หลวงพ่อทองศุข วัดโตนดหลวง กับ หลวงพ่อจันทร์ วัดมฤคทายวัน

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย modpong, 13 มีนาคม 2010.

1. Orkar

Orkar เป็นที่รู้จักกันดี

มารอตอนต่อไปครับ

2. ต้นน้ำเพชร

ต้นน้ำเพชร Active Member

สวัสดีครับ คุณอา
    ผมต้องขอขอบคุณมากสำหรับเรื่องราวของหลวงตาจ้วน คุณอาครับผมติดตามและให้กำลังใจคุณอาเสมอทนเหนื่อยหน่อยนะครับ

3. sareem

sareem เป็นที่รู้จักกันดี

16 พฤษภาคม 2009
    เรื่องราวน่าประทับใจครับน้า..รอติดตามเรื่อยๆ ครับผม

4. modpong

modpong เป็นที่รู้จักกันดี

..........ขอบคุณครับ..คุณ Orkar..คุณ..ต้นน้ำเพชร..คุณ Sareem...และ..ท่านผู้ติดตามอ่านกันตลอดทุกท่าน................
    ...........ไม่ต้องเสียเวลาโม้..........ต่อเลย......แต่..เอ้...ผมอยาก
    เปลี่ยนบรรยากาศหน่อย....พอดีเมื่อตอนที่..แล้ว...ผมพูดถึง..สงคราม
    เวียตนาม..บังเอิญ..มีเกร็ดเล็กน้อย..มาเล่าให้ฟััง..ก็เกี่ยวกับ.........
    ...พระเครื่อง..นี่แหละครับ...เป็นเรื่อง..มาจากพ่อผม..อีกเหมือนกัน
    ...............ใน..สงครามเวียตนาม...ช่วง..กองพลเสือดำ..ผลัดที่ ๑
    ...ประมาณ ๔๒-๔๓ ปี..มาแล้ว..ก็เป็นช่วงที่พ่อ..อยู่ที่เวียตนาม...
    ....พ่อ..บอก..ว่า..ไอ้เรื่อง..ทหารของเรา..หนังเหนียว..โดนยิง..
    ไม่เข้า..ก็..เจอบ่อย....แต่ช่วงที่อยู่ตลอด ๑ ปี..เต็ม...มีอยู่ราย
    หนึ่ง...ที่พ่อต้องยอมรับ..ในความ..โคตรเหนียว.... ๑ ไม่มี๒
    ..........เรื่องมีอยู่ว่า...วันหนี่ง..ที่โรงพยาบาล..ที่ัรักษา..ทหารที่
    บาดเจ็บ..จากการปะทะ...พ่อในฐานะ..นายทหาร..ระดับผู้บังคับชา
    ชั้นสูง..ต้องไปตรวจเยี่ยม..ให้กำลังใจ..และปลอบขวัญ..ผู้ใต้บังคับ
    บัญชา...บังเอิญ..วันนั้นพ่อไปกับ..นายทหารผู้ใหญ่ที่สุดของไทย
    ในเวียตนาม..ผบ.กองกำลังทหารไทย..(คุมทั้ัง ๓ เหล่า)..ซึ่งเป็น
    รุ่นน้องพ่อ(แต่ยศ..สูง..กว่า)..สนิทกัน...หลังจากตรวจเยี่ยมเกือบ
    ..ทั้งหมด...แกก็พูดกับพ่อว่า.."..พี่..เดี๋ยวไปดูด้วยกัน..อีกราย...
    ...เด็ดจริงๆ"..พ่อก็ถามว่า.."มันเด็ดยังไง"...แกบอก .."ผมให้..
    ..ผบ.หมวดมัน..กับ...หมอไปรอ..เราที่เตียงแล้ว"........
    .............เมื่อไปถึง...ก็พบ..นายทหาร..ทั้งสอง..รออยู่ข้างเตียง
    ...ไอ้ที่อยู่บนเตียง...สภาพ..คล้ายมัมมี่....เหลือไม่มีผ้าพัน..
    ..ก็มีที่..หัว..กับ..ขา....นอนหน้า..เหยเก...ครางอยู่..
