ศักดิ์ ธรรมลิขิต ศิษย์สำนักปฏิบัติธรรมสูญญตา อาจารย์ ก๋ง พรหมบุตร

ในห้อง 'บริการรับดูดวง' ตั้งกระทู้โดย ธรรมลิขิต, 11 มกราคม 2013.

1. พรหมประกาศิต

พรหมประกาศิต ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

21 มิถุนายน 2006
    ขอบคุณครับ

2. ธรรมลิขิต

ธรรมลิขิต เป็นที่รู้จักกันดี

ยอมรับว่า มีผล มีจริง เพราะชื่อ คือ กระจกสะท้อนกรรมของคุณให้ออกไปสู่คนที่คุณติดต่อด้วย คนที่พบเห็นคุณ
    ชื่อไม่ดี ก็แปลว่า ชีวิตคุณ มีกรรมติดมา
    ชื่อไม่ดี ไม่ใช่เรื่องของความหมาย ไม่ใช่เรื่องของอักษรที่อยู่ในนั้น
    แต่ ชื่อไม่ดี คือ คุณ ไม่พอใจในความเป็นตัวคุณเอง มาตลอดเวลาหลายสิบปีมาแล้ว และ นี่คือ ตราบาปที่คุณทำให้ชีวิตคุณหม่นหมอง
    ประกอบกับมาผนวกกับความรู้ ข้อมูลเรื่องชื่อดี ชื่อไม่ดี
    คุณก็เลยมองชีวิตคุณ เป็นชีวิตที่แย่ที่สุด เท่าที่เคยมีมา
    และ อะไรต่อจากนี้ ก็จะแย่ แบบที่คุณรู้สึก

แม้คุณจะเปลี่ยนชื่อ แต่ความจริง มันเปลี่ยนชีวิตคุณให้เป็นอีกคนหนึ่ีงไม่ได้
    หากทุกอย่าง คุณยังคงทำอะไร ๆ เหมือนเดิม

ความเป็นผู้มีจิตใจที่ดี ไม่ใจคับแคบ ไม่นินทาว่าร้ายคนอื่น ยกโทษให้คนอื่น และ ช่วยเหลือ หาทางช่วย
    เหล่านี้่ ค้ือ คนที่มีชื่อดี นะครับ หวังว่าคุณคงจะทำได้

อยู่ได้ แต่ ไม่ดีนะครับ ไม่นาน สภาพแวดล้อมที่เห็นจะเปลี่ยนไป
    ที่ ๆ อยู่ทุกวันนี้ดีกว่า เพียงแต่ ตัวคุณเอง ต้องทำตัวให้ดีกว่า ตามที่บอกไป แล้วที่อยู่นี้ จะเป็นสวรรค์ของคุณ

3. Genanee

Genanee เป็นที่รู้จักกันดี

17 สิงหาคม 2009
    ขอบคุณค่ะตาสว่างเลย เหตุที่ไปอ่านโน่นนี่ก็เพราะช่วงนี้สุขภาพแย่นิดนึงเหงาๆน่ะค่ะ "ความเป็นผู้มีจิตใจที่ดี ไม่ใจคับแคบ ไม่นินทาว่าร้ายคนอื่น ยกโทษให้คนอื่น และ ช่วยเหลือ หาทางช่วย
    เหล่านี้่ ค้ือ คนที่มีชื่อดี นะครับ หวังว่าคุณคงจะทำได้" จุดนี้คิดว่าดิฉันก็ไม่ได้บกพร่องมากนัก ตรงกันข้ามค่อนข้างอดทนอดกลั้นเก็บไว้ในความรู้สึกตัวเองซะมากกว่า (อันนี้เป็นนามแฝงค่ะอ.)
    เรื่องบ้านอย่างที่อ.บอกค่ะเพราะเดือนที่ผ่านมาตกลงจะซื้อบ้านที่หนึ่งพอจะเอาจริงๆกับรู้สึกไม่ค่อยปลอดภัย
    มันผูกพันธ์และอบอุ่นที่อยู่ตรงนี้มากกว่า ก็เลยมาดูหลังนี้อีก คือมันโอเค ถ้าในอนาคตจะขายก็คงง่ายค่ะ
    ขอบคุณและขออนุโมทนาบุญด้วยทั้งหมดทุกประการที่อ.สละเวลาตอบให้กับเพื่อนๆรวมทั้งดิฉันค่ะ
    อ้อดิฉันก็มีพระสีวลีองค์เล็กๆค่ะไม่ทราบว่าบูชาอย่างไรดีคะ

