วัดพระบาทน้ำพุ..อ่อนแรง รายจ่าย 3.5 ล้าน/เดือน

ในห้อง 'ช่วยเหลือเพื่อนมนุษย์และสัตว์' ตั้งกระทู้โดย MBNY, 16 กันยายน 2005.

1. lily2tone

lily2tone สมาชิก

เราโอนเงินไปแล้วค่ะ

เราก็โอนเงินเข้าบัญชี "กองทุนอาทรประชานาถ" ธนาคารไทยพาณิชย์ บัญชีเลขที่ 579-2-33730-7 บัญชีออมทรัพย์ สาขาลพบุรี จำนวนเงิน 500 บาท เมื่อวันที่ 17/01/50 เวลา 10.45 น. ค่ะ

2. buana16

buana16 เป็นที่รู้จักกันดี

ทำไงดีคะ

ตอนนี้อยู่ต่างประเทศค่ะ ไม่ทราบว่าจะโอนเข้าบัญชีเมืองไทยยังอ่ะค่ะ ชื่อบัญชีมีเปนภาษาอังกฤษได้ไหมคะ อยากร่วมบริจาคด้วยค่ะ

3. brunette

brunette เป็นที่รู้จักกันดี

10 กุมภาพันธ์ 2007
    เมื่อเช้ากด 1900 222 200 ทำบุญให้กะวัดพระบาทน้ำพุแล้วคะ

กด 1 ครั้ง ทำบุญ 9 บาทคะ

ช่วยกันทำเยอะๆๆนะคะ...

4. MBNY

MBNY Administrator ทีมงาน Administrator

19 กรกฎาคม 2003
    กระทู้เรื่องเด่น:
    10
    ขออนุโมทนา กับทุกๆท่านด้วย นะคะ..

อนุโมทนาสาธุด้วยจ๊ะ .. พี่ก็อปรายละเอียด มาจากเว็ป

http://www.aidstemple.th.org/

The temple desperately needs your help. We are currently in the process of finding funds for the first stage of the Thammarak Niwet Project, which is a housing village for AIDS patients who have nowhere to go.

No amount is too large or too small.
    At present we are negotiating with banks to enable us to receive donations via credit cards. In the meantime, there are three ways you can donate:

1. You can send money order, check, or cashiers check to the THAMMARAK FOUNDATION, Wat Phra Baht Nam Phu, P.O. Box 83, Lopburi, Thailand.15000.

Please note: Be sure to enclose your name and address so as to issue a receipt.

2. You can donate via one of our four bank accounts in Thailand. The name of the account is the THAMMARAK FOUNDATION. Money can be transferred to the following banks in Thailand:

a. Bangkok Bank (Lopburi branch) account no. 2890846971
    b. Sri Ayudhaya Bank (Lopburi branch) account no. 111-1-25464-0

c. Siam Commercial Bank (Lopburi branch) account no. 579-233730-7

d. Thai Military Bank (Lopburi branch) account no. 304-2-41277-9.

Having donated, please send a photocopy of your deposit slip along with your name and address to the temple.

3. You can purchase a home at the housing village. The home would be in your name and either:
    a. for AIDS patients who are currently homeless; or
    b. in the name of your company for any of your employees who contract HIV/AIDS.

Houses cost Bt120,000 (one bedroom), Bt240,000 (two bedrooms), Bt260,000 (three bedrooms) Bt480,000 (four bedrooms) and Bt600,000 (five bedrooms). These figures in US dollars are $2,400, $4,800, $7,200, $9,600 and $12,000. Please note: the Thai baht is very fragile at present! These figures in US dollars may decrease or increase to a small extent over the next few months.

If you are interested in purchasing a house, please email us and we will make all the arrangements.

Email for further information.

