รบกวนสื่อถึงเทพที่อยู่กับตัวค่ะ สื่อเองไม่ชัดเจนเท่าไหร่คะ ตอนนี้ปฎิบัติไม่ถูก

ในห้อง 'ดูดวง และ ทำนายฝัน' ตั้งกระทู้โดย Gorgena, 8 สิงหาคม 2017.

1. wichu

wichu เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณมากครับ

2. สมิง สมิง สมิง

สมิง สมิง สมิง เป็นที่รู้จักกันดี

...อนุโมทนาบุญ...

3. beeverlover

beeverlover สมาชิกใหม่

รบกวนถามอาจานสมิง สมิง สมิง อ่าค่ะ มากไปเพราะข้องใจอะค่ะ กราบขอบพระคุณน่าค่ะ
    อาดจะพิมพพ ไม่ถนัด ขออภัยน่าค่ะ พ่อหนุเปนคนลาวค่ะ แต่มาค้าขายที่ไทยค่ะ รุ้ไทบ้างค่ะ

1.อยากรู้ว่ามีวิญญาณอะไรตามอ่าค่ะ แล้วมาดีหรือไม่ดี ม่ายรุอ่าคร่ะ
    2. อดีตชาติเป็นอะไรอ่าคะ ทำอะไรมา คะ่แล้ว ฝันไป สวรรคะ ไปนรก ไปกราบพระค่ะ ดีไม่ดีคร่ะ
    3. เนื้อคุ่เป็นครัยคะ หนุ จะแต่งงานได้มั้ย คนนี้ใช่ หรือ อีกคนนคะ หนุ มีจีบหนุหลายคนค่ะ
    4. มีคนเล่นของกัน แต่หนูไปห้าม เค้าจะทำของหนูมั้ยค่ะ
    5 แล้วหนุทำสมาธ ไม่เป็นไม่ได้หนูจาบาปมั้ยค่ะ
    แล้ว มีเทพพระแม่อาไรแขกๆกะหนูหรือเปล่ คะ หรือ พยานาค อ่าคร่ะ มีคนว่าให้หนุ ไปคำชะโนดอ่ะ ไปไหวแต่หนุไม่มีเงินพอไป ทำงานคะ
    หนูจะมีคนช่ยวยเหลือครอบครัวหนุมั้ยค่ะ เพราะพ่อโดนดกงไปค่ะ แม่ตายค่ะ แม่ยังอยุ่ปะคะะ หนุฝันคิดแม่ตลอดเลย กราบขอบคุรคะ

4. สมิง สมิง สมิง

สมิง สมิง สมิง เป็นที่รู้จักกันดี

***ครับ ยินดีมาก ครับ ถามกี่ข้อก็ได้ครับ**
    1. ไม่มีอะไรตามครับ (วิญญาณ) แวดระแวงไปเอง
    2. อดีตชาติ ชาติที่แล้ว เกิดเป็นชาย เป็นคนไทย ที่จังหวัดอยุธยา พอตายก็ไปเกิดเป็นพญานาค นานเลย แล้วมาเกิดอีกทีเป็นคุณนี่แระ
    3. คนที่มาจีบ อยู่ทั้งหมด ยังไม่ใช่เนื้อคู่ ใจเย็น ๆ รอไปก่อน
    ดูกันไปนาน ๆ
    4. ไม่ทำครับ ถึงทำก็ทำไม่ได้ คุณพ่อเก่งมักมาก และเราก็มองสิ่งศักดิ์คุ้มครองรักษาอยู่
    5. ทำสมาธิไม่เป็นไม่บาป แต่ต้องฝึกทำ ครั้งแรก ๆ ทำครั้งละ ๕ นาที แล้วค่อย ๆ เพิ่มขึ้นไปเรื่อย ๆ (ยืน เดิน นั่ง นอน)
    มีพยาคพ่อปู่ศรีสุทโธ กับแม่ยาศรีปทุมมา ท่านดูแล เพราะเป็นลูกหลานท่าน
    6. คุณพ่อถูกโกง ค่อย ๆ เป็นค่อย ๆ ไปจะค่อย ๆ ดีขึ้น
    คุณแม่ตาย ปัจจุบันได้เกิดเป็นมนุษย์แล้ว ที่ประเทศลาวทางตอนใต้

5. beeverlover

กราบขอบพระคุณค่ะ อาจานสมิง สมิง สมิง

ขอเล่าและถ้าถามต่อน่ะค่ะ คือ คุณพ่อเป็นหมอทรงทางลาวจริง และเก่งมาก แม่หนุโดนงูกัดตาย ที่บ้านว่าไม่ดี เลยออกมาค่ะแต่ก้อมาค้าขายปลูกข้าว ทำผลไม้ที่กาลสินและอุบล และมีโต้พขายมือถืออยู่ที่เวียงจัน โดนเพื่อนโกง แต่ก้อ ดีขึ้นมากตอนนี้ค่ะ มาเปิดขายใหม่ในห้าง ค่ะ แกกลัวหนุจะโดนผู้ชายทำของก้อเลยย้ายมาเรียนที่ อีสานแต่ยังไม่รุจะทำไง แกให้หนุพักกับป้าแม่เฒ่าชีแก หนุหาบทสวดมนตเลยเข้าเวบนี้ พระทั่นเขียนเวบนี้มาให้ ค่ะ พี่ที่วัดแกเข้าเวบมาให้ค่ะขอโทษภาสาเขิยนไม่ดีมักมากคะ พยายามตรวจก่อนส่งน่ะค่ะ

