รวมเรื่องเล่าทะลุมิติจากยายผีป่่าจอมโม้(ตำนานรักสามเส้าเจ้านางแห่งขอม)

ในห้อง 'เรื่องผี' ตั้งกระทู้โดย DevilBitch, 29 พฤศจิกายน 2008.

1. DevilBitch

DevilBitch เป็นที่รู้จักกันดี

ขณะที่นั่งฟุ้งซ่านแต่มีความมุ่งมั่นท่ามกลางความสลัวๆ ในห้องโถงนั้น พลันสายตาที่มองผ่านกระจกบานเกร็ดรู้สึกจ้าขึ้นมาทันทีเมื่อมีลูกไฟสีม่วง พุ่งปาดไปทางซ้ายมือ อันเป็นที่ตั้งของป่า

ยายผีป่าเคยเห็นแสงนี้บ่อยครั้ง แต่ไม่เคยเห็นตอนอยู่อย่างวิเวกวังเวงคนเดียวอย่างนี้ซักกะที ครั้งก่อนหน้านี้ ก็เห็นตอนทิดฝุ่นมาค้างที่บ้านหลังสึกมาหมาดๆ ทิดฝุ่น(อักขระสัญจร ผู้ทรงญาณลึ๊กลึกแห่งเวบพลังจิต ผู้หนึ่ง) ทิดฝุ่นบอกว่า ท่านเอาของดีมาให้พี่เอื้อมน่ะ เป็นเหล็กไหลที่หายาก แต่ตอนนั้นยายผีป่าบอกท่านว่า...ไม่ไปลุยป่าหาเอาร๊อก ตกตรงไหนไม่ตก ไปตกกลางป่าช้า กลัวงูที่ซู๊ด

เอ...ท่านมาเตือนให้เราไปเอาของรึเปล่าเนี่ย

แต่ช้าก่อนแม่นางเอ๋ย...(ยายผีป่าบอกตัวเองอย่างมีสติ)

ตรวจดูให้แน่ใจก่อนว่า แสงนี้ให้คุณหรือให้โทษ คนเฒ่าคนแก่เคยสอนว่า เห็นแล้วอย่าทัก เดี๋ยวเป็นปอบเป็นสาง เข้ากินเราเวลาทักเข้าให้หน่ะ

2. NogNoy

NogNoy Active Member

30 กันยายน 2008
    มาลงรออ่านต่อด้วยคนจ้า อ่านแล้วเพลินดี อีกนานซิเนี่ยกว่าจะจบอ่ะ
    เราเพิ่งเป็นสมาชิกได้ไม่นาน ขอฝากตัวด้วยคนน้า;aa36

3. chattrg

chattrg เป็นที่รู้จักกันดี

18 สิงหาคม 2007
    ยังไม่หายอีกเหรอ
    รอ หลายวันแล้วครับ

4. ปัทจัดตังค์

ปัทจัดตังค์ Pattama Nitsaro

คุณยาย เล่าไปก็มีแฝงกลยุทธทางการตลาดไว้ซะด้วย
    ม่ายธรรมดาจริง ๆ เหอ ๆ
    จะรออ่านเรื่อย ๆ ค่ะ

5. ภัทรอังคาร

ภัทรอังคาร เป็นที่รู้จักกันดี

พี่เอื้อมค่ะ อุ้มเข้ามานั่งรออ่านด้วยคนเขียนให้เสร็จก่อนคริสมาสนะค่ะพี่เอื้อม เผื่อจะได้ลงมาพัทยาเจอกันอีก อุ้มก็มีของรอให้พี่เือื้อมนะจ๊ะ เจ้านายอุ้มกำลังจะให้อุ้มเป็นเอเย่นค้าสิ่งเสพติดแล้วค่ะพี่ อาชีพใหม่ของนายค่ะ ทานแล้วติดใจเลิกไม่ได้จริงๆค่ะ พี่เขานึกไงของเขาก็ไม่รู้ถึงจากขายเฟอร์นิเจอร์ราคาเป็น หมื่นๆแสน ตอนนี้จะมาขาย สารเสพติดในราคาไม่กี่สิบบาท มาชักชวนให้อุ้มทำการตลาดให้ จะให้วิ่งขายแถวชายหาด วันนี้ก็จะเอาตัวอย่างไปรองให้เพื่อนเสพก่อน เพื่อนมีเต้นท์ที่หาด หากติดใจก็คงเปิดตลาดแถวชายหาดได้ค่ะ หายเร็วๆนะค่ะ อุ้มก็เริ่มเป็นหวัดแล้วเหมือนกันค่ะ มารออ่านลุ้นระทึกจริงๆๆ

