หลวงปู่หมุน ฐิตสีโล อริยสงฆ์ 5 แผ่นดิน วัดบ้านจาน

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย radien, 16 ตุลาคม 2012.

1. witncr8883

witncr8883 เป็นที่รู้จักกันดี

อยากได้กระทู้เก่าหลวงปู่กลับมาครับ:cool:

2. radien

radien เป็นที่รู้จักกันดี

นั่นสิครับ เพราะเห็นบอกมีของเลียนแบบออกมาแล้ว พี่ท่านใดมีข้อมูลขอความกรุณาด้วยนะครับ

3. คนนอกเว็บ

คนนอกเว็บ เป็นที่รู้จักกันดี

13 ธันวาคม 2008
    คงต้องรอ เพราะอำนาจนั้นอยู่เหนือกว่า รัทธาที่เรามี อย่างนี้คงต้องรอแค่บารมีหลวงปู่ที่จะไปดลจิตดลใจ คนที่ทำผิดกันเขายังมีการให้อภัย แต่หากผิดแค่ความเข้าใจในการใช้กระทู้ทำกันอย่างนี้ก็เกินไป
    ที่แสดงความคิดเห็นก็เพราะกระทู้นี้ใช้เป็นที่แรกเปลี่ยนข้อมูลภาพมาหลายปี ตั้งแต่ท่านยังไม่เป็นที่รู้จัก คุยกันในหมู่ที่รักและศรัทธา จะมีมาในช่วงหลังที่หลายท่านที่อาจสะสมจนมีมาก ก็นำออกมาให้เช่าหา แต่หากท่านเหล่านั้นทำโดยจิตคิดไม่ดี ไม่นานก็จะหายๆกันไปเอง

แก้ไขครั้งล่าสุด: 23 ตุลาคม 2012
  4. ชัยธัช

ชัยธัช เป็นที่รู้จักกันดี

ตัวอย่างเหรียญมังกรที่เอามาโชว์นี้ เป็นของเลียนแบบนะครับ ดูไม่ยากครับ:cool:
    เช่น เส้นที่อยู่หลังมังกร หนวด โค้ด ความคมชัด ด้านหลังก็ตรงขอบเหรียญ รายละเอียดต่างๆ และจุดไข่ปลาเล็กๆ 3 จุดที่เหรียญเลียนแบบไม่มีครับผม

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      188.1 KB
      เปิดดู:
      616
      ขนาดไฟล์:
      162.1 KB
      เปิดดู:
      548
      ขนาดไฟล์:
      56.2 KB
      เปิดดู:
      502
      ขนาดไฟล์:
      48.2 KB
      เปิดดู:
      478
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 23 ตุลาคม 2012
  5. sunny2

sunny2 เป็นที่รู้จักกันดี

15 สิงหาคม 2011
    คงไม่มีอะไรเปลี่ยนแปลงหรอกครับ ภาษาชาวบ้านก็เรียกว่า กลัวเสียฟอร์ม จะมาชี้แจงก็ไม่กล้า เพราะไม่รู้จะให้เหตุผลอย่างไร นิ่งเสียดีกว่า ข้าไม่ทำอะไรซะอย่างใครจะทำอะไรได้ ผมว่าหากผู้ดูแลเป็นผู้ปิดกระทู้นี้จริง ผู้ดูแลคนนี้ควรจะถูกปลดครับ เพราะวุฒิภาวะในการใช้ดุลพินิจไม่เพียงพอครับ

ก็ก้มหน้าก้มตายอมรับกันต่อไป ทำอะไรไม่ได้นี่ครับ
    :mad:

6. radien

ขอบคุณมากครับพี่ ขอคำแนะนำเพิ่มเติมว่า สองเหรียญที่นำมาให้ดูนี้ดีไหมครับ อิอิ ดูไม่ออกจริงๆครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 23 ตุลาคม 2012
  7. Flow