พ่อแกรักเป็นห่วงหนุ แต่หนุก้อเรียนค่ะ เรียน ดีจะต่อพยาบาลที่ลาวแต่พ่ออยากให้มาอีสาน แกกล่าวว่า เนื้อคุ่หนุนับถือพยานาคเป็นตำรวดเป็นทหาร หนุยังไม่คิดค่ะ ไม่ชอบที่มาจิบ แล้ววุ่นวายมาก ก้อหนีมา พ่อแกว่าเหมือนกันว่ายังไม่ถึงเพลา แต่หนุจะโดนของแกก้อเลยห่วง ให้ถือบวขกะแม่เฒ่า ตอนนี้ออกมาเรียนไทให้ดี เพราะจะไปสอบพยาบาลที่รร อีสาน หนุจะมีโอกาสได้ไหมคะ อยากเปนมากค่ะ หนุอ่านไทยฝึกเขียนไท อยู่พุดพอได้คล่อง

หนุเคยเป็นพยานาคเหรอค่ะ น่ากลัว เป็นผุ้ชายด้วย แล้วพยานาคผุ้หญิงหรือชายคะ
    พ่อบอกหนุต้องไปไหว้ไปรำที่คำชะโนด แต่หนุกลัว ไม่รุ้กลัวอาไร เขาเล่าว่า ถ้าพยานาคมีคู่ ก้อจะต้องได้คู่แบบเดวกัน คือนาคชายนาคญ ค่ะ ต้องรอ ไม่งั้นเขาจะมาเอาชีวิตเราใช่ไหมค่ะ

พ่อหนุแกว่าหนุเจอคู่เมื่อไรแกจะได้หมดห่วงแกจะได้ลาบวชค่ะ เลยรุ้สึกไม่ดีให้พ่อไม่ได้บวชและห่วง หนุก้อไม่ชอบที่แกจะหาตำรวจหรือใครมาดองกะหนุ หนุว่ามันเร็วน่ะค่ะ แกว่า พ่อปู่กะแม่ย่าพยานาครักและห่วงหวงหนุมาก ให้นั่งสมาธิดีดีหนุจะสมหวังเรื่องไปพยาบาล มีร่างทรงแกว่าเหมือนอาจานเลย หมอทรงแกว่า หนุเป็นพยานาคมาหลายปีโขขนาด ไม่ได้ว่าเปนชายหรือ ญ แต่ว่า มีอาคมเยอะ หนุมักฝันว่าไปเรียนอาไรไม่รุ ท่องๆบ่นๆ แล้วตื่นค่ะ
    แล้วพยานาคจะเอาชีวิตหนุคืนไป พ่อแกก้อกลัวแกมักจะไหว้ท่านขอหนุไว้ค่ะ

ยาวมากค่ะ ขอโทดค่ะท่านอาจาน หนุอาจจะระบายไปมากเพราะ คนเขาหัวเราะเวลาหนุพูดไท ก้อเบอาย นี้ก้อแม่เฒ่านอนก้อยืมไอแพดมาเล่น พ่อไม่ให้โทรสับแกกลัวไปยุ่งกะผุ้บ่าว ค่ะ แต่ตอนนี้ที่กรุงเทพมีงานศพพ่อหัว
    หนุอยากไป พ่อเขาว่าจะพาไป ไหว้พ่อหัวค่ะ

หนุอยุ่อีสานไปๆม่าๆที่ลาวค่ะ พ่อแกกะลังปลุกบ้านเพราะจะพักกะเพื่อนตอนมาอีสาน
    ไปมัจคิรี ไปเมืองนครพนมไปอุบล ตอนนี้กาลสินกับบุรีรัมย์ก้อเทียวไปตลอดค่ะ พ่อแกเพื่อนเยอะ แกก้อมีเมียบ้างแต่แกว่าแกมีเมียเป็นนาคีมาก่อนแม่เลยถุกงูกัดตายที่บ้านตอนนุยังไม่รุ้เรื่อง แกเลยไม่ดองใคร

อาจานมีสำนักไหมคะ หนุอย่กไปไหว้สาสักครั้ง พ่อเขาว่าอาจานสมิง มีวิเศษติดต่อพยานาคได้ ติดต่อพ่อปู่ฤาษี ได้ด้วย รุ้จักพ่อปุ่ที่นครพนมกะพ่อปุ่ศรีโพน กับองอืนคำไหล
    ท่านว่า อาจานช่วยหนุได้น่าพค่ะแม่เฒ่าก้อบอก หนุ ควรเริ่มยังไง แต่หนุสวดมนตเปนค่ะ หลวงปู่ทวด ครูบาหนุก้อไปไหว้มาค่ะ ฝึกสมาธิ ค่ะ ถ้าอาจานอยุอิสานหนุกะพ่อไปไหว้สาอาจานได้ค่ะ
    กราบขอบคุนค่ะ

