สมเด็จ อีกแล้วครับ แต่องค์นี้ มั่นใจเกิน 50 ครับ

ในห้อง 'วิธีดูพระเครื่อง-เครื่องรางของขลัง' ตั้งกระทู้โดย พีร, 12 พฤศจิกายน 2013.

1. ลูกพระป่า

ลูกพระป่า เป็นที่รู้จักกันดี

28 ธันวาคม 2011
    ถูกแล้วครับที่ไม่ขายพี่ จากที่ผมดูนะโอกาสแท้มีมากกว่า 90% เลยครับ ถ้าเอาไปล้างคราบรักดีๆจะสวยกว่านี้หลายเท่าเลยครับ เก็บไว้นะครับถ้าปล่อยไปจะเสียดายทีหลังครับพี่

2. หนุ่มคอนถม

หนุ่มคอนถม เป็นที่รู้จักกันดี

13 มิถุนายน 2011
    ของพี่พีร ผมยังไม่ชอบนะครับพี่ ใจเย็นๆครับ ลองศึกษาพระที่มีส่วนผสมของสมเด็จโตดูก่อนนะครับ แล้วค่อยไล่ย้อนกลับขึ้นไปครับ เช่นอาจจะเริ่มจาก สมเด็จวัดระฆัง 100 ปี แล้วก้อไล่กลับไป หลวงปู่หิน หลวงปู่นาค ส่วนตัวผมว่าของหลวงปู่ภูยุคต้นๆล่ะเนื้อหาใกล้เคียงเลย
    ถ้าเก็บสะสมแบบนี้มีแต่เสียตังฟรีครับ องค์ละไม่กี่ร้อยก้อจริงแต่หลายๆองค์เข้าก้อเป็นหมื่นเป็นแสนได้เหมือนกันครับ
    เช่าพระแท้ๆมาศึกษาดูก่อนครับ เก็บแบบนี้ดีกว่าเยอะครับ ศึกษาแบบนี้รับรองปีสองปีเห็นผลแน่ครับ อีกทั้งพระแท้มูลค่าก้อเพิ่มขึ้นอีกด้วยครับ พระแต่ละยุคจะมีธรรมชาติต่างกันอยู่ครับ

ส่วนของพี่ bikarn ยังไม่ชอบทั้งสามองค์ครับ

3. bikarn

bikarn เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบพระคุณทั้งสองท่านมากครับ

4. ichiamulet

ichiamulet เป็นที่รู้จักกันดี

คิดว่าน่าจะคงยังมีอยู่ตามบ้านคนทั่วไปครับ เมื่อปีที่แล้วผมเคยได้คุยกับคนพิการขาขาดที่ตระเวณให้เข่าพระและรับเช่าพระไปทั่วประเทศ ได้พระดึๆมาแกก็จะมานำเสนอกับหมอที่ศิริราชที่สะสมพระหรือพวกเซียนพระที่แกรู้จัก ดูเหมือนแกจะเป็นนักล่าหาพระสมเด็จด้วย ในปีนั้นคนหาพระรายนี้แกไปได้พระสมเด็จวัดระฆังในราคาเหมามาจากบ้านคนที่พิษณุโลกแล้วนำไปขายให้เซียนพระใหญ่ที่แกรู้จักในราคา 250,000บาท ก่อนหน้านี้แกลองนำไปขายให้คนที่เคยเช่าพระของแกเผื่อได้ราคาดีกว่าเซียนซื้อแต่ไม่มีคนกล้าเช่า ได้เงินมาก็เอามาเป็นทุนหามาขายต่อ ผมเห็นพระที่แผงของแกแท้ทุกองค์ แล้วก็ไม่แพงด้วย ส่วนพระหลักหมื่นที่นำมาให้ผมดูหลายองค์แกไม่กล้าวางโชว์

พระสมเด็จวัดระฆังที่แกขายไป ถ้าแกนำมาขายให้ผมก่อน ผมก็คงไม่กล้าซื้อเพราะยังดูไม่ขาด ส่วนคนพิการท่านนั้นถึงแกจะมั่นใจว่าพระสมเด็จวัดระฆังของแกเป็นพระแท้แน่นอน แต่พระที่อยู่กับแกก็มีมูลค่าตามที่เซียนประเมิน

ถ้าผมดูพระสมเด็จเป็นและมีโอกาสได้มาในครอบครอง ก็คงไม่คิดขายท่านไป เพราะผมไม่มีปัญญาที่จะไปตระเวณเช่าพระตามบ้านคนได้ทั่วประเทศอย่างเขา

5. ngamphong

ngamphong Active Member

2 พฤศจิกายน 2011
    ผมว่าไม่เกี่ยวหรอกครับถ้าจะให้เก่ามาก ๆ มันทำได้ครับ (แต่ถ้าเคยเห็นว่าเก่าอย่างไรนั้นจะดูออกได้ทันทีครับ) บางขุนพรหมก็มีหลายวรรณะนะครับคราบกรุแต่ละองค์ก็แตกต่างกันไป และที่สำคัญอยู่ที่การเก็บรักษาครับ (ขนาดปกหนังสือดังยังปรับสีองค์พระซะดูเก่าเลยครับ องค์จริงขาว แต่ถ่ายรูปลงปกสีเหลืองออกเก่า)

