สืบสานบูรพาจารย์หลวงปู่แสวง อริโย(ฝังตะกรุดทองคำและแบ่งปันประสบการณ์)

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย โชคแสนดี, 10 พฤศจิกายน 2008.

1. pe16009

pe16009 เป็นที่รู้จักกันดี

เอารูปหนุมานของหลวงปู่ที่เลี่ยมคู่กับลูกอมมาลงให้ดูครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      55.3 KB
      เปิดดู:
      166
      ขนาดไฟล์:
      56.9 KB
      เปิดดู:
      157
  2. pe16009

ลงรูปใหม่ครับ

ขนาดไฟล์:
      42.3 KB
      เปิดดู:
      160
      ขนาดไฟล์:
      41.1 KB
      เปิดดู:
      156
  3. sridoi

sridoi เป็นที่รู้จักกันดี

สาธุ

4. pe16009

ตอนที่ให้ช่างเลี่ยมผมเอาสีผึ้งของหลวงปู่ใส่ไปทางด้านข้างของหนุมานด้วยครับ

5. alovesab2002

alovesab2002 เป็นที่รู้จักกันดี

สาธุ สาธุ อ่านแล้วขนลุกเลยครับ...หลวงปู่ทั้งเก่ง ทั้งเมตตาสุดประมาณจริงๆ ....อยากฟังอีกครับเรื่องเล่าดีๆอย่างนี้ จะรออ่านครับ...

6. Liverpat

Liverpat เป็นที่รู้จักกันดี

20 สิงหาคม 2008
    อะไรหมดครับพี่กีรดารา

อย่าบอกนะว่า.......

7. Liverpat

โล่งอก นึกว่าอดซะแล้ว แหะ แหะ

8. sridoi

ผมมีความเข้าใจส่วนตัวว่า หลวงพ่อท่านมีความเคารพในพระพุทธเจ้าอย่างมาก (ๆ ๆ) เห็นได้ชัดเจนจากบทอาราธนาวัตถุมงคลของหลวงพ่อ คือ "อิติปิโสห้องต้น (พุทธคุณ)" ผมมีเรื่องประทับใจขอนำมาแชร์บ้างเป็นเรื่องที่ผมฟังแล้วตอกย้ำความมั่นใจและทำให้ผมยิ่งเคารพหลวงพ่อมากขึ้นเป็นทวีคูณ

เรื่องแรก ผมมีโอกาสได้คุยกับท่านอาจารย์เทพถึงประวัติความเป็นมาของวัตถุมงคลต่าง ๆ ที่ผมสนใจอยู่หลายครั้ง มีอยู่ครั้งหนึ่งท่านอาจารย์เทพได้เล่าถึงรูปหล่อหลวงพ่อขนาดบูชาว่า เคยขออนุญาตทำรูปหล่อหลวงพ่อขนาดบูชาไว้ให้ลูกศิษย์ได้มีไว้แทนตัวหลวงพ่อ (ผมจำไม่ได้ว่าขนาดกี่นิ้ว) แต่หลวงพ่อบอกว่า "อย่าทำเลยเราเป็นแค่พระสงฆ์ ทำรูปพระพุทธเจ้าดีกว่าได้บุญมากกว่า"

เรื่องที่สอง คราวล่าสุดที่ได้เข้าไปวัดสว่างภพ ขณะที่กำลังพิจารณา (y) ยอดเยี่ยมของหลวงพ่ออยู่ผมก็ได้เปรยกับหลวงน้าท่านว่า นิ้วหลวงพ่อดูเหี่ยวจังนะครับ หลวงน้าท่านบอกว่า "ใช่ แต่นุ่มมากนะ นี่พูดแบบไม่หยาบคายนะ ขนาดฝ่าเท้าท่านยังนุ่มกว่าหน้าฉันอีก"
    แล้วหลวงน้าก็เล่าต่อว่า "ตอนหลวงพ่อพักผ่อนอิริยาบถ ฉันชอบจับเท้าหลวงพ่อเล่นเพราะนุ่ม จับไปจับมาก็จะขอหลวงพ่อท่านเอาเท้าเหยียบให้เป็นสิริมงคล หลวงพ่อท่านก็บอกว่า "ไม่ได้ ๆ" เมื่อคราวลูกศิษย์จะขอท่านทำผ้ายันต์รอยเท้า หลวงพ่อก็ไม่อนุญาตโดยหลวงพ่ออธิบายว่า "ไม่ได้ ๆ เราไม่ใช่พระพุทธเจ้า จะไปทำอย่างนั้นไม่ดี"