    .......ผบ.หมวด..ก็รายงานว่า..ไอ้หมอนี่คือ..พลทหาร..เหล็ก(นาม
    สมมุติ)...วันที่เกิดเรื่อง..ออกลาดตระเวณ..ออกไกลจากฐานพอ..
    สมควร..โดยแต่ละ..หมู่แยก..กัน..ทิ้งระยะห่างพอควร...ปรากฎว่า
    ..หมวดของแก...โดน..ไอ้กง(เวียตกง)..ซุ่ม(ซุ่มโจมตี)..ทั้งหมู่
    ของ..ไอ้เหล็ก...อยู่..ริม..ด้านหน้า..โดน..หนักกว่าเพื่อน....
    เนื่องจาก...ระหว่างปะทะ..ถูกซุ่มจากทุกด้าน..ต้องยิงป้องกัน..กัน
    ชุลมุน...ก็..โดน..กันทุกหมู่..แต่หนักเบาไม่เท่ากัน...ซึ่งระหว่างปะทะ..ผบ.หมวด..ก็..ว.เรียกกำลัง..มาเสริม..ยันอยู่จนกำลังเสริมมา
    ...ไอ้กง..ก็ถอยหนีไป....เมื่อ..ทำการตรวจสอบความเสียหาย..ของ
    กำลังพล..ปรากฎว่า..ทั้งหมู่..ของไอ้เหล็กที่โดน.ก่อน..และหนักกว่า
    เพื่อน..ตายเรียบ..ผบ.หมวดแกนึกว่า..ยังงั้น..เพราะ..สภาพ
    แต่ละคน..โดน..อาก้า..ไปเต็มๆ....แต่เมื่อ..มาถึงร่างไอ้เหล็ก..
    ..สภาพ...นอนหงายอยู่..เสื้อเกราะอ้าอยู่(...พ่อบอกว่า..ธรรม
    ดา..ทหารไทยชอบเอาเสื้อเกราะ..มาสวมเฉยๆ..ไม่ติดด้านหน้า
    ให้เรียบร้อย..เหมือน..ไอ้กัน..คงเพราะ..ขี้รำคาญ..ร้อน...และ
    เหนืออื่นใด...แต่ละคน...พระเต็มคอ..๒๐ กว่าองค์...ไม่ใช่เพราะ
    มั่นใจ...เพราะไม่ต้องใส่เสื้อเกราะ..เวลาติดกระดุมเสื้อ...ก็อึดอัด
    จะแย่แล้ว..ขืนเจอเสื้อเกราะเข้าไปอีก..ก็..อึดอัด..)...เสื้อที่ใส่
    อยู่..ขาดกระจุย..จาก..อาก้า...แต่แกก็แปลกใจว่า..ไม่เห็นเลือด
    ...เลยไปแตะชีพจรที่คอ..ปรากฎว่า...ไม่ตาย..สลบไปเฉยๆ..
    .....หมวดแกบอกว่า..แปลกใจว่า..ทำไมมันถูกยิง..เยอะกว่าเขา
    เพื่อน...แกก็รีบนำส่งร่างที่หมดสติของไอ้เหล็กขึ้น..ฮิวอี้(เฮลิ
    คอปเตอร์)ส่งโรงพยาบาล...............................
    .............จากนั้นหมอทหารก็รายงานต่อ...บอกว่า...นับ..รอย
    กระสุนที่ปรากฎว่า..เขียวอมม่วง..ช้ำไปหมด..แต่ไม่มีเลือดออก
    จากรอยกระสุนเลย...นับ..รอยกระสุนอาก้า..ตั้งแต่..ยอด
    อก..ลงไปถึงท้อง..รวมกับที่คอ..อีก..๒ ...ทั้งหมด
    ..๒๐ กว่านัด...ผลการตรวจปรากฎว่า...ซี่โครงหักไป ๘ ซี่
    แต่..โชคดีไม่ทิ่มปอด...ที่เหลือก็ไม่มีอะไร..ที่หน้กหน่อยก็คือ
    ...ช้ำใน...ตอนนี้ต้องยึดไว้กับเตียง...พึ่งฟื้นได้ไม่กี่วัน........
    ........หมอได้เอา..เสื้อ..กับพระ...ที่ถอดมา..ให้ท่าน..ผบ.กอง
    กำลัง..เพราะตั้งแต่..แกทราบจากต้นสังกัด...แกสนใจ...บอกให้
    ...หมอ..เอามาให้แกดูด้วย...................
