สิ่งมีชีวิตในดวงอาทิตย์

ในห้อง 'วิทยาศาสตร์ทางจิต - ลึกลับ' ตั้งกระทู้โดย snakejoke, 18 กันยายน 2014.

1. snakejoke

snakejoke เป็นที่รู้จักกันดี

18 พฤษภาคม 2012
    นั่นสินะ ว่าแต่ตั้งแต่ที่ผมถ่ายลงไป เกือบ 1 ปี มีอะไรที่ใครทำได้มั่ง วางกล่องเกิดการซ้อน ตั้งกล้องกับ ที่แล้วมีอะไรที่เห็นแตกต่าง มันก็นานาทัศนาคติ ของความจริง ที่ โลก อาจจะไม่ยอมรับ

1 ปีที่ผ่านมา ก็มีอะไรที่มากกว่าเดิม แต่ประสบการณ์มันสอนว่า เรายังไม่เก่งกล้าพอที่จะแนะนำ บางสิ่งที่คนยังยึดติดกับหลัก ทางวิทยาศาตร์ในภูมิมนุษย์ ตามที่เห็นั่นแล

มีบางภาพที่บอกว่าเหมือน ถ่าย ละครทีวีกลับหัว แต่เอ๋ผมถ่ายฟ้าแล้วมีภาพแบบนั้น มันคืออะไร คนเห็นก็ว่าไปต่างๆๆนานๆๆตามประสบการณ์ที่ติดละคร

สาระที่มี ก็คือการมีความคิดเห็นที่ต่างขั้ว มาแชร์ประสบการณ์ที่ ทุกคนสามารถศึกษา แต่ บางคน ก็คอย มามีประเด็น อยากทดสอบก็พากันมาตรวจสอบเดียวจะพาให้เห็นเคลื่อนที่กับตา ให้เห็นสิ่งมหัศจรรย์

ว่าแต่ หลายๆๆคน ในที่นี้ ถ้าคิดดี คงมาถึง บ้านเลขที่ที่ผมลงไว้ได้ แต่ถ้าคิด ตามวาระจะถึงได้ไหม

วา่แต่เลนส์กลอ้งที่ว่าราคาเท่าไหร่ เผื่อผมจะบอกน้องซื้อมา จะแสนสองแสน หรือหลักล้าน 1ปีผ่านมาผมก็บรรดาลทรัยพ์ให้น้องมากพอที่จะซื้อกล้องระดับที่ถ่ายดวงดาวได้ และเมือนิ่งพอ

จะได้เห็นกันไปว่า กล้องที่ราคาสูงขึ้นจะสามารถวัดแสงอัตราที่แตกต่างได้หรือไม่ ผมจะ รอท่าน มาแนะเรืองกลอ้งด้วยเพราะไม่ค่อยถนัดด้านนี้ครับผม

2. (-*-)

(-*-) เป็นที่รู้จักกันดี

23 สิงหาคม 2014
    เขาบอกว่าจะให้ "ยืม"

3. snakejoke

ยินดี แต่ ผมอยากได้มากกว่ายืม เมื่อเรามีพอที่จะหาได้ แล้วสิ่ที่อยากได้มากกว่ายืม คือ การสอนเทคนิค ผมไม่เก่งเรืองพวกนี้ไง ถ่ายภาพบางทีจะต้องเลือกอันนี้ ทำอันนั้น ยากแหะ จะลองศึกษาดู รอการชี้แนะครับ

4. blackangel

blackangel เป็นที่รู้จักกันดี

เอาเงินไปซื้อกล้องส่องทางไกล แล้วส่องดูดวงอาทิตย์เล่นน่าจะดีกว่านะ
    ไม่ก็ซื้อขาตั้งกล่อง สายกดชัตเตอร์ หรือ รีโมทชัตเตอร์(ไม่ก็ต่อ wifi กดถ่ายในมือถือ)

ถ้าถ่ายรูปมาแบบพวกถ่ายเบลอๆมั่วๆอย่าซื้อเลย
    แบบพวกถ่ายเป็นเส้นเส้งเบลอๆยึกยือ แล้วมโนไปเอง หรือเป็นแบบดวงฝุ่นไร้สาระ
    เปลืองกล้อง เปลืองเลนส์ ถ้ากะถ่ายแบบไม่เน้นคุณภาพ ใช้กล้อง compact แหละ

5. cleaner

cleaner เป็นที่รู้จักกันดี

ซื้อแว่นขนายก็น่าจะดีเหมือนกัน ไว้ใช้รวมแสงขณะมองดวงอาทิตย์ด้วยตาเปล่าเผื่อจะรับพลังจากสุริยะเทพได้เต็มที่

6. (-*-)

(-*-) เป็นที่รู้จักกันดี

23 สิงหาคม 2014
    อุ๊ยส์สสสส!

