เรื่องเด่น สืบสานปณิธาน "ณรงค์ เพ็งลาภ" ผ่าน ۩۞۩ สโมสรบุญ ☀★☀ เพื่อพระพุทธศาสนา

ในห้อง 'พระพุทธรูป - วิหารทาน - สิ่งก่อสร้าง' ตั้งกระทู้โดย Nar, 8 ธันวาคม 2009.

1. Nar

Nar เป็นที่รู้จักกันดี

องค์สุดท้ายของงานบุญในช่วงนี้ครับ
    แต่จะมีวัตถุมงคลอย่างอื่น มาให้บูชาเรื่อยๆต่อไปครับ
    ขออนุโมทนาด้วยอย่างยิ่ง

2. hellqoo

hellqoo เป็นที่รู้จักกันดี

17 กรกฎาคม 2006
    + กระทู้ดีมากๆฮะ

+ โครงการเลิศ . . . [​IMG]

+ มีโอกาสจะมาร่วมบุญด้วยนะฮะ

+ กราบอนุโมทนา สาธุ .. . . [​IMG]

3. Nar

ชมบรรยากาศ บ้านนอกชนบท แถววังน้ำเย็นกันครับ
    เช้าๆกับอากาศเย็นสบายๆสำหรับผม แต่ชาวบ้านบอกว่าหนาวกัน
    จะเดินไปเก็บภาพพระออกบิณฑบาตร แต่ไม่พบเลยสักรูป ไม่รู้ท่านออกกี่โมง เดินไปทางใดบ้าง
    ไปได้ภาพวัดข้างบ้านมาครับ เป็นบรรยากาศสงบ ร่มเย็น คนเมืองหลวงควรหาโอกาส ออกมารับความสงบต่างจังหวัดบ้างนะครับ
    จะได้รับความรู้สึก สดชื่น กับธรรมชาติ วิถีชีวิต อีกรูปแบบหนึ่ง

วัดวังแดง กำลังสร้างพระอุโบสถ ซึ่งได้ใช้เวลาสร้างมา 8 ปี แต่ยังไม่แล้วเสร็จ
    จากเรียนถามพระในวัดท่านบอกว่า คงอีกสองปี ประมาณ อันที่จริงหากทุ่มเททำเฉพาะโบสถ์อย่างเดียว ก็จะเสร็จไปแล้ว
    แต่ทำอย่างอื่นไปด้วย ก็เลยใช้เวลามากกว่าปรกติ
    ชมภาพกันครับ

DSCF2363_resize.JPG อรุณสวัสดิ์กับพระอาทิตย์ยามเช้าๆ

DSCF2365_resize.JPG DSCF2366_resize.JPG DSCF2371_resize.jpg

DSCF2367_resize.jpg DSCF2368_resize.JPG DSCF2369_resize.JPG

ใต้โบสถ์ มีห้องกึ่งใต้ดิน เหมาะสำหรับใช้เป็นที่ ทำสมาธิ เพราะเงียบเหมือนในถ้ำ
    ในอนาคตอันไม่นาน ทางวัดจะสร้างพระพุทธรูปขนาดหน้าตัก 9 เมตร หนึ่งองค์
    ผมก็คงได้ร่วมกับเขาด้วยตามกำลังครับ และนี่เป็นการบอกกล่าวเล่าสู่กันฟัง สำหรับวันนี้

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 9 ธันวาคม 2009
  4. plamp256

plamp256 เป็นที่รู้จักกันดี

ยืนยันครับ

5. Nar

เชิญชมวัตถุมงคลเพื่อบุญกุศลล้วนๆที่หน้าแรกครับ

6. ดอกแก้ว

ดอกแก้ว เป็นที่รู้จักกันดี

21 มิถุนายน 2006
    วันนี้ได้โอนเงินร่วมทำบุญจำนวน 300 บาทเรียบร้อยแล้วค่ะ

7. Nar

กราบโมทนาในบุญกุศลกับน้องแก้ว ด้วยอย่างยิ่ง
    เงินปัจจัยของท่านเปรียบเหมือนเราตักนำใสตุ่ม ช่วยกันตักใส่ จะเต็มหรือไม่ก็ตาม
    น้ำในตุ่มก็จะแยกไม่ออก ว่าเป็นของใครบ้าง หากเราตักไปใช้ประโยชน์ ในแต่ละครั้ง ทุกท่านก็มีส่วนด้วยเสมอ
    จนกว่าน้ำจะหมดตุ่ม หรือคว่ำตุ่มเลิกใช้ นี่คือบุญกุศลของท่านที่จะได้ จากการร่วมบุญครับ