    ......หมอบอกว่า..ที่หนักมากคือ..รอยกระสุนที่หน้าอก..เพราะ
    จากการ..วิเคราะห์แล้ว..ระยะยิง..ไม่น่าเกิน ๑ถึง๒ เมตร....
    ....แรงปะทะสูง..จนทำให้กระดูกซี่โครงหักแบบ..๒ ท่อน....
    ..(พ่อ..เข้าใจว่า..เมื่อ..หมู่นี้ถูก..กราดไปเรียบร้อยเมื่อมันรุก
    เข้าประชิด..ไอ้เหล็ก..ยังนอนครวญครางอยู่...เลยโดนซ้ำอีก
    ..๑..ชุด...จนสลบ..ไอ้กงมันก็คงคิดว่า..ตายแล้วเหมือนกัน)
    .................เมื่อ..ผบ. แกรับ..ทั้งเสื้อ..และ..พระ..มาดู
    พ่อ..บอกว่า..เสื้อนี่ยังกะ..ผ้าขี้ริ้ว..เลย...รอยกระสุนเจาะเสื้อ
    พรุนไปหมด...
    ..................ที่นี้ก็...ของสำคัญ...พ่อบอกว่าแปลก
    มากคือ...
    .....๑....มี..พระ..อยู่ทั้งหมด...แค่...๒...องค์..ที่ติด
    กับ...สร้อยแสตนเลส...
    .....๒....พระทั้ง..สององค์ที่..เลี่ยมพลาสติกไว้.....
    ไม่แตก..หรือ..บิ่น...ขนาดกรอบ...ยังไม่มีร่องรอย
    เลย..ทั้งที่..เสื้อพรุน..ขนาดนั้น....
    ....(พ่อบอกว่า...ไม่เคยเห็นทหารที่ไปรบ...ห้อยพระน้อยองค์
    อย่างนี้มาก่อน...เก่งสุดอย่างน้อย..ก็ ๓ องค์)
    .....................................................................
    ......ผบ. ...ท่านถือพระไว้...แล้วก็...ถาม..ไอ้เหล็ก...ความ
    จริงขณะพูดกันอยู่..ไอ้เหล็กไม่ได้หลับ..แต่มันปวดหน้าอก..
    ครางไปมา...จนต้องมาตอบคำถาม..ท่าน ผบ. ท่านก็ถามว่า
    ..."ลื๊อ..ห้อยพระ..แค่ ๒ องค์ เรอะ"......ไอ้เหล็กก็กัดฟันตอบ
    ...เพราะผู้ใหญ๋ถาม..แต่ค่อยมาก....ว่า.."ครับผม"
    ...ท่านก็ถามต่อ.."นอกจากพระ..แล้ว..พวก ผ้ายันต์..ปลัดขิก
    ..เครื่องลาง...สักยันต์..ไม่มีเลย..เหรอ."...ไอ้เหล็กก็บอกว่า
    ..."ทั้งเนื้อทั้งตัว..ผมมีแค่...พระ ๒ องค์..ครับ..พ่อให้มา..บอก
    ...แค่ ๒องค์นี้ก็พอ..ไม่ต้องห้อยองค์อื่น...ผมก็เชื่อท่านครับ"
    ...พระทั้งสององค์คือ
    ๑. พระเชียงแสนปรกโพธิ์เนื้อดินเผาค่อน
    ข้างละเอียด..แต่ที่แปลก..เป็น ๒ องค์ อยู่ข้างๆกัน
    ซ้าย-ขวา..เล็กกว่า..ซองบุหรี่หน่อยนึง
    ๒. พระดินเผาปางสมาธิ รูปสามเหลี่ยมแบบ
    ชะลูด..เนื้อค่อนค้างหยาบแต่แกร่ง มีหินเขี้ยว-
    หนุมาน กับเม็ดแร่..คล้ายกับ..เนี้อวัดบ้านกร่าง
    แต่ไม่ใช่..เจ้าตัวบอกว่า.."พระทุ่งทอง." แต่เมื่อ
    พ่อกลับมาเมืองไทย..เห็นในหนังสือพระบอกเหมือน
    กันเลย..เรียกว่า"พระกรุวัดกลางทู่ง" แถบ อยุธยา
    หรือ อ่างทอง เห็นว่า สร้างโดยหลวงพ่อ ๒ องค์
    ที่เป็น เพื่อนกัน

