ยายผมเพิ่งตาย แล้วผมก็ไปสำรวจข้อมูล...

ในห้อง 'ประสบการณ์อภิญญา' ตั้งกระทู้โดย KomAon11, 30 กันยายน 2005.

1. KomAon11

KomAon11 เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณทุกคนครับ...

... มาคิดอีกที ถ้าเป็นแม่ตัวเอง คงทำใจยากมากๆ ... เพราะว่า ยังมีความห่วงใยในตัวแม่มาก ...

เมื่อคืนนี้ได้รู้ประเด็นใหม่(รอการพิสูจน์อีกที)

1. ยายอาจจะไม่ได้ไปสวรรค์ในตอนตายใหม่ๆ .. แต่หลังจากผมทำบุญสังฆทานไปให้แล้วถึงได้ไปสวรรค์(เอ๊ะ ยังไงกัน ชักจะมั่วหนักแล้ว) ....... มีคนหูทิพย์ช่วยฟัง เขาบอกว่า หลังจากผมทำสังฆทานไปให้แล้ว มีเสียงมาบอกยายว่าไปชั้น 3(ชั้นยามา)
    2. ยายบอกว่ายายอยู่ยามาสักระยะหนึ่ง แล้วจะไปพรหม .. ที่บอกว่าไปจุตินั้น ไปจุติที่พรหม ไม่ใช่มาเกิดที่โลก กรรมอดีตแกบอกจะนั่งสมาธิที่ยามาแก้ไข แล้วจึงจะไปพรหม....
    3. ถามยายว่าทำไมไม่เข้าฝันไปบอกลูกๆว่าไปดีแล้ว ยายบอกว่ายังไม่ถึงเวลา .. ยังไม่ใช่เวลาควร

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 3 ตุลาคม 2005
  2. sao-wanee

sao-wanee เป็นที่รู้จักกันดี

ทำดีย่อมได้ดีอยู่แล้วค่ะ..ส่วนกรรมปานาที่ท่านทำไว้ หากมาเกิดเป็นมนุษย์อีก คงได้รับวิบากไม่มากก็น้อยนะ.. การไม่มาเกิดในโลกอีก บุคคลนั่น ต้องสะสมบุญบารมีไว้มากพอ...พอหมดบุญ แล้วกำลังบุญมากพอคงส่งไปเกิดเป็นพรหมตามที่ท่านตั้งใจไว้....
    ไปสวรรค์ยามา ไม่ใช่ว่าจะไปกันง่าย ๆ ส่วนใหญ่คนเราจะแป๊กอยู่ จาตุ ดาวดึงส์ เสียส่วนมาก..เพราะฉะนั้น ใครคิดไปสวรรค์ชั้นสูง ๆ ต้องทำบุญอย่างยิ่งยวดเลยนะค่ะ ไม่ว่า การทำทาน รักษาศีล เจริญภาวนา คือ ว่าลมหายใจเข้าออกเป็นเรื่องบุญกุศลล้วน ๆ และปลื้มบุญกุศลบารมีที่สั่งสมมาตลอดชีวิต...ไม่ทำบุญหกเลยว่างั้นเถอะค่ะ...อันนี้มีสิทธิ์บุญส่งไปได้ไกลกว่ายามาแน่นอน (หากไม่มีห่วงหรือกังวลใด ๆ เลยนะค่ะ) เพราะฉะนั้น การทำทาน รักษาศีล เจริญภาวนา เราควรกำกับด้วยการอธิษฐานจิตที่ดี ๆ ที่รอบคอบ..กำกับไว้ด้วยนะค่ะ...เช่น อธิษฐานให้รวย ก็ควรรวยจากสัมมาอาชีวะ ...บางคนชอบอธิษฐาน ให้หล่อให้สวย (มุ่งไปทางกาเมก็เยอะ) ควรแก้เสียใหม่ ให้หล่อให้สวยใครเห็นเป็นรัก และให้เค้าเหล่านั้นเข้าได้ถึงธรรมอันพระผู้มีพระภาคเจ้าตรัสดีแล้วทุกคนเลย...