8. plamp256

plamp256 เป็นที่รู้จักกันดี

โอนเรียบร้อยแล้วครับ

โอนเรียบร้อยแล้วครับ DSC00371.jpg

9. Nar

กราบโมทนาในบุญกุศลทั้งมวลด้วยครับ
    ผมได้จัดส่งให้กับทั้งสองท่านแล้ว ดังภาพที่ถ่ายมาให้ดูนะครับ

ได้รับเงินครบทุกท่านแล้วครับ ขอบพระคุณยิ่ง
    จะได้ดำเนินการทำบุญ งานแรกคือสนับสนุนเว็บพลังจิต 5000 บาท ตามที่ตั้งใจไว้ครับ

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 9 ธันวาคม 2009
  10. Nar

ข้อความจากเว็บสโนว์

โครงการ สร้างพระไตรปิฏกนี้ ผลงานออกมาจะเป็นที่สุดของโลก ในระยะเวลาหนึ่ง
    อย่างน้อยจะได้อย่างใดอย่างใดหรือไม่ ก็จะได้ทั้งหมด

เป็นพระไตรปิฏก ที่

1) มีขนาดที่ใหญ่ที่สุดในโลก
    2) Interface & features ที่ดีและทันสมัย ที่สุดในโลก
    3) ยอดนิยมที่สุดในโลก หรือคนนิยมใช้บริการมากที่สุดในโลก
    4) มีรูปภาพประกอบ ที่ครบสมบูรณ์ เป็นครั้งแรกและฉบับแรกของโลก
    5) มีเสียงคนอ่าน ครบสมบูรณ์ เป็นครั้งแรกและฉบับแรกของโลก

ซึ่งผลงานนี้ไม่ง่ายเกินไปและไม่ยากจนเกินความสามารถ
    เพื่อให้เป็นประโยชน์มหาศาลให้แก่มหาชนทั่วโลก จำนวนมาก นับหมื่น แสนและล้าน ในอนาคตอันใกล้นี้

เราสร้างขึ้นมาด้วยความศรัทธา และต้องพบความยากลำบากหลายอย่าง ฝ่าฟันอุปสรรค์หลายประการและขอขอบคุณผู้ร่วมสร้างทุกๆท่านที่ให้การสนับสนุนเป็นอย่างดี

การสร้างผลงานอันเป็นที่สุดของโลกแบบนี้ ไม่ได้เกิดขึ้นบ่อยๆและง่ายๆ
    การสร้างพระไตรปิฏก เป็นธรรมทานมีอานิสงค์มากอย่างมหาศาล
    อานิสงค์ของงานนี้จะต่างกับการสร้างทั่วๆไป

ผมขอแนะนำว่าตอนที่ท่านบริจาค ขอให้ท่านกำหนดจิต กำหนดศรัทธาของท่าน กำหนดกำลังใจของท่าน ให้จิตท่านออกมาว่า ท่านบริจาคเพื่อร่วมสร้างผลงานนี้อันเป็นที่สุดของโลก ในทำนองว่า

"ขอบริจาคเงินนี้เพื่อสร้างพระไตรปิฏกอันเป็นที่สุดของโลกนี้ เพื่อเพื่อเผยแผ่พุทธศาสนาอันเป็นประโยชน์แก่มหาชนและสืบทอดพระพุทธศาสนาให้ครบห้าพันปี"

การกำหนดจิตสร้างงานอันเป็นที่สุดของโลกและสร้างประโยชน์แก่คนจำนวนมาก แบบนี้เป็นอานิสงค์อย่างหนึ่ง