..............................................................

............พ่อบอกว่า...ไอ้เหล็ก..ต้องนอนอยู่โรงพยาบาล..
    เกือบ ๒ เดือน...แล้ว..ก็..หายแต่ยังต้องไม่ไปรบ..
    ................................................................
    ...............ก็ถือว่า..เป็นบทแทรก..ไว้ให้เปลี่ยนบรรยากาศเล่น
    คงไม่ว่ากัน.....ไว้คราวหน้าจะมา..ต่อ ..การลงกระหม่อม....
    .........
    ขอบคุณทุกท่านที่ติดตามอ่าน..กันมาโดยตลอด.....
    .........................ขอบพระคุณ...ครับ..............
    ....................สวัสดี...................................

5. Orkar

ขอบคุณครับคุณอา

กับเนื้อหาสาระดีๆ

จริงรึปล่าวครับ ที่เค้าว่าทหารไทยสมัยก่อนออกรบหนึ่งกองพัน เอาพระเครื่องไปรบหนึ่ง

กองพล

เป็นกำลังใจให้ครับ

6. modpong

.....ขอบคุณ..ครับคุณ..Orkar...คงจริงครับ..เพราะ..จำนวนเฉลี่ย..อยู่ประมาณ ๒๐
    ..องค์...๑ กองพัน..ประมาณ..๔๐๐ กว่าคน ..ก็..ล่อ.เข้าไป..เกือบ..หมื่น..องค์..
    เยอะ..กว่าจำนวนทหาร..๑ กองพล..แล้ว....................
    .................คุณต้นน้ำเพชร..ผมตอบกลับไปทาง..ข่าวสารส่วนตัว..แล้วนะครับ...
    ............ขอบคุณทุกท่าน..ที่ติดตามอ่านกัน.....ผมก็ขอต่อเลยจะได้ไม่เสียเวลา
    ......................การลงกระหม่อม....ของผมๆได้อธิบาย..ไปแล้ว...ในตอนต้นๆ
    ....นอกจาก..จะภูมิใจที่..มี..ยันต์ครู...อยู่บน..กระบาลแล้ว...ตอนที่ท่านเป่า..ใน
    ช่วงจบ..ก็งรู้สึกว่าเข้าไปข้างในจริงๆ...ผมรู้สึกของผมเองว่า..ศักสิทธิ์...ชีวิต....
    ผ่านมา..อีก...ไม่กี่ปีก้จะ..๖๐ แล้ว...ผ่าน..อันตราย..เรื่องเสี่ยงภัย..ทั้งใน..ประเทศ
    ....และ..ต่างประเทศ..มาทั้ง..สองทวีป...แล้ว..แบบลุยเดี่ยวๆ..ก็แคล้วคลาด....
    ปลอดภัยดี..........................................................................
    ..................แล้วท่าน..ก็..มอบเหรียญ..ทั้ง..เงิน..ทองแดง...อัลปาก้า...รุ่นปี๒๕๐๐
    (บล็อกปี..๙๘..ที่มีขี้กลาก..หลังชันนางโรงปั๊มพ์..พระีลีลา)...จำนวน...รวมกัน..
    สัก..๖..เหรียญได้..แล้วท่านก็เล่าที่มาที่ไปของเหรียญ...ตามที่ผมเคยเล่าไปแล้ว
    ..เพิ่มเติม..จากที่ผมถามท่าน....ท่านบอกว่า..นี่เก็บไว้ตั้งนาน..เหลือไม่กี่เหรียญ
    แล้ว...แล้วท่านก็ให้..เหรียญ..หลวงพ่อศุข-หลวงพ่อจันทร์..ที่หลวงพ่อเมี้ยนสร้าง
    (ผมเคยเล่าไป..ตอนแรกๆ..และpost..รูปแบบเดียวกันไว้แล้ว)................
    ...................พวกเรากว่าจะลากท่านกลับก็..เย็นโข...ร่วม ๕ โมงเย็น..เห็นจะได้
    .....ร่วม ๔ ชั่วโมงที่..อยู่กับ..ท่าน..คุ้มค่าจริงๆ...และการ..พบ..อริยสงฆ์...
    อย่างท่าน....นับว่า..เป็น..มงคลแห่งชีวิต..จริงๆ................

...............ตกลงว่า....ทั้ง..รูป...และ...รูปหล่อ..ของ..หลวงพ่อศุข...อยู่ที่
    ........ท่านทั้งหมด....รอเวลา...อีก..๑...เดือน...พ่อ..แม่..และ..ผมจะกลับ
    มาใหม่.......................................................
    ..................ท่านก็..กรุณาเดินมาส่ง..ถึงรถ...ยิ้ม..และให้พร..ก่อน
    เดินทางกลับ.........เราทั้งสามก็...อิ่มใจ..แช่มชื่น...และมีความสุข
    ..................ช่วงเข้ามาในรถ..ก่อนออกจากวัด..พ่อยัง..พูดว่า
    ....แปลกมาก..ตั้งแต่มา..ยันกลับ...ไม่ใครมาหาท่านเลย...เพราะเท่าที่
    ทราบ..จากลูกน้องของพ่อบอก...ว่า..ปกติ..แขกท่าน..มีมาหากันตลอด
    ...รวมทั้งกิจนิมนต์..ไปเจิม..ไปปลุกเสก..ก็แน่น...แต่..วันนี้..เราโชคดี
    หรือ..มีอะไรดลบันดาลให้เป็น..อย่างนั้น........

...........ระหว่างนั่งรถกลับ..หลังจาก..คุย.กับ..พ่อ..แม่..ซักพัก...ผมก็เริ่ม
    ...กลับ..มาวิเคราะห์หา..คำตอบในหลายเรื่องที่เกิดขึ้นวันนี้..รวมถึง..ที่เกิดขึ้นเมื่อ
    ปี..๒๔๙๕..ด้วย........ก็ได้ข้อสังเกต..หลายข้อ..ดังนี้............
    ........เห็นจะต้องไปต่อ..ตอนหน้า..นะครับ...ขอบคุณทุกท่าน
    ที่ติดตามอ่านกันตลอด....ขอบคุณ..ครับ..........สวัสดี.....

7. Ong

Ong เป็นที่รู้จักกันดี

ติดตามอ่านครับ ไม่ได้เข้ามาหลายวัน อ่านซ่ะจุใจไปเลย

ขอบคุณครับน้า

8. sareem

sareem เป็นที่รู้จักกันดี

16 พฤษภาคม 2009
    ยิ่งอ่านก็ยิ่งสนุกครับ..ผมว่าน้าเขียนหนังสือได้เลยนะครับ..อืมน้าครับผมมีคำถามนิดนึงครับหลวงพ่อแดงกับหลวงพ่อทองสุขนี่ท่านยุคเดียวกันมั้ยครับ...

