หลวงปู่พิบูลย์ถูกถ่วงน้ำไม่ตาย

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย มากับพระครับ, 26 ตุลาคม 2009.

1. มากับพระครับ

มากับพระครับ เป็นที่รู้จักกันดี

22 สิงหาคม 2008
    ส่วนหลวงปู่สด วัดโพธิ์แตงใต้ก่อนนี้ผมไปป้อนลูกพลับให้ท่านบ่อย ท่านชอบฉันลูกพลับ เวลาท่านเสกประคำท่านเสกให้ทีละเม็ดครับ เคยไปขอพิมพ์รอยมือรอยเท้า ท่านสั่งให้ช่วยกางมือข้างที่เป็นอัมพฤตพิมพ์แล้วพิมพ์ให้ครบสองมือ ประทับใจในความเมตตาของท่านมาก เพื่อนของเพื่อนอยู่ทร.เอาเหรียญหลวงปู่ไปลองยิง กลับมาบอกว่าไม่ออกครับ แต่ผมจำไม่ได้ว่ารุ่นไหน?ในยุคนั้นผมกราบพระเกจิอยู่ ๔ องค์เวียนไปมาหาท่านทุกเสาร์-อาทิตย์ มีหลวงปู่สด วัดโพธิ์แตงใต้ หลวงปู่รักษ์ วัดน้อยแสงจันทร์ หลวงปู่ชม วัดโป่ง หลวงปู่คร่ำ วัดวังหว้า เดี๋ยวนี้หาพระเกจิเก่งอย่างรุ่นนี้ยากขึ้นครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 2 พฤศจิกายน 2009
  2. alovesab2002

alovesab2002 เป็นที่รู้จักกันดี

อาจารย์เอกครับ ลืมหลวงพ่อแสวง วัดสว่างภพ หรือป่าวครับ องค์นี้ ก็ ศิษย์หลวงพ่ออู๊ด ตัวจริง เหมือนกันนะครับ... :cool:

3. มากับพระครับ

มากับพระครับ เป็นที่รู้จักกันดี

ครับ...ไม่ได้ลืม แต่ไม่คุ้นเคยกับท่านเลยไม่มีข้อมูลครับ

4. มากับพระครับ

ต้นปีหน้ามีสุริยคราสอีกใช่ป่ะครับ จะแกะราหูเตรียมไว้ลงหน่อยครับ
    แต่ไม่ลงเองครับ ให้ครูบาแม้วท่านลง ท่านเรียนมากับศิษย์ครูบานันตา

ไฟล์ที่แนบมา:

แก้ไขครั้งล่าสุด: 2 พฤศจิกายน 2009
  5. มากับพระครับ

หรือ อาจจะขอให้หลวงพ่อองค์หนึ่งซึ่งเป็นศิษย์ครูบานันตาลงให้

6. แสนโชค

แสนโชค เป็นที่รู้จักกันดี

28 กันยายน 2009
    คุณtattyไม่สนใจจะปล่อยปิดตาจัมโบ้เหรอคะ ไม่ทราบเช่าจากไหนคะ

เรื่องพระปิดตาหลวงปู่โต๊ะขอเล่านิดหนึ่ง
    มีว่าเราพูดขี้นมาลอยๆว่าหลวงปู่โต๊ะหนูอยากได้พระปิดตารุ่นปลดหนี้แต่ไม่มีเงินจะเช่า
    อีก3วันถัดมาคุณลุงที่ร้านเลี่ยมพระบอกว่าจะให้พระเก่าองค์หนึ่งคงเห็นเราเอาพระใหม่ไปเลี่ยม2ครั้ง
    ไม่ได้สนิทกัน คุยกันแค่เวลาเรานั่งรอเท่านั้นเอง
    ถามว่าจะให้รุ่นไหน แกบอกไม่รู้สิอยากได้องค์ไหนล่ะ เราเลยบอกว่าอยากได้้พระปิดตาหลวงปู่โต๊ะรุนปลดหนี้ เคยถามราคาแกไว้แล้ว
    เพราะแกบอกแกก็มี เลยรู้ว่าแพงเช่าไม่ไหว

