รวมภาพพระบรมธาตุและพระอรหันตธาตุต่างๆเพื่อการศึกษา

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย jaroenthai, 13 มิถุนายน 2008.

1. Shinray01

Shinray01 เป็นที่รู้จักกันดี

พี่สุดยอดจริงๆครับอิอิความรู้เรื่องพระธาตุยกให้พี่ท่านเลย

2. Reliquiae

Reliquiae เป็นที่รู้จักกันดี

24 กรกฎาคม 2006

ขอตอบว่า สามารถงอกได้ครับ

เคยได้ยินเหมือนกันครับ คนโบราณมักจะพูดคำว่า "งอก" เมื่อก่อนผมก็นึกว่า ท่านใช้คำว่า "งอก" แทน คำว่า "เสด็จ" แต่พอมาเจอลักษณะที่เคยพบ ก็ทำให้สามรถตอบได้ว่า พระธาตุสามารถงอกได้ครับ ที่เคยเจอมีอยู่ ดังนี้ครับ

- กรณีจากอัฐิของพระอริยสงฆ์ครับ โดยมี ลักษณะเป็นตุ่มพระธาตุงอกจากผิวอัฐิ ซึ่งแตกต่างจากลักษณะอัฐิเดิมอย่างสิ้นเชิง

- กรณีของพระธาตุพระสิวลี ลักษณะจะเป็นตุ่มงอกออกมารอบๆ ทำให้องค์พระธาตุมีขนาดใหญ่ขึ้น หรืองอกตรงส่วนใดส่วนหนึ่ง และอาจจะหลุดกลายเป็นพระธาตุองค์ใหม่ได้
    - กรณีของพระธาตุที่เสด็จที่ จ.อำนาจเจริญ ลักษณะเป็นองค์เล็กๆ ใสๆ สามารถงอกเป็นเหมือน ตุ่ม หรือ เป็นลักษณะแหลมๆ ออกมาครับ

ยังไงรอคุณเจริญไท มาตอบอีกทีดีกว่าครับ ;welcome2

3. jaroenthai

jaroenthai เป็นที่รู้จักกันดี

เรื่องพระธาตุลักษณะของพระบรมนั้นมีตุ่มงอกออกมานั้นไม่ต้องตกใจครับเป็นเรื่องที่สามมารถที่จะเกิดขึ้นได้(แต่ไม่ได้เกิดขึ้นบ่อย)จะเป็นลักษณะที่งอกเป็นตุ่มออกมาข้างๆหากบูชาไปเรื่อยอาจะหลุดออกมาเป็นพระธาตุอีกองค์หนึ่งหรือจะงอกเป็นอยู่แต่ในลักษณะนั้นก็ได้ครับ

ลักษณะแบบนี้ตามตำราหรือว่าทั่วๆไปจะไม่มีการบันทึกไว้แต่จากประสบการส่วนตัวผมก็เคยเจอเหตุการในลักษณะนี้เหมือนกันครับ

ส่วนเรื่องพระธาตุที่เปลี่ยนสีได้นั้นสามารถที่จะเกิดขึ้นได้เช่นกันครับ
    /*/*/*(เรื่องลักษณะการงอกของพระธาตุต่างๆสามารถที่จะไปศึกษาได้ที่คุณบีได้ให้ความรู้ไว้ครับซึ่งครบถ้วนในเรื่องการงอกของพระธาตุต่างๆไว้ทั้งหมดแล้ว)/*/*/*

แก้ไขครั้งล่าสุด: 24 กันยายน 2008
  4. jaroenthai

จากที่คุณ mangkoog ถามมานั้นเป็นคำถามที่น่าสนใจมากครับ
    จริงๆแล้วพระบรมสารีริกธาตุที่เกิดจากพระวรกายขององค์สมเด็จพระจอมไตรบรมศาสดาสัมมาสัมพุทธเจ้าที่ผมมีไว้สัการะบูชานั้นมีเพียงรูปแรกที่เขียนไว้ว่า ๑.พระบรมสารีริกธาตุ เนื่องจากได้รับการตวจสอบทางจิตจากครูอาจารย์ว่าเป็นพระบรมธาตุจริง

