สืบสานบูรพาจารย์หลวงปู่แสวง อริโย(ฝังตะกรุดทองคำและแบ่งปันประสบการณ์)

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย โชคแสนดี, 10 พฤศจิกายน 2008.

1. น้ำมนต์1

น้ำมนต์1 เป็นที่รู้จักกันดี

รบกวนหน่อยครับ
    หลวงพ่อแสวง ท่านเรียนกับหลวงพ่อโป๋ วัดวังแดงเหนือ ไม่ใช่หรอครับ
    หลวงพ่อแจ่ม ท่านก็เป็นศิษย์หลวงพ่อโป๋ ไม่ใช่หรอครับ
    หรือว่าผมเข้าใจผิด

2. น้ำมนต์1

น้ำมนต์1 เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณครับ
    ผมจะได้ไม่จำไปผิดๆ เผื่อว่าต้องมีการไปบอกเล่าความต่อ แล้วทำให้ประวัติศาสตร์ของครูบาอาจารย์ของตนเองต้องผิดเพี้ยนไป

จะได้จำใหม่ว่าหลวงพ่อแสวงท่านเรียนมาจากทั้งสองท่านเลย

3. โชคแสนดี

โชคแสนดี เป็นที่รู้จักกันดี

23 กันยายน 2008
    เมื่อคืนนี้ผมได้มีโอกาสคุยกับวิศวกรโทรคมนาคมท่านหนึ่ง ได้เล่าเรื่องราวเกี่ยวกับความประทับใจในองค์หลวงปู่ท่านและประสบการณ์ที่เกิดขึ้นในวัตถุมงคลหลวงปู่ว่า ในช่วงที่เรียนอยู่ได้ไปกราบหลวงปู่เพื่อขอฝากตัวเป็นลูกศิษย์ พร้อมได้ขอบูชา"รัก-ยม" มาหนึ่งขวดโดยได้อธิษฐานเลือกมาจากหนึ่งกำมือที่อาจารย์เทพได้หยิบออกมา ปรากฏว่ามีอยู่ขวดเดียวที่"รัก-ยม"ได้หันหน้าเข้าหาตัว ส่วนขวดอื่นๆ"รักยม"ได้หันหน้าหนีออกบ้าง คว่ำหน้าบ้างก็เป็นที่น่าแปลกใจอยู่ไม่น้อย แต่เรื่องยังไม่หมดเท่านี้ครับพอนำ"รัก-ยม"กลับไปที่บ้านพักก็เอาวางไว้บนพานแต่ยังไม่ได้เลี้ยงเป็นพิธีตามที่หลวงปู่ท่านสอนไว้จนเกิดเรื่องกับสิ่งศักดิ์สิทธิ์ที่ดูแลบ้านนี้อยู่ โดยที่เพื่อนที่พักด้วยกันได้ฝันว่ามีคนแก่ได้เข้ามาขอร้องบอกว่าให้บูชา"รัก-ยม"ดีๆเพราะตอนนี้ได้เข้ามากวนเล่นที่ศาลพระภูมิจนอยู่ไม่ติดแล้ว เพื่อนจึงได้นำความฝันมาเล่าให้ฟังจน หนุ่มวิศวกรผู้นี้ต้องหาขนมของเล่นมาให้เล่นก่อนที่จะบูชาตามสูตรหลวงปู่ที่ได้เมตตาบอกไว้ในวันต่อมา จากนั้นก็ได้บอกลูกรักลูกยมให้ช่วยเหลืออยู่ตลอด กระทั่งช่วยให้รอดจากประสบอุบัติเหตุที่ได้เกิดขึ้นจากมอเตอร์ไซด์ซึ่งขับชนกันจนคู่กรณีกระเด็นไปคนละทิศละทางในตอนนั้นได้แต่นึกถึงรักยมเท่านั้น แต่ตัวเองไม่เป็นอะไรเลยแถมรถก็ไม่คว่ำอีกต่างหาก มีเรื่องราวที่เกิดขึ้นมากมายที่ผ่านมา จนล่าสุดได้ไปต่อระบบขยายสัญญาณโทรศัพท์ต่างอำเภอได้มีสุนัขพันธุ์ดุ 2 ตัวได้วิ่งเข้ามาเพื่อจะกัดจึงได้คิดแล้วบอกขึ้นมาว่า "รักยมช่วยพ่อด้วยลูก" จนเป็นที่น่าแปลกใจสุนัขที่จะวิ่งมากัดได้หยุดมองแล้วมุดเข้าไปหมอบอยู่ที่ใต้ท้องรถด้วยความกลัว ซึ่งผมดูจากสีหน้าของสุนัขเนื่องจากหนุ่มวิศวกรผู้นั้นก็กลัวโดนกัด จึงทำให้ฉุดคิดว่า"รัก-ยม"หลวงปู่แสวงนี่สุดยอดจริงๆเลย ผมจึงได้นำเรื่องมาเล่าสู่กันฟังอีกทีครับ

