สมเด็จองค์ปฐม รุ่น 2 / รุ่น 3 / และสิ่งอันเป็นเลิศมงคล จัดมอบให้ เป็น มหาธรรมทาน ณ วัดท่าซุง

ในห้อง 'พระเครื่อง วัตถุมงคล' ตั้งกระทู้โดย มหาหินทร์, 9 พฤศจิกายน 2009.

1. chai8383

chai8383 เป็นที่รู้จักกันดี

ของผมรายชื่อที่ 6
    ได้รับพระท่านแล้วนะครับ

อนุโมทนาด้วยครับ

2. น.จุลรัตน์

น.จุลรัตน์ เป็นที่รู้จักกันดี

6 พฤศจิกายน 2008
    ผมได้รับพระเรียบร้อยแล้วนะครับ

ขอขอบคุณคุณมหาหิน และขออนุโมทนาในบุญกุศลในครั้งนี้ทุกประการครับ

ขอสอบถามหน่อยครับ ว่าพระผงหลวงพ่อเงินไหลมา ที่ด้านหลังเป็นพระพุทธบาทสี่รอย จัดสร้างที่ไหน ท่านใดเป็นผู้สร้างเหรอครับ ขอบคุณครับ

3. มหาหินทร์

มหาหินทร์ ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ สมาชิก Premium

คุณ จารุ ส่งมาให้ร่วมบุญ ครับ
    สอบถามโดยตรงได้เลยครับ ชื่อสมาชิก จารุ

ครับ

4. มหาหินทร์

มหาหินทร์ ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ สมาชิก Premium

<TABLE class=tborder id=post3230480 cellSpacing=0 cellPadding=6 width="100%" align=center border=0><TBODY><TR vAlign=top><TD class=alt2 style="BORDER-RIGHT: #ffffff 1px solid; BORDER-TOP: #ffffff 0px solid; BORDER-LEFT: #ffffff 1px solid; BORDER-BOTTOM: #ffffff 0px solid" width=175>pucca2101<!-- google_ad_section_end --><SCRIPT type=text/javascript> vbmenu_register("postmenu_3230480", true); </SCRIPT>
    สมาชิก

Groans: 5
    Groaned at 7 Times in 7 Posts
    ได้ให้อนุโมทนา: 17,111
    ได้รับอนุโมทนา 31,492 ครั้ง ใน 4,555 โพส
    พลังการให้คะแนน: 1271 [​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG]

</TD><TD class=alt1 id=td_post_3230480 style="BORDER-RIGHT: #ffffff 1px solid"><!-- google_ad_section_start -->[​IMG]<!-- google_ad_section_end --> </TD></TR></TBODY></TABLE>

5. tawatj

tawatj Active Member

ผมได้รับพระเรียบร้อยแล้วนะครับ

ขอขอบคุณคุณมหาหิน และขออนุโมทนาในบุญกุศลในครั้งนี้ทุกประการครับ

ไม่ทราบว่าหนังสือสวดมนต์จะส่งมาอีกรอบหรือครับ

6. มหาหินทร์

ครับผม ต้องรอข่าว จากทางวัดฯ
    ซึ่ง คุณหมอน้อยฯ จะได้แจ้งให้ทราบ ต่อไป ครับ

7. suwat.su

suwat.su เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

27 กรกฎาคม 2008
    ได้รับพระแล้วครับ ขอพระคุณ คุณมหาหิน เป็นอย่างสูงครับ สำหรับสิ่งอันเป็นมงคลที่มอบมาให้

อนุโมทนาบุญ ทั้งหมด ทั้งมวล

8. thawatchaids

thawatchaids เป็นที่รู้จักกันดี

15 กุมภาพันธ์ 2006
    ได้รับพระและสิ่งอันเป็นมงคลแล้วครับ

ขอขอบพระคุณพี่มหาหินเป็นอย่างสูง และขออนุโมทนาบุญทั้งหมด...ด้วยครับ

9. noi

noi เป็นที่รู้จักกันดี

9 พฤศจิกายน 2005
    บ้านอยู่พิษณุโลก หรือเปล่าครับ

10. มหาหินทร์

คำกล่าวของ พระเดชพระคุณ องค์หลวงพ่อฯ
    ที่แสดงไว้ กว่า 20 ปี ที่ผ่านมา

ว่า มีบุคคล ที่ยุแหย่ จะให้พวกเรา เกิดความแตกแยกกัน

จากหนังสือ เรื่องจริงอิงนิทาน พิเศษ หน้าที่ 20

.................................................................................................................................<!-- google_ad_section_end --> <!-- / message --><!-- attachments -->