6. สมิง สมิง สมิง

กราบขอบพระคุณค่ะ อาจานสมิง สมิง สมิง

ขอเล่าและถ้าถามต่อน่ะค่ะ คือ คุณพ่อเป็นหมอทรงทางลาวจริง และเก่งมาก แม่หนุโดนงูกัดตาย ที่บ้านว่าไม่ดี เลยออกมาค่ะแต่ก้อมาค้าขายปลูกข้าว ทำผลไม้ที่กาลสินและอุบล และมีโต้พขายมือถืออยู่ที่เวียงจัน โดนเพื่อนโกง แต่ก้อ ดีขึ้นมากตอนนี้ค่ะ มาเปิดขายใหม่ในห้าง ค่ะ แกกลัวหนุจะโดนผู้ชายทำของก้อเลยย้ายมาเรียนที่ อีสานแต่ยังไม่รุจะทำไง แกให้หนุพักกับป้าแม่เฒ่าชีแก หนุหาบทสวดมนตเลยเข้าเวบนี้ พระทั่นเขียนเวบนี้มาให้ ค่ะ พี่ที่วัดแกเข้าเวบมาให้ค่ะขอโทษภาสาเขิยนไม่ดีมักมากคะ พยายามตรวจก่อนส่งน่ะค่ะ

ตอบ ให้ยึดมั่นอยู่ในความดี ทำความดี ปฏิบัติธรรม แล้วชีวิตจะดีขึ้นมาก และถึงขีดสุด หนูเป็นคนมีบุญครับ, ภาษาพออ่านได้ครับ ไม่ลำบาก ฝึกไปเรื่อย ๆ จะเก่งเอง

พ่อแกรักเป็นห่วงหนุ แต่หนุก้อเรียนค่ะ เรียน ดีจะต่อพยาบาลที่ลาวแต่พ่ออยากให้มาอีสาน แกกล่าวว่า เนื้อคุ่หนุนับถือพยานาคเป็นตำรวดเป็นทหาร หนุยังไม่คิดค่ะ ไม่ชอบที่มาจิบ แล้ววุ่นวายมาก ก้อหนีมา พ่อแกว่าเหมือนกันว่ายังไม่ถึงเพลา แต่หนุจะโดนของแกก้อเลยห่วง ให้ถือบวขกะแม่เฒ่า ตอนนี้ออกมาเรียนไทให้ดี เพราะจะไปสอบพยาบาลที่รร อีสาน หนุจะมีโอกาสได้ไหมคะ อยากเปนมากค่ะ หนุอ่านไทยฝึกเขียนไท อยู่พุดพอได้คล่อง

ตอบ คุณพ่อรักหนูมาก ให้เชื่อฟังคำสั่งสอนของท่านให้ดี, เนื้อคู่นับถือพญานาคจริง เป็นคนลาว อาชีพรับราชการทหาร
    แต่ตอนนี้ ยังไม่ถึงเวลา , ขอให้ถือบวชกับแม่เฒ่าทำความดีต่อไปครับ, สอบพยาบาล ยังตอบไม่ได้ ต้องไปสอบก่อน ถึงมาถาม ก็จะพอตอบได้บ้าง, แต่ตามบุญวาสนาของเราแล้ว น่าจะได้ทำงานราชการอย่างหลีกเลี่ยงไม่ได้เลย ถ้าใจรักได้แน่นอน

หนุเคยเป็นพยานาคเหรอค่ะ น่ากลัว เป็นผุ้ชายด้วย แล้วพยานาคผุ้หญิงหรือชายคะ
    พ่อบอกหนุต้องไปไหว้ไปรำที่คำชะโนด แต่หนุกลัว ไม่รุ้กลัวอาไร เขาเล่าว่า ถ้าพยานาคมีคู่ ก้อจะต้องได้คู่แบบเดวกัน คือนาคชายนาคญ ค่ะ ต้องรอ ไม่งั้นเขาจะมาเอาชีวิตเราใช่ไหมค่ะ

ตอบ เป็นนาคี ลูกหลานพ่อปู่ศรีสุทโธ กับ แม่ยาศรีปทุมมา, ถ้าได้มีโอกาสก็ไปตามที่คุณพ่อบอก ไม่ต้องกลัวอะไรทั้งนั้นครับ กล้า ๆ หน่อย, ไม่มีใครมาเอาชีวิตเราได้ เพราะสัตว์โลกล้วนเป็นไปตามกฏแห่งกรรม ถ้าเรายึดมั่นอยู่ในความดี และเป็นคนดี ใคร ๆ ก็จะมาเอาชีวิตเราไม่ได้ ไม่ต้องกลัวครับ

พ่อหนุแกว่าหนุเจอคู่เมื่อไรแกจะได้หมดห่วงแกจะได้ลาบวชค่ะ เลยรุ้สึกไม่ดีให้พ่อไม่ได้บวชและห่วง หนุก้อไม่ชอบที่แกจะหาตำรวจหรือใครมาดองกะหนุ หนุว่ามันเร็วน่ะค่ะ แกว่า พ่อปู่กะแม่ย่าพยานาครักและห่วงหวงหนุมาก ให้นั่งสมาธิดีดีหนุจะสมหวังเรื่องไปพยาบาล มีร่างทรงแกว่าเหมือนอาจานเลย หมอทรงแกว่า หนุเป็นพยานาคมาหลายปีโขขนาด ไม่ได้ว่าเปนชายหรือ ญ แต่ว่า มีอาคมเยอะ หนุมักฝันว่าไปเรียนอาไรไม่รุ ท่องๆบ่นๆ แล้วตื่นค่ะ
    แล้วพยานาคจะเอาชีวิตหนุคืนไป พ่อแกก้อกลัวแกมักจะไหว้ท่านขอหนุไว้ค่ะ

ตอบ อนุโมทนาบุญกับคุณพ่อด้วยที่คิดอยากบวชสืบต่ออายุพระศาสนา, พ่อปู่แม่ยาพยานาครักและห่วงหนูจริง ๆ ครับ, ครับ ทำความดี ย่อมได้สิ่งดีดีตอบแทนครับ, ความจริงที่ว่าพญานาคจะมาเอาชีวิตคืนไปนั่นไม่จริง เป็นแต่เพียงอุบายของท่านอยากให้เราระลึกถึงท่านและสร้างความดีไปเรื่อย ๆ เท่านั้นเอง

