รอฟังเพลงวันพ่อ "ในหลวงของแผ่นดิน" ค่ะ

ในห้อง 'เพลงคู่และกลุ่ม' ตั้งกระทู้โดย Kob, 24 สิงหาคม 2014.

1. ดอกใบบุญ

ดอกใบบุญ เป็นที่รู้จักกันดี

อิอิ รีบส่งเป็นที่หนึ่งไปแล้ว และก็ได้คำตอบว่า "คุณไม่ได้ไปต่อ"

แต่คุณต้องซ้อมต่อไป อิอิ

พร้อมได้คำแนะมาซ้อมใหม่ด้วยจ้า
    ขอบคุณจ้า สู้สู้จ้า

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 9 กันยายน 2014
  2. ดอกใบบุญ

ในหลวงของแผ่นดิน

คำร้อง วิเชียร ตันติพิมลพันธ์
    ทำนอง/เรียบเรียง สราวุธ เลิศปัญญานุช
    cover by สมาชิก พลังจิต

ท่อนที่ 1 ( jasminine)
    มอง เห็นพระเจ้าอยู่หัว
    ท่ามกลางคนมืดมัว เหมือนเห็นแสงทองส่อง

ท่อนที่ 2 (สายลมรัก)
    ใจ ตื้นตันเพียงได้มอง
    พนมมือทั้งสอง ก้มลงกราบด้วยหัวใจ​

ท่อนที่ 3 (Mead)
    มอง พระผู้ทรงเมตตา
    เฝ้าดูแลประชา ทั่วอาณาใกล้ไกล​

ท่อนที่ 4 (deneta)
    เมื่อยามอ่อนล้า หมดหวังพระองค์อยู่เป็นหลักนำหัวใจ​

ท่อนที่ 5
    (magicaem)(s__17)(ryuzaki_benz)
    ยึดเหนี่ยวอยู่ภายในว่าวันพรุ่งนี้ยังมีหวัง​

ท่อนที่ 6 (KeLBeRoS)
    หล่อรวมให้เม็ดดินทรายกลายเป็นแผ่นดินที่ยิ่งใหญ่​

ท่อนที่ 7 (หนูตา)
    หยดน้ำ หยาดเหงื่อพระองค์หยดลงที่ไหน​

ท่อนที่ 8 (tangOAH 1)
    ทุกข์ร้อนจะพลันสลายทุกข์ภัยจะไม่อาจแผ้วพาน​

ท่อนที่ 9 (Kejimin)(sam_sbcc)
    ในหลวงของแผ่นดิน​

ท่อนที่ 10 (popy#love)
    ทรงเป็นที่รักและที่พึ่งพิงให้เราแสนนาน​

ท่อนที่ 11
    (ดอกใบบุญ)(catjoobjoob)
    ตั้งแต่เล็ก จนโตจำได้ทุกอย่าง​

ท่อนที่ 12 (kikinlala)
    ใต้ร่มพระบริบาล​

ท่อนที่ 13
    (กาไก่)(kwantrakul)
    สุขสราญด้วยความร่มเย็น​

(ดนตรี)​

ท่อนที่ 14
    (Kob)(AddWassana)(Hanashi)
    ในหลวงของแผ่นดิน​

ท่อนที่ 15 (patz_bkk)
    ทรงเป็นที่รักและที่พึ่งพิงให้เราแสนนาน​

ท่อนที่ 16
    (catjoobjoob)(Tawee gibb)(panombe2013)
    ตั้งแต่เล็ก จนโตจำได้ทุกอย่าง​

ท่อนที่ 17
    (ชมพู่หวาน)(tanaong2011)(sam_sbcc)
    ใต้ร่มพระบริบาล สุขสราญด้วยความร่มเย็น​

