สมเด็จเกาะพงัน หลวงปู่จันทร์ วัดโฉลกหลํา

ในห้อง 'วิธีดูพระเครื่อง-เครื่องรางของขลัง' ตั้งกระทู้โดย sonny52, 24 ธันวาคม 2012.

1. crodile

crodile เป็นที่รู้จักกันดี

26 มิถุนายน 2006
    55555555องค์นี้ผมโดนตื้อ..มากมายครับท่าน..ไปเจอเหมือนกันในเวปท่าพระจันทร์...มันเปิด3หมื่น..คุยไปซักพักบอกไม่ขายละ..ถามทำไม..เอาไปแขวนใช้เอง.....ปรากฎ..ว่าคนที่ไม่ชอบขี้หน้าก็.กลายเป็น.มารักซะงั้น..เจ้านาย..เห็นความสำคัญมากขึ้น.ได้เลื่นตำแหน่ง.ประมาณนั้น..ผมก็ชวนมันคุย.แล้วเรื่อง..สาวๆหละ..มันบอกว่า...เพราะไอเรื่องนี้แหละ..ทำให้มันปวดหัวเพราะไม่รู้จะ...ฟันใครก่อนอะนะ55555555555555555555..บ้าที่สวด...

2. บุรุษโง่งม

บุรุษโง่งม เป็นที่รู้จักกันดี

พระของคุณฮันเดรดผมชอบมากผมก้อมีพิมพ์นี้เหมือนกันแขวนติดตัวประจำครับ แล้วมีประสบการณ์ด้วยวันหน้ามาเล่าครับ พระคุณชัยน่าจะเป็นยุคกลางช่วงต้นๆครับองค่ถ้านี้ผิวพระเปิดเราจะเห็นเนื้อและมวลสารสวยงามสุดยอดครับ ใครต้องศึกษาคราบนำ้มันมะพร้าวตายพรายให้ดูพระสองท่านนี้ครับ เอารูปมาลงในเวปนี้สารภาพว่าทำไม่เป็นเลยครับโง่สมชื่อจริงๆครับ อย่าเอาคำพูดผมเป็นบรรทัดฐานใดผมมันแค่พวกอวดรู้ที่นับถือหลวงปู่จันทร์มากเพื่อนสมาชิกทั้งหลายเก่งกว่าผมมาก ถือว่าเล่าสู่กันฟังครับพรุ่งนี้จะมาเล่าประสบการณ์ต่อครับ

3. บุรุษโง่งม

เรื่องลุยกับเจ้าถิ่น พระที่ผมติดตัวประจำคือพระเกาะพงันพิมพ์ขุนแผนพิมพ่เหมือนท่านฮันเดรดครับ วันนั้นผมเดินทางไปตรวจอุปกรณ์ในเรือประมงจอดอยู่อำเภอหนึ่งในจังหวัดเพชรบุรี พอเย็นยำ่ภารกิจเพิ่งเสร็จจึงไปหาข้าวกินในตัวตลาดพออิ่มแล้วอยากดื่มเครื่องดื่มที่ไม่มีแอลกอฮอลขึ้นมา จึงเดินไปซื้อที่ร้านสะดวกซื้อชื่อดังระหว่างทางสังเกตุว่าเดินผ่านสุนัขตัวหนึ่งสุนัขตัวนั้นมองผมด้วยท่าทางแปลกๆ พอเดินเลยมาข้างหน้ามีสุนัขอีกตัวเจ้าตัวนี้ไมรำ่ไรวิ่งมากัดผมทันที แต่เจ้าตัวข้างหลังมาถึงก่อนเท่านั้นแหละมันทั้งสองก้อรุมกัดขาผมกันนัวเนีย ผมประหลาดใจมากมันทั้งสองอ้าปากไม่ขึ้นได้แต่เอาปากที่หุบกระแทกขาผมกันยกใหญ่ ผมโมโหเราไม่ได้บุกรุกเขตบ้านมันสักหน่อยเลยคว้าทั้งไม้และหินลุยกับพวกมันจนแตกกระเจิง ตามประวัติพวกมันกัดคนเลือดสาดมาเยอะแล้ว พระเกาะพงันไม่ใช่แต่เพียงสุดยอดเมตตามหาเสน่ห่แล้ว ยังมีคงกะพันชาตรี ยังมีมหาอุด ยังมีกันเขี้ยวกันงาสัตว์ ยังมีแคล้วคลาด ยังมีประสบการณ์เหนือโลกและอื่นๆอีกมากมายวันหน้ามาเล่าอีกครับ