7. snakejoke

นั่นสินะรวมแสงใส่ดวงตา เผื่อจะเจอความต่างให้เห็นชัด แต่ทางวิทยาศาสตร์แว่นขยายมันจะรวมแสง ทำดีๆรวมจุดเดียวก็จะเกิดความร้อนเกิดขึ้นเผากระดาษได้เลยนะ

คนคิดที่คิดแนะได้ มันก็น่าคิด อาจจะสร้างความต่าง แต่มันก็แสดงบางสิ่งให้คนที่ติดตามได้รู้ถึงปัญญา ที่จะแนะไปในสิ่งที่ดี

เอาเป็นว่าผมจะลองศึกษาอีกที ก็ขอบคุณที่แนะ

ประมาณว่า ไม่ได้ มาเป็นปี คนในบอร์ดนี้ก็คงรู้ว่าแต่ละคนนั้นที่โพสแสดงความเห็นมีแนวคิดเพียงใด

แต่จำได้ว่ากระทู้เดิม นี้ ก็แสดงความเห็นประมาณที่เราๆได้อ่านกัน

สร้างสรร มุ่งสู่มิติที่แตกต่าง ร่วมกันสร้าง โลกให้แตกต่างจากที่เป็น หลักต่างๆที่ยังไม่ค้นพบ อาจมีบางหลักที่เราตามหากันคือ การพัฒนายกระดับจิตใจคน

ก็พัฒนากันไปครับผม แวะมาตอบเดี๋ยวจะหาข้อมูลมาเพิ่มเติมกับสิ่งที่พบเจอที่หายไป 1ปีกว่าครับ

8. snakejoke

มันก็น่าคิดว่ากล้องที่เลนส์ต่างก็จะเพิ่มรายละเอียดกับบางสิ่งที่ศึกษา

ศาสตร์ผมได้ได้แค่มองดวงดาว ดวงอาทิตย์ ถ่ายภาพ ตามแบบที่เคยแสดงให้เห็น ผมยังต้อง. สร้างความต่างทางความคิด หลักการรักษาสรรพโรค ควบคุมสภาพดินฟ้าอากาศ ดูแลบางสิ่งที่ถูกพวก อวิชาที่ต้องการทดสอบทำลายส่งๆๆกันมา

มันท้าทายดี ดังนั้นยังมีศาสตร์อีกมากมายที่ผมต้องเรียนรู้ ภาพถ่ายแค่ยืนยันกับสิ่งที่ตาเห็นและเราสามารถกำหนดให้เลนส์ ที่คนพัฒนา สามารถจับภาพบางสิ่งได้ คุณภาพของกล้องขึ้นกับผู้ใช้ครับ

ถ้าระดับการถ่ายสามารถวัดความละเอียดได้ เต็มที่100ส่วน ผมก็จะแสดง สิ่งที่เรียนรู้และพัฒนามาจากอดีตที่ผมหายไป1ปี ให้รับเห็นว่ากล้องตัวเดิมใส่คลื่นของความถี่ควบคุมสรรพธาตุ ปลดภาพบังตาจากสิ่งที่มาเฝ้ามองเรา

ผมทำได้นะ ดังนั้นลองไปคิดนอกกรอบกับภาพที่จะแสดงออกสื่อ อาจได้ภาพที่เราใช้จิตเราควบคุมบางสิ่งและสามารถสร้างความต่างให้เลนส์กล้อง สภาวะแสงในขณะนั้น ปรับภาพแค่ปรกติไม่ปรับเป็นอื่น ถ่ายซ้ำ แล้วดูความต่าง ที่จะเกิดให้เราได้พบเจอ ลองเปลี่ยนแนวคิดในการถ่ายภาพแค่ตาเห็นดู ด้วยกล้องตัวเดิมๆ วัดแสงปรับภาพ เดิมๆๆดูสิ ผมว่าคนคิดต่างน่าจะมีภาพ สื่อออกมามากกว่าพวกที่คิดถ่ายแค่ภาพที่เห็นด้วยตานะ ผมว่า

ขอบคุณที่มีบางสิ่งให้ผมคิดอธิบาย อาจนอกเรื่องไปแต่ก็น่าจะมีแนวที่จะเกิดบางสิ่งที่เอาเราเป็นที่ตั้ง ไม่ใช่เอาวัตถุเป็นตัวแปร ครับผม

9. blackangel

^ ถ้าสนใจกล้องลองหาซื้อเป็น dslr like ไปก่อนก็ได้ หาแบบซูมได้ 30-40 เท่าราคาไม่เกินหมื่นก็น่าจะมี มีเงินเยอะก็หาแบบซูม 50-60 เท่าไปเลย ไม่ต้องบ้าแบกเลนส์ ลองหารุ่นที่สนใจแล้วหา ตย ว่า ซูมพระจันทร์ ดูใน youtube มีเยอะแยะไป

10. bird2531

bird2531 เป็นที่รู้จักกันดี

ว่าแล้วหน้าคุ้นๆที่แท้ก็องค์ไตรทศนี่เอง พระศรีอนันตดารา
    555

11. winamp

winamp เป็นที่รู้จักกันดี

16 พฤษภาคม 2011
    อยากเห็นภาพถ่ายใหม่ๆจากคุณโจ๊กครับ
    อยากให้ถ่ายเห็นพลังลึกลับในตัวคุณ ขอให้โชว์ออกมาให้ทุกคนอึ้งไปเลย
    ผมจะเอาไปเผยแพร่ถึงสิ่งมหัศจรรย์ของเมืองไทย
    พยายามถ่ายให้ผมและเพื่อนๆในนี้ดูหน่อยซิครับ จะได้เลิกถกเถียงเรื่องพลังวิเศษในตัวคุณนะครับ พิสูจน์ตัวเองมาเลยครับ