4. preechaniy

preechaniy เป็นที่รู้จักกันดี

16 พฤษภาคม 2009
    ผมขอสอบถามทาง pm ครับอาจารย์ศักดิ์ ธรรมลิขิต ขอบคุณครับ

5. ธรรมลิขิต

บทสวด และ วิธีปฏิบัติ ลองดูสิครับ ที่ http://palungjit.org/threads/ร้านธร...งท่าน-พระสิวลีเอตทัคคะผู้มีลาภ.496065/page-13

6. ธรรมลิขิต

ตอบให้แล้วนะครับ

7. mild_seabreeze

mild_seabreeze สมาชิก

11 กรกฎาคม 2012
    อาจารย์ค่ะ หนูขอสอบถามค่ะว่าธุรกิจนายหน้าที่หนูคิดว่าจะทำจะสำเร็จไหมค่ะ เเล้วหนูจะสามารถหาเงินมาทันภายในระยะเวลาปีกว่าไหมที่จะพาเเม่ไปอยู่ด้วยกันโดยคุณเเม่ไม่ลำบาก เเละสุดท้ายการปฏิบัติของหนูนั่นจะต้องไปในทิศทางใดถึงจะเจริญก้าวหน้าค่ะอาจารย์

8. ธรรมลิขิต

ปี 2558 ความฝันจึงจะเป็นจริง
    แต่ คุณทำได้ ทุกอยาง ที่อยากจะทำ และ จะเกิดงานไหลเข้า ๆ ๆ มาเป็นระยะ
    แต่ไม่เร็วดั่งใจนะครับ ค่อย ๆ ไต่ขึ้น ๆ เหมือนขั้นบันได

9. ธรรมลิขิต

1 ใจคุณน่ะ ได้แล้วหละครับ เต็ม ๆ แต่ จะมีปัญหาเกี่ยวกับการเงิน และ เป็นวิบากกรรมเก่า มาดึงไว้ อดไปครับ

2 งานหลัก ก็คือ งานหลัก แต่งานเสริม จะยังทำไม่ได้ในช่วงนี้ องค์ประกอบไม่พอครับ งานหลัก คุณไม่ถนัด เพราะ เป็นเรื่องของความสวยความามของสตรี และ คุณจะมืดแปดด้าน มองไม่เห็นทางเดินสักระยะหนึ่ง เนื่องจากเคยอยู่ในกรอบมานาน เวลาจะออกมาเผชิญชีวิต มันไม่ง่ายเหมือนความคิด นี่คือ ชีวิตจริง
    ตัวแปรที่ว่ามี ที่ว่าหมด แต่ามันกำลังจะเพิ่มขึ้นอย่างมหาศาล และ นี่ คือ ชีวิตจริง ที่คนจำนวนมาก หลงวนอยู่ในมัน จิตเป็นสติที่เป็นฐาน แต่ พฤติกรรม จะต้องไหลลื่น มีแผน มีปฏิภาณ ไหวพริบ คุณซื่อเกินไป ซื่อมาก และ คุณจะถูกความซื่อของคนโกง หลอกลวงให้เจ็บปวดหัวใจ จนไม่คิดอยากทำอะไร อดทนไว้ ยกที่ 1 กำลังจะเริ่มต้นแล้ว

3 จิตคุณพบกับคำว่า พอเพียง เป็นสัจจะธรรม และ สิงนั้นลงถึงจิตคุณ คุณจึงไม่มีความอยาก ความต้องการ ดีแล้วครับ
    คนเรา รวยแค่ไหน ก็กินได้แค่ท้องอิ่ม กินมากกว่านั้น ก็อวกออกมา
    คนเรา จะอยู่บ้านใหญ่แค่ไหน ก็นอนได้แค่เท่าที่ความกว้างยาวของร่างกายมีอยู่ ส่วนที่เหลือของบ้าน ก็คือ ส่วนเกิน
    ผลาญทรัพยากรของโลก ต้องชดใช้วิบากกรรมในอนาคต เพราะนำทรัพยากรมาแล้ว ไม่ใช้ให้คุ้ม

