สืบสานบูรพาจารย์หลวงปู่แสวง อริโย(ฝังตะกรุดทองคำและแบ่งปันประสบการณ์)

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย โชคแสนดี, 10 พฤศจิกายน 2008.

1. sridoi

sridoi เป็นที่รู้จักกันดี

จะไปทางไหน วิธีไหนครับ

2. โชคแสนดี

โชคแสนดี เป็นที่รู้จักกันดี

23 กันยายน 2008
    เห็นแล้วตื้นตันใจกับน้ำใจที่แสนดีของพี่NR มากๆเลยครับ อนุโมทนาบุญหลายๆคุณพระรักษา เทวดาคุ้มครองครับ

3. โชคแสนดี

เป็นไปตามที่พี่กีรดารากล่าวไว้ทุกประการครับ

4. หนึ่ง1

หนึ่ง1 เป็นที่รู้จักกันดี

ไปแน่ครับ อยากเจอคุณ กีรดา ลูกศิษย์ตัวจริงเสียงจริงของหลวงปู่

5. โชคแสนดี

คนบ้าบ้ากับหลวงตาใจดี

เรื่องนี้เป็นเรื่องที่เกิดขึ้นจริงที่วัดสว่างภพซึ่งได้รับการถ่ายทอดเรื่องราวมาจากผู้เฒ่าผู้แก่ในพื้นที่เกี่ยวกับเรื่องนี้ว่า สมัยก่อนที่วัดสว่างภพจะเปรียบเสมือนโรงพยาบาลของชุมชนริมคลองรพีพัฒน์เพราะไม่ว่าชาวบ้านจะเจ็บป่วยอะไรมาก็จะมาพึ่งพาวัดอยู่เสมอโดยที่หลวงปู่แสวงท่านจะทำการรักษาโดยไม่คิดค่ารักษา มีอยู่กรณีหนึ่งที่ชาวบ้านยังคงประทับใจในความเมตตาของหลวงปู่ท่านคือมีชาวบ้านต่างถิ่นกลุ่มหนึ่งได้นำตัวชายผู้เสียสติมีอาการทางประสาทขั้นรุนแรงมารักษาตัวที่วัดสว่างภพ ซึ่งหลวงปู่ท่านไม่ได้กักขังบริเวณในการรักษาแต่อย่างใด ตรงกันข้ามกับปล่อยให้อิสระกับชายเสียสติผู้นี้เดินไปทั่ววัดจนวันที่เกิดเรื่องหลวงปู่ท่านได้เดินตรวจตราลูกวัดอยู่ ชายผู้เสียสติได้วิ่งเข้ามาเอามีดแทงหลวงปู่ไปที่ข้างลำตัว แต่คมมีดไม่สามารถทำอะไรหลวงปู่ได้ ชาวบ้านที่เห็นเหตุการณ์ต่างช่วยกันรุมจับชายเสียสติผู้นี้ด้วยความโมโหเป็นอย่างมากแล้วได้ขอให้หลวงปู่ได้ลงโทษโดยการตีเพื่อเป็นการกำราบนิสัยที่ไม่ดี หลวงปู่แสวงท่านจึงเดินกับไปที่กุฏิตามเพื่อคว้าไม้คมแฝกออกมาตามคำร้องขอของชาวบ้าน เมื่อหลวงปู่ท่านเดินมาถึงได้ยกไม้คมแฝกชี้ไปที่ชายผู้เสียสติผู้นั้นแล้วท่านพูดว่า"นี่ถ้าไม่ติดว่าบ้า...จะตีสักทีนึงน่ะ" จนทำให้ชาวบ้านที่ยุให้หลวงปู่ท่านตีผิดหวังและแปลกใจไปตามกันว่าท่านทำไมถึงไม่มีความโกรธจากการถูกทำร้ายร่างกาย แถมยังมีเมตตาสั่งสอนและรักษาชายผู้นั้นจนหายเป็นปกติด้วย นี่ก็เป็นเหตุผลสนับสนุนว่าทำไมวัตถุมงคลของหลวงปู่แสวงท่านถึงแรงด้วยความเมตตามากๆดังลูกศิษย์ได้ขนานนามสีผึ้งของท่านว่า"สีผึ้งมหัศจรรย์"ครับ และที่เห็นจะมองข้ามไม่ได้เลยก็สมเด็จชานหมากของท่านครับ แรงด้วยเมตตาเกินบรรยายให้ฟังกันครับ ถ้าใครมีกำลังก็มาบูชากันไว้นะครับเพราะถ้าหมดแล้วก็หมดเลยจะหาครูอาจารย์ที่ท่านสำเร็จทุกด้านแล้วตั้งใจสร้างออกมาให้ลูกให้หลานได้ไปบูชากัน โดยไม่ห่วงสุขภาพตัวเองผมว่าหาได้ยากมากๆในปัจจุบันนี้ครับ