ส่วนที่บอกว่าเป็นพระธาตุนั้นคือพระธาตุของพระอรหันตสาวกต่างๆครับตามที่คุณ mangkoog เข้าใจนั้นถูกต้องแล้ว
    บางท่านอาจจะสงสัยว่าทำไมพระธาตุมีลักษณะเหมือนพระบรมธาตุสันฐานสีสันวรรณะต่างๆนั้น ที่จริงแล้วพระธาตุของพระอรหันตสาวกก็มีการแปรเป็นลักษณะที่คล้ายพระบรมธาตุดั่งที่จะเห็นได้ชัดในการแปรของ อัฐิ อังคาร เกศา ของครูอาจารย์ปฎิบัติดีปฎิบัติชอบในยุคปัจจุบัญเช่น หลวงปู่เสาร์ กันตสีโล - หลวงปู่มั่น ภูริทัตโต -หลวงปู่ขาว อนาลโย ฯลฯ ที่มีลักษะพระธาตุเหมือนคล้ายและใกล้เคียงกับพระบรมธาตุตามตำราพระธาตุมาก

สามารถที่จะศึกษาพระธาตุและประวัติของครูอาจารย์ปฎิบัติดีปฎิบัติชอบเพิ่มเติมได้ที่ http://www.relicsofbuddha.com/page8-2.htm

๑.พระธาตุของ หลวงปู่เสาร์ กันตสีโล
    ๒.พระธาตุของ หลวงปู่มั่น ภูริทัตโต
    ๓.พระธาตุของ หลวงปู่แหวน สุจิณโณ
    ๔.พระธาตุของ หลวงปู่สอ พันธุโล (แปรจากเกศา)

ไฟล์ที่แนบมา:

แก้ไขครั้งล่าสุด: 14 กุมภาพันธ์ 2009
  5. gasnaka

gasnaka เป็นที่รู้จักกันดี

17 พฤษภาคม 2008
    ขอบคุณนะคะที่กรุณาให้ความรู้ ที่เคยอ่านเจอก็เจอเรื่องการงอกจากอัฐิธาตุและพระธาตุของพระสีวลี แต่ลักษณะการงอกของพระธาตุแบบนี้ค้นหาคำตอบไม่เจอค่ะ ขอขอบคุณอีกครั้งนะคะ
    คราวนี้ได้เจอกูรูเรื่องพระธาตุทีเดียวสองท่านเลย..คุณบีกะคุณเจริญไท..