อนุโมทนาบุญด้วยครับ

4. deden

deden Active Member

29 พฤศจิกายน 2008
    อนุโมทนาบุญทั้งหมดทั้งมวล...

5. โชคแสนดี

อนุโมทนาบุญกับทุกๆท่านที่มากราบหลวงปู่กันครับ

6. ปีขาล

ปีขาล Active Member

ขอบคุณภาพข่าว มากเลยครับ ขอบารมี หลวงปู่ ปกป้องคุ้มครองทีมงานสารคดีทุกท่านเลยครับผม
    ขออนุโมทนา ด้วยครับ วันที่ 1 จะเข้าไปกราบนมัสการหลวงปู่ครับผม

ปล. รู้สึกสีผนังภายในพระอุโบสถ จะมีกระเทาะบ้างนะครับ

7. Liverpat

Liverpat เป็นที่รู้จักกันดี

20 สิงหาคม 2008

ดูท่านเมตตาเหมือนหลวงปู่แสวงเลยนะครับ

อนุโมทนาครับพี่กีรดารา

8. deden

ห้ามพลาดครับ!
    พรุ่งนี้แล้วนะครับ ๒๕ มกราคม ๒๕๕๒ จะมีการลงน้ำมันตามตำหรับหลวงปู่แสวง โดยอาจารย์เทพ ผู้ได้รับการถ่ายทอดวิชานี้มาจากหลวงปู่โดยตรง พร้อมทั้งเป็นผู้ที่ได้รับมอบเหล็กจารประจำองค์หลวงปู่มาด้วยครับ ปีหนึ่งโอกาสดีๆมีไม่กี่ครั้ง ถ้าใครว่างก็เชิญได้ที่วัดครับ
    ไปรับสิ่งดีๆ เพื่อความเป็นสิริมงคลต้อนรับวันตรุษจีนกันครับ....

เริ่มเวลาประมาณ๑๑นาฬิกา เป็นต้นไปจนถึงเย็นครับ
    หรือถ้าใครอยากจะสักยันต์ตามตำหรับหลวงปู่กลั่นวัดพระญาติฯ พรุ่งนี้อาจารย์ทอง ท่านก็เมตามาสักให้ครับ...

9. โชคแสนดี

มีอะไรดีๆก็ในวันที่25มกราคมนี้ รบกวนพี่เด่นแจ้งข่าวให้ทราบด้วยครับ
    อนุโมทนาบุญด้วยครับ

