สืบสานบูรพาจารย์หลวงปู่แสวง อริโย(ฝังตะกรุดทองคำและแบ่งปันประสบการณ์)

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย โชคแสนดี, 10 พฤศจิกายน 2008.

1. หนึ่ง1

หนึ่ง1 เป็นที่รู้จักกันดี

ไม่ทราบว่าพระกริ่งที่วัดเหลือประมาณกี่องค์ครับ แบบหล่อเองที่วัดแบบนี้หาอีกไม่ได้แล้วไม่รู้ไปงานไหว้ครูจะได้ทันบูชาหรือเปล่า

2. deden

deden Active Member

29 พฤศจิกายน 2008

3. deden

4. deden

ถ้าแบบเป็นองค์ที่วัดยังมีให้บูชาพอสมควรครับผม อนุโมทนาสาธุครับ...

5. โชคแสนดี

โชคแสนดี เป็นที่รู้จักกันดี

23 กันยายน 2008
    ไม่ต้องเป็นห่วงนะครับท่านชุมพร เดี๋ยวผมจะเป็นคนประสานงานให้เองครับแต่เท่าที่คุยกันเบื้องต้น พี่เขาแจ้งว่าน่าจะได้ไปวันไหว้ครูนะครับ แต่ถ้าใครว่างก็มาดูการอัดรายการของชาวอังกฤษสารคดีต่างประเทศที่ต้องการฝังตะกรุดทองคำหลวงปู่ครับ วันที่25 มกราคม 2552 ครับ ทั้งวันจะมีการสักและลงน้ำมันสูตรหลวงปู่ด้วยครับ เรียนเชิญทุกท่านนะครับ

6. โชคแสนดี

พระกริ่งอริโยสว่างภพ ตัดช่อเก้าองค์

ที่วัดตอนนี้นำมาออกให้บูชาทั้งหมด 13 ช่อ
    บูชาช่อละ 5,000 บาทครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      90.8 KB
      เปิดดู:
      164
      ขนาดไฟล์:
      95 KB
      เปิดดู:
      167
      ขนาดไฟล์:
      94 KB
      เปิดดู:
      166
  7. โชคแสนดี

พญาเต่าเรือนมหาโชคสว่างภพ

ตอนนี้ที่วัดมีให้บูชาองค์ละ 500 บาท
    มีเพียง 3 องค์สุดท้ายแล้วนะครับเพราะแม่ค้าที่ตลาดไท,ศรีราชา,นนทบุรีและสาธุประดิษฐ์ ได้พากันเข้ามาบูชาอย่างต่อเนื่องจนเกือบหมดเพราะต่างก็พูดกันว่าดีมากๆ

ขนาดไฟล์:
      87.7 KB
      เปิดดู:
      188
      ขนาดไฟล์:
      86.6 KB
      เปิดดู:
      182
  8. โชคแสนดี

ตะกรุดพระเจ้า ๕ พระองค์

นี่เป็นตะกรุดพระเจ้า ๕ พระองค์ดอกใหญ่ที่หลวงปู่ท่านได้อธิษฐานจิตไว้ให้จำนวนหนึ่ง ตะกรุดชุดนี้เดิมทีหลวงน้าท่านจะเก็บไว้เอง แต่เนื่องจากมีลูกศิษย์และผู้ใจบุญหลายท่านต่างสอบถามกันมากเพราะบางท่านพลาดการบูชาตะกรุดหลวงปู่ต่างๆ แต่จะมีเพียงตะกรุด3 อย่างที่หลวงปู่จะสร้างออกมาให้ลูกศิษย์ได้ติดตัวคุ้มภัยคาดเอวในเส้นเดียวกันก็คือ ตะกรุดมหารูด ตะกรุดเกราะเพชร และตะกรุดพระเจ้า ๕ พระองค์ ซึ่งตอนนี้หลวงน้านำออกมาให้บูชากันไม่น่าเกิน ๕ ดอกครับ รีบตัดสินใจกันนะครับเพราะบางท่านที่ทราบข่าว ยังไม่รวมท่านที่ให้นามบัตรไว้อีกหลายท่านครับ แต่หลวงน้าท่านอยากให้เข้ามากราบหลวงปู่แล้วนิมนต์ติดตัวกันไปครับ

ค่าบูชาดอกละ ๑,๐๐๐ บาทครับ

ขนาดไฟล์:
      69.6 KB
      เปิดดู:
      170
  9. โชคแสนดี

ตะกรุดพระเจ้า ๕ พระองค์(ดอกเล็ก)

