ลักษณะที่เกิดเวลาสวดมนต์และนั่งสมาธิ

ในห้อง 'บทสวดมนต์ - คาถา' ตั้งกระทู้โดย ton2648, 29 พฤษภาคม 2008.

1. เฮียปอ ตำมะลัง

เฮียปอ ตำมะลัง ทุกสิ่งจบสิ้นลงด้วยความตาย วุ่นวายทำไม ผู้สนับสนุนพิเศษ

กระทู้เรื่องเด่น:
    2
    อ นุ โ ม ท น า ส า ธุ กับ สันโดษ ด้วยครับ

...งานเลี้ยงเลิกลาแล้ว

สันโดษ ก็แวะมาอ่านมั้งเน้อ อะไรที่คิดว่าเป็นประโยชน์ ก็แนะนำเน้อ

2. สันโดษ

สันโดษ เป็นที่รู้จักกันดี

1
    ต่อนี้ไป....เชื่อใจตัวเองนะคะ ^ ^

โชคดีเเน่นอนคะ

สันโดษสัญญานะจ๊ะ

;aa21

<EMBED src=http://www.ijigg.com/jiggPlayer.swf width=315 height=80 type=application/x-shockwave-flash scale="noscale" FlashVars="Autoplay=1&songID=V2BB7GDPD" wmode="transparent">

แก้ไขครั้งล่าสุด: 29 กรกฎาคม 2008
  3. walaphako

walaphako ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

6 มิถุนายน 2008
    ว้าสันโดษไม่ตอบต่ออีกหน่อยเหรอ เรากะลังอยากปรึกษาเลยนะเนี่ย

4. walaphako

walaphako ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

อืมมีคนเค้าดูให้ว่าเราขาดทานบารมีในชีวิตเราปัจจุบันจึงมีทรัพย์น้อยแล้วการที่เราสวดมนต์นั่งสมาธิมันครอบคุมไปถึงการทำทานบารมีไม้หรือว่าเราต้องทำในส่วนที่ขาดต่างหาก

5. สันโดษ

1

เเล้ว พิจารณา ว่า ยังไง เอาเเบบ ความรู้สึก จากใจ

จำได้ ใช่ไหม ? ไม่คิด ตอบเเบบ ไม่คิดซิ เอา จาก หัวใจ

ช่วย บอกสันโดษหน่อย จำได้ ไหม

จิตว่าง ที่ สันโดษ เคยสอน ^ ^

6. walaphako

จ๊ะ จำได้จ๊ะ ขอบคุณมากๆ

7. สันโดษ

1
    รู้นะคะ ว่า ยังอ่อนแอ เหมือน เด็กกำลังหัดเดิน เเละ สงสัย เหมือน เด็กเล็กๆ

เเต่ สันโดษ จะ ช่วย หัดเดิน หัดคิด หัดทำนะคะ ไม่ป้อนนะคะ เเต่ ต้อง เดินเอง ได้เเล้วนะ ดูจิตให้ ดีๆนะคะ

เมื่อ คุณ เริ่ม ปฏิบัติ จิตจะเริ่ม ปั่นป่วน เมื่อ จิตเริ่มปั่นป่วน ร่างกายจะรวน เมื่อเรา บังคับ จิตเรา

อย่าบังคับจิตเรา จงปล่อยให้ เขา เป็น อย่างที่เขา เป็น เเละ คิดอย่างที่เขาอย่างคิด ไม่ว่าความคิดอะไร เรามีหน้าที่ รับรู้คะ

เเละ จริงใจกับความรู้สึก ตัวเอง นะจ๊ะ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 29 กรกฎาคม 2008
  8. supatach

supatach เป็นที่รู้จักกันดี

30 กรกฎาคม 2006
    ไม่รู้ทำไม เหมือนๆคุณสันโดษเขียนให้ผมอ่านเลย (สงสัยจะคิดไปเอง)
    แต่ยังไงก็ขอบคุณนะครับ

9. supatach

supatach เป็นที่รู้จักกันดี

30 กรกฎาคม 2006
    "สันโดษ จะ ช่วย หัดเดิน หัดคิด หัดทำนะคะ ไม่ป้อนนะคะ เเต่ ต้อง เดินเอง ได้เเล้วนะ ดูจิตให้ ดีๆนะคะ"
    สัญญากันแล้วนะครับ :)
    Good Night

