สมเด็จวัดระฆัง

ในห้อง 'วิธีดูพระเครื่อง-เครื่องรางของขลัง' ตั้งกระทู้โดย จักรพงษ์2525, 6 กุมภาพันธ์ 2012.

1. จักรพงษ์2525

จักรพงษ์2525 สมาชิก

1 กุมภาพันธ์ 2012
    .........................สร้างจากที่ไหนครับผมว่าจะเช่าน้าเช้าไหมครับ
    เพื่อนเอามาให้ดูอะครับ.......

2. จักรพงษ์2525

สมเด็จองค์นี้น่าเช้ามาเก็บไว้ไหมครับ
    ถ้าเช้าบูชาเท่าไหรครับถึงจะเหมาะสม

3. ธณต

ธณต เป็นที่รู้จักกันดี

17 กันยายน 2006
    การเช่าพระอยู่ที่ความพอใจของทั้งสองฝ่ายครับไม่มีราคาเเน่นอนตายตัว โดยมีส่วนประกอบปลีกย่อยมาเป็นตัวแปรเช่นการรับประกัน หรือการขอเช็คก่อนครับ

พระสมเด็จมีการสร้างหลายที่หลายวาระครับ ทั้งของจริงและของเลียนแบบ ทั้งที่เล่นหากันโดยทั่วไปและเล่นหากันแบบเฉพาะที่เฉพาะกลุ่ม และการตีพระแท้พระปลอมก็อยู่ที่การเล่นของแต่ละคนครับไม่เหมือนกัน แต่ถ้าเล่นตามกติกาของคนที่เล่นในสนามพระซึ่งก็มีไม่น้อยที่ถูกประนามตราหน้าว่าเป็นคนไม่ดี พระองค์นี้ไม่ทันสมเด็จโตครับ แต่ถ้าเล่นตามหลักการเฉพาะทางอันนี้ไม่ทราบครับ จะเช่าหรือไม่ต้องพิจรณาเองครับ

4. จักรพงษ์2525

ขอบคุณครับสำหรับคำแนะนำและคำตอบทั้งหมด จากจุดนี้ทำให้ผมรู้และเข้าใจมากขึ้นเลยครับ