วิญญาณกสิณ คืออะไร?

ในห้อง 'อภิญญา - สมาธิ' ตั้งกระทู้โดย นะมัตถุ โพธิยา, 14 ธันวาคม 2014.

1. ธรรม-ชาติ

ธรรม-ชาติ เป็นที่รู้จักกันดี

+++ ยิ่งเพ่งให้เล็กเท่าไร = ยิ่งเครียดเท่านั้น
    +++ ยิ่งเครียดเท่าไร = ยิ่งทุกข์เท่านั้น
    +++ ยิ่งทุกข์เท่าไร = ยิ่งไป "อบาย" ล้ำลึกเท่านั้น

+++ เอ็งกำลัง "สอนคนให้ไป นรก" หรือยังไง หา...
    +++ ระวังนะ "โพสท์ที่เป็น มิจฉาทิฐิ" ระวังให้มาก ๆ

+++ เห็นวาคุณ
    nilakarn มีนิสัย "ซื่อ ๆ" หรอกจึงพยายาม "เตือน" เกิน 3 ครั้งไปแล้ว แต่ก็ต้องดูเหมือนกันว่า หากเกินเลยจนเป็น "พิษภัยต่อ การปฏิบัติธรรม ในศาสนาพุทธ" เมื่อไร อาจจะต้อง "ลงมือ" ให้หนักกว่านี้

+++ พยายาม "ทำให้ได้ แล้ว จึงพูด" จะมีประโยชน์ และเป็น "กุศลบารมี" ติดตัว

+++ แต่ถ้า "คิดเอาเอง แล้ว ไม่ทำเลย" ตรงนี้จะเป็น "อกุศลวิบาก" ที่เป็นเงาตามตัว ที่หลอนไปตลอดเวลา ขึ้นอยู่กับ มีคนเชื่อแล้ว "หลงผิดไปกับข้อความ" ของคุณ nilakarn มากเท่าไร นะครับ

2. บุรุษไร้เงา

บุรุษไร้เงา เป็นที่รู้จักกันดี

ไร้สาระจริง น่าเบื่อจริงครับ ผ่านมา ๒ ปีไปขุด
    แล้วอ้างอิงเฉพาะบุคคลมาตอบเพื่อ???
    ตอบมั่วแนะนำมั่วอีกต่างหาก
    ตอบเหมือนคนปฎิบัติมาว่าไปอย่าง
    หรือถ้าไม่รู้ก็อ้างตำราก็ได้ครับ

และประเด็นคงไม่ใช่แบบที่คุณเขียนหรอกครับ
    ประเด็นคือคุณแย้งเค้าไม่ได้ เพราะคุณไม้ปฎิบัติมาเหมือนคนเค้า
    และคุณอ่านตำรามาตีความไม่แตกเหมือนคนอื่นๆเค้า
    ที่มาแย้งคุณ แต่คุณจะคิดว่าที่คุณคิดเองเอ่อเองถูก
    และพยายามสอนไปเรื่อย.
    ตัวอย่าง ผ่านมาสองปี ยังขุดอ้างมาสอน ตรงนี้จบนะ
    อีกประเด็นที่น่าเบื่อที่สุดและ
    มันน่าเบื่อจริงๆครับ แต่คือคุณ นั่นหละครับ ที่โค ตะ ระ น่าเบื่อ
    ยกตัวแค่เรื่อง ฌาน ๓ มีปิติ ฯลฯ ไม่ต้องเอาเรื่องอื่นหรอกเนาะ
    เพราะมันเยอะจริงๆครับ เบื่อที่จะเตือนซ้ำซาก
    พูดแล้วพูดอีกเหมือนกันครับ ไม่ใช่แค่ผมคนเดียวนะที่เตือนคุณ
    หลายคนก็พยายามเตือนคุณไปแล้ว เตือนแล้วเตือนอีก
    แต่คล้ายๆว่า คุณจะตาไม่ดี หรือหูตึง หรือคิดไม่ได้ หรือเปล่าเข้าใจเนาะ
    การปฎิบัติถ้าทำไม่ได้ ควรอ้างตำราบ้างครับ
    ไม่มีใครมาว่าคุณหรอก มีแต่ช่วยกันในมุมที่เห็นต่าง
    ก็เพื่อประโยชน์โดยรวมครับ
    ไม่ใช่มานั่งคิดเองเอ่อเอง
    พูดวกไป พูดวนมา สุดท้าย ก็วนมาฆ่าตัวเองตาย
    ที่คุณแนะนำ ลองเอาไปให้คนปกติ
    อ่านข้อความที่คุณโพสดูจะเข้าใจนะครับ
    ปัญหาคือ คุณยอมรับบ้างไหมหละครับ

ถ้าจะให้เกิดประโยชน์สูงสุดต่อพระพุทธศาสนานะครับ
    ก็คือคุณไม่ต้องเข้ามาตอบแบบมั่วๆ ตอบแบบคิดเอาเองแบบเมื่อก่อน
    จะมีประโยชน์กับพุทธศาสนามากกว่าครับ
    แล้วไปทบทวนตัวเอง
    ไปปฎิบัติให้เข้าถึงก่อนค่อยกลับมาใหม่ก็ได้ครับ
    (^_^)