หลวงปู่พิศดู วัดเทพธารทอง และพระคณาจารย์สายต่างๆ (ข้อมูลวัตถุมงคล หน้า 1-8)....

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย ทุเรียนทอด, 16 พฤษภาคม 2011.

1. ทุเรียนทอด

ทุเรียนทอด เป็นที่รู้จักกันดี

10 กรกฎาคม 2008

มัจฉานุเมื่อวานเพิ่งเอาไปเข้าพิธีพุทธาภิเษก ที่วัดใหม่อมตรส บางขุนพรหม กรุงเทพฯ มาครับ.. เห็นได้ข่าวว่าอาจจะมีนำไปเข้าพิธีอีกนะครับ.. :cool::cool:

2. อนาคินร์

อนาคินร์ เป็นที่รู้จักกันดี

สาธุ! คราบ เต็มอิ่มจุใจแน่นอนจริงๆ กับมัจฉาณุรุ่นนี้..
    นี่ถ้าหลวงปู่ยังดำรงค์ขันธ์อยู่ละก้อ..สุดสุดแน่นอนเลยทีเดียว.. ผมเองก้บุญน้อยที่ไม่ทันได้กราบท่าน..ไม่ได้เรียนรู้ธรรมะและกัมฐานจากปู่ กว่าจะตามมาทันได้รับรู้เรื่องราวปู่ก้ช้าไปซะแล้ว...อนุโมทนาบุญครับพี่..*-*

3. พ่อหนูนา

พ่อหนูนา เป็นที่รู้จักกันดี

หนุมานปางปาฏิหาริย์ หลวงพ่อสิริ สิริวัฒโน
    (คัดลอกจาก https://www.facebook.com/notes/หลวงพ่อสิริ-สิริวัฒโน/หนุมานชาญสมร/1432118427036355)
    วันนี้ได้ฤกษ์มาเล่าเรื่องหนุมานของหลวงพ่อให้ฟังกันครับ หนุมานรุ่นนี้พวกผมได้ร่วมกันจัดสร้างในปี 2545 โดยใช้เวลาตอนเย็นๆไปจนถึงดึกๆนั่งทำกันที่บ้านผมครับ ตอนแรกได้ให้ช่างปั้นหุ่นขี้ผึ้งไปให้หลวงพ่อท่านดูก่อน หลวงพ่อท่านชมว่าสวยและให้ใส่อักขระใต้ฐานหนุมานด้านหน้า เป็นหัวใจหนุมาน "หะ นุ มา นะ" และหัวใจราชสีห์ "สี หะ นา ทัง" พวกผมเลยขอความเมตตาหลวงพ่อช่วยเขียนลงบนหุ่นขี้ผึ้งให้ครับ ใต้ฐานหนุมานนั้นเป็นลายมือหลวงพ่อนะครับ

หลังจากนั้นหลวงพ่อท่านได้มอบผงบาตรน้ำมนต์ที่ผ่านพิธีปลุกเสกมาหลายพิธีมาให้ผสมเป็นมวลสาร รวมทั้งพลูของหลวงพ่อก็นำมาผสมด้วย ยังมีผงวิเศษอีกหลาย ๆ ที่ เรียกว่าเพียบครับ ประเภทว่าใส่กันไม่ยั้งมีอะไรดีใส่หมดครับ ตอนนั้นพวกผมคิดกันว่าถ้าสร้างหนุมานแล้วก็น่าจะมีส่วนผสมอะไรที่เป็นมงคลและเกี่ยวกับหนุมานด้วย จึงได้ความคิดว่าน่าจะผสมผงหินเขี้ยวหนุมานด้วย ซึ่งหินเขี้ยวหนุมานก็คือแร่ควอตซ์ (Quartz) หรือหินจุยเจีย นั่นแหละครับ คุณภาพขึ้นอยู่กับความใสของหินครับ และตัวผมเคยคุยกับพระอาจารย์พรฤทธิ์ฯ เจ้าอาวาสวัดศรีมงคล บ้านหินกลิ้ง หล่มเก่า จ.เพชรบูรณ์ ซึ่งเป็นอาจารย์ผม ท่านบอกว่าหินเขี้ยวหนุมานที่ภูเขาจังหวัดเพชรบูรณ์มีเยอะแยะ เพราะตอนที่ท่านออกธุดงค์ท่านเห็นเต็มไปหมดขึ้นเป็นสีขาวแวววับและท่านจะพาไปเอา พอตกลงกันได้พวกผม มี อ.จเร ผม พี่และน้องที่สนิทกันได้เดินทางไปหาพระอาจารย์พรฤทธิ์ฯที่วัด ปรากฏว่ามีอุปสรรคตั้งแต่เดินทางไปเพราะระหว่างทางก็โดนรถคันหน้าเปิดสปอร์ตไลท์ที่ติดไว้หลังรถ 4 ดวง สาดไฟเข้าใส่โดยไม่รู้สาเหตุ จนรถเกือบตกข้างทาง พอไปถึงวัดก็เจอคนเมามาหาเรื่อง มันก็ดูแปลกๆ

