รวบรวมข้อมูลเตรียมตัวรับมือกับภัยพิบัติ

ในห้อง 'ภัยพิบัติและการเตรียมการ' ตั้งกระทู้โดย kananun, 28 กันยายน 2006.

1. kananun

kananun เป็นที่รู้จักกันดี

11 พฤษภาคม 2006
    เยี่ยมเลยครับ เป็นข้อมูลที่ดีมากครับ เป็นไอเดียสำหรับหลายคนครับ

2. ยาล้างตา

ยาล้างตา เป็นที่รู้จักกันดี

11 กันยายน 2007

อยู่ใกล้ๆคุณเล็กเลย มีน่าสนใจหลายอย่างครับ

3. Kongp

Kongp เป็นที่รู้จักกันดี

29 มิถุนายน 2008
    ถ้าเป็นที่นี่ ที่เป็น Food Ration ราคาอยู่ที่ 320 บาท ไม่รวม Vat และ น้ำอยู่ที่ 130 บาท ไม่รวม Vat ครับ

ผมสั่งมาแล้ว 3 ชุด แต่ไม่ได้ซื้อที่นี่ ซึ่งแพงกว่า มากครับ

4. krisdasri

krisdasri เป็นที่รู้จักกันดี

คุณก้องซื้อมาจากที่ไหนครับ ราคาเท่าไรครับ

5. Kongp

ผมซื้อมาจาก บริษัท ลาลิซัสไทย จำกัด ครับ อยู่สมุทรปราการ

สั่งมา 3 ชุด อาหาร + น้ำ + ค่าขนส่ง EMS +Vat ทั้งหมด 1990 บาท ครับ ซึ่งแพงกว่า ของที่นี่ครับ

http://www.haringroup.com/en/services/liferaft_service_station/liferaft_service_station.html

แต่ถ้ารอบหน้า หากเกิดอยากซื้ออีก คงจะไปลองที่ลิงก์ไว้ให้น่ะครับ อยู่แถวสะพานกรุงเทพ ถ้าไปซื้อที่นั่นโดยตรง คงถูกกว่าเยอะ เพราะประหยัดค่าขนส่ง และราคาอาหารและน้ำถูกกว่าเยอะพอควร ครับ รู้สึกว่า จะเป็นอู่ต่อเรือ น่ะครับ

ลองไปเช็คมาหมดแล้ว เกือบทุกบริษัท สินค้าจะหมดอายุปี 2012 ครับ เพราะฉะนั้นสินค้าก็มีอายุได้แค่ 3 ปีเท่านั้นครับ หากอยากเอา 5 ปี คงต้องไปซื้อปี 2012 แน่ๆ เพราะไม่รู้ว่าตัวแทน Seven Oceans จะนำเข้ามาอีกเมื่อไหร่

6. Partiharn

Partiharn เป็นที่รู้จักกันดี

ผมเลือก ที่จะตายย ดีก่า อยู่ อย่าง ทรมาร

7. Kongp

รูปร่างหน้าตา Seven Ocean Emergency Food and Water

เทียบกับกระป๋องแก็ส ครับ ซ้าย คือ กล่องอาหาร ขวา คือ ซองน้ำ ครับ

ห้ามกินเกินวันละ 6 ชิ้น ครับ

อาหารบรรจุ 18 ชิ้น ครับ 1 คน 1 กล่อง อยู่ ได้ 3 วัน ครับ

แกะออกมาจากกล่องกระดาษ หน้าตาเป็นแบบนี้ครับ

คำแนะนำการใช้งาน

ด้านข้าง

สุดท้าย ก็น้ำ ครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      40.7 KB
      เปิดดู:
      4,559
      ขนาดไฟล์:
      35.8 KB
      เปิดดู:
      4,241
      ขนาดไฟล์:
      33 KB
      เปิดดู:
      4,222
      ขนาดไฟล์:
      39.5 KB
      เปิดดู:
      4,189
      ขนาดไฟล์:
      31.1 KB
      เปิดดู:
      4,170
      ขนาดไฟล์:
      40.5 KB
      เปิดดู:
      4,173
  8. krisdasri

น้ำฉุกเฉินใช้ยังไงครับ

9. Kongp

ข้างในซองใหญ่ น่าจะมี ซองน้ำย่อยๆ อีกครับ คงเพียงแค่ ฉีก แล้วดื่ม ครับ ผมไม่แน่ใจว่า ข้างใน เป็นไง