11. ณ แปดริ้ว

ณ แปดริ้ว เป็นที่รู้จักกันดี

23 พฤศจิกายน 2009

พี่มหาหินครับเมื่อวานนี้ได้รับวัตถุมงคล ในส่วนของพี่ยอดชาย และส่วนของผมเรียบร้อยแล้วครับ โมทนาในบุญด้วยนะครับ....

12. มหาหินทร์

เมื่อวันที่ 20 มีนาคม 2553 ตรงกับ วันเสาร์ (ขึ้น 5 ค่ำ)

อันเป็น วันเสาร์ 5 ที่พิเศษ หาได้ยากมาก

เพราะว่า เสาร์ 5 ก็คือ วันเสาร์ไหน ที่ตรงกับ ขึ้น 5 ค่ำ

และ เสาร์ 5 ในครั้งนี้ นับว่า พิเศษอย่างยิ่ง ที่ตรงกับ เดือน 5
    จึงยิ่งสร้างพลัง ความศรัทธา เพิ่มอีกเป็นอย่างยิ่ง

วันเสาร์ 5 นับว่า เป็น วันแข็ง

พระเดชพระคุณ องค์หลวงพ่อฯ ท่านได้แนะนำ ในทำนอง ว่า..
    เป็นวันมงคลใหญ ที่เหมาะสำหรับ ศาสนกิจพิธีของทางวัดฯ เช่น
    พิธีเททองหล่อพระพุทธรูป พิธีพุทธาภิเษก เป็นต้น

แต่ไม่ควร ทำการมงคลใด ๆ ที่บ้าน เพราะว่า เป็น วันแข็ง
    หากทำบุญขึ้นบ้านใหม่.. บ้าน ก็จะแตกแยก ไม่ใคร่ก่อเกิดความสุขได้

วันที่ 20 มีนาคม 2553
    ทางวัดท่าซุงได้มีพิธีพุทธาพิเษก ซึ่งมี สมเด็จองค์ปฐม อยู่ด้วย
    ก็เป็นที่ฮืออา เป็นที่ต้องการ ของศิษยานุษิษย์ เป็นอันมาก....

เนื่องด้วย
    1. มวลสารสำคัญ
    2. วันเสาร์ 5 พิเศษ
    3. จำนวนที่จัดสร้างได้ ไม่มากนัก

ตรงนี้ มีเกร็ดที่พึงทำความเข้าใจ กันสักเล็กน้อย

ผมเห็นว่า พวกเรา มักจะติดปาก เรียกหา สมเด็จองค์ปฐม รุ่นนี้ ว่า.. รุ่น 4

ความจริงแล้ว ก็ไม่ได้มีข้อเสียหายใด ๆ
    เพียงแต่ หากว่า พวกเรา มีความเคารพ ต่อองค์หลวงพ่อฯ ด้วย จิตแท้
    ก็อาจจะมีข้อ ที่พึงกล่าว ท้วงติง กันบ้าง เล็กน้อย
    (อันนี้ ไม่ได้มีเจตนา กล่าวให้เป็นการร้าย ต่อ พวกเรา ด้วยประการทั้งปวง)

หากเมื่อ พิจารณา คำว่า..

สมเด็จองค์ปฐม รุ่น 4

ใจอดคำนึงไม่ได้ว่า..
    เอ.. พระเดชพระคุณองค์หลวงพ่อฯ ท่านทำพิธีไว้เพียง 3 รุ่น
    (โปรดอย่าอ้างอิง เรื่อง กายทิพย์ที่องค์หลวงพ่อฯ ลงมาทุกครั้ง ในพิธีพุทธาภิเษก)

แล้ว คำว่า รุ่น 4 นี่..
    เป็นการ ตีเสมอ พระเดชพระคุณ องค์หลวงพ่อฯ หรือเปล่า หนออออ