ยาวมากค่ะ ขอโทดค่ะท่านอาจาน หนุอาจจะระบายไปมากเพราะ คนเขาหัวเราะเวลาหนุพูดไท ก้อเบอาย นี้ก้อแม่เฒ่านอนก้อยืมไอแพดมาเล่น พ่อไม่ให้โทรสับแกกลัวไปยุ่งกะผุ้บ่าว ค่ะ แต่ตอนนี้ที่กรุงเทพมีงานศพพ่อหัว
    หนุอยากไป พ่อเขาว่าจะพาไป ไหว้พ่อหัวค่ะ

ตอบ ยาวมากไม่เป็นไรยินดีตอบทุกคำถามเสมอ,ดีมากครับได้ไหว้พ่อหัว หรือไปตามจังหวัดต่าง ๆ ก็มีพิธีวางดอกไม้จันทร์ (ตอบช้าโทษด้วยตรงนี้)

หนุอยุ่อีสานไปๆม่าๆที่ลาวค่ะ พ่อแกกะลังปลุกบ้านเพราะจะพักกะเพื่อนตอนมาอีสาน
    ไปมัจคิรี ไปเมืองนครพนมไปอุบล ตอนนี้กาลสินกับบุรีรัมย์ก้อเทียวไปตลอดค่ะ พ่อแกเพื่อนเยอะ แกก้อมีเมียบ้างแต่แกว่าแกมีเมียเป็นนาคีมาก่อนแม่เลยถุกงูกัดตายที่บ้านตอนนุยังไม่รุ้เรื่อง แกเลยไม่ดองใคร

ตอบ ครับ ให้เชื่อกฏแห่งกรรมให้มากมาก ทำดีได้ดี ทำชั่วได้ชั่ว กรรจัดสรร ไม่มีเหตุบังเอิญ

อาจานมีสำนักไหมคะ หนุอย่กไปไหว้สาสักครั้ง พ่อเขาว่าอาจานสมิง มีวิเศษติดต่อพยานาคได้ ติดต่อพ่อปู่ฤาษี ได้ด้วย รุ้จักพ่อปุ่ที่นครพนมกะพ่อปุ่ศรีโพน กับองอืนคำไหล
    ท่านว่า อาจานช่วยหนุได้น่าพค่ะแม่เฒ่าก้อบอก หนุ ควรเริ่มยังไง แต่หนุสวดมนตเปนค่ะ หลวงปู่ทวด ครูบาหนุก้อไปไหว้มาค่ะ ฝึกสมาธิ ค่ะ ถ้าอาจานอยุอิสานหนุกะพ่อไปไหว้สาอาจานได้ค่ะ

ตอบ ไม่มีสำนัก ครับ ติดต่อกันทางเวบนี่แระครับ, ให้ยึดมั่นในความดี สร้างบารมีปฏิบัติธรรม แล้วสิ่งที่หวังและตั้งใจจะสำเร็จทุกอย่าง เพราะหนูเป็นคนใฝ่ดี ปัญญาดี ฉลาด นั่งสมาธิมาก ๆ ยิ่งหัวดี จดจำอะไรได้ดี อ่านหนังสือเตรียมตัวให้พร้อม เอาอนาคตของเราให้ได้ก่อน เรื่องอื่นค่อยว่ากันทีหลัง เชื่อว่าต้องประสบความสำเร็จอย่างแน่นอน

อนุโมทนาบุญ

7. Igiko_L

Igiko_L เป็นที่รู้จักกันดี

12 พฤษภาคม 2009
    ขอบพระคุณมากคะ อาจารย์ ^/\^

8. สมิง สมิง สมิง

9. beeverlover

กราบขอบพระคุณอาจารย์ สมิงสมิง สมิง ค่ะ สะกดอาจารย์ถูกแล้วค่ะ

หนุชื่อ ศรีสุชาดาน่ะค่ะ หนุเรียน กสน ของ รร ที่วัดค่ะ เพราะหัดเขียนไทยกับเเม่เฒ่าแกเป็นชีขาวค่ะ เรียนกะพระทั่นบ้างกะเด็กๆรร วัดค่ะ เพราะต้องภาสาไทยให้คล่องๆ หนุยังเป็นคนลาวอยุ่ค่ะ แต่หนุเพิ่ง 19 ค่ะ ต้องต่อวิดยาลัย พ่อจะให้เพื่อนพ่อเขาช่วยเรื่องเรียนที่ไทยห้ค่ะ ต้องรอเดือนสงกรานต์ น่าค่ะ ก้ตามพ่อไปเอาของไปขายที่ห้างบ้าง เมืองบ้างค่ะ แต่ตอนนี้ สี่เดือน พ่อให้อยู่ สมาธิกะแม่เฒ่า หนุยังไม่ฝันเห็นพยานาคท่านค่ะ เห็นแต่รุปในวัด มีเวลาได้เล่นไอแพดบ้าง แต่ก็ไม่ได้ไปไหน นานๆนัก แกว่าจะเป็นอัตราย หนุก้ไม่ไปค่ะเพราะอย่งว่าคุยไม่ชัดด้วย