6. DevilBitch

ออกไปรับประทานก๋วยเตี๋ยว กะส้มตำมาจ๊ะ รับรองว่า เรื่องเล่ายาวข้าม พ.ศ. แน่นอนจ๊ะ

อ้าว...น้องภัทร ไหง๋จะไปเร่ขายสิ่งเสพติดล่ะจ๊ะ จ๋งจั๋ย ปลาร้าสับผสมกาแฟลดน้ำหนักแน่นอน อิอิ...เพราะยายผีป่าเสพติดปลาร้าเป็นนิจ ติดต่อถ้ำกระบอก เค้าบอกว่า ที่นี่ไม่รับคนติดปลาร้า

น้องแมลงสาปไหนว่าจะมาทองผาภูมิ มัวไปขึ้นเวทีเพลินล่ะสิคะ

สวัสดีทุกท่านจ้า

เดี๋ยวมาเล่าต่อ

7. DevilBitch

ช่วยเป็นนกต่อหาลูกค้าต่างชาติที่ต้องการทำเวริคเพอร์มิท ต่อนอนอิมิแกร้นวีซ่า และทำนิติกรรมต่างๆ ให้ยายผีป่าด้วยนะคะ เดี๋ยวแบ่งค่าขนมนมเนยจ้า อ้าว สมาชิกทุกท่านด้วยนะคะ ช่วยกันทำมาหากินกันหน่อย อย่ามาคอยให้ยายผีป่าฝึกวิชาขอหวยเพื่อหาเลขเด่นและเด็ดมาให้นะจ๊ะ จะพาลพาเจ๊งมากกว่าอะจ้า

8. ภัทรอังคาร

ภัทรอังคาร เป็นที่รู้จักกันดี

โห เรื่องนี้สบายค่ะ นายต่อ Work Permit ต่อ Visa เป็นว่าเล่น พึ่งรู้นะค่ะว่ายายผีป่า ทำได้ทุกอย่างเหมือนเนรมิต เรื่องนี้ไม่ต้องห่วงนะค่ะ เดี๋ยวมีลูกค้าที่หลงมาเป็นเหยื่่อจะรีบส่งให้ทันทีเลยเจ้าค่ะ เรื่องค่าขนมนมเนยไม่ต้องพูดถึง สำหรับพี่เอื้อมแล้วยินดีให้บริการฟรีๆเลยจร้า ไม่คิดค่าตัว ไม่คิดค่าขนมเพราะจะเอียนกับขนมแล้วค่ะ ก็นี่แหละ สารเสพติดที่นายจะให้ขายมันคือขนมจร้า คุ๊กกี้ บราวนี่ สรรพคุณนะจ๊ะ น้ำตาลน้อย ใช้ของจากธรรมชาติล้วนๆไม่มีผสมอะไร ขอบอกอร่อยกว่า S&P อีกจ๊ะ ทานแล้วรับประกันไม่อ้วน แล้วจะติดใจจนเลิกไม่ได้อ่ะ ภรรยาสุดสวยเธอเป็นคนทำ เธอก็เลยโปรโมทใหญ่วิ่งติดต่อร้านแถวพัทยาใต้เกือบหมดแล้วมั้ง อุ้มเลยโดนหางเลขไปด้วย เป็นเลขาอยู่ดีๆ จะให้มาเป็น Sale ขายขนมให้เดินขายตามชายหาดด้วย ฮือๆๆๆ ชีวิตแสนจะเศร้าเลย ไม่ทำก็เหมือนไม่ได้ประจบเจ้านายเนาะ อิอิอิ อยากออกจะตายอยู่แล้วพี่ มีงานอะไรให้อุ้มรับทำอยู่กับบ้านบ้างได้ไหม จะได้เป็นไทยกับเขาเสียทีจ๊ะ อยากทำงานแปล เนี่ยเพื่อนกำลังติดต่อให้แปล subtitle หนังอยู่จ๊ะ

9. DevilBitch

ต่อๆ...(เป็นเรื่องเป็นราวกะเค้าได้รึยังหว๋ายายผีป่าเอ๋ย!!!)