12. snakejoke

จริงๆก็อยากพิสูจน์ให่เห็นแบบ คนค้านไม่ได้ แต่ คำถามว่าทำเพื่ออะไร ถ้าคนทั้งโลกยังยึดติดกับวิทยาศาสตร์ ผมทำได้ในบางสิ่งจากการกำเนิดการเรียนรู้และมาประยุกต์ใช้เอา การมองดวงอาทิตย์ มันก็มีคนมองมาก่อนผมแล้ว ผมถึงจะกล้ามอง(ก็มีคนทำมาก่อน) สองปีที่ผ่านมาพิสูจน์ให้ระดับ ตำรวจยศพันเอก ผู้ร่วมกำกับหนังไอรอนแมน ชาวอเมริกา และ คนที่โทรมาระดับนักธุรกิจร่ำรวยน้อยจนถึงมาก

คนเหล่านี้เชื่อนอกกรอบ ที่ผมกลีาวไป ในอดีต (ทั้งที่ยังไม่รู้อะไรมาก) แต่ ก็กิเลสและวาระที่ต้องจากลา และนำพลังไปใช้ในหลากหลายทางทั้งดีและไม่ดี วันดีคืนดีส่งบางสิ่งมาทำร้ายกัน ด้วยความที่เราซื่อบริสุทธิ์

คนเหล่านั้นสัมผัสยัง มากระทำตามที่อธิบาย. แล้วคนทั่วๆไปล่ะ ที่ไม่เคยสัมผัส ถึงจะทำให้ทดสอบทางวิทยาศาสตร์ให้เห็น แต่คนจะไม่เชื่อทำอย่างไรมันก็ไม่เชื่อ แถมมีคำพูดตามวาระ

ด่าทอต่างๆนานา พบเตอในสังคมปัจจุบัน

ผมจึงไมีจำเป็นต้องแสดงสิ่งใดให้มากมาย แต่จะค้นหาบุคคลเพียงหยิบมือเดียวเพืาอร่วมกันพัฒนาพลังตนเองที่มีให้ช่วยเปลี่ยนโลกทั้งใบ

ยิ่งแสดงตนมากเพียงใดยิ่งโดนกระทำมากเพียงนั้น ประสบการ์ณ มันสอนมาครับ

แต่บางเวลาอาจมีนอกกรอบมาให้เห็นก็รอติดตามกันไป

ทำแบบสมดุลย์ แต่ทำสมดุลย์ให้เกิดความสำเร็จ ไม่ขาดไม่เกินไม่มากไม่น้อยครับ

ขอบคุณทุกความเห็นครับ

13. SegaMegaHyperSuperCyberNeptune

SegaMegaHyperSuperCyberNeptune "โปรดใช้วิจารณญาณในการอ่านกระทู้ผม"

เขาเรียกว่าโรคจูนิเบียวครับ ลองไปหาอนิเมะดูแล้วจะเข้าใจ
    เป็นเอามาก เป็นความเชื่อผิดๆของคนไม่ปกติ
    ยอมรับความจริงเถอะ เหมือนหิ่งห้อยกับตะวันอะ
    ธรรมชาติตอนนี้เหมือนมันแปลกๆอะ เพราะอะไรไม่รู้

14. Kama-Manas

Kama-Manas เป็นที่รู้จักกันดี

เป็นกำลังใจให้นะครับบบ:cool:

15. winamp

winamp เป็นที่รู้จักกันดี

16 พฤษภาคม 2011
    ถ้าพิสูจน์ว่าเป็นของแท้ไม่ได้ ลบคำสบประมาทไม่ได้
    และพูดลอยลมอ้างไปเรื่อยๆ อ้างในสิ่งที่คนถูกอ้างมาบอกข้อเท็จจริงไม่ได้ หรือคนที่ถูกอ้างไม่มีตัวตนจริง แค่อุปโลกขึ้นมาให้ตนเองดูน่าเชื่อถือ หรือกำลังพยายามสร้างความน่าเชื่อถือเพื่อทำคะแนนให้เพิ่มขึ้น จากเดิมที่หลุดๆ รั่วๆ และโดนเพื่อสมาชิกเปิดโปงจนหายหน้าไปเป็นปี คนในนี้ไม่ลืมนะว่าคุณมโนเก่ง สร้างภาพเก่ง ปั้นน้ำเก่ง ให้คนเชื่อถือความวิเศษในตัวคุณ

