วิชาธรรมะเปิดโลก วัดเขาสมโภชน์ ใครเคยไปบ้างครับ ผมมีเรื่องที่สงสัย

ในห้อง 'อภิญญา - สมาธิ' ตั้งกระทู้โดย dioma619, 28 มิถุนายน 2009.

1. วิมุตติ

วิมุตติ เป็นที่รู้จักกันดี

คำตอบของคุณก็คือ ปฏิบัติยังไม่ถึงจึงตอบไม่ได้ ก็ไม่เป็นไรครับ ลองดูไปแล้วกัน
    เรื่องผมคับแค้นใจอะไรนี่ ลืมไปได้เลย ไม่มีหรอกครับ
    เอาเป็นว่าคุณปฏิบัติแล้วมีสมาธิดี ก็ขออนุโมทนาครับ...

2. dioma619

dioma619 Active Member

ผมหาข้อมูลมาเพิ่มให้

อาการที่ปรากฏขึ้นนั้นไม่ใช่การทรงเจ้า เข้าผี เป็นธรรมะเปิดโลก เปิดให้เห็นเวรเห็นกรรม เห็นภพเห็นชาติ อาการที่แสดงออกนั้นจะเป็นทั้ง กายกรรม วจีกรรม มโนกรรม อาจแสดงออกอย่างใดอย่างหนึ่งหรือ ทั้งสามก็ได้ ขึ้นอยู่กับสภาวะจิตของผู้ปฏิบัติ เมื่อออกกรรมเราจะรู้ถึงอาการเจ็บปวดทรมารต่างๆที่ทำกับเจ้ากรรมนายเวรไว้ จริง เจ็บจริงปวดจริง นั้นคือเป็นการใช้กรรมให้แก่เขา แต่กรรมนั้นมีหลายประเภทบางประเภทเจ้ากรรมนายเวรก็ไม่ใช่ว่าจะยอมง่ายๆ ต้องออกกรรมเดิมๆซ้ำแล้วซ้ำอีก จนกว่าเขาจะอโหสิกรรมให้ เมื่อเราปฏิบัติเสร็จ ครูบาอาจารย์ก็จะนำกล่าวคำตัดเวรตัดกรรม นำมาซึ่งการตัดกรรมซึ่งกันและกัน " ของฟรีไม่มีในโลก "

โดยวิชาธรรมะเปิดโลกนี้ หลวงพ่อคง จตฺตมโล วัด เขาสมโภขน์ อ.ชัยบาดาล จ.ลพบุรี เป็นผู้นำมาเผยแพร่ ท่านได้รับธรรมะนี้เมื่อคราวที่ท่านปฏิบัติทำความเพียรแบบอุกฤต ขั้นปรมัตถ์ ภายในถ้ำพระอรหันต์ ท่านจึงอธิษฐานจิตเพื่อตัดกระแสกรรมการเวียนว่ายตายเกิดเพื่อเข้าสู่ภูมิ อรหันต์ จนท่านพบพระวิสุทธิเทพมาปรากฎกาย และประทานธรรมะเปิดโลกนี้ให้ท่าน เนื่องจากอาศัยบารมีที่หลวงพ่อเคยเป็นพระร่วง โรจนฤทธิ์ ผู้รจณาพระไตรปิฏก จึงได้รับธรรมะเปิดโลกนี้ และได้อนุญาติให้ท่านนำธรรมะเปิดโลกมาสอนแก่หมู่มวลมนุษย์ แต่กำลังของพระอรหันต์ไม่เท่ากำลังของพระพุทธเจ้า เมื่อครั้งพระพุทธเจ้าเปิดโลก มนุษย์สามารถมองเห็นได้ด้วยตาเนื้อ

ด้วยเหตุนี้จึงมีกำลังกึ่งหนึ่ง โดยจะสามารถเห็นเวรเห็นกรรมเห็นภพชาติได้ก็ต้องอาศัยกำลังของพระกัมมัฏฐาน และบารมีของหลวงพ่อคง เปิดให้เรา สายนี้เป็นสายที่โลดโพน เป็นสมถะที่ควบคู่กับวิปัสนาที่แรงและเร็วมาก คนที่ไม่เข้าใจจะคิดว่าเป็นการทรงเจ้าทรงผี แต่เมื่อมาปฏิบัติเองก็จะรู้เอง "ผู้ปฏิบัติจะพึ่งเห็นได้เอง" เมื่อเรารู้กรรมเห็นกรรม และฝึกฝนพัฒนา จิตจะยกเข้าสู้วิปัสสนาอย่างแจ่มแจ้งแทงตลอด เข้าใจพระไตรลักษณ์ ....

ปรมัตธรรมของหลวงพ่อคง เป็นธรรมะที่อยู่เหนือสมมุติ อยู่เหนือภาษา อยู่เหนือโลก ต้องอ่านตัวให้ออก บอกตัวให้ได้ ใช้ตัวให้เป็น เห็นตัวให้ถูก
    "นับถือพระ อย่าเข้าใกล้พระ คนไหนเชื่อพระ คนนั้นไม่ใช่คน"
    นำปรมัตธรรมของหลวงพ่อนี้ไปตีเอานะครับ นำไปวิปัสนาก็ได้ ปัดให้ออก ปัดจนเราเห็นแจ้ง
    ดีใจที่ได้เผยแพร่ธรรมะของหลวงพ่อครับ
    เจริญในธรรมกันทุกท่านนะครับ ...

3. dioma619

dioma619 Active Member

ผมพอได้คำตอบแล้ว ยังไงก็ขอบพระคุณทุกท่านครับ

4. kengkenny

kengkenny เป็นที่รู้จักกันดี

อันนี้ก็ความรู้ใหม่เหมือนกันนะครับ

5. วิมุตติ

วิมุตติ เป็นที่รู้จักกันดี

^____^

6. ปฏิบัติ

ปฏิบัติ สมาชิกใหม่

กรรมฐานแต่ละกรรมฐาน ถ้ารู้จักใช้ให้ดีก็มีประโยชน์ทั้งนั้น กรรมฐานเปิดโลกหลวงพ่อคง หากมีปัญหาที่แก้ไม่ตก ปรึกษาใครไม่ได้ กรรมฐานเปิดโลกหลวงพ่อคงจะทำให้จิตมีทางลัดในการหาคำตอบในปัญหาได้อย่างรวดเร็วและแม่นยำ ณ วัดเขาสมโภชน์ นี้ช่วยทำให้คนที่คิดฆ่าตัวตายล้มเลิกความคิดมาเยอะแล้ว ขอให้ตั้งใจปฏิบัติเถิด