Flow เป็นที่รู้จักกันดี

2 พฤศจิกายน 2007
    เอ้า Web Master คนไหนหรือกลุ่มไหน Block กระทู้ของเขาไปรีบเอามาคืนซะ เอาเวลาไปป้องกันด้านอื่นดีกว่า ญาติท่านมาเก็บข้อมูล Save ไปหมดแล้ว อีกไม่นานคงโดนเยี่ยมแน่นอน เอากระทู้ดีๆ มาคืนเค้าซะ ขอร้องล่ะ ด้วยความหวังดี

8. ชัยธัช

ชัยธัช เป็นที่รู้จักกันดี

ทั้งสองเหรียญ เป็นเหรียญเลียนแบบครับผม:cool:

9. radien

ขอบคุณครับพี่ ถ้าไม่ดูดีๆ คงโดนแน่ๆครับ โดยเฉพาะศิษย์รุ่นใหม่ๆอย่างผม อยากได้กระทู้เดิมคืนจังเลย เพราะความรู้เยอะแยะเลยอยู่ในนั้น ถ้าไม่ได้จริงๆก็ขอความเมตตาพี่ๆมาช่วยแนะนำหน่อยนะครับ เงินแท้กว่าจะหามาได้ หาเช่าบูชาด้วยความศรัทธาแต่ได้ของเก๊ไป.......ใครโดนเข้าไปคงพูดไม่ออกครับ(โดนไปหลายอย่างเหมือนกัน)

10. Jumbo A

Jumbo A เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

28 กุมภาพันธ์ 2008
    ข้อมูลเก่าพี่ SunnY .......เอาลงไว้ศึกษาก่อนชั่วคราว

มั่นใจว่ากระทู้เดิมถึงเวลาก็จะมีการปลดล็อคกลับมาได้ครับ

วิเคราะห์เหรียญนารายณ์ทรงครุฑ

<hr style="color:#FFFFFF; background-color:#FFFFFF" size="1"> [​IMG]

วันนี้ ขออนุญาตวิเคราะห์เหรียญนารายณ์ทรงครุฑ หลวงปู่หมุนฯ หน่อยครับ ว่าเหรียญประคำติด บล๊อกแตก ที่เป็นปัญหาในยุคปัจจุบัน เป็นเหรียญเก๊ เหรียญเสริม หรือเหรียญแท้ กันแน่

เหรียญทั้ง 6 เหรียญที่ผมนำเอามาวิเคราะห์ เป็นเหรียญที่ผมได้มาตั้งแต่สมัยที่เหรียญออกใหม่ๆ และทันหลวงปู่แน่นอน ซึ่งทั้งหกเหรียญดังกล่าวได้มาวาระเดียวกันบ้างต่างวาระกันบ้าง เว้นแต่เหรียญสุดท้ายซึ่งเป็นปัญหาในสมัยนี้ได้มาหลังสุด ซึ่งได้มาพร้อมกันกับพี่ที่สนิทกันคนละ 200 เหรียญ แต่ถึงจะได้มาหลังสุดก็หลังจากเหรียญแรกๆไม่เกิน 1 ปี ซึ่งน่าจะเป็นปีประมาณ พ.ศ.2543 เพราะผมคลุกคลีตระเวณอยู่วัดสุทัศน์แทบทุกวันตั้งแต่รุ่นเจริญลาภออกใหม่ๆจน ถึงรุ่นเสาร์ 5 บูชาครู หลังจากนั้นจึงค่อยซาๆลงไปไม่ได้เข้าไปทุกวัน และผมไม่เคยเช่าเหรียญนารายณ์นี้จากที่ไหนอีกเลยนับแต่ที่ได้ 200 เหรียญสุดท้ายดังกล่าวมา