11. Nar

เมื่อวันที่ 2 ธันวาคมที่ผ่านมา ได้มีโอกาสไปร่วมงาน ปฏิบัติการกู้วิกฤตชาติ ด้วยศาสตร์พระราชา
    "เศรษฐกิจแบบพอเพียง" ที่เมืองโบราณ จังหวัดสมุทรปราการ
    เนื่องจากผมมีความสนใจ จะใช้ชีวิตอยู่กับธรรมชาติในช่วงท้ายบ่ายคล้อยของชีวิต
    จึงได้เริ่มศึกษา สนใจมาได้สองสามปี ที่ผ่านมา ทำให้เห็นแนวทางอันมั่นคงของชีวิต ตามแนวพระราชดำริ

ขอนำภาพมาฝาก กันครับ เนื่องจากกระทู้นี้ เป็นสโมสร รวมทุกเรื่อง ทั้งทางโลกและทางธรรม

DSCF2236_resize.JPG DSCF2237_resize.JPG

DSCF2239_resize.JPG DSCF2240_resize.JPG DSCF2244_resize.JPG

DSCF2249_resize.JPG DSCF2252_resize.JPG DSCF2259_resize.JPG

เศรษฐกิจแบบพอเพียง เป็นแนวทางอยู่รอดจากจากภัยทั้งหลาย
    ภัยจากภัยธรรมชาติ สงคราม เศรษฐกิจ อาหารขาดแคลน เป็นแนวทางป้องกันตัวเอง ให้อยู่รอดแบบพึ่งตนเองได้
    ในอีกไม่ช้าไม่นาน จะยิ่งเห็นชัด ของความมหัศจรรย์เกษตรแบบพอเพียง

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 10 ธันวาคม 2009
  12. Nar

บุญต่อไปผมจะแบ่งเงินในบัญชี สร้างบุญกุศลและบารมี ตามลิงค์ข้างล่างนี้นะครับ
    ทาง เป็นสิ่งอำนวยความสะดวก เป็นสิ่งให้เราไปถึงจุดหมาย ทางเป็นสิ่งให้เราเข้าถึงความสำเร็จ
    ทุกท่านร่วมบุญมาแล้วก็จะได้รับอานิสงส์ ร่วมกันครบทุกบุญ ที่ผมนำเงินไปร่วมบุญทุกที่ครับ

http://palungjit.org/threads/★☆บุญต...สงฆ์ถ้ำแม่ฮุ☼รับพระนาคปรกต้น-มค53۩-☆♥.217420/

13. เฮียปอ ตำมะลัง

เฮียปอ ตำมะลัง ทุกสิ่งจบสิ้นลงด้วยความตาย วุ่นวายทำไม ผู้สนับสนุนพิเศษ

กระทู้เรื่องเด่น:
    2
    อ นุ โ ม ท น า ส า ธุ ... ดีแล้วชอบแล้ว

มาไม่ทันร่วมบุญสมเด็จองค์ปฐม รุ่น 3 .... มีองค์ต่อไปให้ร่วมบุญ เรียกผมด้วยนะครับ พี่ณรงค์

.

14. kriengkripob

kriengkripob เป็นที่รู้จักกันดี

27 มิถุนายน 2008
    อนุโมทนาครับ เพิ่งเสร็จจากสร้างสำนักสงฆ์ที่ อ.วังวิเศษ เลยแวะมาเปิดเว็บก็พบบุญสำคัญพร้อมวัตถุมงคล /อย่างนี้ต้องร่วมบุญกันหน่อย 1000 บาท เดี๋ยวจะโอนทาง ATM วันนี้ตอนบ่ายนะครับ (ฝากมีดหมอพระขรรค์โสฬสติดมือกลับบ้าน 1 เล่มนะครับ) เกรียงปกรณ์ อธิปฏิเวชช 192/1 หมู่ 7 ต.วังมะปรางเหนือ อ.วังวิเศษ จว.ตรัง 92220

