ศูนย์รวมลูกหลานพญานาคศรีสัตตนาคราช

ในห้อง 'กฎแห่งกรรม - ภพภูมิ' ตั้งกระทู้โดย พระยาเดโชชัยมือศึก, 22 มิถุนายน 2010.

1. angeltk229

angeltk229 เป็นที่รู้จักกันดี

16 กันยายน 2008
    อนุโมทนาสาธุในบุญกุศลทั้งหมดทั้งมวลของพี่มุกลินลวาด้วยค่ะ

ขอบพระคุณมากมายค่ะพี่สำหรับความห่วงใยที่มีให้ค่ะ เรื่องสุขภาพของปราญฯตามที่พี่อขิทโรได้กล่าวไว้นั้น คงเป็นเรื่องที่หลีกเลี่ยงไม่ได้น่ะค่ะ ร่างกายเมื่อเราดูแลเขาอย่างเต็มที่แล้วต่อจากนั้นไม่ว่าจะเกิดอะไรขึ้นเราก็คงทำอะไรไม่ได้แล้วค่ะพี่ ก็เหมือนเสื้อผ้าที่เก่า ที่ใส่มานาน ถึงแม้เราจะทะนุถนอมดูแลมันอย่างดีเพียงใด มันก็ยังต้องเสื่อมโทรมไปตามสภาพและกาลเวลา หากมันขาดมันเปื่อยเราก็ปะก็ชุนให้มันพอปกปิดร่างกายได้ แต่หากเกินกำลังก็คงต้องตัดใจวางมันลงและหาเสื้อผ้าตัวใหม่ใส่นั่นแหละค่ะ ตอนนี้ยังพอมีแรงก็หมั่นสั่งสมเงินที่จะซื้อเสื้อผ้าตัวใหม่ใส่(สั่งสมบุญเพื่อไปเกิดในภพภูมิที่ดี) อย่างน้อยก็จะได้มีทุนสักก้อนติดไปใช้ในภายภาคหน้า^-^(คิดแบบนักธุรกิจมากเลยนะเนี่ย อิอิ)

ขอบคุณนะคะพี่เรื่องรูปแทนตัว ที่จริงตัวจริงปราญฯกระโดกกระเดก แก่นเซี้ยวเปรี้ยวซ่าส์มากมายเลยค่ะ เลยต้องหารูปแทนตัวแบบออกแนวหวานเล็กน้อยเพื่อปกปิดความจริง ตัวจริงประมาณสาวห้าวเป้งอย่างไงอย่างงั้นเลยที่เดียว ภาพแทนตัวที่ใช้อยู่ตอนนี้ปราญฯเคยใช้มานานแล้วค่ะ ตั้งแต่ก่อนมาใช้รูปผู้หญิงโบราณ แบบว่าแอบชอบเป็นการส่วนตัว

หากพี่มีเรื่องอะไรที่ปราญฯพอจะช่วยได้ปราญฯก็ยินดีนะคะ ยินดีอย่างที่สุด แต่หากสิ่งใดเกินอำนาจหรือเกินความสามารถที่พอจะทำได้ ปราญฯก็คงต้องขอปฏิเสธอย่างนุ่มนวลค่ะ ภูมิจิตภูมิธรรมของปราญฯยังห่างไกลจากการจะช่วยเหลือใครได้ค่ะ แต่หากอยากระบาย เล่าเรื่องราวให้ฟัง ขอคำปรึกษาเรื่องสุขภาพ ยินดีช่วยเท่าที่ทำได้ค่ะ

แวะมาคุยกันบ่อยๆนะคะ หน้าไมค์หรือหลังไมค์ก็ได้ค่ะ ยินดีเสมอ

2. โคมหลวง

โคมหลวง เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีครับ เรียกน้อง่วาอะไรดีครับ คิกๆ

สวัสดีคุณชาติ หายไปนานสบายดีนะครับผม

ปราญเป็นคนเข้าใจอะไรที่ดีและเป็นผู้รับฟังที่ดีมากครับ ถึงเธฮกรรมจะหนักเพราะอธิษฐานมารับกรรมก็ทำได้ดีเท่าที่เธอทำได้ครับ อย่างน้อยๆที่ได้เห็นคือความเมตตาเธอสูงครับแม้ตัวเองจะแย่แล้วก็ตามเพราะกรรมทั้งหลายที่มากันเยอะแยะ สู้ๆนะน้องปานชะนี:cool:

