หลวงปู่พิศดู วัดเทพธารทอง และพระคณาจารย์สายต่างๆ (ข้อมูลวัตถุมงคล หน้า 1-8)....

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย ทุเรียนทอด, 16 พฤษภาคม 2011.

1. Tnature

Tnature เป็นที่รู้จักกันดี

2 มิถุนายน 2013
    สุดยอดเลยครับพี่เอ็กซ์ อย่างนี้ถ้าใครไม่มีรูปหล่อพระธรรมธาตุขององค์หลวงปู่
    สามารถใช้รุ่นนี้ได้เลยนะเนี่ย (แต่จริงๆแล้วผมว่าขององค์หลวงปู่ใช้ได้ดีทุกรุ่นนะ) สวยงามมากๆ สาธุครับพี่.....

เนื้อทองชนวนใช่หรือเปล่าครับ ว่างๆรบกวนช่วยลงเนื้อนวะให้ชมด้วยนะครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 17 มิถุนายน 2014
  2. amnartk73

amnartk73 เป็นที่รู้จักกันดี

11 พฤศจิกายน 2007
    สวยงามมากครับ

3. ทุเรียนทอด

ทุเรียนทอด เป็นที่รู้จักกันดี

10 กรกฎาคม 2008

รูปหล่อหลวงปู่พิศดู ขนาดหน้าตัก 1 นิ้ว เนื้อนวโลหะ..

ใต้ฐานเนื้อนวะ ก็บรรจุเหมือนกันกับเนื้อทองชนวนครับ เนื้อผงที่บรรจุนั้น จะออกคล้ายเนื้อผงน้ำมันครับ..

4. ฐนกร

ฐนกร เป็นที่รู้จักกันดี

21 กรกฎาคม 2010
    รูปหล่อหลวงปู่ดูเข้มขลังมากครับคุณทุเรียนทอด

5. ทุเรียนทอด

รูปหล่อนี้ขนาดค่อนข้างใหญ่ครับ แต่ก็เลี่ยมห้อยได้ ตั้งหน้ารถก็ดีครับ..

6. ทุเรียนทอด

แหวนนาคบาศก์ นวหรคุณ..

7. jimmyuro

jimmyuro เป็นที่รู้จักกันดี

เเค่เห็นภาพก็ขลังเเล้วนะครับ

8. ทุเรียนทอด

ครับๆ พี่หมอ มีคนที่ได้รับไปแล้ว โทรมาเล่าให้ฟังว่า เอาไปเช็คพลังดู ท่านบอกว่า....
    " แรงมาก.. ขลังมาก แหวนนี้มีกฤติยาคมแฝด เด่นทั้งป้องกันภัยต่างๆ และโภคทรัพย์.." ครับ :cool: :cool:

9. ทุเรียนทอด

มีสมาชิกทางบ้านที่ติดตามอ่านกระทู้นี้ และในเฟสของผม..ได้ inbox มาเล่าประสบการณ์ดีๆในคืนก่อนวันเททอง ที่สำนักสงฆ์เขาน้ำซับให้ฟังดังนี้ครับ..

" ผมเป็นคนไม่ค่อยเชื่อเรื่องพวกเนี้ยอะไรเท่าไหร่ แต่เจอเข้าจริงกับตัวเอง ผมเชื่อครับ เรื่องมีอยู่ว่า คนใส่ชุดไทยคืนก่อนวันเททองที่พี่เคยเล่าไว้ในกระทู้ ผมก็เจอนะ คืออย่างนี้ครับ วันนั้นทำโรงทานกับเฮียอั๋นจนดึก ทำเสร็จก็ตี3แล้วผมกับน้องเจมส์ก็นอนไม่หลับไปเดินเล่นอยู่ที่ลานพิธี สักพักก็กลับมานอนใต้ศาลา ของพระอาจารย์หนึ่ง นอนหลับๆตื่นๆ ผมก็เจอผู้หญิงใส่ชุดไทย มาบอกข้างหูว่า หลับได้พ่อหนุ่มที่นี่ปลอดภัย.. ผู้หญิงคนนั้นหน้าตาสวยงาม หุ่นสมสัดสมส่วน วาจาน้ำเสียงไพเราะมาก แล้วผมก็หลับยันเช้า ปลอดภัยไม่มีอะไรจริงๆตามที่ผู้หญิงคนนั้นบอกจริงๆ "

