@สื่อกลางกระทู้ถาม-ตอบพระเครื่อง เหรียญ-ดิน-ชิน-ผง@

ในห้อง 'วิธีดูพระเครื่อง-เครื่องรางของขลัง' ตั้งกระทู้โดย stoes, 8 ตุลาคม 2011.

1. stoes

stoes เป็นที่รู้จักกันดี

4 พฤศจิกายน 2009
    การเจริญพระพุทธมนต์ไม่ได้เป็นการใส่คาถาซ้ำทับกันแต่อย่างใดเลย
    แต่การคิดมันอยู่ที่ตัวบุคคลจะปรุงแต่งไปในทางใดต่างหาก
    คิดดี ก็เป็นดี คิดไม่ดีก็จะให้เป็นดีคงยาก
    แล้วเคยได้ยินไหมครับ คำว่า อธิฐานจิต คือการนำมงคลคาถาต่าง ๆ
    ที่อ้างถึงบารมีพระพุทธเจ้าในการพุทธาภิเษก พระพุทธมนต์มิได้เป็นของ
    หลวงพ่อใดหลวงพ่อหนึ่งแต่เป็นของพระพุทธเจ้า การสวดมนต์ก็ต้องยึดถือ
    พระพุทธ พระธรรม พระสงฆ์ เป็นที่พี่ง เป็นสรณะ
    การอธิฐานจิตปลุกเสกพระ มีท่านเจ้าคุณนรรัตน์ ราชมานิต วัดเทพศิรินทร์
    ท่านใช้แต่คำว่า อธิฐานจิต ขอพึ่งบารมีพระพุทธเจ้าครับ

2. stoes

เป็นที่ถกเถียงกันเพราะต่างคนต่างไม่ทราบ ผมก็ไม่ทราบว่าวัดไหน

แต่ที่ทราบผมดูแล้วไม่เข้าหลักเกณฑ์ในความที่จะเป็นพระแท้ได้
    1 พิมพ์ไม่ชัดเจนเลย ของแท้ทุกที่ทุกองค์ถึงแม้ไม่สวย แต่พิมพ์ทรงชัดเจนแน่นอน
    2 เนื้อก็เช่นกันดูไม่เป็นหลักสากล ส่วนใหญพระหล่อที่เป็นเงินยิ่งสวยคม
    ถ้าเป็นทองเหลือยิ่งนิยมในการหล่อ

3. stoes

พิมพ์นี้หลวงพ่อแก้ว วัดเคลือวัลย์ ชลบุรี
    พุทธคุณเมตามหานิยมครับ

4. stoes

ผมเข้าไปดูแล้วครับ พระสมเด็จเป็นที่ต้องการและนิยมในหมู่ของคนเล่นพระ
    ถ้าแท้องค์ละไม่ต่ำกว่า 1 ล้าน ต่อมาก็มีที่นิยม คือ บางขุนพรหม
    แต่ที่เอาแน่ ให้ได้ 2509 แท้ก่อนสักองค์แล้วผมค่อยดูองค์ที่เหนือกว่านี้

5. คนตาก

คนตาก สมาชิก

19 มิถุนายน 2011
    ขอบคุณครับ

6. Arrowhead

Arrowhead เป็นที่รู้จักกันดี

18 พฤษภาคม 2011
    ขอขอบคุณน้า stoes มากๆครับผม...

พี่ชายฝากมาอีก 2 องค์ ขอรบกวนน้า stoes แนะนำหน่อยครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

7. paper_white

paper_white เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณครับ คุณ stoes ผมมันเป็นคนขี้สงสัยครับ :boo:
    รบกวนดูพระกริ่ง 2 องค์ให้หน่อยครับ เหมือนวัดดอน แต่ไม่ทราบว่าใช่หรือเปล่าครับ

ขนาดไฟล์:
      315.4 KB
      เปิดดู:
      45
      ขนาดไฟล์:
      315.8 KB
      เปิดดู:
      51
      ขนาดไฟล์:
      243 KB
      เปิดดู:
      60
      ขนาดไฟล์:
      301 KB
      เปิดดู:
      50
      ขนาดไฟล์:
      305.4 KB
      เปิดดู:
      43
      ขนาดไฟล์:
      265.6 KB
      เปิดดู:
      56
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 23 กุมภาพันธ์ 2012
  8. law53

law53 สมาชิกใหม่

ขอบคุณ ท่าน stoes มากครับ ผมลองเปิดดูทางเน็ต ไม่มีภาพคล้ายพระของผมเลย
    แต่หากเป็นหลวงพ่อแก้ว ก็ดีมาก ๆ เลยครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 23 กุมภาพันธ์ 2012
  9. law53

law53 สมาชิกใหม่

ขอบคุณ ท่าน stoes มากครับ ผมลองเปิดดูทางเน็ต ไม่มีภาพคล้ายพระของผมเลย
    แต่หากเป็นหลวงพ่อแก้ว ก็ดี

10. cp95

cp95 สมาชิกใหม่

ท่านเจ้าสำนัก องค์นี้เวลาถ่ายรูปออกมาทำไม่สีไม่เหมือนตัวจริง ประกายเหลืองมาแต่ไหน

