หลวงปู่พิศดู วัดเทพธารทอง และพระคณาจารย์สายต่างๆ (ข้อมูลวัตถุมงคล หน้า 1-8)....

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย ทุเรียนทอด, 16 พฤษภาคม 2011.

1. jimmyuro

jimmyuro เป็นที่รู้จักกันดี

ลำดับที่ 3 ได้รับเบี้ยแล้ว ขอบคุณมากครับ

2. พลศิริ

พลศิริ เป็นที่รู้จักกันดี

22 มิถุนายน 2010
    กราบหลวงปู่ และอนุโมทนาบุญทั้งมวลกับทุกท่านด้วยครับ
    อรุณสวัสดิ์เช้าวันสุขครับพี่น้อง
    ซำบายดีกันนะครับผม
    ชัยภูมิหนาวคือเก่านั่นแหละครับ
    รักษาสุขภาพนำเด้อ วันสุขแห่งชาติ
    ^^^_______________^^^

3. พลศิริ

กราบหลวงปู่ และอนุโมทนาบุญทั้งมวลกับทุกท่านด้วยครับ
    อรุณสวัสดิ์เช้าวันสุขครับพี่น้อง
    ซำบายดีกันนะครับผม
    ชัยภูมิหนาวคือเก่านั่นแหละครับ
    รักษาสุขภาพนำเด้อ วันสุขแห่งชาติ
    ^^^_______________^^^

4. ngasye

ngasye เป็นที่รู้จักกันดี

อหังวันทามิธาตุโย...พุทธะ ธรรมะ สังฆะ ปูเชมิ.

5. ทุเรียนทอด

ทุเรียนทอด เป็นที่รู้จักกันดี

10 กรกฎาคม 2008

สวัสดีทุกท่านครับ วันนี้เพิ่งว่างจากงานต่างๆ ใกล้ปีใหม่แล้วงานเยอะจริงๆเลยครับ :'(

รูปที่เห็นนั้นเป็นพระธาตุเกศา และชาญหมาก ฯลฯ ขององค์หลวงปู่ที่แปรเป็นพระธาตุ..

ยังไงรบกวนท่านสีลเตโช ช่วยถ่ายรูปพระธาตุที่บูชาอยู่มาโชว์เป็นวิทยาทานกันบ้างนะครับ ขอบพระคุณครับ สาธุ

6. ฌานกร

ฌานกร เป็นที่รู้จักกันดี

กราบหลวงปู่พิศดู ครับ
    สวัดสพี่ทุเรียนทอดและพี่ๆทุกท่านครับ สบายดีกันนะครับ

7. สุคะโต

สุคะโต เป็นที่รู้จักกันดี

30 มิถุนายน 2011
    กราบแทบเท้าองค์หลวงปู่พิสดู ที่เคารพยิ่งอย่างหาที่สุดมิได้

สวัสดีครับ คุณทุเรียนทอด และเพื่อน
    สมาชิกศิษยานุศิษย์หลวงปู่พิศดูทุกท่าน
    ลงรูปภาพ เกศาธาุตุหลวงปู่ที่แบ่งจากพี่ชาย
    มาบูชา ให้ดูเป็นวิทยาทานกันนะครับ...
    กราบหลวงปู่อีกครั้งครับ สาธุ สาธุ สาธุ
    ...

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      799.6 KB
      เปิดดู:
      71
      ขนาดไฟล์:
      900 KB
      เปิดดู:
      70
      ขนาดไฟล์:
      1.9 MB
      เปิดดู:
      63
      ขนาดไฟล์:
      1.5 MB
      เปิดดู:
      56
      ขนาดไฟล์:
      1.4 MB
      เปิดดู:
      50
      ขนาดไฟล์:
      4.5 MB
      เปิดดู:
      63
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 23 ธันวาคม 2011
  8. พลศิริ

อรุณสวัสดิ์เช้าวันพระ+วันหยุดราชการครับพี่น้อง
    ซำบายดีที่ชัยภูมิครับ อากาศกะลังน่านอนครับ เย็นสบายพอดี
    มีภาระกิจต้องปฏิบัติ เฮ็ดให้ต้องตื่นเช้าครับ อยู่ดีมีแฮงกันนะครับผม

^^^______^^^

9. ทุเรียนทอด

วันก่อนผมได้มีโอกาสสนทนากับพระอาจารย์ท่านนึง ทราบมาว่าองค์หลวงปู่พิศดู ท่านเคยอยู่กับหลวงพ่อโอภาสี แห่งอาศรมบางมดมาก่อนด้วยครับ..