อารัมภบทเกี่ยวกับเหรียญนารายณ์ทรงครุฑนี่กันเสียก่อน เหรียญนี้แต่ก่อนสร้างไว้แจกฟรีครับ ต่อมาจึงได้ออกให้เช่าเหรียญละ 50 หรือ 59 บาท ผมก็จำตัวเลขไม่ได้แน่ชัด ซึ่งประสบการณ์เหรียญนารายณ์ทรงครุฑนี่มีเยอะมากๆ ที่จำได้ในสมัยนั้นก็มีการลองยิงโดยเอ็ม 16 โดยทหารป่าหวายที่วัดซับลำใย แล้วยิงไม่ออก ซึ่งนัดสุดท้ายเหรียญได้หายไปกลับไปอยู่ในมือหลวงปู่หมุนซึ่งท่านได้เรียก เหรียญคืนเพราะถือว่าทำการลบหลู่ไม่นับถือท่าน ในภาคประสบการณ์น่าจะหาอ่านกันได้จากหลายๆที่ครับ

สาเหตุที่มานั่งเขียนเกี่ยวกับเรื่องนี้เพราะในปัจจุบันเกิดปัญหาว่าเหรียญ นี้ที่ประคำติดไม่ชัด บล๊อกแตก เป็นเหรียญเก๊ เป็นเหรียญบล๊อกเสริม ซึ่งผมมีความเห็นต่าง ถ้าใครได้บูชามาตั้งแต่สมัยก่อนนั้นคงต้องยืนยันว่าเหรียญแบบนี้มีมาตั้งแต่ สมัยโน้นแล้ว ส่วนลูกศิษย์ลูกหาที่เพิ่งจะรู้จักหลวงปู่ในปัจจุบันและเพิ่งจะได้เหรียญนี้ มาครอบครองในภายหลังอาจจะจิตตกเพราะบางท่านตีเหรียญแบบนี้เป็นเหรียญไม่ดี ผมเลยมาขอวิเคราะห์เหรียญนี้ให้เห็นกันว่าถ้าเจอเหรียญแบบนี้ท่านจะเก็บหรือ ไม่? หรือตีเป็นเหรียญเก๊? ซึ่งท่านอาจจะทำลายหรือปล่อยของดีออกไปโดยไม่รู้คุณค่า ทั้งนี้ เพื่อวางแนวทางต่อไปในอนาคต

ผมทำรูปให้ค่อนข้างใหญ่เพื่อจะได้เห็นกันชัดๆว่าเหรียญทั้งหมดที่ได้มาตั้งแต่สมัยโน้นมีข้อแตกต่างกันอย่างไร

มา ดูเหรียญที่ 1 กันครับ จุดทั้งสามจุดที่ผมวงไว้เป็นจุดที่จะให้สังเกตุความเปลี่ยนแปลงของเหรียญ ครับ เหรียญนี้สวย คม ชัด ผิวเหรียญ เรียบ ดูง่าย จุดที่วงไว้ทั้งสามจุดยังไม่มีริ้วรอยอะไร

มา ดูเหรียญที่ 2 กันครับ เหรียญนี้ก็ยังคงความสวย คม ชัด อยู่ จะมีบ้างในจุดที่ 2 ที่เม็ดประคำเม็ดที่สี่ ห้า หก จากล่างจะบี้ลงไปบ้าง แต่ก็ถือว่ายังสวยอยู่ ส่วนจุดที่ 1 และจุดที่ 3 ก็ไม่มีอะไรแตกต่าง ถือว่าเหรียญที่ 2 กับเหรียญที่ 1 ไม่มีความแตกต่างอะไรเป็นนัยสำคัญ

มา ดูเหรียญที่ 3 กันต่อครับ ลองสังเกตุดูจะเห็นได้ว่าในจุดที่ 1 เริ่มมีรอยเส้นบล๊อกแตกบางๆ จุดที่ 2 ประคำเริ่มติดกัน จุดที่ 3 เริ่มมีเส้นบางๆ แต่ก็ยังถือว่าสภาพยังสวยอยู่