9. ต้นน้ำเพชร

เนื้อหาสาระยังเข้มข้นเหมือนเดิมครับคุณอา.... ขอบคุณนะครับสำหรับจดหมายตอบกลับยังคงเป็นกำลังใจให้คุณอาเช่นเคยนะครับอายุเป็นเพียงตัวเลขครับคุณอา

10. modpong

..........ขอบคุณครับ...คุณOng..คุณ..Sareem และ คุณ ต้นน้ำเพชรที่
    ...ชม..ให้กำลังใจ..และ..ติดตามกันมาตลอด..รวมถึง..ทุกท่านที่อ่านยาว
    กันมาจนถึงเดี๋ยวนี้.........ผมคงไม่ไปเขียนหนังสือหรอกครับ...แค่มีอะไร
    ก็อยากเล่า..สิ่งใดพอที่จะเสริมจากที่ๆอื่นเขาไม่กล่าวถึง..ก็จะได้ที่นี่...
    ...และมีแต่ความจริงใจ...ที่คุณSareem ถามมา..ท่านเป็นพระ..ยุคเดียว
    กันครับ....อายุใกล้เคียงกัน...แต่หลวงพ่อแดงอายุยืนกว่า...หลวงพ่อแดง
    ท่าน..เรียนวิชามาทาง..สายวัดคงคาราม..กับ..หลวงพ่อฉุย..และ..หลวง
    พ่อแช่ม วัดตาก้อง.............................
    ........................
    ....................................................................................................
    ....................ผมว่ามาต่อกันเลยดีกว่า...................................
    ..........ผม..ขอ..แจ้งให้ทราบ..ว่า..ความคิดเห็นที่ผมสรุปจาก...
    ...การวิเคราะห์..ของผม..ซึ่งเป็น..ความเห็นส่วนตัวที่ CLEAR
    ของผม...ไม่จำเป็นให้ใครคล้อยตาม...เพียงแต่อยากให้เอาไป
    คิดต่อเอง...ว่ามันน่าเป็นไปตามนี้หรือไม่...ไม่ใช่การยัดเยียด..
    ..ผมยืนยัน......(
    ผลการวิเคราะห์ครั้งนี้..เกิดตอนขากลับ..รวม
    กับ..การวิเคราะห์เพิ่มเติม..หลังจากนั้น..จนclear..แล้ว)
    ...............................................................................................
    ๑. หลวงพ่อจันทร์...ท่านบอกว่า...หลวงพ่อศุขท่านลงให้แล้ว
    ....ทั้งๆที่..พ่อยืนยัน..ว่าอยู่ที่ห้องพระตลอด...ก่อนที่ท่านจะพลิกรูป
    ดู..ยันต์ครู..ที่ด้านหลัง...เพราะท่านสัมผัสด้วย"ฌาน"..ของท่าน
    ..ว่า..รูปนี้มีพลังงาน..ออกมา..และ...ทราบ..ด้วยว่า...พลังงาน
    นี้เป็น..พลังงานของ..คุณพ่อ..ของท่าน..แ่น่นอน..จึงได้พูดออก
    มาก่อน...โดยที่ท่าน..ทราบด้วยว่า..พลังไม่ได้เกิด..จากการ..เสก
    ..หรือ..เป่า..เฉยๆ...แต่..เป็น..เพราะ..ยันต์ครู..ของหลวงพ่อศุข
    ที่เขียนไว้ด้านหลัง.........
    ๒. ด้วยการ..ที่..หลวงพ่อจันทร์..เป็น..ลูกศิษย์ท่านเดียว
    ที่เหมือน..ลูก...ของหลวงพ่อศุข..อยู่กัน..ตั้งแต่..ท่านเด็ก..อยู่กัน
    ในทุกที่...เสี่ยงภยันตรายด้วยกัน..จากการธุดงค์ในยุคเริ่มต้น.......
    ..แค่ ๒ องค์เป็น..เวลานานหลายๆปีจน..อยู่ต่อ..จน..หลวงพ่อจันทร์
    เอง..เก่งกล้า..สามารถ..เป็นเวลา ๓๐ กว่าปี....หลวงพ่อ..ก็..เหมือน
    พ่อท่าน...เมื่อ...ท่านเห็นรูป..พ่อ..ของท่าน..ในแบบสบาย..เหมือน
    กับที่..ท่านเคยเห็น..ทุกวัน..ตลอดที่อยู่ด้วยกัน...ทุกสิ่งทุกอย่างใน
    อดีต...ย่อมกลับมาในห้วงคำนึงท่าน...ท่านไม่ได้บรรลุ..อรหันต์
    ...ย่อมมีอารมณ์ได้...น้ำตาของพระอริยสงฆ์อย่างท่านจึงไหลออก
    มา..................................
    ..............และจากที่ผมเล่ามา..คงไม่มีใครอีกแล้วที่จะเห็นลาย
    มือ...หลวงพ่อศุข..เขียน..ยันต์ครู....มากกว่าท่าน...ตลอด ๓๐ ปี
    ท่านจึงยืนยันชัดเจน...ว่าเป็น..ลายมือ..หลวงพ่อศุข
    ๓. การที่พระสงฆ์ที่..อยู่วัด..หลังเพล..ตอนบ่ายๆ...แล้วห่ม
    ลดไหล่อย่างเรียบร้อย...โดยที่ไม่มีนัดหมาย..หรือ..ไม่ทราบว่า
    ..จะมีใครมาหา...ผมอายุใกล้ ๖๐ ปี เข้าวัดนับครั้งไม่ถ้วน......
    ...ยังไม่เคยเห็นมา่ก่อน...อากาศก็ค่อนข้างร้อน( แอร์ไม่มีหรอก
    ครับ..)...ก็ใส่แต่..อังสะ..กันทั้งนั้น...ยิ่งพระที่สูงวัย.(แบบหลวง
    พ่อศุข)..อังสะก็ไม่ใส่ด้วยซ้ำ........ตอนที่พ่อถามหาหลวงพ่อ..
    ...ก็ไม่มีใครไปแจ้งให้ท่านทราบ...พวกเราเดินไปหาท่านเอง..
    .................แสดงว่า..ท่านทราบด้วย ฌาน ของท่านเอง......
    ...และทราบ..ด้วยว่า..ไม่ใช่เป็นการรับแขก..อย่างธรรมดา
    ๔. ข้อนี้..เป็นเรื่องสำคัญ..ที่เป็น HIGHLIGHT..ที่เกี่ยวกับ
    ...หลวงพ่อศุข...
    ........................ยันต์ครู..ลายมือ..หลวงพ่อศุข...
    ไป..อยู่ที่หลังรูป..ได้ยังไง...ทั้งที่..รูปอยู่ที่บ้านตลอด
    ....จาการที่ผมเคยศึกษา..ประวัติท่าน...และวิชาของ
    ท่าน..ที่มี..พยานยืนยัน...ที่น่าจะเกี่ยวข้องได้..ก็คือ
    นะปัดตลอด...เรื่องนี้ท่านส่วนมากจะไม่รู้ว่า....เคยมี
    การพูดกัน...มาตั้งแต่สมัย..ที่พ่อผม..อยู่ที่มืองเพชร
    แล้ว..และมีการบันทึก..ครั้งแรกใน..หนังสือ "พระดี
    เมืองเพชร"..เล่มเก่า..ออกมา ๓๐ กว่าปีแล้ว......
    ........แต่ที่มาเป็น..อย่างไร...ความน่าจะเป็น..มีเหตุผล....
    สนับสนุน....อย่างไร....ต้องรอตอน..หน้า....ผมจะมาประมวล
    ให้ทราบ.....
    ................ขอบคุณทุกท่าน..ที่ติดตามกันมาตลอด.........
    ............................ขอบคุณ..ครับ.........สวัสดี