ตะกรุดพระเจ้า ๕ พระองค์ดอกเล็กนี้ได้ค้นที่กุฏิหลวงปู่ด้านบนแล้วพบเข้าพร้อมกันกับตะกรุดเมตตาเนื้อเงินดอกเล็กที่แช่น้ำมนต์อยู่ยังมีคราบและน้ำตาเทียนเทียนติดอยู่เลยครับ แต่ตะกรุดพระเจ้า๕พระองค์ดอกเล็กนี้เป็นชุดที่ทำขึ้นมาตั้งแต่สมัยก่อนที่หอสวดมนต์เก่า ซึ่งทางวัดคิดว่าหมดไปแล้วจนมาพบที่กุฏิหลวงปู่นี่แหล่ะครับมีจำนวนไม่มาก เรื่องพุทธคุณและประสบการณ์มากมายถึงขนาดหลวงตาที่วัดท่านบอกว่าพูดกันสามวันไม่จบเลยครับ

ค่าบูชาดอกละ ๕๐๐ บาท จำนวนที่มีอยู่ตามรูปครับ

ขนาดไฟล์:
      91.9 KB
      เปิดดู:
      189
  10. โชคแสนดี

ภาพถ่ายหลวงปู่แสวงครับ

เป็นรูปถ่ายที่ทางคณะลูกศิษย์จัดทำขึ้นมาหลังงานไหว้ครูที่ผ่านมาครับ ดูแล้วคิดถึงหลวงปู่มากๆครับ

บูชาแผ่นละ ๑๐๐ บาทครับ

ขนาดไฟล์:
      73.1 KB
      เปิดดู:
      153
      ขนาดไฟล์:
      68.5 KB
      เปิดดู:
      171
  11. โชคแสนดี

สิงห์งาแกะเล็ก

สิงห์รุ่นนี้มากด้วยประสบการณ์จริงๆครับ เพราะขนาดแสดงฤทธิ์พุ่งเข้าชนผู้ร้ายที่จะทำการข่มขืนผู้หญิงท่านหนึ่งจนกระเด็นแล้วรู้สึกกลัวจนต้องวิ่งหนีออกไป ทำให้ผู้หญิงท่านนี้รอดมาได้จนได้มาเล่าเรื่องราวให้ทราบกันครับ ปัจจุบันผู้หญิงหลายท่านที่ทราบเรื่องต่างทยอยกันมาบูชาติดตัวกันไปจนเกือบหมดแล้วครับ น่าจะมีให้บูชาไม่เกิน ๑๓ ตัวแล้วครับ ที่นำมาลงให้ดูกันเพราะอยากให้ท่านที่ไม่ทราบข้อมูลกันได้ไปบูชามาติดตัวเองหรือกับคนที่เราห่วงใยได้ครับ รีบๆหน่อยนะครับที่วัดสว่างภพ หมดแล้วหมดเลยครับ

ค่าบูชา ๒๐๐ บาทครับจำนวนที่มีตามรูปครับ

ขนาดไฟล์:
      77.6 KB
      เปิดดู:
      219
      ขนาดไฟล์:
      79.1 KB
      เปิดดู:
      204
  12. โชคแสนดี

ตะกรุดทองคำดอกกลางหลวงปู่แสวงครับ

ตะกรุดชุดนี้อยู่ในย่ามหลวงปู่ด้านบนกุฏิที่ถูกพบหลังจากได้ขึ้นไปทำความสะอาดด้านบน ตัวตะกรุดทองคำเองเห็นรอยจารชัดเจนมากครับเป็นตะกรุดที่หลวงปู่ท่านทำขึ้นพิเศษครับเพราะปกติหลวงท่านจะสร้างเฉพาะดอกเล็กๆที่ใช้สำหรับฝังแขนเท่านั้น จะมีตะกรุดทองคำดอกใหญ่ๆที่หลวงปู่ท่านสร้างไว้ไม่กี่ดอกครับนับจำนวนได้เลยครับและเป็นที่ทราบกันดีว่าหลวงปู่ท่านสำเร็จและเจนจบในการลงจารอักขระเลขยันต์แผ่นทองคำ ถึงขนาดหลวงปู่นะ วัดหนองบัวชัยนาท กล่าวชื่นชมและยกย่องหลวงปู่แสวงเป็นอย่างมากครับ เดิมทีตะกรุดชุดนี้ทางวัดจะเก็บไว้เป็นสมบัติวัดไว้โชว์ให้ลูกหลานชมกัน แต่เนื่องจากทางวัดมีความจำเป็้นต้องใช้ปัจจัยจำนวนมากในการก่อสร้างขยับขยายศาลา วิหารภายในวัด เลยนำออกมาให้บูชากันครับ ท่านผู้ใจบุญท่านใดต้องการจะทำบุญร่วมกับหลวงปู่และวัดสว่างภพเรียนเชิญเลยครับ ไม่ควรพลาดนะครับเดี๋ยวจะเข้าสูตรมีเงินแต่ไม่มีของเพราะเงินทองหากันได้แต่วัตถุมงคลล้ำค่าหาไม่ได้แล้วซิครับ สำหรับตะกรุดทองชุดนี้หาไม่ได้อีกแล้วครับที่จะมีครูอาจารย์ที่ท่านเก่งกล้าสำเร็จทำได้จริงและมากด้วยความเมตตา ถอดแบบมาเหมือนครูอาจารย์ท่านที่อยุธยาเลยครับ