4. ทรงกลด999

ทรงกลด999 เป็นที่รู้จักกันดี

ขอยืนยันอีกเสียงครับ พระท่านไม่เป็นรองใคร แต่ตอนนีิขุนแผนแทบไม่เจอแล้วครับ

5. oudadisak

oudadisak เป็นที่รู้จักกันดี

30 พฤษภาคม 2012
    สวัสดีครับเพื่อนสมาชิกที่นับถือและสะสมพระของหลวงปู่จันทร์ เป็นที่น่าดีใจที่มีเพื่อนๆที่น่ารักแนะนำและแสดงความคิดเห็นอันเป็นประโยชน์กับผู้ที่ต้องการเก็บสะสมพระเครื่องของหลวงปู่จันทร์ กระผมก็ไม่ใช้สายตรงครับก็แค่เป็นผู้หนึ่งที่ศรัทธาและบูชาในหลวงปู่และพระเครื่องที่หลวงปู่ได้สร้างไว้ให้ลูกศิษและลูกหลานได้มีของดีไว้บูชากัน เพราะทั้งชีวิตท่านก็สร้างพระเครื่องแจกให้กับประชาชนและศิษเป็นหลักอยู่แล้วครับ ในสมัยนั้นยังไม่มีการซื้อขาย อย่างมากก็เปลี่ยนกันองค์ละ 10 บาท 20 บาทแล้วแต่ศรัทธา หลวงปู่ไม่ได้เรียก บางคนทำบุญสิบบาท หลวงปู่หยิบให้ต้องหลายพิมพ์ก็มี จนบางครั้งลูกศิษต้องบอกพอแล้วครับ แต่หลวงปู่ก็จะพูดว่า วันหน้าจะหาได้ยากนะโยมเก็บไว้เถอะ อันนี้ก็เป็นการบอกเป็นนัยๆ แต่ท่านก็ไม่เคยคุยหรือโออวดว่าพระของท่านดีอย่างนู้นดีอย่างนี้ มีแต่ลูกศิษที่นำไปใช้แล้วมีประสบการณ์ก็บอกกันปากต่อปาก ไม่มีการปั่นราคาเหมือนในสมัยนี้ มีเพียงแต่เคยมีลูกศิษใกล้ชิดที่ได้รับพระแล้วก็ถามหลวงปู่ว่าน่าจะเลี่ยมแบบไหน หลวงปู่ก็บอกว่าเองก็เลี่ยมแบบเปิดหน้าเปิดหลังสิ ไม่งั้นเองจะเอาจุ่มในโอเลี้ยงได้ไงว๊ะ แค่ประโยคนี้ประโยคเดียวก็กลายเป็นตำนานของขุนแผนแดนใต้แล้วครับสุดยอดครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 21 เมษายน 2013
  6. oudadisak

ส่วนพระยุคแรกของท่านจะมีส่วนผสมของผงพุทธคุณเป็นหลักแล้วก็ปูนเปลือกหอยครับ เพราะสมัยก่อนท่านดังเรื่องทำผงเสกผง เพราะลูกศิษชอบมาขอผงจากท่านเอาไปผสมกับแป้งผัดหน้าทาตัวให้เป็นเมตตามหาเสน่ห์จนมาพักหลังก็ขอให้ท่านสร้างพระเครื่องจะได้มีของดีติดตัวกัน

