เพื่อการกุศล ร่วมถวายเทียน ๑๐๘ เล่ม-ร่วมปล่อยปลา ๑๐๘ ตัวทุกสัปดาห์ และบุญอื่น ๆ หน้า ๑๒๐ ค่ะ..

ในห้อง 'ตลาด พระเครื่องเพื่อการกุศล' ตั้งกระทู้โดย Numsai, 17 มีนาคม 2011.

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้
  1. Numsai

Numsai เป็นที่รู้จักกันดี

1 มิถุนายน 2007
    ขอผลบุญนี้จงบังเกิดแก่ทุก ๆ ท่านที่ร่วมบุญตั้งแต่ต้น จนถึงบัดนี้ ขอให้ทุกข์โศกโรคภัยต่าง ๆ มลายหายสิ้นไป มีแต่ความสุขกายสุขใจ

คำว่า " อดอยาก ยากจน ไม่มี ไม่สำเร็จ" อย่าไ้ด้ปรากฏแก่ทุก ๆ ท่าน นับแต่บัดนี้ ตราบเท่าเข้าสู่พระนิพพานเทอญ...สาธุ.

ขอเทพพยาดาทั้งหลาย ตลอดทั้งท่านพระยายมราชได้โปรดเป็นสักขีพยานในการทำบุญกุศลในครั้งนี้ด้วยเถิด สาธุ..

บุญรักษาทุก ๆ ท่านค่ะ

Numsai

2. Numsai

อ่านเพลินดีค่ะ พี่ไม่คิดว่ามาป่วนหรอกค่ะ มาสร้างสีสันให้กระทู้ไม่เงียบดีออก สำหรับรอยล้อรถอ่ะ ยังคงมีต่อไป เพราะเจ้าของรอย อยู่ตรงนั้นหัวนอน คงไม่ไ้ด้ย้ายออกไปไหนค่ะ

3. Numsai

ขออนุโมทนาบุญในทิพยจักขุญาณค่ะ เหตุที่เกิดคงไ้ด้ทราบเร็ว ๆ นี้ค่ะ น่าจะเป็นเรื่องของศึกชิงนาง อิอิ..

บุญรักษาค่ะ

Numsai

4. Nakraksa

Nakraksa เป็นที่รู้จักกันดี

แหม ขอบคุณค่า มีกำลังใจหน่อย ตอนแรกเสียเซลฟ์เลยลบออก มันดูทะแม่งๆง่าค่ะ

แปลว่าถึงเพชรจะเพียรเช็ดออก รอยล้อรถก็ยังจะมีต่อไป ใช่ไหมคะ ตอนแรกไม่เห็นมีเลยนี่ แล้วถ้าไม่เช็ด แปลกที่ว่าไม่ยักกะมีรอยใหม่นะคะ พอเช็ดออกแล้ว ถึงจะมีรอยใหม่มาให้แทน คงกลัวว่าจะเหงานะคะ บางทีคงแค่อยากบอกว่า เลิกร้องไห้ได้แล้วล่ะเธอ ฉันยังอยู่ตรงนี้เป็นเพื่อนเธอ ไม่ได้อยู่คนเดียวอย่างที่โวยวาย มาอยู่เกือบเดือนได้ยินจนเหนื่อยหูไปหมดแล้ว แหะแหะ

5. Nakraksa

แหม อิจฉาย่ะ ไม่เห็นมีใครมาชิงฉันกันบ้าง ฮิฮิ
    อย่ามาปรักปรำเขานา พี่น้ำใสยังไม่เห็นบอกเลยว่าชาติก่อนเขาดุ บอกแต่ว่าขี้แงๆๆๆ ร้องไห้หาพี่เขาได้ตั้งแต่เมื่อก่อนมาจนเด๋วนี้ ยังไม่เลิกร้องเลย

6. Nakraksa

ท่านวิดยา มาหัวเราะเยาะเพชร แงๆๆ

เจออะไรแปลกๆเรื่อยแหละค่ะ ตั้งแต่หนีน้ำท่วมมาอยู่ที่หอนี่เกือบเดือน เล่นเอาแกว่งไปเหมือนกัน เลยต้องพึ่งพี่น้ำใสบ่อยเป็นพิเศษในช่วงนี้