แก้ไขครั้งล่าสุด: 25 เมษายน 2010
  11. Orkar

มารอติดตามครับ

เรื่องนะปัดตลอดนี่

เคยได้ยินมาว่าหลวงพ่อทองศุขท่านเชี่ยวชาญมากครับ

12. modpong

.........ขอบคุณ..ครับ..คุณ Orkar....ที่ติดตามกันตลอด...รวมถึงท่านทั้งหลายที่ตามกันมาเรื่อยๆ.................................................
    .............เชิญติดตามตอนต่อไปได้เลย.................................
    ...............................................................................................
    ......ที่ผมเกริ่นไว้ท้ายตอนที่แล้วนั้น...ไม่ใช่ นะปัดตลอด ที่ เป็น อักขระ
    หรือ ยันตร์....นะครับ......ผมหมายถึง...วิชา..นะปัดตลอด หรือ.......
    นะปัตตลอด....ผมเองก็..ไม่ทราบว่า..เขียนแบบไหนถูก...เอาเรื่อง
    ความหมายแล้วกัน..เดี๋ยว..ผู้เชี่ยวชาญในBOARDนี้(มีมากซะด้วย)
    ..จะมาแขวะ..ผม..หาว่ารู้ไม่จริง..แล้วมาทำให้คนอื่นเข้าใจผิด.....ก็
    ทำใจหน่อยแล้วกัน........
    ........จากที่ผมศึกษา...ที่มา..ลักษณะ...รูปแบบ...วิธีการ...ของ
    ...นะปัดตลอด...ตามความเข้าใจของผม....
    ............คือ..วิชาที่..ทำให้วัตถุต้นทาง(..อักขระ...ยันตร์...รูป....
    ทอง....ฯลฯ )..ซึ่งส่วนใหญ่..เป็นของที่มี..มงคล..มีความศักสิทธิ์
    ส่วนน้อย..น่าจะเป็นของอัปมงคล..เช่น..ตะปู..หนังควาย ฯ.....
    ....ไปสู่..วัตถุเป้าหมาย...ที่กำหนดไว้....เพื่อให้..วัตถุ
    ต้นทาง...เมื่อไปถึงที่แล้ว..สามารถทรงความขลังและอานุภาพ
    เหมือนต้นทางได้...และโดยไม่จำกัดเป้าหมาย..ว่าจะ...อยู่ที่ใด
    หรือ..จำนวนเท่าใด...ขึ้นอยู่ที่จิตกำหนด.....โดยที่..สภาวะที่เดิน
    ทางไป...เป็นแบบ..อรูป(ไม่มี..รูป..ไม่มีมวล)...จึง..ไม่มีอุปสรรค
    กับ..สิ่งขวางกั้น...........................
    ...........คงต้อง..อ่านซ้ำสัก..๔-๕ เที่ยว...เพราะอาจ..จะ..มาจาก
    ..การอธิบาย...ของผมที่..ไม่ค่อยสันทัด....แต่เมื่อ...ผมยกตัวอย่าง
    คงดีขึ้น.................................
    ...............ผมว่า..วิชานี้ความจริงเป็นวิชา..ต้องใช้..สมาธิจิต..
    ..และ..ฌาน..ที่สูง....เป็นวิชาหลักที่..ใช้ประกอบ..กับวิชาอื่น...
    ....เพื่อเพิ่มประสืทธิภาพ..และ..ทำให้บรรลุวัตถุประสงค์...กรณี
    ที่วิธีการธรรมดามีอุปสรรค..................
    ..............................................................................
    .......ผมยกตัวอย่าง...การทำ...นะหน้าทอง.....แบบที่..เอาทองไป
    คลึงที่หน้าผาก...ผมจะไม่กล่าวถึงในที่นี้...ผมจะพูดถึง...แบบที่ทอง
    ยังอยู่ในกระดาษ....เมื่อเป่าแล้วทอง..ผ่าน..กระดาษ..ผ่านหนังหัว
    หายเข้าไป..ข้างในเลย..แบบ.หลวงพ่อไสว วัดปรีดาราม.........
    ...หรือ..เวลาที่จะทำให้..สตรี..ถือทองคำเปลวที่ยังอยู่ในกระดาษ
