สนทนาสบายๆ ตามประสา

ในห้อง 'วิธีดูพระเครื่อง-เครื่องรางของขลัง' ตั้งกระทู้โดย ธณต, 8 พฤศจิกายน 2011.

1. ธณต

ธณต เป็นที่รู้จักกันดี

17 กันยายน 2006
    ช่วงนี้ของทุกปีผมวุ่นวายมากครับต้องขออภัยครับ

2. นํ้าข้าว

นํ้าข้าว เป็นที่รู้จักกันดี

สุดยอดครับองค์นี้ มีโอกาส ขอส่องบ้างนะครับคุณหมอ

3. hemicuda

hemicuda เป็นที่รู้จักกันดี

เหรียญเปลือยสวยมากครับ มาครบชุดเลย :cool:

4. พาทัศน์

พาทัศน์ Active Member

พยายามทำความเข้าใจเรื่องสมเด็จอยู่เข้าใจยากจังอ่านพลายกระทู้ตีกันยุ่งไปหมดตอนนี้เกะไม่ค่อยออกแล้ว น่าปวดหัว

5. ทิพย์มงคล

ทิพย์มงคล เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีครับ พี่ธณต หายไปไหนนน น้องคิดถึง

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      575.1 KB
      เปิดดู:
      134
      ขนาดไฟล์:
      572.8 KB
      เปิดดู:
      153
  6. พาทัศน์

พาทัศน์ Active Member

นั้นดิครับ เวลานี้ไล่อ่านสมเด็จเลี้ยวซ้ายทีขวาทีจนมึนไปหมดเเล้วครับ

7. hiddenbhume

hiddenbhume เป็นที่รู้จักกันดี

12 ธันวาคม 2012
    พี่ทิพย์ครับ องค์นี้ของทีไ่หนครับพี่ ไช่วัดสะพานสูงไหมครับ เนื้หาดีจัง

8. chen1

chen1 เป็นที่รู้จักกันดี

แจกใหมครับ น้องทิพย์ จะได้ pm ที่อยู่ส่งไปให้ครับ:cool:

9. ทิพย์มงคล

ครับพี่ภูมิ พิมพ์พนมมือ ^^

10. ทิพย์มงคล

555 ไม่ได้แจกครับพี่เชน (k)(k)

11. hiddenbhume

hiddenbhume เป็นที่รู้จักกันดี

12 ธันวาคม 2012
    ผมนี่ ต่อคิวพี่เชนเลยครับ
    ^^

12. นํ้าข้าว

แล้วจะมีอะไรเหลือถึงแบทแมนมั่ยเนี้ยจองกันหมดเลย

13. ธณต

ผมติดคุณ ชาติ ชาววัง เรื่องเก๊เก่าและชวนแกมาคุยไว้ก็เลยขุดกระทู้นี้ขึ้นมา
    แล้วผมจะมาโม้ให้ฟังครับ

14. ธณต

ผมมีเรื่องเล่ามาฝากก่อนิดนึงครับ

ช่วงบ่ายๆวันศุกร์ ขณะที่ผมนั้งเล่นเกมส์ เอ้ยทำงานอยู่ น้องคนนึงเปิดประตูเข้ามาหน้าตาเซ็งๆบอกว่า
    พี่ช่วยผมหน่อย ผมจะทำไงดี เจ้านายเอาพระมาให้ดู บอกว่าคนที่นับถือกันเอามาให้บูชา หลักแสนเลยจ

แล้วไง

ก็ไงละพี่ ท่านบอกให้ผมเอาไปใส่ให้

แล้วไงทำพระหาย

เปล่า. พี่ดูเอาเองแล้วกัน

พร้อมกับยื่นกล่องพระบุอย่างดีมาให้ เมื่อเปิดออก ผมก็เข้าใจความรู้สึกน้องมัน
    พระที่ส่งมาเป็นพระพิมพ์สมเด็จ แก้วมณี ลวดลายอลังการ ผมส่งคืนโดยไม่ได้ล้วงกล่องส่อง

แล้วไงก็ไปใส่ให้แกดิ๊

โธ่พี่ แกจะเอาตลับแบบของผม ตลับอันนี้ผมสั่งร้าน.....ทำ แล้วพี่จะให้ผมเอาพระแบบนี้เดินเข้าร้านไปทำผมก็หมดกันละพี่ต่อไปใครจะเชื่อผมละ

เอ้าก็เอาไปคืนเจ้าของพระ หรือไม่ก็บอกร้านให้ไปทำเองไม่ก็บอกความจริงไปเลย

โห้ พี่นั้นเจ้านายเลยนะขืนทำแบบนั้นผมก็ดับวูบแน่ๆ พี่ช่วยผมหน่อยนะ

ยังไง

ผมจะบอกว่าผมให้พี่ดูแล้ว พี่บอกพระไม่ดี ให้เอาไปคืนว่าแล้วก็รีบเก็บพระออกจากห้องไป

อ้าวเฮ้ยๆๆๆๆ ความซวยมาเยือนแล้วไงตู

15. oad006

oad006 เป็นที่รู้จักกันดี

26 กุมภาพันธ์ 2013
    ^_^

16. liverpool_Rak

liverpool_Rak เป็นที่รู้จักกันดี

อ่านที่อาจารย์ธนต เล่าแล้วเข้าใจความรู้สึกเลยคับ 5555+ เมื่อ2-3เดือนก่อน นอนแคะสะดืออยู่ในโรงบาล MDทางregional 2-3 คนเดินทางเยี่ยม พอรู้จากหมอว่าให้ช่วยแนะนำผมว่าให้พักผ่อนเยอะๆ ส่องพระให้น้อยๆหน่อย แทนที่จะเตือนผมกับคุยกับผมเรื่องพระเครื่องนี้ไปเสียเลย 5555+ ก็เลยรู้ว่าตอนนี้ตลาดพระเครื่องไทยของเรากระจายไปประเทศเพื่อนบ้านใกล้เรือนเคียงของเราไปแล้ว ซึ่งทางคนที่นั้นบางคนชอบมาก ถึงขนาดสั่งพระจากบ้านเราไปวางในห้างก็มี เพราะมีส่วนต่างเรื่องราคาที่เขาได้เปรียบ ก็คุยกันเรื่องพระนี้อยู่นั้นหละ จนเขาเอาพระสมเด็จ และพระปิดตา(วัดดังทางใต้)ที่พวกเขาติดตัวมาด้วย เอาให้ผมดู ไม่ต้องส่องดู ก็รู้ว่าพระมาจากท่าพระจันทร์แน่ๆ ทีนี้ทำงัยดีละคับ 5555+ แอร์ในห้องก็เย็นดี แต่หงัยตรูเหงื่อตกก็ไม่รู้หว่า 555+ ก็ไอ้พวกนี้มันเป็นคนเซ็นเงินเดือนผมทั้งนั้น ก็ตอบไปว่าดี สวยดี มันก็บอกผมว่าตอนนี้ราคาเท่าไหร่่่่่ (นิสัยพวกนี้มันถามจุกจิก) ผมก็บอกไปว่าเป็นเงินไทยก็เยอะอยู่ (แล้วก็ทำท่าว่าอ่อนเพลีย จะนอน ไม่ไหวละ แบบหาทางเลี่ยงอะนะ) แทนที่มันจะรู้ตัวกับตกลงกันว่าจะเที่ยวเมืองไทยอีก 2วัน และสองวันนี้หละมันไปเดินเช่าพระแถวสะพานควาย กับท่าพระจันทร์ เช่ามาหลายองค์เป็นเงินไทยก็หลายหมื่น (แต่มันบอก อะลิตเติ้ล ๆ 5555+ เลยช่างแม่งมัน) ก่อนที่อะไรมันจะเลยเถิดไปมากกว่านี้ ก็เลยบอกความจริงกับพวกเขาไปเลยว่ามันเป็นยังงัย ถึงขนาดให้เมียขับรถเอาพระจากตู้เซพในบ้าน เอามาให้พวกเขาดู อธิบายกันก็เมื่อยมือพอสมควร กว่าพวกเขาจะเข้าใจ (เข้าใจแบบหน้าซีดๆ 555+ อะลิตเติ้ล ๆ กันดีนัก พวกเมรงเอ๋ย) สุดท้ายก็ต้องยอมปล่อย หลวงปู่ทวดเตารีด 2 องค์ให้พวกเขาไป เพราะว่าเมียกำลังเล็ง Nisson Jukeป้ายแดงนัยว่าจะรับขวัญวันเกิดลูกสาว :( แฮะๆ โม้กัน หนุกหนานๆ นะคับ :)

17. ธณต

ครับพี่รัก. เรื่องพระเพื่อนบ้านเนี้ยะมีมาพอสมควรแล้วละครับ พวกผมได้สัญญาทำถนนที่ประเทศใกล้เราเนี้ยะละครับ บุกป่าผ่าชนบทไปทำกันเลย วันดีคืนดีมันทิ้งงานห้อหน้าเริ้ดมาหาผมเอาเหรียญช้างสามเศียรมาให้ดูบอกว่าได้มาจากคนงานที่มาทำงานด้วยเป็นคนพื้นที่ บอกว่าตกทอดมานาน. เฮ้อ. มันจะมีได้ไงสงสัยมันเคยมาเมืองไทยเเล้วเอาไปผสมนิทานขาย. ที่ยิ่งกว่านั้น มีสมเด็จกรุมหัสจรรย์อยูด้วยโอยตาย. ว่าแต่พี่รักพอทราบมั้ยครับว่า ที่ปรึกษาอีซูซุนะไม่มีครับ มีแต่ที่ปรึกษาบริษัทตรีเพชรครับ แล้วก็ไม่ใช่คนไทยซะด้วย. ผมเหนื่อยใจจริงๆ เหนื่อยเหมื่อนตอนที่คิดว่า ต่อไปนี้ หงส์แดง ของพี่รัก จะไม่มีตัวสัญญาลักษณ์แล้ว เมื่อไม่มีคนขื่อเจอร์ราด

18. นํ้าข้าว

ขอบคุณทั้ง.ท่านรักกับ..พี่ธณต.มากครับ...ที่เล่าประสบการณ์ให้ฟัง..

ส่วนตัวผมก็เคย..ซวย.เหมือนกันครับ..

เคยไปนั่งตลาดพระริมทาง.กับเพื่อนในพลังจิต..มีเซียนรุ่นใหญ่มาหาเอาสมเด็จให้พรรคพวกดู.แทนที่มันจะดูกลับโยนมาให้เรา..นี้ไง.พี่แกชอบสมเด็จ ไอ้เราก็ต้องรับมาดูแบบใจไม่ค่อยดีเพราะเราไม่ใช่เซียน แค่คนชอบศึกษา แถมพระเลี่ยมทองแกก็ไปเอารุปมาพอดีรูปใหญ่ชะด้วย.ผมเลยเลือกหยิบรุปมาดูแทนการหยิบพนะ..แล้วก็บอกว่า..วงแขนผิดนะครับ.เส้นกรอบแม่พิมพ์มีสองเส้นซ้อนกันแบบนี้ก็ไม่ดียะครับ..ทุกวันนี้แกก็มองหน้าผมแปลกๆ.เลยงง..คงเป็นตามคำ..ตรูซวยแล้วไปตีพระรุ่นใหญ่เก้ เฮ้อออออ

19. ธณต

ตามที่บอกไว้ครับ. เรื่องเก๊เก่า

ตอนนี้เอาแค่ เรื่องราคาพระก่อนดีกว่า

คือผมจำได้ว่าเคยอ่านนิยาย สามเกลอ ของ ป.อินทรปาลิต มีตอยหนึ่งผมไปค้นมาแล้วครับ
    ชื่อตอนนักเลงพระ ก็จะมีพระที่เอ่ยถึง หลายอย่าง เช่นพระสมเด็จ นางพญา แล้วก็มีราคาขายไว้ด้วย
    อย่างสมเด็จวัดระฆัง องค์สวยก็ 1200 หนังสือนิยายชุดนี้ถ้าผมจำไม่พลาดก็จะแต่งตั้งแต่. ปี2480
    เรื่อย มา แต่ตอนที่สามเกลอเป็นหนุ่ม ก็จะยุคต้นๆ. มาว่าเรื่องราคา สมัยนั้นค่าเงินสูงมาก สังเกตุจาก
    ราคาข้าวของต่างๆ เช่น เมื่อสามเกลอไปร่ำสุรา ตราแดง ก็น่าจะเป็นเหล้าเรด พร้อมกับเเกล้มเต็มโต๊ะ 200 มีทอน ราคาพระสมเด็จ 1200 น่าจะโขอยู่ ความนิยมพระสมเด็จก็น่าจะมีมาก่อนหน้านั้นลองอ่านดูนะครับ ไม่ยาวมาก

20. พี เสาวภา

พี เสาวภา ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

21 กุมภาพันธ์ 2008

พออ่านตรงนี้ต้องขอแจมน่ะครับ เรื่องามเกลอนี่ เริ่มเขียนมาตั้งแต่ ๒๔๘๒ มาจนถึงรุ่นลูก ๒๕๑๑ ตามวิกกี้ฯน่ะครับ มีเป็น พันตอน เป็นนวนิยายยอดนิยม จนท่าน ป. อินทรปาลิต มรณกรรมไป มีแตกยอดออกมาอีกหลายอย่างเช่น ศาลาโกหก ศาลาคนเศร้า

เหล้าที่อาเสี่ยกิมหงวน ท่านชอบกินคือ ตราขาว ครับ ตราดำก็มี Black Label กับ White Label ยุคนั้นพวกท่านทานโซดา กับน้ำแข็ง พร้อมกับแกล้ม กับแกล้มนี่มีหลายอย่างว่ากันไป ไก่สามอย่าง เป็ด ไก่ ตามสถานที่ ส่วนใหญ่จะเป็นเหลาดีๆ หรือ บาร์แพงๆครับ ส่วนเบียร์นานๆที ถ้าทานจะเป็นเบียร์ดำ คอหมาป่า เพื่อเพิ่มพลัง

ส่วนพระ ที่คุยกันบ่อย หรือ ไปดูพระบ้านคุณหลวงหรือ คุณพระ ที่เด่นๆจะเป็นพระกริ่ง ปวเรศครับ ต่อมายุคหลังมี พระหลวงพ่อทวด ส่วนพระกรุอันอื่นที่ผมพอจำได้ คือ ท้ายย่าน หูยาน สมเด็จ นางพญา น่ะครับ ท่านอาเสี่ยกิมหงวน ท่านจะพก คอลท์ ซุปเปอร์ .38 ประจำ ถ้าสนใจพระ ท่านจะยิงน่ะครับ ยิงนี่ยิงกันจริงๆคือ ยิงคนตกเก้าอี้ไปครับ ( พยายามอ่านให้ตลกๆน่ะครับ ) ยิงไม่เข้าท่านจึงซื้อน่ะครับ

ส่วนราคาพระจำไม่ได้เลย พยายามนึก ๆ ไม่ออก อาจจะมัวหัวเราะอยู่ครับ