ปิดรับบริจาค สำเร็จแล้ว... เชิญชมภาพพระอุปคุต + ลป.ทวด (ขนาดเท่าองค์จริง) วัดนาอุดม อุบลฯ

ในห้อง 'พระพุทธรูป - วิหารทาน - สิ่งก่อสร้าง' ตั้งกระทู้โดย Noo Norway, 19 ตุลาคม 2009.

1. Noo Norway

Noo Norway เป็นที่รู้จักกันดี

19 มิถุนายน 2008
    มาตามคำสัญญาค่ะน้อง jomjamp นำรูปหลวงปู่กวยมาให้ชมค่ะและไม่ลืมที่จะมอบให้น้อง jomjamp ด้วย 1 รูป แต่พี่หนูเปลี่ยนใจไม่ให้น้อง jomjamp เลือกเองแล้ว... พี่หนูเลือกให้ดีกว่า... รูปเป็นขนาด jumbo ธรรมดาแต่ไม่ธรรมดาอยู่ดี (ไม่บอกว่ารูปไหน) รูปของหลวงปู่กวยถึงไม่ผ่านการปลุกเสกก็ขลังค่ะ อธิษฐานขอพรจากท่านได้เลย

ถ้าให้พี่หนูเดาว่าน้อง jomjamp อยากได้รูปไหนมากที่สุด ขอเดาว่าเป็นรูปขาวดำที่มียันต์ด้านล่าง... ไม่รู้ถูกป่าว... ไม่ถูกก็ไม่เป็นไร เพราะไม่ใช่หมอดูแต่เป็นหมอเดา อิอิ ^^"<!-- google_ad_section_end -->

(แต่ที่จะมอบให้ไม่ใช่รูปขาวดำนั้น)

ไฟล์ที่แนบมา:

แก้ไขครั้งล่าสุด: 25 พฤศจิกายน 2009
  2. Noo Norway

<TABLE class=tborder cellSpacing=1 cellPadding=6 width="100%" border=0><TBODY><TR><TD class=thead>ขณะนี้มีคนกำลังดูกระทู้นี้อยู่ : 2 คน ( เป็นสมาชิก 2 คน และ บุคคลทั่วไป 0 คน ) </TD><TD class=thead width="14%"><CENTER">[ แนะนำเรื่องเด่น ] </TD></TR><TR><TD class=alt1 width="100%" colSpan=2>Noo Norway, tong5959 </TD></TR></TBODY></TABLE>
    คุณ tong5959 เข้ามาอ่านทุกวัน... ไม่มีเรื่องราวแชร์กันบ้างเหรอคะ... ขอเรียนเชิญนะคะ คุยได้ทุกเรื่องค่ะ...

3. tong5959

tong5959 เป็นที่รู้จักกันดี

31 กรกฎาคม 2009
    แวะมาอ่านเรื่องของคุณหนูทั้ง ๒ กระทู้ทุกวันแหละครับ เกาะติดครับ

4. Noo Norway

ไอ้เรื่องเกาะติดทั้ง 2 กระทู้ของหนูนั้น... หนูทราบดีค่ะเพราะหนูติดตามความเคลื่อนไหวของคุณ tong5959 อยู่ค่ะ (สืบได้ไม่ยาก) แต่อยากให้คุณ tong5959 ร่วมแจม... ร่วมแชร์เรื่องราวต่างๆด้วยค่ะ ไม่งั้นหนูก็คุยกับน้อง jomjamp อยู่แค่ 2 คน มีคนคุยเยอะๆแลกเปลี่ยนความรู้และประสบการณ์กันน่าจะดีค่ะ

นี่ถ้าไม่มีน้อง jomjamp มาคุยด้วย... หนูก็นั่งคุยนั่งเล่าอยู่คนเดียวเหมือนกระทู้นู้นเลยนะคะเนี่ย... ไม่สงสารกันบ้างเลยเหรอคะ :'(

5. Noo Norway

เอารูปมาให้ดูตามที่เคยบอกไว้ค่ะ
    พระสังกัจจายน์เนื้อดิน รุ่นเก่า

ไฟล์ที่แนบมา:

6. พุทธนิรันดร์

พุทธนิรันดร์ เป็นที่รู้จักกันดี

25 มิถุนายน 2007
    ต้องขอโทษด้วยนะครับ ที่เข้ามาตอบช้าไป
    และต้องขอบคุณ พี่ พุทธนิรันดร์ มากเลยนะครับ ที่มอบเหรียญพระเอกาทศรถมาให้ผมบูชาเพิ่มอีก 1 องค์ ผมและแฟนผมชอบมากๆ เลยครับ ไปๆมาๆแฟนผมชอบเหรียญมากกว่ามีดซะอีก....555