ก็เลยถามแกว่าคิดยังไงถึงออกปากให้ แกบอกว่า ไม่รู้สิของบางอย่างเขามีเจ้าของ ถึงเวลาเขามาทวงคืนก็ต้องให้เขาไป

ประมาณ1อาทิตย์ผ่านไปเราก็หน้าด้านไปถามแกบอกว่ายังไม่ว่างหาเลย
    มีแขกมาตลอด ไม่รู้ว่านึกเสียดายหรือไม่ว่างจริงๆ
    ไอ้เราก็อยากได้มาก ยังตัดสินใจไม่ได้ว่าควรไปอีกไหม

แต่ลุงพูดว่ารับปากแล้วต้องให้ อีกอย่างแกเคยโชว์พระที่ห้อยคอ
    มีพระสมเด็จ8ล้าน เหรียญเจ้าสัว4แสนกว่า เหรียญพระอีกเหรียญจำไม่ได้ จริงหรือเก๊เราก็ดูไม่เป็นพยักหน้าไปงั้นเอง
    ลุงมีเงินฝาก800ล้าน ที่ดิน3,000กว่าไร่
    คุยแค่2-3ครั้งแกเล่าขนาดนี้เลย

เฮ้อเอาไงดี อยากได้แต่ไม่อยากเป็นหนี้บุญคุณ

7. tatty

tatty เป็นที่รู้จักกันดี

คงไม่ปล่อยหรอกครับ
    เพราะจริงๆแล้วผมก็นับถือท่านมากองค์หนึ่ง ยิ่งรู้ว่าเป็นของดีๆด้วย
    เชื่อไหม ภรรยาผมไปกับผมไปทำบุญที่วัดช่วง สิงหาคม ปี 2540 ภรรยาผมมองเห็นท่านนั่งอยู่ในห้อง ซึ่งมีกระจกมองทะลุผ่านได้ ภรรยาผมเลยนั่งกราบท่านอยู่หน้าห้องท่าน เสร็จแล้วเดินไปที่ตู้พระเครื่องเพื่อบูชาพระเครื่อง พระงง ถามว่ากราบอะไร แฟนผมบอกก็กราบหลวงปู่สิ หลวงปู่นั่งอยู่ในห้อง พระร้องบอกเฮ้ย ตอนนี้หลวงปู่นอนป่วยอยู่โรงพยาบาล ภรรยาผมขนลุกซู่เลย นี่ว่าจะไม่เล่าแล้วละนี้เดี๋ยวคนหาว่าโฆษณาขายพระ แต่พอดีช่วงนี้ผมปิดการขายอยู่ อิอิ
    ส่วนผ้ายันต์ต่างๆที่ผมเอามาปล่อยเพราะผมมีเยอะ ก็พอแบ่งปันได้
    ทุกวันนี้ผมยังซื้อหลวงปู่คร่ำเข้าอยู่เลย 1อาทิตย์ที่ผ่านมา ซื้อเข้ามา 6-7 องค์แล้ว ขอบอกว่าของดีราคาถูกครับ องค์ละ 100 -200 บาท