เพราะว่า ท่านฯ ทำพิธีไว้ 3 รุ่น..
    หากเรายกว่าเป็น รุ่น 4 ก็เท่ากับ ยกให้เป็น รุ่นที่ทันท่าน หรือ เสมอกับท่าน ไหม

จากการนี้ ทางวัดฯ ก็ไม่ได้เรียกหา รุ่นนี้ ว่า.. รุ่น 4
    ซึ่ง ทางวัดฯ ก็มีการจัดสร้าง สมเด็จองค์ปฐม อีกหลายรุ่น
    หลังจาก องค์หลวงพ่อฯ ละสังขารไปแล้ว.. (ก่อนหน้า ปีนี้)
    โดยพระเดชพระคุณ ท่านพระคูรปลัดฯ ท่าเจ้าอาวาส เป็น ประธานฯ พิธี
    (ซึ่ง พวกเรา ที่รู้ลึก ก็ทราบจะว่า มีผล อันยอดยิ่ง)

จาก ข้อคิดเล็ก ๆ น้อย ๆ นี้
    หาก พวกเรา คิดว่า เป็นสิ่งที่ดี ไม่ทำตัวตีเสมอ ครูบาอาจารย์
    ผมว่า พวกเรา พึงช่วยกัน เรียกหากันใหม่ ด้วยความเคารพ ว่า

สมเด็จองค์ปฐม รุ่น เสาร์ ห้า 53 (เสาร์ 5, 53 ไม่ใจ๋ หวย นา) หรือ อื่น ๆ
    จะดีกว่าไหม ครับ

ก็ตามแต่ จะปฏิบัติกัน นะครับ
    ความเคารพแท้จริง ต่อ ครูบาอาจารย์ นั้น
    จะไปบังคับใคร ๆ ก็คงไม่ได้

ใช่ไหมครับ

........................................................................................................................<!-- google_ad_section_end --> <!-- / message --><!-- sig -->

13. เจนัย

เจนัย เป็นที่รู้จักกันดี

เมื่อวานได้รับพระธาตุข้าวบิณฑ์ และเหรียญครูบาแล้วครับ...ขอบคุณครับ

14. noi

รัฐบาลอาจจะดีแต่ผู้รับสนองบางคนอาจจะไม่ดีเหมือนกัน ลืมตัวลืมตนประเภทนี้อย่าลืมนะ ตาย ถ้าบังเอิญคนไทยสมัยโน้นมาเกิดสมัยนี้ละก็ตาย เก็บเงียบเหมือนเก็บขอมนั่นแหละ เวลานี้อาการเก็บเงียบแบบนี้มันจะเกิดมีในประเทศแล้ว สำหรับคนขายชาติจะถูกเก็บเงียบ ลัทธินี้จะมีแล้วในอนาคตอันใกล้ที่พูดนี่เป็นเดือนธันวาคม ๒๕๒๑ ไม่ใช่ผู้พูดต้องการให้มีนะ เหตุการณ์มันบังคับให้มีขึ้น วิธีเก็บนี่ถ้าพูดตามเสียงเขาว่า จะเก็บทั้งเล็กทั้งใหญ่เก็บให้หมด เพราะคนทรยศก็คือขอมดำมาเกิด จะเก็บมันไว้ทำไม ลูกรักของพ่อใช้ญาณตามไปด้วยนะ ทางที่ดีทูลถามองค์สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้าแล้วนั่งอยู่ตรงนั้นแหละเวลาพ่อพูดไปละก็ดูภาพ

15. กิจศิริ

กิจศิริ เป็นที่รู้จักกันดี

ผมได้รับพระเรียบร้อยแล้ว ขอขอบคุณ คุณมหาหิงและทีมงานด้วยครับ

16. ธรรมวิวัฒน์

ธรรมวิวัฒน์ เป็นที่รู้จักกันดี

29 สิงหาคม 2006
    กระทู้เรื่องเด่น:
    82
    ผมได้รับพระเรียบร้อยแล้ว
    ขอบคุณ พี่มหาหินและทีมงานมากครับ<!-- google_ad_section_end -->

17. มหาหินทร์

ไทยแท้.. ช่วยเผยแผ่ กันหน่อย เถิด ครับ
    อย่าให้ คนเลว คิดชั่ว มีอำนาจ อย่างเด็ดขาด

โปรดอย่านิ่งเฉย.. อย่าคิดว่า ไม่เกี่ยวกันตัวเรา....
    จะเป็น อันตราย โดยตรง
    กับตัวของเรา ครอบครัวเรา คนที่เรารัก และเพื่อนพ้อง ผองไทย

ให้เขาได้อ่าน เปิดความคิดเป็นกลาง พิจารณา ข้อมูล ให้กว้าง ๆ
    แล้ว กำหนด สรุปลงมาให้แคบ ว่า..