พี่พุทธนิรันดร์ขอถามเพิ่มครับ ไม่ทราบว่าเหรียญที่มอบให้ผมนั้น มีแบบเดียวหรือเปล่าครับ ขอขอบคุณล่วงหน้าเลยนะครับ<!-- google_ad_section_end -->

ขอตอบคำถามน้องภูริตามนี้นะครับ

เหรียญพระเอกาฯมีแบบเดียวครับ แต่มี2เนื้อคือเนื้อทองแดงและเงินครับ
    เรื่องราวการสร้างเหรียญพระเอกาฯนั้นยากลำบากและมีอุปสรรค์มากๆ ติดตามการสร้างเหรียญนี้ตามลิงค์นี้ได้เลยนะครับ

ปฐมเหตุแห่งเหรียญพระเอกา 00420

7. jomjamp

jomjamp เป็นที่รู้จักกันดี

24 กุมภาพันธ์ 2009
    ผมอยากเห็นผ้ายันต์สีแดงจังเลยคราบพี่หนู

จะขอแกะอักขระ หน่อยคราบ

มันเป็นเรื่องบังเอิญจังคราบ เพราะว่าผมชอบสีขาว เพราะว่ามันเหมือนไม่มีอะไรแต่ล้ำลึกอยากอธิบาย(ไม่สามารถเขียนเป็นตัวอักษรและพูดออกมาได้)นะคราบ

ตอยแค่นี้ก่อนนะคราบ
    :cool:

8. jomjamp

ตอบคำถามนี้ก่อนนะคราบ
    น้อง jomjamp อยากได้รูปไหนมากที่สุด ใช่แล้วคราบรูปขาวดำ ที่มียันต์ข้างล่าง อยากได้คราบ ถึงพี่หนูให้หมด ผมก็มิกล้าขอรูปใบนี้หลอกคราบมันดูมีค่ามาก(ทางใจ)จริงๆๆด้วย

แล้วรูปที่ผมจะขอพี่หนูนะคราบ ขอวิจารณ์ที่ละใบแล้วกันนะคราบ(จากช้ายไปขวา) แถวบนลงล่างนะคราบ
    ใบแรก รูปไม้กระดาน 3 แผ่น ผมคิดว่าหลวงปู่ต้องการให้ศิษย์ระลึกถึงคุณพระพุทธ พระธรรม พระสงฆ์ ไม่รุ้ว่าใช่ไหม
    ใบที่ 2 รูปหลังโต๊ะหมู่คราบ อยู่ตรงหน้าปกหนังสือคราบผมสแกนออกมาแล้วแต่ไม่ชัดเลยอ่ะ มีความหมายในตัวให้เคารพครูบาอาจารย์
    ใบที่3 รูปหลวงปู่ปลุกเสก(หรือเปล่า)ตอนชราภาพ ถึงแม่สังขารหลวงปู่จะไม่อำนวย แต่เมื่อมีศิษย์มาให้ช่วยเหลือ คำว่า อาจารย์มัน ประมาณค่าไม่ได้สำหรับคนที่เป็นอาจารย์ด้วยใจ
    ด้านล่างซ้าย
    ใบแรก รูปหลวงปู่ขาวดำ มียันต์ด้านล่าง ไม่มีคำพูด:cool:
    ใบที่ 2 รูปหลวงปู่กับสุนัข แสดงถึงความมีเมตตา ผมไม่รุ้นะว่าเป็นสุนัขตัวนี้หรือเปล่าที่มันชอบไปกินเส้นเกศาหลวงปู่ตอนหลวงปู่ ปรงผม
    รูปใบสุดท้าย ท้าทายดีงับ ผมว่าผมไม่เห็นชือพระเกจิอาจารย์ในรูปนะคราบ ไม่รุ้ว่าจะทายถูกไหม จากซ้ายไปขวา
    หลวงปู่กวยวัดบ้านแค หลวงปู่ทิมวัดละหารไร่ หลวงปู่เกษม(คนลำปาง) หลวงปู่ไม่ทราบนาม
    หลวงปู่ไม่ทราบนาม(คุ้นมากๆๆ) หลวงปู่โต๊ะวัดประดู่ฉิมพลี หลวงปู่ไม่ทราบนาม(คิดว่าเป็นเจ้าคุณนร) หลวงปู่สดวัดปากน้ำ หลวงปู่คล้ายวาจาสิทธิ์