10. เกสรช์

เกสรช์ เป็นที่รู้จักกันดี

15 สิงหาคม 2007
    สิ่งใดที่ดี เพื่อนๆ รู้นะคะว่า ดี สิ่งใดไม่ดี ก็ รู้นะคะว่าไม่ดี

เรื่อง การนั่งสมาธิ ล้วนเป็นเรื่อง ของตนเอง และ ความหมั่นเพียรในการปฏิบัติ

ส่วนเรื่องอื่น ก็ เป็นเรื่องทางโลกที่เราต้องเผชิญเเละ เรียนรู้ที่จะอยู่กับมัน

ทางแก้ ไม่มีนอกจาก การสำนึกผิดเเห่งเหตุที่เกิดทุกข์

ไม่ใช่ ทำยังไง ถึงจะหนีทุกข์ สันโดษ ไม่ได้ มาตอบเพื่อให้ เพื่อนหายทุกข์

เเต่มาเเนะเเนวทางให้ ปฏิบัติ อะไรที่เหมาะกับตัวก็นำมาใช้

อะไรที่ไม่ใช่ ก็ หาในสิ่งที่ตนเอง สนใจ มาปฏิบัติ ไม่ว่าจะเป็น การทำงาน การเล่น

หรือ การพักผ่อน นั้นคือ การ ปฏิบัติ เพื่อให้ จิตเราจดจ่อ ณ ปัจจุบัน

จงหาตัวเองให้เจอ เเละ ศึกษาต่อไป สันโดษ ไม่ได้ ทิ้ง เเต่ สันโดษ ขอหยุด

เพื่อที่จะให้ เพื่อนๆ ค้นหาคำตอบด้วยตนเอง

เกิดมาอายุเท่านี้ รู้จักตัวเองนะคะ เเละ คนรอบข้างก็ไม่ต้องคาดหวังว่าเขาจะดีกับเรา

เพราะเราไม่ได้เกิดมา เพื่อใครแต่ เกิดมาเพื่อค้นพบตัวเอง

ไม่มีคำเฉลยที่ไหน นอกจาก ตัวเอง เเละ ความดีก็ สร้างด้วยตัวเอง

อย่าท้อ อย่าเหนื่อย อย่าล้า กับการสร้างความดี กับ การทำให้ ตัวเราสงบ

สันโดษ ฝากเอาไว้เท่านี้ นะคะ เเล้ว ขอให้ ค้นหาตัวเองให้เจอ ว่าคุณ เป็นใคร

คนอื่น ไม่สำคัญ อดีต และ อนาคตไม่มีจริง ชีวิตของคุณ ตอนนี้ มีเเค่ ปัจจุบัน

หากคุณทำปัจจุบันดี อนาคตย่อมไปสู่ที่สว่าง อย่าหลงทาง เพียงเพราะสะดุดเล็กๆน้อยๆ

เเละขอให้คุณ ศรัทธาตัวเอง เมื่อใดที่คุณศรัทธาตนเอง ผู้อื่นจะเคารพคุณ

ขอฝากเอาไว้เท่านี้ นะคะ เพื่อนๆ ทุกคน เจริญในธรรมคะ<!-- / message -->

------------------------------------------------------------------------------------------------------------------

เกสรช์เข้าใจแล้วคะ ขอบคุณมากคะ

ขอให้คุณสันโดษน่ารักและงามทั้งกาย&ใจ สุขทั้งกาย&ใจยิ่งๆขึ้นไปตราบเท่าเข้าสู่พระนิพพาน สาธุ สาธุ;aa51

แก้ไขครั้งล่าสุด: 30 กรกฎาคม 2008
  11. cartoony

cartoony Active Member

ขอบพระคุณคุณสันโดษมากนะคะ ตอนนี้ดิฉันเองก็กำลังปฏิบัติอยู่เมื่อมีโอกาสและตามกำลังของตัวเอง เวลาสบายๆ ก็จะปฏิบัติสวดมนต์ นั่งสมาธิ และคอยสังเกตุสิ่งที่ได้พบเห็นและเกิดขึ้นด้วยตัวเองอยู่เสมอ กำลังหาคำตอบด้วยตัวเองตามที่คุณแนะนำ ตอนนี้จิตใจสว่างสดใสขึ้นมากและจะพยายามรักษาสิ่งดีดีอันนี้ไว้ตลอดไปค่ะ อนุโมทนาบุญด้วยค่ะ