ถามว่า
    1. คุณต้องการอะไรครับ หรือแค่ได้คำชื่นชมจากคนในเวปเพื่อล้างอายเพราะรูปจริงคุณมันถูกเผยแพร่ไปไกลแล้วในนามของคนเพ้อฝัน เดินตลาดยังมีคนจำคุณได้ในเรื่องแย่ๆ คุณเลยอายที่จะเจอผู้คน เลยต้องสร้างกระแสให้ติดบวกเพิ่ม
    2. คุณต้องการสร้างบารมีเพื่อหลอกลวงให้คนไปเบิกเนตรกับคุณเพื่อมองดูดวงอาทิตย์ เพราะอยากจะเป็นกลุ่มผู้วิเศษโดยมีคุณเป็น Up line
    3. ในเมื่อคุณรู้จักคนใหญ่โตมากมายตามที่คุณอ้าง เปิดสำนักไปเลยครับ
    4. ปกติคนมีวิชาเขาไม่อ้างสรรพคุณทั้ง 3 โลกอย่างคุณ คนมีดี มีดีที่ตัว ไม่ใช่การโฆษณา

การที่คุณมองพระอาทิตย์ตาเปล่าได้ ไม่ใช่ว่าคุณเป็นผู้วิเศษ
    การที่คุณใช้คำพูดให้ดูน่านับถือ ใช้วลีเด็ดๆให้กินใจคนอ่าน ก็ไม่ใช่เรื่องแปลก
    การที่คุณต้องการทำให้ตัวเองเป็นที่หน้าสนใจกับผู้คนรอบข้าง ก็ไม่ใช่เรื่องแปลก
    และการที่คุณจะหลอกคนอื่นให้เชื่อในสิ่งที่คุณเองก็ยังพิสูจน์ไม่ได้ ก็ไม่ใช่เรื่องแปลก

คนที่พร้อมที่จะเชื่อมีเยอะ และพร้อมเป็นเหยื่อจากความเชื่อและความศรัทธา ผมมองเห็นว่า อนาคตคุณจะรวยมากจากสิ่งงมงายที่คุณกำลังสร้างให้คนอื่นเชื่อ.......และจะตกต่ำที่สุดในชีวิตเพราะสิ่งที่คุณสร้างไม่ใช่ของแท้ของจริง

16. snakejoke

นั่นสินะ

ตอบโดยรวมแล้วกัน คือผมเป็นผู้ให้คนทั่วๆไปที่อยากพบเจอ และถ้าผมมีดีทำได้ตามที่บอกและแสดงให้เห็นในส่วนที่ทำได้ และรู้จักคนหลายระดับ(ก็ไม่จำเป็นต้องใช้สิทธิที่จะกระทำให้เกิดกิเลสในโลกเรา) สาระคือทำอย่างไรจะเปลี่ยนบางสิ่งที่โลกวุ่นวายอยู่

อำนาจบางสิ่งมีไว้ใช่จะต้องแสดง แต่สิ่งที่ออกสื่อไป มันคงวาระกรรม ที่ต้องเผชิญเพื่อพัฒนาตนเองไป ไม่ใช่ว่าจะแสดงอะไรที่มีเห็นและลบคำสบประมาทในโลกนี้ไม่ เพียงแต่ไม่ทำ เพราะมองว่าทำไปก็ยังไม่มีผลใดดีขึ้นมาจากประสบการ์ณที่เรียนรู้มา

ส่วนคลิปนั้นแหละพลาดด้วยอนันตกรรมที่ไม่ไตร่ตรองจนมีวาระสร้างความเป็นตายขึ้นมา จากพวกที่ไม่รู้สิ่งที่ผมเป็น(คนมีพลังคงเห็นสิ่งที่เกิด คลิป ยูไลท์เดือนมีนาคม)

เพจที่มีก็ไม่ได้สร้างเอง คนที่มีวาระต่อกันก็เอาไปทำบางสิ่ง คนที่มีผลก็ผมเต็มๆแต่จะไปโวยวายเพื่อสิ่งใด ใครจะทำสิ่งใดก็ทำไป พบเจอกันตามวาระ

มาบอร์ดนี้ จะมาแก้ไขสิ่งใด ก็ไม่นะ แต่คิดถึงและพร้อมจะแสดงให้คนที่พอจะสัมผัสกับสิ่งที่ผมมีจะลองพิจารณาว่าเราจะทำสิ่งใดร่วมกันเพื่อเปลี่ยนบางสิ่ง

เวลาจะพิสูจน์เองว่าจะเป็นเช่นไร ถ้าไม่ใช่ของแท้จริง คงไม่มีโอกาสได้พูดในที่นี้

คนศรัทธา ด้วยมีอำนาจในทางโลก(แต่เข้ามาเพื่อหวังผล ในอดีต) กับคนที่ไม่มีอำนาจแต่มีจิตแห่งคุณธรรมนำ สามารถสร้างอำนาจ แต่จะยาก ด้วยไม่มีคนสนับสนุน

บางสิ่งเข้ามาเพื่อรับและพร้อมทำลายไปด้วย ก็ไม่โกรธไม่เกียจนะ เข้าใจว่ากรรมมันมีร่วมกันก็อภัยและเรียนรู้คำว่าคนไป

สื่อใดออก ใครรับรู้สำหรับผมมีแค่ เฟสบุคส่วนตัว(โพสเฉพาะเพื่อนอีกอ่านะ) และ บอร์ดนี้ นอกนั้นคงมีใครไปตกแต่ง แต่งแต้ม จะดีจะร้าย ก็ปลรอยไปตามกาล คนลำบากก็ผมนี่แหละ แต่ใครจะเห็นใจกันบ้างนะ