ดู เหรียญที่ 4 ครับ จะเห็นว่าริ้วรอยทั้งสามจุดเริ่มชัดเจนขึ้น รอยบล๊อกแตกในจุดที่ 1 เริ่มชัดเจนขึ้น ประคำเริ่มบี้และติดกันมากขึ้น

มา ถึงเหรียญที่ 5 ครับ จะเห็นได้ว่ารอยบล๊อกแตกในจุดที่ 1 ชัดเจนมากขึ้น แตกออกเป็นเส้น ลูกประคำในจุดที่ 2 ลูกล่างๆลูกที่สี่ถึงเจ็ดเริ่มติดกัน ริ้วรอยในจุดที่ 3 ก็ยังคงมีอยู่บางๆ

โดยรวมผมถือว่าเหรียญที่ 1 ถึงเหรียญที่ 5 เป็นเหรียญสวยครับ

มา ดูเหรียญสุดท้่ายที่เป็นปัญหาในปัจจุบันริ้วรอยทั้งสามจุดชัดเจนครบ ทำให้เป็นภาพอย่างนี้พอมองออกนะครับว่าทำไมเหรียญสุดท้ายถึงประคำติดบล๊อก แตก

คราว นี้มาดูรอยตัดกันบ้างครับ ผมเรียงตามลำดับจากซ้ายไปขวาครับ จะเห็นได้ว่าทั้งหกเหรียญรอยตัดเดียวกันหมด คราวนี้พอบอกได้หรือยังครับว่าเหรียญที่ประคำติดกันเป็นปื้นๆ บล๊อกแตกเป็นเส้น จะเก๊หรือเปล่า

มาถึงตรงนี้ผมขอสรุปโดยฟันธงได้เลยครับว่าเหรียญประคำติด บล๊อกแตก แบบเหรียญตัวอย่างที่ผมลงให้ดูตามรูปนั้นแท้ ทัน หลวงปู่เสกแน่นอน สาเหตุที่ประคำไม่ชัดและบล๊อกแตกเกิดจากการปั๊มเหรียญมากเกินไปนั่นเองบล๊อก เริ่มพังครับ ส่วนจะมีการปลอมเหรียญดังกล่าวโดยถอดพิมพ์ออกมาในภายหลังหรือไม่ข้อนี้ผมไม่ ทราบและไม่เคยเห็นเหรียญดังกล่าว แต่ผมก็ยังสงสัยอยู่ว่าจะถอดพิมพ์เหรียญใหม่ทั้งทีทำไมถึงไม่เอาเหรียญสวยๆ เต็มๆไปถอด? หรือว่าถอดแล้วเหรียญมันเบลอ อันนี้ต้องรอผู้รู้มาตอบครับ

ผมนั่งถ่ายรูป นั่งเขียนเรื่องนี้ไม่ได้ประโยชน์อะไรเป็นการส่วนตัวเลย เพียงแต่ต้องการทำความกระจ่างเพื่อเป็นแนวทางและเป็นบรรทัดฐานต่อไป เพื่อความสบายใจของคนที่เก็บบูชาวัตถุมงคลของหลวงปู่หมุนในภายหลังจะได้ไม่ พลาดของดีๆ ซึ่งหากเจอเหรียญแบบนี้อย่าไปตีเก๊ครับถือเสียว่าเป็นเหรียญสวยน้อยหน่อยก็ เท่านั้นเอง

ถึงตอนนี้ถ้าเจอเหรียญนารายณ์ฯทรงครุฑลักษณะนี้ท่านจะเก็บกันหรือไม่ครับ?