6. deden

deden Active Member

29 พฤศจิกายน 2008
    ทำไปได้ อลังการงานสร้างจริงๆครับคุณ"กีรดารา" เป็นบุญตามากๆครับ (good)

7. thisisclick

thisisclick สมาชิก

ท่านใดพอทราบการเดินทางไปวัดแบบ "รถประจำทาง"
    ช่วยบอกคร่าว ๆ ให้ฟังหน่อยนะครับ

8. โชคแสนดี

จากรังสิตนั่งรถไปลงที่ประตูน้ำพระอินทร์ แล้วข้ามถนนไปฝั่งตรงข้าม แล้วนั่งมอเตอร์ไซด์รับจ้าง หรือแท็กซี่ตรงซอยโรงเรียนเสริมวิทย์ จะเป็นทางเข้าเดียวกับหมู่บ้านเปรมฤทัยครับ แล้วบอกว่าไปวัดสว่างภพครับ

9. โชคแสนดี

แจ้งข่าวครับวันนี้มีผู้ใจบุญได้เข้าไปบูชา"พระกริ่งอริโยสว่างภพ"ตัดช่อเก้า ไปจำนวนหนึ่งแล้วนะครับ เพราะหลวงตาเอื้อมท่านได้ทำฐานใส่ช่อไว้หมดทุกช่อแล้วครับ ลูกศิษย์ท่านไหนที่ยังลังเลใจ ก็รีบตัดสินใจได้เลยครับ เดี๋ยวพลาดโอกาสบูชาพระทรงคุณค่าที่หาที่ไหนไม่ได้อีกแล้ว มีให้บูชาที่วัดน้อยมากๆครับตอนนี้

10. Liverpat

Liverpat เป็นที่รู้จักกันดี

20 สิงหาคม 2008

พี่กีรดาราทำร้ายจิตใจอย่างแรงครับ

เห็นแล้วแบบว่า..............แต่ล่ะอย่างแม้จะมีเงินแต่ก็หาไม่ได้แล้วครับ

ต้องบอกว่าเป็นบุญของผู้ที่ได้ครอบครองจริง ๆครับ

แล้วก็ต้องบอกว่ายินดี(แกมอิจฉาเล็ก ๆ)กับผู้ที่ได้ครอบครองครับ

11. Liverpat

โอ๊ะโอ

ปัจจัยพร้อมเมื่อไหร่เข้าไปอันเชิญมาบูชาแน่ครับ

ใจน่ะพร้อมมานานแล้ว ;aa13

สู้ ๆๆ

ไฟล์ที่แนบมา:

12. โชคแสนดี

ทางหลวงน้าแจ้งข่าวมาว่าในช่วงปีใหม่และทุกๆวัน กระแสของสีผึ้งมหัศจรรย์กับลูกอมผงหลวงปู่จงมีผู้ใจบุญเข้ามาบูชาเป็นจำนวนมาก โดยหลวงน้าท่านบอกว่านำลูกอมส่วนที่มีอยู่ข้างบนมาให้บูชาจนเหลือจำนวนไม่มากแล้ว ส่วนตะกรุดมหารูดดอกเล็กหมดแล้ว แต่จะมีอยู่ในส่วนที่จองไว้ไม่น่าเกินสองดอกถ้าท่านใดสนใจลองสอบถามหลวงน้าดูนะครับ วันนี้ผมจะเข้าไปที่วัดมีท่านไหนจะฝากบูชาอะไรก็โทรมาได้นะครับ แล้วถ้ามีอะไรพิเศษผมจะเข้ามาแจ้งให้ทราบโดยทั่วกันครับ