ขอบพระคุณ KhunKik ด้วยนะคะ ได้รับคำแนะนำดีดีมากมายจากคุณเช่นกันค่ะ อนุโมทนาบุญด้วยค่ะ

ขอบพระคุณทุกท่านในที่นี่ ที่เข้ามาร่วมสนธนา สักถามข้อสงสัยและตอบปัญหา ซึ่งมีประโยชน์มากมายแก่ผู้ได้พบเห็น ได้อ่านและปฏิบัติตาม และเกิดปัญญารู้แจ้งไปด้วยกันนะคะ ขออนุโมทนาบุญด้วยค่ะ

และจะติดตามกระทู้อยู่นะคะ
    ;8

12. HONGTAY

HONGTAY ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

27 กุมภาพันธ์ 2007
    151
    การฝึกกรรมฐานด้วยตนเองแบบง่าย ๆ

แต่งกายให้สะอาดเรียบร้อย บูชาพระ ทำใจเคารพในพระพุทธเจ้า พระธรรม พระอริยสงฆ์ ให้แน่นอน กล่าววาจานมัสการพระรัตนตรัย นึกในใจหรืออกเสียงก็ได้ ภาษาบาลีหรือภาษาไทยก็ได้ พระพุทธเจ้าท่านมีจิตเป็นทิพย์ ท่านฟังรู้เรื่องหมด จะมีดอกไม้ธูปเทียนหรือไม่มีก็ได้
    นะโมตัสสะ ภะคะวะโต อาระหะโต สัมมา สัมพุทธัสสะ ( 3 จบ)
    ข้าพเจ้าขอนอบน้อมนมัสการ สมเด็จพระผู้มีพระภาคเจ้าผู้เป็นพระอรหันต์ พระองค์นั้น ( 3 ครั้ง)
    พุทธัง สะระนัง คัจฉามิ ข้าพเจ้าขอถึงพระพุทธเจ้า เป็นที่พึ่งตลอดชีวิต
    ธัมมัง สะระนัง คัจฉามิ ข้าพเจ้าขอถึงพระธรรมคำสอน เป็นที่พึ่งตลอดชีวิต
    สังฆัง สะระนัง คัจฉามิ ข้าพเจ้าขอถึงพระอริยสงฆ์สาวกของพระสัมมาสัมพุทธเจ้าเป็นที่พึ่งตลอดชีวิต

ต่อไปก็ตั้งใจ กำหนดไว้ในใจว่า จะรักษาศีล 5 ตลอดชีวิตดังนี้
    1) เราจะไม่ฆ่าสัตว์ ทรมานคน สัตว์ ให้ตาย หรือให้ได้รับความเดือดร้อนตลอดชีวิต
    2) เราจะไม่ลักขโมย คดโกง หลอกลวง ในทรัพย์สินเงินทอง ของคนอื่นมาเป็นของเราตลอดชีวิต
    3) เราจะไม่ทำเจ้าชู้ ลูก สามี ภรรยา และคนในปกครองของผู้อื่นโดยที่ผู้ปกครองและเจ้าของไม่อนุญาต ตลอดชีวิต
    4) เราจะไม่พูดปดคือวาจาที่ไม่ตรงความจริง ไม่พูดวาจาหยาบคายให้เป็นที่สะเทือนของผู้รับฟัง ไม่ยุ หรือนินทาคนอื่น ให้เป็นเครื่องบาดหมาง หรือแตกร้าวกัน ไม่พูดวาจาเหลวไหลไร้ประโยชน์ตลอดชีวิต
    5) เราจะไม่ดื่มสุราเมรัย เล่นพนัน ติดฝิ่น ยาบ้า ยาระงับประสาททุกชนิด ตลอดชีวิต
    6) เราจะไม่คิดอยากได้ทรัพย์สินของบุคคลอื่นโดยที่เจ้าของไม่ได้ให้ด้วยความเต็มใจตลอดชีวิต
    7) เราจะไม่จองเวร จองล้าง จองผลาญ จองกรรม คิดพยาบาท แก้แค้นในบุคคล ที่ทำให้เราไม่พอใจ ถ้าไม่หนักเกินไป เราจะให้อภัยแก่ผู้นั้นตลอดชีวิต
    8) เราจะไม่ฝ่าฝืนพระธรรมคำสอน มีศีลเป็นต้น จะปฏิบัติตามคำสอนด้วยความเคารพ ตลอดชีวิต
    ทั้งหมดจะกล่าวเบา ๆ หรือคิดในใจก็ได้ พระพุทธองค์ทรงทราบได้ แล้วสมาทานพระกรรมฐานด้วย ตั้งนะโม 3 จบ แล้วกล่าวดังนี้