เพราะที่บ้านถ้าเจออะไรแปลกๆ ก็ชินแล้วค่ะ (แค่สงสัยว่าใคร อะไร แต่ไม่ค่อยกลัวแล้ว แต่เรื่องตกใจน่ะบ่อย) แต่มาแปลกที่ ไม่ใช่บ้านเรา ก็เลยค่อนข้างระวังตัวเป็นพิเศษ เพราะว่าไม่ใช่คนคุ้นเคย หรือว่ารักชอบกันแบบที่บ้าน ตอนนี้มีอะไร ฟ้องอย่างเดียวเลยค่ะ แหะแหะ

7. ธรรมวิวัฒน์

ธรรมวิวัฒน์ เป็นที่รู้จักกันดี

29 สิงหาคม 2006
    กระทู้เรื่องเด่น:
    82
    อนุโมทนาบุญกับ พี่น้ำใส และทุกท่าน ด้วยนะครับ
    ขอให้ทุกท่านมีความสุข ความเจริญทั้งทางโลกและทางธรรม ตามที่ปรารถนา
    ตราบเท่าเข้าสู่พระนิพพานด้วยเทอญ สาธุ สาธุ

8. เจษฎา เยี่ยมคำน

เจษฎา เยี่ยมคำน เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

เมื่อวานนี้นำองค์พระธรรมกายแกะสลักจำนวน 19 องค์และเงินสดจำนวน 2000 บาทไปถวายที่ วัดเทพารักษ์(ปากน้ำ)อ.หาดใหญ่ เป็นสาขาวัดปากน้ำภาษีเจริญ(เพื่อร่วมบุญสร้างอุโบสถ) เลยถือโอกาสนำแก้วโทปาสและองค์พระไปขอความเมตตาให้ท่านช่วยอธิฐานจิตให้ หลวงพี่ท่านบอกว่าถ้าไม่รีบเอากลับจะนำไปอธิฐานจิตให้ที่ห้องฝึกสมาธิเพราะมีครูบาอาจารย์สอนทำสมาธิหลายท่านในช่วง บ่าย2โมง-บ่าย3 โมงของทุกวัน เลยถือโอกาสฝากท่านไว้สัก 3-4 วัน ค่อยมารับกลับ นำภาพองค์พระที่นำไปถวายมาให้ทุกท่านได้ร่วมอนุโมทนาครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      2.6 MB
      เปิดดู:
      105
  9. เจษฎา เยี่ยมคำน

เจษฎา เยี่ยมคำน เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

นำวัตถุมาให้ร่วมบุญเข้ากองทุนกันอีกแล้วครับ 2 รายการดังนี้
    1. แหวนโป่งขาม แก้วเข้าแก้วเป็นแหวนผู้ชาย ขนาดนิ้วเบอร์58 ทำด้วยเงินแท้ๆ (98.5 เปอร์เซนต์) เงินร้านนี้ใส่แล้วไม่ดำครับเพราะเนื้อเงินเปอร์เซนต์สูง ให้บูชาในราคาร่วมบุญโอนเข้ากองบุญ คือ 1200 บาท โอนแล้วอย่าลืมแจ้งที่อยู่ทาง PM ผมด้วยนะครับ
    2. อัญมณีไวท์โทปาสเจียรเหลี่ยมทรงกลม(โทปาสเป็นพลอยเนื้อแข็งครับ แกร่งกว่าโป่งขามประมาณ 2 เท่า) ขนาด 20 กะรัต ราคาตามหน้าร้านน่าจะประมาณ 1800 บาทขึ้นไป เพราะผมเคยซื้อเป็นหัวแหวน ขนาด 6 กะรัต ราคา 750 บาท นำมาให้ร่วมบุญกันที่ 890 บาทครับ