3. huten

huten เป็นที่รู้จักกันดี

7 มิถุนายน 2009
    น้องปราญค่ะ พี่รั้งทนไม่ไหวแล้วนะ คุณหลวงเธอพิมพ์ผิด

มากเกินอภัยนะ ช่วยจดบันทึกช่วยจำด้วย ต้องเสียค่าปรับ

เยอะมาก ระมัดระวังหน่อยค่ะ มีเด็กๆแอบอ่านอยู่ค่ะ555555

4. king_6914

king_6914 เป็นที่รู้จักกันดี

26 กุมภาพันธ์ 2007
    เข้ามาทักทายค่ะ หายไปนาน เนื่องจากยุ่งหลายเรื่อง ได้แต่แอบอ่าน แต่โพสไม่ทัน หุหุ กระทู้ไปเร็วมาก โมทนาสาธุกับทุกท่านที่ได้ไปทำบุญด้วยค่ะ@^^@

5. น้องสาวนักเดินทาง

น้องสาวนักเดินทาง เป็นที่รู้จักกันดี

4 กุมภาพันธ์ 2009
    คิกๆ สวัสดีค่ะพี่รั้ง

อ่านประโยคแรก นึกว่าพี่รั้งจะทนอะไรไม่ไหว
    นึกว่าจะบอกว่า พี่ทนไม่ไหวแล้วนะ น้องปราญรับกรรมมากเกินไปแล้ว.. อะไรทำนองนี้
    อ๋อ ที่แท้ทนความพิมพ์ผิดของหนุ่มหลวงไม่ได้นี่เอง
    สงสัยต้องปรับรวบยอด แบบรายเดือนแล้วหละ เดือนละ 100-200
    เอ๊ะ จะพอมั้ยนะ 1 เดือนมี 30 วัน พิมพ์ผิดวันละกี่บาทหว่า นับไม่ถ้วน อิอิอิ

ช่วงนี้ครึ้มฟ้า ครึ้มฝน บางวันเย็น บางวันร้อน
    ดูแลสุขภาพกันดี ๆ นอนเยอะๆ ให้เพียงพอกันนะคะ ทุกท่าน
    ราษฎรในนครเรา ดูน่าเป็นห่วงสุขภาพกันจัง หลายคนก็มีโรคประจำตัว
    หลายคนก็ร่างกายไม่แข็งแรง ป่วยบ่อย
    ยังไงถ้าพอมีเวลา ก็ออกกำลังกาย ยืดเส้นยืดสายกันบ้างนะคะ

ด้วยรักและเป็นห่วงทู้กคน..

6. โคมหลวง

อะจะว๊าก นึกว่าไม่เก็บแล้ว แบบนี้ต้องพิมพ์แบบเนียนๆ
    พี่รั้ง พี่ตุ้มก็ ถึงกับทนไม่ไหวเลย ....
    กลัวแล้วจ้าๆๆๆ อย่าตีหนูนะ 5555
    เดี๋ยวปราญมาเห็นจะโดนเก็บย้อนหลัง ค้างไว้100กว่าบาทแล้วของเก่า (จุ๊ๆๆ..เงียบไว้ครับเดี๋ยวเธอมา....)
    ผิดระดับ advance ป้ายน้ำเงิน เท่ห์ซะไม่มี (อย่าเอาเป็นเยี่ยงอย่าง 555)

สวัสดีครับน้องกิ่ง ซำบายดีบ่

แก้ไขครั้งล่าสุด: 3 สิงหาคม 2010
  7. พระยาเดโชชัยมือศึก

พระยาเดโชชัยมือศึก สินธพอมรินทร์

สวัสดี เป็นไงกันบ้าง

8. โคมหลวง

สบายดีแล้วครับพี่ครูขอบคุณที่เมตตาพี่ๆน้องๆครับ
    พี่ดีขึ้นไหมครับ

9. angeltk229

ปราญฯนะนั่งดูทุกวันเลยค่ะพี่รั้ง ตั้งแต่กลับมาจากถ้ำคุณพี่เธอผิดไปซัก200บาทได้แล้วค่ะ พี่รั้งเห็นด้วยไหมคะถ้าปราญฯจะกลับมาป้ายอีก คือมีคนแอบกระซิบปราญฯมาว่ากลัวที่จะต้องโพสต์ต่อจากปราญฯเพราะกลัวพิมพ์ผิด ปราญฯเลยเริ่มไม่แน่ใจว่าสิ่งที่ทำอยู่นี้จะเป็นผลดีหรือไม่ จะป้ายแต่พี่หลวงก็กลัวโดนว่าเลือกที่รักมักที่ชัง แต่พี่หลวงก็ช่างผิดล่อตาล่อใจมากๆเลยค่ะ พี่รั้งเอ่ยเช่นนี้เดี๋ยวขออนุญาตพี่ครู ป้ายย้อนหลังนะคะ