    อยู่ห่างหน้าผากแล้ว..เป่าทอง..ทั้งกระดาษหุ้ม..หายเข้าหน้าผากไปเลย...........................................
    ........................หลายอาจารย์..ทั่วทุกภาค..ก็ใช้..นะปัดตลอด
    ..ประกอบ..กัน..แพร่หลาย...เพียงแต่..ขึ้นกับ..ฌาน..และความ
    ชำนาญในการใช้...ซึ่งจะทำให้อานุภาพต่างกัน.....
    ................เช่น....หลวงพ่อเดิม วัดหนองโพธ์์...ตอนที่ท่าน..ให้
    ลูกศิษย์..เอาผ้าขาวมาพิมพ์รอยเท้าของท่าน...โดยถ้าตามปกติ
    ทาหมึก ๑ ครั้งพิมพ์ได้ ๓ ผืน...ก็ต้อง..มาพิมพ์ใหม่...ต้องพิมพ์
    เป็น..ร้อยแผ่น..พอดีท่านเป็น..ตะคริวแย่..อายุก็มาก...ท่านก็คง
    รำคาญด้วย....ท่านถึงต้องใช้..วิชานะปัดตลอด..ให้เอาผ้า่..มาซ้อน
    กันให้...หมด..ท่านทาหมึกพิมพ์ที่ฝ่าเท้า..เหยียบ...แผ่นบน....
    แผ่นเดียวทีเดียว....ติดทุกแผ่นถึงอันสุดท้าย..ความชัดเจนเท่าแผ่น
    แรก..แต่ที่พื้น..ไมติด...นั่นไงครับ...เพราะท่านกำหนดไว้ในจิตท่าน
    อยู่แล้ว..ให้ติดแต่..ผ้าทุกผืน..ต้นทาง..คือ..แผ่นแรกที่ท่านเหยียบ
    ท่านก็เสกไปแล้ว...เป้าหมายคือ..ผ้าที่เหลือทุกผืน.....ตามที่ผม..
    บอก..ว่า..ด้วยวิชานี้...วัตถุเป้าหมายได้รับความศักสิทธ์เท่าเทียม
    ...กับ..วัตถุต้นทาง..คือ..ผ้าพิมพ์รอยเท้าแผ่นแรก...ผมว่าหลาย
    ท่าน(หรือ..จะ..บางท่านก็ไม่ทราบ)..คงจะเข้าใจที่ผมพยายาม....
    ..อธิบาย..มาตอนต้นนะครับ....
    .....มีหลาย..หลวงพ่อทีท่านทำ..แบบนี้..เช่น..หลวงพ่อ แต่ง(ไม่
    แน่ใจว่า..ถูก.รึเปล่า) วัดนันทาราม สุราษฏร์...แสดงวิชาให้ลูกศิษย์
    ดูโดยการ.....ให้ลูกศิษย์ตัดต้นกล้วยให้..เป็นท่อนสั้นๆ...เรียงซ้อน
    กันเป็นสิบ(หมายความว่า..เยอะ..ไม่ใช่ ๑๐)..ท่านเขียนอักขระ..อัน
    บนอันเดียว...ติดเหมือนกันหมดทุกอัน..จนถึง...ท่อนสุดท้าย.....
    ....................................................................................
    ........แต่ตอนนี้..ผมจะพูดถึง..อาจารย์อีก ๒ ท่านที่..ท่านทั้งหลาย
    รู้จักกันดี..แต่ไม่ใช่ว่า..อาจารย์ที่ผมกล่าวไปแล้ว..จะเก่งไม่เท่า...
    ...แต่..การใช้นะปัดตลอด..ของ..สองอาจารย์นี้..ใช้ได้แบบซับซ้อน
    ...ก็เป็นได้ว่า..วิชาที่ท่านนำมาใช้นั้น...ต้องระบุให้เป็นดังนี้...การ
    ใช้....ฌาน..ต้อง..ใช้พลังที่สูงมาก.................
    ...........................................................................
    .............ผมเล่าเรื่องนี้..แล้วบอกตรงๆ..ว่าโคตรเหนื่อยเลย.....
    ......อย่าลืมที่ผมบอกไปว่าเป็นความเห็นความเข้าใจส่วนตัว...
    ..จะคล้อยตาม..ไม่คล้อยตามผมไม่ว่า...มันการเกริ่นก่อนการเข้า
    บทวิเคราัะห์ของผม.....ซึ่งตอนหน้า...ผมจะมาว่าต่อ........
    ............ขอบคุณทุกทานที่ได้ติดตามอ่านกันโดยตลอด....
    ........................ขอบคุณ...ครับ....
    .............................สวัสดี................................

