รอฟังเพลงวันพ่อ "ในหลวงของแผ่นดิน" ค่ะ

ในห้อง 'เพลงคู่และกลุ่ม' ตั้งกระทู้โดย Kob, 24 สิงหาคม 2014.

1. Kob

Kob เป็นที่รู้จักกันดี

ในหลวงของแผ่นดิน

คำร้อง วิเชียร ตันติพิมลพันธ์
    ทำนอง/เรียบเรียง สราวุธ เลิศปัญญานุช
    cover by สมาชิก พลังจิต

ท่อนที่ 1 ( jasminine)
    มอง เห็นพระเจ้าอยู่หัว
    ท่ามกลางคนมืดมัว เหมือนเห็นแสงทองส่อง

ท่อนที่ 2 (สายลมรัก)
    ใจ ตื้นตันเพียงได้มอง
    พนมมือทั้งสอง ก้มลงกราบด้วยหัวใจ​

ท่อนที่ 3 (Mead)
    มอง พระผู้ทรงเมตตา
    เฝ้าดูแลประชา ทั่วอาณาใกล้ไกล​

ท่อนที่ 4 (deneta)
    เมื่อยามอ่อนล้า หมดหวังพระองค์อยู่เป็นหลักนำหัวใจ​

ท่อนที่ 5
    (magicaem)(s__17)(ryuzaki_benz)
    ยึดเหนี่ยวอยู่ภายในว่าวันพรุ่งนี้ยังมีหวัง​

ท่อนที่ 6 (KeLBeRoS)
    หล่อรวมให้เม็ดดินทรายกลายเป็นแผ่นดินที่ยิ่งใหญ่​

ท่อนที่ 7 (หนูตา)
    หยดน้ำ หยาดเหงื่อพระองค์หยดลงที่ไหน​

ท่อนที่ 8 (tangOAH 1)
    ทุกข์ร้อนจะพลันสลายทุกข์ภัยจะไม่อาจแผ้วพาน​

ท่อนที่ 9 (Kejimin)(sam_sbcc)
    ในหลวงของแผ่นดิน​

ท่อนที่ 10 (popy#love)
    ทรงเป็นที่รักและที่พึ่งพิงให้เราแสนนาน​

ท่อนที่ 11
    (ดอกใบบุญ)(catjoobjoob)
    ตั้งแต่เล็ก จนโตจำได้ทุกอย่าง​

ท่อนที่ 12 (kikinlala)
    ใต้ร่มพระบริบาล​

ท่อนที่ 13
    (กาไก่)(kwantrakul)
    สุขสราญด้วยความร่มเย็น​

(ดนตรี)​

ท่อนที่ 14
    (Kob)(AddWassana)(Hanashi)
    ในหลวงของแผ่นดิน​

ท่อนที่ 15 (patz_bkk)
    ทรงเป็นที่รักและที่พึ่งพิงให้เราแสนนาน​

ท่อนที่ 16
    (catjoobjoob)(Tawee gibb)(panombe2013)
    ตั้งแต่เล็ก จนโตจำได้ทุกอย่าง​

ท่อนที่ 17
    (ชมพู่หวาน)(tanaong2011)(sam_sbcc)
    ใต้ร่มพระบริบาล สุขสราญด้วยความร่มเย็น​

ท่อนที่ 18 (sayong6 )
    แผ่นดินนี้คือบ้าน คือแดนสวรรค์ แสนสุขใจ​

ท่อนที่ 19 (maysa79)
    มีทุกอย่างที่ดีเพราะใคร​

ท่อนที่ 20 (pporjai)(chakaj)(panombe2013)
    ฉันจะไม่ลืม ​

ท่อนที่ 21
    (พร้อม ชาย)
    หล่อรวมให้เม็ดดินทรายกลายเป็นแผ่นดินที่ยิ่งใหญ่
    (Noname)(Tawee gibb)(สายลมรัก)(cat13)
    หยดน้ำ หยาดเหงื่อพระองค์หยดลงที่ไหน
    (tanaong2011)(Hanashi)(kwantrakul)
    ทุกข์ร้อนจะพลันสลายทุกข์ภัยจะไม่อาจแผ้วพาน
    (wvichakorn)(cat13)​

ท่อนที่ 22
    (พร้อม หญิง)
    ทรงเป็นที่รักและที่พึ่งพิงให้เราแสนนาน
    (chakaj)(Thep Tavada)
    ตั้งแต่เล็ก จนโตจำได้ทุกอย่าง
    (Kob)(Kejimin)(ดอกใบบุญ)(AddWassana)
    ใต้ร่มพระบริบาล
    (magicaem)(ryuzaki_benz)(s__17)
    สุขสราญด้วยความร่มเย็น
    (หนูตา)(ชมพู่หวาน) (kikinlala)