อาจารย์บอกหนู หนุค่อยไม่คิดมักเกิน ค่ะ

นี้ที่วัดก้ไหว้พ่อหัวพ่อหลวง หนุก้ไหว้ หนุรักทั่นท่านเป็นคนดี ที่ลาวเขาก้รักท่านค่ะ
    หนุไม่มีเพื่อนที่ ลาว ตั้งแต่ ที่อ้ายเลวมันส่งคนมาจะฉุดหนุน่ะ พ่อก้พาหนุหนีข้ามมาเลยค่ะ ไม่งั้นแกได้ยิงมันแน่ๆ หนุเสียใจเรื่องเรียนที่ลาว หนุจะต่อพยาบาลลาวอยุ่แล้วค่ะ ก้เลยต้องมาเริมใหม่หมด หนุก้กลัวคนไปเลย ขอโทาที่เขียนยาวๆมักก ๆ ไปกรุงเทพครั้แรกค่ะ ไปมื้ออื่นค่ะ

เรื่องที่รำหนุรำได้ค่ะ พ่อเค้าให้รำไหว้บ่อยค่ะ แต่ที่กลัวกัวที่พยานาคค่ะ กัวผีเสิง ค่ะ แกว่าปีหน้าคงพาไปคำชะโนดค่ะ

ปีนี้น้ำมัก ตแ่พ่อว่าพยานาคช่วยพ่อ เงินคล่องกว่า ก้ดีจริงๆ ค่ะ หนุฝึกจงกรมด้วยค่ะ วันนี้หนุนังสมาธิไปนานนะ สองชม ค่ะ แม่เฒ่ากะหาหนุไม่เจอหนุก้นั่งในห้องนั้นแล แกตกใจค่ะ
    หนุดีใจที่ผูกพันกะพ่อปู่แม่ย่าพยานาคนะคะ ถ้าหนุได้พยาบาลที่อิสาน หนุจะไปขอบคุนอาจานนะคะ พ่อบอกว่าหนุกะอาจานมีบุญร่วมกัน หนุก้อยากเจออาจารย์มาก เพาะอาจานจะช่วยหนุจากคนเล่นของได้เพราะอาจานมีดีอ่ะค่ะเขาว่าแบบนั้น หนุก้เหนจะจริงฟังคนมาให้อาจานช่วยก้ช่วยได้จิงจริง หนเชื่อค่ะ หนุจะทำให้ดีดีค่ะ หนุคงไม่เข้ามานานสักพักค่ะ เพาะไปกรุงไปไหว้พ่อหัว และลงใต้ต่อและกลับลาวค่ะ อาจานอวยพรให้ด้วยนะคะ ให้พยานาคช่วยหนุผ่านเรียนดีดีค่ะ หนุจะตั้งใจมากค่ะ

10. Kanittha12

Kanittha12 สมาชิก

สวัสดีคะ ดิฉันขอรบกวนคุณ สมิง สมิง สมิง ด้วยนะคะ ว่ามีเทพประจำตัวที่ดูแลค่ะ
    ขอบพระคุณมากคะ

11. beeverlover

อีกอย่างค่ะ หนุหนีท่านมาหรืออยากมาเกิดอ่าคะ่ หรือทำผิดมากไปเหรอคะ แล้วหนุมีคุ่ตอนเปนนาคีหรือคะ หรืออยุ่ตนเดียวแบบนั้นน่ะ หมอทรงเขาว่าแม่ย่าร้องไห้ด้วยคะ หนุเลยว่าทำผิดมากให้คนที่เป้นแม่เสียใจหนุจะบาปมากไหม หนุเลยสวดมนให้ท่านค่ะ บอกหนุหน่อยน่าค่ะ ขอบพระคุนอาจารยค่ะ

12. ntncmd

ntncmd Active Member

22 มิถุนายน 2013
    รบกวนสอบถามท่านอาจารย์ครับ
    1.มีครูบาอาจารย์เทพหรือสิ่งศักดิ์สิทธิ์ท่านใดคุ้มครองอยู่ไหมครับ แล้วท่านพอใจไหมครับ ท่านอยากให้ทำอะไรหรือแก้ไขอะไรบ้างครับ
    2.อดีตชาติเคยเกิดเป็นอะไร เคยทำอะไรไว้บ้างครับ ที่เป็นกรรมดีและกรรมไม่ดีครับทำอะไรหนักไว้ไหมครับ
    3.เจ้ากรรมนายเวรพอจะบอกได้ไหมครับว่ามีใครบ้าง จะได้ระลึกถึงและแผ่บุญให้ท่านบ้างครับ
    4.แฟนที่คบอยู่ปัจจุบันนี้เป็นยังไงบ้างครับ ใช่เนื้อคู่หรือคู่บุญบารมีไหมครับ เจอแล้วหรือจะเจอตอนไหนครับ
    5.ควรจะปฏิบัติไปในทางด้านไหนดีครับ ทั้งทางโลกและทางธรรมครับ
    6.ของเก่าพอมีบ้างไหมครับ จะฝึกต่อทางด้านไหนถึงจะถูกต้องครับ
    7.มีอะไรที่ท่านอยากแนะนำให้ไปแก้ไขไหมครับ
    ยาวหน่อยนะครับ รบกวนอาจารย์ด้วยครับ เพื่อเป็นแนวทาง ด้านกำลังใจเดินต่อไปได้ถูกครับ

