รอฟังเพลงวันพ่อ "ในหลวงของแผ่นดิน" ค่ะ

ในห้อง 'เพลงคู่และกลุ่ม' ตั้งกระทู้โดย Kob, 24 สิงหาคม 2014.

1. ษิตา

ษิตา ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

6 มิถุนายน 2006
    กระทู้เรื่องเด่น:
    1,230

(((( นอกเรื่อง ))))

น่ากิน เอ๊ย! น่ารักจัง ค่ะ

เห็นว่าลงมือเองเลยเหรอคะ เก่งจังอ่ะ
    ใครที่เคยลงมือปลูกอะไรซักอย่าง
    เวลาที่นั่งชื่นชมผลิตผล มันชื่นใจจริงๆนะ
    ว่างๆ เอามั่งดีกว่า ตอนนี้ปลูกในดินตลอด
    ขอแค่ปลอดสารพิษไว้ก่อน ก็โอเคแล้วล่ะค่ะ
    แต่ถ้า ปลูกผักไฮโดรโปนิกส์เป็น ยิ่งเจ๋งสุดๆ.. ^_^
    เพราะทุกวันนี้ยังต้องล้างแล้ว ล้างอีก
    กลัวพวกไข่ปรสิตต่างๆเป็นของแถมมาด้วย

เคยเจอที่เค้าปลูกโชว์และขาย
    น่ากิ๊น น่ากินอ่ะ ว่าแล้วปั่นน้ำสลัดแล้วไปหาซื้อมาเป็นเมนูเพื่อสุขภาพพรุ่งนี้ก็ดีไม่น้อย อิอิ

ของพี่แอน คงต้องเฝ้ารอให้เป็นสาวเต็มตัวไปสักพักอ่ะนั่น

V
    V
    V

ไฟล์ที่แนบมา:

2. ษิตา

ษิตา ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

1,230
    หน้า ๓ ค่ะ

มาลงชื่อกันนะคะ

3. สายลมรัก

สายลมรัก เป็นที่รู้จักกันดี

17 สิงหาคม 2012

ใช่แล้วจ้าน้องตา พี่เพิ่งหัดปลูก
    เพราะเหตุที่ว่าผักตามท้องตลาดเขาว่ามีสารพิษมากกว่า 50%
    แม้แต่รายที่ว่าปลอดสารก็ยังไม่ปลอดซะทีเดียว
    หรือแม้กระทั่งการปลูกแบบไฮโดรเพื่อการค้า เขาต้องบำรุงใบสารพัดเหมือนกันนะ
    ไม่งั้นผักจะไม่งามไม่อวบ ไม่มีน้ำหนักตามต้องการ

ส่วนที่พี่ปลูก ไม่ได้บำรุงใบอะไรหรอก จะมีก็แค่น้ำปุ๋ยที่แช่รากไว้เท่านั้นและไม่ได้ใช้ออกซีเจนเลย (เปลืองไฟ) ปล่อยแบบน้ำนิ่งๆ แบบนี้ละค่ะ กับแสงแดดมันก็งามได้เห็นมั่ยคะ เผลอแปบเดียวงามเชียว แต่ยังไม่เต็มที่เท่าไหร่ ตอนนี้ก็อายุได้ 35 วันแล้ว

น้องตามาปลูกด้วยกันสิคะ สนุกนะ มีความสุขดูการเจริญเติบโตเค้า มันสดชื่นนะ
    มาๆ มาปลูกด้วยกัน เข้าไปดูที่บอร์ดได้ค่ะ ตามลิงก์
    เข้าไปพูดคุยแลกเปลี่ยนความคิดเห็นกันได้นะ สมัครสมาชิกก่อน (บอกมาเดี๋ยวพี่สมัครให้)
    ตามนี้เลยจ้า ใครสนใจเชิญจ้า หลายๆคนสนุกๆๆ อิอิ
    มาปลูกผัก"ไฮโดรโปนิกส์"กันเถอะ (มือใหม่หัดปลูก)

4. Kob

Kob เป็นที่รู้จักกันดี

ตามไปดูน้องแอนปลูกผักที่บ้านใบไม้มาแล้ว
    พี่กบก็อยากปลูกเหมือนกัน แต่แปลกปลูกอะไรไม่เคยขึ้นกับเขาเลยค่ะ มีแต่หญ้าขึ้นแทน สู้พี่คิมไม่ได้ไปชิมลำใยแล้วเอาเมล็ดใส่กระเป๋า เอามาเพาะยังขึ้นเป็นต้นได้เลยค่ะ

โอ้... ไปเจอใครคนหนึ่งคลับคล้ายคลับคลากับเพื่อน ชื่อก็ใช่เลยไม่ได้คุยกันมา 5-6ปี

แก้ไขครั้งล่าสุด: 29 สิงหาคม 2014
  5. Kob

ยินดีต้อนรับน้องแพท นักร้องร้อยเสียงมาร่วมร้องเพลงวันพ่อด้วยค่ะ

คิดถึงน้องๆคนอื่นด้วย น้องกาย น้องเมย์ น้องมาส คุณหอวัง น้องเปิ้ล น้องดอกสร้อย....ยูฮู้อยู่ไหนกันหนอ