4 จากนี้ ระวังใจของคุณเองเถอะ เพราะคุณกำลังจะถูกมารในใจคุณล่อให้หลง หลอกวา คุณบรรลุธรรมแล้วระดับหนึ่ง
    ซึ่งก็จริง แต่ ไม่จริงตรงที่ ไม่มีอะไรสิ้นสุด ไม่มีอะไรจบ ยังอีกมากมายนัก
    นี่เป็นแค่การนับ 1 จาก สิ่งที่นับไม่ถ้วน
    แล้วอะไรจะมาร้ายแรงเท่ากับความคิดที่ว่า มันจบแล้ว แต่จริง ๆ มันยังไม่จบ

คนอื่น เป็นเพียง สายลมที่ผ่านไป ผ่านมา มิอาจทำอะไรให้คุณหวั่นไหวได้แล้ว
    แต่ด้วยความประมาท จะทำให้คุณตกหลุมพรางที่สังคมเขาวางล่อไว้ ล่อได้แม่้กระทั่ง หลอกด้วยความดี เพียงเพื่อคำว่า ผลประโยชน์

สู้ต่อไป ไม่งั้นก็ต้องอยู่ในอดีตต่อไป โชคดีครับ

10. preechaniy

preechaniy เป็นที่รู้จักกันดี

16 พฤษภาคม 2009
    ขอบคุณครับอาจารย์ ผมขอรับคำแนะนำเพิ่มเติมทางpmครับ

11. tuti

tuti เป็นที่รู้จักกันดี

เหมือนที่ผ่านมาเป็นคำนำ ณ เวลานี้ยกที่ 1 กำลังเริ่ม หนูจะระวังความคิดและตัวหนูเองอยู่กับปัจจุบันอย่างมีสติ คงต้องเพิ่มขันติความเพียรอย่างมากเพื่อให้เกิดปัญญา มารที่หลอกให้หนูหลงว่า การบรรลุหรือสิ่งที่หนูค่อยๆเข้าใจ มีความคิดเปรียบเทียบกับคนอื่น ว่าดีกว่า ใช่กว่า หนูคิดว่าน่าจะเป็นตัวนี้ ซึ่งจริงๆไม่ควรเป็นเช่นนั้น เพราะเวลาหลงความดีมันทำให้อัตตาตัวใหญ่มากๆ สรุปตัวหนูเองต้องระวังที่สุด ได้ค่ะอาจารย์ หนูจะสู้สู้

ยกที่ 1 มาแล้ว และคงจะมียกต่อๆไป ถ้าติดขัดตรงไหน หนูจะมาขอคำแนะนำนะคะ

ขอบพระคุณอาจารย์ศักดิ์มากๆค่ะที่เมตตาให้ธรรมทานชี้แนะดุจลูกศิษย์ลูกหลาน เพราะเหมือนค่อยๆตาสว่างทีละนิด

เห็นรูปของอาจารย์แล้ว รู้สึกว่าต้องไปตักบาตรไม่รู้ทำไม

งั้นหนูขอตัวไปตักบาตรก่อนนะคะ

บ้านอยู่ใกล้ๆวัด ขับมอเตอร์ไซค์ไม่ถึงห้านาทีค่ะ

12. ธรรมลิขิต

สาธุ ครับ

13. tuti

tuti เป็นที่รู้จักกันดี

มารางานผลค่ะ อุปสรรคในการตักบาตรคือทั้งฝนทั้งลมกระหน่ำท่วมขังบางช่วงของถนนรถใหญ่รถเล็กขับขี่กันหวาดเสียวอาจจะเป็นเพราะฝนตกหนักลยมองทางไม่ถนัด เสื้อกันฝนก็เอาไม่อยู่เปียกจริงๆ ในที่สุดถึงวัดตักบาตรแบบประเคนฉันเช้าพอดีค่ะ

หนูไปดูพระสีวลีองอาจารย์มาแล้วนะคะ สนใจแต่ขอเก็บไว้ในใจก่อนเพราะการเงินเริ่มชะงักค่ะ ถ้ามีบุญสัมพันธ์ต้องมีสักองค์ที่เป็นของหนู เหมือนวันก่อนคิดจะจองพระจากอาจาย์ก๋งแต่ไม่ค่อยกล้าเพราะติดขัดเรื่องเงินไปๆมาๆมีเงินโอนเฉยเลยอยู่ดีๆก็เฮงมีเงินจากค้าขายมาพอดีแบบเฉียดฉิว