ก็เป็นอันว่า ทั้งความฝันที่ผมเคยนำมาเขียนไว้ และประสบการณ์จากสมาชิกท่านนี้เล่าให้ฟัง ก็เป็นสิ่งที่น่าเชื่อถือไม่น้อย พระอาจารย์หนึงท่านเคยบอกว่า นั่นเขาเป็นรุกขเทวา ที่อยู่บนเขา ลงมาโมทนาบุญในพิธี ครับ.. สาธุ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 20 มิถุนายน 2014
  10. bat119

bat119 เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

10 กันยายน 2009
    1ปีเต็มๆเลยครับ สำหรับแหวนนาคบาศชุดนี้

11. tomrichie

tomrichie เป็นที่รู้จักกันดี

14 กุมภาพันธ์ 2012
    แหวนรุ่นนี้นอกจากขลังแล้ว ความสวยงามก็ไม่ยิ่งหย่อนกว่ากัน ให้ใครดูก็บอกว่าสวยทุกคน มีแต่คนถามว่าได้มาจากไหน สวยจริงๆ มีอีกมั้ย

12. yellowest

yellowest เป็นที่รู้จักกันดี

สวยมาก ๆ เลยครับคุณทุเรียนทอด
    คำว่า "กฤติยาคมแฝด" แปลว่าอะไรครับ

13. ทุเรียนทอด

5555++ แฝด แปลว่า คู่ ครับ กฤติยาคมแฝด ก็คือเลิศใน 2 ทางหลักๆ คู่กันครับ..
    คือส่วนมากสรรพสิ่งในโลก มักจะมีสิ่งใดสิ่งหนึ่งที่เด่นอยู่เพียงด้านเดียว ไม่ทางใดก็ทางหนึ่ง แต่ถ้าหากสิ่งใด เด่นพร้อมๆกันทั้ง 2 ด้าน เช่นมีทั้ง บู๊ และ บุ๋น เขาเรียกว่ากฤติยาคมแฝดครับ.. อย่างแหวนนาคบาศก์นวหรคุณนี้ เด่นทั้งทางป้องกันภัย ภูติผีปีศาจร้ายเกรงกลัว... แต่ว่ายังเด่นในทางโภคทรัพย์ โชคลาภจับเงินจับทอง มีกินมิรู้สิ้นอีกด้วย... อย่างนี้ก็เรียกว่า กฤติยาคมแฝดครับพี่แคน.. :cool: :cool:

14. jimmyuro

กราบ กราบ กราบหลวงปู่ครับ

15. yellowest

yellowest เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณครับ อธิบายเข้าใจง่ายดีครับ ชอบ ๆ อิอิ

16. ทุเรียนทอด

มีสมาชิกที่ได้บูชาไปแล้ว ส่งรูปมาให้ดูกันครับ..

17. ทุเรียนทอด

[​IMG] [​IMG]

เรื่องราวของพระขรรค์แก้ววัชรจักรนี้ บางท่านอาจสงสัยว่า มหาอาวุธ 4 ประการที่นำมาประกอบในการจัดสร้างพระขรรค์ชุดนี้ อันได้แก่ พระขรรค์ แก้วมณี วัชระ จักร จะว่าไป พระขรรค์ แก้ว และจักร ก็พอจะรู้จักกันมาบ้าง แต่วัชระนี่ คืออะไรบางท่านอาจไม่เคยทราบมาก่อน..???