แก้ไขครั้งล่าสุด: 3 พฤศจิกายน 2009
  8. มากับพระครับ

ปาฏิหารย์ท่านพ่อคร่ำนั้นมีมากมาย เล่าทางเวปไม่ไหว เพราะพิมพ์กันยาว แต่บอกสั้นๆว่า ในคอผมห้อยเดี่ยวอยู่องค์เดียวคือปิดตารุ่นนี้ เหตุผลเป็นเพราะว่าเมตตามหานิยมดีจริงๆ ผมเคยลองเปลี่ยนไปห้อยคุณพ่อสุข วัดโตนดหลวงถึง๒ครั้งแต่ออกทางมหาอุตม์อย่างเดียวเลยต้องกล้บมาห้อยของท่านพ่อคร่ำ เนื่องจากตัดสินใจเอาทางเมตตามหานิยมดีกว่าเพราะทำให้มีคนรักคนชอบอุปถัมภ์ค้ำชูเงินทองก็จะตามมาไม่ขาดมือ พระรุ่นนี้สร้างถวายโดยกำนันหรือผู้ใหญ่บ้าน ผมจำไม่ได้แน่ ล้อพิมพ์ทรงปิดตาจัมโบ้ของหลวงปู่โต๊ะ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 3 พฤศจิกายน 2009
  9. nu_wa

nu_wa เป็นที่รู้จักกันดี

22 ธันวาคม 2007
    นำรูปพระปิดตาท่านพ่อคร่ำ มาฝากบ้างนะครับ อยากมีไว้บูชา.....เผื่อวาสนามีกับเค้ามั้งครับ

10. เด็กบางแค

เด็กบางแค เป็นที่รู้จักกันดี

18 ธันวาคม 2008
    พี่เอกครับ อยากฟังประสบการณ์ของหลวงปู่คร่ำครับ ที่บ้านราชบุรี มีผ้ายันต์พัดโบกหลวงปู่อยู่ผืนนึง อยากฟังประสบการณ์เกี่ยวกับผ้ายันต์ครับ

11. teera-chang

teera-chang เป็นที่รู้จักกันดี

22 สิงหาคม 2006
    ไปหาข้อมูลมาแล้วครับ
    รูปเหมือนหล่อเบ้าทุบโบราณ 88ปี หลวงพ่อฟู อติภัทโท วัดบางสมัคร
    รุ่นนี้ครับที่หลวงพ่อท่านทำเอง นอกนั้นของศูนย์มาให้ทำครับผม พี่ที่ผมโทรคุยบอกว่าของเหลือน้อยแล้วครับ

12. มากับพระครับ

เอาเรื่องเล่าง่ายๆก่อน มีอยู่วันนึงขณะที่ท่านพ่อขึ้นหน้าหนึ่งหนังสือพิมพ์รายวันแล้ว ตอนนั้นมีคนไปกราบท่านมาก คนก็ถวายปัจจัยแล้วขอเหรียญ ท่านพ่อก็เลยเรียกเอาเหรียญมาแจก พวกศิษย์ฆาราวาสหยิบเหรียญส่งใส่มือท่านเท่านั้น ท่านถามเลยว่าเอามาจากไหน ทำไมถุงนี้ยังไม่ได้เสก (เข้าใจว่าอาจมีการหลุดหลง) ลูกศิษย์ฆาราวาสหน้าเสียเลยรีบไปหยิบมาใหม่ เห็นมั๊ยครับของเสกแล้วรึยัง?ท่านรู้เลย ลองมาดูเกจิสมัยนี้ดิมีใครรู้บ้างว่าของตัวเสกรึยังไม่เสก ผมถึงบอกว่าเกจิเก่งจริงหายากแล้วตอนนี้

13. มากับพระครับ

ประสบการณ์ท่านพ่อคร่ำ..นู่นอเวย์ก็น่าจะมีเหมือนกันเพราะบ้านอยู่อ.แกลงลองให้เธอเล่าบ้างดีกว่าครับ

14. Noo Norway

Noo Norway เป็นที่รู้จักกันดี

19 มิถุนายน 2008
    ว่าแล้วเชียว... ว่าจะต้องได้ออกโรงด้วยเพราะเกี่ยวกับระยอง คิดไว้แล้วว่าจะร่วมแชร์ประสบการณ์ กำลังจะพิมพ์อยู่พอดี... ก็มาอ่านเจอเม้นนี้ (เหมือนมีคนไปสะกิดบอกเลยนะพี่เอก) อิอิอิ