ท่อนที่ 18 (sayong6 )
    แผ่นดินนี้คือบ้าน คือแดนสวรรค์ แสนสุขใจ​

ท่อนที่ 19 (maysa79)
    มีทุกอย่างที่ดีเพราะใคร​

ท่อนที่ 20 (pporjai)(chakaj)(panombe2013)
    ฉันจะไม่ลืม ​

ท่อนที่ 21
    (พร้อม ชาย)
    หล่อรวมให้เม็ดดินทรายกลายเป็นแผ่นดินที่ยิ่งใหญ่
    (Noname)(Tawee gibb)(สายลมรัก)(cat13)
    หยดน้ำ หยาดเหงื่อพระองค์หยดลงที่ไหน
    (tanaong2011)(Hanashi)(kwantrakul)
    ทุกข์ร้อนจะพลันสลายทุกข์ภัยจะไม่อาจแผ้วพาน
    (wvichakorn)(cat13)​

ท่อนที่ 22
    (พร้อม หญิง)
    ทรงเป็นที่รักและที่พึ่งพิงให้เราแสนนาน
    (chakaj)(Thep Tavada)
    ตั้งแต่เล็ก จนโตจำได้ทุกอย่าง
    (Kob)(Kejimin)(ดอกใบบุญ)(AddWassana)
    ใต้ร่มพระบริบาล
    (magicaem)(ryuzaki_benz)(s__17)
    สุขสราญด้วยความร่มเย็น
    (หนูตา)(ชมพู่หวาน) (kikinlala)

ท่อนที่ 23
    แผ่นดินนี้คือบ้าน คือแดนสวรรค์ แสนสุขใจ
    (KeLBeRoS)(patz_bkk)(deneta)(Thep Tavada)
    มีทุกอย่างที่ดีเพราะใคร
    (tangOAH 1)(กาไก่)(popy#love)(Mead)
    ฉันจะไม่ลืม
    ( jasminine)(sayong6 )(maysa79)(pporjai)(s__17 *ขอเสียงแหลมผู้หญิงลากยาวนะคะน้องเอส)​

~ ♥ ~

• ¤*¨¨*¤.¸¸. ..¸.☼ ¤*¨¨*¤.¸¸. ..¸.☼
    \¸. Long live the king of Thailand .¸¸.
    .\¸.¤*¨¨*¤ .¸¸.¸.¤¤*¨¨*¤.¸¸. ..¸.☼
    ..\

[MUSIC]http://palungjit.org/attachments/a.3246727/[/MUSIC]​

กำหนดส่งไฟล์เสียงร้องตั้งแต่บัดนี้จนถึงวันที่ 30 กันยายนค่ะ

ปล. อย่าลืมร้องท่อนพร้อมชาย พร้อมหญิง ด้วยนะคะ

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 11 กันยายน 2014
  3. tangOAH

tangOAH เป็นที่รู้จักกันดี

11 สิงหาคม 2011
    สู้ๆค่า จะส่งเสียงร้องให้พี่เมี๊ยวโดยเร็วที่สุดค่า
    ใบบุญกะพี่เมี๊ยวๆเก่งจังค่ะ ชนะกันคะแนนเดียวเอง
    อิอิอิ รอดไปน๊อะ เค้าว่าเราเป็นเด็กจะข้ามหน้าข้ามตาผู้ใหญ่ไม่ได้เนอะ
    ฉะนั้น ให้พี่เมี๊ยวเลี้ยงอ่ะดีแล้วเนอะใบบุญ อิอิอิ
    เห็นหนูตาเป็นดั่งแม่ศรีเรือน น่ารักจุง เก่งมากมากด้วย ทำเป็นหลายๆอย่างแอบอิจฉาเลยจ้า

:cool::cool::cool:

4. ดอกใบบุญ

มาให้กำลังใจนักร้องเพลงวันพ่อทุกคนจ้า...
    33 ท่าน ถือว่าเยอะมากเลยนะคะ
    ก็เพราะมีผู้ประสานงานที่ยอดเยี่ยม
    ผู้จัดแบ่งท่อนเพลงรวบรวมเสียงเพลง
    นักร้องที่ได้ร่วมแรงร่วมใจครั้งนี้
    โปรดิวเซอร์คนเก่ง อิอิ และแฟนเพลง อิอิ

นี่คือองค์ประกอบของบทเพลง หากขาดไปอย่างใด
    อย่างหนึ่ง เพลงก็มิอาจสำเร็จได้ และเมื่อทุกอย่างครบถ้วน
    กระบวนการ เราก็จะได้บทเพลงวันพ่อ
    ที่จะเพราะที่สุดในโลก เวลาที่ได้ฟังเพลงนี้
    คราใด ครานั้นจะได้หวนระลึกถึงความสุข
    ที่เราได้ทุ่มเทลงไป และก็จะมีรอยยิ้มทุกครา
    ที่ได้เปิดเพลงจ้า ....

