รวมเรื่องเล่าทะลุมิติจากยายผีป่่าจอมโม้(ตำนานรักสามเส้าเจ้านางแห่งขอม)

ในห้อง 'เรื่องผี' ตั้งกระทู้โดย DevilBitch, 29 พฤศจิกายน 2008.

1. DevilBitch

DevilBitch เป็นที่รู้จักกันดี

โอ๊ะโอ๋..หวยกินเงินหมดก็อย่าไปเครียดสิเค๊อะ ได้ลาภมงคลจากการเสียงดวงแข่งชาวบ้านชาวช่องเขาได้พระคำข้าวมา ว้าว...สุดยอดมั้ยเนี่ย...

.............................

วันนี้หลายคนคงสงกะสัยสิเนาะ ว่าทำไมยายผีป่าโผล่มาได้ตั้งแต่หัวค่ำ

ก็ไม่มีใครโทรสัพท์มาให้ดูดวงนี่คะ ทั้ง ๆ ที่บางวัน โทๆๆๆๆๆ สงกะสัยอีกนั่นแหละว่า

"เขาเพิ่งรู้ว่า ...เสียท่ายายผีป่าเข้าให้แระ..."

..................................................

ใจเย็น ๆ นะคะ สำหรับท่านที่อยากอ่านเรื่องใหม่...

ถ้าเรื่องเก่ามันยังมีเรื่องให้เล่าต่อ โม้ได้อีก ก็โม้ต่อไปสิค๊า...เวลาอยากจะจบก็จบดื้อ ๆ อีกเช่นกัน ตามสบายสไตล์ยายผีป่าค๊า

.......................................

เด็กสาวแม้อายุคนรุ่นราวคราวเดียวกันจะดูอวบอิ่มสวยสดใสแต่ดูอีท่าไหน มุมไหน นังเถิ๊กก็หาได้มีแววเหมือนเพื่อนรุ่นเดียวกันไม่ ขี้มูกมันยังคงใช้แขนปาดต่อหน้าต่อตาคนได้เล้ย ทุกวันนี้มันก็ยังเป็นอยู่นะขอบอก ลางทีมันยังมีน้ำใจ ปาดหรือแคะขี้มูกมาแล้ว เกรงว่าลูกผัวจะน้อยใจที่ไม่ได้ลิ้มรส ดอมดมกลิ่นขี้มูกของคนที่ตนรักสุดชีวิต ก็มีการยื่นไปให้เขาดม ให้เขาเลียกันทั่วถ้วน

....................

ไม่แปลกใจเลยที่ลูก ๆ มันก๊อปปี้คาแรกเตอร์ของแม่มาทุกรายละเอียด ตะกี้นี้น้องใบตองมานั่งข้าง ๆ แล้วเพิ่งผ่านการอึมาสด ๆ ร้อน ๆ พี่ล้างก้นให้ เขายังก้นเปลือย มานั่งโก่งก้นแล้วเอานิ้วจิ้มถูรูก้นตัวเอง ก่อนจะเอามาดม แล้วถามแม่เอื้อมว่า "แม่อยากดมไหม น้องตองให้ไม่หวงหรอก"

.....................................

ตะกี้น้องตองให้หวยมาดังนี้ค่ะ

๕๘๗ - ๓๕ - ๖๔๘ บน -ล่าง นะแม่

แล้วทีนี้เขาพูดกับพระพุทะเจ้าว่า "ปู่พระพุทธเจ้า ขอให้แม่เอื้อมถูกหวยรวยๆ นะคะ น้องตองรักแม่"

................................

เอ้า...ใครไม่เข็ด เตรียมเก็บรายละเอียดไปเลยนะคะ

........................................................

มาเล่าต่อ..รักสามเส้าเจ้านางขอม...

.........................................

พอไปถึงโรงหนัง บักตี๋มันใช้พระแม่เจ้าไปซื้อเมล็ดแตงโมถุงขนาดใหญ่ กับน้ำอัดลมมา พร้อมบุหรี่ สมัยนั้นเขาไม่ห้ามเรื่องการสูบบุหรี่ในโรงภาพยนต์นะคะ เพราะตอนนั้นเขาคงคิดว่า การสูบบุหรี่เป็นคนทันสมัยกระมัง

ไอ้เราพอได้เข้าไปในโรงหนังก็เงอะ ๆ งะงะ มันเป็นอาการคล้าย ส่องหร่องแส่งแหร่งอย่างเพลงเขาว่าปานนั้นแหละ

........................................