5. buana16

ขอบคุณค่ะ(verygood)

6. wara99

wara99 เป็นที่รู้จักกันดี

20 ธันวาคม 2006
    ผมทราบข่าวมานานแล้ว แต่ไกลที่จะไป อยากได้เลขบัญชี มีหนังสือนิตยสารหลายเล่มที่ลง แต่ไม่มีเลขบัญชี เพิ่งมาพบในเว็บนี้ ต้องบอกกับตัวเองว่าโง่สิ้นดี มีเว็บดีๆแล้วไม่ใช้
    ขออนุโมทนากับทุกท่านที่ทำบุญและช่วยเป็นกำลังใจให้คณะทำเว็บ
    ขอให้ท่านทั้งหลายมีสุขภาพแข็งแรง ไม่มีโรคภัยเบียดเบียนตลอดไปจนถึงพระนิพพาน

7. Nongmaika

Nongmaika เป็นที่รู้จักกันดี

วันเสาร์ที่24 ก.พ. 50 นี้ จะไปที่วัดพร้อมกับเพื่อนๆ เพื่อไปบริจาคสิ่งของและเงินคะ

8. deer Yo

deer Yo สมาชิก

28 กันยายน 2006
    ขออนุโมทนาด้วยค่ะ แล้วจะโอนเงินไปช่วยอีกแรงค่ะ สาธุ สาธุ

9. ภูวดล ชะบางบอน

ภูวดล ชะบางบอน เป็นที่รู้จักกันดี

19 กุมภาพันธ์ 2007
    ขออนุโมทนาด้วยครับ ขอให้ผู้มีพระคุณช่วยเหลือกันด้วยครับ

ขอผู้มีพระคุณช่วยเหลือกันด้วยครับเพื่อนมนุษย์ด้วยกัน ผมขออนุโมทนาด้วยครับ มีกำลังปัจจัยเท่าไหร่ก้อช่วยๆกันครับ(verygood)

10. MBNY

MBNY Administrator ทีมงาน Administrator

19 กรกฎาคม 2003
    10
    อนุโมทนาทุกๆท่าน ด้วยค่ะ ..

(f) (f) (f) (f)

[​IMG] [​IMG]

[music]http://palungjit.org/attachments/a.151976/[/music]

ไฟล์ที่แนบมา:

11. buana16

โอนให้เรียบร้อยแล้วค่า ขอบคุณค่ะพี่MBNYที่นำข้อมูลมาให้ค่ะ ยังไงนู๋ก็ขอโหลดเพลงที่พี่ใส่ด้วยนะคะอย่าว่ากันนะคะ หามานานกว่า 5ปีแล้วค่ะแต่ดันจำชื่อเพลงไม่ได้ก็เลยไม่รู้ว่าจาไปหาที่ไหน ขอบคุณค่ะ

12. Panino

Panino Active Member

พึ่งไปโอนเงินมาค่ะวันนี้ ปกติไปโอนให้เกือบทุกเดือนอยู่แล้วค่ะ ตู้เอทีเอ็มของธนาคารกสิกร สะดวกมากเลยค่ะ มีปุ่มให้กดเลือกบริจาคเงิน แล้วก็มีรายชื่อวัดพระบาทน้ำพุอยู่ด้วย ทำให้สะดวกขึ้นค่ะ เงินที่โอนให้อาจจะไม่มากเมื่อเทียบกับรายจ่ายของวัด แต่หวังว่าจะช่วยเหลือแบ่งเบาได้บ้างค่ะ

13. pongsathorn

pongsathorn เป็นที่รู้จักกันดี

ขอร่วมบุญด้วยครับ
    วันที่15/03/50 เวลา 14.15 ได้โอนเงิน 200 บาท
    ผ่านตู้เอทีเอ็ม ธ กรุงไทย สุราษฎร์ธานี มาให้เเล้วนะครับ