รูปที่พี่หนูจะให้ผมรูปไหนก็ได้คราบ เดี๋ยวหลวงปู่ก็จะดลใจพี่หนูเองคราบ(ผมคิดว่า) เพราะว่ายังไงพี่หนูก็ให้ด้วยความบริสุทธิ์ใจอยู่ดีแหละคราบ
    ผมขอถามพี่หนูอย่างสิคราบ ว่ารูปใบไหนผ่านการปลุกเสกจากหลวงปู่แล้วเหรอคราบ
    (รูปหลวงปู่ไม่เสกก็ขลัง)
    ขอให้พี่หนูสมปรารถนาทุกประการ ด้วยเทอญ ฯ

9. Noo Norway

รายการที่ 66 พระผงปราบมาร หลวงปู่ครูบาวงศ์ วัดพระพุทธบาทห้วยต้ม ลำพูน ขอมอบให้แด่ท่านที่ร่วมทำบุญ 399 บาท

[​IMG] [​IMG]

ท่านใดต้องการร่วมบุญในครั้งนี้สามารถโอนปัจจัยมาได้ตามนี้ค่ะ

ประไพ ถวิลการ
    ธ.ไทยพาณิชย์
    สาขาแกลง
    เลขบัญชี 6342521962

หนูขอรบกวนค่าจัดส่ง EMS 50 บาท ต่อครั้งนะคะ<!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end -->

10. nishiki

nishiki เป็นที่รู้จักกันดี

17 สิงหาคม 2009
    ได้รับหนังสือ หลวงปู่สี ฉันทสิริ แล้วครับ เรียบร้อยดี
    เข้าใจว่า "พระ" คงมาพรุ่งนี้
    เดี๋ยวส่งข่าวอีกที

11. ผาแดง

ผาแดง เป็นที่รู้จักกันดี

แวะมาเยี่ยมครับ

12. Noo Norway

ถ้าว่างแล้วพี่หนูจะถ่ายให้ดูนะ... สัญญา...

บังเอิญอีกแล้วเหรอ... พี่หนูก็รู้สึกเหมือนน้อง jomjamp เลยอ่ะ แหม... 2 พี่น้องนี่... ยังกะนัดกันมาบังเอิญเลยนะ (หลายเรื่องจัง) แต่บอกไว้เลยว่ายังมีอีกเยอะที่จะบังเอิญอีก... ค่อยๆปล่อยทีละเรื่องเนอะ... จะได้มีลุ้น :boo:

13. Noo Norway

อ้าว... เม้นนี้ก็มีเรื่องบังเอิญอีกแล้ว... บังเอิญที่พี่หนูเดาถูก... เย้เย้เย้... ถ้าตกงานเมื่อไหร่จะได้ไปเป็นหมอเดากะเขาบ้าง อิอิ

น้อง jomjamp ทำพี่หนูทึ่งอีกแล้วนะ... จะบอกให้ ต้องศรัทธาและศึกษามาจริงนะเนี่ยถึงได้รู้ข้อมูล รู้แม้กระทั่งชื่อของรูปที่ 1 (รูปไม้กระดาน 3 แผ่น)

ส่วนรูปหลวงปู่กับสุนัข... มีชื่อว่า... love me... love my dog เพราะหลวงปู่กวยท่านรักสุนัข (เจ้าธง) ตัวนี้มาก รักขนาดที่เรียกว่าถ้าใครมีเรื่องกะเจ้าธงก็เหมือนมีเรื่องกะท่านเองเลย... แล้วอย่างงี้ใครที่ไหนจะกล้าแหย๋มเจ้าธง... ใช่ป่ะ... ดูในรูปสิ... เห็นมั้ย... อ้วนท้วม สะอาดสะอ้านเชียว...

ใบที่ 2 รูปหลวงปู่กับสุนัข แสดงถึงความมีเมตตา ผมไม่รุ้นะว่าเป็นสุนัขตัวนี้หรือเปล่าที่มันชอบไปกินเส้นเกศาหลวงปู่ตอนหลวงปู่ ปรงผม
    เอาไว้วันหลังจะมาเฉลยคำตอบให้นะ...