13. Liverpat

เหลือให้ผมบ้างนะครับศิษย์พี่

14. โชคแสนดี

ช่วงปีใหม่มีพี่ท่านหนึ่งที่ผมได้เจอกันที่วัดสว่างภพ ได้เข้ามาบูชาวัตถุมงคลไปจำนวนหนึ่งหลังจากได้คุยกันก็เลยขออนุญาตแนะนำวิธีการใช้สีผึ้งเนื่องจากพี่เขาทำธุรกิจส่วนตัวอยู่ พี่ท่านนั้นได้นำสีผึ้งไปให้แฟนได้ใช้ติดต่องาน ซึ่งงานที่ได้ใช้เป็นงานประมูลยื่นซองกันปรากฏว่าแฟนพี่ท่านนั้นได้งานและได้ราคาที่ดีจนทำให้แฟนพี่เขาทึ่งและศรัทธาในองค์หลวงปู่มากๆ แถมได้ขอให้พี่ท่านนั้นพาเข้ามากราบหลวงปู่แสวงเพื่อฝากตัวเป็นลูกศิษย์ที่วัดทันทีที่เสร็จจากงาน ผมต้องขอบคุณพี่ท่านนี้ที่ได้โทรมาเล่าประสบการณ์ตรงที่เกิดขึ้นล่าสุดและได้นำเรื่องราวมาเล่าสู่กันฟังครับ

15. โชคแสนดี

ฝีมือการถักร้อยประคำไม่ตกเลยนะครับพี่ งานถึงได้ออกมางามขนาดนี้ ผมคงต้องนำไอเดียนี้ไปนิมนต์มาขึ้นคอบ้างแล้ว คงไม่ว่ากันนะครับพี่โดยเฉพาะตะกรุดทองคำกับพระพุทธชินราชซุ้มเรือนแก้ว(ที่เรามักเรียกว่าขุนแผน)ที่หลวงปู่ท่านได้สร้างไว้ตั้งแต่หลวงน้าสมชายอยู่ป.4โน่น ติดตาติดใจผมมั๊กม๊ากคร๊าบ อีกเรื่องหนึ่งผมต้องขออนุญาตพี่นิมนต์พระกริ่งอริโยสว่างภพ ตัดช่อเก้ามาก่อนนะครับ เพราะสถานการณ์เข้มข้นมากเดี๋ยวจะพลาดซะอีก ไม่ว่ากันนะครับ;aa24

16. โชคแสนดี

แจ้งข่าวครับตอนนี้เหรียญรุ่นแรกปี16 ที่มากด้วยประสบการณ์ที่สุดของหลวงปู่แสวง ตอนนี้มีเหรียญปลอมระบาดทั่วปทุมธานีและตลาดพระเครื่องทั่วไป เพราะฝีมือการปลอมเนียนมากๆครับ ขนาดหลวงพี่ที่วัดเองยังโดนมาเลยครับแล้วถ้ามีโอกาสจะนำรูปถ่ายมาเทียบให้ชมกันครับ จบข่าวครับ

17. alovesab2002

alovesab2002 เป็นที่รู้จักกันดี

ยังไงๆ ก็เหลือไว้ให้ผมบ้างนะครับเสี่ยโอ้....มีอะไรดีๆ ก็มากระซิบกันบ้างนะครับ..ผมรออยู่ อิอิอิอิ...

18. Liverpat

อลังการจริง ๆ เลยครับพี่กีรดารา

19. โชคแสนดี

พี่กีรดาราครับ ผมคุ้นๆว่าองค์ที่มีดอกไม้ติดอยู่นี่มีผู้ศรัทธาหลวงปู่แสวงมากๆๆๆ จองกับหลวงน้าแล้วนะครับอย่างพี่กีรดารายังมีเลือกอีกหลายช่อนะครับลองพิจารณาดูอีกทีซิครับ ผมว่าช่อที่นำลงมาจากบนกุฏินี่เหมาะกับพี่ไปบูชาที่บ้านจะดีกว่าไหมครับ

20. thisisclick

thisisclick สมาชิก

ฝากพี่ บูชาได้หรอครับ ผมสนใจตะกรุดครับเนื่องจากทางบ้านไกลกับวัดเหลือเกิน ถ้าไม่ได้ก็ไม่เป็นไร เห็นพี่โพสไว้ ขอบคุณครับ