สนทนาสบายๆ ตามประสา

ในห้อง 'วิธีดูพระเครื่อง-เครื่องรางของขลัง' ตั้งกระทู้โดย ธณต, 8 พฤศจิกายน 2011.

1. jaturong_tun

jaturong_tun เป็นที่รู้จักกันดี

3 กุมภาพันธ์ 2011
    ร่วมติดตามกระทู้ดีๆ ยิ่งตอนพระกรุ ชอบมากครับ:cool::cool::cool::cool:

2. jaturong_tun

jaturong_tun เป็นที่รู้จักกันดี

คิดว่าใช่รารักนะ หรือผมเข้าใจผิด ถ้าเข้าใจผิด ช่วยชี้ทางให้ด้วยนะครับ :cool:

แก้ไขครั้งล่าสุด: 6 พฤษภาคม 2014
  3. ทิพย์มงคล

ทิพย์มงคล เป็นที่รู้จักกันดี

คล้ายๆ ครับพี่ tun ผมเคยลองถ่ายรูปมา มีทั้งแบบมีกิ่งก้านสาขา และแบบพี่ tun พระ กำแพงซุ้มกอ มีหลายกรุ เฉพาะกรุทุ่งเศรษฐี ก็ 9 กรุ ส่วนพิมพ์ไหน กรุอะไร ผมก็มึนเหมือนกันครับ แต่ที่นิยมๆกันคงเป็นกรุทุ่งเศรษฐีครับ

** จากที่ดูรูป หลายๆรูป รวมถึงองค์ดารา สังเกตุเห็นว่า รารัก ในองค์เดียวกันมีทั้งลักษณะที่แตกกิ่งก้านสาขา และแบบที่ไม่ได้เป็นกิ่ง คละๆ
    กันไปครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      635.1 KB
      เปิดดู:
      141
      ขนาดไฟล์:
      608.9 KB
      เปิดดู:
      126
      ขนาดไฟล์:
      342.8 KB
      เปิดดู:
      143
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 6 พฤษภาคม 2014
  4. magun

magun เป็นที่รู้จักกันดี

เข้ามาเก็บความรู้ครับ อิอิ

ขนาดไฟล์:
      440.3 KB
      เปิดดู:
      58
      ขนาดไฟล์:
      436.4 KB
      เปิดดู:
      117
  5. ธณต

ธณต เป็นที่รู้จักกันดี

17 กันยายน 2006
    รารัก ตามที่ทราบมานะครับ

มันก็ราเราดีๆนี้เอง ทีนี้ทำไมเกิดขึ้น อย่างแรกนะครับ เกิดเพราะสิ่งที่อยู่ในเนื้อพระเอง อันนี้ก็พอทำความเข้าใจได้ว่าพระเนื้อดินที่ทำกันมักจะมีส่วนผสมของพวกไม้เช่น ว่าน หรือข้าวตอกดอกไม้ อะไรต่างๆ เมื่อธรรมชาติย่อยสลายก็เกิดเน่าเปื่อนก็เกิดราได้ เมื่อก่อนสงสัยอย่างมากว่าเมื่อสิ่งเหล่านี้อยู่ในเนื้อพระแล้วโดนเผาทำไมไม่ไฟม้ไฟไปหมดหรือ
    เมื่อไปถามผู้ที่รู้ก็ได้คำตอบว่า ถ้าเราเอาผักไปอุ่นในไมโครเวฟ มันไหม้มั้ย พระจริงๆนะไม่ได้โยนเผาในเตานะ เอาไปอบต่างหาก แล้วถ้าพวกจำพวกนี้อยู่ในเนื้อพระละจะไหม้มั้ย

เอาเหอะข้อสองเลย ราเกิดจากสิ่งที่อยู่ภายนอก ไม่ว่าจะมาด้วยอะไร เมื่อมาเกาะเนื้อพระความร้อนทำให้เเห้ง เเละเมื่อเน่าเปื่อยก็เกิดรา เมื่อราตายก็จะถูกความร้อน และกาลเวลาทำให้เกิดกาลเกาะติดเนื้อพระ