เมื่อจิตบอกว่า ...แสงนี้คงเป็นแสงแห่งผู้มีพลังทางดีมากกว่าผีห่าซาตาน จึงค่อยใจชื้นขึ้นมาหน่อย นี่ถ้าเป็นสมัยที่จิตยังไม่ด้านพอนะเจ้าคะ ป่านนี้คงปอดแหกผมชี้เด่ไปแย้ว...

ย้อนกลับไปถึงเรื่องการเห็นดวงไฟ หรือแสงแปลกๆ หลวงตาและยายของยายผีป่าเคยให้ดูแสงของกระสือ และปอบผีฝ้า(คนที่เรียนวิชาแล้วของแตก) แสงจะไม่พลุโพล่งแจ่มตานัก มันจะเหมือนหลอดไฟเจ้าพายุ(มีใครเคยเกิดทันเห็นบ้างจ๊ะ) แต่ติดๆ ดับๆ ลอยในแนวระพื้นมากกว่าพุ่งขึ้นพุ่งลงได้ (สงสัยแรงขับเคลื่อนน้อยไป เพราะบาปมันหนา เหอๆ...)

แต่แสงสีม่วงจ้าแจ่มเช่นนี้ดวงใหญ่เหมือนดาวหางฮัลเล่ย์ (น้าน...เทียบเสียเว่อร์) มาเร็วเคมเร็ว อุ้ย...ไปเร็วยิ่งกว่าพวกนายประกันเสียอีก

ยายผีป่าเลยย่องเบาๆ ไปแง้มประตูไม้สักบานคู่หน้าบ้าน(ตรงที่แสงพุ่งผ่าน เดี๋ยวจะถ่ายภาพมาประกอบเรื่องนะคะ เพราะมีคนยืมกล้องไป ไม่รู้อีกนานไหมจะเอามาคืน)

ตั้งจิตถามว่า

ท่านที่แวะมาเป็นท่านใด ประสงค์สิ่งใดเจ้าคะ

.....

เงียบไม่มีเสียงตอบ นอกจากความมืดที่ยังมีดาวเกลื่อนฟ้า เอ...คืนนี้ดาวแยะจริงๆ แต่จะว่าดาวตก มันจะเป็นไปได้อย่างไรเล่า ในเมื่อดาวตก หรือผีพุ่งใต้นั้นเขาดิ่งลงมาแล้วแสงก็วูบดับก่อนจะถึงหลังคาบ้านเสียส่วนมาก และนี่แสงที่พุ่งมานั้นแล่นมาเป็นแนวขวางจากขวาไปซ้าย(เข้าไปทางป่าช้านั่นแหละ) แถมลอดหลังคาโรงจอดรถด้วยสิ จะบอกว่า พุ่งทะลุหลังคากระเบื้องอย่างหนาตราช้างมาแล้วเกิดแรงกระทบสิ่งที่แข็งทำให้เกิดการหักเหทิศทางเหมือนการตีชิ่งลูกสนุ๊กเกอร์ก็เป็นไปยาก

อากาศเย็นมาก...มองไปทางซ้าย...

ป่าช้าที่รกไปด้วยกอไผ่รวกและเงาทะมึนของไม้ยืนต้นอื่นๆ มันทำให้ไม่อยากคิดที่จะไป ตามล่าหาความจริงมากกว่านี้

ยายผีป่าพึมพรำเบาๆ ก่อนจะแง้มประตูลงกลอนสนิทว่า

"มีอะไร...มาคุยกันตัวต่อตัวเลยดีกว่า..."