อิมาหัง ภะคะวา อัตตะภาวัง ตุมหากัง ปริจัจ ชามิ แปลว่า ข้าแต่องค์สมเด็จพระผู้มีพระภาคเจ้าผู้เจริญ ข้าพระพุทธเจ้า ขอมอบกายถวายชีวิตแด่องค์สมเด็จพระผู้มีพระภาคเจ้า
    สมาทานแล้ว กราบ 3 ครั้ง ด้วยความเคารพ ต่อไปเริ่มทำสมาธิ การนั่งอย่าลืมว่าเราปฏิบัติที่จิต เราไม่ได้หัดนั่ง หัดยืน หัดเดิน ดังนั้นควรทำกายให้สบาย จิตจะได้ฝึกให้เป็นสมาธิ คือจิตตั้งมั่นในอารมณ์หนึ่งอารมณ์เดียว ไม่วอกแวกๆไปไหน ได้ง่าย ๆ จะนั่งท่าไหนก็ได้ตามแต่ร่างกายจะสบาย จะยืนเดิน ก็ได้ไม่ห้าม อย่าฝืนร่างกายต้องทุกข์ทรมาน จิตจะไม่เป็นสมาธิ
    บทภาวนาในที่นี้ ขอแนะนำให้ภาวนา พุทโธ เพราะสั้น ง่าย มีอานิสงส์ มีบุญมาก เพราะเป็นนามของพระพุทธเจ้า หายใจเข้านึกตามลมหายใจเข้า เร็ว ลึก ตื้น ให้สังเกตลมนึกว่า พุท หายใจออกจิตดูลมออกจากปอดถึงปลายจมูกเร็วหรือสั้นนึกว่า โธ จำภาพพระพุทธรูปที่วัดไหน แบบใดก็ได้ที่ชอบ ถ้าพระพุทธรูปอยู่ใกล้ ให้ลืมตาดูพระพุทธรูป พอจำได้ดีแล้ว หลับตา นึกถึงภาพพระ กำหนดลมหายใจเข้า-พุท หายใจออก-โธ ไปด้วย ถ้าภาพเลื่อนไปจากใจ ให้ลืมตาดูใหม่ ในไม่ช้าจิตจะทรงสมาธิ พุท-โธ ได้ดี ไม่ต้องมองภาพพระ ก็สามารถนึกถึงภาพพระได้ตลอดเวลา ติดตาติดใจอย่างนี้ ท่านเรียกว่า จิตเป็นฌาน