ปล.นับจากออกสื่อไป ก็ไม่ได้เผยอะไร อยู่เงียบ ๆช่วยบางสิ่งแบบปิดทองหลังพระ

เจตนาของทุกคนเข้าใจ

แต่เจตนาของผมคือการศึกษาในเรื่องนอกกรอบที่ยังไม่มีคนแสดงออก แต่จะดำเนินในทิศทางไหน ก็ตามวาระ ยังเหลือเวลาอีก 100-32ปี นั่นแหละ เส้นทางอีกยาวไกล

ก้าวไปด้วยคำว่าสมดุลย์ (พยายามทำ ยากแทั) ก็ตามตอบตามวาระครับจะเข้าใจไม่เข้าใจใช่ปัญหา อนันตมหาปัญญาจะชีนำทางแห่งคุณธรรมความดีเชิงสรรสร้างครับ

17. blackangel

เคยดูเหมือนกัน แต่พวกในเรื่องเท่าที่ดูก็ไม่ได้ไปสร้างความเดือดร้อนให้ใคร แค่มีความเป็นโลกส่วนตัว เพ้อจินตนาการไปเองสูง แต่ก็แปลกนะพวกนี้ไม่ใส่ใจไม่สนใจว่าคนรอบข้างจะมองยังไง

ถ้าเป็นเมืองไทย ที่เห็นก็คงมีบุคคลจำพวกนี้เยอะมาก
    เป็นธรรมดาของเกือบทุกคนนะผมว่า ที่คิดสำคัญตนเองว่า เกิดมาเผื่อทำบางสิ่งที่ยิ่งใหญ่ หรือมีจุดมุ่งหมาย มีเป้าหมาย บางอย่าง มันก็ดีอยู่หรอก

แต่ถ้าถึงแบบว่าเพ้อไปเองว่า เป็นพระศรีมาเกิดมั้ง เป็นพระเจ้าจักพรรดิ์มั้ง เป็นโพธิสัตว์มั้ง ได้พบได้เจอได้พูดคุยกับพระพุทธเจ้ามั่ง เห็นกรรมคนอื่นมั่ง พูดคุยสื่อสารกับพวกต่างมิติได้มั่ง ติดต่อพระเจ้า จิตจักรวาล หรือแบบมีพลังพิเศษนั้นนี้มั่ง มาเตือนภัยพิบัติมั่ง มาปัดเป่าภัยพิบัติมั่ง สุดแล้วแต่จะเพ้อพิสดารกันไป มีเยอะแยะ ถึงจะอ้างแบบโกหกหลอกลวงไป หรือว่าเห็นรับรู้แบบนั้นจริงๆก็เหอะ

แต่ที่เห็นส่วนมากๆท้ายที่สุดก็เผื่อหลอกเดรกเงินคนอื่น :mad:

(อาจจะแรงไปแต่มันเป็นความจริง และไม่ได้เจาะจงว่า จขกท)

18. บุรุษไร้เงา

บุรุษไร้เงา เป็นที่รู้จักกันดี

ส่วนใหญ่บุคคลที่มีระบบความคิดมาแนวๆนี้..
    เค้าจะมีความเชื่อว่า..จะเป็นพวกที่เกิดมาแล้ว
    มีปีกติตมาด้วยกับกายทิพย์
    และไม่ได้มีแค่ปีกเดียวสำหรับบางบุคคล..
    นิสัยจะออกโซนชอบใช้พลังงานช่วยรักษาคน.
    บางคนก็จินตการไปไกลล้ำลึก เกินกว่าที่
    บุคคลทั่วไปจะเข้าถึงได้ก็มี..

และบุคคลกลุ่มนี้.เค้ามักจะมีอาวุธทิพย์พิเศษ
    ติดตัวมาด้วยเพื่อใช้ป้องกันตัว..
    เหมือนๆที่ปรากฏแบบที่ทางเทพแต่งตัว
    เหมือนๆทางจีนท่านถืออยู่..
    .ขึ้นอยู่กับว่าจะมีอาวุธอะไร..แต่ที่ยัง
    ไม่เห็นกลุ่มนี้สร้างได้
    หรืออาจจะสร้างได้แต่น้อยคน
    ส่วนมากจะอยู่ในสภาพสังคมแบบห่มเหลือง
    ที่กำลังสร้างบารมีอยู่.
    ก็คือ จักรแก้ว..