6. สายลมรัก

อยากปลูก ไม่ยากเลยค่ะพี่กบ ง่ายมากๆ
    แค่มีอุปกรณ์ไม่กี่อย่างก็ปลูกได้แล้ว
    ถ้าเราปลูกเพื่อไว้กินเองไม่ต้องซีเรียสค่ะ
    แต่สำคัญมากคือแสงแดด ผักต้องการแสงแดดในการเจริญเติบโต

พอผักเริ่มงาม เพื่อนๆ ก็ถามกัน อยากปลูกมั่ง
    เอาไว้บอกไว้ตามขั้นตอนค่ะ ว่างๆ ก่อน
    อยากเห็นเพื่อนๆ ปลูกผักไว้กินเอง ปลอดภัย สะอาดด้วย

ถั่วงอกก็ยังเพาะกินเองเลยค่ะ ไม่ซื้อเพราะถั่วงอกตัวสารพิษเลย
    เพาะเองง่ายๆ ค่ะ อันนี้ยังไม่เด็ดรากค่ะเลยดำๆหน่อย

ว่าแต่ พี่กบหมายถึงเพื่อนคนไหนคะ ป้าจินดาหรือเปล่าคะ เห็นแกบอกเคยอยู่พลังจิตด้วยนะคะ แต่ลืมพาสหรือยังไงนี่แหล่ะค่ะ
    พี่กบไปคุยหน้าบ้านได้นะคะมีแชทอยู่ หรืออยากสมัครก็บอกแอนได้ค่ะ ยินดีต้อนรับทุกคนค่ะ ^^

7. Kob

หลานพี่กบก็เคยทำค่ะ เห็นซื้ออุปกรณ์มีท่อมีอะไรเยอะไปหมด ปลูกบนดาดฟ้า แต่ไม่สำเร็จ ตอนนี้อุปกรณ์เรี่ยราดเลย
    พี่กบจะตามดูผลของน้องแอนก่อนค่ะ ตอนนี้ 35 วันแล้ว อีกนานไหม๊ค่ะ
    เพื่อนพี่กบเหรอ ไม่รู้ใช่หรือเปล่า คุณอำนวยค่ะ แนวเพลงที่โพสใช่เลย
    วันนี้เข้ากระทู้สบายตาจัง เจอสีเขียวๆ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 29 สิงหาคม 2014
  8. สายลมรัก

อ้อ...ถ้าแบบหลานพี่กบปลูกเข้าใจว่า น่าจะเป็นระบบน้ำหมุนเวียน
    หรือภาษาปะกิดเรียกว่า Deep Flow Technique (DFT)
    แบบนั้นยุ่งยากมากค่ะ อุปกรณ์เยอะ ลงทุนสูง(แพงเกิ๊น)
    ทำไมท้อซะละคะ น่าเสียดายอุปกรณ์แพงๆ

แต่สำหรับของแอน แรกๆ ก็ใส่ออกซีเจนหรือปั้มลมทั่วไป แต่ตอนหลังไม่ได้ให้ขี้เกียจต่อสายไฟเยอะแยะ เพราะความจริงปลูกแบบน้ำนิ่งก็ได้ อาจให้ผลช้าแต่ได้ผล เพราะเรก็ไม่ได้ปลูกขายเลยไม่รีบอะไร ปล่อยเค้าโตตามธรรมชาติ อ้วนบ้างผอมบ้างช่างปะไร
    แต่เราภูมิใจเพราะเป็นฝีมือเรา อิอิ จริงมั้ยคะพี่กบ

ตอนนี้ 35 วัน ก็น่าจะ 45 วันค่ะถึงจะงามกว่านี้ โดยอายุเก็บเกี่ยวของเขาก็ราวๆ นี้ค่ะ ขอบคุรที่ติดตามนะคะ เห็นผลงานงามๆ รู้สึกปลื้มค่ะ อิอิ
    ปล.เพื่อนทำน้ำสลัดรอแล้วค่ะ 5555

เื่อนพี่กบ คุณอำนวย หรอคะ น่าจะใช่ค่ะ เพราะแกอยู่ทุกเว็บเลย โพสต์เพลงอย่างเดียวไม่หือไม่อือกับใคร เงียบๆ และโพสต์เรื่อยๆ ของแกค่ะ

9. ษิตา

1,230
    รู้สึกเปิ้ลจะหายไปน๊าน นาน มีแอบลุ้นตลอดว่าจะเข้ามาทันมั๊ยนะ
    แอร์ก็ด้วย พี่สัน พี่เบิ้ม อีกหลายๆคนเลยค่ะ

ขออภัย ปิดรับการลงทะเบียน ชั่วคราว
    ^
    ^
    ^
    เข้าไปแล้วค่ะ ลงทะเบียนม่ายล่าย
    แต่ก็เยี่ยมชมได้ ^_^

