เพื่อการกุศล ร่วมบุญร่วมกุศลสร้างเมรุเผาศพวัดพระธาตุเฉลิมพระเกียรติ

ในห้อง 'ตลาด พระเครื่องเพื่อการกุศล' ตั้งกระทู้โดย pkchalerm, 22 มีนาคม 2012.

1. pkchalerm

pkchalerm เป็นที่รู้จักกันดี

ผมขอท่านเมตตามอบพระเพื่อเป็นที่ระลึกสำหรับคุณสมเกียรติ (SKTC)70000บาท และคุณ happy moment 20000บาท ไม่กล้าขอท่านมาก สำหรับท่านอื่นที่บริจาคถ้าต้องการคราวหน้าผมจะขอให้ท่านเมตตามอบให้อีกครับ คุณ happy moment PMที่อยู่ให้ผมด้วยครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      396.8 KB
      เปิดดู:
      41
      ขนาดไฟล์:
      395 KB
      เปิดดู:
      63
  2. pkchalerm

ขออนุโมทนาบุญทุกท่านที่ร่วมบุญด้วยกันครับ ขอเชิญชวนทุกท่านร่วมบริจาคเพิ่มเติมครับ ทางวัดยังต้องการปัจจัยในการก่อสร้างอีกมาก

3. pkchalerm

ใบอนุโมทนาบัตรทุกท่านที่ร่วมบุญร่วมกุศลกันครับมีที่ยังไม่ได้อีก2-3ท่านเนื่องจากการสื่อสารผิดพลาดกำลังให้ทางวัดดำเนินการให้อยู่ครับ ท่านใดต้องการให้ผมส่งให้ ขอความกรุณา PM ที่อยู่ให้ผมด้วยครับ ขออนุโมทนาและบอกบุญเพิ่มเติมทุกท่านครับ ทางวัดยังขาดแคลนปัจจัยอีกเป็นจำนวนมาก

4. pkchalerm

ส่งEMS ใบอนุโมทนาบัตร 2รายการครับ
    คุณ สมเกียรติ EI 7986 2762 1 TH
    คุณ วสันต์ EI 7986 2761 8 TH

5. importance

importance เป็นที่รู้จักกันดี

ดลยา และ นิธิ ร่วมบุญร่วมกุศลสร้างเมรุเผาศพวัดพระธาตุเฉลิมพระเกียรติ
    จำนวน 100 บาท 
    โอนเข้าบัญชี KTB วันที่ 30/03/2555 เวลา 17.09 น.

นะโมเมสัพพะพุทธานัง - ข้าพเจ้าขอนอบน้อมแด่องค์สมเด็จ  พระสัมมาสัมพุทธเจ้าถ้วนทั่วทุกพระองค์
    นะโมเมสัพพะสัจจะธัมมานัง - ข้าพเจ้าขอนอบน้อมแด่พระสัจธรรมทั่วทั้งไตรโลกธาตุ
    นะโมเมสัพพะสังฆานัง - ข้าพเจ้าขอนอบน้อมแด่พระอริยสงฆ์เจ้าถ้วนทั่วทุกพระองค์

ด้วยอานิสงค์ผลบุญกุศลใดๆ ที่ข้าพเจ้าได้กระทำแล้วโดยชอบในครั้งนี้ ขอคำอธิษฐานของข้าพเจ้าจงบังเกิดผลสำเร็จดังนี้

1.)เพื่อเป็นการชำระหนี้สงฆ์ ที่ข้าพเจ้าได้เคยติดค้างสงฆ์ นับแต่อดีตชาติจวบจนปัจจุบันกาลนี้ ข้าพเจ้าขอชำระซึ่งหนี้สงฆ์เหล่านั้นทั้งหมดทั้งสิ้น

2.)เพื่อเป็นการขอขมาต่อพระรัตนตรัยตลอดจนผู้มีพระคุณทุกท่านที่ข้าพเจ้าได้เคยล่วงเกินจาบจ้วงด้วยกาย,วาจา,ใจ ทั้งต่อหน้าและหลับหลัง จะโดยเจตนาก็ดี ไม่เจตนาก็ดี ระลึกได้ก็ดีระลึกไม่ได้ก็ดี จะเป็นชาติใดภพใดก็ตาม ขอจงเป็นอโหสิกรรม อย่าได้ขวางกั้นทางพระนิพพาน