ขนาดไฟล์:
      3.3 MB
      เปิดดู:
      92
      ขนาดไฟล์:
      3.3 MB
      เปิดดู:
      93
      ขนาดไฟล์:
      2.4 MB
      เปิดดู:
      112
  10. mooom

mooom เป็นที่รู้จักกันดี

23 กันยายน 2010
    ขออนุโมทนา กับพี่น้ำใสและทุกๆท่าน,คุณเจษฎา เยี่ยมคำนที่สละสมบัติส่วนตัวมาร่วมกองทุนด้วยครับ สาธุ สาธุ สาธุ

11. Miss Brown

Miss Brown เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

25 กรกฎาคม 2010
    ขอจองร่วมบุญโทปาส ๒๐ กะรัตค่ะ ๘๙๐ บาท
    จะโอนเข้าบัญชีกองทุนสิ้นเดือนนะคะ
    และขอโมทนาบุญกับคุณพี่เจษฎาด้วยนะคะ
    ที่สละของสวย ๆ งาม ๆ มาให้ชาวเมืองสัตตะรัตนะได้ร่วมบุญเสมอเลย ^^

ขอโมทนาบุญชำระหนี้สงฆ์และซ่อมแซมวัดท่าซุงกับพี่น้ำใสค่ะ
    อยากไปช่วยทำความสะอาดวัดมากเลย เห็นพี่คมน์มีทริปจะไปทำความสะอาด
    น้องว่าจะไปช่วยขัด ๆ ถู ๆ อยู่เหมือนกันค่ะ เผื่อจะได้เลข...อิอิ

เพชรซี่...เทวดาท่านทำรอยล้อรถให้ดูแก้เหงานี่หมายความว่ายังไงน่ะ
    คราวหน้าบอกท่านทำรูปหัวใจนะ จะได้สื่อ ๆ ให้ตรงจุดมุ่งหมาย ฮี่ ๆๆๆ

ส่วนศึกชิงนางนี่ คงจบไปแล้วค่ะ เพราะนางหน้าเหียกนี่เบื่อเหลือทน
    ไม่ตกลงกันให้ดีนี่นางจะลาและหนีไปพระนิพพานแล้ว
    ดังนั้นเมื่อคืนท่านสององค์ก็ตกลงกันได้แล้วค่ะ
    หลังจากทำบรรยากาศในห้องมาคุมาเกือบเดือน
    ท่านศิวกรเป็นฝ่ายยอมไป (ไม่ได้หมายความว่ายอมแพ้)
    และท่านก็สั่งว่าถ้ามีอะไรให้ช่วยก็นึกถึงท่าน แล้วท่านจะมาช่วยเหลือ

เฮ้อ...เบื่อค่ะ กว่าจะจบ คนอยู่ตรงกลางแทบจะอ่อนระโหยโรยแรง
    พระท่านถึงว่ารักมากยิ่งทุกข์มาก ตอนนี้รู้ซึ้งถึงใจเชียว

ท่านวิดยาเจ้าคะ จริง ๆ เพชรซี่กะตาลมีเรื่องเยอะกว่านี้ค่ะ
    จะเอาเรื่องไหนก่อนดีล่ะคะ? อิอิ น้องถนัดสร้างเรื่องค่ะ

ขนาดไฟล์:
      4.6 KB
      เปิดดู:
      33
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 13 พฤศจิกายน 2011
  12. ธรรมวิวัฒน์

ธรรมวิวัฒน์ เป็นที่รู้จักกันดี

82
    น้ำตาลจะไปนิพพานแล้วหรือครับ
    อนุโมทนาด้วยนะครับ ไปแล้วมีอะไรสนุกๆมาเล่าให้ฟังบ้างนะครับ

13. Nakraksa

แหงะ เกรงว่าคนที่ทำรอยล้อรถมาให้รู้ว่าอยู่เป็นเพื่อนนี่ จะไม่ใช่คนในกลุ่มเป้าหมาย เลยอย่ายุ่งจะปลอดภัยกว่านาตาลเอ๋ย