ลักษณะ เอาง่ายๆนะครับที่เหลทืออาศัยประสบการณ์เอานะครับ
    สังเกตุง่ายๆ ความสูงต่ำดำขาวนูนเเบนจะไม่เท่ากันทั้งหมด ถ้าเท่ากันเลิกได้เลย
    ราต้องเกาะติดหรืออยู่ในเนื้อไม่ใช่ซึมเข้าไปในเนื้อ ยังไง เอางี้นะครับ ถ้าเราเอาหมึกหยดลงกระดาษมันก็จะซึมเข้าไป แต่ถ้าเอาพวกน้ำมันเหนียวๆมันหยดมันก็จะเป็นก้อนๆไม่ซึมลงไป
    สังเกตุการกระจายของขอบ ดูดีๆนะครับมันไปในทิศทางเดียวกัน หมายถึงที่เป็นเส้นๆผอยหรือราก ถ้าจุดสองจุดก็พอทนแต่ถ้าเป็นแนวก็หมึกสลัดเเน่ๆ และดูให้เหมือนกับการลามของราไม่ใช่ดาวกระจายนะครับ

พอได้นะครับ

6. ธณต

ลองดูนะครับ

ขนาดไฟล์:
      2.3 MB
      เปิดดู:
      183
      ขนาดไฟล์:
      2.5 MB
      เปิดดู:
      159
  7. jaturong_tun

สวัสดีครับพี่ธนต พี่ทิพย์ พี่น้ำข้าว พี่หนุ่มคอนถม พี่หมอ มีเรื่องขอรบกวนแล้วครับ เห็นพระสังกัจจายน์ที่พี่ธนตกรุณาโพสให้ชมในห้องเพื่อนบ้าน แล้วรู้สึกอยากรู้เรื่องรักขององค์นี้ว่าเป็นรักอะไร แล้ววิธีการดูผิว ดูอย่างไรครับ ขอความรู้พี่ธนตเป็นวิทยาทานนะครับ ขอบคุณครับ

ขนาดไฟล์:
      2.5 MB
      เปิดดู:
      152
      ขนาดไฟล์:
      2.6 MB
      เปิดดู:
      151
  8. ทิพย์มงคล

ทิพย์มงคล เป็นที่รู้จักกันดี

องค์นี้ของพี่ธณต หลวงพ่อแก้ว พิมพ์ปั้น เนื้อสุดยอดเลยครับเหมือนองค์ดาราเลย

9. chaiyaput

chaiyaput เป็นที่รู้จักกันดี

10 กรกฎาคม 2010
    สวัสดี​ครับ​พี่​ธณต​ รูป​ที่​ผม​โพสต์​นี้​ใช่ลักษณะ​การ​แตก​กิ่ง​ของ​เชื้อ​รา​ไหม​ครับ​(ต้อง​ขยาย​ดู​ครับ)
    ขอบคุณ​ครับ​พี่

10. ธณต

พระคลุกรักชุบรัก ส่วนที่สำคัญต้องดูก็คือเนื้อรักครับเพราะโอกาศที่เห็นเนื้อพระยากครับ
    ความราบเรียบของผิวเนื้อรัก ครับ ความซีดจาง ผมก็อธิบายไม่ถูก แต่รักต้องไม่ดำปิ๊ด ดูให้ออกอมน้ำตาลแดงชั้นรักต้องมีอาจจะเป็นปื้นๆ อาจจะดูมันแต่ไม่ฉ่ำ คราบตามซอกต่างๆต้องมี
    เอาไว้ผมค้นหาคำมาอธิบายอีกทีนะครับ

11. ธณต

ดูจากภาพดูยากครับ แต่ผมสังเกตุว่ามีไขคลุมอยู่ก็สันนิฐานว่าดีไว้ก่อนครับเพราะไขที่ขึ้นคลุมรารักทำยากครับ