ก็ไม่รู้จะได้นั่งตรงไหน บักตี๋ให้นั่งขนาบข้าง แหม...คงคิดว่าตัวเองนี่คือผู้ที่มีบารมีจัด มีสาวกซ้าย ขวาเทียว

...................................

อิฮั้นบ่เคยเบิ่งหนังโรง ตอนนั้นเป็นหนังอินตระเดีย ช๊อบชอบ เพราะเขาแต่งตัวสวย และเพลงย้าว ๆ พอหนังขึ้นมา เราเพ่งไปที่หนังดูพระเอก นางเอกร้องเพลงจีบกันวิ่งรอบภูเขาสามลูก พวกกองเชียร์เขาก็เนาะ คนจะจีบกัน ยังวิ่งห้อมล้อมเต้นไปวิ่งตามพระนางไป ส่วนบักตี๋กะสาวเจ้าคนขาวสวยหมวยอึ๋มเขานั่งแทะเม็ดกะจี๊(แตงโมแห้งคลุกเกลือ) โดยนังเถิ๊กนึกค้อน "แม่ม...ไม่คิดแบ่งตูแทะบ้างเลย ตูไม่มีปากหิวไม่เป็นรึยังไงฟ่ะ ไปซื้อมาให้ก็แล้ว ยังไม่มีน้ำใจ เออ..สงสัยเขาคิดว่า ให้มาดูหนังก็นับว่าบุญแล้วกระมัง ก็เลยทำใจสบาย ๆ เหลือบมากะจะขอน้ำเขากินบ้าง อ้าว...มันซบกันตามหนังแล้ว...เฮ้อ...พวกที่เขารักกันเขาทำอย่างนี้เร๊อะ...มาดูหนัง จับไม้จับมือกัน มาโอบ มาซบกัน...

.......................

"เฮีย...หนูคิดว่าไอ้ที่หนูฝันหน่ะ มันไม่เป็นเรื่องจริงหรอกนะ เฮียอย่าคิดมากเลยเฮียไม่ใช่ผัวหนูในฝันแน่นอน เฮียสบายใจเลยนะ ขอบคุณที่เลี้ยงหนัง ถ้าคราหน้าไม่มีใครไปดูหนังเป็นเพื่อน ถ้าหนังใหม่ดี ๆ เรียกได้นะ" นังเถิ๊กเริ่มคิดว่าการเป็นแฟนกันนี่มันไม่น่าชื่นชมสักเท่าไร หากต้องมานั่งดูหนังแล้วไม่ได้ดูหนังอย่างสองคนนี่ ขอถอนตัวดีกว่า แต่ที่ไหนได้ บักตี๋กลับคิดว่าเด็กเปิ่นคนนี้เกิดพระอาการ งอนแอนด์หึงหวง!

"หึงเหรอ...อย่าคิดมากน่า...เธอต้องแยกแยะสิระหว่างคำว่า เมีย กับ นางใน เธอเป็นเมียนะอย่าลืมสิ" เขาพูดเป็นจริงเป็นจัง ทำเอานังเถิ๊กยิ่งงง เพราะยังไม่ได้เป็นเมียมันในชาตินี้สักกะหน่อย เคยเป็นในอดีตต่างหากเล่า โหย...อยากเตะมันจังเลย ในอดีตทำไมมันไม่เจ้าเล่ห์ เจ้าชู้อย่างนี้ เทิดทูนพระแม่เจ้าเยี่ยงแก้วตาดวงใจ ออกรบทีปานใจจะขาด เอ...หรือว่าตอนนั้นเราไว้ใจพระสวามีนักรบผู้กล้าเกินกว่าที่จะคิดว่าเขาอาจจะไปมีสนมนางในเพิ่มเกินกว่าที่อนุญาต หรือว่าตอนที่เห็นในนิมิตนั้น เห็นไม่หมดกันหว่า

.....................................................