แต่ต้องมาในฝันนะเจ้าคะ..(ทำเสียงแผ่วลงบ้างอย่างเกรงอกเกรงใจ)

10. DevilBitch

บอกบอสน้องภัทรให้รีบติดต่อโฆษณาผ่านสื่อ "พัทยา พีเพิล" ด่วนเลยนะคะ

อยู่พัทยาต้องขยันค่ะ ต้องรู้หูไวตาไว ตอนยายฯ อยู่ที่นั่น เวลาไม่มีงาน รับดูดวงด้วยรู้ไหม ลูกค้าก็สาวๆ หนุ่มๆ เกย์ กระเทย ที่มาให้แปลภาษา และให้สอนภาษาเสียส่วนใหญ่ บอกต่อๆ กันไป ไม่รับเงินค่าดู แต่ถ้าให้ทิปตอบแทนน้ำใจ รับจ้า...

น้องภัทรรับงานแปลเอกสาร ยืนประทับตราสิคะ แต่ต้องชั้นเชิงเยอะๆ นะคะ ยายผีป่าเจอมาเยอะแล้ว ประเภทเราแปลแทบเป็นแทบตาย ผ่านการประทับตรารับรองจากกระทรวงมาได้ ร้านที่มาจ้างเรา มันเอาไปถ่ายสำเนาเพื่อคัดลอกหวังว่างานต่อไปจะไม่ต้องมาจ้างเราอีก

ทีนี้เราต้องมีเทคกะติก ไม่งั้นทำงานเหนื่อยตาย รายได้หด

ทำเลที่น้องภัทรทำงานนั้น เมื่อก่อนเป็นลำคลองที่เคยมีเรือสำเภาจีนเข้าได้นะคะ เขาถมดินตั้งมากมายหลายยุคคนเช่นกัน ดังนั้น เวลาไหว้สิ่งศักดิ์สิทธิ์ อย่าลืมไหว้ย่านางประจำเรือ และพญานาคด้วยนะคะ พญานาคท่านเหล่านี้ เมื่อก่อนมิจฉาทิฐฐิมาก ทำให้จุดนี้เกิดอุบัติเหตุบ่อยๆ

11. DevilBitch

...ยายผีป่าเดินห่อตัวกลับไปที่ห้องนอน ลูกน้อยวัยขวบครึ่งผู้ไม่สะทกสะท้านกับความหนาวนอนบนกองผ้านวมหลับสบาย ฝ่ายพ่อก็ใช่ที่ หลับเหมือนตาย เอาเท้าช้างมาสะกิดยังไม่กระดิกเลย ดีที่เรานอนคนละเตียงแม้จะห้องเดียวกันก็ตาม ยายผีป่าล้มตัวลงนอน ดึงผ้านวมที่ลูกนอนทับมาห่มร่างตัวเองเบาๆ ค่อยๆ หลับตาลง แต่ดูเหมือนช่วงที่สายตาเริ่มจะปิดสนิท มันเหมือนมีอะไรมาสะกิดให้ต้องผินหน้าไปทางหน้าต่างบานเกร็ดที่สามารถมองออกไปข้างนอกห้องได้ ไฟตามผนังหน้าบ้านเปิดไฟหรี่ๆ ทำให้สามารถมองเห็นเงาของต้นไม้ใบหญ้าที่ปลูกไว้พัดไหวเล็กน้อยตามแรงลมหนาว แต่เอ...เงาตะคุ่มตะคุ่มนี้ไม่เคยเห็น เงาดำทะมึน สูงเลยหลังคาห้องมุขข้างๆ ห้องนอน ตรงนี้ไม่มีไม้ใหญ่ เงาต้นหมากคงไม่ใช่ เพราะทิศทางการตกของเงาต้นหมากหน้าห้องนอนมันไม่เคยตกมาทางนี้เลย และเป็นเงาแนวตั้ง

เงานั้นสะกดสายตาของยายผีป่าให้จ้องมองอย่างเต็มตาทันที

เงาเยี่ยงนี้เคยเห็นเมื่อสมัยเด็กๆ ที่บ้านพักที่สุรินทร์ ตอนนั้นเป็นเงาของยมทูตที่มาเตือนแม่ของยายผีป่า และสำแดงให้ยายผีป่าเห็นจนนอนตัวแข็งซอดแจ้ง