จะว่าเป็นห้วยจรเข้ก็ไม่เห็นจาร ข้าน้อยน้อมรับฟังอยู่ขอรับ

11. bonex

bonex สมาชิก

22 สิงหาคม 2011
    ผิวสีแบบนี้ ไม่มีจารเป็นหลัก เก๊พระแผงสนามแน่นอนครับ

12. bonex

ทำเป็นกริ่งปวเรศ แต่ปลอมดูง่ายมาก พระเก๊สนามทั่วไปครับ

13. bonex

พระชัยวัฒน์องค์นี้หน้าตาเพี้ยนไปจากของจริง ทั้งพิมพ์ทรงก็ผิดไปหมด
    ที่สำคัญใช้สารเคมีทำเก่าตามซอกลึกของพระ เก๊สนามทั่วไปครับ

14. cp95

ชอบสำนวนนี้มากเลยท่านเจ้าสำนัก อะไรนะ พระหล่อที่เป็นเงินยิ่งสวยคม
    ถ้าเป็นทองเหลือยิ่งนิยมในการหล่อ<!-- google_ad_section_end -->
    ข้าน้อยขอยืมไปใช้นะขอรับ ขอต่อหน่อย อีกนิดนะ
    มีราคาหาไว้ใช้ ใสคล้องคอ ถ้าจะขอฟรีๆ ต้องซี๊(ปึก)กัน
    อือข้าน้อยได้ยินมาว่า ไม่ใช้ซิได้รู้มาว่ามีพระที่ไม่เปิดเผิยในวงการ (ไม่ใช้กรุวัดพระแก้วนะ)เป็นพระที่ทำภายในให้จำเพราะภายใน(วัง)จำนวนไม่มากไม่น้อยแต่โดยมากแล้วเป็นพิมพ์เดียวกันแต่...ต้องสวยปราณี สมเด็จที่วงการย่อมรับว่าเป็นอันดับหนึ่งพิมพ์มาตราฐาน ก็เป็นหนึ่งในพระที่หลุดออกมาเบื้องนอก ด้วยสาเหตุหลายๆประการ ยังมีพระกรุอีกจำนวนไม่ใช้น้อยที่เรียกว่าหัวกรุ สภาพสวยสมบูรณ์จนต้องตีเก๊เลยก็ว่าได้ ถึงจะส่องได้อายุแต่ดูเผินๆก็ยังใหม่อยู่ดี มีสมเด็จแท้ๆหลุดมือเซียนไปเพราะไม่ได้ส่องก็มิใช้น้อย ท่านเจ้าสำนักคิดเห็นอย่างไรขอรับ ข้าน้อยเป็นหนึ่งละที่หาของจำพวกนี้สะสมไว้ ดีไหมขอรับถ้าจะขวนขวายหาต่อไป
    นับถือ นับถือ

15. rewsaki07

rewsaki07 สมาชิกใหม่

23 กุมภาพันธ์ 2012
    รบกวนท่าน Stoe ช่วยดูพระให้หน่อยได้ไหมครับ

[URL="http://palungjit.org/posts/5755667[/URL]

กระทู้ในบอร์ดนี้ครับ มีทั้งพระสมเด็จ และ ลพ.ทวด แต่ไม่ทราบแท้จริงครับ
    ขอบพระคุณครับ

16. cp95

เรียนท่านเจ้าสำนัก กริ่งที่ไหนขอรับ แล้วใช่ขุนแผนองค์จริงไหม ?
    ขอบคุณมากครับ ที่ให้ความรู้อย่างสมำเสมอมาโดยตลอด
    นับถือ นับถือ

17. น้า ต๋อย

น้า ต๋อย เป็นที่รู้จักกันดี

15 ธันวาคม 2011
    วัดใหญ่ เก๊ครับ ........ รอเจ้าสำนักมากระแทกซ้ำอีกทีนะ

18. bonex

ท่านจอมยุทธต๋อย...แบบนี้ต้องร้องเพลงเก๊มาแต่ไกลของไก่โพธิ์ทองซะกระมัง...555
    ข้าน้อยขอคารวะน้าต๋อยหนึ่งจอก...ดูลิเก๊ลิเกแบบจีน ๆ ไงพิกล 555

19. bonex

ท่านจอมยุทธต๋อย...แบบนี้ต้องร้องเพลงเก๊มาแต่ไกลของไก่โพธิ์ทองซะกระมัง...555
    ข้าน้อยขอคารวะน้าต๋อยหนึ่งจอก...ดูลิเก๊ลิเกแบบจีน ๆ ไงพิกล 555

20. พรหมธรรม

พรหมธรรม เป็นที่รู้จักกันดี

12 มิถุนายน 2011
    รบกวนท่านเจ้าสำนักstoes,ท่านจอมยุทธน้า ต๋อย
    และเหล่าสหายร่วมยุทธจักรทั้งหลาย
    ช่วยฟันธง พระยอดธงองค์นี้ให้ผู้น้อยด้วยครับ
    น้อมรับ ทุกคำสั่งสอน
    ขอคารวะมา ณ. ที่นี้

แก้ไขครั้งล่าสุด: 25 กุมภาพันธ์ 2012