สมเด็จ วัดระฆังพิมพ์ใหญ่

ในห้อง 'วิธีดูพระเครื่อง-เครื่องรางของขลัง' ตั้งกระทู้โดย เอ ลำปาง, 5 ตุลาคม 2014.

1. พี เสาวภา

พี เสาวภา ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

21 กุมภาพันธ์ 2008
    เป็นความเห็น ของสมาชิกก็ตามนั้นครับ ด้วยความเคารพ

เพียงแต่ผมไม่เชื่อเรื่องจะไม่มีการซื้อขาย เพราะห้ามไม่ได้ เป็นสิทธิของคนสองคน คนขายกับคนซื้อ มีห้องแบบนั้นบอกไปเลยว่าพระโชว์ จะได้ไม่ต้องทักกัน เมื่อโชว์แล้ว จะขายกัน ก็ว่ากันไป

ส่วนพระที่ไม่โชว์ ก็ต้องเข้าหลักเกณฑ์ พิมพ์ เนื้อ ธรรมชาติ จุดตายที่เล่นกัน ตามที่อ่าน ที่เรียน ที่สอน ที่เชื่อถือกันมา มีคนดูเป็นในนี้หลายท่านจะได้ว่ากันไปตามแนวทางของคนส่องพระ

ส่วนพระที่ไม่เข้าหลักเกณฑ์ ก็แยกมาโชว์จะไม่ได้ไม่ขัดข้องกัน คนรุ่นใหม่ที่เข้ามาศึกษาจะได้แยกออก ไม่ใช่รวมกันไปหมด ว่าเป็นพระสมเด็จของสมเด็จพระพุฒาจารย์โต

เพราะอย่างไร ธรรมชาติคือ ธรรมชาติ ของอายุ ร้อยกว่าปี ก็ต้องมี ธรรมชาติของเขา ยกเว้นเอาไปล้างขัดถู เช็ด ปัด แต่งใหม่ เซาะใหม่ ซึ่ง ปกติ คนเล่นพระคงไม่ทำกัน

ส่วนเรื่องนวนิยาย มีเรื่อยๆ และบางเรื่องอาจจะจริงก็ได้ ผมก็เกิดไม่ทันเหมือนกัน...แหะๆ

ด้วยความเคารพขอบคุณครับ

2. สาระพัน

สาระพัน เป็นที่รู้จักกันดี

25 พฤษภาคม 2013
    มือใหม่เอี่ยมอ่องแบบผม ดูแล้วก็เพิ่มความสับสนขึ้นไปอีกนะครับ
    ถามนะครับ
    พิมพ์องค์ทรงพระ ของเก๊ไม่สามารถทำได้เหมือนเลยหรือครับ เอาเฉพาะพิมพ์ทรงอย่างเดียวนะครับ
    ส่วนเรื่องเนื้อหา มวลสารใดๆยังไม่เกี่ยวครับ เพราะเท่าที่ผมอ่านมา มักจะบอกว่า พิมพ์ผิดเพี้ยน ดูจากจุดนั้น จุดนี้
    ขอบพระคุณครับ

3. เอ ลำปาง

เอ ลำปาง เป็นที่รู้จักกันดี

25 มิถุนายน 2012
    ก็ว่ากันไป นานาจิตตัง
    แต่ที่แน่ๆ
    พรุ่งนี้หวยออกครับ(เอาซะหน่อย)

ไฟล์ที่แนบมา:

4. เอ ลำปาง

ผมว่าสวยนะครับ
    เหมือนมีเส้นบังคับพิมพ์ด้วย

5. เอ ลำปาง