13. สมิง สมิง สมิง

กราบขอบพระคุณอาจารย์ สมิงสมิง สมิง ค่ะ สะกดอาจารย์ถูกแล้วค่ะ

ตอบ ถูกแล้ว ครับ

หนุชื่อ ศรีสุชาดาน่ะค่ะ หนุเรียน กสน ของ รร ที่วัดค่ะ เพราะหัดเขียนไทยกับเเม่เฒ่าแกเป็นชีขาวค่ะ เรียนกะพระทั่นบ้างกะเด็กๆรร วัดค่ะ เพราะต้องภาสาไทยให้คล่องๆ หนุยังเป็นคนลาวอยุ่ค่ะ แต่หนุเพิ่ง 19 ค่ะ ต้องต่อวิดยาลัย พ่อจะให้เพื่อนพ่อเขาช่วยเรื่องเรียนที่ไทยห้ค่ะ ต้องรอเดือนสงกรานต์ น่าค่ะ ก้ตามพ่อไปเอาของไปขายที่ห้างบ้าง เมืองบ้างค่ะ แต่ตอนนี้ สี่เดือน พ่อให้อยู่ สมาธิกะแม่เฒ่า หนุยังไม่ฝันเห็นพยานาคท่านค่ะ เห็นแต่รุปในวัด มีเวลาได้เล่นไอแพดบ้าง แต่ก็ไม่ได้ไปไหน นานๆนัก แกว่าจะเป็นอัตราย หนุก้ไม่ไปค่ะเพราะอย่งว่าคุยไม่ชัดด้วย

ตอบ ดีแล้วครับ รักษาเนื้อรักษาตัวให้ดีดี เพราะเราเป็นคนสวย ย่อมเป็นที่หมายปองของชายหนุ่มเป็นธรรม เรามีรูปเป็นทรัพย์ (ต่อไปจะได้ดีเพราะรูปเป็นทรัพย์ด้วย) เรียนที่ไทยก็ดีครับ จบมหาวิทยาลัยจากประเทศไทยไป ก็น่าจะดูดีไม่ใช่น้อยทีเดียวครับ, อนุโมทนาบุญกับ การสร้างความดีครับ, ปฏิบัติไปเรื่อย ๆ ครับ ซักวันหนึ่งจะสัมผัสพญานาคท่านได้ครับ, เชื่อผู้ใหญ่ เชื่อผู้มีศีล ย่อมเจริญครับ

อาจารย์บอกหนู หนุค่อยไม่คิดมักเกิน ค่ะ

ตอบ อยากให้สบายใจ อย่าเป็นห่วงพ่อมาก พอเขาเป็นผู้ใหญ่ และเป็นคนดีคนหนึ่งที่เดียวนะ

นี้ที่วัดก้ไหว้พ่อหัวพ่อหลวง หนุก้ไหว้ หนุรักทั่นท่านเป็นคนดี ที่ลาวเขาก้รักท่านค่ะ
    หนุไม่มีเพื่อนที่ ลาว ตั้งแต่ ที่อ้ายเลวมันส่งคนมาจะฉุดหนุน่ะ พ่อก้พาหนุหนีข้ามมาเลยค่ะ ไม่งั้นแกได้ยิงมันแน่ๆ หนุเสียใจเรื่องเรียนที่ลาว หนุจะต่อพยาบาลลาวอยุ่แล้วค่ะ ก้เลยต้องมาเริมใหม่หมด หนุก้กลัวคนไปเลย ขอโทาที่เขียนยาวๆมักก ๆ ไปกรุงเทพครั้แรกค่ะ ไปมื้ออื่นค่ะ

ตอบ อดีตผ่านไปแล้ว แต่เราก็หลุดรอดมาได้เพราะมีคุณพ่อดูแลและเป็นผู้คุ้มครองเรา, พยาบาลที่ลาวเรียนไม่ได้ ก็ลองมาหาอาชีพเรียนอะไรที่ไทยดู หรือ กลับไปเรียนที่ลาวอีกก็ได้แต่ต้องปลอดภัยนะ ไปกรุงเทพขอให้เดินทางโดยปลอดภัย

เรื่องที่รำหนุรำได้ค่ะ พ่อเค้าให้รำไหว้บ่อยค่ะ แต่ที่กลัวกัวที่พยานาคค่ะ กัวผีเสิง ค่ะ แกว่าปีหน้าคงพาไปคำชะโนดค่ะ

ตอบ ถ้าไปรำก็จะมีมาแฝงนิดนิด แต่ไม่ใช่ผีนะ ไม่ต้องกลัว

ปีนี้น้ำมัก ตแ่พ่อว่าพยานาคช่วยพ่อ เงินคล่องกว่า ก้ดีจริงๆ ค่ะ หนุฝึกจงกรมด้วยค่ะ วันนี้หนุนังสมาธิไปนานนะ สองชม ค่ะ แม่เฒ่ากะหาหนุไม่เจอหนุก้นั่งในห้องนั้นแล แกตกใจค่ะ
    หนุดีใจที่ผูกพันกะพ่อปู่แม่ย่าพยานาคนะคะ ถ้าหนุได้พยาบาลที่อิสาน หนุจะไปขอบคุนอาจานนะคะ พ่อบอกว่าหนุกะอาจานมีบุญร่วมกัน หนุก้อยากเจออาจารย์มาก เพาะอาจานจะช่วยหนุจากคนเล่นของได้เพราะอาจานมีดีอ่ะค่ะเขาว่าแบบนั้น หนุก้เหนจะจริงฟังคนมาให้อาจานช่วยก้ช่วยได้จิงจริง หนเชื่อค่ะ หนุจะทำให้ดีดีค่ะ หนุคงไม่เข้ามานานสักพักค่ะ เพาะไปกรุงไปไหว้พ่อหัว และลงใต้ต่อและกลับลาวค่ะ อาจานอวยพรให้ด้วยนะคะ ให้พยานาคช่วยหนุผ่านเรียนดีดีค่ะ หนุจะตั้งใจมากค่ะ