พอตอนเช้าก็เดินทางไปหาหินเขี้ยวหนุมาน เข้าป่าไปหาตามเส้นทางที่พระอาจารย์พรฤทธิ์ฯเคยพบ หากันตั้งแต่เช้ายันบ่ายก็ไม่พบ แดดร้อนเปรี้ยงจนเกือบจะเป็นลม จนช่วงบ่ายคล้อยพระอาจารย์พรฤทธิ์ฯก็พาไปหาอีกที่หนึ่งซึ่งในระหว่างทางนั้นพี่ที่นั่งรถไปด้วยเห็นหลวงพ่อสิริฯท่านยืนอยู่แล้วชี้บอกทางให้ จึงมั่นใจว่ามาถูกทางแล้ว จึงได้จอดรถไว้เนินเขาข้างทางและเดินลงเขาไปตามทางที่พระอาจารย์พรฤทธิ์ฯท่านนำไป เดินกันไปเรื่อยๆเรียกว่าข้ามเขาไปประมาณสามสี่ลูก พอมองย้อนกลับมาดูรถผมที่จอดอยู่เห็นรถคันนิดเดียวครับ พวกผมยังหัวเราะกันว่านี่เราเดินมาไกลมากเรียกว่าที่จอดรถกับที่พวกผมอยู่นั้นเป็นภูเขาคนละลูกกันครับ บนเขาลูกนั้นพวกผมจึงพบหินเขี้ยวหนุมานอยู่ตามพื้นดินเต็มไปหมดจึงเก็บหินมาได้ประมาณเป้นึงแล้วจึงเดินทางกลับ อ.จเร นำหินเขี้ยวหนุมานไปบดที่โรงโม่ จ.ชลบุรี

อุปสรรคต่างๆที่เจอมาเหมือนกับสิ่งศักดิ์สิทธิ์ท่านจะลองใจเราว่าจะมีความพยายามเพียงพอหรือไม่ที่จะดั้นด้นแสวงหาสิ่งดีๆมาใส่เป็นมวลสารหรือไม่ ซึ่งสุดท้ายก็สามารถทำได้สำเร็จ และนำมาเป็นส่วนผสม ลูกแก้วที่อยู่บนมือหนุมานนั้นญาติผู้พี่ผมที่เป็นคนเล่นสะสมหินรัตนชาติซึ่งอยู่บ้านติดกัน พอรู้ว่าพวกผมทำหนุมานกันจึงนำหินเขี้ยวหนุมานมาให้ จึงทำให้มีความสวยงามและสมบูรณ์ขึ้นไปอีกครับ