14. ธรรมลิขิต

สวดมนตร์ บท พระฉิมพลีใหญ่ ไปพลาง ๆ ก่อน
    แล้วเวลานั่งสมาธิ พอจิตสงบ ก็ให้ใช้บทภาวนา ว่า นะ ชา ลิ ติ ติ ลิ ชา นะ
    สักพัก ก็หยุดภาวนา
    ตั้งนิมิตรให้เห็นองค์พระสิวลี จะนั่ง หรือ ยืนก็ได้
    หากมีบุญสัมพันธ์ คุณจะเห็นท่านมีชีวิต เป็นร่างกายเนื้อ และ เดินบิณฑบาตรนะครับ

15. mynameistanya

mynameistanya สมาชิกใหม่

11 มิถุนายน 2013
    โทรศัพท์เพื่อนหาย

พอดีว่า..หนูทำโทรศัพท์ของเพื่อนหายในห้อง หนูไม่ได้ตั้งใจทำ หนูพยายามหาโทรศัพท์ของเพื่อนทั่วห้องแล้ว แต่หนูยังหาไม่เจอ หนูพยายามหามาหลายวันแล้ว.. แต่หนูก็หาไม่เจอ หนูพยายามคิด พยายามตั้งสติ ว่าหนูลืมไว้ที่ไหน แต่หนูก็มั่นใจว่ายังไงมันก็อยู่ในห้องนี้ แต่หนูกลับหาไม่เจอ.. หนูต้องหาโทรศัพท์คืนเพื่อนก่อนวันศุกร์นี้ หนูอยากปรึกษากับท่านว่า

1. หนูจะหาโทรศัพท์เจอก่อนวันศุกร์นี้ไหมค่ะ?
    2. หนูควรจะหาทิศไหน หรือ ตรงไหนบ้างค่ะ และมีอะไรปิดบังไว้หรือเปล่าค่ะ?
    3. ถ้าหนูหาไม่เจอหนูควรจะทำอย่างไรค่ะ ?

ช่วนหนูด้วยนะค่ะ หนูขอบพระคุณมากๆเลยนะค่ะ

16. สวนสวย

สวนสวย สมาชิก

รบกวนสอบถามให้สามีค่ะ
    วันเกิดตามบัตรประชาชน 21 ธันวาคม 2506 วันเกิดจริง 17 สิงหาคม 2504
    1 สามีว่างงานอยู่จะมีโอกาสมีงาประจำทำหรือไม่
    2 จะมีโอกาสกลับไปบริหารงานให้ที่เดิมอีกหรือไม่ หรือติดขัดเพราะอะไรค่ะ หรือถ้าอยากกลับไปควรทำอย่างไรค่ะ
    3 เงินที่นำไปลงทุนทำธุรกิจกับเพื่อนจะเกิดผลอย่างไร
    4 การเงินของครอบครัว
    5 บุตรชายทั้งสองคน
    กังวลมากค่ะ

17. ธรรมลิขิต

เรื่องของหาย เป็นกรรม ที่คนอื่น ๆ ต้องเว้นไว้นะครับ
    มิอาจทำนายใด ๆ ได้เลย ก้าวล่วงไม่ได้เลย เจ้ากรรรมนายเวร แรงครับ

18. ธรรมลิขิต

1 เขาหมดกำลังใจแล้วครับ
    2 ถึงเวลาเปลี่ยนมือแล้ว หมดบุญวาสนาแล้วครับ
    3 เสี่ยงกับการขาดทุน และ จะมีปัญหากับบุคคลที่ร่วมหุ้น
    4 ทรง ๆ แต่ไม่ถึงกับทรุดครับ
    5. คนโตไม่มีปัญหา
    คนเล็ก เป็นเด็กสังคม จะถูกสังคมกลืนกิน กว่าจะรู้ตัวก็อายุ 28 ปีครับ

19. สวนสวย

สวนสวย สมาชิก

ขอบคุณมากค่ะ อนุโมทนาบุญด้วยค่ะ

20. คนยโสธร

คนยโสธร เป็นที่รู้จักกันดี

อยากสอบถามครับ
    1.จะสมหวันในความรักไหมครับ
    2.หน้าที่การงานจะก้าวหน้าไหมครับ ตอนนี้ทำอยู่ต่างประเทศ แต่ถ้าจะขอย้ายกลับไปทำงานที่ไทย จะก้าวหน้ากว่าอยู่ต่างประเทศไหมครับ จะมีโอกาสเลื่อนตำแหน่งถึงระดับผู้บริหารไหมครับ

ขอบคุณครับ