11. ขันติ19

ขันติ19 เป็นที่รู้จักกันดี

23 สิงหาคม 2009
    เมื่อวันที่ 21-10-55 ที่ผ่านมา ทางผมเเละเพื่อนๆจากนนทบุรี กรุงเทพ เเละสำนักงานตรวจคนเข้าเมืองเเม่สาย เเละท่านอื่นๆ ได้รวบรวมปัจจัยเเละสิ่งของที่ทางวัดบ้านจานยังขาดเเคลนเเละต้องการใช้ เช่น เครื่องครัว ถ้วย ชาม ต่างๆ อีกทั้ง พัดลมอุตสาหกรรม ชุดไฟ ฯลฯ ได้นำไปถวายหลวงปู่หมุนที่วัด ตามความตั้งใจที่มีไว้กับเพื่อนๆเเละคณะ
    จึงขออนุโมทนาบุญกับผู้ร่วมบริจาคปัจจัย เเละสิ่งของ ไม่ว่าจะมากหรือน้อย ซึ่งล้วนมาจากศรัทธาทั้งสิ้น ขอให้หลวงปู่ปกป้อง คุ้มครองท่านเเละครอบครัวให้มีความสุขความเจริญตลอดไป
    ส่วนพี่ๆ น้องๆ ในเว็ปพลังจิต เเห่งนี้ ผมก็ขออนุโมทนาเอาบุญมาฝากด้วยครับ สาธุ สาธุ สาธุ :cool:

12. ขันติ19

ขันติ19 เป็นที่รู้จักกันดี

23 สิงหาคม 2009
    วันที่ไป 12 ชีวิตซึ่งเป็นตัวเเทนงานบุญเดินทางกันเเต่หัวค่ำถึงเช้าพอดีเพราะรถทำความเร็วมากไม่ได้ ของเยอะมาก ท้ายรถปิ๊กอัพ 3 คันเเบบล้นๆเลยครับ ของเเน่นเอี๊ยด ดีใจมากที่ได้ไปทำอะไรดีๆเพื่อทดเเทนบุญคุณให้หลวงปู่บ้าง หวังว่าของใช้ต่างๆที่นำไปถวายในครั้งนี้คงเป็นประโยชน์กับงานกฐินที่จะมีขึ้นในวันที่ 11 เดือนหน้านะครับ

13. radien

ขออนุโมทนาบุญด้วยครับพี่

14. nuiz_11

nuiz_11 เป็นที่รู้จักกันดี

16 พฤษภาคม 2011
    ขออนุโมทนาบุญกับพี่ขันติ19ด้วยครับ

15. คนศรีสะเกษ

คนศรีสะเกษ เป็นที่รู้จักกันดี

3 กุมภาพันธ์ 2010
    อนุโมทนาบุญด้วยครับ.....สาธุ ;ปรบมือ

16. คนศรีสะเกษ

คนศรีสะเกษ เป็นที่รู้จักกันดี

3 กุมภาพันธ์ 2010
    อนุโมทนาบุญด้วยครับ.....สาธุ ;ปรบมือ

17. ก้องครับ

ก้องครับ เป็นที่รู้จักกันดี

21 สิงหาคม 2009
    ขอโมทนาบุญกับพี่ขันติด้วยครับ

.

18. Flow

Flow เป็นที่รู้จักกันดี

2 พฤศจิกายน 2007
    ขออนุโมทนาบุญด้วยครับ

19. ขอขวด

ขอขวด เป็นที่รู้จักกันดี

อยากได้กระทู้เก่าหลวงปู่กลับมาเช่นกันครับ........คิดถึงหลวงปู่

เกจิที่ครบล้านคลิกองค์แรก......แหล่งร่วมสร้างบุญสร้างกุศล

ผู้ดูแลเว็บน่าจะมีคำตอบบ้าง

20. Magicbunny

Magicbunny เป็นที่รู้จักกันดี

15 ธันวาคม 2009
    สวัสดีครับ
    ผมได้ทำการทดลองโหลด ประมาณ 3วัน
    ได้ผลดังนี้ครับ

ไม่เวิร์คครับ กด link ได้ประมาณ 15หน้าครับ
    ที่เหลือไปต่อไม่ได้ และมันโหลดข้อมูลกระทู้อื่นๆด้วย(อันนี้อาจจะเป็นเพราะผม set โปรแกรมไม่เป็นก็ได้)

ตามนี้ครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 24 ตุลาคม 2012