7. oudadisak

ส่วนใครมีพระของท่านแล้วแนะนำว่าอย่าเอาไปลองเลยครับ คือว่ามันเป็นบาป ทำเขาแล้วก็ต้องมาแก้อีก ถ้าแก้ได้ก็ดีถ้าแก้ไม่ได้ก็บ่า เพราะต้อนนี้หลวงปู่ไม่อยู่แล้ว ได้แต่มีคาถาเท่านั้นเลยไม่มันใจว่าจะแก้ได้หายขาดไหม ผมว่าแค่แขวนอย่างเดียวก็เหลือรับประทานแล้วครับท่าน

8. crodile

ท่านมีเหตุผลที่น่าฟังมากๆครับท่าน...:cool::cool:

9. เทพ นพเก้า

เทพ นพเก้า เป็นที่รู้จักกันดี

19 พฤศจิกายน 2012
    "ขอแจมฃักองค์ครับ กับ ยอดขุนพล "ส่องเมื่อไหร่ มวลสารมันส์มาก

"ขอแจมฃักองค์ครับ กับ ยอดขุนพล "ส่องเมื่อไหร่ มวลสารมันส์มาก
    มวลสาร พยามจะค้นหาว่าอะไรมัง แต่รู้สึกว่าเยอะเหลือเกิน
    อีกรูป

10. คนปั้นพระ

คนปั้นพระ เป็นที่รู้จักกันดี

วันนี้เข้าไปแถวป้อมพระจุลฯ ไปเห็นสมเด็จองค์นี้และซื้อกลับมา เนื้อหามวลสารจัดมากคล้ายๆกับหลวงปู่จันทร์แต่ไม่แน่ใจ รบกวนเพื่อนสมาชิกที่ดูพระหลวงปู่จันทร์ได้ ช่วยดูให้หน่อย ว่าแท้หรือไม่และเป็นยุคไหน? ขอบคุณล่วงหน้าสำหรับคำตอบครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      341.4 KB
      เปิดดู:
      846
      ขนาดไฟล์:
      333 KB
      เปิดดู:
      613
      ขนาดไฟล์:
      280.9 KB
      เปิดดู:
      535
      ขนาดไฟล์:
      271.6 KB
      เปิดดู:
      534
      ขนาดไฟล์:
      242 KB
      เปิดดู:
      511
      ขนาดไฟล์:
      240.9 KB
      เปิดดู:
      549
  11. คนปั้นพระ

ผมลองลงรูปที่ไปถ่ายมาใหม่ให้ดูอีกทีครับ ชุดแรกมองไม่ได้โฟกัสเลยมองมวลสารไม่ค่อยเห็น ใครที่ชำนาญก็รบกวนด้วยครับ

ขนาดไฟล์:
      673.8 KB
      เปิดดู:
      947
      ขนาดไฟล์:
      511.5 KB
      เปิดดู:
      544
      ขนาดไฟล์:
      381.7 KB
      เปิดดู:
      430
      ขนาดไฟล์:
      476.4 KB
      เปิดดู:
      427
      ขนาดไฟล์:
      248.4 KB
      เปิดดู:
      508
      ขนาดไฟล์:
      131.1 KB
      เปิดดู:
      558
  12. คนปั้นพระ

ขอบคุณมากครับที่แนะนำ ไว้ผมจะลองเข้าไปดูครับ

13. oudadisak

ส่วนตัวชอบครับ เป็นสามชั้นพิมพ์โบราณ เนื้อแก่น้ำมันมะพร้าวตายพราย แค่พุทธคุณในน้ำมันมะพร้าวตายพรายอย่างเดียวก็สุดยอดแล้วครับ แถมมีผงพุทธคุณที่ยังเห็นเป็นก่อนในองค์พระอีก ลองสังเกตุดูนะครับ ยังไงก็อย่าพึ่งเชื่อผมมากนะครับลองให้ท่านผู้อื่นชี้แนะอีกก็จะเป็นการดี เพราะพระนอกพิมพ์ของหลวงปู่ต้องแม่นเรื่องเนื้อหามวลสารครับ เพราะหลวงปู่ทำพระแต่ละครั้งไม่มีส่วนผสมตายตัวท่านมีอะไรมากก็ใส่ตามมาก แล้วยิ่งถ้าลูกศิษ และลูกวัด ช่วยกันทำก็จะใส่ตามใจผู้ที่ผสมให้หลวงปู่ดังจะเห็นได้ว่า มีทั้งว่านเยอะ ว่านน้อย มีทั้งแร่มาก แร่น้อย น้ำมันมาก น้ำมันน้อย ต้องแม่นจริงๆถึงจะดูพระนอกพิมพ์ได้ถูกต้องครับ แล้วพระองค์นี้ถ้าผมมองไม่ผิดจะเห็นมีเม็ดแร่สีดำด้านซ้ายด้วยใช้ไหมครับ เพราะผมขยายภาพแล้วแต่ภาพมันแตกพยายามมองอย่างไรก็ไม่ชัดครับ แต่ถึงอย่างไรก็ยังชอบอยู่ดีครับ ถ้าเจอตามแผงก็เช่าครับ