10. หนึ่ง1

หนึ่ง1 เป็นที่รู้จักกันดี

ว่าจะไปกราบขอพรหลวงปู่วันที่ 1 ครับ

11. โชคแสนดี

อนุโมทนาบุญกับผู้ใจบุญทุกๆท่านที่ได้เข้าไปร่วมทำบุญที่วัดสว่างภพกันมา พร้อมทั้งบูชาวัตถุมงคลกันไปหลายรายการ โดยเฉพาะปลัดขิกเขาควายตอนนี้มีอยู่ที่วัดไม่มากแล้ว อีกทั้งสีผึ้ง,ลูกอมและสมเด็จชานหมากบูชากันไปหลายท่านหลายองค์ พร้อมกันนี้ได้ลงน้ำมันครูตามตำรับหลวงปู่แสวงที่อาจารย์เทพได้รับการถ่ายทอดมาโดยตรงและเพียงท่านเดียวเท่านั้น อีกทั้งอาจารย์ทองแห่งวัดพระญาติที่ได้เคารพหลวงปู่มากๆได้ตามเข้ามาสมทบในช่วงบ่ายเพื่อทำการสักให้กับสายานุศิษย์โดยใช้หมึกที่หลวงปู่ท่านได้เสกไว้ให้เป็นอย่างดี นับว่าโชคดีมากๆ ได้ข่าวมาว่ามีความสุขกันถ้วนหน้าและวันนี้มีเด็กอายุสิบสองมาลงน้ำมันมนต์ด้วยท่าทางอนาคตไกลเพราะได้ข่าวมาว่าสามารถท่องอิติปิโสย้อนหลังได้สบายๆ

แต่ที่เห็นพิเศษกว่าท่านอื่นน่าจะเป็นท่านดีเด่นกับท่านเสบียงบุญ ที่ได้รับการลงชักยันต์เก้าเฮตามตำรับสายวัดพระญาติหลังจากลงน้ำมันมนต์จากอาจารย์เทพเสร็จดูท่าพี่ทั้งสองจะเน้นเมตตามากๆนะครับ

สำหรับท่านที่พลาดโอกาสวันนี้ อาจารย์ทองกับอาจารย์เทพได้ปรึกษากันว่าจะมาช่วยวัดกันอีกในวันที่ ๑ กุมภาพันธ์ ๒๕๕๒ ทั้งวันครับเพื่อเป็นการเพิ่มโอกาสให้กับท่านที่มางานไหว้ครูในวันที่ ๒๘ มกราคม ๒๕๕๒ ไม่ได้ อย่าพลาดกันนะครับนานๆทีจะมีโอกาสดีๆอย่างนี้ครับ

12. โชคแสนดี

ไม่ต้องว่าแล้วครับท่านหนึ่ง เข้ามาเลยนะครับเพราะมีอะไรดีๆรออยู่ที่วัดครับ แล้วเจอกันที่วัดนะครับท่านหนึ่ง;aa37

13. โชคแสนดี

สวัสดีครับพี่ชวนชม น้องๆในเว็ปรอชมวัตถุมงคลของพี่อยู่นะครับ แล้วรบกวนพี่นำล็อกเก๊ตหลวงปู่มาให้ชมกันอีกครั้งครับ มีน้องๆถามถึงพี่ว่าหายไปนานเลยครับ

14. พรหมมาศ

พรหมมาศ Active Member

2 พฤศจิกายน 2008
    พี่ครับบอกทางไปวัดสว่างภพให้ผมหน่อยครับเอาเริ่มจากฟั่งตรงข้ามฟิวเจอร์ปาร์ครังสิตนะครับ ผมอยากไปบูชาลูกอม กะ สีผึ้งไม่ทราบว่ายังมีเหลือไหมครับและที่วัดให้เช่าบูชาเท่าไหร่ครับ รบกวนด้วยนะครับ

มีอย่างอื่นแนะนำให้บูชาอีกก็บอกได้นะครับ คิดว่าวันที่28นี้จะไป

15. โชคแสนดี

นั่งรถบัสไปลงที่ประตูน้ำพระอินทร์แล้วข้ามถนนไปฝั่งโรงเรียนเสริมวิทย์ ที่ปากซอยจะเข้าหมู่บ้านเปรมฤทัยได้ แล้วนั่งมอไซค์รับจ้างบอกว่าไปวัดสว่างภพครับ หรือจะนั่งแท็กซี่จากปากซอยเข้าไปประมาณ 7 กิโลเมตรวัดจะอยู่ทางขวามือครับ ส่วนค่าบูชาสีผึ้งตลับละ 50 บาทครับและลูกอมบูชาลูกละ 30 บาทครับ;aa8

16. พรหมมาศ

พรหมมาศ Active Member

2 พฤศจิกายน 2008
    ขอบคุณมากครับ มีของดีที่พลาดไม่ได้อีกไหม คือตั้งใจจะไปแล้วเลยคิดจะเช่าทีเดียวเลยผมอยู่ไกลครับ ไปบ่อยไม่ค่อยสะดวก