วัชระ แปลว่าสายฟ้า และหมายถึงเพชร คือความแข็งแกร่งและทรงพลังในการตัดทำลายสิ่งต่าง ๆ ได้
    วัชระ คือ ศาสตราวุธของพระมหาโพธิสัตว์ หรือพระพุทธะ มีพลังอานุภาพสูงสุดจะประมาณ และไม่มีวันทำลายได้

วัชระในพุทธศาสนามหายาน
    นิกายวัชระญาณในทิเบต พระวัชรปาณี หรือพระอินทร์ มีหน้าที่ในการปราบยักษ์มาร และเป็นผู้บันดาลฝน ทรงถือวัชระหรือวชิราวุธ เป็นเทพศาสตราอาวุธ อันทรงอานุภาพสูงสุดของพระโพธิสัตว์ มีความร้ายแรงในการทำลายสรรพสิ่งได้อย่างเฉียบพลันทันที ซึ่งอาจสามารถทำลายกิเลส มายา ความชั่วร้ายทั้งหลายในจิตใจ เพื่อเข้าสู่ความสงบสุขเที่ยงแท้ได้

สำหรับนิกายตันตระ พระโพธิสัตว์ทรงถือวัชระเพื่อใช้ปราบมาร ตามคติความเชื่อของศาสนาพราหมณ์-ฮินดู ซึ่งเป็นการผสมผสานกันอย่างกลมกลืน
    สายฟ้าตามศิลปะของกรีกและอินเดีย เป็นเทพศาสตราวุธที่มี ขนาดใหญ่ แต่ในศิลปะทิเบตเป็นของใช้ในพิธีกรรม จึงมีขนาดเล็กลงให้สามารถถือได้สะดวก
    ได้มีการถ่ายทอดการสร้างวัชระไว้ป้องกันสิ่งชั่วร้าย วิญญาณร้าย และใช้ประกอบพิธีกรรมต่างๆ เพราะเชื่อกันว่ามีพลานุภาพ โดยมีองค์เทพอวตารประจำอยู่ทุกอัน

คุณลักษณะของวัชระ
    วัชระมีความหมายแทนพระปัญญาธิคุณ ที่คมประดุจเพชร สามารถตัดมวลกิเลสได้ ซึ่งเป็นการตัดทำลายกิเลสอย่างทรงพลัง คือการตรัสรู้อย่างฉับพลัน เป็นสัญลักษณ์ของอุบาย หรือการปฏิบัติ และฝ่ายชาย เป็นธรรมศาสตรา ในพระหัตถ์ของพระโพธิสัตว์
    วัชระมีลักษณะประกอบด้วยก้านเป็นแฉก อาจมีรูปแบบที่ต่างกัน เช่น ยอดเดียวมีสามแฉก วัชระไขว้ วัชระคทา วัชระสองยอด 4 แฉก วัชระรวมกับอาวุธต่างๆ เป็นต้น

<iframe width="640" height="390" src="//www.youtube.com/embed/ZgI-GJkNNO8" frameborder="0" allowfullscreen></iframe>

แก้ไขครั้งล่าสุด: 22 มิถุนายน 2014
  18. jimmyuro

กราบหลวงปู่ครับ

19. หอยสังข์

หอยสังข์ เป็นที่รู้จักกันดี

พระธรรมเทศนาของหลวงปู่บทนี้ขอเอาใส่ไว้ในใจสอนตัวเอง ลึกซึ้งด้วยสัจจธรรม กราบหลวงปู่ครับ

20. อนาคินร์

อนาคินร์ เป็นที่รู้จักกันดี

สาธุคราฟพี่...เยี่ยมยอดไปเลยคับ...
    พระขรรค์สวยมาก พิธีสร้างดี มวลสารสุดยอดทั้งนั้น...หากได้พระกริ่งมังกรฟ้ามาคู่กันอีกชิ้น...ชีวิตนี้คงไม่ต้องการวัตถุมงคลอะไรอีกแล้ว....(good)(good)