6. bikarn

bikarn เป็นที่รู้จักกันดี

ยอดเยี่ยมครับ :cool::cool::cool:

7. พีร

พีร เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      134.4 KB
      เปิดดู:
      97
      ขนาดไฟล์:
      124.4 KB
      เปิดดู:
      64
  8. พีร

24hrs, 7sense, @Note, ae noi, Amuletism, Bibboy5, bikarn, bodytoon, Buddha_bless, chaiyaput, champnutt, CHITPOL, choed, CHOK121, cocomoto, gomonsing, gt1s, hundred club, huyakorn, ichiamulet, jajaa12, jotaro4s, khunaoh, kidpid13, kittir21, knight022, kploy47, kubabara, Kugolffy, lek_20, liverpool_Rak, minipal, neroice29, ngamphong, Nirvana, Ojoe, oliver076, paper_white, papex, paraw, peng2524, phedphed, prasomdej, Red_Angel, s@n16, sakul08, seanwat, sit01, SKUN, stdsaa, sunsky, SURHASIT, Teerawat1599, tewa007, Thanakrit009, Thananuto, thanapon1, Thexy, thitinoo, tumacer, u70, vass, wittawatt, Zapp!, กำปะนาท, คนปั้นพระ, จตุรพร๑๙, ดาราศิลป์, ธณต, นิ่มอุทัย, พงษ์666, พิชชากร, พีร, พุทธาวตาร1, มืดบอด, ริวคิโอ, วิถีเพชรVTP, วุฒิ สิงห์, ศนิวาร, สุเขฐ, หนุ่มคอนถม, หนุ่มทะเล, หมื่นยิ่ง, อัครเปรม, เด็กโก-ลก, เปี๊ยกปทุม, เอก บ่อทอง, ไทยปัน

9. พีร

บางขุนพรหมองค์นี้เป็นอย่างรครับ[​IMG]

10. พีร

11. พีร

12. พีร

องค์นี้เจ็บจริงๆครับ ยังเดี่ยงไม่หายเลย

13. พีร

นี้ก็เจ็บมิใช่น้อย

14. pmorn3339

pmorn3339 เป็นที่รู้จักกันดี

23 กันยายน 2007
    พระองค์นี้เคยมี พสมช นำมาสอบถามครั้งหนึ่งแล้วครับ
    เพราะเจ้าของพระจะขายให พสมช 50,000 บาท
    โดยในขณะเดียวกัน จขพ นำไปประกาศขายในเวบเชียงรายโฟกัส 5,000,000 บาท

ถูกตีว่า เก้ ไปตั้งนานแล้วครับ

กระทู้ขาย
    http://www.chiangraifocus.com/forums/index.php?topic=274542.0

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 13 พฤศจิกายน 2013
  15. ngamphong

ngamphong Active Member

2 พฤศจิกายน 2011
    ผมถึงว่าพระองค์นี้คุ้น ๆ เคยเห็นที่ไหน ในเชียงรายโฟกัสนี่เอง พระส่วนใหญ่เจ้าของกระทู้ได้จากเชียงรายเหรอครับ บางขุนพรหมส่วนตัวผมยังไม่รักครับ (พิมพ์เส้นด้ายส่วนใหญ่ขอบองค์พระจะสะดุ้งขึ้นนะครับไม่รู้พูดถูกเปล่าจะเป็นสันย้อนขึ้นมาตรงขอบพระด้านหน้านะครับไม่ด้านใดก็ด้านหนึ่งละครับ)

16. paraw

paraw เป็นที่รู้จักกันดี

20 พฤศจิกายน 2010
    อยากรู้จัง เจ็บไม่น้อย กี่หลัก ครับ

17. พงษ์666

พงษ์666 Active Member

7 มิถุนายน 2013
    เพราะ คำเดียว พระเก๊ เป็นให้เจ้าของเดิมลอกผิวพระดู เละเทะไป

ยิ่งเก๊มากเท่าใด การเสียหายของพระสมเด็จเป็นวงกว้างมากขึ้น

เป็นการวางทุ่นให้มีการทำลายของ กลุ่มที่กำหนดทิศและราคา รวมไปถึงการ

ประกวด

18. choo04

choo04 เป็นที่รู้จักกันดี

24 สิงหาคม 2012
    [​IMG] [​IMG]
    ที่ไหนใครรู้บ้างครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 14 พฤศจิกายน 2013
  19. Nirvana

Nirvana เป็นที่รู้จักกันดี

9 กุมภาพันธ์ 2005
    ไม่ต้องแปลกใจหรอก ครับ

พระแท้ต้องอยู่ในมือเซียนเท่านั้น
    ของคนอื่นเก๊หมด แต่ของมันนั่นแหละเท่านั้นที่แท้

วงการพระเครื่องไทยก็เป็นแบบนี้
    ไม่ออกจากวังวนของวงจรอุบาทว์....ซะที

20. paraw

paraw เป็นที่รู้จักกันดี

20 พฤศจิกายน 2010
    พระแท้ดูง่าย ค่อยเดินสายครับ พระแท้ดูยาก ให้ห้อย โชว์ ครับถ้าอยาก คิดเป็นพานิช ถ้าพระเก้ดูง่ายอย่าห้อย เอามาถามพี่เขาก่อน ในบอรด ถ้าเก้ดูง่าย มีคนเตีอนแน่นอน ในบอรดนี้