อย่าให้เพื่อนสร้างเรื่องมากกว่านี้ให้ทุกข์ใจเลย จะทุกข์ทั้งคนและไม่ใช่คน เท่าที่เขาให้รู้ว่ามีคนอยู่ก้อพอแล้ว ไม่อยากจะรู้แล้วว่าเขาเป็นใคร จบเรื่องกันเสียที เท่านี้ก็ทุกข์หนักหนานักแล้ว

แก้ไขครั้งล่าสุด: 13 พฤศจิกายน 2011
  14. Miss Brown

Miss Brown เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

คุณธรรมวิวัฒน์จ้ะ สงสัยจริงเชียว
    ไปพระนิพพานแล้ว (หมายถึงจบกิจเป็นพระอรหันต์) แล้วตาลจะกลับมาพิมพ์โต้ตอบได้ไหมอ่ะ?
    ที่ไปพระนิพพานในความหมายก็คือใช้มโนมยิทธิยกจิตไปกราบพระพุทธเจ้าบนพระนิพพานค่ะ
    ถ้าใครยังไม่เคยลองก็ขอให้ลองดู
    แล้วจะทราบว่าพระพุทธเจ้าท่านรักและปรารถนาจะให้พวกเราพ้นทุกข์เพียงไร
    ท่านบำเพ็ญบารมีมานานหลายอสงไขยก็เพราะพวกเราทั้งหลาย
    เพียงแค่เห็นพระพักตร์ท่านน้ำตาก็ไหลปรี่เพราะความปลื้มปิติแล้วค่ะ

แล้วยิ่งหากได้พบหลวงพ่อฤาษี จะยิ่งรู้ว่าท่านรักเราซึ่งเป็นลูก ๆ ของท่านมากมายเพียงไรอีกด้วย

ส่วนตาลแม้จะอยากไปพระนิพพานในชาตินี้ขนาดไหนก็ไปไม่ได้ค่ะ
    เพราะยังมีหน้าที่ที่จะต้องทำอีก ใจมันสั่งให้อยู่ช่วยท่านพี่ทำงานให้สำเร็จค่ะ
    สรุปว่ายังต้องเกิดอีกนานแสนนาน...ถ้าคุณธรรมวิวัฒน์ไปได้แล้วก็อย่าลืมกลับมาโปรดตาลด้วยนะคะ

เรื่องมีเยอะค่ะ แต่ขอให้อ่านเป็นนิทานนะคะ
    อย่าคิดเป็นจริงเป็นจัง บางเรื่องก็ไม่มีอะไรยืนยันเลย คนเห็นก็ยังงง ๆ ค่ะว่าจริงหรือไม่จริง
    บางเรื่องมันก็พิสูจน์ยากค่ะ หัวใจของเราเท่านั้นกระมังที่จะรู้ว่าจริงหรือไม่

15. Miss Brown

เพชรซี่เอ้ย...เห็นด้วย มีแค่คนเดียวก็ทุกข์นักขนาด
    ดีใจด้วยที่หาทางของตัวเองเจอเสียที...หาเจอแล้วก็มุ่งมั่นนะ
    ความฝัน ความปรารถนาของพี่ก็เหมือนความปรารถนาของเรานั่นแหละ

16. Miss Brown

ไม่ยุ่งก็ดีแล้วค่ะ...อดีตชาตินี่น่าปวดหัวจะตาย
    ถ้าจะให้ดีก็ปักธูปขอยกเลิกคำอธิษฐานในอดีตไปเลยค่ะ
    ถ้าไปพระนิพพานได้ในชาตินี้ก็ขอให้มุ่งมั่นตั้งใจให้สำเร็จนะคะ
    การที่เราจะเกิดมาเป็นคน และได้พบพระพุทธศาสนานั้นยากมากค่ะ
    โมทนาสาธุการด้วยคนค่ะ

17. Nakraksa

งั้นกราบขออภัยทุกท่านในกระทู้นะคะ จะไม่พยายามนำเรื่องไม่น่าพอใจมายัดเยียดให้ค่ะ และจะโพสต์แต่ในเรื่องราวที่จำเป็นเท่านั้นค่ะ