ก่อนที่จะเริ่มทำหลวงพ่อท่านให้ทำพิธีบวงสรวงบอกกล่าวก่อน พวกผมจึงได้ทำพิธีตามที่หลวงพ่อท่านสั่งและได้เริ่มทำกันไปเรื่อยๆ มีเวลาว่างก็แวะมาทำกันที่บ้านผม (รูปถ่ายยังมีแต่ตอนนี้หาไม่เจอครับ เก็บของตอนน้ำท่วมปัจจุบันยังไม่ได้รื้อของออกจากลังเลยครับ 555) สิ่งที่แปลกประหลาดมหัศจรรย์ก็คือทุกคืนที่นั่งหล่อหนุมานนั้น เวลาเป็นคืนเดือนหงายพระจันทร์จะทรงกลดสวยงามตลอดเวลา จนกระทั่งวันที่จะนิมนต์หลวงพ่อมาปลุกเสกหนุมานที่บ้านผม คืนนั้นเหลือผมกับที่สนิทกันยังช่วยกันขัดแต่งองค์หนุมานที่เหลืออยู่ให้สมบูรณ์ และจัดเรียงเพื่อให้หลวงพ่อมาเสกในตอนเช้า และภรรยาผมคอยเก็บกวาดให้เรียบร้อย พี่ที่สนิทกันได้เรียกให้ผมมองดูบนท้องฟ้าซึ่งเป็นคืนเดือนหงาย มองเห็นกลุ่มเมฆลอยตัวแล้วถามว่าเห็นอะไรบนท้องฟ้า บนท้องฟ้านั้นเมฆที่เห็นเป็นกลุ่มจับตัวเป็นรูป"หนุมานหาวเป็นดาวเป็นเดือน" !!! ผมถึงกับขนลุก ไม่เชื่อก็ต้องเชื่อ เห็นกับตาเนื้อเต็มๆ ผมเรียกภรรยาซึ่งไม่ค่อยจะรู้เรื่องเกี่ยวกับวัตถุมงคลและเรื่องทางนี้เท่าไรให้มาดูแล้วถามว่าเห็นอะไร ภรรยาผมเงยหน้าขึ้นมองแล้วตอบทันทีว่า "หนุมาน เมฆเป็นรูปหนุมาน" นี่คือความศักดิ์สิทธิ์และนิมิตหมายที่ดีที่เสด็จพ่อหนุมานท่านแสดงให้เห็นว่า วัตถุมงคลรูปของท่านนั้นท่านได้รับรู้และอนุญาตให้จัดสร้างและมาปกป้องดูแลรักษาหากใครมีวัตถุมงคลรูปแทนตัวท่านรุ่นนี้ไว้ครอบครอง !!!

หลวงพ่อสิริฯท่านบอกว่า " องค์เดียวคุ้มได้ทั้งบ้าน "
    หลังจากที่สร้างหนุมานรุ่นนี้เสร็จเรียบร้อยแล้ว คนที่ร่วมกันทำทุกคนที่ซื้อหวยในงวดนั้นถูกหวยทุกคนครับ ขนาดผมไม่รู้จะซื้อเลขอะไร นั่งนับหนุมานในถาดว่ามีกี่องค์เอาไปซื้อก็ถูกล็อตเตอรี่ครับ เรียกว่าให้โชคให้ลาภทุกคนครับ

มีลูกศิษย์คนที่ได้รับแจกหนุมานจากหลวงพ่อไปและนำหนุมานไปบูชาที่บ้าน มีอยู่วันหนึ่งออกจากบ้านไปแล้วนึกได้ว่าตัวเองไม่ได้ล็อกบ้าน รีบขับรถกลับมาบ้านเพราะกลัวโขมยเพราะแถวบ้านมีโจรมีโขมยเยอะ ในระหว่างทางก็อธิษฐานนึกถึงหนุมาน ให้ช่วยคุ้มครองอย่าได้มีทรัพย์สินสูญหายเลย พอกลับมาถึงบ้านปรากฏว่าบ้านล็อกเรียบร้อยแล้วครับ เลยมาเล่าเรื่องนี้ให้หลวงพ่อท่านฟัง