"เฮียรักหนูไหมถามจริง ๆ" นังเถิ๊กถามบักตี๋หลังจากคบหาดูใจกันระยะหนึ่ง รู้สึกว่าที่คบๆ กันมานั้น ตัวเราหวังผลคือได้ไปดูหนังบ่อย ๆ และได้เรียนรู้สันดานของอดีตพระสวามีที่มาให้เห็นธาตุแท้ในภพนี้ คือ ทุกคราที่ไปไหนด้วยกัน ไม่รู้เป็นอย่างไร ชอบพ่วงสาวๆ มาด้วย อย่างน้อยหนึ่งคน

.........................................

เป็นอย่างนี้เรื่อยจนเมื่อพ่อของนางสาวเถิ๊กม้วยมรด้วยโรคมะเร็งกระดูก แกคงเบื่อโลกที่เกิดมาทั้งทีหล่อไม่แพ้มิตร ชัยบัญชา เกิดคราหน้าจะหล่อแบบไม่ซ้ำบล๊อกใครว่างั้นเหอะ

.....................................

นางสาวเถิ๊กเริ่มเห็นน้ำใจของบักตี๋ แม้มันจะเป็นคนเพลย์บอยตัวยงคนหนึ่งของละแวกบ้าน แต่พอถึงวาระที่มันควรทำตัวให้ชื่นชมมันก็ทำได้ดี มันมาช่วยงานศพโดยไม่เอาสาวมาให้เรารกหูรกตาเลย แล้วเวลามีคนถามว่า ไอ้คนนี้มันเป็นใคร มันบอกเลยว่า "แฟนอีนางเถิ๊ก"

........................................

เมื่อเสร็จงานศพพ่อ เราก็ไม่มีที่ไป บ้านที่เคยอยู่มาตั้งแต่เกิดก็ต้องย้ายออกภายในสามเดือน

ตอนนั้นไม่มีกะจิตกะใจที่จะไปคิดเรื่องอะไรเลย ติดต่อญาติที่เมืองนอก แกเป็นญาติห่างๆ ของพ่อ ไปมีผัวฝรั่งตั้งแต่ยุคจีไอเข้า ให้แกช่วยหาทางให้เราไปอยู่ที่นอกเพื่อที่จะได้มีชีวิตที่ดีขึ้น จะได้เลีย้งดูครอบครัวแทนพ่อต่อไปได้

..............................

ไปรับงานช่วงหาเงินเลี้ยงครอบครัวทุกอย่างที่จะทำได้ ไปล้างจาน เสริฟอาหาร ที่ไหนมีสอบชิงทุนอะไร สมัครไปหมดเลย มีฝรั่งใจดีที่เป็นนาโต้ ช่วยแนะนำหาทุนเรียนให้ ก็ทำให้ได้ไปทำงานช่วยเขา แลกการเรียนภาษาและการช่วยเหลือจากพวกเขา

ช่วงนั้นห่างบักตี๋ ก็คิดถึงเขาเหมือนกันนะ มาเจอเขาอีกทีก็ตอนจะได้ไปนอกแล้ว

"จะไปหาผัวฝรั่งหรือ...ไม่ได้นะ ผิดสัจจะมันไม่ดี เดี๋ยวชาติหน้าต้องมาเจอกันอีกนะ" เออ...มันพูดอย่างนี้ ตกลงมันอยากได้เราเป็นเมีย หรือกลัวผิดวาจาแล้วต้องเจอกันอีกแน่ฟ่ะ

...................................

"แม่..ผมขอลูกสาวแม่ก็แล้วกัน เดี๋ยววันที่ ๓ กุมภา วันเกิดนางมัน อายุยี่สิบพอดี ผมมาขอมัน จดทะเบียนวันนั้นเลยนะแม่" บักตี๋เอาเหล้าขาวมาล่อแม่ทองแดงหวังผล

...........................

แม่ก็ไม่ว่าอะไร เพราะทุกคราที่ไอ้คนนี้มาหา มันหอบเหล้ามาให้แม่กินจนอ๊วกแตกอ๊วกแตนด้วยกันทั้งคู่ บางทีแม่เมาหนัก มันนั่นเองที่อุ้มแม่แดงบ้าง ลากบ้างมาบ้าน แหม...ช่างน่าปลื้มแทนคุณนายแดงเจงๆ ที่ว่าที่ลูกเขยช่างเข้ากันได้ดีปานนี้

....................................