12. chaiyaput

chaiyaput เป็นที่รู้จักกันดี

10 กรกฎาคม 2010
    ขอบคุณ​มาก​ครับ​พี่​

13. ธณต

แต่ไขเนื้อดินค่อนข้างจะบางๆนะครับอย่าให้หนาเป็นปิลันทร์นะครับ

14. teerjarun

teerjarun เป็นที่รู้จักกันดี

ขอคำแนะนำจากพี่ๆทุกท่าน ............. ขอบคุณครับ

15. ธณต

ขออภัยอย่างสูงนะครับ กระทู้นี้คุยกันตามประสาเรื่อยๆเปื่อยๆนะครับ
    คือไม่สามารถวิจารณ์แท้เทียมนะครับ แต่เจ้าของพระอาจจะนำเรื่องเช่นว่าพระองค์นี้เป็นพระของที่.....
    แล้วเอามาเล่าคุยกันว่าเนื้อดีอย่างไรถ้ามีคนดูว่าไม่ใช่แบบนั้นก็จะแย้ง แต่จุดสุดท้ายไม่ได้อยู่ที่ดีหรือไม่ครับ

ขออภัยอีกครั้งครับที่ไม่สามารถแนะนำก่อนเจ้าของพระจะเนะนำพระก่อนได้ครับ

16. ธณต

พระองค์นี้ไม่ได้อยู่ที่ผมนานแล้ว แต่พอค้นๆดูก็น่าจะอธิบายเรื่องผงชุบรักได้ดีครับ

ขนาดไฟล์:
      791.7 KB
      เปิดดู:
      128
  17. ธณต

องค์นี้ต้องถามหมอครับ

ขนาดไฟล์:
      1 MB
      เปิดดู:
      178
  18. ธณต

ก็ลองดูกันนะครับ

ขนาดไฟล์:
      2.5 MB
      เปิดดู:
      173
      ขนาดไฟล์:
      2.6 MB
      เปิดดู:
      159
  19. ธณต

พอว่างมั้งแล้ว หาเรื่องเล่าซักเรื่อง

หลังจากเหตุารณ์พอจะผ่อนๆบ้างก็มีโอกาศเวะไปทักทายบรรดาพรรคพวกตามที่สุมหัวต่างๆได้บ้างที่ที่หนึ่งที่ไม่ได้ย่างกายไปนานแล้วก็คือวังบูรพา แต่ก่อนย่านนี้ ก็เป็นแหล่งรวมเซียนเล็กเซียนน้อยที่มีชื่อพอควร ก็จะเป็นแถวๆโรงหนังควีนส์ แถวสามยอด สะพานเหล็ก เลยไปจนถึงข้างโรงหนังเฉลิมกรุงแถวนั้นก็จะมีร้านกาแฟเรียงรายหลายร้าน เป็นร้านกาแฟที่มีอาหารสไตล์ฝรั่งด้วย ก็มีบรรดาเซียนเล็กเซียนใหญ่เวะเวียนมาเสวนา จับปล่อยพระกัน แล้วยังได้ดูดาราที่เล่นพระเวะเวียนมาประจำ แต่ปัจจุบันหลังจากมี ห้างดิโอขึ้นมาบรรดาพวกเซียนก็หลบร้อน เข้ามาแอร์เย็นๆในห้าง ตามร้านกาแฟ โดยเฉพาะร้านโอ ปอง แปง ก็ดีไม่ร้อนดี กิจการพระก็พากันขึ้นห้างกันทำให้แถวนั้นพลอยซบเซาไป

วันนี้มีโอกาศผ่านไปก็เลยเวะไปดู ก็วังเวงใจนิดหน่อยเพราะคนรู้จักไม่ค่อยจะมีแล้ว จังหวะดีเจอเกลอเก่าอย่าง เเป๊ะ ไม่เอ่ยสร้อยตามหลังแล้วกัน เดินเข้ามาพร้อมชายหนุ่มชึ่งเนะนำว่าขื่อ ชัย จิ้งก่า ผมสาบานว่าไม่เกี่ยวกับใครทั้งสิ้น มันเนะนำว่าชื่อนี้จริงๆ แล้วก็ไม่รู้ด้วยทำไมต้องจิ้งก่า ว่าจะถามอยู่แต่บังเอิญ แป๊ะ เปิดกล่องหยิบพระสมเด็จ ส่งมาให้ดูซะก่อน ก็ดูอยู่สองสามองค์ ความที่แป๊ะเป็นคนเสียงดังเลยทำให้วงพระข้างๆสนใจแล้วเข้ามาสมทบ ประเด็นที่ไม่ได้อยู่ที่พระแป๊ะเป็นไง มันอยู่ที่มีนายคนหนึ่งตั้งประเด็นขึ้นมา ในระหว่างที่กำลังคุยเรื่องสมเด็จอยู่