17. deden

นับเป็นความเมตตาของอาจารย์ทั้งสองท่านครับ ผมรับพลังจากทั้งสองท่านมา วันนี้ต้องบอกว่ารู้สึกหมดแรงครับ ก็อาการเหมือนที่ลงน้ำมันมาทุกครั้ง ร่างกายกำลังปรับธาตุครับ
    เคยได้ยินวิชาเก้าเฮมาจากประวัติพระเดชพระคุณหลวงปู่ดู่ ครูบาอาจารย์ที่ผมเคารพมากอีกองค์หนึ่ง สมัยที่ท่านได้ร่ำเรียนวิชานี้ที่วัดพระญาติ ทราบว่าเป็นวิชาชาตรีหรือลูกเบาอย่างหนึ่ง เห็นว่าสมัยก่อนเวลาเรียนเสร็จตอนลองวิชากันมีการนำหินก้อนใหญ่มาทุ่มใส่กันเลยครับ แต่ผมขอสงวนสิทธิ์ห้ามใครมาขอลองวิชานะครับ
    ขณะลงกับทั้งสองอาจารย์สัมผัสได้กับพลังที่ผ่านมาที่ตัวเรา เกิดปีติตลอดเวลาครับ ใครอยากสัมผัสประสบกาณ์แบบผมเชิญได้ที่วัด วันที่ ๒๘ มกราคม และ ๑ กุมภาพันธ์ นี้ครับ

18. deden

เรื่อง ความเหมือนที่แตกต่างของ"ลูกอมผสมผงหลวงปู่จง กับ ขุนแผนหลวงปู่แสวง"

โปรดติดตาม เดี๋ยวผมมาเขียนต่อครับ...

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      50.9 KB
      เปิดดู:
      240
  19. deden

หลวงน้าสมชายเมตตาเล่าให้ผมฟังว่า"ขุนแผนหรือพระซุ้มเรือนแก้ว" ของหลวงปู่รุ่นแรก สร้างขึ้นเป็นเนื้อดินเผา โดยสร้างตั้งแต่สมัยหลวงน้ายังเด็กมากๆๆ โดยหลวงน้าสมัยนั้นยังไปช่วยหลวงปู่ขุดหาดินขุยปู เพื่อมาเป็นมวลสารหลักในการสร้างพระขุนแผนรุ่นนี้ด้วย ขุนแผนรุ่นแรกนี้หลวงปู่ทำด้วยองค์ท่านเองแทบทุกขั้นตอน เริ่มตั้งแต่การหามวลสาร แกะพิมพ์ ปั๊มเป็นองค์พระ นำเข้าเตาเผาซึ่งทำแบบโบราณ และอธิษฐานจิต
    เล่าลือกันว่าขุนแผนรุ่นนี้สร้างน้อยและแรงมากด้านเมตตามหานิยม แรงถึงขนาดเมื่อสร้างเสร็จหลวงปู่ท่านไม่แจกหรือให้บูชา ท่านได้นำขุนแผนรุ่นนี้ไปฝังไว้ใต้หอสวดมนต์เดิมของวัดทั้งหมด หลวงน้าเล่าว่าสมัยก่อนหอสวดมนต์มัก มีการจัดงานพุทธาภิเษกหลายครั้ง ซึ่งแต่ละครั้งก็ได้นิมนต์พระเกจิที่มีวิทยาคมเข้มขลังมาอธิษฐานจิตแทบทั้งนั้น เช่น หลวงพ่อจงวัดวัดหน้าต่างนอก ลวงปู่โต๊ะวัดประดู่ฉิมพลี เป็นต้น แล้วทุกท่านคิดดูนะครับขุนแผนซุ้มเรือนแก้วที่บรรจุกรุอยู่ใต้หอสวดมนต์แห่งนี้จะได้รับการอธิษฐานจิตลงทับลงถมไม่รู้กี่สิบครั้ง
    ขุนแผนรุ่นนี้กลายเป็นตำนานไปนานแล้ว จนถึงวาระที่ทางวัดต้องซ่อมแซมและปรับปรุงหอสวดมนต์ ในระหว่างที่ช่างกำลังขุดดินส่วนหนึ่งนั้นท่านอาจารย์เทพก็ได้ไปเจอพระขุนแผนชุดนี้เข้าประมาณสิบกว่าองค์ จึงได้ไปกราบเรียนถามหลวงปู่ถึงที่ไปที่มาของพระ ประวัติพระรุ่นนี้จึงได้เปิดเผยขึ้นมาอีกครั้ง แต่หลวงปู่ก็ยังไม่ให้บูชาอยู่ดี ท่านนำขุนแผนรุ่นนี้ไปแอบเก็บซ่อนไว้อีกครั้งโดยไม่มีใครรู้ จวบจนท่านมรณะภาพ หลวงน้าจึงได้ไปค้นเจอ และได้ออกให้ลูกศิษย์ได้บูชา ซึ่งมีลูกศิษย์ผู้โชคดีได้ครอบครองพระขุนแผนรุ่นนี้เพียงไม่กี่คน เพราะสร้างจำนวนน้อยดังที่เล่ามาข้างต้น มีลูกศิษย์ผู้ได้ครอบครองพระขุนแผนรุ่นนี้ท่านหนึ่งได้ให้พระผู้ทรงวิทยาคุณองค์หนึ่งเมตตาดูพระของหลวงปู่ ท่านถึงกับพูดว่าแรงทางด้านเมตตามหานิยมมากๆ อย่าไปขูดผงพระให้ใครกิน จะไม่มีผู้ใดแก้ได้ และจะเป็นบาปมหันต์แก่ผู้กระทำด้วย...