มีเพื่อนของคนรู้จักกันคนหนึ่งอยู่ที่อังกฤษไม่สบายต้องเข้าโรงพยาบาล พี่คนนี้ก็เลยตั้งใจว่าจะส่งหนุมานไปให้บูชาที่อังกฤษเพื่อปกปักคุ้มครองรักษา ปรากฏว่าคืนนั้นคนป่วยที่นอนอยู่ที่โรงพยาบาลในระหว่างนอนอยู่แต่ยังไม่หลับกำลังเคลิ้ม ๆ ได้เห็นหนุมานมาอยู่บนหัวเตียงที่โรงพยาบาลก็รู้สึกแปลก แต่ไม่เคยทราบเรื่องมาก่อนว่าเพื่อนจะส่งหนุมานมาให้ พอวันรุ่งขึ้นได้โทรคุยกันเพื่อนบอกว่าจะส่งหนุมานไปให้ คนป่วยได้ยินถึงกับตกใจเพราะตรงกับที่เห็นเมื่อวันก่อน จึงนับถือมากครับ

มีอีกเรื่องครับมีลูกศิษย์หลวงพ่อที่ได้รับหนุมานไปได้ขับรถไปแล้วโดนตำรวจจับให้ไปเสียค่าปรับที่โรงพัก ในระหว่างเดินทางก็นึกน้อยใจตัดพ้อว่าหนุมานไม่ช่วยเลย นั่งบ่นไปตลอดทาง พอไปถึงโรงพักตำรวจคนเดิมถามว่ามาเรื่องอะไรและให้กลับบ้านไป เรียกว่าขอบารมีท่านช่วยเหลือท่านก็ช่วยครับ

หนุมานรุ่นนี้สร้างไม่มากไม่ค่อยพบเห็นกันครับ ผมเคยเห็นในเว็บบ้างสองสามครั้ง เคยสอบถามไป เปิดราคาหลักสองสามพันครับ ส่วนใหญ่หลวงพ่อท่านแจกให้กับลูกศิษย์หรือคนที่ไปกราบท่านหมดแล้วครับ ผมเองไปเจอยังต้องไปบูชากลับมาเลยครับ 555

หนุมานรุ่นนี้จัดสร้างเป็นพิมพ์นั่งสมาธิ ในมือถือลูกแก้วหินเขี้ยวหนุมาน จัดสร้างประมาณ 800 องค์ ความกว้างฐานประมาณ 5 ซม. ความสูงประมาณ 8.4 ซม. สร้างถวายหลวงพ่อสิริฯเมื่อประมาณเดือนพฤษภาคม 2545 เป็นเนื้อว่านผสมผงวิเศษประมาณ 56 องค์ ส่วนที่เหลือเป็นเนื้อเรซิ่นผสมผงว่านและผงวิเศษ ภายในองค์เนื้อเรซิ่นจะบรรจุลูกแก้วสารพัดนึกที่หลวงพ่อสิริฯท่านอธิษฐานจิตไว้ให้ด้วย ตามรูปด้านบนเป็นหุ่นขี้ผึ้งถอดพิมพ์จากองค์ต้นแบบเพื่อทำบล็อกเพิ่มครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 16 พฤศจิกายน 2014
  4. พ่อหนูนา

5. พ่อหนูนา

ลองพิมพ์เนื้อเรซิ่นใส

แก้ไขครั้งล่าสุด: 16 พฤศจิกายน 2014
  6. พ่อหนูนา

ลองพิมพ์เนื้อเรซิ่นผสมสีแดง

7. พ่อหนูนา

เนื้อเรซิ่นผสมผงว่านและผงวิเศษสีสันจะอ่อนแก่ต่างกันบ้างแล้วแต่การผสมมวลสาร

8. พ่อหนูนา

เนื้อเรซิ่นผสมผงว่านและผงวิเศษสีสันจะอ่อนแก่ต่างกันบ้างแล้วแต่การผสมมวลสาร

9. พ่อหนูนา

เนื้อว่านผสมผงวิเศษมีทั้งสีเข้มสีอ่อนขึ้นอยู่กับมวลสารครกนั้นๆ

10. พ่อหนูนา

เนื้อว่านผสมผงวิเศษมีทั้งสีเข้มสีอ่อนขึ้นอยู่กับมวลสารครกนั้นๆ

11. พ่อหนูนา

12. พ่อหนูนา

13. พ่อหนูนา

หลวงพ่อสิริฯท่านบอกว่า " องค์เดียวคุ้มได้ทั้งบ้าน "