วันนึงหลานสาวจะไปทำธุระ... เดินผ่านกองไฟกองหนึ่งที่มอดแล้ว... ก็ไม่ได้สนใจอะไร แต่สงสัยจะถึงเวลาที่จะได้ของเก่ากลับคืนมามั้ง เจ้าตาทั้งคู่ก็เหลือบไปเห็นเหรียญพระเหรียญนึงอยู่กลางกองไฟ จึงหยิบขึ้นมาดู... ปรากฏว่าเป็นเหรียญรุ่นเก่าของหลวงปู่คร่ำ วัดวังหว้า

แม้หลานสาวจะไม่ค่อยชอบเรื่องพระเครื่องเหมือนป้าแต่เขาก็รู้จักชื่อเสียงของหลวงปู่คร่ำดีว่าเก่งและดังขนาดไหน เขาก็เลยเก็บมาด้วยความปลื้มใจ

เป็นเรื่องแปลกที่เหรียญนั้นถูกเผาไฟพร้อมกับสิ่งอื่นแต่กลับไม่ไหม้แถมไม่มีรอยควันรมดำเลยสักนิด สภาพสมบูรณ์เหมือนเดิม

แต่สงสัยเจ้าหลานสาวคงเป็นเจ้าของเดิมเพีียงแค่ชั่วคราวเท่านั้นเพราะตอนนี้เหรียญนั้นมาอยู่กับหนู นอร์เวย์ที่ Norway ค่ะ ขอหลานมาดื้อๆซะงั้น... หลานก็ดันให้มาง่ายๆซะอีก... แหล่มเลยค่ะ... พี่น้อง... อิอิ

เดี๋ยวจะถ่ายรูปมาให้ชมนะคะ

15. เด็กบางแค

ที่วัดท่าน พระที่ยังในสมัยท่านยังมีเหลืออยู่รึป่าวครับ อยากจะได้พระที่ท่านเสกไว้แล้วจัง
    ดูแล้ว เหมือนที่พี่เอกว่า ปัจจุบันนี้จะหาพระที่เก่งเหมือนหลวงปู่จริงๆยากมาก อาจจะมีอยู่แต่น้อย หรือเก่งจริงก็ไม่อยากให้คนมาวุ่นวาย

16. tatty

tatty เป็นที่รู้จักกันดี

ผ้ายันต์หลวงปู่คร่ำ พุทธคุณครอบจักรวาลครับ
    เคยมีคนจัดงานแล้วฝนตั้งเค้าจะตก ก็จุดธูปบอกหลวงปู่แล้วชักยันต์พัดโบกขึ้น ฝนที่ทำท่าจะตกกลับหายไปดังปลิดทิ้ง
    ค้าขายก็ดีครับ กันผี คุณไสยเข้าบ้าน
    มีเด็กวัยรุ่นออกรถใหม่จะไปให้ท่านเจิม ขี่จากแกลงไปถึงวัดวังหว้า แข่งกันไปตลอดทาง พอไปถึงวัด ไปหาท่าน ยังไม่ได้พูดอะไรเลย ท่านด่าเอาว่าจะขี่แข่งกันมาให้ตายโหงตายห่าทำไม แล้วท่านก็ไม่เจิมให้