6. Reliquiae

แฮะๆ ไม่ขนาดนั้นหรอกครับ ก็แค่ตอบไปตามประสบการณ์ที่เคยพบเจอมาอ่ะครับ

7. รักษ์พระ

รักษ์พระ เป็นที่รู้จักกันดี

เรียนคุณเจริญไท
    ขอขอบคุณอย่างสูงที่นำรูปพระบรมธาตุและพระธาตุมาให้ชื่นชมกัน เห็นแล้วเป็นบุญตาจริงๆ เห็นคุณเจริญไทได้พระธาตุหลวงพ่อสุวรรณ(บางคนเรียกท่านว่าหลวงตาสุวรรณ)
    ที่จริงแล้วท่านเป็นคนอำเภอสามชุก จังหวัดสุพรรณบุรี ต่อมาได้มาพบกับคุณแม่บุญเรือน โตงบุญเติมและได้เข้ามาศึกษาธรรมกับคุณแม่บุญเรือน และบวชที่วัดอาวุธวิกสิตาราม
    ผมพบท่านครั้งแรกเมื่อครั้งที่ผมกำลังตามหาพระพุทโธน้อยที่วัดอาวุธแล้วลูกศิษย์วัดให้ผมไปขอกับท่าน ท่านก็เมตตาให้และยังมอบพระที่ท่านสร้างเรียกว่าหลวงพ่อสัมมาสติซึ่งมวลสารสำคัญคือพระธาตุของคุณแม่บุญเรือน โตงบุญเติม ท่านบอกว่าหากแจกให้พระธาตุไปแล้วต่อไปลูกหลานของคนที่ได้ไปไม่รู้จักก็จะนำไปทิ้งขว้างได้ ท่านจึงนำมาสร้างเป็นพระแจกคนให้ไปบูชา คนเห็นเป็นรูปพระจะได้ไม่ทิ้งขว้าง ผมก็ได้ถวายปัจจัยท่านตอบแทนแต่ท่านไม่รับสักบาทเดียว บอกว่าอยากทำบุญก็ไปบริจาคให้ทางวัดแทน ผมจึงศรัทธาท่านมากและแวะเวียนไปกราบท่านบ่อยๆ ทุกครั้งท่านก็จะสอนธรรมะทุกครั้งเป็นการสอนสั้นๆเน้นเรื่องการปฏิบัติ ถ้ามีเวลาท่านก็จะเล่าเรื่องสมัยคุณแม่บุญเรือนถึงเรื่องอิทธิปาฏิหาริย์ของคุณแม่บุญเรือนที่ท่านพบมา ไปกราบท่านทีไรก็แช่มชื่นหัวใจทุกทีครับ ท่านเองยังเคารพหลวงปู่บุดดามาก และยังไปมาหาสู่กับหลวงปู่บุดดาที่สิงหบุรีและหลวงพ่อสังวาลย์ เขมโกที่สุพรรณบุรี ต่อมาท่านก็ไปอยู่กับหลวงพ่อสังวาลย์ เขมโกที่สุพรรณตามคำชวนของท่าน หลวงพ่อสังวาลย์ก็เป็นพระอริยเจ้าอีกรูปหนึ่งที่เคารพนับถือคุณแม่บุญเรือนมาก เคยมีลูกศิษย์นำของที่คุณแม่เจิมให้แล้วนำไปให้หลวงพ่อสังวาลย์อธิษฐานให้ ท่านปฎิเสธโดยบอกว่าคุณแม่ท่านทำไว้ดีแล้ว หลวงพ่อสุวรรณท่านไปอยู่ที่วัดทุ่งสามัคคีธรรมที่สุพรรณได้ระยะหนึ่ง มีเช้าวันหนึ่งหลังจากฉันอาหารเช้าแล้วท่านกล่าวกับพระที่นั่นว่าจะไปแล้วนะ แล้วท่านก็เอนกายลงนอนแล้วก็ดับขันธ์ในตอนนั้น จำได้ว่าหลวงปู่บุดดาท่านกล่าวถึงหลวงพ่อสุวรรณสมัยที่หลวงพ่อสุวรรณยังอยู่ที่วัดอาวุธว่ามีหน่อพระอริยะอยู่หนึ่งรูปที่วัดอาวุธซึ่งก็คือหลวงพ่อสุวรรณนั่นเองครับ

8. Reliquiae

มี ฉายา และรูปของท่านไหมครับ

9. รักษ์พระ

จะส่งรูปและฉายาของท่านตามมาให้ชมในกระทู้นี้นะครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 24 กันยายน 2008
  10. Reliquiae

จะรอชม ครับ

11. รักษ์พระ

รวมภาพพระบรมธาตุและพระอรหันต่างๆเพื่อการศึกษา

ภาพของหลวงพ่อสุวรรณ ปภัสโร แห่งวัดอาวุธวิกสิตาราม เขตบางพลัด กทม.