แดง.. มาชุมนุม เพื่ออะไร จริง ๆ

ขอพระสยามเทวาธิราช ดลจิต ดลใจ ชาวประชา
    ได้รู้ความจริง และ คลาย อกุศลกรรม ด้วยเถิด.

..........................................................................................................................<!-- google_ad_section_end -->

ไทยแท้ ช่วยกันหน่อย อันตรายแดง มีแผนชั่ว คิดล้มเจ้า<!-- google_ad_section_end -->

..........................................................................................................................<!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --> <!-- / message --><!-- sig -->

18. Fluffy (New)

Fluffy (New) เป็นที่รู้จักกันดี

10 พฤษภาคม 2009
    ยังค้างอยู่ 1000 จากที่จอง 10 หมายเลขสุดท้าย (จะโพสท์อ้างอิงก็หาหน้าไม่เจอค่ะ โทษที) ส่งผ่านคุณเตอร์เมื่อวานนี้ค่ะ เพื่อให้คุณเตอร์เมตตาส่งต่อเข้าบัญชีหมอน้อยให้ (คราวที่แล้วรบกวนหมอน้อยให้ส่งต่อให้คุณเตอร์ คราวนี้รบกวนคุณเตอร์ส่งให้หมอน้อยค่ะ แบ่ง ๆกันเป็นสะพานบุญแก้วให้คนงบน้อยค่ะ อิอิ) ขอโทษนะคะที่ดองเสียนาน แต่ไม่ลื๊ม ไม่ลืมค่ะ ขออนุโมทนาบุญกับคุณมหาหิน เจ้าของกระทู้ หมอน้อย ทีมงาน ตลอดจนกัลยาณมิตรผู้ร่วมทำบุญทุก ๆท่านนะคะ ขอบุญกุศลจงอำนวยให้ข้าพเจ้าและท่านทั้งหลายเจริญในธรรมยิ่ง ๆๆ ขึ้นค่ะ สาธุ สาธุ สาธุ

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      782.5 KB
      เปิดดู:
      37
  19. lektantan

lektantan เป็นที่รู้จักกันดี

5 กุมภาพันธ์ 2009
    คุณอามหาหิน ขอประกาศหน่อยครับ

พวกเราทุกคนที่อยู่ที่นี้ถือว่าเป็นลูกศิษย์หลวงพ่อ
    เรารักและเคารพท่านเหมือนกับพ่อแท้ ๆ ของเราคนหนึ่ง
    แต่ตอนนี้มีคนชั่ว ๆ คนหนึ่งกำลังใช้ชื่อพ่อของเรามาหากิน
    อยากให้ทุก ๆ คนช่วยกันจับตาดูคน ๆ นี้ด้วยครับ

ขอบคุณครับพี่

http://palungjit.org/threads/இஇஇ-โค...ย์-ตอน-สร้างวัดธรรมะเจดีย์-ดอยโตน-இஇஇ.236637/

http://palungjit.org/threads/ร่วมทำบุญ-สร้างวัดธรรมะเจดีย์-โดยการ-สมบัติพ่อให้.237837/

20. noi

บัญชีนี้ปิดแล้วนะครับ
    แต่ถ้าโอนมาบัญชีอื่น
    ผมจะลองไปถวายปัจจัย(เงินสด)ท่านเจ้าอาวาสโดยตรง
    และจะได้เรียนถามท่านถึงความคืบหน้าของหนังสือที่จัดพิมพ์ เพราะพวกเราถามกันมาหลายท่าน ซึ่งผมจะได้นำความคืบหน้ามาเรียนแจ้งประมาณเดือนหน้านะครับ