แต่สิ่งที่เค้าจะ
    ต้องสร้างเหมือนๆเราก็คือ เรื่องของสติ
    เรื่องของปัญญา ตามแนวทางของพระพุทธ
    ศาสนา..เพื่อเข้าสู่ความหลุดพ้นเหมือนๆเรา
    แต่น้อยคนพอมีความสามารถในการรับรู้
    เรื่องอย่างนี้แล้วรวมทั้งเรื่องพลังงาน
    เรื่องสัมผัสนามธรรมแบบละเอียด..
    ที่จะมาเน้นพัฒนาจิตตนให้หลุดพ้น
    เพื่อเข้าสู่ปลายทางจริงๆ..เพราะ
    บุคคลกลุ่มนี้เค้าจะมีจริตนิสัย
    ออกไปทางแนวๆมหายาน
    ที่จะเน้นเพื่อให้ตนเองเป็น
    พระโพธิสัตว์ก่อน โดยมากแล้ว
    พวกนี้มักจะชอบช่วยเหลือคน
    โดยไม่หวังผลตอบแทน
    แต่ก็จะมีบ้างที่นอกๆแนว
    เพราะติดให้ชื่อเสียง ลาภยศ
    และการสรรเสริญ.จะไม่คาดหวัง
    ในเรื่องของพุทธภูมิอะไรที่ตั้งเป้า
    ว่าจะต้องเป็นพระพุทธ..

และปัจจุบันนี้
    ก็มีที่เป็นทั้งห่มเหลืองและฆารวาส.
    ส่วนใหญ่จะเป็นอาจารย์สอนเกี่ยว
    กับพวกพลังจักรวาลทั้งหลาย..
    บางครั้งถ้าเรายังไม่มีเครื่องรู้เพียงพอ
    ที่จะเข้าใจบุคคลกลุ่มนี้ได้จริงๆ..
    เราควรให้ความเคารพ กับเรื่องที่
    เค้าสื่อให้เราฟัง อย่าพึ่งไปด่วน
    สรุปไปว่าเค้า.นอกจากเราจะมี
    ความสามารถทางจิต เหมือนๆ
    ที่เค้าทำได้ รู้เห็นได้เหมือนๆเค้า
    หรือเรามีเครื่องรู้ทางจิตที่พอ
    จะมองกลุ่มคนเหล่านี้ได้..

แต่การไม่ควรทำคือ ไปเหยาะเย้ย ถากถาง
    พูดจาดูถูกเค้า ไปยกตัวเองข่มท่าน
    ไปด่วนสรุปตัดสิน ชี้ชัด แยกแยะความคิดเค้า
    ว่าไม่ใช่ ว่าไม่ดี อย่างนั้นอย่างนี้..
    เป็นไปได้ควรเลิกซะนิสัยอย่างนี้
    พวกนี้เค้ามีความสามารถดูคนออก
    จิตเค้าจะไวมากและเชื่อมเพื่อรับทราบ
    ข้อมูลของบุคคลต่างๆได้เร็ว.เพราะฉนั้น
    เค้าจะรู้ว่าตัวคุณเป็นอย่างไร แต่เค้ามัก
    จะให้ความเคารพไม่ไปวิพากวิจารณ์คุณ
    ในทางที่เสียหาย.ลองสังเกตุดูว่าเค้าจะ
    พยายามเขียนแบบกลางๆอยู่ ให้อ่านดีๆ..
    ไม่ใช่นิสัยที่ควรจะเป็นตามแนวพุทธศาสนา
    จนกว่าเราจะรู้ได้ว่า สิ่งที่เข้าสัมผัสได้
    สิ่งที่เค้าทำได้ และสิ่งที่เค้าพูดมันจริงหรือเปล่า
    ด้วยเครื่องรู้ทางจิตของเราเองครับ...

ปล.เป็นความเชื่อและเรื่องเล่านะครับ..
    ...

19. snakejoke

1สิ่งกับบางคนหรือหลายบุคคลที่ยังเฝ้ามองผม ที่อดีตนั้น เป็นเด็กที่กล้าเกินไม่ยับยั้งในสิ่งที่ตนเองมี จนบางทีออกนอกกรอบและไม่ยอมแพ้กับข้อความการท้าทาย มันก็คืออดีต ที่ ทุกคนควรรู้ว่าอย่ายึดติดกับสิ่งเดิม แค่เสี้ยววินาที คนที่จิตคิดบวกและสร้างสรร เมื่อผิดมีคนมีประสบการณ์แนะ จะเริ่มคิดในวินาทีนั้น แต่อาจจะแสดงออกมาทันทีหรืออาศัยเวลา เพราะ บางคนที่มีดี แท้จริงก็อยากแสดง โดยไม่ฉุกคิดว่า การแสดงบางสิ่ง ในบางเวลาและในบางสถานะ มันอาจไม่ถูกต้อง

คำไทยๆเราที่รู้กัน คือกาละเทศะ และต้องคิดถึงสถานะกาลช่วงเวลา จังหวะความเหมาะสม ซึ่ง 1 ปีที่ผ่านมาผมก็เรียนรู้พัฒนาไป ตอนนี้ก็ยังต้องเรียนรู้ ไม่สามรรถหยุดได้เพราะ

ภูมิรู้ทุกศาสตร์ในโลกมันเยอะมากมาย ผมแค่เป็นพวกที่ เรียนเร็ว ด้วยจิตสัมผัสบางสิ่ง และไม่เรียนอย่างเดียว แต่ผสม แปรเปลี่ยน เสริมสร้าง ประยุกต์ จินตนาการไป ด้วยที่ทำในหลายมิติ จึงอาจดูคล้ายเพ้อ เพราะคนไม่เข้าถึงตามที่เราเอื้อนเอ่ยให้ไป