10. พระยาเดโชชัยมือศึก

พระยาเดโชชัยมือศึก สินธพอมรินทร์

ช่วงนี้ฝึกมรณานุสติ พิจารณาว่า การมีขันธ์ห้ามีร่างกายก็ช่างทรมาน ต้องมาเจ็บลิ้น แค่ลิ้นนิดเดียวทำให้รู้สึกทรมาน เจ็บที่ลิ้นทำให้รู้สึกหายใจไม่ถนัดไปด้วย เพราะปกติต้องใช้ปากช่วยหายใจ เมื่อคืนต้องเปิดหน้าต่างรับอากาศบริสุทธิ์ พิจารณาต่อไปอีกแม้นไม่มีขันธ์5 มีแต่วิญญาณ ก็ยังรู้สึกไม่ปลอดภัยอีก เพราะกลัวจะติดอยู่ในสุขที่ไม่จริง(พิจารณาอรูปญาณ) ช่วงนี้ทำให้ระลึกถึงพ่อแม่ ปู่ย่าตายายครูอาจารย์ ทำให้คลายความทุกข์ลงไปเยอะ เพราะพ่อแม่ท่านช่วยบรรเทาทุกข์ให้เราได้ ให้อธิษฐานว่า ผลบุญที่ข้าพเจ้าได้กระทำในวันนี้ นึกถึงบุญ ขอถวายให้ทุกๆพระองค์ ขอบารมีทุกๆพระองค์ปกปักษ์รักษาลูกด้วยเถิด

11. โคมหลวง

อย่ามาป้ายย้อนหลังนะ ปานชะนี ...
    เดี๋ยวกระทู้พี่ครูจะยาวผิดปกติ เหมาก็เหมา ของเก่า100กว่าของใหม่ละ ดีแล้วจะได้ไม่เคยตัว อิอิอิ กระทู้นี้มีผิดไหมจ้า อิอิอิ

12. พระยาเดโชชัยมือศึก

ช่วงนี้ทำให้เข้าใจถึงการมีชีวิตมากขึ้น การมีชีวิตนี่ช่างน่ากลัวมากๆ น้องๆอย่าประมาทกันนะ บางทีช่วงนี้เรามัวไปแต่เพลิดเพลินในเรื่องสร้างผลงานบ้าง เรียนเพิ่มเติมบ้าง ซึ่งมันไม่ได้เป็นประโยชน์ต่อเราในระยะยาวเลย มีแต่เป็นภาระ เราคงต้องพิจารณาในธรรมให้เป็นหลักๆดีกว่า พอเจอเหตุการณ์แปลกๆจะได้มีสติแก้ไขได้

13. โคมหลวง

โมทนาครับพี่ครู ผมทำตามเลยช่วยได้เยอะเลยครับ จะทำตามต่อไปครับ ขอบคุณที่เตือนครับ ช่วงนี้ๆทุกๆคืนจะเศร้าและคิดว่า พอแล้วๆ เหนื่อยแล้ว อะไรแบบนั้นครับ การมีชีวิตน่ากลัวและทรมารมากๆครับ ใครได้เฉียดตายมาก่อนก็ยิ่งจะเข้าใจดีครับว่าคนเราตายง่ายมากๆ ฮือๆๆๆ

14. มุกลินลวา

มุกลินลวา เป็นที่รู้จักกันดี

24 กรกฎาคม 2010
    คุณโคมหลวงคะ........พิมพ์เสร็จแล้วนะ เก่งไหมล่ะ แทบตายเหมือนกัน ดีนะที่เป็นเด็กพาณิชย์เก่า เลยพิมพ์เร็วหน่อย (อิอิ แอบยกหางตัวเองด้วย) ขอยกความดีนี้ให้คุณ chanin เจ้าของโพสท์บทสวดในเว็บนี้ด้วยค่ะ (ไปลอกเค้ามา) พร้อมส่งแล้วนะ ขออีแมวด้วยค่ะ