เป็นกำลังใจให้ทุกท่านเลยนะคะ
    สู้สู้จ้า

5. ษิตา

ษิตา ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

6 มิถุนายน 2006
    กระทู้เรื่องเด่น:
    1,230
    อ้าว..นะ
    พี่ตั้งโอ๋ก็ไม่ใช่ธรรมดานะคะ เห็นเมนูนั่นนี่มีมาได้บ่อยๆ ขยันอ่ะ
    ก็อาจารย์คนเดียวกันเป็นส่วนใหญ่ (youtube)

อยากรู้มากกว่าค่ะพี่ตั้งโอ๋ ไม่ใช่แม่ศรีเรือนอะไรหรอกค่ะ ฮ่าๆ
    จำได้สมัยเรียนมัธยมกับมหา'ลัย เวลาไปร้านอาหารไหนที่ว่าอร่อยกับป้า
    แล้วจะมาลองทำดู แนวๆครูพักลักจำเค้ามา ลองทำแม้กระทั่งน้ำจิ้มMK
    โดยแยกเครื่องปรุงจากการกินนี่แหล่ะค่ะ ว่าน่าจะมีอะไรบ้าง ไม่ได้ไปค้นหาสูตร
    แล้วมาลองทำกันกับป้า เวลาทำออกมาแล้วรสชาติเป๊ะ ก็จะแบบปลื้มไป..
    จบละรายการนั้น สำเร็จเสร็จสิ้น
    มีครั้งนึงไปอยุธยา เจอเมนูทอดมันไข่เค็ม ของเค้าทำอร่อยมาก (จำชื่อร้านไม่ได้แล้ว)
    กลับมา ก็มางมเป็นนานทีเดียวค่ะ ทดลองทำให้ได้แบบเค้า.. ^_^

(หารูปจากอินเตอร์เน็ตมาประกอบ)

ตอนนี้กำลังสนใจทำวุ้นอัญมณีลำใยค่ะ ทำง่าย น่าทานมากๆ
    แต่ช่วงนี้ลำใยชักจะซาๆลงแล้ว

(ภาพจากอินเตอร์เน็ตค่ะ)

เผื่อพี่โอ๋อยากลองทำ
    วิธีเอาเม็ดออกจากลำใย มีเคล็ดลับง่ายๆนะคะ ใช้หางช้อนคว้านออกเท่านั้น

<IFRAME height=315 src="//www.youtube.com/embed/1Th0V0k2xSo" frameBorder=0 width=560 allowfullscreen></IFRAME>

6. ษิตา

ษิตา ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

1,230
    ช่วงนี้อาจจะมีการเปลี่ยนแปลงบางท่อนบ้าง
    ซึ่งเป็นการได้ร้องเพิ่ม รึร้องแทนนักร้องบางท่านที่ไม่สะดวกร้อง
    ถ้ามี ตาหรือพี่กบจะแจ้งให้ทราบนะคะ ไม่ต้องกังวล(ส่วนมาก ตาให้พี่กบแหล่ะประสาน)
    ท่อนที่ร้องเดิมอยู่แล้ว ก็เหมือนเดิม จะมีก็ดังกล่าวข้างต้น

7. Kob

Kob เป็นที่รู้จักกันดี

ตอนนี้พี่กบได้ส่งพีเอ็มท่อนร้องไปให้นักร้องแต่ละคนแล้วค่ะ
    ร้องตามเพลงที่ให้ร้องตามให้ถูกท่อนนะคะ จะมีหมายเลขท่อนให้ด้วย