ไม่อยากแกะน่ะครับ สงสัยคงต้อง หาข้อมูลในเน็ต

10. Kongp

อ่านตรงนี้แทนครับ
    Seven OceanS® Emergency drinking water

Ingredients

Drinking water
    Certicil Combina (1 g per 100 ltr water)
    Applies to the SOLAS LSA Code Chapter IV 4.1.5.1.19 and 4.4.8.9
    Physical parameters (Typical values):

pH: 5.5

11. krisdasri

12. ลิงเมืองละโว้

ลิงเมืองละโว้ เป็นที่รู้จักกันดี

30 พฤศจิกายน 2007
    ลองหน่อยก็ดีน่ะครับ อยากรู้เหมือนกันว่าน้ำเป็นยังไง
    ผมว่าอาหารแห้งแบบชาวบ้านจะดีน่ะครับ ถูกด้วยเยอะด้วย คนที่อยู่ต่างจังหวัดจะรู้ครับ

13. Kongp

ขึ้นอยู่กับการใช้งานของแต่ละสถานการณ์ครับ ผมไม่ได้เว่อร์นะครับ เพียงแต่ ผมจัดไว้ในชุดรับมือ "แผ่นดินไหว" หรือ "เพลิงไหม้" ครับ

จัดไว้ในเป้ฉุกเฉิน ซึ่ง ไม่รู้ว่า จะได้ใช้เมื่อไหร่ อย่างน้อย ของทั้งหมดที่เก็บไว้ ที่มีวันหมดอายุ อยู่ได้ 3 ปีครับ ซีลอย่างดี มดไม่ขึ้น มอดไม่ไต่ ไม่ต้องเช็คกันบ่อยๆ

ข้อดีอีกอย่าง คือ มันมีขนาดเล็ก เบา 2 ชิ้น ต่อ 1 มื้อ อิ่มครับ ผมลองแค่ชิ้นเดียว ก็อิ่ม ต่อมื้อนะครับ มันให้พลังงานสูงมาก กินเมื่อหิวเท่านั้น ความคล่องตัวครับ ทั้งหมด 18 ชิ้นอยู่ได้ 3 วัน พอที่จะรอคนมาช่วย

และข้อดี อีกเรื่อง กินแล้วคอไม่แห้ง เพราะมันน้อย นิดเดียว ไม่ต้องเอาน้ำตามก็ได้ เป็นการประหยัดน้ำอีกอย่างหนึ่ง ในสถานกาณ์ที่อาจติดอยู่ในซากปรักหักพัง

เดี๋ยวถ้ามีโอกาสเรื่อง "น้ำ" ผมจะลองให้นะครับ ผมก็อยากแกะ ออกมาเหมือนกัน

14. Kongp

แกะน้ำ ออกจากซอง มาให้ดูเลยครับ

เป็นแบบนี้ครับ

มี 5 ซอง แต่ละซอง แบ่งเป็น 2 ซอง อีกที สงสัยว่า เวลาดื่ม จะได้ไม่หกเลอะเทอะครับ

เมื่อแกะมาแล้ว ผมคงต้องกินล่ะครับ ก็น้ำดื่มธรรมดานี่เอง เก็บ ได้ 5 ปีครับ

ทำไมมันถึงอยู่ได้ 5 ปี เพราะมันซีลอย่างดี ครับ

ปกติน้ำทั่วไปจะเก็บได้ ประมาณ 6 เดือน โดนแสงแดด อุณหภูมิ ไม่ทันไร ก็ มีกลิ่นแล้วครับ

ขนาดไฟล์:
      55.1 KB
      เปิดดู:
      4,098
  15. krisdasri

เสียสละเพื่อชาติครับพี่น้อง

16. เก๋ณัฐา

เก๋ณัฐา เป็นที่รู้จักกันดี

11 ธันวาคม 2008

โอ้โหเตรียมกันขนาดนั้นเลยเหรอค่ะเนี่ยะ ดิชั้นตอนนี้ก็เตรียมตัวค่ะ แต่ไม่ใช้เตรียมข้าวของแต่เป็นเรื่องของการเตรียมใจ แล้วก็เรียนรู้ที่จะปฏิบัติธรรมเพื่อให้มีสติสามารถควบคุมและรับมือกับสิ่งที่จะเกิดขึ้นโดยไม่คาดฝันค่ะ

17. Kongp

ผมไม่ค่อยทราบเท่าไหร่ครับ ว่าฝึกสติ หรือ การเจริญสติ การปฏิบัติธรรม ทำอย่างไร

แม่ผมก็ชอบปฏิบัติธรรมเหมือนกัน และบอกว่าให้ผม ไปฝึก การเจริญสติ เข้าวัดบ้าง อยู่เสมอ แต่ด้วยมีงานมีเรียน ก็เลยไม่ว่างไปสักที