ตอบ พ่อจะกลับมาและมีเงินมีทองขึ้นเรื่อย ๆ จนมาฐานะดีทีเดียว อนุโมทนาบุญกับการทำความดี พยาบาลก็ลองดูสอบแล้วค่อยมาถาม ขอให้ตั้งใจครับ มีบุญร่วมกันจริง ๆ ขออนุโมทนาบุญครับที่ไปไหว้พอหัว ลงใต้ต่อและกลับลาวขอให้เดินทางปลอดภัย ขอให้สอบพยาบาลได้

มีวิธีอย่างหนึ่งให้นำลองไปใช้ดู (โปรดใช้วิจารณญาณ)
    1. รักษาอาการต่าง ๆ โรคต่าง ๆ โรคกรรม
    2. แก้คุณไสยทุกชนิด ทุกอย่าง
    3. ป้องกันนิมิต อุปาทาน วิปลาส สำหรับผู้ฝึกญาณ

วิธีการคือ
    1. ให้ระลึกถึงคุณพระรัตนตรัย และครูบาอาจารย์ หลวงปู่ทวด หลวงปู่ดู่ หลวงต้าม้า สมเด็จพุฒาจารย์โต ฯลฯ หรือ ท่านใด ๆ ที่เรานับถือ
    2. ในใจ เบา เบา สมิง สมิง สมิง อธิฐาน ขอให้ข้าพเจ้าหายจากอาการ.....(เช่น ปวดหัว,) (คุณไสยต่าง ๆ) (หรืออะไรก็ตามแต่)....ด้วยเถิดเจ้าค่ะ
    3. จะมีพลังจิตส่งไปรักษา ให้ลองเอาไปใช้ดู ทำเช้า กลางวัน เย็น ตอนมีอาการหรือทำบ่อย ๆ เป็นการน้อมพลังงาน การน้อมพลังงานขึ้นอยู่กับกำลังจิตเหมือนกัน ถ้าเราเป็นคนดี ปฏิบัติดี สร้างความดีอยู่เรื่อย ๆ หรือ ทำกรรมฐาน ก็จะน้อมพลังได้มาก และมีผลมาก ไม่มีผลกับคนที่เป็นมิจฉาทิฏฐิ ถ้าใช้ได้ผล จะบอกต่อก็ได้เป็นสะพานบุญครับ

... อนุโมทนาบุญ...

14. สมิง สมิง สมิง

1. นอกจากจะมีเทพประจำตัวแล้ว ก็ยังมีเจ้าแม่กวนอิมและเทพเจ้ากวนอูและ สมเด็จพุฒาจารย์โต ครับ
    2. การปฏิบัติไม่ต่ำกว่าวิชชา ๓ กรรมฐานที่เคยทำมามาก คือ พรหมวิหาร ๔ เป็นพุทธภูมิมาก่อน ยังไม่ลา

อนุโมทนาบุญ

15. สมิง สมิง สมิง

ตอบ ไม่ได้หนีมาเกิด ถึงวาระที่เราจะมาเกิด แม่ยาท่านก็เสียใจเป็นธรรมดา เมื่อมีการจากลา เป็นเรื่องปกติไม่บาป ครับ สวดมนต์ให้ท่านดีมากเลยครับ

16. สมิง สมิง สมิง

ตอบ
    1. นอกจากจะมีเทพประจำตัวแล้ว ก็มีเทพที่เป็นบรรพบุรุษดูแลอยู่ ท่านพอใจครับ ท่านอยากให้มีความกตัญญูมาก ๆ ครับ ท่านจะรักมากมาก และอ่อนน้อมต่อผู้ใหญ่ ครับ
    2. อดีตชาติ เคยเป็นท้าวพญามหาอนามาตย์ชั้นผู้ใหญ่ ในเวียงวัง ในสมัยรัชกาลที่ ๕ เป็นข้ารองบาทพระมหากษัตรย์รัชกาลที่ ๕ แห่งราชวงศ์จักรี เป็นผู้ชายนะครับ กรรมดีหนัก ๆ ก็คือ ได้บวชเป็นลูกศิษย์สมเด็จพุฒาจารย์โต และได้ปฏิบัติท่านบ้าง บางครั้ง ตอนท่านชราแล้ว ส่วนกรรมไม่ดี คือ กระทำผิดศีลข้อ ๓ เพราะมีเมียมากไปหน่อย
    3. เจ้ากรรมนายเวรมีมาก ส่วนมากจะเป็นคนที่อยู่รอบข้างเรา คนไหนทำให้เราทุกข์คนนั้นแระเจ้ากรรมนายเวรเรา และส่วนที่มองไม่เห็นก็มีมาก เพราะฉะนั้นก็แผ่ไปทั้งสามแดนโลกธาตุ ๓๑ ภพภูมิ หมื่นแสนโกฏิจักรวาล อันตจักรวาล เลย ครับ
    4. แฟนที่คบปัจจุบัน เป็นเนื้อคู่ครับ เป็นคู่บุญ กัน นะครับ (คุณบุญ , คู่บุญบารมี คู่บุญวาสนา, คู่เวรคู่กรรม)
    5. ทางโลก เว้นอบายมุขและทางที่ทำให้เกิดความเสื่อมทั้งหมด พบมิตที่ดี เว้นที่อโคจร ไม่เหมาะสมทั้งหลาย, ทางธรรมควรสร้างบารมี ให้ทาน รักษาศีล เจริญภาวนา ครับ
    6. ของเก่ามีครับ มีตาทิพย์อ่อน ๆ หูทิพย์บ้าง แบบการปฏิบัติไม่ต่ำกว่า อภิญญา ๖ (ฉฬภิญโญ)ควรทำกรรรมฐานด้วยอานาปานสติกรรฐาน
    7. สิ่งทีอยากแนะนำ คือ การควบคุมอารมณ์ ให้ฝึกสมาธิให้มาก ๆ แล้วจะสามารถควบคุมอารมณ์ได้ดีกว่านี้ ครับ