3. ren

ren เป็นที่รู้จักกันดี

15 กันยายน 2005
    หวัดดี...อ้น

อรันเอง ร่วมอนุโมธนาน่ะ

4. khochpaak

khochpaak เป็นที่รู้จักกันดี

รบกวนคุณอ้นหน่อยคับ

อยากทราบว่า กุ๊กเกิ้ล เอริท ที่คุณอ้นใช้ ผมไปโหลดมาแล้ว แต่ไม่สามารถซูมภาพในระยะชัดได้คับ ต้องทำไงเหรอคับถ้าไงแจ้งไว้ทีนะคับ ขอบคุณมากคับ

5. KomAon11

รอstreaming ให้ครบ 100% จะชัดที่สุด

หากเน็ตช้า..มันจะใช้เวลานานกว่าจะครบ

เมืองใหญ่ๆ มันถึงจะชัด .. ค๊าบ

6. ยายทองประสา

ยายทองประสา เป็นที่รู้จักกันดี

16 สิงหาคม 2005
    อ้อ กูเกิ้ล เอิร์ท ตอนนี้ ประเทศไทยโดนปิดหมดแล้วนะครับ เพราะความมั่นคง จากที่เคยเห็นชัดๆ ตอนนี้เบลอหมดแล้ว และขอบอกว่าเป็นภาพเมื่อ 3-5 ปีที่แล้วครับ คาดว่าบริษัท คงไปซื้อแผนที่-ต่อมาอีกทีนึง มาทำเป็นโปรแกรมครับ

อนุโทนานะครับ คุณอ้น

--------------------------------------------------------------------
    ไม่ยึดติดใน เลว ดี
    ไม่ว่า ดำ ขาว สาว แก่ เกิด ดับ รวมถึงดี เลว ล้วนเป็นธรรมสมมุติของโลก
    ไม่ขอยึดติด ขอขจัดกิเลสให้หมด จบกรรมเวร พ้นวัฎฎสงสาร นั่นแหละ
    --------------------------------------------------------------------

7. ศิษย์น้อย

ศิษย์น้อย เป็นที่รู้จักกันดี

ดีใจกับอ้นด้วย นะครับ...

8. santosos

santosos เป็นที่รู้จักกันดี

4 พฤศจิกายน 2004
    สงสารนะ
    แต่ตอนนั้นทีอัชีกหนึ่ง ท่านสวดมนตืบ่อย
    ตอนนี้จิตท่านวิปัสสนาได้ดี ไปดุสิตแล้ว

9. santosos

ไปเจอนางพญาแมวที่ขุมที่10 ให้บุญไปๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ
    แมวเหมียวๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ

10. santosos

ไปเจอนางพญาแมวที่ขุมที่10 ให้บุญไปๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ
    แมวเหมียวๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ
    ไม่เห็นอ้นเล๋ย
    ติดต่อด้วย
    025792201
    พี่หนุ่ม

11. KomAon11

วันที่ 19 -20 ต.ค. 49 นี้ ผมบวชทำบุญให้ยายครับ ที่วัดของบ้านยาย

แล้วผมก็จะตะลอนไปทำบุญงานกฐิน
    1. วัดเขากะจี
    2. วัดท่าซุง
    3. วัดท่าขนุน
    ทั้งหมดทั้งปวงนี้ผมขอตั้งใจอุทิศให้ยายผมคนเดียว (จริงๆพ่อผมไม่ให้ไปวัดอื่นด้วยซ้ำ กะให้บวชต่อ แต่ผมกลัวไม่ทันงานกฐินทั้ง 3 วัด)

ขอให้ยายเจริญยิ่งๆขึ้นไปนะครับ ...

และขอให้ทุกๆท่าน ถ้าว่างๆและไม่เป็นการรบกวนช่วยอธิษฐานจิตอุทิศส่วนกุศลให้ยายผมด้วยครับ .. จะขอบพระคุณมากครับ ยายผมเป็นคนดีครับ

แต่ตอนแก่รู้สึกจะทรมานไปหน่อย เห็นแล้วก็สงสาร นี่เหรอคนแก่ .. ผมยิ่งอ้วนๆ ถ้าแก่มาจะเจอหนักกว่ายายเป็นแน่

แม้จะเป็นคนดี แต่ถ้าหากความชรามันเข้ามา ร่างกายนี่ก็พังนะครับ สติสตังไม่ค่อยมี .. จำลูกหลานก็ไม่ได้ ..หลงไปทั่ว

ยิ่งคนปัจจุบันแก่เร็ว...เรายิ่งจะแก่เร็วกว่ายายอีก.. เศร้าครับ T_T

12. pattarawat

pattarawat เป็นที่รู้จักกันดี

29 กรกฎาคม 2006
    ขอให้อ้นได้สิ่งดีจากการทำบุญให้ยายนะครับ หวังว่ายายก็ได้รับบุญอย่างเต็มเปี่ยมเช่นเดียวกัน สาธุ

13. santosos

ไปหาท่านๆอยู่พรหม10แล้ว

ไปหาท่านๆอยู่พรหม10แล้ว

14. วิญญาณนิพพาน

วิญญาณนิพพาน ทีมงานอาสาฯ ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

กระทู้เรื่องเด่น:
    51
    อนุโมทนาครับ ขออุึทิศบุญที่ผมมีทั้งหมดให้เเก่คุณยายของ จขกท นะครับ