ท่อนที่ 23
    แผ่นดินนี้คือบ้าน คือแดนสวรรค์ แสนสุขใจ
    (KeLBeRoS)(patz_bkk)(deneta)(Thep Tavada)
    มีทุกอย่างที่ดีเพราะใคร
    (tangOAH 1)(กาไก่)(popy#love)(Mead)
    ฉันจะไม่ลืม
    ( jasminine)(sayong6 )(maysa79)(pporjai)(s__17 *ขอเสียงแหลมผู้หญิงลากยาวนะคะน้องเอส)​

~ ♥ ~

• ¤*¨¨*¤.¸¸. ..¸.☼ ¤*¨¨*¤.¸¸. ..¸.☼
    \¸. Long live the king of Thailand .¸¸.
    .\¸.¤*¨¨*¤ .¸¸.¸.¤¤*¨¨*¤.¸¸. ..¸.☼
    ..\

[MUSIC]http://palungjit.org/attachments/a.3246727/[/MUSIC]​

กำหนดส่งไฟล์เสียงร้องตั้งแต่บัดนี้จนถึงวันที่ 30 กันยายนค่ะ

ปล. อย่าลืมร้องท่อนพร้อมชาย พร้อมหญิง ด้วยนะคะ

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 11 กันยายน 2014
  2. กาไก่

กาไก่ เป็นที่รู้จักกันดี

18 สิงหาคม 2012
    มารับการบ้านจ้า ^^
    ไว้เลิกไอจะทำการบ้านส่งนะคะ ^_^

3. patz_bkk

patz_bkk เป็นที่รู้จักกันดี

10 กรกฎาคม 2006

ย่องเข้ามาทีไร นึกว่าเข้าบอร์ด เทคโนโลยีการเกษตร
    ชอบกินผักอยู่ด้วย
    นั่งอ่านผักจนเพลินจนลืมวัตถุประสงค์หลักว่ามาร้องเพลง เอริ้กกกก

ได้มา 2 ท่อน
    จ๊ากกกกกกส

ไม่ใช่ไม้หน้าสามนะ เป็นท่อนที่จะร้อง

ท่อนที่ 15 กับ ท่อนที่ 23 โดนฟาดเข้าสองท่อนนี่สลบคาบอร์ด
    บอกว่า...ไม่ใช่ไม้หน้าสามมมมมมมมมมมม

ขอบคุณพี่กบและน้องนู๋ตานะครับ ที่ช่วยจัดเพลงให้
    ไปขอเวลาซ้อม 3 เดือน เด๋วส่งมาใหครับ
    จ๊ากกกกกกส
    3วันครับ ไม่ใช่ 3 เดือน...

4. Kob

น่านมาแซว อิอิ เป็นรายการสาระคุยกันคั่นรายการระหว่างรอนักร้องมาสมัครค่ะ

ของพี่กบมี 3 ท่อนค่ะ ก้อปปี้มาไว้ก่อน กันงง

ท่อนที่ 14
    (Kob)(AddWassana)(Hanashi)

ท่อนที่ 22

ตั้งแต่เล็ก จนโตจำได้ทุกอย่าง
    (Kob)(Kejimin)(ดอกใบบุญ)(AddWassana)

น้องแพทอย่าลืมท่อนที่ 21 ตรงร้องพร้อมชายด้วยนะคะ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 8 กันยายน 2014
  5. patz_bkk

ป่าวครับ พี่กบ ผมชอบทานผักครับชอบมว้ากกกก สลัดผักหาทานยากมาก ขอเข้าไปชมที่สวนได้มั้ยครับ ขออนุญาตเจ้าของสวนหน่อยครับ เค้าบอกว่าเวลาจ้องหน้าจอคอมพ์นานๆเพื่อถนอมรักษาตาให้จ้องไปที่สีเขียว ๆ จะทำให้สบายตาขึ้นด้วยครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 8 กันยายน 2014
  6. sam_sbcc

sam_sbcc เป็นที่รู้จักกันดี

7 มิถุนายน 2008
    สวัสดีครับน้องหนูตา
    พี่แซมส่งไฟล์เพลงมาให้เอารวมๆท่อนยาวมาด้วยไว้เป็นทางเลือกด้วย..อิอิ

1.ใน หลวง ของ แผ่นดิน
    หล่อรวม ให้เม็ด ดินทราย กลายเป็น แผ่นดิน ที่ ยิ่งใหญ่
    หยดน้ำ หยาดเหงื่อ พระองค์ หยดลง ที่ไหน
    ทุกข์ร้อน จะพลัน สลาย ทุกข์ภัย จะไม่ อาจ แผ้ว พาน

2.ใต้ร่ม พระบริบาล สุขสราญ ด้วยความ ร่มเย็น

ขอบคุณครับ
    Sam_sbcc

7. Kob

คุณแซมรับพีเอ็มด้วยค่ะ

8. สายลมรัก

สายลมรัก เป็นที่รู้จักกันดี

17 สิงหาคม 2012
    มารับทราบ การบ้าน ค่ะพี่กบ
    ไม่ทราบว่าที่เคยส่งให้ใช้ได้หรือเปล่าคะจะร้องใหม่
    ข้างบ้านก็มาซ่อมบ้านซะอย่างงั้น เสียงดังมาก
    สลัดก็พลอยตกใจไม่โตเลย 555