พี่ๆ พวกพี่เกิดไม่ทันสมเด็จซักคน แล้วพี่รู้กันได้ยังไงว่าสมเด็จมีพิมพ์โน้นนี้ เนื้อเป็นงั้นงี้ รู้ได้ไงว่าสมเด็จมีพิมพ์เฉพาะที่เล่น ท่านไม่สร้างพิมพ์อื่น

มาอีกแล้วมุขนี้ ผมคิดในใจ ยังไม่ทันจะคิดอะไรต่อ เจ้าชัย จิ้งก่า ก็เอ่ยปากว่า

ทำไมครับพี่คงเล่นคงึกษาสมเด็จมาเยอะซิครับ ขอชมบ้างปะไร

ผมนะเล่นพุทธคุณ ไม่จำเป็นต้องเล่นแพง ไม่เล่นตามกระแส แต่เล่นของแท้ของทันแน่นอนพร้อมหยิบกล่องพระออกมาจากกระเป๋า

ต้มหมูเปล่าหว่า ผมเริ่มสงสัย แต่พอแกหยิบพระตลับทองออกมาความสงสัยก็หายไปครึ่งนึง

เจ้าชัยหยิบขึ้นมาดูคนแรกแล้วแล้วส่งต่อให้ แป๊ะ แป๊ะส่ายหน้าร้องหึ แล้วดันพระให้ผม
    ผมหยิบมาดู เป็นพิมพฺิ์ที่ใครๆเรียกว่าไกเซอร์ แล้วนิทานต่างๆก็พรูจากปากแก

เดี๋ยวพี่ๆๆๆ ชัย จิ้งก่า โบกมือห้าม ก่อนดูองค์อื่นต่อนะพี่ ผมถามพี่คำนะ

ไอ้ที่พี่ว่าพวกผมเกิดไม่ทันนะแล้วดันรู้ดีเรื่องพระสมเด็จนะ ผมถามพี่หน่อยนะครับ พี่ก็เกิดไม่ทันแล้วพี่รู้ไงว่าพิมพ์ที่พี่เล่นอยู่มี แล้วพิมพ์แบบที่พวกผมเล่นอยู่ไม่มี

ผมไม่เล่าต่อละครับเพราะมันมีเรื่องถกเถียงอีกยาว แต่หลังจากที่ เจ้าชัย จิ้งก่า พูดประโยคนั้นจบ ผมยื้นมือไปให้จับ แล้วบอกกับมันว่ามื้อนี้พี่เลี้ยงเอง

พับผ่า นึกถึงบ้างท่านแถวนี้จัง

20. ธณต

พอดีได้อ่านเรื่องทองลูกบวบ ก็เลยเอามาเล่าสู่กันฟังเล็กๆ

ตามความเข้าใจทั่วๆไป บางคนเข้าใจว่าทองลูกบวบก็คือทองเหลืองเนื้อดี แต่ถ้าเป็นทองเหลืองเนื้อดี ตามประสาพระ จะเรียกว่าทองระฆัง เพราะทองเหลืองเนื้อดีๆนิยมมาทำระฆัง เมื่อระฆังเก่าปลดระวางก็นิยมมาหล่อเป็นพระรูปหล่อ

ทองลูกบวบมันก็ทองคำเรานี้ละครับ แต่ก็ไม่ใช่ทองบริสุทธิ์ เต็มร้อย ก็มีการนำมาผสมนี้นั้น ผมไม่กล่าวละครับเพราะไม่มีความรู้เรื่องทองคำ เอาเป็นสรุปว่าเป็นทองที่มีคุณภาพคุณสมบัติและเนื้อทองที่ด้อยกว่าทองทั่วๆไป โบราณเรียกทองเนื้อหก แต่ด้วยสีที่สวยและสุกสว่างคล้ายทองจริงนิยมนำมาทำพระ
    เพราะมีส่วนผสมอื่นอยู่แล้วก็เลยทำให้เนื้อการนำมาหล่อมเพื่อเป็นพระทำได้คุณภาพดี