รูปใบสุดท้าย ท้าทายดีงับ ผมว่าผมไม่เห็นชือพระเกจิอาจารย์ในรูปนะคราบ ไม่รุ้ว่าจะทายถูกไหม จากซ้ายไปขวา

1. หลวงปู่กวย วัดโฆสิตาราม (บ้านแค) ชัยนาท
    2. หลวงปู่ทิม วัดละหารไร่ ระยอง
    3. หลวงปู่เกษม สุสานไตรลักษณ์ ลำปาง
    4. หลวงปู่แดง วัดเขาบันไดอิฐ เพชรบุรี
    5. หลวงปู่พรหม วัดช่องแค นครสวรรค์
    6. หลวงปู่โต๊ะ วัดประดู่ฉิมพลี กทม
    7. เจ้าคุณนร วัดเทพศิรินทราวาส กทม
    8. หลวงปู่สด วัดปากน้ำ กทม
    9. หลวงปู่คล้าย (วาจาสิทธิ์) วัดสวนขัน นครศรีธรรมราช

รูปที่พี่หนูจะให้ผมรูปไหนก็ได้คราบ เดี๋ยวหลวงปู่ก็จะดลใจพี่หนูเองคราบ(ผมคิดว่า) เพราะว่ายังไงพี่หนูก็ให้ด้วยความบริสุทธิ์ใจอยู่ดีแหละคราบ
    รอดูเอาเองนะ

ผมขอถามพี่หนูอย่างสิคราบ ว่ารูปใบไหนผ่านการปลุกเสกจากหลวงปู่แล้วเหรอคราบ
    อันนี้พี่หนูก็ไม่รู้เหมือนกันค่ะเพราะลูกศิษย์ท่านที่ให้มาก็ไม่ได้บอกว่ารูปไหนได้ผ่านการปลุกเสกจากหลวงปู่มาบ้าง พี่หนูถึงบอกไว้งัยว่า "รูปหลวงปู่ไม่เสกก็ขลัง" เพราะรู้ว่าน้อง jomjamp ต้องถามคำถามนี้แน่นอน...

ขอให้พี่หนูสมปรารถนาทุกประการ ด้วยเทอญ ฯ
    ขอบคุณมากค่ะ... ขอให้น้องได้กลับคืนไปเช่นเดียวกัน สาธุ...

14. Noo Norway

ขอบคุณพี่พุทธนิรันดร์มากค่ะ... ที่มาตอบคำถามให้คุณภูริ
    แต่ว่า link ที่พี่นำมาลงไว้ไม่โชว์อ่ะค่ะ

15. Noo Norway

ขอบคุณค่ะที่แวะมาเยี่ยมชมและร่วมอนุโมทนาในงานบุญครั้งนี้

16. Noo Norway

รับทราบค่ะพี่หนึ่ง... ขอบคุณค่ะที่แจ้งกลับ

17. Noo Norway

ขอบคุณค่ะพี่ผาแดง... หนูกำลังคิดถึงอยู่พอดีเลยค่ะ... 1 ในผู้ที่นับถือหลวงปู่กวยเหมือนกัน

ขอเรียนเชิญพี่ผาแดงร่วมแจม ร่วมแชร์เรื่องราว ประสบการณ์ วัตถุมงคลของหลวงปู่ร่วมกันนะคะ :cool:

18. พุทธนิรันดร์

พุทธนิรันดร์ เป็นที่รู้จักกันดี

25 มิถุนายน 2007
    <TABLE cellSpacing=0 cellPadding=6 width="100%" border=0><TBODY><TR><TD class=alt2 style="BORDER-RIGHT: 1px inset; BORDER-TOP: 1px inset; BORDER-LEFT: 1px inset; BORDER-BOTTOM: 1px inset">ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ พุทธนิรันดร์ [​IMG]
    ขอตอบคำถามน้องภูริตามนี้นะครับ

เหรียญพระเอกาฯมีแบบเดียวครับ แต่มี2เนื้อคือเนื้อทองแดงและเงินครับ
    เรื่องราวการสร้างเหรียญพระเอกาฯนั้นยากลำบากและมีอุปสรรค์มากๆ ติดตามการสร้างเหรียญนี้ตามลิงค์นี้ได้เลยนะครับ

ปฐมเหตุแห่งเหรียญพระเอกา 00420
    </TD></TR></TBODY></TABLE>ขอบคุณพี่พุทธนิรันดร์มากค่ะ... ที่มาตอบคำถามให้คุณภูริ
    แต่ว่า link ที่พี่นำมาลงไว้ไม่โชว์อ่ะค่ะ<!-- google_ad_section_end -->

ลองลงลิงค์ให้ใหม่แล้วครับ

http://www.212cafe.com/freewebboard/view.php?user=praonline2&id=420

19. jomjamp

น่าทึ่งจริงๆๆเลยคราบ

ผมมีอยู่เหรียญ 1 คราบ:cool::cool:

20. vichai5909

vichai5909 เป็นที่รู้จักกันดี

27 พฤศจิกายน 2009
    น่าสนใจครับ