3.)ขอจงเป็นนิสสัย เป็นปัจจัย เป็นพละ ผูกขาดจองขาดตรงต่อพระนิพพานอยู่ทุกกาลทุกเมื่อ

4.)ขึ้นชื่อว่าอุปสรรคความขัดข้องใดๆ อย่าได้พึงปรากฏบังเกิดมีแก่ข้าพเจ้าทั้งทางโลกและทางธรรม

5.)ขอความเจริญในอายุ วรรณะ สุขะ พละ เจริญด้วย ลาภ ทรัพย์ อำนาจ วาสนา จงมีแก่ข้าพเจ้าอย่างมั่นคง

และด้วยอานิสงค์แห่งผลบุญนี้ จงสำเร็จถึง บิดา มารดา พี่น้อง ญาติ มิตร เพิ่อนพ้อง ตลอดทั้งผู้มีพระคุณทุกท่าน อีกทั้งเจ้ากรรมนายเวรภพใดชาติใดก็ตาม เหล่าเทพ  พรหม ทุกชั้นฟ้าชั้นดิน เหล่าสรรพสัตว์ทั้งหลาย ผู้ติดอยู่ข้องอยู่เวียนว่ายตายเกิดในภพทั้งสาม ทั้งที่กล่าวนามก็ดีไม่กล่าวนามก็ดี ระลึกได้ก็ดีระลึกไม่ได้ก็ดี ขอได้โปรดมาโมทนาในกุศลผลบุญครั้งนี้ที่ข้าพเจ้าได้กระทำแล้วโดยชอบ เพื่อประโยชน์และความสุข พ้นจากความทุกข์ทั้งปวง มีพระนิพพานเป็นที่สุดทุกท่านเทอญ

พุทธังอนันตัง        ด้วยพระพุทธานุภาพแห่งพระพุทธบารมีขององค์พระสัพพัญญูเจ้าทุกๆพระองค์ ทั่วทั้งแสนโกฏิจักรวาล อันเอนกอนันต์ไม่มีประมาณ
    ธัมมังจักวาลัง        ด้วยพระธรรมานุภาพแห่งพระสัจธรรมทั่วทั้งไตรโลกธาตุสุดขอบจักรวาล
    สังฆังนิพพานะ ปัจจะโย โหตุ        ด้วยบารมีแห่งพระอริยเจ้า ทั่วทั้งแสนโกฏิจักรวาล จงเป็นเหตุเป็นปัจจัย ให้ท่านทั้งหลายล่วงพ้นจากความทุกข์ถึงที่สุดแห่งพระนิพพานเทอญ

สาธุ  สาธุ  สาธุ  อนุโมทามิ

6. pkchalerm

ขออนุโมทนาคุณ importance ด้วยครับ ขอเชิญชวนร่วมกันสร้างบุญกุศลครั้งใหญ่นี้ครับ การสร้างเมรุไม่ได้มีการสร้างกันบ่อยๆ อยากให้ทุกคนร่วมจิตร่วมใจกันอีกสักครั้งครับ ขออนุโมทนา

7. pkchalerm

ขอบอกบุญมายังทุกท่านที่มีจิตเมตตาครับ ท่านใดพอมีกำลังทรัพย์ขอเชิญร่วมบริจาคช่วยทางวัดช่วยชาวบ้านสร้างเมรุครับ ขออนุโมทนาสาธุ สามารถบริจาคโดยโอนเงินเข้าบัญชีกองทุนสงฆ์ครับ ผมจะรวบรวมนำไปถวายหลวงพ่อท่านเจ้าอาวาส

8. pkchalerm

บุญกุศลแห่งการสงเคราะห์ศพไม่มีญาติเป็นกุศลที่ยิ่งใหญ่ บุญกุศลสงเคราะห์สร้างที่เผาศพก็ยิ่งใหญ่ไม่น้อยไปกว่ากัน ขอเชิญชวนร่ามบริจาคชำระหนี้สงฆ์สร้างบุญบารมีไว้ในภายภาคหน้าครับ ขออนุโมทนา

9. pkchalerm

ขออนุโมทนาบุญกุศลทุกท่าน ทางวัดยังต้องการปัจจัยในการก่อสร้างอีกเป็นจำนวนมาก ท่านใดพอมีกำลังทรัพย์มีจิตศรัทธา เชิญร่วมบริจาคได้ที่บัญชีกองทุนสงฆ์อาพาธ ผมจะรวบรวมนำไปถวายท่านเจ้าอาวาสตามจิตเจตนาและกุศลจิตของผู้ร่วมบริจาคทุกท่าน

