วิธีดูพระสมเด็จบางขุนพรหม

ในห้อง 'วิธีดูพระเครื่อง-เครื่องรางของขลัง' ตั้งกระทู้โดย joni_buddhist, 2 มิถุนายน 2008.

1. pasamuu

pasamuu สมาชิก

12 พฤษภาคม 2011
    ขอฝากอีกซะหน่อย ผมเองก็ใช้เหรียญที่โพลดให้ชม พ่อเงิน 6รอบ ดูเอาแล้วกันตัวจริงตัวปลอม ประสบการณ์ ขอรูแค่ใจ ไม่ยากเล่า เช่ามาถูกมาก 150บาท

ไฟล์ที่แนบมา:

2. Phaake

Phaake เป็นที่รู้จักกันดี

มีรูปด้านหลังไหมครับ คุณ pasamuu

ดูรูปด้านหน้า ภาพเหมือนงานดีนะครับ

3. คิงคอง99

คิงคอง99 เป็นที่รู้จักกันดี

25 กรกฎาคม 2011
    พระพิมพ์ไสยาส์น ที่คุณหัวหมวด นำมาลงดูไว้เป็นองค์ครูได้เลยครับ คราบกรุแบบนี้เจอสมเด็จบางขุนพรหม ที่ไหน อย่าปล่อยให้หลุดมือไปทีเดียวเชียว มิได้เจอง่ายๆนะครับของแท้ๆ ดูนานๆดูให้จำติดตา แล้วท่านจะเจอของแท้เข้าสักวัน พระของคุณหัวหมวด เป็นพิมพ์ที่หาได้ยากยิ่งในโลก แท้ล้านเปอร์เซ็น ทุกท่านลองคลิกที่ภาพขยายดูให้ชัดๆครับแล้วท่านจะเห็น ว่าสุดยอด

4. Chalkie

Chalkie เป็นที่รู้จักกันดี

15 กันยายน 2010
    ผมได้อ่านหนังสือพระ (จำชื่อไม่ได้) เมื่อคืนนี้ที่ผ่านมามีการพูดถึงคุณประชา สส.ปากน้ำที่โดนถล่มยิงเมื่อไม่นานมานี้ กล่าวเกี่ยวกับเรื่องที่ท่านห้อยสมเด็จบางขุนพรหมเอาไว้ว่า ขณะที่ท่านกำลังขับรถอยู่นั้น พระสมเด็จที่ท่านห้อยในตลับ ได้ออกมานอกเสื้อ และวิสัยท่านเป็นคนไม่ห้อยพระโชว์ จึงจะนำพระกลับไปในเสื้อเช่นเดิม ก็ระหว่างนั้นท่านจึงเอามือซ้ายจับพระ และกั้มลงโน้มตัวมาข้างหน้าให้คอเสื้อโป่งขึ้น เพื่อจะนำพระใส่กลับเข้าไป ซึ่งเป็นจังหวะที่โดนถล่มยิงพอดี ท่านกล่าวเอาไว้ว่า ถ้าหากไม่นำสมเด็จใส่กลับไป และยังคงนั่งอยู่ที่ที่ขับรถเช่นเดิม ตำแหน่งที่ท่านถูกยิงจากหัวไหล่ อาจกลายเป็นกลางหน้าอก หรือต้นคอท่านแทนครับ ท่านจึงเชื่อว่าเพราะพุทธคุณของสมเด็จบางขุนพรหม ที่ช่วยให้ท่านรอดตายในครั้งนี้ เพราะปรกติตลับทองสมเด็จท่านหนัก 2 บาท จึงเป็นไปได้ยากที่พระจะห้อยออกมานอกเสื้อโดยบังเอิญ

เล่าให้ฟังเป็นเกร็ดเล็กๆน้อยๆนะครับ

5. กลืนตะวัน

กลืนตะวัน สมาชิกใหม่

22 สิงหาคม 2011
    เอาสมเด็จบางขุนพรหมมาให้ชมครับ

เอาของพ่อ มาให้ดูครับไม่แน่ใจเหมือนกันแต่สวยมากเลยครับ

ขนาดไฟล์:
      60 KB
      เปิดดู:
      489
      ขนาดไฟล์:
      52 KB
      เปิดดู:
      327
  6. yai1981