องค์หลวงปู่พิศดูท่านอุปสมบทในสายของธรรมยุติก็จริง แต่ข้อวัตรปฏิบัติของท่านนั้น ล้ำลึกยิ่งนัก เกินกว่าเราจะทราบได้ นอกจากท่านจะใช้แนวปฏิบัติของสายพระป่าเป็นแบบแผนในการภาวนาแล้ว ในส่วนลึกจริงๆ ท่านยังจัดเป็นพระอริยะแนวอจิณไตย เหนือโลก คล้ายๆกับหลวงปู่สรวง(เทวดาเล่นดิน) หลวงพ่อโอภาสี ฯลฯ อีกด้วย ซึ่งถ้าลองพิจจารณาดูให้ดีพบได้ชัดเจนว่า จริตวิสัยขององค์หลวงปู่ท่านไม่ได้กำหนดยึดเอาสายไหนเป็นต้นขั้วในการประพฤติปฏิบัติ และไม่ได้ลอกเลียนแบบข้อวัตรของครูบาอาจารย์ท่านใดทั้งสิ้น ท่านเคยบอกว่า " อย่างเราไม่ได้จัดอยู่ในสายไหน แต่เราถึงทุกสาย ไม่ว่าสายไหนก็มาหาเราหมด "
    ถ้าผู้ที่ได้อยู่กับองค์หลวงปู่ก็จะพอเข้าใจได้ว่า หลวงปู่อยู่เหนือทุกสภาวะ เหนือโลกสมมุติทั้งหมด และไม่มีอำนาจใดอยู่เหนือองค์หลวงปู่ แม้แต่กริยาลีลา การวางตัว ฯลฯ ถึงตรงนี้ทำให้เราคิดถึงคำกล่าวของหลวงพ่อฤาษีลิงดำที่ว่า " พระอรหันต์ไม่มีอาบัติ ไม่ว่าจะกระทำสิ่งใดที่ดูคล้ายเป็นการไม่สงบสำรวม หรือต่อให้ล่วงละเมิด ศีลพระปาฏิโมกข์ข้อใด ก็ไม่เป็นอาบัติ พระพุทธเจ้าทรงยกให้ทุกสิกขาบทเนื่องจากพระอรหันต์เป็นผู้ไม่ต้องศึกษาแล้ว พระอรหันต์ท่านจึงมีความสุข.."
    อย่างนี้องค์หลวงปู่ท่านจึงไม่ได้ยึดติดในสิ่งสมมุติบัญญัติ แม้แต่ในเรื่องของข้อวัตรของพระภิกษุบางข้อ อาทิ การปวารณาเข้าพรรษา ออกพรรษา การถือไตรครอง หรือการร่วมสังฆกรรมฟังบทพระปาฏิโมกข์ในวันพระขึ้น 15 ค่ำเป็นต้น.. เพราะทุกอย่างล้วนสมมุติขึ้นมาเพื่อให้พระที่ยังต้องศึกษา(พระเสขะ)อยู่ในกรอบ.. หลวงปู่ท่านรักษาเพียง "จิต" ตัวเดียว ด้วยความมีสติมั่น ที่เป็นมหาสติ คำว่าล่วงอาบัติจึงไม่เกาะใจท่าน เพราะท่านจบในกิจสูงสุดของพระศาสนาแล้ว ไม่ต้องศึกษาแล้ว(พระอเสขะ) ความกังวลใดๆจึงไม่มีในท่าน.. หลวงปู่ท่านจึงมีความเป็นเอกเทศที่สุด แต่บริบูรณ์ไม่ด่างพร้อยในทุกเรื่อง โดยเฉพาะ " สติ "

และทราบมาอีกว่า นอกจากองค์หลวงปู่ของเราท่านจะเคยอยู่กับหลวงพ่อโอภาสีแล้ว องค์หลวงปู่ยังได้ซึมซับนิสสัยของหลวงพ่อโอภาสีมาอีกด้วย โดยเฉพาะเรื่องการบูชาไฟ (พุทธบูชามหาเตชะวันโต) และพระคาถาป้องกันภัยหนึ่งใน 3 บทที่องค์หลวงปู่ท่านใช้สวดและสอนให้พวกเราได้สวดตาม ในบทที่ว่า " อิติสุคโต อะระหังพุทโธ นะโมพุทธายะ ปฐวีคงคา พระภุมมะเทวา ขะมามิหัง " นั้น ท่านก็ได้รับมาจากหลวงพ่อโอภาสี ว่าเป็นพระคาถาศักดิ์สิทธิ์มากบทหนึ่ง ใช้ป้องกันภัยได้ทุกอย่างครอบจักรวาล ตามแต่อธิษฐาน..