10. pkchalerm

ต้องการรายละเอียดข้อมูลเพิ่มเติม สอบถามได้ครับ ยินดีและอนุโมทนาเป็นอย่างยิ่ง สัปดาห์นี้จะเข้าไปดูความคืบหน้าการก่อสร้าง รายละเอียดจะนำมาเรียนให้ทราบอีกครั้งครับ

11. pkchalerm

ขอบอกบุญมายังท่านผู้ใจบุญและพอมีกำลังทรัพย์ ช่วยทางวัดและชาวบ้านสร้างเมรุไว้สำหรับเผาศพ ชาวบ้าน600กว่าหลังคาเรือนจะได้มีที่เผาศพ ในส่วนสิ่งก่อสร้างมี2ส่วนคือตัวเมรุและศาลาสำหรับประกอบพิธีทางศาสนาตอนนี้ยังไม่มีเจ้าภาพรายการใดเลย ปัจจัยส่วนแรกที่ผมถวายวัดไปแล้วนั้นเป็นส่วนของ เตาเผา ตะแกรง และอิฐทนไฟ สำหรับปัจจัยสำหรับทั้งสองส่วนสิ่งก่อสร้างตอนนี้ทางวัดยังไม่มีทุนดำเนินการเลย ท่านใดมีกุศลจิตจะร่วมบริจาคขอเชิญร่วมบริจาคโดยโอนผ่านบัญชีกองทุนสงฆ์ ผมจะรวบรวมเพื่อนำไปถวายวัดตามจิตเจตนาของท่านต่อไป ขออนุโมทนาเป็นอย่างสูงครับ

12. pkchalerm

ท่านใดประสงค์จะร่วมบุญร่วมกุศลกัน ขออนุโมทนาครับ

13. pkchalerm

ตอนนี้ทางวัดกำลังเดือดร้อนหนัก เพราะการก่อสร้างหยุดชะงักเนื่องจากไม่มีทุนดำเนินการ ผมอาจจะต้องหาทางใดทางหนึ่งเพื่อช่วยเหลือทางวัด ทางหนึ่งที่ผมตั้งใจไว้คือการประมูลพระเครื่องที่ผมมีอยู่ ลองทำดูแล้วแต่ไม่ประสบความสำเร็จ ผมมีความคิดว่าจะรวบรวมพระเครื่องจำนวนหนึ่งของผมที่พอมีราคาส่งไปให้ท่านใดท่านหนึ่งที่พอมีบารมี และมีความชำนาญในเรื่องนี้ เพื่อช่วยคัดกรองความแท้ไม่แท้ ตั้งราคา และช่วยเหลือในการประมูลเพื่อให้ได้เงินไปช่วยพระช่วยวัดสร้างเมรุ ท่านใดมีข้อแนะนำ PM บอกผมด้วยครับ เบื้องต้นมองไปที่คุณฉันทะ ท่านSKTC ท่านหูกาง และอีกหลายๆท่าน ท่านใดยินดีจะช่วยผมPM บอกผมด้วยครับ ทุกบาททุกสตางค์ผมเข้าวัดทั้งหมด

14. pkchalerm

เดิมผมตั้งใจจะเข้าไปกราบนมัสการท่านเจ้าอาวาสสัปดาห์ที่ผ่านมา เพื่อเข้าไปดูความคืบหน้าการก่อสร้างแต่เนื่องจากติดภาระกิจการประชุมคณะกรรมการเตรียมความพร้อมตรวจสุขภาพพระสงฆ์ในวันวิสาขบูชาและภาระกิจการตรวจรักษาและผ่าตัดตาพระสงฆ์ร่วมกับจักษุแพทย์ ในเบื้องต้นก็ทราบว่ามีการชงักเนื่องจากไม่มีทุน เท่าที่ได้ดูการก่อสร้างเป็นไปตามทุน หาเงินมาได้ก็สร้างเงินหมดก็หยุด สัปดาห์หน้าผมร่วมกับเจ้าหน้าที่โรงพยาบาลฝางจะเข้าไปกราบท่านและหารือเรื่องการก่อสร้าง ครั้งที่แล้วที่เข้าไปถวายเงิน ท่านขอให้ผมหาผู้บริจาคร่วมสร้างเมรุ ส่วนท่านจะหาทุนมาสร้างศาลาผมก็ได้เรียนท่านไปว่าบารมีผมอาจไม่ถึงแต่จะพยายามทำอย่างเต็มที่เพื่อแบ่งเบาภาระท่านและทางวัดให้มากที่สุด