yai1981 เป็นที่รู้จักกันดี

24 กุมภาพันธ์ 2009
    องค์นี้เป็นยังไงบ้างครับ

ขนาดไฟล์:
      69.1 KB
      เปิดดู:
      145
  7. ธณต

ธณต เป็นที่รู้จักกันดี

17 กันยายน 2006
    เห็นว่าในนี้สนใจสมเด็จกันมากน่าจะดันกลับมาอ่านกันอีกทีนะครับ

8. bonex

bonex สมาชิก

ดูแล้วไม่น่าจะแท้เลยนะ

9. กลืนตะวัน

กลืนตะวัน สมาชิกใหม่

ช่วยติชมหน่อยครับ

ขอผู้รู้ช่วยติชมองค์ของพ่อผมด้วยนะครับ หรือให้ข้อสังเกตุจะดีมากเลยครับ
    แบ่งปันความรู้กัน

10. dodidooo

dodidooo สมาชิกใหม่

27 มิถุนายน 2011
    รบกวนผู้รู้ดูให้หน่อยนะค่ะ

สมบัติเก่าเก็บของคุณปู่ค่ะ ไม่ทราบว่าเป็นรุ่นไหน แท้หรือไม่ (ส่วนมากพระที่บ้านจะแท้ทั้งหมด แต่รายการนี้ถามเพื่อความมั่นใจค่ะ ) แล้วถ้าจะปล่อยเช่าควรตั้งราคาประมาณเท่าไหร่ดีค่ะ

ขนาดไฟล์:
      69.8 KB
      เปิดดู:
      346
      ขนาดไฟล์:
      125.1 KB
      เปิดดู:
      226
  11. istruelove

istruelove สมาชิก

15 กรกฎาคม 2011
    รบกวนท่านผู้รู้ทุกท่านครับ ช่วยดูให้ผมหน่อยครับ

12. pongfongbeer

pongfongbeer สมาชิกใหม่

ตาให้มาครับ ไม่แน่ใจเหมือนกันท่านผู้รู้กรุณาให้ความกระจ่างทีครับ ขอบคุณครับ

ขนาดไฟล์:
      5.1 MB
      เปิดดู:
      126
      ขนาดไฟล์:
      4.8 MB
      เปิดดู:
      126
      ขนาดไฟล์:
      5 MB
      เปิดดู:
      119
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 9 ตุลาคม 2011
  13. yamie