.

แก้ไขครั้งล่าสุด: 9 สิงหาคม 2015
  10. ทุเรียนทอด

กราบองค์หลวงปู่พิศดูครับ ..สาธุ พระธาตุงามจริงๆครับ :cool:

11. ทุเรียนทอด

รักษาสุขภาพกันด้วยนะครับ..

12. bat119

bat119 เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

10 กันยายน 2009
    หวัดดีคุณทุเรียนทอดและสมาชิกทุกท่านครับ

13. สุคะโต

กราบองค์หลวงปู่พิศดู ธัมมจารี

กราบองค์หลวงปู่พิศดู ธัมมจารี
    สวัสดีครับคุณทุเรียนทอด
    องค์หลวงปู่พิศดู ท่านเป็นที่สุดแห่งที่สุดของพวกเราแล้วล่ะครับ...
    ตอนแรกไปกราบท่านท่านบอกว่ายิ่งกราบท่านมากเท่าไหร่ก็ได้บุญ
    มากเท่านั้นจากนั้นเลยกราบใหญ่เลยครับ ช่วงปลายปี 46 ได้มีโอกาสครั้งแรกที่กราบท่านบนกุฏิหลังใหญ่ ท่านฉันจังหันอยู่ แล้วท่านก็ส่งให้ลูกศิษย์ ท่านก็บอกว่า "เอาไปแบ่งกันนี่เป็นข้าวเสก" นึกแล้วดีใจมากครับ เคยได้ทาน ส้มโอเสก ข้าวหลามเสก ฯลฯ

ตอนท่านอยู่กุฏิริมธารเคยมีโอกาสบูชาไฟถวายหลวงปู่อยู่หนึ่งครั้งครับ
    และช่วงนี้แหละครับที่หลวงปู่ท่านช่วยชีวิตภรรยาไว้ มีโอกาสจะเล่า
    ภายหลังนะครับวันนี้เท่านี้ก่อนครับ วันนี้มีภาำพแปลกให้ดูด้วยครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      0 bytes
      เปิดดู:
      182
      ขนาดไฟล์:
      0 bytes
      เปิดดู:
      138
      ขนาดไฟล์:
      0 bytes
      เปิดดู:
      137
      ขนาดไฟล์:
      0 bytes
      เปิดดู:
      149
      ขนาดไฟล์:
      0 bytes
      เปิดดู:
      153
  14. สุคะโต

สมาชิกใหม่ขอฝากเนื้อฝากตัวครับ

สวัสดีคุณทุเรียนทอด และเพื่อนสมาชิกทุกท่านครับ
    เพิ่งเข้ามาขอฝากเนื้อฝากตัวกับพี่ๆทุกท่านครับ

15. เฉียวฟง

เฉียวฟง เป็นที่รู้จักกันดี

24 กรกฎาคม 2010
    กราบหลวงปู่พิศดู สวัสดีคุณทุเรียนทอดและสมาชิกทุกท่านครับ

16. ทุเรียนทอด

สวัสดีทุกท่านครับ เป็นอย่างไรกันบ้างครับ

ท่านสีลเตโช ภาพไม่ขึ้นครับ

17. ทุเรียนทอด

สวัสดีครับ ท่านเจดีเขียว ยินดีต้อนรับสู่กระดานแห่งนี้ครับ :cool:

18. ทุเรียนทอด

ตอนนี้วัตถุมงคลขององค์หลวงปู่ที่มีผู้นิยมแสวงหากันอย่างกว้างขวางที่สุดนั้น รู้สึกจะเป็น พระกริ่งธมฺมจารี , รูปหล่อรุ่นพระธรรมธาตุ , เหรียญพระมหาอุปคุตรุ่นแรก-เหรียญพระมหาอุปคุตรุ่นที่ออกวัดปาต๊ะ , พระปัจเจกเขียว , เบี้ยแก้รุ่นแรก รุ่น2 และที่ออกให้หลวงปู่เปรี่ยม ฯลฯ ทำให้ราคาเช่าหากันสูงมากขึ้นจนหาของกันไม่ได้เลย

จริงๆแล้ววัตถุมงคลขององค์หลวงปู่ก็ยังมีรุ่นอื่นๆที่น่าใช้ไม่แพ้กัน ที่ยังพอหากันได้แถมราคาเช่าหาก็ยังไม่สูงมากนัก เก็บรุ่นอื่นมาใช้แทนก็ได้เช่นกันครับ ที่อยากจะแนะนำเช่น..