ขนาดไฟล์:
      749.2 KB
      เปิดดู:
      134
  12. อดุลย์ เมธีกุล

อดุลย์ เมธีกุล เป็นที่รู้จักกันดี

17 กันยายน 2007
    ถูกต้องแล้วครับ หลวงพ่อสุวรรณท่านมรณะภาพตอนฉันเช้าเสร็จ

13. gasnaka

gasnaka เป็นที่รู้จักกันดี

17 พฤษภาคม 2008
    มาขอความรู้ค่ะ พระธาตุตามในรูปนี้ คือพระธาตุของท่านใดคะ
    ลองศึกษาดูยังงงอยู่ ดูไม่ออกว่าของท่านใดแน่ เลยต้องขอความรู้จากผู้รู้
    ยังไงขอรบกวนด้วยนะคะ

ขนาดไฟล์:
      1.4 MB
      เปิดดู:
      110
      ขนาดไฟล์:
      1.3 MB
      เปิดดู:
      117
  14. jaroenthai

ก่อนอื่นต้องขออภัยคุณ Gasnaka ก่อนนะคับที่มาตอบให้ล่าช้าจากรูปพระอรหันตธาตุที่โพสมาถามทั้ง ๒ องค์นั้นผมขอตอบดังนี้ครับ

๑.พระบิณฑะปาติยะ สัณฐานดังกลีบกนก
    ๒.(พระอรหันตธาตุองค์ที่สองนี้มีลักษณะความคล้ายพระอรหันตธาตุตามตำราอยู่สามองค์ ถ้าจะให้แน่ใจว่าเป็นของท่านใดควรนำไปให้ครูบาอาจารย์ตรวจสอบทางจิตให้จะดีที่สุดคับ)
    -พระองคุลิมาล สัณฐานคล้ายนิ้วมือ , คอดดังคอลา , แท่งกลม , คล้ายแขนงไม้ ส่วนใหญ่มีรูทะลุตลอดหัวท้าย พรรณสีขาวสังข์ , สีเหลืองดังดอกจำปา , สีฟ้าหมอก
    -พระกาฬุทายีเถระ สัณฐานดั่งลูกหินบด พรรณดังเมฆเกล็ดฟ้า
    -พระวิมะละเถระ สัณฐานกลมยาวมีรูทะลุหัวท้าย พรรณสีเขียว สีขาว

15. Reliquiae

อนุโมทนาครับ ว่าแต่อยากได้พระมหากัปปินะ จัง 555

16. punyawat

punyawat เป็นที่รู้จักกันดี

26 มิถุนายน 2008
    อนุโมทนาด้วยครับ

สาธุ อนุโมทนามิ
    _________
    "...กรรมเก่าไม่มีใครลบล้างได้ กรรมปัจจุบันจะช่วยเจ้าเอง..."

-------------------หลวงปู่โต พรหมรังสี-------------------

17. รากแห่งธรรม

รากแห่งธรรม เป็นที่รู้จักกันดี

สาธุๆๆๆๆๆ
    เอามาลงอีกครับ ยังมีอีกเยอะเลย
    เนี่ยยังไม่ถึงครึ่งเลยครับ

พระธาตุสวยมากๆๆเลนครับ คนถ่ายเนี่ยมือนิ่งสุดๆๆเลยครับ
    เหอๆๆๆๆ ผมถ่ายทีไร ไม่เคยได้เลยอ่ะ

18. ศัทรธา

ศัทรธา เป็นที่รู้จักกันดี

ติดตามเสมอมา ยืนยันครับว่าทั้งคุณบีและคุณเจริญไท...ถ้ารอบรู้เรื่องพระอรหันต์ธาตุต้องคุณเจริญไท,พระอรหันต์ธาตุครูอาจารย์ต้องคุณบี...อยากได้ต้องขอ....แฮะๆๆๆ

19. Reliquiae

ไม่ขนาดนั้นหรอกครับ แหะ แหะ

20. jaroenthai

ชมกันเกินไปอีกแล้วครับท่านไม่ขนาดนั้นหรอกคับยังต้องแสวงหาความรู้เพิ่มเติมอีกมาก อิอิ