yamie เป็นที่รู้จักกันดี

เรื่องแบบนี้เกิดขึ้นได้จริงคะ

สำหรับยา ยาเชื่อคะ แต่พระจะแท้ก็ขึ้นอยู่ที่ตัวเราคะ ท่าน คนเราไม่มีใครหนีวิบากกรรมตัวนี้ไปได้หรอกคะ จะเกิด แก่ หรือ เจ็บ ตาย ขึ้นอยู่ที่ตัวกรรม เป็นฝ่ายกระทำ กรรมหนา หรือ บาง ก็ขึ้นอยู่ที่ตัวบุคคลที่จะทำความดี หรือ ความชั่ว ไม่ว่าจะเป็นยุคสมัยใด พ่อแม่ ครูบาอาจารย์ หรือ พระสงฆ์องค์เจ้า ต่างมุ่งสอนให้เราทำและประกอบความดี เพื่อเป็นสิริมงคลแก่ตนเอง
    พระจะคุ้มครองเราได้ก็ต่อเมื่อเราศรัทธาและระลึกถึงท่านอยู่เสมอ เมื่อไรที่กรรมตามเราทัน สิ่งที่เราศรัทธาระลึกถึงและปฎิบัติดี ก็จะช่วยเหลือผ่อนกรรมเรา เพียงแต่จากหนัก ให้เป็นเบา ได้เท่านั้น แต่ไม่สามารถที่จะหลีกหนีตัวกรรมนี้ไปได้หรอกคะ
    ทำไมยาจึงพูดเช่นนั้น เพราะ ยาเผชิญกับตัวกรรมนี้มากับตัวเอง ทั้งที่ยารู้ว่าจะเกิดอะไรขึ้นในวันนั้น ทั้งที่ครูบาอาจารย์เราเตือนแล้ว ทั้งที่มีบางสิ่งสะกิดใจให้ยานำพระสมเด็จองค์ประจำตัวมาคล้อง แต่ยากับยืนมองเฉยๆและไม่หยิบพระสมเด็จมาคล้องคอ แล้วไปข้างนอก ทั้งที่รู้ว่าเรามีลางไม่ดี แต่ยาก็ได้พระสมเด็จอีกองค์ติดมือกลับมาบ้าน แต่ด้วยเหตุผล ที่ยาอาจจะทำบุญไว้บ้างตอนมีชีวิตอยู่ จึงช่วยดลบันดาล ให้พระสมเด็จท่านเสด็จมาหายา ให้ยาต้องเนื้อต้องใจ ที่จะเช่ากลับมา ระหว่างทางยาเกิดอุบัติเหตุ อยู่ๆรถเล้กที่ยาขี่ก็ตีลังกา ทั้งที่ขี่รถมาเข็มไมล์ขึ้นไม่ถึง 40 เด็กแถวนั้นเห็นยังบอกว่า อยู่ๆยาปลิวตีลังกากลิ้งกลางถนน ในตอนนั้น ยาไม่รู้หรอกคะว่าจะทำอะไร ยากำพระในมือแน่น กลิ้งไปด้วยกัน แบบไม่มีปล่อยหลุดมือ ผลปรากฎว่ารถยาพังมากมาย รถคอหักหมุนติ้ว กระจกแตกเต็มเกลื่อนถนน ท่อไอเสียแตก และ อื่นๆแตกกระจาย ยาได้แผลมา และเจ็บสะโพกเพราะเอาด้านข้างกระแทก เดินไม่ได้สี่ห้าวัน แต่ไม่เป็นอะไรมาก ยายังโชคดีที่กระดูกไม่แตกไม่หัก
    เมื่อมาถึงตอนนี้ จากที่เคยคิดว่า อะไรจะโชคดีที่ได้พระสมเด็จมาครอง โชคร้ายมากกว่าได้มาก็เกิดเรื่อง แต่ยาคิดได้ว่า เอ๊ะ ถ้ายาไม่ได้ท่านมายาคงเจ็บหนักยิ่งกว่านี้แน่เลยคะ ยาถึงบอกตัวเองว่า ท่านมาคุ้มครองให้เราเจ็บน้อยลง จากกรรมที่เราต้องเจอหนัก กลายเป็นเบา บาดเจ็บเล็กน้อย มันทำให้ยาตาสว่างและเข้าใจความหมายอะไรหลายๆอย่างว่า ไม่ว่าท่านหรือใคร จะได้พระครอบครองที่ว่าดีแค่ไหน ก็คงหนีไม่พ้นตัวกรรมนี้ เราทุกคนต้องเผชิญกรรมที่เราเคยกระทำไม่ดีมา แต่สิ่งศักดิ์สิทธิ์จะมาคุ้มครองเราและช่วยเหลือเราให้ผ่านสิ่งเหล่านั้นไปด้วยดี แต่ไม่ใช่วิธี หนีกรรม เป็นเพียงแต่ชดใช้กรรมที่เราทำแต่ให้เบาบางลงเท่านั้นเองคะ

สิ่งศักดิ์สิทธิ์จะคุ้มครองเราต่อเมื่อเราระลึกถึงท่านและกระทำแต่ความดีอยู่เสมอ ขอให้ทุกท่านจงโชคดี พระคุ้มครองคะ

14. joni_buddhist

joni_buddhist Legal returns ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

กระทู้เรื่องเด่น:
    203
  15. พรคุณแม่

พรคุณแม่ สมาชิกใหม่

แลดูเหมือนขาดไรไปป่าวครับ ....คุณพ่อผมก็เคยห้อยเหรียญหล่วงพ่อเงิน แบบนี้เหมือนกัน ห้อยตั้งแต่เหรียญใหม่เอี่ยมๆ ยัน เหรียญสึกโล้นเกลี้ยง...จำได้ว่า เหรียญจะเขียนไว้ว่า "หลวงพอเงิน" นะครับ แต่เท่าที่ดูอันนี้ไม่เห็นมีเลย

แต่ก็นะ ...อาจจะเป็นคนละรุ่นกันก็ได้...

16. jukjuk

jukjuk เป็นที่รู้จักกันดี

27 กันยายน 2008
    องนี้น่ารักน่าลุ้นมากครับ

17. bigfoot

bigfoot เป็นที่รู้จักกันดี

21 มิถุนายน 2006
    ฝากองค์นี้ อีกซักรอบนะครับ ดูเนื้อหาแล้วพอจะอยู่ยุคไหนครับ

18. joni_buddhist

joni_buddhist Legal returns ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

203
  19. joni_buddhist

203
  20. joni_buddhist

203