15. pittayathornkp

pittayathornkp เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีคร๊าบบบบ

พี่ครู คุณกรกมล คุณหลวง คุณปราญ คุณเพชร คุณตุ้ม จารย์นิ คุณแตง คุณจิตพุทธ คุณมุกลินลวา (ที่ออนอยู่ตอนนี้)

คืนก่อนฝันว่าไปนั่งตักพระสงฆ์รูปหนึ่ง ไม่เคยเห็นมาก่อนเลย ไม่รู้ไปนั่งทำไม พี่ครูพอจะรู้ไหมครับ

ขอโมทนากับทุกท่านครับ

16. พระยาเดโชชัยมือศึก

ไปค่ายบางกุ้งมา ได้อะไรติดตามมาบ้าง มีวิญญาณตกค้างเยอะป่ะ เคยไปกราบหลวงตาย่ามแดงกับเพื่อนที่สมุทรสงคราม เพื่อนขับรถผ่านใช้จีพีเอส บางทีงงทางเลี้ยวมากเลย สุดท้ายไม่ได้เข้าไปเพราะจะค่ำแล้ว เลยไม่ได้เข้าไป ขับเลยทางเข้ามั๊ง แค่ระยะเฉียดๆยังรู้สึกถึงกระแสเลย ค่ายบางกุ้งเนี่ย

17. angeltk229

โพสต์ ตั้งแต่หน้า 91-94 โดนไป 32 บาท

18. น้องสาวนักเดินทาง

น้องสาวนักเดินทาง เป็นที่รู้จักกันดี

4 กุมภาพันธ์ 2009
    สวัสดีค่ะ พี่ครู รวมถึงสวัสดี คุณพิท คุณกรกมล อาจารย์นิ คุณมุกลินลวา คุณจิตพุทธ ด้วยค่ะ

หลวงพี่ก็เพิ่งสอนเกี่ยวกับเรื่องบุญ และอธิษฐานบารมีค่ะ

" ให้นึกถึงพระพุทธเจ้า และบุญที่ตัวเองเคยทำให้บ่อยๆ นะ
    มันจะได้อิ่มอกอิ่มใจ เกิดปิติ จิตมันจะสงบได้ง่าย
    ให้อธิษฐานตั้งใจเอาว่า บุญทุกอย่างที่เราสร้างขอให้มาเป็นกำลังในการภาวนาของเรา

ให้ตั้งจิตตั้งใจไว้นะว่<wbr>าจะขอภาวนาให้เต็มที่ แม้ชาตินี้ยังไม่ได้อะไร
    ชาติต่อๆ ไปก็จะทำต่อไม่เลิก ไม่ว่าจะมีอุปสรรคอะไรก็จะไม่
    <wbr>ถอยไม่เลิกเด็ดขาด
    อันนี้เป็นอธิษฐานบารมี ต้องเริ่มจากตรงนี้ "

หมั่นนึกถึงบุญที่เรากระทำมาให้มากๆ และบ่อยๆ ค่ะ<input id="gwProxy" type="hidden"><!--Session data--><input onclick="if(typeof(jsCall)=='function'){jsCall();}else{setTimeout('jsCall()',500);}" id="jsProxy" type="hidden">

แก้ไขครั้งล่าสุด: 3 สิงหาคม 2010
  19. พระยาเดโชชัยมือศึก

เมื่อวันก่อนพี่ครูยังฝันถึงพระราหูเลย แต่ท่านใจดีนะ ท่านเมตตามาก ช่วงนี้เป็นช่วงสภาพอากาศเริ่มแปรปรวน ดูอีเมล์เกาะช้าง น้ำป่าไหลหลาก อาจเกิดจากอิทธิพลของบางปัจจัย ที่ทำให้ครูอาจารย์ต้องมาสงเคราะห์มั๊ง

20. โคมหลวง

เย้ เสร็จแล้วนะครับดีจังเลยได้ร่วมบุญกัน สรุปมี ปราญ อาร์ท น้องใจ คุณหนุ่มพี่โต้ง และคุณมุก2 นะครับ โมทนาด้วยคร้าบท่าน ฮิ้ววว

โพสไว้กลางบอร์ดได้เลยครับจะได้โมทนากันทุกคนอิอิ