ขนาดไฟล์:
      51.9 KB
      เปิดดู:
      332
  20. deden

อย่าว่าแต่ปัจจุบันเลยครับ แม้ในอดีตก็มีผู้ทราบเรื่องขุนแผนหลวงปู่รุ่นแรกกันน้อยมาก ถ้าหากหลวงปู่ไม่ละสังขารประวัติพระรุ่นนี้ก็คงจะเลือนหายไปจากความทรงจำของหลวงน้าสมชายแล้วครับ
    เนื่องจากไม่ค่อยมีใครทราบนี่เองว่าหลวงปู่เคยสร้างพระขุนแผน ณ วันหนึ่งหลวงพี่เบียร์(ลูกศิษย์ใกล้ชิดหลวงปู่) จึงเข้าไปขอความเมตตาจากหลวงปู่เพื่อที่จะสร้างพระขุนแผนขึ้นมา โดยตั้งใจว่าจะสร้างให้ดีที่สุด มวลสารสุดยอดที่สุด หลวงปู่ท่านก็อนุญาต โดยขุนแผนรุ่นนี้สร้างและกดพิมพ์ที่วัดทุกขั้นตอน โดยสร้างเป็นสองพิมพ์ พิมพ์แรกมีลักษณะคล้ายพิมพ์พระขุนแผนของวัดใหญ่ชัยมงคลแต่องค์พระจะเป็นปางสมาธิ(มีทั้งพิมพ์เล็กพิมพ์ใหญ่) อีกพิมพ์มีลักษณะคล้ายพิมพ์พระขุนแผนของหลวงปู่ทิมวัดระหานไร่(มีทั้งพิมพ์เล็กพิมพ์ใหญ่)เนื่องจากหลวงพี่ท่านตั้งใจจะให้เป็นพระที่มวลสารดีที่สุดรุ่นหนึ่งขุนแผนรุ่นนี้ท่านจึงใส่ผงหลวงปู่จงลงไปเป็นมวลสารมากเป็นพิเศษ แต่ไม่ทราบว่าเป็นเพราะเหตุใดเมื่อทำการสร้างจนสำเร็จเป็นองค์พระ พระส่วนใหญ่เกิดการแตกราน และเสียหายจำนวนมาก จึงไม่สามารถสร้างได้จำนวนมากตามที่ต้องการ พระส่วนที่เสียหายหลวงปู่ท่านจึงดำหริให้ยุบมวลสารและให้ปั้นเป็นลูกอม และนี่คือปฐมเหตุให้เกิดลูกอมผสมผงหลวงปู่จงสุดยอดความเข้มขลังแห่งวัดสว่างภพขึ้น...ด้วยเจตนาการสร้างที่ดี มวลสารที่สุดยอด และอธิษฐานจิตโดยพระผู้แก่กล้าในวิทยาคม ท่านลองคิดดูนะครับว่าขุนแผนรุ่นนี้จะเข้มขลังขนาดไหน และท่านลองคิดดูอีกนะครับว่าขุนแผนรุ่นนี้อธิษฐานจิตโดยหลวงปู่องค์เดียวกันกับพระขุนแผนรุ่นแรก แล้วความเข้มขลังด้านเมตตามหานิยมจะต่างกันหรือ...