เอ..เมื่อตอนลูกเกรซลูกสาววัย ๘ ขวบของยายผีป่ามานอนห้งอนี้เมื่อเดือนก่อน เขาบอกเห็นเงาคนแก่มานั่งตรงนี้ แต่ตอนนั้นถามทั้งผู้ทรงญาณหลายท่านและสร้างยาน อุ้ยณาณของเราเองไปหาคำตอบ ตอบได้ว่า นั่นคือปู่ดำ พระภูมิละแวกนี้ บังเอิญแวะไปเกาะพระฤษีฯผ่านศาลของท่าน น้องออมลูกคนที่สามบอกว่า "ปู่ไปบอกหวยแม่หนูหน่อยนะ" เจ้าเกรซผู้พี่ผู้ไม่ค่อยเจอวิญญาณ ต่อว่าน้องสาวหาว่าเพ้อเจ้อ หาว่าปู่ไม่ไปบอกหวยร๊อก...(และท่านก็มาจริงๆ และงวดนั้นก็ถูกล๊อตเตอรี่คู่หนึ่งค่ะ ๙๘)

12. DevilBitch

ฮื่อ...สงสัยเป็นพ่อปู่เจ้าที่เจ้าทางมาให้เห็น แต่ทำไมเป็นเงาเหมือนคนร่างยักษ์ยืนตระหง่านเล่า ทำไมไม่เห็นเหมือนที่เคยเห็น คือเป็นเหมือนคนเฒ่าคนแก่ เห็นเสื้อแสงและรายละเอียดมากกว่าแบบลางๆ เช่นนี้ มันก่อให้เรางงๆ

ตั้งจิตอย่างนอบน้อมถามท่านทั้งๆ ที่ตาค้างว่า

"นี่คือพลังลี้ลับที่ต้องการสำแดงให้เห็นหรือเป็นภาพลวงตาเจ้าคะ หากเป็นพลังลึกลับ โปรดสำแดงให้แจ่มแจ้งกว่านี้เถิด เพื่อการสื่อสารที่แน่ชัดกว่านี้"

สักพักเงาทะมึนนั้นลางจางไปหลังการเจราทางจิตไม่นานนัก

เอาหล่ะ...

ไม่มีพลังกระแสใดๆ ตอบกลับมาเพื่อคอนเฟริมว่าเป็นใคร มาจากไหน ต้องการอะไร ยายผีป่าจึงบอกว่า

"กู๊ดไนท์จ้าทั้งผีทั้งคน หากมาเข้าฝันแล้วพาฉันฝันเลอะเทอะ ไม่เป็นเรื่องเป็นราว และหาเหตุเจริญไม่ได้...ห้ามใครมาเข้าฝันนะ ไม่งั้นมีด่าไม่ไว้หน้า ข้อหารบกวนคนเวลาวิกาล"

13. DevilBitch

<TABLE class=tborder cellSpacing=1 cellPadding=6 width="100%" border=0><TBODY><TR><TD class=thead>ขณะนี้มีคนกำลังดูกระทู้นี้อยู่ : 2 คน ( เป็นสมาชิก 2 คน และ บุคคลทั่วไป 0 คน ) </TD><TD class=thead width="14%"></TD></TR><TR><TD class=alt1 width="100%" colSpan=2>ยายผีป่า*, mail2wissnu </TD></TR></TBODY></TABLE>

ว้า...เขียนตั้งแยะ มีเข้ามาคนเดียวเอง...

สงสัยจะโม้ต่อไม่ไหวแระ ไม่คุ้มค่าออนแอร์

ถ้าชอบให้โม้ต่อ ขอเสียงหน่อยจ้า....