"ก็ได้ตกลงเป็นผัวเมียกันจริงๆ เมื่อครบรอบวันเกิดตอนอายุ ๒๐ ไม่รู้ว่าจะดีใจหรือเสียใจกันแน่...เพราะตั้งแต่ที่แต่งงานกันแบบเพี้ยนๆ กันนั้น เขาก็ยังคงคงเส้นคงวา แต่เพิ่มการให้เกียรติเรามากขึ้น ด้วยการให้เราเป็นคนแนะนำว่า สาวคนไหนที่เราต้องการให้เป็นเด็กคนใหม่เขา แต่สุดจะขำมาก ๆ ...เมื่ออยู่ด้วยกันจริง ๆ เขาเริ่มสวยกว่าเราเวลาอยู่สองต่อสอง

ทำให้ชีวิตการเป็นคู่ชีวิตของเรามีรสชาดมากขึ้น...เขายอมรับทุกอย่าง จะไปเมืองนอกหรือไปไหนมาไหนได้สบาย

.......................

"เฮีย...ทำไมเวลาที่อยู่กับเฮียแล้วยังฝันถึงหนุ่มโบราณอีกคน เขาเกิดแล้วจริง ๆ นะเฮีย ทองผาภูมิ เขาอยู่ที่นั่นแน่ๆ ในฝันเห็นชัดเลยว่าเขาเกิดที่นั่น และนางเห็นบ้านที่จะได้ไปอยู่ที่นั่นด้วย บ้านของนางเองนะ เห็นเด็ก ๆ ด้วย เฮียไปทองผาภูมิกันนะ นางอยากไปดูให้รู้ว่าเป็นอย่างไร" นางเถิ๊กเล่าให้สามีฟังอย่างสบายใจ เพราะเราไม่เคยปิดบังกัน และไม่เคยทะเลาะกันรุนแรง ที่เคยทะเลาะกันแบบไม่พูดกันก็แค่เรื่อง เราขี้เกียจแต่งหน้าให้เขาก่อนนอนเท่านั้นเอง อิอิ

"เออ..ถ้าหากว่าเจอเด็กคนนั้น เฮียให้นางมีผัวได้อีกคนนะ แล้วลูก ๆ ของนาง...เฮียรับเป็นพ่อเอง"

ดูดู้ดูสามีภรรยาคู่นี้เขาเออออห่อหมกกัน...

.........................

"เฮีย...ตอนนี้นางมีเงินเยอะแล้ว เฮียไม่ต้องมาส่งเสียแล้วนะ เฮียจะไปไหนมีใครไปเหอะ นางอยากท่องโลกกว้าง" นางเถิ๊กขอปลดปล่อยเขาเพื่อให้พบสิ่งที่ดีกว่า แต่เขาบอกว่า ไม่ใช่ส่งเขาไปที่ดีกว่า แต่เขาเรียกว่า ถีบหัวส่งยามได้ดีแล้วลืมตีนว่างั้นเหอะ!

2. Linda2009

Linda2009 เป็นที่รู้จักกันดี

ฮี่ ฮี่ ฮ่าๆ เือื๊อก..ดีจังง..ท่องโลกกว้าง แต่ตอนนี้ อยากไปนิพพานน่ะยาย ทำไงดี

3. chachamnan

chachamnan เป็นที่รู้จักกันดี

25 ธันวาคม 2009
    ฮ่าๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆขำดีนะคุณยายใจกว้างจริงๆครับงวดนี้ได้เร็วดีครับ จดแล้วครับแทงต่อถ้าถูกมากพอจะทำบุญกับคุณยายนะครับตอนนี้เงินทองหายากจัง ขอให้ถูกทีเถอะลูกจะได้ทำบุญเพราะทุกวันนี้ก็อาศัยเขากินไปวันๆ รออ่านต่อนะครับเปิดมาทีไรต้องมาเปิดกระทู้คุณยายอ่านก่อน เขียนสะใจดีครับ

4. phaktee

phaktee Active Member

21 กรกฎาคม 2008
    คนสมัยก่อนนี่ใจกว้างกันจริงๆ

5. DevilBitch

DevilBitch เป็นที่รู้จักกันดี

วันนี้ของดการโม้หน่อย สามีไปงานศพ (อีกแล้วคร๊าบท่าน หมู่บ้านยายผีป่างานศพติด ๆ กัน) น้องใบตองเป็นไข้ตัวร้อน