10. สายลมรัก

ขออภัยค่ะน้องตา
    ตอนนี้ระบบสมัครสมาชิกมีปัญหานิดหน่อย เลยปิดชั่วคราว

ถ้าน้องตาจะสมัคร pm มาหาพี่นะคะ เดี๋ยวสมัครให้ค่ะ
    หรือใครอยากสมัครก็ pm มาได้ค่ะ ขอแค่ อีแมวกับชื่อค่ะ
    ยินดีต้อนรับทุกท่านค่ะ ^^

11. Kob

บนดาดฟ้าแดดแรงค่ะ ปลูกตอนเดือนพฤษภาคม
    ทำกันสองหลาน พี่ชายเขาทำทิ้งไว้ให้น้องสาวดูแล
    กลับมาอีกทีตายเกลี้ยง
    อีก 10 วันก็ได้ผลแล้ว จะตามดูค่ะ

12. Kob

รอพวกน้องๆมาร่วมร้องนะคะ มาเยอะๆยิ่งดีจะได้แบ่งเอาท่อนร้องพร้อมกันไปใช้ เหลือให้ร้องกันสั้นๆ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 1 กันยายน 2014
  13. สายลมรัก

ช่วงแรกๆ ต้องคอยดูแลดีๆ ค่ะ
    ดาดฟ้านี่ เดือดได้เลยถ้าไม่มุงหลังคากันร้อนดีๆ

อิอิ ไม่รู้จะงามแค่ไหนนะคะ รอลุ้นๆ

ปล. ทำกระทู้เพลงเค้าเป็น กระทู้ผักไปซะแล้วเรา อิอิ

14. Kob

สนใจๆๆ กลับไปดูอีกที แล้วเราจะหาซื้อปุ๋ย A B ได้ที่ไหนค่ะ น้องแอนมารับพีเอ็มหน่อยค่ะ

15. สายลมรัก

เช็ค pm เรียบร้อยแล้วค่ะพี่กบ ขอบคุณค่ะ ^^

ปุ๋ย A-B หาซื้อตามร้านขายอุปกรณ์ ปลูกผักไฮโดรโปนิกส์ค่ะ
    หรือตามเว็บที่ขายอุปกรณ์ผักไฮโดรฯ ค่ะ
    จะมีทั้งแบบผสมน้ำแล้ว และแบบแห้งมาผสมเอง
    เขาจะมีวิธีผสมมาให้ค่ะ แต่ละเจ้าไม่เหมือนกัน สูตรใครสูตรมันค่ะ
    เลือกที่เป็น"สูตรสำหรับน้ำนิ่ง"
    ของแอนซื้อในเว็บค่ะ ^^

16. ษิตา

1,230

(มาอีกละ..เมนูง่ายๆ มาป่วนอีกครา)

เก็บยอดบวบหอม+ถั่วลันเตา (ข้างรั้ว) มารวมมิตร
    เห็ดหอม แครอท ทุบกระเทียม แล้วผัดกับน้ำมันหอยง่ายๆ
    (ง่ายจริงๆนะคะพี่กบ+พี่คิม 555+)
    ก็ได้ละกับข้าว ๑ จานใหญ่ๆ (ผักล้วนๆค่ะ)

17. Kob

อุ้ย วันนี้กระทู้นี้สร้างสรรค์เนาะ ผัดน่าทานค่ะน้องตาไม่มีเนื้อหมู
    อย่างนี้คุณแม่ ชอบๆๆ

18. กาไก่

กาไก่ เป็นที่รู้จักกันดี

18 สิงหาคม 2012
    โอ๊ะโอ๋! จากกระทู้เพลง เป็นปลูกผัก ผักกลายร่างเป็นผัดผัก ชอบๆค่ะ หลากหลายดี ไว้กลับบ้านพรุ่งนี้แวะมาคุยใหม่นะคะ^.^

19. ดอกใบบุญ

ดอกใบบุญ เป็นที่รู้จักกันดี

สุขสันต์วันเสาร์ที่สดใสจ้า

บุญรักษาบารมีคุ้มครองทุกท่านจ้า สาธุจ้า

แวะมาเก็บผักไปทานกับเมี่ยงปลาจ้า อิอิ

ในฝันของใบบุญเคยฝันอยากมีสวนผักจ้า อิอิ

แต่เป็นคนที่ปลูกอะไรไม่งามเลยจ้า ส่วนพี่ชายปลูกว่านหางจรเข้ใน

กระถางหลังบ้านก็แย่งกันขึ้นจนเบียดกันแน่นกระถางเลยจ้าอิอิ

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 30 สิงหาคม 2014
  20. ดอกใบบุญ

ดอกใบบุญ เป็นที่รู้จักกันดี

มานั่งรอต้อนรับ พี่ๆเพื่อนๆ น้องๆ มาลงชื่อร่วมร้องเพลงวันพ่อจ้า อิอิ

รีบมาลงชื่อกันนะคะ รออยู่เด้อจ้า อิอิ