ผมจึงพยายามอย่างมากที่จะสร้างพื้นฐานให้คน วางอุเบกขา(ก็นำหลักพุทธศาสนามาเป็นต้นแบบ) เมื่อเราวางกลางได้ ไม่ว่าใครจะเสนอแนวคิด ในมิติใด มุมใด ก็จะลองๆฟัว ด้วยคำว่าฟังหูไว้หู แล้วพิจารณาตามมหาปัญญาที่มี อาจมีการตั้งคำถาม มีปุจฉา วิสัชชนา กันไปตามสิ่งที่ตนสงสัย แต่จะไม่กล่าวล่วงเกินไปในเรื่องที่ไม่ทราบ แต่จะเป็นตั้งคำถามเชิงสร้างสรรเพื่อหาคำตอบร่วมกัน

สิ่งเหล่านี้แหละที่ทำให้ผมเรียนรู้กับทุกคนที่สนทนาด้วย(อดีตพูดอยู่คนเดียว 5555) 32 ปีที่ผ่านมา ผมยังมองว่าผมยังเดินทางแห่งศาสตร์รู้ทุกสิ่งนิน้อยมากๆๆๆ ยังต้องคนหา อีกหลายๆสิ่ง เพียงแต่เครื่องมือในกายที่ติดตัวผมมา มัน ประมวลผลเร็วและแปรผลได้หลากหลายมิติเท่านั้น แต่ถ้าไม่ใส่ข้อมูลจากสิ่งไม่รู้ ผลมันก็ไม่มีใช่ไหมล่ะ

ผลิตผล จะได้มาก็ต้องมีสารตั้งต้นทำปฎิกิริยา ไม่ว่าจะทางเคมี ชีวเคมี หรือหลักฟิสิกส์ก็ต้องมีตัวตั้งต้น

วัตถุจะเคลื่อนที่ก็ต้องมีแรกผลัก หรือลากจูง ยังมีแรงต้านการเสียดสี แรงลม ความหนืด และอื่นๆอีกมากมายที่เป็นตัวเลขที่วิทยาศาสตร์แสดงผลให้เป็นภาพ เป็นการกระทำ เป็นลักษณะให้คนสัมผัสด้วยทางระบบประสาทสัมผัสที่มนุษย์มี ถ้าวางเฉยๆไม่มีอะไรเลย ก็คงไม่เห็นการเปลี่ยนแปลง ผลที่จะเกิด

เช่นเดียวกัน ผมพยายามจะให้คนใส่ตัวต้น พร้อมค้นหาตัวตั้งต้น และกำลังเรียนการแปลงสารตั้งต้นเป็นผลิตผลที่แตกต่างกัน ด้วยเครื่องมือแปรผลที่ผมมี มันก็ไม่ได้ถูกต้องแม่นยำซะทีเดียว มันมีปัจจัยให้ผลคลาดเคลื่อน จะมากจะน้อยขึ้นกับ (อารมณ์ สติ ความต้องการ กิเลส และนานาสิ่งที่เข้ามารบกวนที่ก่อเกิดปัจจัยที่แปรผล จึงมีความคลาดเคลื่อนบ้าง) ปัจจัยก่อกวน แต่เมื่อผลมันออกมา โดยใสวัตถุดิบ ตัวตั้งต้น ที่แตกต่าง สภาวะที่จะผลิต ได้ผลมา พลาดแค่ไหน ผมจะทำซ้ำและค้นหาสิ่งที่พลาด และพยายามแก้ไขไปตามสภาวะที่ทำได้

อดีตผมอาจว่าตัวกล่าวล่วง ไปกระทบกับศาสตร์ใดๆๆที่หลายคนยึดถือศรัทธา ผมก็ขอตั้งจิตกราบใจด้วยกายทิพย์ ด้วยคำว่า น้อมรับสิ่งผิดที่มิคิดไกลว่าผลจะเกิดประการใดไปสัมผัสไปโดนจิตตำใจใครจนมีวาระอนันตกรรม ผมก็ขออโหสิกรรมและน้อมรับคำชี้แนะ จะแก้ไขเปลี่ยนแปลว ดูแลช่วยเหลือ สร้างสรร ไปด้วยกันนะครับ ด้วยมหาจิตกุศลอนันตมหาดาราจักรวาลส่งกุศลที่พบเจอแก่ทุกตัวตนทุกบุคคล ทุกอนันตจิตนะครับที่มีผลในทุกมิติทุกเส้นทาง เกิดนะบัดนี้อินฟินิตี้ 108ทิศ 360องศา

20. snakejoke

มากล่าวต่อ เป็นเรื่องราว ที่มีสาระในจิต ที่อยากบอก อาจมองเป็นนิยาย เพราะมีน้อยคนที่จะเข้าใจในมุมมอง ที่ ไม่สามารถ ค้นพบ หาเจอ ในวิทยาศาตร์ของภพปัจจุบัน