14. คนปั้นพระ

อ่านโพสของคุณแล้ว ผมก็ใจชื้นขึ้นมาเป็นกองแล้วครับ ตรงมุมซ้ายนั้นผมก็มองไม่ออกเหมือนกันว่าเป็นเม็ตแร่หรือเปล่า แต่เมื่อส่องไปในเนื้อแล้วมวลสารเยอะมากๆครับ ที่ผมชอบก็ตรงที่ด้านหน้าและด้านหลังมีไขขึ้นมาหลายจุดเลยครับ คือตอนที่ซื้อนี่เจ้าของพระเค๊าบอกว่าเป็นหลวงปู่เพิ่ม แต่ตัวผมดูไม่ใช่หลวงปู่เพิ่มแน่นอน ประกอบกับพักนี้ผมหาพระของหลวงปู่จันทร์มาใช้ก็เลยเปิดดูพิมพ์ตามเว็ปต่างๆตลอด พอดีไปเจอสมเด็จองค์นี้เข้า ผมเห็นอย่างแรกคือวงแขนรูปหัวใจกับหูบายศรี รวมทั้งฐานพระที่เป็นเอกลักษณ์ของหลวงปู่ ก็เลยคิดว่าน่าจะเป็นพระของหลวงปู่จันทร์ ผมชอบตรงเนื้อแต่พยายามเทียบพิมพ์แล้วก็ไม่เหมือนกันทั้งหมดแต่ก็ใกล้เคียง ทำให้ผมก็ยังไม่มั่นใจจนต้องนำพระเข้ามาถามในนี้เพราะความไม่ชำนาญในพระของหลวงปู่จันทร์เลย และตรงที่ผมได้พระมานั้นก็เป็นหมู่บ้านชาวประมงเก่า มีฟาร์มกุ้ง และก็ติดปากอ่าวเลย จึงคิดถึงความน่าจะเป็นครับ

ปล.ผมยังรออีกหลายๆความเห็นนะครับ รบกวนขอความรู้ด้วยครับ มีอีกหลายๆท่านที่ไม่ได้เอ่ยนามแต่ก็เคยเห็นตอบในกระทู้นี้ทุกๆท่านเลย ขอบคุณสำหรับคำตอบล่วงหน้าครับ

15. คนปั้นพระ

เฮียชัยมีอะไรดีๆก็ไม่ยอมแนะนำน้องบ้างเลย น้องไม่ชอบเหนียวแต่ชอบเนื้อหนังมังสามากกว่า คราวหลังมีไรดีๆ ก็ส่งต่อมาแนวหลังบ้างนะครับเฮีย555555555

16. คนปั้นพระ

ผมน้อมรับทุกความคิดเห็นนะครับ ดีหรือไม่ดีหรือไม่ทันอย่างไรก็โพสเข้ามาได้เลย ไม่มีใครเก็บพระแท้ได้ทั้งหมดหรอกครับ ผมเองที่ช่วยตอบๆในนี้ก็ยังโดนพระเก๊อยู่ประจำครับ ฉะนั้นอย่าไปซีเรียสเรื่องคำตอบที่จะไม่ตรงกัน ซึ่งอันนั้นเป็นเรื่องปกติในสังคมครับ ถือว่าเข้ามาแลกเปลี่ยนความรู้กัน คุยกันยามเหงา เล่าเรื่องเก่ายามแก่กันครับ5555555