8. patz_bkk

patz_bkk เป็นที่รู้จักกันดี

10 กรกฎาคม 2006

เหมือนพี่แพทเลยน้องนู๋ตา
    เคยไปบ้านเพื่อน เค้ากำลังต้มถั่วเขียวกินกัน คิดว่าน่าจะเป็นต้มถั่วเขียวที่อร่อยที่สุดในโลก เห็นว่าอร่อยมากเลยคิดอยากจะทำมั่ง เพื่อนบอกวิธีทำมาให้พร้อมกับ เอาถั่วเขียวมาให้ถุงหนึ่ง กลับมาบ้านทิ้งถุงถั่วเขียวไว้คืนหนึ่ง ตั้งใจตื่นเช้ามาตั้งใจจะทำต้มถั่วเขียวเหมือนเพื่อน ปรากฏว่าถั่วเขียวหายไปหมด สันนิษฐานว่าน่าจะขโมยมาเอาไป แล้วขโมยก็จะสารภาพผิดเลยเอาถั่วงอก ใส่ถุงมาให้แทน ตั้งกะนั้น เลิกกินถั่วเขียวไปตลอดชีวิต...

(ขออภัยครับ ไม่มีภาพปลากรอบครับ)

หลังเล่าจบ ... บอร์ดเงียบสนิท...เพื่ออะไร??

แก้ไขครั้งล่าสุด: 9 กันยายน 2014
  9. ษิตา

1,230

10. ษิตา

1,230
    นั่นดิ..ทำไมถึงเลิกกินถั่วเขียวล่ะคะ
    รึหันไปกินถั่วงอกแทน ตามมุขพี่แพทไม่ทันอ่ะ 555+

11. Kob

กำลังง่วงเข้ามาอ่านน้องแพทเล่าเรื่องถั่วเขียวตาแจ้งเลย เอาอีกๆๆค่ะ ฮ่าๆๆ

12. ดอกใบบุญ

อ่านรอบแรกไม่เข้าใจจ้าพี่แพท มิขำ
    อ่านอีกรอบ พอเข้าใจ เริ่มขำ
    แต่ขณะพิมพ์เริ่มประมวลความรู้
    เข้าใจมากขึ้น ขำกลิ้งเลยยยยจ้า

55555555555555555

[​IMG][​IMG]

แทนจะได้ทานต้ม ถั่วเขียวกลับกลายเป็นถั่วงอกก่อน อิอิ 555555555​

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 9 กันยายน 2014
  13. ษิตา

1,230
  14. ดอกใบบุญ

เสียงร้องรอบแรกของใบบุญพี่แมวแจ้งว่า มิผ่านจ้า อิอิ
    กำลังซ้อมใหม่อยู่จ้า ไม่รู้จะทำวิธีไหน
    วิธีแรกที่ส่งไปนั้น ร้องเฉพาะท่อนนั้น

แต่วิธีใหม่ด้วยการร้องคลอไปกับท่อนอื่นก่อน
    ตามวิธีที่พี่แมวแนะนำมาจ้า แล้วพอถึงท่อนตัวเองก็ร้องจริง

พอฟังดูแล้วก็เพราะดีกว่าที่ส่งไปรอบแรกจ้า
    แต่ยังไม่ดีพอ อิอิ เดี๋ยวจะไม่เพราะสู้พี่แมวคู่แข่ง
    ของใบบุญ อิอิ 55555555

วันนี้ไปที่ สาขามาจ้า ส่งงบการเงินประจำเดือน สิงหาคม 57 จ้า
    ประธานและเพื่อนๆ บ่นกันใหญ่เลยว่าต้องเซ็นเอกสารเยอะจัง อิอิ
    ก็ใบบุญมีเอกสารการรับ การจ่าย อิอิ ก็บอกไปว่าเซ็นเถอะคนทำจะได้สบายใจ
    ว่าสะอาดโปร่งใสตรวจสอบได้จ้า อิอิ ก็สมัยเรียน เกรด 4 บัญชีนี่น้อ 555555
    คะแนนท็อปบัญได้รางวัลจากอาจารย์ด้วยจ้า
    เวลาทำงบการเงิน สมุดรายวันทั่วไป
    ผ่านแยกประเภท ออกงบการเงินยอดลงตัว
    แต่ถ้าเป็นวิชาภาษอังกฤษ ได้เกรด 1 เกือบจะตกจ้า 5555555
    ก็มันยากส์จ้าอ่านไม่ออกแปลมิได้