แต่มันมีประสบการณ์มากมาย ที่ทำให้เรามีสติมากขึ้น ในสถานการณ์ที่แตกต่างกัน บางอย่างก็มีสถานการณ์รุนแรง ก็มีครับ

จากประสบการณ์ของผมนะ ผมเคยเจอรถคว่ำ ตอนอายุ ได้ประมาณ 10 ขวบ สติของผมหลุดกระเจิง ตัวสั่น เอ๋ออยู่ตลอดเวลา ต้องใช้ระยะเวลาถึง 2 ชม. ถึงจะกลับมาได้เป็นปกติ

ทุกวันนี้หลังจากเหตุการณ์คราวนั้น ผมก็ระลึกอยู่เสมอว่า ต้องไม่ประมาท ระวังมากที่สุด

ถึงแม้เราจะระวัง ก็ตาม แต่ก็ต้องฝึกตัวเองในแต่ละสถานการณ์ต่างๆ

มีอีกครั้งที่เราเจอ ผมดำน้ำลึกตามชายฝั่ง กับกลุ่มเพื่อนประมาณ 10 คน ได้ครับ แล้วอยู่ๆ ก็มีกระแสน้ำมาจากที่ไหน ก็ไม่รู้ ตอนนั้นดำน้ำลึกอยู่ประมาณ 15 เมตร ทุกคนสามารถเกาะหิน ไม่ให้ปลิวได้ มีผมคนเดียวเท่านั้นครับ ที่หลุดลอย ออกไปกลางทะเลเปิด คนเดียว ข้างล่างมองลงไปมืดสนิท น่าจะลึกถึงประมาณ 40 เมตร ผมก็กลัวๆครับ แต่มันต้องนึกถึงว่า เราต้องทำอะไรสักอย่าง
    การดำน้ำจะมีไนโตรเจนสะสมครับ เพราะฉะนั้น ก่อนขึ้นก็จะต้อง ให้ไนโตรเจน คลายตัว จะต้องพักน้ำที่ระดับ 5 เมตร ประมาณ 3 นาที ครับ ผมก็เลยยิงบอลลูนขอความช่วยเหลือ ไป แล้วพักน้ำไว้ที่ระดับ 5 เมตร 3 นาที ช่วงระยะเวลา แค่ 3 นาที ช่วงนั้น มันเป็นอะไรที่ยาวนานมาก และเวิ้งว้าง ว่างเปล่า จริงๆ ข้างล่างก็มืด รอบๆ ก็มืดครับ แต่เราต้องตั้งสติ และพิชิตความกลัวออกไป พยายามให้มีสมาธิ และเราก็ผ่านพ้นไปได้ ครับ

สิ่งที่ผมคิดตอนนี้ บอกไว้ก่อนผมไม่ได้ลบหลู่นะ แต่ผมกำลังคิดว่า หากเจริญสติ จากการปฏิบัติธรรม ในสถานที่เงียบๆ หากเจอในสถานการณ์จริง ที่ต่างๆกัน น่ากลัว หวาดเสียว มันจะควบคุม ได้ไหมครับ ผมอยากรู้น่ะครับ ช่วยชี้แนะด้วยครับ

18. krisdasri

การเจริญสติ สามารถทำได้ทุกที่นะครับ ไม่จำเป็นต้องไปทำที่วัด หรือ
    สถานปฏิบัติธรรม แต่ต้องรู้วิธีเจริญสติก่อนครับ

ส่วนวิธีเจริญสติ สามารถขอซีดี จากหัวหน้ากลุ่ม คุณคณานันท์ ได้เลยครับ

หลักๆ ของการเจริญสติ ก็คือรู้ลมหายใจ ว่าตอนนี้ ลมหายใจเข้า หรือ ออก
    พยายามตามลมหายใจนะครับ ทำให้บ่อยที่สุดเท่าที่จะนึกได้ เผลอไปก็เริ่มใหม่

ส่วนที่เหลือก็ฟังในซีดี นะครับ

19. ลิงเมืองละโว้

ลิงเมืองละโว้ เป็นที่รู้จักกันดี

30 พฤศจิกายน 2007
    การมีสติดีที่สุดครับ

20. kananun

kananun เป็นที่รู้จักกันดี

11 พฤษภาคม 2006
    สำหรับซีดี นั้น ขอที่อยู่มา จัดให้ครับ หรือจะไปฝึกสมาธิด้วยกันก็ได้ครับ