[​IMG] [​IMG]
    เหรียญรุ่นแรก หรือที่ลูกศิษย์ชอบเรียกกันว่ารุ่น ๒๑

เหรียญรุ่น5ใบโพธิ์ใหญ่

เหรียญพระมหาอุปคุต องค์จิ๋ว (ทุกเนื้อ)

ล็อกเก็ตหน้าหนุ่ม หลวงปู่พิศดู

[​IMG] [​IMG] [​IMG]
    ล็อกเก็ตรุ่น 10 ท่านพ่อลี-หลวงปู่พิศดู(ล็อกเก็ตพ่อ-ลูก)

[​IMG] [​IMG] [​IMG]
    แผ่นยันต์(ตะกรุด) หลวงปู่พิศดู

19. JLB

JLB เป็นที่รู้จักกันดี

19 กรกฎาคม 2009
    สวัสดีครับคุณ ทุเรียนทอด และ เพื่อนสมาชิกทุกท่าน
    ผมได้รับการบอกกล่าวจากคุณ พุธสุดซอย หลายครั้งว่า พระเครื่องของหลวงปู่พิศดู ท่านนั้นน่าบูชาเพื่อความเป็นศิริมงคลแก่ชีวิตมาก

แต่ผมไม่รู้จักท่านเลย

อยากรบกวนปรึกษาว่า หากจะหาพระเครื่องของท่านมาบุชา ควรจะเป้นรุ่นไหนดีครับ ที่ค่าบูชาไม่แพงมากครับ

20. ทุเรียนทอด

[​IMG][​IMG][​IMG] [​IMG]
    [​IMG][​IMG] [​IMG][​IMG]
    [​IMG][​IMG][​IMG]
    ถ้าให้ผมแนะนำนะครับ ผมอยากแนะนำพวกล็อกเก็ตของท่านครับ ผมว่ามีครบเครื่องดี ทั้งรูปท่าน ผงพุทธคุณ และสิ่งมงคลต่างๆที่ฝังเอาไว้ แต่ราคานั้นมีหลายระดับ ต้องลองหาดูเอานะครับ

แต่ถ้าเป็นเหรียญผมขอแนะนำเหรียญรุ่น5 ใบโพธิ์ใหญ่ รุ่นนี้เจตนาสร้างบริสุทธิ์ดีมาก เป็นเหรียญที่มีครบองค์พระรัตนตรัย แถมซ่อนปริษณาธรรมเอาไว้ด้วยเรียกได้ว่าเป็นเหรียญธรรม มีพี่พยาบาลท่านหนึ่งอยู่ที่โรงพยาบาลพระปกเกล้า ได้บูชาเหรียญนี้แล้ว ปรากฏว่ามีพระธาตุเสด็จมาเกาะที่เหรียญรุ่นนี้ 2 องค์ พอบูชาไปเรื่อยๆ ปรากฏว่าพระธาตุนั้นได้ขยายใหญ่ขึ้นจนมีขนาดเกือบเท่าเม็ดถั่วลิสง มีลักษณะแข็งดุจหิน พอนำพระมาให้องค์หลวงปู่ท่านดู ท่านบอกว่า เป็นของดีให้นำมาห้อยติดตัวไว้

ส่วนเหรียญอีกรุ่นที่อยากแนะนำนั้นคือ เหรียญพระมหาอุปคุตองค์จิ๋ว รุ่นนี้เป็นรุ่นสุดท้ายขององค์หลวงปู่ มีขนาดเล็กที่สุด แต่พุทธคุณเชื่อว่าไม่ได้เล็กเลยจริงๆครับของดีราคาเบา ตัวผมเองก็ยังต้องติดตัวเป็นประจำ เพราะได้ทราบถึงพุทธานุภาพเป็นประจักรพยานแล้วด้วยครับ

ลองพิจจารณาดูนะครับ เก็บของหลวงปู่ไว้ใช้ไม่ต้องเก็บของแพงครับ ของดีราคาเบายังมีอีกหลายอย่าง ของย่อยวันนี้อาจจะเป็นของหลักในวันหน้าครับ

.

แก้ไขครั้งล่าสุด: 25 ธันวาคม 2011