พูดเรื่องงบ กลายเป็นเรื่องเกรดซะงั้น อิอิ
    และวันนี้ก็ลางานพี่เลี้ยงเพื่อนๆ ยาวถึงโน้นแนะสิ้นเดือนกันยายนจ้า
    สงสารเพื่อนๆก็สงสาร แต่มีเหตุจำเป็นที่ต้องทิ้งเพื่อน
    เลี้ยงความขยันการเป็นพี่เลี้ยงนี้ใบบุญแพ้พี่แมวจ้า
    พี่แมวขยันมากเลยจ้า ไปขัดวิมานมิได้ขาด
    หลักสูตรสมาธิ 6 เดือนแรกเป็นการทำด้วยตัวเอง
    ใบบุญผ่านทุกอย่าง คะแนนเต็มคะแนน
    เรียนเต็ม กิจกรรมเต็ม สอบเต็ม
    6 เดือน หลังการเป็นพี่เลี้ยงทำเพื่อคนอื่นใบบุญขาดบ่อยมากจ้า
    เดี๋ยวชดเชยให้กับรุ่นน้องต่อไปจ้า
    รุ่นของใบบุญเพื่อนๆน้อยทำงานจริงก็ประมาณ 4 คนจ้า
    ที่ไปมิขาดนั้นหมายถึงว่าทุ่มเทจริงๆ

และขอบคุณรุ่นพี่รุ่น 31 32 33 ที่มาช่วยงานจ้า สาธุจ้า

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 10 กันยายน 2014
  15. kikinlala

kikinlala เป็นที่รู้จักกันดี

12 พฤศจิกายน 2005
    ดีมากเลยค่ะ ไม่กดดันด้วย ร้องตอนอยากร้อง :)

16. ดอกใบบุญ

แต่ของใบบุญแย่หน่อยจ้าคุณลาล่า
    ช่วงที่อยากร้องคือช่วงดึกๆ แต่ก็ร้องมิได้
    เพราะพี่ชายนอนจ้า หากร้องตอนนี้น่ะ
    ส่งสัยลุกมาดึงปลั้กแน่เลยจ้า
    อิอิ 5555555

ไม่รู้ว่าพี่ฮูจะได้รับข่าว แบ่งท่อนหรือยังนะคะคุณลาล่า
    ไม่ได้ข่าวเลยจ้า แต่คิดว่าพี่ฮูคงสอบแล้วล่ะจ้า
    เพราะพี่ฮูได้เพลงไปเมื่อคราวก่อนโน้นนนนจ้า อิอิ

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 10 กันยายน 2014
  17. Kob

เห็นชื่อนักร้องแล้วดีใจ
    ขอบคุณน้องตามากเลยค่ะ
    (f)(f)(f)(f)

18. ดอกใบบุญ

วันนี้เพิ่งเห็นชื่อนักร้องเพิ่มมาอีกท่าน
    คุณเมย์ ดีใจที่ได้ยินเสียงร้องของคุณเมย์ในเพลงวันพ่อด้วยจ้า
    แล้วทำให้นึกถึงใครคนหนึ่งจ้า อิอิ
    ผู้ซึ่งร้องเพลงเพราะมากจ้า
    แต่เสียดายหายหน้าไปจากบอร์ดนานเลยจ้า คิดถึงจ้า อิอิ

19. kikinlala

kikinlala เป็นที่รู้จักกันดี

12 พฤศจิกายน 2005
    เอาท่อนลาล่าร้องให้เหล่าฮูก็ได้นะคะ ลาล่าขอสละสิทธิ์ค่ะ :)

20. Kob

ไม่อนุมัติจ้า
    น้องตาเขียนชื่อ noname2 แทนเหล่าฮู จัดท่อนร้องให้แล้ว และพี่กบก็ส่งท่อนร้องไปให้เขาโดยตรงแล้วค่ะ
    อีกอย่างท่อนที่น้องลาล่าได้เป็นท่อนผู้หญิงร้อง เหล่าฮูเป็นผู้ชายจ้า

แก้ไขครั้งล่าสุด: 11 กันยายน 2014