ขอตัวก่อนนะเจ้าคะ

6. Linda2009

Linda2009 เป็นที่รู้จักกันดี

น้องใบตอง หายไวๆนะลูก ยายผีป่าแลครอบครัวก็รักษาสุขภาพนะจ๊ะ(จะบอกให้)

7. chachamnan

รักษาสุขภาพครับขอให้น้องใบตองหายไวไวนะครับ

8. Pawanrat-jin

Pawanrat-jin เป็นที่รู้จักกันดี

13 กันยายน 2008
    แหม พล็อตเรื่องทันสมัยเปี๊ยบเชียวค่ะคุณยาย
    (เป็นสามีภรรยากันแต่ในนามเหรอ...)
    ช่องสาม ชอบเอามาทำเป็นหลังข่าว อิอิ

ตามต่อค่ะ

ขอให้น้องตองหายไวๆนะคะ...

9. watwa-aram

watwa-aram เป็นที่รู้จักกันดี

15 พฤษภาคม 2009
    งานศพบ่อยนิคนแก่ หรือเด็กรุ่นคะยาย ขอให้เจ้าแม่ตองหายไว ๆ นะคะ

10. ดาวจรัสแสง

ดาวจรัสแสง เป็นที่รู้จักกันดี

คุณยายฯขากำลังสนุกเชียว มามุขเดิมอีกแล้วมาหลอกให้อยากแล้วจากไปให้ทรมานหัวใจเล่นๆ เบื่อการรอคอย มีความอดทนน้อย แต่ความดันทุรังมาก หุๆ

เจ้าตัวเล็กหายไข้หรือยังเอ่ย? ช่วงนี้หน้าฝนอากาศเปลี่ยนแปลงบ่อย คุณยายฯดูแลตัวเองให้มากๆด้วยนะคะ ใกล้ถึงวันเกิดแล้วนี่

คิดถึงเช่นเคย

11. juniezkitty

juniezkitty เป็นที่รู้จักกันดี

เข้ามาให้กำลังใจค่ะเดี๋ยวจะไม่มาอัพต่อ แล้วคนรอจะยุ่ง อิอิ

12. phaktee

phaktee Active Member

21 กรกฎาคม 2008
    มาอัพกำลังใจให้คุณยายเหมือนกัน.....คุณยายสู้ๆ

13. sapduck

sapduck เป็นที่รู้จักกันดี

28 กรกฎาคม 2009
    รออ่านอยู่นะครับ

มาเปนกะลังใจครับ รออ่านอยู่เหมือนกันนะครับ

14. chachamnan

คุณยายครับไปไหนครับนอนรออยู่หน้าคอมนะครับ

15. Pawanrat-jin

Pawanrat-jin เป็นที่รู้จักกันดี

13 กันยายน 2008
    แงๆ ยายยังไม่มา...

16. watwa-aram

watwa-aram เป็นที่รู้จักกันดี

15 พฤษภาคม 2009
    คุณยายหายไปนานน้องหญิงเลยพลอยไม่สบายเลยคะ ปวดหัวจังเลย น้ำมูกก็ไหล ปัญหาคนอื่นก็เยอะไม่ได้เกี่ยวกับน้องหญิงเลยคุณยายจูงมาถึงน้องหญิงจนได้ ถึงว่าเจ้ากรรมแน่ ๆ เนาะ คุณยายมาเร็ว ๆหน่อยคะ คิดฮอดอย่างแฮง

17. chachamnan

นั่งรอจนน้ำลายยืดแล้วคุณยาย จะสิ้นเดือนอยู่แล้วครับ

18. ดาวจรัสแสง

ดาวจรัสแสง เป็นที่รู้จักกันดี

คุณยายคงยังไม่เข้าเวปอีกนาน ทั้งงานทางโลกและทางธรรม

เป็นกำลังใจให้อยู่นะคะ

19. chachamnan

โอยๆๆๆๆๆน้ำลายยืดจนหยดเลย หลับรอดีกว่า

20. ราคุเรียวซาย

ราคุเรียวซาย เป็นที่รู้จักกันดี

โอม
    จงมา มา มา
    โอมมาม่า ไวไวควิ๊ก

ว้าหิววววววว...............
    วิ้ว วิ้ว วิ้ว.............................