14. juniezkitty

juniezkitty เป็นที่รู้จักกันดี

อนุโมทนาค่ะกับข้อความบอกบุญนี้ และกับทุกท่านที่มีจิตเมตตาช่วยเหลือผู้ติดเชื้อเอดส์ จะโอนเงินไปช่วยด้วยนะคะ แต่ต้องเก็บเงินก่อนค่ะ แต่คงไม่มากหรอกค่ะ เพราะหนูก็ยังไม่มีรายได้เป็นของตัวเองที่แน่นอนนัก เอ่อคือเดี๋ยวเข้าไปกดโทรศัพท์ก่อนค่ะ แต่เป็นของพ่อนะคะ ตอนนี้โทรศัพท์หนูมีตังอยู่ 2 บาทเอง แฮะๆ แต่ก็จะบอกพ่อให้โมทนาด้วยนะคะเพราะมันเป็นเงินพ่ออ่ะ 9 บาทแน่ะ พ่อคงจะอิ่มบุญ --" (ขอให้ผลบุญนี้ช่วยให้หนูขายของได้เงินเยอะนะคะ คือตอนนี้ลงทุนขายของอยู่อ่ะค่ะ แต่กำไรยังไม่มาก เพิ่งได้ทุนคืนวันนี้เองค่ะ เพิ่งขายได้ 2 วัน และก็ยังอยากขายต่ออ่ะค่ะ แต่ดูมันขายยากๆยังไงไม่รู้ เป็นกำลังใจให้หนูด้วยนะคะ ก็จะแบ่งเงินที่ได้จากกำไรนี่ โอนไปแหละค่ะ นิดๆหน่อย แต่หนูเต็มใจช่วยนะ)

15. wutlions

wutlions เป็นที่รู้จักกันดี

14 กรกฎาคม 2006
    อนุโมทนาครับ ขอให้ฟ้าดินเมตตา คนไทยผู้ทุกข์ยากทุกคนครับ

16. Jdin_buddhism

Jdin_buddhism เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีครับทุกท่าน

เมื่อวันเสาร์ที่ 31 มีนาคม 2550 ผมได้โอนเงินจำนวน 550 บาท ไปร่วมช่วยเหลือวัดพระบาทน้ำพุแล้ว โดยเงินจำนวน 500 บาทเป็นของพี่มัลลิกา ที่อยู่ที่อเมริกา ได้ให้ผมเป็นคนจัดส่งปัจจัยไปทำบุญในครั้งนี้แทน และผมทำบุญด้วย 50 บาทครับ

แจ้งมาเพื่อทราบและขออนุโมทนากับทุกท่านที่ร่วมบุญกันครับ

17. phtchrwd

phtchrwd เป็นที่รู้จักกันดี

วันนี้เป็นวันครบรอบวันเกิดค่ะ ตอนเช้าได้ไปทำ บุญ ใส่บาตร ทำสังฆทาน บริจาคเงินซื้อโลงศพ และโอนเงินเข้าบัญชี วัดพระบาทน้ำพุ เพื่อช่วยหลวงพ่อ เป็นจำนวนเงิน 500.00 บาท และ โทร.1900 อีกค่ะ ขอให้แรงใจแรงกาย เล็ก ๆ น้อย ๆ นี้ เป็นส่วนหนึ่งในบุญใหญ่ ที่ทุกท่าน และหลวงพ่อ ช่วยสัตว์ผู้ยาก ให้พ้นทุกข์นะค่ะ ขอโมทนาบุญกับทุกท่านด้วยค่ะ

18. HONGTAY

HONGTAY ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

27 กุมภาพันธ์ 2007
    151
    <big><big>ถ้าไม่ช่วย อีกไม่เกิน 3 เดือน วัดพระบาทน้ำพุต้องปิดลง !!!
    </big></big>
    ทุกคนคงเคยได้ยินเรื่องราวเกี่ยวกับวัดพระบาทน้ำพุ จังหวัดลพบุรี ที่มีหลวงพ่ออลงกตเป็นเจ้าอาวาส ซึ่งท่านได้อุทิศตัวช่วยเหลือผู้ป่วยโรคเอดส์และเด็กกำพร้ามาสิบกว่าปีแล้ว ทั้งๆที่ท่านมีพร้อมทุกอย่าง จบการศึกษาระดับปริญญาโทด้านวิศวกรจากออสเตรเลีย แต่ท่านก็เสียสละได้ เพียงเพราะท่านเห็นว่า ผู้ป่วยโรคเอดส์นั้นไร้ที่พึ่งจริงๆ ขนาดบางคนพอพ่อแม่รู้ว่าติดเชื้อเอดส์ ยังรังเกียจและทอดทิ้งลูกของตัวเองได้เลย หลวงพ่อท่านเห็นว่า ถ้าท่านไม่ช่วยพวกเขาเหล่านี้ ท่านก็ไม่สามารถเรียกตัวเองว่าเป็นมนุษย์ได้