การทำสมาธินี้ ท่านจะทำได้ทุกลมหายใจเข้าออก ไม่ว่าจะขับรถ วิ่ง ทำงาน รับประทานอาหาร หรืออยู่ในห้องส้วม หรือก่อนนอน ตื่นนอน ได้ตลอดเวลาที่ยังตื่นอยู่ ให้ทำแบบคนไม่มีเวลาที่จะหยุดทำสมาธิ งานทางโลกจะดีเกิดคาด เพราะได้ทางธรรม คืองานทางจิตด้วย เมื่อจิตสะอาด ฉลาด งานทางโลก ซึ่งเป็นงานทางกายก็สำเร็จ เพราะจิตเป็นสมาธิ งานไม่ขาดตกบกพร่อง
    ภาวนาดูลมหายใจเข้าออก นึกพุทโธ ควบคู่กันไป แต่ถ้าเกิดอารมณ์หงุดหงิด หรือฟุ้งซ่านตั้งอารมณ์ไม่อยู่จงเลิกเสีย จะเลิกเฉยๆ หรือดูโทรทัศน์ คุยกับเพื่อนให้อารมณ์สบาย อย่ากำหนดเวลาตายตัว จะต้องนั่งให้ครบเวลา อย่าเครียด ทำให้สนุก สนุกกับงานทางจิต ถ้าเครียดก็เลิกทำ ทำอย่างอื่นหรือพิจารณาธรรมชาติของโลก ร่างกาย ชีวิตมีแต่ปัญหายุ่งยาก เปลี่ยนแปลงตลอดเวลา ไม่อยู่ในความควบคุมของเราได้ เป็นกฎธรรมชาติ หนีไม่พ้น คือ ทุกขัง อนิจจัง อนัตตา คือไม่ใช่ของใครทั้งสิ้น ควบคุมไม่ได้ ในที่สุดก็พังสลาย ตายกันหมด คนเกิดมาเท่าไร ตายหมดเท่านั้น

การใช้คำภาวนา พระท่านไม่ได้กำหนด จะใช้อะไรก็ได้ พุทโธ ก็ได้ ธัมโม ก็ได้ สังโฆ ก็ได้ นะโมพุทธายะ ก็ได้ ยุหนอพองหนอ ก็ได้ แต่ถ้าระลึกถึงพระพุทธเจ้าด้วยยิ่งดีมาก เพราะเป็นพุทธานุสสติกรรมฐาน ทำจิตให้สะอาด สว่าง ไสว เบิกบาน เพราะนึกถึงผู้ที่มีคุณธรรมสูงส่งไปด้วย ความกตัญญูในพระองค์ท่าน จะมีแต่ความสุขความเจริญ มีเดชเดชะ เป็นที่รักของบุคคลที่ได้พบเรา ผู้ที่นึกถึงพระพุทธเจ้า ตายแล้วไปเสวยสุข สวรรค์ นิพพาน ผู้ที่ไม่ได้นึกถึงพระพุทธองค์ จิตวุ่นวายทางโลก จิตเศร้าหมอง ตายแล้วก็มีหวังไปสู่ทุคติ คือ ความทุกข์เกิดทางต่ำ เช่น นรก เปรต อสุรกาย สัตว์เดรัจฉาน ถ้าเกิดเป็นคนก็เป็นคนต่ำช้า ตกยากลำบาก เพราะจิตไม่สะอาด

ที่มา :
    http://mindcyber.com/home/index.php?news=584

13. หมั่นเพียร

หมั่นเพียร เป็นที่รู้จักกันดี

เป็นสมาชิกวันนี้วันแรก ขอฝากเนื้อฝากตัวด้วยนะคะ

ดิฉันได้อ่านเจอกระทู้ในเว็บนี้เมื่อ 2 วันก่อน ที่ดิฉันคิดว่า ต้องการคำตอบมานานแล้ว แต่ไม่กระจ่างสักที ได้อ่านตั้งแต่หน้าแรก จนถึงหน้านี้ (หน้าที่ 16) ต้องขออนุโมทนาบุญแก่ผู้มีภูมิความรู้ทุกท่านที่ได้ให้ความกระจ่าง แต่เสียดายว่า คุณสันโดษ จะไม่ตอบคำถามต่อแล้ว เสียดายจังนะคะ (แต่ก็ยังอยากให้ตอบอยู่ ถ้ามีโอกาสเราคงได้พูดคุยผ่านเว็บบอร์ดนี้นะคะ)

14. เฮียปอ ตำมะลัง

เฮียปอ ตำมะลัง ทุกสิ่งจบสิ้นลงด้วยความตาย วุ่นวายทำไม ผู้สนับสนุนพิเศษ

2
    นั้นซิเสียดายจัง...ถ้าอ่านหน้าสุดท้ายไปหน้าแรก ไม่พลาดแน่ ๆ

อิอิ..เดี๋ยวเฮีย ฯ เรียกให้นะครับ แต่ไม่รู้ สันโดษ จะมาตอบหรือเปล่า

สันโดษ สันโดษ

...คุณ(ขยัน)หมั่นเพียร มาถามหาครับ แนะนำด้วยครับ

[​IMG] [​IMG] [​IMG]