ทางวัดออกมาให้บูชาเพียง ๓ ดอกเท่านั้น
    บูชาดอกละ ๑๐,๐๐๐ บาท

ขนาดไฟล์:
      59 KB
      เปิดดู:
      191
      ขนาดไฟล์:
      60.3 KB
      เปิดดู:
      194
  13. deden

โอ้โห!คุณ"โชคแสนดี"ครับ ดูแลและอัพเดทกระทู้ไม่หลับไม่นอนเลยเหรอครับเนี่ย(สงสัยโด๊บด้วยไข่สด3ฟองรวด) บันทึกภาพมาให้พวกเราได้ชมแบบสวยสุดยอดเลยครับ สาธุครับ...

14. deden

เหลือ3องค์เองเหรอครับ เป็นวัตถุมงคลอีกสิ่งหนึ่งที่น่าบูชามากนะครับ"พญาเต่าเรือน" น้อยที่แล้วนะครับที่จะสร้างได้ อย่างที่ผมเคยเล่าแม้แต่หลวงปู่หลิว สุดยอดเจ้าตำหรับวิชาเต่าเรือนยังนิมนต์หลวงปู่ไปร่วมอธิษฐานจิต เต่าหากินแบบเดินหน้าลูกเดียวครับถอยหลังไม่เป็น และอีกอย่างพญาเต่าเรือนของที่วัดแกะได้สวยมากๆๆๆครับ สมส่วน เก็บรายระเอียดได้ปราณีตมาก ผมคิดว่าถือเป็นวัตถุมงคลอีกสิ่งหนึ่งที่ควรรีบเก็บไว้บูชาและเก็บไว้เป็นมรดกให้ลูกหลาน ก่อนที่วิชานี้จะเลือนหายไปกับกาลเวลา.....3องค์เท่านั้นครับ

15. โชคแสนดี

อนุโมทนาบุญด้วยครับพี่กีรดารา ที่นำเรื่องราวที่น่ารู้ของหลวงปู่แสวงมาให้ทราบกัน
    กราบบูชาหลวงปู่แสวง พระผู้เป็นยิ่งกว่าอาจารย์ สาธุ สาธุ สาธุ

16. Liverpat

Liverpat เป็นที่รู้จักกันดี

20 สิงหาคม 2008
    พี่กีรดารานี่เป็นพระคลังความรู้จริง ๆ ครับ

17. pe16009

pe16009 เป็นที่รู้จักกันดี

เลี่ยมมา 70 ครับ ที่พิดโลก

ขนาดไฟล์:
      42.3 KB
      เปิดดู:
      213
  18. sridoi

sridoi เป็นที่รู้จักกันดี

ราคาดี ฝีมือดี อยู่ไกลดีครับ
    ผมนึกไม่ออกเลยว่า ถ้าเป็นช่างประจำที่ผมใช้บริการอยู่เค้าจะเลี่ยมขอบตามรูปนี้ไม๊
    สงสัยช่างคงจะทำออกมาเป็นทรงแคปซูล บนล่างโค้งสองข้างตรง ๆ

19. ปีขาล

ปีขาล Active Member

ขออนุโมทนา กับความรู้ดีดี กับการลบผงและเรื่องมีด ครับคุณพี่
    ขอบคุณครับ ด้วยความเคารพครับ

20. หนึ่ง1

หนึ่ง1 เป็นที่รู้จักกันดี

วันนี้ได้ในสิ่งทีอยากได้มานานครับ ก็คือรูปถ่ายของหลวงปู่เมื่อก่อนไปวัดดูที่ตู้วัตภุมงคลไม่มีสักที แต่วันี้ได้มาแล้วครับ จะกราบบูชาทุกวันเลย ขอบคุณครับ คุณโชคแสนดี ขอให้โชคแสนดีตลอดไปครับ