ผมคิดว่าจากการเปิดเผยประวัติ และที่ไปที่มาของพระขุนแผนหรือพระซุ้มเรือนแก้วในวันนี้ ผมคาดว่าวันไหว้ครูวันที่๒๘นี้คงมีผู้สนใจบูชาเป็นจำนวนมาก เพราะฉะนั้นแอบกระซิบในฐานะรักกันชอบกันว่าอย่านิ่งนอนใจนะครับ เพราะผมทราบว่าที่วัดเหลืออีกไม่มาก แต่ยังมีเหลือครบทุกพิมพ์ มีทั้งที่แก่ผงแก่ว่าน ถ้าโชคดีบางองค์อาจมีเกษาหลวงปู่โผล่ออกมาให้เห็นด้วยครับ...

ประสบการณ์ความเมตตาผมสังเกตจากคุณโชคแสนดี(ขอประทานโทษที่ต้องเอ่ยนาม)เวลานัดกันไปที่วัด คุณโชคจะมีโทรศัพท์จากบรรดากิ๊กเล็กกิ๊กน้อยเข้ามาบ่อยมากๆๆๆๆๆ มากจนน่ารำคาญเอ้ย!จนน่าอิจฉา โทรมาห่วงมาหวง โทรมาตามให้กลับเร็วๆบ้าง เห็นว่าช่วงตรุษจีนปีนี้คุณโชคกลับบ้านที่กำแพงเพ็ชรพกขุนแผนรุ่นนี้ไปด้วย มีคนอยากได้ไปเป็นลูกเขยหลายคน เสน่ห์แรงจริงจริ๊ง (โปรดใช้วิจารณญาณในการอ่าน เจอหน้าสอบถามจากเจ้าตัวกันเองนะครับ)...

ขุนแผนรุ่นนี้ใช่จะมีประสบการณ์ด้านเมตตามหานิยมอย่างเดียว ด้านแคล้วคลาดก็ไม่ยิ่งหย่อน มีพี่ญาติธรรมท่านหนึ่งเคยบวชกับหลวงปู่ร้อยกว่าวันผู้แนะนำให้ผมไปบูชาขุนแผนรุ่นนี้ เล่าให้ผมฟังว่าแต่ก่อนเค้าเคยอาราธนาพระรุ่นนี้ติดตัว วันหนึ่งขับรถกลับจากชลบุรีด้วยความเร็ว ขับมาทางมอร์เตอร์เวย์ตอนขับมารู้สึกง่วงนอนมาก มาถึงช่วงห้างแฟร์ชั่นไอร์แลนด์รามอินทรา ไม่ทราบว่าเกิดจากอะไรพระขุนแผนหลวงปู่ที่ห้อยอยู่ที่คอเกิดความร้อนขึ้นมามากๆตอนหลังร้อนมากจนต้องถอดออกจากคอ หลังจากนั้นพอขับมาถึงบริเวณโค้งโรงเรียนนานาชาติ รถเกิดเสียหลักหลุดโค้ง แต่เจ้าตัวไม่เป็นอะไร เพราะมีสติสามารถบังคับรถได้ เมื่อเหตุการณ์สงบลงเค้าจึงนึกได้ว่าที่พระหลวงปู่ร้อนขึ้นมาคงเป็นเพราะบารมีหลวงปู่มาเตือนให้ระมัดระวังเป็นแน่...

แก้ไขครั้งล่าสุด: 26 มกราคม 2009