ผมฟังแล้วให้รู้สึกเคารพรักในองค์หลวงพ่อท่านมาก ๆ เพราะท่านแสดงให้เห็นว่าท่านไม่เคยลืมพระพุทธเจ้า แล้วพระพุทธเจ้าจะไม่ทรงอยู่กับหลวงพ่อตลอดเวลาได้อย่างไร

(เรื่องผ้ายันต์รอยเท้าที่ผมเล่า ไม่ได้หมายความว่าที่ครูบาอาจารย์ท่านอื่นทำนั้นเป็นการไม่เคารพพระพุทธเจ้านะครับ แต่อยากสื่อให้เห็นว่าหลวงพ่อของเราท่านตระหนักและเคารพพระพุทธเจ้ามากเป็นพิเศษ การที่ครูบาอาจารย์ท่านอื่นทำผ้ายันต์รอยเท้านั้นคงมุ่งเน้นสงเคราะห์ศิษย์เป็นประเด็นหลัก ส่วนความเคารพในพระพุทธเจ้านั้นผมมั่นใจว่าทุกองค์ทุกท่านมีไม่ต่างกันแน่นอน)

9. Liverpat

สาธุครับ

10. sridoi

ช่างเลี่ยมดี อยู่แถวไหนครับ แพงไม๊ครับ

11. deden

deden Active Member

29 พฤศจิกายน 2008
    เมื่อวานผมได้เข้าไปที่วัดและได้มีโอกาสพบคุณ"กีรดารา"ซึ่งกำลังบันทึกภาพ"ช่อพระกริ่ง"นำมาฝากญาติธรรมในเวป
    น่าเก็บไว้บูชามากนะครับช่อพระกริ่งรุ่นนี้ เหลือเพียง13ช่อสุดท้าย ซึ่งนั่นหมายความว่าจะมีอีกเพียง13คนบนโลกใบนี้เท่านั้นที่มีโอกาสที่จะได้ครอบครองช่อพระกริ่งของหลวงปู่ เมื่อเทียบกันในด้านพุทธศิลป์ มวลสาร และพิธีพุทธาภิเษก กับค่าบูชา5,000บาทแล้วผมว่าเทียบกันไม่ได้เลยครับ เงิน5,000บาท ในความคิดเห็นส่วนตัวของผมถ้าคิดกันเล่นๆว่าถ้าเราจะเอาเงิน5,000ไปซื้อโทรศัพท์มือถือ ก็คงได้เพียงแค่รุ่นสเปคปานกลางเท่านั้นใช้ปีสองปีก็พัง แต่ถ้าเราบูชาวัตถุมงคลของหลวงปู่ ผมสามารถเก็บไว้เป็นมรดกให้ลูกหลานอีกไม่รู้กี่100ปี และศิลปะการหล่อช่อพระกริ่งแบบโบราณเช่นนี้ ในอนาคตไม่รู้จะมีวัดใดสร้างขึ้นอีกหรือไม่ หรือถ้าหากเราคิดเป็นองค์ ที่วัดให้บูชาองค์ล่ะ500บาท พระกริ่งช่อมี9องค์ก็4,500บาทเข้าไปแล้วครับ(แล้วมวลสารตรงช่อล่ะ อีกทั้งงานช่างศิลป์ที่ฐานล่ะ) ถ้าใครพอมีกำลังต้องรีบตัดสินใจนะครับ...

นำรูปมวลสารส่วนหนึ่งมาให้ชมครับ ข้อย้ำว่าส่วนหนึ่งเท่านั้นครับ...