อารยธรรม ที่มีในอดีต บางอย่างเป็นสัญลักษณ์ ของ ต่างจักรวาลมาสร้างทิ้งไว้ อาจไม่ได้สร้างเอง ลงมาทำกับมือ เองเพราะต่างจักรวาลกัน

ยกตัวอย่างพีระมิด ทรงสามเหลี่ยม ที่ก็ยังค้นหาความจริงว่า อารยธรรมสมัยก่อนนั้น ทำไมสามารถสร้าง สามเหลี่ยมใหญ่มหึมาได้ขนาดนั้น

เกริ่นถึง จักรวาล ที่ยิ่งใหญ่ อนันตจักรวาล เรียบเรียงเป็น ทรง รูปทรง

อันดับที่สมดุลย์แล้วพบเจอในโลกเรา และต่างดาว คือ ทรงกลม ความหมายคืออะไร ลองมองฟ้า จะเห็นแสงดาว ระยิบระยับ ที่ตาเรามอง เห็นจะแสงส่องและสะท้อนระยะไกลโพ้น ทางดาราศาตร์ ดวงดาวทุกดวงจะมีรูปทรง คล้ายทรงกลม แล้ว จักรวาลทั้งหมดวิทยาศาสตร์ ก็ตีความว่า ควรเป็นรูปทรงกลม เหมือนดั่งโลกเราและระบบสุริยะจักรวาล (อาจมีข้อมูลอื่นยืนยันว่ามีรูปทรงอื่น แต่ผมไม่ทราบมั้งนะ 555+)

แต่จะรู้ไหมว่า ทรงเลขาคณิตที่ นักคณิตศาสตร์และวิทยาศาตร์ ร่วมกันรับรู้ค้นหาค้นพบ ทรงต่างๆๆ ไม่ว่าจะสามเหลี่ยม สี่เหลี่ยม หกเหลี่ยม ไล่ไปทุกมุมทุกรูปทรง

ลองคิดนอกกรอบสิว่า จะมีจักรวาลไหนรูปทรงสามเหลี่ยมคล้ายพีระมิดไหมนะ จะมีคล้ายรูปคิวบิก ทรงสี่เหลี่ยมด้านเท่าสามมิติไหมนะ

จิตผมก็สุ่มความน่าจะเป็น จินตนาการไปว่า ถ้ามีรูปทรงบนโลก ที่มีหลากหลายทางเลขาคณิตศาสตร์ ดาวอาจจะมีรูปทรงที่คล้ายวัตถุบนโลก จึงโยงไปที่สามเหลี่ยมที่มีในอียิปส์ มันเป็นสิ่งที่ใครกันนะที่จะสร้างได้ในอดีต ที่ต้องใช้แรงงานกำลังคน แต่การขัดผิวของหินให้เรียบและวางต่อขึ้นไปเป็นขั้น เป็นแนว จนสามารถทรงตัวอยู่ได้หลายพันปี มันจะเป็นสัญลักษณ์บางสิ่งหรือป่าวน๊า

จะเป็นสัญลักษณ์เชื่อมโยง คอยบอกคนบนโลกที่มาจากต่างจักรวาล ว่าเรามาเยือนพวกเจ้าแล้ว จะเรียกว่า สายสืบ สปาย ต่างจักรวาล ได้ไหมนะ กับสัญลักษณ์พวกนี้ สามเหลี่ยมเมอมิวด้า จะเป็นไปด้วยไหมนะ

อารยธรรมบางสิ่งอาจบ่งบอกบางอย่างบุคคลที่มีจิตพิเศษจะมีคำถาม หาคำตอบ ตั้งบางสิ่งแล้วคิดเองออกมา ทันที โดยไม่ต้องมานั่งตรองนั่งกรองแล้วพูด ออกมาแบบไม่ได้ใช้ความคิดก่อนพูด พูดแบบต่อยหอย ไม่หยุด นั่นแหละเค้าเรียกว่าจิตรู้ (ผมมีนะ นี่ก็เขียนแบบไม่วางโครงเขียนทันทีที่อยากเขียนนั่งเขียนตอน 2.35นิแหละ)

ทรงกลมสมดุลย์ สิ่งมีชีวิตรับรู้ กับการมีอยู่ ดำรงอยู่ คือจักรวาลที่เรียกว่าทรงกลม

แต่จักรวาลที่เรียกว่าทรงสามเหลี่ยมก็อาจจะมีนะ เป็นจักรวาลอันดับที่ 2 ที่มีอารยธรรมแห่งมหาทิพย์จักรวาล วัดได้รองลงมาจากทรงกลม

เอาค่าอะไรวัดล่ะ อันนี้ก็ยากที่จะตอบ ผมก็คิดว่ามันเป็นจินตนาการ อนาคนมนุษย์บนโลกอาจรับรู้การมีอยู่ก็เป็นได้

จักรวาลอารยธรรมมิติทิพย์โดยรวม น่าจะเป็นทรงสี่เหลี่ยม ดาวจะเป็นรูปทรงสี่เหลี่ยม

เกริ่นกล่าวไปเรื่อย แล้วจะมาต่ออีกทีว่า จะมีเรืองใด ใครถามสิ่งใด

มาร่วม พูดคุย แสดงความเห็นได้ครับผม