17. บุรุษโง่งม

เรื่อง บอกแล้วห้ามยืม ผมรู้จักกับไต้ก๋งเรือประมงท่านหนึ่งเมื่อหลายปีก่อนเห็นเขาแขวนพระเกาะพงันเนื้อหาสวยครับผมเพียรไปขอเช่าหลายหน เขาหวงมากจึงไม่สำเร็จหลายปีผ่านไปมาเจอกันแต่พระไม่ได้อยู่ในคอเขาแล้ว ได้ความว่าเพือ่นสนิทกันแต่เด็กมายืมไป มันว่าแอบหลงรักผู้หญิงคนหนึ่งมีฐานะทางครอบครัวดีมากมีกิจการใหญ่โตหลายอย่าง มันเป็นไต้เรือธรรมดาคนหนึ่งหญิงสาวก้อเลยไม่แยแสสนใจ(โห!มุ่งสูง)ไต้เรือพวกผมพูด อีกว่าด้วยความสงสารและรู้จักกันมานานจึงให้มันยืมไม่นานผู้หญิงก้อเสร็จมันๆเอาพระผมขูดให้กิน พอหลังจากนั้นผมทวงพระมันคืนมันบ่ายเบี่ยงมาตลอดขอเช่าพระเพราะมีประสบการณ์เกิดกับตัวมัน แต่ผมไม่ยอมมันเลยบอกว่ามันทำพระหายไปแล้ว พอลับหลังมันเอาพระผมทำตลับทองคำแขวนติดตัวอย่างดีทุกวันนี้มันรำ่รวยเป็นมหาเศรษฐีก้อเพราะพระผมๆแค้นมันจริงๆ คนเขาบอกว่ามีพระเกาะพงันแท้ๆห้ามใครยืมผมเชื่อก้อสายเสียแล้ว ว่าแต่ว่าเพื่อนสมาชิกท่านใดมีพระเกาะพงันแท้ๆให้บุรุษโง่งมยืมสักองค์ไหมครับฮ่าๆๆๆๆๆๆๆๆๆ คุณคนปั้นพระเพราะความศรัทธาอันแรงในบารมีหลวงปู่จันทร์พระแท้ๆของหลวงปู่มาหาท่านแล้วรักษาดีๆแล้วจะมีมาอีกดีใจด้วยครับ

18. sit01

sit01 เป็นที่รู้จักกันดี

26 กุมภาพันธ์ 2009
    ผมไม่ใช่สายตรงนะครับ.....แต่ผมดูว่าดี เรื่องยุคนี่ไว้ที่หลัง แต่ถ้ายุคต้นๆ เนื้อจะเป็นเกร็ดๆ บอกไม่ถูก มีพระแตกอยู่องค์พี่ลองดูนะครับ บางองค์จะมีเมล็ดพืชทางใต้ด้วย ผิดพลาดหรือไม่ชอบ ประการไดขออภัยด้วยครับ

19. hundred club

hundred club เป็นที่รู้จักกันดี

29 พฤศจิกายน 2012
    หลวงปู่จันทร์ พิมพ์แซยิดเก้าชั้น ข้างอุครับ เนื้อขาวๆฟูๆมันๆ

20. crodile

พึ่งมาเปิดอ่าน..พระที่มีอยู่ในบ้านทั้งนั้น..ไม่ได้สนใจมาเป็น10ๆปี..ได้มาเป็นถุงสมัยก่อนครับท่าน..ว่างๆก็หยิบมาดูองค์นี้ผมหามาเป็นปีละ..อยู่ๆก็ไปเจอในเวปท่าพระจันทร์พิมพ์เดียวกัน...ก็เลยถึงบางอ้อครับท่าน..เดี๋ยวจะเริ่มแบ่งของแล้วจะpmไปบอกครับท่าน..บังเอิญพึ่งเจอปิดตาของท่านอีกองค์อะนะ......