17. ntncmd

ntncmd Active Member

22 มิถุนายน 2013
    ขอบคุณครับ ท่านอาจารย์ จะพยายามปฏิบัติต่อไปครับ

18. beeverlover

สบายดีค่ะ กินข้าวสวายยังคะ หนุกินล่ะค่ะ คิดฮอดบ้านค่ะ

ขอบพระคุณค่ะ ที่อาจารย์เป็นพ่อหรือลุงของหนุ หนุไม่ค่อยได้คุยเลยมาอิสาน พอคนอิสานที่กสน เขารุ้เปนลาวเขาว่า นังลาว อีลาว เเล้วขำ หนุก้เสียใจก่เลยเงียบ คนเขาก้เลยว่าพุดไม่เปนเหรอ นี้ก้โดนว่ามาค่ะ ดีที่ครุเป้นคนดี สาวคุรคะ่

หนุจะฝึกตามที่อาจารย์สมิง สอนนะคะ อาจารย์สมิงเป็นนายคู หนุนบอาจารยหนาค่ะ
    สาธุ สาธุ สาธุ จ้า
    เรื่องรำนี้ หนุไม่ได้ซ้อมอะไรมากค่ะ เพระารำไหว้บ้าง ไปงานวิทยาลัยมั่ง
    ทีแรก ป้าจะให้ประกวดที่ปากเซ แต่พ่อไม่ให้ ก้เลยมาอยุ่ที่เวียนจันทร ค่ะ หนุคิดถึงบ้านน่ะค่ะ คิดถึงเพื่อนๆมากๆ แต่พ่อไม่ให้คุยแล้วเพระากัวเราทำไม่ดีน่ะค่ะ
    ทีนี้ ดุเขาจะไม่ค่อยชชอบเรามั่ง หนุไม่ได้คิดว่าจะสวยอะไรค่ะ แต่ผุ้ชายลาวและอิสารมาวุ่นวายมากๆ ขี้แข่วกันค่ะ หนุก้ไม่ชอบด้วยน่ะ มันขี้ย่าน มากกว่าค่ะ ก้ระวังมักๆ แม่เฒ่าแกไล่ไปหลายรอบน่ะ พอพ่อหนุมา มันก้แล่นหนีกันไป มีอ้ายมาว่าเป็นพยานาคมาขอดองกะหนุก้มากค่ะแต่พ่อเขาตะเพิดไปเยอะจิงๆ ถ้าไม่ได้เปน พยาบาลหนุคงเสียใจค่ะเพราะหนุอยากดุแลป้า พ่อ อาว และแม่ชีค่ะ

และแกว่ามีงูสามสี่ตัวขึ้นอุโบสถค่ะ พระท่านไล่ไป ท่านวามาดูมาแลหนุอะค่ะ จิงเหรอคะ หนุย่านงุค่ะ หนุกลัวพยานาค ค่ะ จะรุ้ได้ไงว่า ใครฮักหรือไม่ฮักพยานาคน่ะค่ะ ก้ใกล้งานบุญที่ลาวล่ะค่ะ ที่แม่น้ำของน่ะค่ะ อาจารย์มาเที่ยวได้นะ ที่ลาวพ่อหนุมีเพื่อนทำ โฮงแรมมักอยุ่ค่ะ

หนุไหว้นะคะ แม่ชีแกเรียกไปล้างห้องเบาค่ะ ขอบคุณอาจารย์มักๆเลยค่ะ
    อ่านคนอื่นๆ ก้ ว่าเขาก้อยากรุ้เหมือนหนุ อาจารยเป็นคนดีจังค่ะ ใจดี

19. Kanittha12

Kanittha12 สมาชิก

ที่ปฏิบัติทุกวันถูกต้องหรือมีอะไรเพิ่มเติมแนะนำด้วยนะคะ

20. สมิง สมิง สมิง

...ดีมากครับ ให้ระวังรักษาใจตน สิ่งรอบข้าง ก็ไม่ต้องสนใจ มันจะกระทบดี หรือ ไม่ดี ก็ให้วางใจกลาง ....
    ...ตั้งใจเอา อยากเป็น พยาบาล ก็พยายามทำ ความพยายามอยู่ที่ไหน ความสำเร็จอยู่ที่นั่น...
    ...ขอบคุณมากครับ ที่ชวนไปเที่ยว ถ้าว่าง วันไหนโน่นแระ ขอบคุณจริง จริง ครับ...
    ...งูที่ขึ้นโบสถก็เป็นอย่างที่ท่านว่าจริง ๆ ...
    ....ขอบคุณครับ ที่ชมว่าใจดี จะพยายามรักษาความใจดีนี้ไว้ให้นาน ๆ

....อนุโมทนาบุญ....