เอาผักสลัดมาฝากค่ะ อายุครบ 45 วันแล้ว แต่ยังโตไม่เต้มที่
    สงสัยมีแต่คนจ้องจะกิน น้องสลัดเลยไม่กล้าโต อิอิ

9. Kob

พี่กบก็ชอบเหมือนกัน ภาพที่น้องแพทเอามาจ้องดูแล้วสบายตาค่ะ
    ภาพข้างล่างเป็นภาพจากสวน ส่วนข้างบนเป็นบ้านน้องตาค่ะ แม่ครัวประจำเวบ อิอิ

10. ษิตา

ษิตา ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

6 มิถุนายน 2006
    กระทู้เรื่องเด่น:
    1,230
    ภาพข้างล่าง(ผักสลัด)ถ่ายมาเองค่ะพี่กบ ที่วังน้ำเขียวค่ะ :d

.
    .
    .
    .

11. ษิตา

ษิตา ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

1,230
    กินได้นะเนี๊ยะ 55555+ จ้องจะกินอีกคนละ

12. สายลมรัก

สายลมรัก เป็นที่รู้จักกันดี

17 สิงหาคม 2012

รุ่นแรก ปลูกไม่กี่ต้นค่ะ ไม่ถึง 30 ต้นไม่พอแบ่งกันกินเลย อิอิ

ตอนนี้ลงรุ่นสองแล้วค่ะ 10 กว่าวัน กำลังโตเลยค่ะ

13. ษิตา

1,230

พี่แพทอ่ะนะ

14. Kob

ฮ่าๆๆ น้องแพทถูกใจละซิค่ะ
    เมื่อวานบอกว่าอยากได้ท่อนที่ 15 น้องตาเขาจัดให้มาตั้งหลายวันแล้ว
    พีกบก็ขำ น้องตานี่ก็ร้ายเหมือนกัน

15. Kob

ท่อนที่ส่งมาใช้ได้แล้วค่ะน้องแอน ท่อนที่เหลือง่ายๆ ร้องแป๊บเดียวหลังทำอาหารเย็น ก็น่าจะได้แล้วค่ะ
    ผักสลัดน่าทานจัง อีกสัก 5 วันน่าจะโตเต็มที่แล้ว

16. ษิตา

1,230
    ถ้าพี่แพททำเสียงแหลม สูงได้นะ
    ตาจะจัด ท่อน ฉันจะไม่ลืม ในท่อน 23 ให้ด้วยอีกเลยอ่ะ
    เรียกว่า ใช้พี่ใช้เชื้อซะให้คุ้มเลย.. (ให้คุ้มกับไม่มาร้องเพลงให้ฟังเลยเป็นนมนาน)

แสนสุขใจจจจจจจจจจจจจจจจ... ในท่อน 23 ขอพลิ้วววปลิวไสวเป็นลูกคลื่น
    ให้ฟังแล้วมโน >> ภาพคลื่นลมลอยมาเลยนะคะ อิอิ

17. patz_bkk

ขอเพลงหรือขอพรกันจ๊ะนู๋ตา

ทั้ง แหลม
    ทั้ง สูง
    ทั้ง พลิ้ว
    ทั้ง ปลิวไสว
    เป็นลูกคลื่นอีก
    มีคลื่นลมลอยด้วย

เอา สึนามิ ไปเลยมั้ยจ๊ะแม่เจ้าประคุ๊ณณณณณณ

18. AddWassana

AddWassana เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณมากค่ะคุณกบที่ลงไว้แบบนี้พี่แอ๊ดก็ได้เตือนตัวเองร้องให้ถูกท่อนด้วย

สวัสดีน้องๆทุกคนค่ะ ดีใจที่ได้ร่วมทำกิจกรรมดีๆนี้ ขอบคุณคุณกบที่ชวนค่ะ

19. ชมพู่หวาน

ชมพู่หวาน เป็นที่รู้จักกันดี

11 กุมภาพันธ์ 2012
    ท่อนที่ 17
    (ชมพู่หวาน)(tanaong2011)(sam_sbcc)
    ใต้ร่มพระบริบาล สุขสราญด้วยความร่มเย็น

ท่อนที่ 22

สุขสราญด้วยความร่มเย็น
    (หนูตา)(ชมพู่หวาน) (kikinlala)​

รับทราบค่ะ ดีใจที่ได้ร่วมกิจกรรมวันพ่อค่ะ​

20. ลุงแมว

ลุงแมว เป็นที่รู้จักกันดี

19 มิถุนายน 2005

มาแอบดูผักสวยๆไร้สารพิษครับ

เพลงนี้มีนักร้องตั้ง 33 คน

ไม่อยากให้รีบร้อง

ร้องตอนอยากร้อง ร้องแน่นๆนะครับ ^^

จะตั้งใจทำให้ดีที่สุดเหมือนกันจ้า