แก้ไขครั้งล่าสุด: 9 มกราคม 2009
  12. deden

ไม่ต้องกังวลครับคุณ"โชคแสนดี" พระกริ่งที่ผู้ศรัทธาท่านนั้นจองไว้ยังอยู่ที่เดิมครับ(คนล่ะช่อกัน) แต่ต้องฝากแจ้งลูกศิษย์ท่านที่จองไว้ด้วยนะครับว่าให้รีบเข้าไปนิมนต์มาซะครับ ไม่งั้นถ้าหมด13ช่อที่ยังมีอยู่แล้วช่อนั้นก็คงต้อง....เพราะตอนนี้มีผู้สนใจเรื่องช่อพระกริ่งpmมาสอบถามข้อมูลผมพอสมควรครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 9 มกราคม 2009
  13. ชุมพร

ชุมพร สมาชิก

สวัสดีครับทุกท่าน ผมขออนุโมทนากับทุกๆท่านด้วยครับ มีแต่ผู้มีวาสนาได้รับความเมตตาจากหลวงปูแสวงกันทั้งนั้นเลย ผมวาสนาน้อยมีโอกาสไปวัดท่านไม่กี่ครั้ง ได้มีโอกาสบูชาวัตถุมงคลของท่านก็ไม่กี่อย่าง ที่บูชาไปก็มีสีผึ้ง กับพระชานหมากครับ
    ตะกรุดทองคุณเด็กพหลโยธินทราบว่ามีไม่กี่ดอก ไม่ทราบมีผู้ใดได้ครอบครองบ้างนะครับ
    ถือว่ามีวาสนาจริงๆที่ได้ครอบครอง ผมขออนุโมทนาด้วยใจจริง มีโอกาสขอชมบารมีหน่อยนะครับ ขอฝากคุณกีรดาราเป็นธุระบอกคุณเด็กพหลโยธินให้ด้วยนะครับ ยังไงวันไหว้ครู 28 นี้ก็ดีนะครับ ขออนุโมทนาทุกประการ สาธุ..

14. ปีขาล

ปีขาล Active Member

สวัสดีนะครับผม อนุโมทนากับพี่ๆ ทุกท่านด้วยครับ ผมเป็นอีกผู้หนึ่งที่เคารพนับถือหลวงปู่ ครับ
    พึ่งสมัครสมาชิกเวปครั้งแรกเลยครับผม วันไหว้ครู 28 ผมก็ไปวัดด้วยครับผม
    ด้วยความเคารพครับ

15. Liverpat

ยินดีด้วยครับกับท่านที่ได้ตะกรุดทองของหลวงปู่ไป

16. Liverpat

ขออนุญาตตอบแทนคุณกีรดารานะครับ

เหลือ 13 ชุดสุดท้ายครับสำหรับพระกริ่งที่เป็นช่อไม่ตัดแบ่งบูชา

ส่วนฐานตั้งองค์พระนั้นหลวงตาเอื้อมเป็นคนทำเองเลยครับ

17. Liverpat

สวัสดีพี่ ๆ ทุกท่านครับ

ขนาดไฟล์:
      19.6 KB
      เปิดดู:
      132
  18. deden

นำภาพมวลสาร(เพิ่มเติม) และภาพพิธีพุทธาภิเษกพระกริ่งมาให้ชมกันครับ
    พระกริ่งทุกช่อเทแบบโบราณในพิธีครับ ไม่มีการนำกลับไปเทเพิ่มที่โรงหล่อครับ...

19. ปีขาล

ปีขาล Active Member

สาธุ.. อนุโมทนากับคุณพี่ๆ ทุกท่านครับ ขอบคุณภาพสวยๆ และความรู้ที่มอบให้กันครับ

20. deden

ขอบคุณครับ"รักปู่" พี่ก็ว่า"ช่อพระกริ่ง"ของหลวงปู่น่าเก็บมากๆ ขนาดตอนนั้นพี่ไม่ค่อยมีปัจจัยแต่พอรู้ว่าที่วัดมีพระกริ่งแบบช่อให้บูชาพี่ก็ตัดสินใจอย่างไม่ลังเล เพราะพี่เห็นวัดอื่นถ้ามีพระกริ่งแบบที่เป็นช่อ ผู้ที่จะมีวาสนาได้ครอบครองก็ต้องเป็นลูกศิษย์ที่ใกล้ชิดจริงๆ หรือไม่ก็มีแต่เฉพาะที่พิพิธภัณฑ์ของวัดเท่านั้น ส่วนใหญ่ก็จะตัดองค์พระออกจากช่อทั้งหมด แล้วก็เรื่องฐานช่อพระกริ่งหลวงตาเอื้อมท่านเมตตาทำขึ้นเองสุดยอดเลยนะ"รักปู่"
    "รักปู่"สบายดีนะครับ