15. สันโดษ

1

ไม่สงสัยนะคะ คิดอะไร รู้นะคะ ว่า คือ จิต

สิ่งที่ พระ และ ครูบาอาจารย์ เเต่ละท่านพยายาม สอนสั่งคือ การรู้

เเละ การรู้ คือ หัวใจ หรือ ใจผู้รู้

ที่เรา ควรที่จะเป็น ใจ เมื่อ หลับ ย่อม ไม่รู้สึกตัวเมื่อกระทำสิ่งใด

เเต่ เมื่อใจ เรา ตื่น อาการ ต่างจะถูกเปิด ออก ด้วย ใจ ที่ไร้ พันธนาการ

เรียนรู้ เเละ ศึกษา ไป เรื่อยๆ เเล้ว ทุกอย่าง จะดีนะคะ

เเล้ว สันโดษ จะ รอ อ่าน เรื่องราวของคุณอีกนะคะ

ขอให้ โชคดีนะคะ

16. Rojana_3

Rojana_3 เป็นที่รู้จักกันดี

28 พฤศจิกายน 2007
    ดีใจมากเลยค่ะที่คุณสันโดษกลับมาตอบปัญหาอีกเพราะมีเรื่องที่จะปรึกษาคุณสันโดษอีกคะ สามีของดิฉันนะคะแกฝันเห็นผีปีศาจเกือบทุกวันบางทีก็ฝันเห็นพ่อแม่และญาติที่ตายไปชวนไปอยู่ด้วยบางครั้งก็ฝันเห็นช้างไล่กระทืบและในฝันก็ต่อสู้กับเขาดิฉันนอนอยู่ใกล้โดนเป็นประจำเลยและครั้งสุดท้ายนี้ฝันเห็นมีใครไม่รู้มาเอาดวงวิญญาณแกไป และเป็นคืนเดียวกับที่ดิฉันฝันเห็นระเบียงบ้านของดิฉันพังพร้อมกับระเบียงบ้านติดกันแต่บ้านนั้นนานๆเจ้าของเขามาทีและเป็นบ้านที่ดิฉันอยากได้เพราะเป็นทาวน์เฮ้าติดกันแต่เจ้าของเขารวยเขาคงไม่ขายให้แน่ดิฉันบอกให้สามีไปไหว้พระสวดมนต์แผ่เมตตาก็ไม่ทำเพราะทุกวันนี้ดิฉันสวดมนต์ทุกวันก็ต้องสวดตอนแกไปทำงานเพราะตอนแกอยู่บ้านสมาธิของดิฉันจะไม่มีเพราะแกเป็นคนใจร้อน ทุกวันนี้ดิฉันสวดมนต์ไหว้พระแกก็คงจะคิดว่าดิฉันเพี้ยนเป็นแน่ขอคุณสันโดษช่วยแนะนำทางออกให้ดิฉันด้วยนะคะขอขอบพระคุณคุณสันโดษมากเลยคะ

17. หมั่นเพียร

หมั่นเพียร เป็นที่รู้จักกันดี

ยินดีมากเลย คุณสันโดษกลับมาตอบแล้ว เนื่องจากเป็นน้องใหม่ ขอฝากเนื้อฝากตัว และรบกวนขอคำแนะนำจากคุณสันโดษ เรื่องการฝึกปฏิบัติด้วยค่ะ ขอบคุณล่วงหน้านะคะ

18. สันโดษ

1
    ตอนนี้ ออกนอกสถานที่ตลอดเลยคะ

โทรมาถามได้นะคะ 089-499-3028

ถ้าไม่อยากให้ใครรบกวนจะปิดเครื่องเองคะ

19. โชษิตา

โชษิตา สมาชิก

29 กรกฎาคม 2008
    สวัสดีค่ะคุณสันโดษ ดิฉันก็นั่งสมาธิแผ่เมตตาและสวดมนต์เหมือนหลายท่าน ดิฉันไม่รู้จะถามอะไร ชอบคำตอบของคุณสันโดษมาก ถ้ามีอะไรแนะนำดิฉันจะขอบพระคุณเป็นอย่างมากค่ะ

20. cc5922

cc5922 เป็นที่รู้จักกันดี

ดีจัง