ขออโหสิทุกท่านและพี่น้ำใสด้วยนะคะ ที่ทำให้กระทู้รกและน่าเบื่ออย่างนี้ ขอบพระคุณสำหรับน้ำใจและความปรารถนาดีที่ได้รับตลอดมาค่ะ

18. ธรรมวิวัฒน์

82
    แหม ไม่รู้จะกล่าวยังไงครับ คุณน้ำตาล
    ผมยังไปไม่ได้หรอกครับ ตัวน้ำตาลของเองซิจะต้องไปนิพพานก่อน
    ตัวผมยังอีกนานครับ ไอ้เรื่องคำอธิษฐานมันยังไงดีล่ะ ก็เรื่อยๆครับ
    มันหลายๆอย่างนะครับ ตัวผมมันยังคงต้องโง่ๆ บ้าๆ กันต่อไป

แต่ขอบคุณสำหรับคำแนะนำนะครับ คิดซะว่าถ้าเป็นไปได้ก็ไปครับ
    ยังไงขึ้นไปรอที่ดาวดึงส์ แล้วก็รอไปนิพพานในสมัยพระศรีอาริย์ฯ ก็ได้ครับ
    รอขบวนสุดท้ายก็ยังดีครับ แต่ตัวผมอีกนานครับ....

19. ธรรมวิวัฒน์

82
    อย่าไปคิดมากครับ เพรชซี่ ผมไม่ได้คิดอะไรเลยนะครับ
    ก็แค่แซว น้ำตาล เขาเฉยๆครับ
    หากแม้นตัวผมทำให้ คุณน้ำตาล และคุณเพรชซี่ ไม่สบายใจ
    ตัวผมก็ขออโหสิกรรมมา ณ ที่นี้ด้วยนะครับ

ด้วยความปรารถนาให้ทุกคนมีความสุขครับ
    ตอนนี้น้ำใน กทม. เริ่มลดลงในบางพื้นที่แล้วครับ
    หวังว่าคนไทยคงสามััคคีช่วยเหลือกันนะครับ...

20. Nakraksa

ขอบพระคุณในความหวังดีค่ะ ญาติธรรม ขออโหสิกรรมเช่นกันที่อาจวู่วามไปบ้าง ด้วยช่วงนี้จิตหมองด้วยความทุกข์มากมาย แต่ก็ทำให้ได้สติขึ้นมาบ้างนะคะ ก็จะทำอย่างที่ว่านั่นแหละค่ะ อะไรที่มันไม่ค่อยจะเกี่ยวข้อง ก็ลดๆเสียบ้าง งานบุญงานกุศลเขาจะได้ไม่เสียหาย ปั่นกระทู้แบบนี้ ถึงกระทู้จะไม่ตก แต่ว่าอาจหายากพอดู

มีแซวกันเล่นบ้าง แต่คงไม่ยึดกระทู้คุยแบบนี้นะคะ จากรอบที่แล้ว ที่ทำการลบประวัติจักรทิ้งไป เพราะมันดูแปลกๆไปหน่อย แถมยังเป็นหัวข้อให้มาคุยเล่นกันอาจมีสีสัน แต่มันดูไม่จำเป็น คนอื่นเลยไม่ได้เข้ามาโพสต์อะไรกัน เลยดูเงียบๆ แต่ได้นำมาคืน เพราะอาจต้องทำการรวบรวมประวัติจักรทั้งหลายอีก เลยมาลงคืนไว้ให้ จะได้หาสะดวก และได้ทำการลบบางโพสต์ออกไปแล้วตั้งแต่คราวก่อน จะลบไม่ได้ก็ตรงที่มีการอ้างอิงไว้ เพราะไม่ใช่ของเรานะคะ และบัดนี้ก็มิได้มีเรื่องเก่าเกี่ยวเท่าใดนัก นอกจากเรื่องสงสัยปัจจุบันเท่านั้นค่ะ จึงเรียนชี้แจงด้วยความเคารพ และขออภัยอีกครั้งอย่างเป็นทางการค่ะ

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้