แก้ไขครั้งล่าสุด: 10 ธันวาคม 2009
  15. kriengkripob

kriengkripob เป็นที่รู้จักกันดี

ร่วมสร้างรัตนบารมี
    วันพฤหัสบดีที่ 10 ธ.ค.52 เวลา 13.07 น.ข้าพเจ้าขอตั้งจิตอันบริสุทธิ์
    ปัจจัยบริสุทธิ์ จำนวน 1,000 บาท
    (ATM ธ.กสิกรไทย สาขาวังน้ำเย็น เลขที่บัญชี 273-262-0705)
    ร่วมสร้างรัตนบารมีกับคุณณรงค์ เพ็งลาภ
    ข้าพเจ้าขออุทิศส่วนกุศลให้ เจ้ากรรมนายเวร/เทวดาที่คุ้มครองรักษา
    /ญาติผู้ล่วงลับ/เปรตสัมภเวสีอสูรกายทั้งหลาย
    ขอท่านพระยายมราชโปรดอนุโมทนาบุญและเป็นสักขีพยานบุญด้วย​

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      202.9 KB
      เปิดดู:
      55
  16. Nar

ขอน้อมโมทนาสาธุการในมหากุศลกับทุกท่านด้วยครับ
    วันนี้ได้สนับสนุนเงินปัจจัย สร้างพระไตรปิฏก Web Version ที่ดีที่สุดในโลก หรือที่สำคัญจำเป็นส่วนอื่น อันเกี่ยวกับการเผยแพร่ธรรมะ
    เข้าบัญชี 081 - 2 - 47448 - 7
    ธนาคารไทยพาณิชย์ จำกัด (มหาชน)

เป็นเงิน 5,000 บาท ตามรูปสลิปที่แนบมาด้วยนี้ครับ
    ทุกท่านที่ร่วมบุญมาแล้ว มีส่วนร่วมในอานิสงส์ ทุกประการครับ สาธุ...

[​IMG]<!-- google_ad_section_end -->

17. Nar

สาธุ..ขอกราบโมทนาในมหากุศลจิต ที่สัมฤทธิ์ในการสร้างความดีในครั้งนี้กับคุณ เกรียงไกรภพ ด้วยอย่างยิ่งครับ

**พระขรรค์มงคลโสฬส คงไม่ได้น่ะครับ เพราะมีเล่มเดียวจริงๆ ผมเอาโชว์เท่านั้น**
    ถ้าจะแบ่งให้ได้ คงเป็น กริชกับพระขรรค์เก่า วังหน้า ผมมีสองด้าม แบ่งให้ได้ด้ามหนึ่งครับ
    หรือจะเลือกพระสีวลี ขนาดบูชา 1 องค์ หรือพระคำข้าว พระหางหมาก ได้หนึ่งองค์ครับ

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 10 ธันวาคม 2009
  18. kriengkripob

ถ้าจะแบ่งให้ได้ คงเป็น กริชกับพระขรรค์เก่า วังหน้า ผมมีสองด้าม แบ่งให้ได้ด้ามหนึ่งครับ
    อนุโมทนาบุญข้างต้นด้วยครับ
    ผมขอพระขรรค์เก่าวังหน้า 1 ด้ามครับ
    เอาไว้ตั้งในห้องทำงานเพื่อเป็นศิริมงคล /ป้องกันภัยนานาประการ
    ขอขอบพระคุณล่วงหน้าครับ
    นะโม โพธิสัตโต อาคันติมายะ อิติ ภควา
    สาธุ สาธุ​

แก้ไขครั้งล่าสุด: 10 ธันวาคม 2009
  19. Nar

ยินดีเป็นอย่างยิ่งครับ จะจัดส่งให้ในสัปดาห์หน้า ครับ

พรุ่งนี้ผมต้องออกเดินทางอีกวาระ กลับมาคงเป็นกลางสัปดาห์หน้า จะเอาภาพงานบุญมาฝาก
    มีอะไรดีๆก็จะนำมาเล่าสู่กันฟัง ทำบุญไปด้วย คุยกันไปด้วย นี่คือ สโมสรออนไลน์ สร้างความดี

20. ดอกแก้ว

ดอกแก้ว เป็นที่รู้จักกันดี

21 มิถุนายน 2006

เห็นแล้วก็อดบอกพี่รงค์ไม่ได้ว่า ชอบค่ะ อิอิ