ทุกวันนี้ ที่วัดมีผู้ป่วยและเด็กกำพร้าที่หลวงพ่อต้องคอยดูแลรวมถึงพนักงานและอาสาสมัครราวหนึ่งพันคน ค่าใช้จ่ายต่อเดือนประมาณสามล้านกว่าบาท แต่ยอดบริจาคกลับน้อยลงเนื่องจากสภาวะเศรษฐกิจที่ซบเซา เห็นว่าลดลงเหลือเพียงเดือนละสองแสนบาทเอง ส่วนรัฐบาลก็ช่วยเหลือเพียงเดือนละหนึ่งแสนบาทเท่านั้น

เคยโทรไปถามที่วัดเกี่ยวกับสถานะทางการเงิน พนักงานก็บอกว่า รายรับเท่าเดิม แต่ค่าใช้จ่ายเพิ่มขึ้นทุกวัน ค่ายารักษาหรือเพิ่มภูมิต้านทานก็แสนจะแพง แถมผู้ป่วยก็มีแต่จะเพิ่มมากขึ้น ทางวัดจะไม่รับก็ไม่ได้ เนื่องจากมีคนพาผู้บ่วยมาทิ้งไว้ที่หน้าประตูวัดเสมอ ซึ่งพวกเขาก็ไม่มีทางไป ที่วัดก็เมตตาช่วยเหลือแม้กระทั่งคนชราและเด็กที่คนในครอบครัวเสียชีวิตเพราะเอดส์แล้วไม่มีใครดูแล

ตอนนี้ ต้องมีการส่งผู้ป่วยที่อาการดีแล้วและพอมีฐานะกลับบ้านบ้างแล้ว และอีกสามเดือนอาจต้องปิดตัวลง!!!!!!

หลวงพ่อเองต้องลงมาบิณฑบาตรที่กรุงเทพฯทุกสัปดาห์ ต้องไปหลายที่ต่อหนึ่งวัน เพราะรอคนไปช่วยเหลือถึงวัดไม่ไหว เห็นแล้วก็เหนื่อยแทนจริงๆ

พวกเราสามารถช่วยได้หลายรูปแบบ
    ขณะนี้หลวงพ่อท่านมารับบริจาคทุกวันเสาร์
    ตั้งแต่ 8.30 น. -10.00 น. ที่สวนลุมไนท์บาร์ซาร์
    ข้างๆอาคารบีอีซี เทโร สามารถบริจาคเป็นเงิน (ดีที่สุด), ยา, ผ้าอ้อม, สำลี, ของอุปโภคบริโภคต่างๆ, หนังสือ, เสื้อผ้า ฯลฯ

หรือบริจาคผ่านธนาคารให้กับ " กองทุนอาทรประชานาถ " ถ้าสามารถทำเป็นรายเดือนได้จะดีมาก รายละเอียดของเบอร์บัญชีมีดังนี้

ธ.กรุงเทพฯ สาขาลพบุรี 289-0-84697-1

ธ.ทหารไทย สาขาลพบุรี 304-2-41277-9

ธ.กสิกรไทย สาขาถนนสุรสงคราม 174-2-39000-0

ธ.ไทยพาณิชย์ สาขาลพบุรี 579-2-33730-7

ธ.กรุงศรีอยุธยา สาขาลพบุรี 111-1-47300-7

ธ.นครหลวงไทย สาขาลพบุรี 340-2-14976-0

ธ.เพื่อการเกษตรและสหกรณ์การเกษตร สาขานางเลิ้ง 000-2-12022-0

19. ao.angsila

ao.angsila เป็นที่รู้จักกันดี

17 กุมภาพันธ์ 2006

20. ปานโสม

ปานโสม เป็นที่รู้จักกันดี

10 กรกฎาคม 2005
    อนุโมทนา สาธุค่ะ

และขอบคุณระบบกดโทร สะดวกสบายมากค่ะ ตื่นเช้ามา นึกได้ก็กด 2 ทีวันไหน ลืมก็กดได้อีกวันหลัง
    ถูกใจค่ะ คิดว่าๆ หลายๆคนคงสะดวกใช้วิธีนี้

กด 1900 222 200 ทำบุญให้ วัดพระบาทน้ำพุ

กด 1 ครั้ง ทำบุญ 9 บาท