17. มากับพระครับ

เรื่องแปลกมากอีกครั้งนึง ตอนนั้นผมเปิดบ.ให้แฟนทำกิจการอยู่ และโดยปกติแล้วตั้งแต่ท่านพ่อล่วงไปทุกปีใหม่จะต้องไปกราบท่านที่หน้าโรงบรรจุสังขารของท่าน จะกราบที่บ้านต่อหน้ารูปหล่อเกศาจีวรรูปถ่ายอะไรก็ไม่ได้ ถ้าปีไหนไม่ไปกราบถึงที่หล่ะก็เป็นเรื่องคืองานไม่เข้าบ.ที่เปิดให้แฟนเลย และรับรองไม่เกินตรุษจีนรับรองต้องรีบติดเทอร์โบวิ่งไปกราบสังขารท่านถึงวัด แล้วมีอยู่ครั้งนึงปีใหม่ไม่ได้เข้าไปกราบท่านอีก ปรากฏว่างานของแฟนเงียบมากจนต้องไปกราบท่านก่อนตรุษจีน ระหว่างทางขับรถไปก็คุยกันไปทั้งแม่และน้าไปกันเพียบ ผมบ่นออกมาว่าไม่รู้ครูบาอาจารย์ไปไหนหมด ไม่มาช่วยลูกศิษย์เลย บ.ที่เปิดให้แฟนเดือนนี้ไม่มีลูกค้าเลย เมื่อก่อนผมไปช่วยท่านตั้งหลายองค์เดี่ยวนี้ท่านหายไปไหนกันหมดทิ้งลูกศิษย์คนนี้แล้วรึไง พอขาดคำเท่านั้นหล่ะลูกค้าเครื่องดื่มชูกำลังโทรเข้ามามือถือเลย โอ เค งานหลักสิบล้านเข้าทันที ทั้งๆที่เสนอไว้แล้วลูกค้าเงียบหายไปนานแล้ว ผมเลยมั่นใจว่าท่านพ่อแสดงให้ดูว่าไม่ได้ทอดทิ้งผม และที่มั่นใจว่าเป็นท่านพ่อเพราะเรากำลังจะไปกราบสังขารท่าน แล้วในคอผมก็มีแต่ปิดตาของท่านองค์เดียว ห้อยเดี่ยวตลอด ทีนี้ญาติผมทั้งตะกูลเลย เฮโลกันไปเช่าวัตถุมงคลของท่านกันเป็นแถว จนผมต้องเบรกให้เอาที่ผมเพราะท่านเสกเป่าให้อย่างดี ไม่มีหลุดหลงแน่นอน ปรากฏว่าทีนี้มีญาติคนใดเปิดร้าน จะไม่มีใครนิมนต์พระแต่พวกเล่นนิมนต์ผมแทน ให้ไปติดผ้าพัดโบก ตั้งรูปท่านพ่อแล้วให้ผมเชิญท่านให้ จนปัจจุบันของที่ผมคิดการไกล ทั้งเช่าผ้ายันต์พัดโบกให้ท่านเจิมไว้ ทั้งอัดรูปให้ท่านเสกจำนวนมากได้กลายเป็นของขวัญวันเปิดร้านของบรรดาญาติๆไปแทบหมดแล้ว แต่ก็อัศจรรย์อยู่อย่างนึงร้านญาติผมทุกคนขายดีกว่าทุกร้านในย่านนั้นๆรวมถึงร้านเก่าแก่ก็ขายดีสู้ร้านญาติผมไม่ได้ อีกอย่างผ้าพัดโบกถ้าไปแขวนแล้วต้องให้ลมพัดโบกสะบัดจึงได้ผลดี นี่เป็นเคล็ดครับ

18. มากับพระครับ

เลี่ยมทองขึ้นคอเลยนะนู๋ พี่เอกกราบพระมาทั่วแล้วไม่จริงไม่เอามาห้อยหรอก

19. เด็กบางแค

ประสบการณ์หลวงปู่เด่นทุกด้านเลยนะครับ เดียวจะลองถามพ่อดูว่ามีพระหลวงปู่รึป่าวจะได้ขอมาอาราธนาไว้เกี่ยวกับการงานดู ผมไม่แน่ใจว่าเคยไปกราบท่านรึป่าว เพราะเมื่อตอนเด็กจะไประยองบ่อยๆครับ

20. karatekung

karatekung เป็นที่รู้จักกันดี

นอร์เวย์กี่องศาแล้วครับ