แก้ไขครั้งล่าสุด: 7 เมษายน 2012
  15. pkchalerm

ขอบอกบุญมายังท่านที่มีจิตเป็นกุศลร่วมกันบริจาคปัจจัยช่วยทางวัดและชาวบ้านสร้างเมรุ ตอนนี้การก่อสร้างยังต้องการปัจจัยอีกมาก พรุ่งนี้ผมพร้อมกับทีมงานจะเข้าไปนมัสการท่านเจ้าอาวาสเพื่อติดตามความคืบหน้าของการก่อสร้าง

16. pkchalerm

เร็วๆนี้จะขอนำพระเครื่องส่วนตัวหลายรายการมาประมูลเพื่อหาเงินสมทบทุนช่วยเหลือทางวัดและชาวบ้านสร้างเมรุ ขอเชิญชวนทุกท่านร่วมบุญกันด้วยครับ เพื่อให้การก่อสร้างดำเนินต่อไปได้ไม่ว่าวิธีใหนผมทุ่มเททำเต็มที่ครับ

17. pkchalerm

ตอนนี้การก่อสร้างเมรุวัดพระธาตุเฉลิมพระเกียรติยังขาดทุนทรัพย์ในการก่อสร้างอีกเป็นจำนวนมาก ผมจึงได้นำวัตถุมงคลส่วนตัว10รายการออกประมูลเพื่อสมทบทุนการก่อสร้าง เนื่องด้วยผมไม่มีความถนัดในเรื่องการประมูลการถ่ายภาพ(ขออนุญาติใช้ภาพเก่า)และไม่ทราบราคากลางของวัตถุมงคล ราคาจึงอาจจะสูงไปบ้างก็ขอให้ถือเป็นการทำบุญทำกุศลครับ ทุกบาททุกสตางค์ไม่หักค่าใช้จ่ายผมจะนำถวายวัดทั้งหมด
    การประมูลใช้เวลา3วัน สิ้นสุดการประมูลคืนวันที่12เมษายนเวลา24.00น รายการที่5และ6 เหรียญสองพี่น้องหลวงพ่อแดงหลวงพ่อเจริญ และเหรียญเสมาหลวงพ่อกลั่นผมได้ขอให้คุณTawatchai1889 แกะออกจากพลาสติกแล้วในเบื้องต้นคุณธวัชชัยดูว่าดีทั้งสองเหรียญ ทั้งหมดทั้งปวงถือว่าทำบุญทำกุศลร่วมกันครับ รายการใหนไม่มีผู้ประมูลผมจะขอเก็บไว้เหมือนเดิม อนุโมทนาครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 10 เมษายน 2012
  18. pkchalerm

รายการที่..1 ผ้ายันต์รูปเหมือนนางกวักสภาพเก่าหลวงพ่อเต๋ คงทองวัดสามง่าม เริ่มที่ราคา 5000บาท

ขนาดไฟล์:
      56.3 KB
      เปิดดู:
      44
      ขนาดไฟล์:
      47.3 KB
      เปิดดู:
      52
      ขนาดไฟล์:
      71.9 KB
      เปิดดู:
      53
      ขนาดไฟล์:
      60.9 KB
      เปิดดู:
      56
      ขนาดไฟล์:
      64.3 KB
      เปิดดู:
      55
      ขนาดไฟล์:
      46.6 KB
      เปิดดู:
      44
  19. pkchalerm

รายการที่..7 ขวดบรรจุเกษาจีวร หลวงปู่เจียะ เริ่มที่ราคา 2000บาท

ขนาดไฟล์:
      63.7 KB
      เปิดดู:
      40
  20. pkchalerm

รายการที่..8 ผ้าจีวรจารกำกับหลวงปู่ฝั้น อาจาโร เริ่มที่ราคา2000บาท

ขนาดไฟล์:
      96.5 KB
      เปิดดู:
      45
      ขนาดไฟล์:
      81 KB
      เปิดดู:
      49
      ขนาดไฟล์:
      84.8 KB
      เปิดดู: