สมเด็จพิมพ์ใหญ่

ในห้อง 'วิธีดูพระเครื่อง-เครื่องรางของขลัง' ตั้งกระทู้โดย นํ้าข้าว, 16 มีนาคม 2016.

1. A`z

A`z Active Member

อีกอย่างครับสำหรับคุณ hiddenbhume สำหรับพระองค์ที่มีคราบรัก
    ให้ดูอายุความเก่าของรักที่ทาด้วยครับว่าคราบรักเก่าถึงยุคมั้ย
    ผมไปหาองค์ที่คราบรักเก่าถึงยุคมาให้ดูเป็นตัวอย่างครับ
    อย่าเชื่อเซียนให้มากเศรษฐีหมดเงินล้านซื้อพระเก๊จากเซียนมาเยอะแล้วครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

แก้ไขครั้งล่าสุด: 22 มีนาคม 2016
  2. hiddenbhume

hiddenbhume เป็นที่รู้จักกันดี

12 ธันวาคม 2012
    เปิดสำนักเลยพี่
    แบบนี้เรียกรักเก่านี่ ตาบอดแน่ๆ

3. hiddenbhume

hiddenbhume เป็นที่รู้จักกันดี

เรียนรู้ด้วยตัวเองดีที่สุด ท่านกำลังจะบอกอย่างนั้นเหรอครับ
    เรื่องแบบนี้ มีการศึกษามีครู มีอาจารย์
    ผมก็มีครูที่บ้าน ที่สนาม ที่เฟส และที่พลังจิตนี่หลายท่าน ไม่ไช่คนเก่งแล้วจะเป็นเซียนที่คอยมาเชือดเงินจากท่านที่มาถามนี่ครับ แลกเปลี่ยนความรู้กัน ทำให้การศึกษากว้างขึ้น ถ้าท่านไม่ดูว่าเขาเล่นกันอย่างไร ทำไมซื้อขายเป็นล้าน ผมว่าท่านก็นอกลู่นอกทางแล้วครับ
    อย่างนี้ต้องดูคนเดียวครับ

4. hiddenbhume

ผมเห็นแล้วเหมือนแบคทูฟิวเจอร์ เห็นว่ามาถามแท้ๆ หาความรู้แท้ๆ ไหงกลายเป้นครูเป็นอาจารย์ไปอีกคนแล้ว ไหนจะหนุ่มทะเล ไหนจะโคกผักหวาน
    ผมว่ายุคนี้สมัยนี้นี่ดีจัง เซียนเทพเกิดใหม่กันทุกเดือน
    ไม่เข้ามาก็อย่างนี้แหละครับ เบื่อเซียนเทพ

5. A`z

น้ำครึ่งแก้วครับคุณน้อง ใช้เหตุผลอย่าใช้อารมณ์
    ใหนคุณน้องลองตอบคุณพี่หน่อยสิครับว่า
    ยกตัวอย่างพระนางพญาองค์หนึ่งเนอะ
    พระองค์นี้ลงรักแล้วปิดทองหรือทาทองไม่แน่ใจไม่ได้ส่องกล้อง
    พอล้างคราบรักออกแล้วเนอะ
    ทำไมสีทองถึงยังติดอยู่ในเนื้อพระในส่วนที่ไม่มีคราบรักติดอยู่ครับ
    เพราะปกติมันต้องลงรักแล้วปิดทองใช่ไหมครับ ถ้าส่วนที่คราบรักล้างออกแล้วส่วนนั้น
    ก็ไม่น่าจะมีสีทองติดอยู่จริงหรือไม่ครับ

6. hiddenbhume

รักแท้ไหม รักเก่าหรือไหม่ ทองแท้ไหม หรือสีทอง
    จริงไม่ไ้ดสำคัญที่รัก หรือที่ทอง สำคัญที่พระแท้หรือไม่ครับ
    ถ้าพระปลอมแล้ว ก็ไม่มีคุณค่าเพียงพอที่จะมาถกกันเรื่องรัก
    เช่นกันกับเรื่องพระสมเด็จ ถ้าพระแท้ รักแท้หรือไม่ คงไม่ต้องสนใจ
    เปรียบถึงคนก็เหมือนกันครับ คนไหนแท้หรือไม่แท้ ดูเอาก็รู้ครับ
    อาจารย์ ปโท ผมสอนเสมอว่า อย่าหลงประเด็น ร้านอาหารอร่อยไช่ทำเลดี รสชาดคือหัวใจ
    ผมเจออะไรมาเยอะครับ เห็นแล้วภาพเก่าๆมันผุดขึ้นมาในสมอง ขัดใจบางลีลาคงต้องขออภัยครับ แต่เส้นทางที่ท่านเดินกับผมเดินคนละเส้นครับ ผมตรงไปตรงมาเสมอครับ

7. พรหมธรรม

พรหมธรรม เป็นที่รู้จักกันดี

12 มิถุนายน 2011
    ขอบคุณครับ
    ตอนได้มาคราบมากกว่านี้
    แช่นำ้เป็นวัน แปรงขัด
    แต่คราบแข็งไม่ออก คิดว่ากาวตราช้าง
    แช่ทินเนอร์ต่อ คราบยังติดแน่น
    นำ้ยาล้างเล็บ(Acetone)ไม่ได้ใช้เพราะคิดว่าเป็นตัวทำละลายเท่าทินเนอร์
    (น้ำมะนาวหรือพวกกรดไม่กล้าแช่ เพราะจะมีปฏิกริยากับแคลเซี่ยม เด๋วพระละลาย)
    สีและผิวพระ เลยออกสว่างอย่างที่เห็นครับ:'(

แก้ไขครั้งล่าสุด: 23 มีนาคม 2016
  8. พรหมธรรม

พรหมธรรม เป็นที่รู้จักกันดี

12 มิถุนายน 2011
    ทุกความเห็นมีประโยชน์เพื่อการศึกษา
    ไม่อยากให้กระทู้จบเร็ว

9. ริมน้ำน่าน

ริมน้ำน่าน เป็นที่รู้จักกันดี

18 พฤษภาคม 2014
    ขออนุญาติแจม เมื่อก่อนผมเล่นพระสมเด็จฯตามแนวทางกลุ่มที่มีนิยาย นักสร้างหนัง หรือพูดง่ายๆก็คือเล่นพระแบบจินตนาการอยู่เหนือเหตุผลว่างั้นเหอะ เป็นสมาชิกชมรมพระสมเด็จฯแทบทุกกลุ่มในเฟสฯที่แอดมินส่วนใหญ่ยกตัวเองเป็นผู้เชี่ยวชาญ เป็นอาจาร์ผู้ช่ำชอง ขนาดผมเอาพระสมเด็จฯเก๊กากๆโพสต์ถามยังบอกว่าแท้ดูง่ายเฉย จนผมมาเจอเวปฯพลังจิต ผมจึงเอาพระสมเด็จที่ผมสะสมไว้มาโชว์ ผลออกมาโดนสวดยับ ทำให้ผมออกจากโลกจินตนาการมาอยู่ในโลกแห่งความจริงตั้งแต่นั้นมา ปล.บางครั้งความจริงก็เจ็บปวด แต่ถ้าเรายอมรับและอยู่กับมันได้ เราคือผู้ชนะ(deejai)(deejai)(deejai)

10. A`z

ผมก็ต้องขออภัยเช่นกันครับ
    แต่ผมก็ต้องยืนยันว่าพระสมเด็จเป็นพระที่มีคุณค่าสูงผมจะให้ความสำคัญทุกรายละเอียด แม้แต่รักหรือทองที่ติดมากับองค์พระ และก็ยืนยันอีกว่า
    ไม่มีชาวบ้านที่ใหนสามารถเอาพระไปขายให้เซียนได้ราคาถึงล้านแน่นอน
    ครับ ที่ว่ารักหรือทองไม่สำคัญ สำคัญที่ว่าพระแท้หรือไม่นั้น
    คุณเอาอะไรมาตัดสินละครับว่าพระแท้

อีกอย่างที่ว่าคนใหนแท้คนใหนไม่แท้ดูเอาก็รู้
    ผมถามหน่อยเวลาคุณไปทำบัตรประชาชนเจ้าหน้าที่เขาถามคุณไหมครับว่าเป็นคนแท้หรือไม่แท้
    คนเรามีต้นคดปลายตรง ต้นตรงปลายคด ตรงมาตรงไป แล้วก็คดมาคดไป
    คุณเป็นคนตรงมาตรงไปผมก็สาธุด้วยครับรักษาความดีไว้ได้
    ถ้าหากวันใหนคุณแต่งงานมีครอบครัว คุณสามารถคาดเดาได้ไหมครับว่าวันหน้าใจของภรรยาเธอจะเป็นอย่างไร
    จะยังรักคุณดีตลอดไปไหม จะทิ้งคุณไปยามที่คุณตกต่ำลำบากไหม
    สำหรับเซียนแท้เซียนไม่แท้นั้นผมก็ไม่ตัดสินเพราะผมก็รับรองไม่ได้ 100% ว่าพระองค์ใหนในกระทู้ที่แท้บ้าง
    ถ้าผมรับรองได้ผมก็ต้องกล้าควักกระเป๋าเช่าบูชาราคาแพงๆได้ใช่ไหมครับ
    แต่ที่ผมไม่กล้าควักเพราะว่าผมก็บ่อแน่ใจเหมือนกัน

แก้ไขครั้งล่าสุด: 23 มีนาคม 2016
  11. liverpool_Rak

liverpool_Rak เป็นที่รู้จักกันดี

เรียบๆ ง่ายๆ แต่ละเอียด ยึดในหลักการณ์ ในความเป็นธรรมชาติ ต่อยอดออกไปเป็นความรู้ใหม่ ให้ดูง่าย เข้าใจง่าย แต่ไม่ทิ้งประเด็นหลัก ยอดเยี่ยมคับท่านธนต..

12. liverpool_Rak

liverpool_Rak เป็นที่รู้จักกันดี

555+ นานมาทีนะท่านภูมิ แต่ยังร้อนแรง เหมือนเดิมเลยนะท่าน สบายดีนะคับ :)

13. hiddenbhume

ใครจะเอาไปขายครับ ผมมีผมก็เก็บ เงินสำหรับบางคนอาจสำคัญแต่ผมชอบคุณค่าในตัวพระเครื่องที่มีศิลปะ เงินซื้อไม่ได้หรอกครับถ้าไม่มากพอ
    พระแท้ไม่แท้ คนธรรมดาดูยาก คนดูเป็นดูรู้ครับ
    ในบอร์ดนี้หัวข้อกระทู้นี้ เสาหลักสายตรงพระแท้ น่าธนต น้ารัก พี่น้ำข้าว พี่ธนพล และอีกหลายท่านครับ ไม่เชื่อ ท่านก็เอาองค์ครูท่านที่ท่านว่าดีมาลงสิครับ ถ้าพระปลอม จะไม่มีใครมาตอบเลย ท่านก็จะร่ายของท่านอยู่คนเดียว
    แต่ถ้าท่านลงพระแท้ๆ จะมีคนอณุโมทนา สาธุการเยอะแยะ
    ผมนี่พวกลักจำ ไม่ได้เก่งแต่ไหนหรอกครับ แถมยังกิเลสสูง ใจร้อน เห็นแล้วทนไม่ค่อยได้ เลยต้องลงมาเดือดร้อนมาตอบอยู่นี่ครับ
    พระแท้ดูกันเป้นง่าย กว่าคนเทียมคนแท้ครับ

14. liverpool_Rak

55555+ ถ้างั้นเอางี้สิท่าน พิมพ์ตอบเสร็จแล้ว ก่อนกด Submit ก็ยิ้มซัก 1 ครั้งก่อนกด 555+ ในเย็นๆคับ สบายๆ เมื่อก่อนผมก็โดนแบบนี้หละจนพักหลังท่านธนตแกออกมาเตือนสติและให้ข้อคิดบางอย่าง บางแง่ที่ว่าบางทีความหวังดีของเราอาจจะไม่ไช่สิ่งที่เขาต้องการ วิจารณ์ออกไป ดีก็ดีไป ไม่ดีเราก็โดนว่า.. ท่านอาจจะคิดภายในใจว่า "ถ้าเป็นอย่างนี้ อีกหน่อยคงไม่มีใครตอบให้ แล้วคนที่เค้าอยากรู้จริงหละ จะทำอย่างไร" ก็คงตอบได้ที่ว่ากลางๆไป ให้ข้อคิดไป พื้นฐานความรู้ แนวทางที่ไม่เหมือนกัน ก็เหมือนเส้นขนาน ทั้งสองเส้นต้องโน้มเข้าหากันจึงจะบรรจบกันได้ บางทีเค้าอาจจะถูก เราอาจจะผิดก็ได้ ใครจะไปรู้ แต่ที่แน่ๆ คือตัวเราเองนั้นหละที่รู้ แต่ใครจะเข้าใจ หรือ ไม่นั้น เราทำเปลี่ยนเค้าไม่ได้คับ :)

15. liverpool_Rak

5555+ การดูต่าง เห็นต่าง ในเรื่องพระสมเด็จนั้นเป็นเรื่องธรรมดามากและเป็นเสน่ห์อย่างนึงของการเล่นสมเด็จ ถ้าเปิดใจให้กว้างเห็นเยอะ เจอเยอะ ก็ได้ข้อมูลเยอะและเก็บมาวิเคราะห์พิจารณาให้ตกผลึกว่าทำไมเขาถึงเห็นต่างจากเราและเราทำไมถึงเห็นต่างจากเขา สิ่งที่ได้มาหากเราเป็นน้ำครึ่งแก้วจริงก็จะได้รับประโยชน์มากมาย แต่หากเรายึดติดกับสิ่งที่เราเคยเห็น เราเคยได้ เราเคยศึกษาและยึดติดกับสิ่งเหล่านั้น ก็เหมือนแค่ต้นไม้ยืนต้นที่ไม่มีกิ่งก้านสาขา จะแตกดอกออกไบก็ไม่ได้ สังเคราะห์แสงเพื่อตัวเองก็ไม่ได้ เป็นร่มเงาก็ไม่ได้ สุดท้ายก็แค่ยืนต้นเดียวดาย รอวันตายอย่างไม่ได้อะไร แต่หากเราไม่ยึดติดที่เรารู้เราเห็น ยอมรับข้อคิดเห็นที่แตกต่าง ดัดแปลง เปลี่ยนแปลง วิเคราะห์ออกมาแล้วว่า”น่าจะไช่”ก็ลองเอามาคิดดู หาเหตุหาผลต่อ หากวิเคราะห์ออกมาแล้ว ”ไม่น่าจะไช่” ก็อย่าทิ้งไปแต่แค่เก็บเอาไว้ในฐานที่เข้าใจก็พอ...
    สมเด็จนั้น”การเล่น”มักจะเร็วกว่า”การศึกษา”เสมอเพราะว่าสมเด็จเก๊นั้นออกมาหลายรุ่นมากออกมาตั้งแต่เราๆท่านๆยังไม่เกิดแต่การศึกษาสมเด็จนั้นต้องใช้ความอดทนและต้นทุน(ทุกอย่าง)สูงมากและต้องค่อยเป็นค่อยไป สมัยก่อนไม่เท่าไหร่เพราะมีคนเก่าคนแก่ยังพอมีสอนบ้างคอยชี้แนะบ้าง... เอาหละเล่านิทานแก้เครียดหน่อยละกัน...
    วันหนึ่ง ณ ที่สนามพระอันกว้างใหญ่ มีคนแก่กับชายรุ่นหลานนั่งคุยกันใต้ต้นโพธิ์ ต้นหนึ่ง คุยกันไปได้ซักพัก เซียนเฒ่าผู้นั้นก็ถอดพระในคอแกออกมาวางและบอกกับชายหนุ่มว่า....
    ”ไอ้ทิด เอ็งดูไว้พระเนี้อนี้ไว้ คราบนี้ พิมพ์นี้ เอ็งเจอที่ไหน ..(เว้นระยะดูดยาเส้น).. อย่าเอามา”
    “อ้าววว” “แล้วลุงเอามาคอแขวนให้หนักคอทำ”...” ไมหละ.”
    “กูเอาไว้ดู ดูไว้เพื่อเตือนสติว่ากูเคยโง่ เช่ามา กูเคยโง่ที่คิดว่าพระแท้ นี่ที่บ้านกูยังมีอีกนะ”
    “อ้าว แล้วลุง รู้ได้ยังงัย ว่ามันเก๊ อาจจะแท้ก็ได้ ดูแล้วก็เก่าดีนะ พิมพ์หลวง...ก็มี พิมพ์ซุ้มเส้นลวดเอย ซุ้มหวายเอย มีหมดทุกพิมพ์”
    “เอ็งดูเยอะๆ ใจเย็นๆ ค่อยเป็นค่อยไป แล้วเอ็งจะรู้เอง วันใดที่เอ็งเดินสนามพระแล้วกลับบ้านโดยไม่มีพระสมเด็จติดมือเลยนั้นหละแสดงว่าเอ็งเริ่มใช้ได้แล้ว 5555+ พระสมเด็จแท้ นะมันหายากนอกจากกูเอาไว้เตือนสติตัวเองแล้ว พอเอาขึ้นคอแล้วมักมีคนมาขอเช่าต่อวะ วางขายในสนาม (ชี้ให้ดูที่แผงพระของตัวเอง) เอ็งเห็นมั้ยนั้นหนะ แดดฟาด จนพระแห้ง ยังขายไม่ได้เลย 5555 ”
    ป.ล ตอนนี้ได้ข่าวว่าภรรยาท่านน้ำกำลังป่วยอยู่ ท่านน้ำเลยไม่มีเวลามาคุยกับเราๆด้วย.

16. hiddenbhume

สบายดีนะครับพี่รัก :cool:
    จริงครับพี่รัก แต่ดูเหมือนว่าที่เราบอกเขาให้ไปคิดเอาเอง พอนานเข้าเขาคิดเข้าข้างตัวเอง แถมบอกต่อๆไปว่าที่เขาคิดนั้นถูกต้อง เป้นว่าเขาเริ่มดูเก้นดูเก่งแถมเอาพระนอกสารระบบมาป่าวประกาศออกไปว่านี่ ของดี ของแท้ พอนานเข้าก็แว้งมาเล่นงานเราว่าสิ่งที่เรารู้นั้นไม่จริงต้องเรียนรู้แบบเขา งงเบย:boo:
    พาลเอาเพื่อนๆหัดเล่น ลงนรกหัวทิ่มบ่อกันไปหลายสิบคน งงกันกู่ไม่กลับ ทะลุอเมซอนไป:'(
    ผมเลยตัดสินใจว่า ถ้าเจอแล้วจะไม่รอ บอกไปตรงๆน่าจะดีกว่าครับผม
    :cool:

17. A`z

เอาองค์ครูของผมมาลงให้ดูแล้วครับ ผมเองก็ไม่รับรอง 100% นะครับ - -"
    แต่ก็ขอชมพระของคุณ hiddenbhume ด้วยครับ ช่วยลงให้ดูหน่อยครับ
    อยากเห็นพระของคนแท้ครับว่าเขาเล่นแนวใหน
    ผมก็เล่นแค่ที่ผมชอบครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

18. นาย ธนพล ขุมทรัพย์

นาย ธนพล ขุมทรัพย์ เป็นที่รู้จักกันดี

(f)(f)(f)ขอบคุณครับพี่รัก จริงๆผมก็ตอบไปตามที่คิดอะครับ แล้วก็พยายามตอบให้ตรงกับคำถามเท่านั้นเอง ผิดบ้างถูกบ้างก็ว่ากันไป ใครเน้นให้ตอบแบบไหน ก็จะตามๆใจเค้าหน่อย ไม่หนักหนาอะไรครับพี่(deejai)(deejai)(deejai)

19. paper_white

paper_white เป็นที่รู้จักกันดี

แหม่มากันเกือบหมด ขอเข้าเช็คชื่อด้วยคนครับ

20. paper_white

paper_white เป็นที่รู้จักกันดี

ตอนนี้วงการแปลก ๆ ครับ เชียร์กันเหลือเกินเซียนขายรถอะครับ ลงกันเกือบทุกหนังสือพิมพ์ คอลัมน์พระ