ขอสปอนเซอร์ช่วยด้วยนะจ๊ะ อิอิ

14. Likely

Likely เป็นที่รู้จักกันดี

<TABLE class=tborder cellSpacing=1 cellPadding=6 width="100%" border=0><TBODY><TR><TD class=thead>ขณะนี้มีคนกำลังดูกระทู้นี้อยู่ : 1,000,000 คน ( เป็นสมาชิก 1 คน และ บุคคลทั่วไป 999,999 คน ) </TD><TD class=thead width="14%">

</TD></TR><TR><TD class=alt1 width="100%" colSpan=2>อั้งไล้ฮวกไช้ฮวกหก </TD></TR></TBODY></TABLE><!-- currently active users -->
    เหอๆๆ....ดี แมะ คุณยาย...-*-....มีคนดู ตั้ง เยอะเนี่ย...--*

15. DevilBitch

อะจ๊ากส์!!!!!

ว้าว....

จั๋งจั๋ย ที่เหลือนั้นมาแบบกายทิพย์(มิประสงค์สำแดงกายและนาม)

แหม...ถ้าคนเข้าดูเยอะปานนี้เจงๆ แล้วทุกคนลงชื่อรออ่านกันทั้งหมด ชั้นจะมีปัญญาอารั๊ยหาของที่ระลึกตอบแทนพอละเนี่ย

แง้...เดี๋ยวมาต่อ

16. ธรรมจักร

ธรรมจักร เป็นที่รู้จักกันดี

ติดตามอ่านอยู่ครับ

17. Likely

<TABLE class=tborder cellSpacing=1 cellPadding=6 width="100%" border=0><TBODY><TR><TD class=thead>ขณะนี้มีคนกำลังดูกระทู้นี้อยู่ : หลาย คน ( เป็นสมาชิก 4 คน และ บุคคลทั่วไป หลายคน )
    ขณะนี้กำลังรอ ยายผีป่า...มาเล่าเรื่องต่อ.....
    หากไม่มาเล่าภายในชาตินี้.......คุณจะถูกตัดสิทธิ์ออกจากการเป็นผีทันที...-*-
    เราเตือนคุณแล้ว....ถ้ายังอยากเป้นคุณยายผี...ก็มาเล่าซะดีๆๆ เหอๆๆๆๆ
    นะเอย นะเอย.....รอคอย มาแส๊นนาน...แย้วเงออออออออ00.

</TD><TD class=thead width="14%">[ แนะนำเรื่องเด่น ]

</TD></TR><TR><TD class=alt1 width="100%" colSpan=2>อั้งไล้ฮวกไช้ฮวกหก, supatach, ธรรมจักร, ปถุชนคนดี </TD></TR></TBODY></TABLE><!-- currently active users -->

แก้ไขครั้งล่าสุด: 5 ธันวาคม 2008
  18. ปถุชนคนดี

ปถุชนคนดี เป็นที่รู้จักกันดี

รอคอยเธอมาแสนน ลงชื่อๆๆๆนอนรอฟังก๊าบบบ

19. Likely

<TABLE cellSpacing=1 cellPadding=4 border=0><TBODY><TR><TD class=thead>ให้คะแนนกระทู้ของยายผีป่า ^^</TD></TR><TR><TD class=vbmenu_option id=threadrating_options title="">[​IMG]<LABEL for=vote5><INPUT id=vote5 type=radio CHECKED value=5 name=vote>ยอดเยี่ยมมมมมมมมมมม</LABEL>
    [​IMG]<LABEL for=vote4><INPUT id=vote4 type=radio value=4 name=vote>ดี....รอนานดี...เหอๆๆ..</LABEL>
    [​IMG]<LABEL for=vote3><INPUT id=vote3 type=radio value=3 name=vote>ค่าเฉลี่ย</LABEL>
    [​IMG]<LABEL for=vote2><INPUT id=vote2 type=radio value=2 name=vote>ดี....เมื่อรายจะมาโม้ต่อ...-*</LABEL>
    [​IMG]<LABEL for=vote1><INPUT id=vote1 type=radio value=1 name=vote>เยี่ยมมากกกกกกกกกกก</LABEL>

</TD></TR><TR id=threadrating_submit><TD class=vbmenu_option title="" align=middle><INPUT class=button type=button value="Vote Now"> </TD></TR></TBODY></TABLE>

แก้ไขครั้งล่าสุด: 5 ธันวาคม 2008
  20. DevilBitch

เอิ๊กๆ