14. พ่อหนูนา

รายชื่อวัดที่นำผงบาตรน้ำมนต์เข้าปลุกเสกแล้วลูกศิษย์ใกล้ชิดหลวงพ่อสิริ มอบมาให้เป็นมวลสารใส่ในหนุมาน

15. หอยสังข์

หอยสังข์ เป็นที่รู้จักกันดี

สุดยอดมากครับพี่ :cool::cool::cool::cool::cool:

16. อนาคินร์

โอ้!! เห้นหนุมานตัวพ่อแล้วตาแทบลุกเป็นไฟ....มัจฉานุตัวลูกต้องทูอินวันเลยนะ เพราะได้เลือดพ่อมาด้วย 555 ถ้าหากหนุมานของหลวงปู่พิศดูและหนุมานของหลวงพ่อศิริ มารวมไว้ในมัจฉานุละก้อ หึหึ! แจ่มเลยเนาะ

17. ทุเรียนทอด

สุดยอดเลยครับพี่ประพัฒน์.. ดูเพลินเลยครับผม 5555.. :cool: :cool:

วิชาเอกอีกวิชาหนึ่งของหลวงพ่อสิริ นั่นก็คือ วิชาหนุมาน นั่นเองครับ.. หลวงพ่อท่านเสกได้แบบโดดเด่น ราวกับมีชีวิตเลยละครับขอบอก จะสังเกตุได้ว่า ในวัตถุมงคลหลายๆรุ่นของหลวงพ่อสิริ มักจะมีรูปหนุมานอยู่ด้วยเสมอครับ.. สาธุ

18. ทุเรียนทอด

5555.. คุณอนาคินร์พูดเหมือนรู้ใจ มัจฉานุชุดที่ศิษย์สายหลวงปู่ท่อนจัดสร้างครั้งนี้ เนื้อชนวนที่นำมาหลอมหล่อเป็นองค์มัจฉานุ นอกจากจะเป็นเนื้อชนวนที่เหลือจากการจัดสร้างองค์หนุมานมหาฤทธิ์ของสายหลวงปู่พิศดูแล้ว ยังมีผงมวลสารที่สร้างหนุมานของหลวงพ่อสิริ บรรจุอยู่ด้วยครับ..
    แถมในพิธีเทหล่อองค์มัจฉานุ หลวงพ่อสิริยังเมตตามาเป็นองค์นั่งปรกอธิษฐานจิตคุมพิธี และเดินมาประพรมน้ำพระพุทธมนต์ที่เบ้าพระที่หล่อ และเบ้ามัจฉานุทีละเบ้าๆ จนครบทุกเบ้าเลยละครับ.. :cool: :cool:

เชิญชมภาพพิธีเททองหล่อพระ และหล่อองค์มัจฉานุ ที่ลานพิธีสำนักสงฆ์เขาน้ำซับ ได้ตามนี้เลยครับ..

แก้ไขครั้งล่าสุด: 17 พฤศจิกายน 2014
  19. ทุเรียนทอด

เบ้าที่เรียงกันอยู่ ที่ทุกท่านเห็นในภาพนี้..

เบ้าสูง คือเบ้าพระชัยวัฒน์มหาวิมุติ ซึ่งจัดสร้างทั้งหมดประมาณ 500 องค์
    เบ้าต่ำ คือเบ้ามัจฉานุ ซึ่งจัดสร้างทั้งหมดประมาณ 1,000 องค์ ครับ..

20. อนาคินร์

ดูไปด้วยนั่งอมยิ้มไปด้วย อารมณ์ตอนนี้เหมือนเด็กได้ของขวัญชิ้นโปรดครับ
    ที่สุดของที่สุดสำหรับผมแล้วครับพี่ นะตอนนี้นะ ยิ่งได้เห้นพิธีก่อนหน้านี้ที่หลวงปู่มีชัยร่วมอธิษฐานจิตกับหลวงพ่อสิริ อีก บอกได้คำเดียวสำหรับผมตอนนี้คือOH! MY GOD !!!(good)(good)denceedenceedenceedencee

แก้ไขครั้งล่าสุด: 17 พฤศจิกายน 2014