13. Orkar

รับทราบและรอติดตามครับ

14. modpong

......ขอบคุณครับ..คุณOrkar..และท่านทั้งหลายที่ได้ติดตามกันโดยตลอด
    ..........................ต่อกันเลย...........................................
    ..................................................................................
    ........ผมว่าหลายท่านคงทราบ...ว่าผมหมายถึง...หลวงพ่อท่านใด
    .....เริื่มต้น...ที่องค์แรก...หลวงพ่อคง วัดบางกะพ้อม สมุทรสงคราม
    .........ไม่ต้อง..สาธยาย...ถึง..ความศักสิทธิ์..พลัง ฌาน..อันแกร่งกล้า
    ของท่าน...ขึ้นชื่อลือชาที่สุด....คือ...การลงกระหม่อม....ด้วย..ขมิ้น
    .....คือ..ใช้..ขมื้น...แทน..ดินสอ...หรือ...ปากกา......ท่านลองคิด
    ดูว่า...ลงเสร็จ....ออกจากวัด..ไปเจอฝน..แป๊บเดียว..ไม่มีอะไรเหลือ
    ..ติดหนังหัว...แต่..นะปัดตลอด..ของท่านที่ใช้ประกอบ..วิชาลง
    กระหม่อม..ไม่ได้เข้าไปแค่ผ่านหนังเฉยๆ(หลายท่านที่..ทราบเรื่อง
    แล้ว..ขออภัย..แต่คงมีบางท่านที่..ไม่ทราบ..ก็ทนหน่อยนะครับ)..
    ..ยันต์ที่ท่านเขียน..ลงไปถึง..กระโหลก..ไม่ใช่เข้าไปแค่..แปะอยู่ที่
    กระโหลก...แต่ฝังเข้าไปในกระโหลก
    ......ซึ่งมีหลายราย..มีชื่อตัวตน
    จริงที่..หลังจากการเผา(..เผาศพ..สมัยก่อน..เขาตั้ง..ขาหยั่ง..และใช้ฟืน
    ..ในการเผา..ความร้อนไม่สูงเท่า..เตาเผา..ปัจจุบัน..กระดูก...ส่วนใหญ่
    ..จะคงรูป.)..เมื่อลูกหลาน..ไปเก็บกระดูก...ก็พบ..ว่าที่.กระโหลก..มี..ยันต์
    ติดอยู่....ซึ่งผู้ตายที่พบยันต์ติดกระโหลก...ก็เป็นลูกศิษย์หลวงพ่อคงทั้ง
    นั้น......แต่แค่เ้ป้าหมายแรก..ก็คงไม่แปลก..สำหรับ..นะปัดตลอด
    ทั่วไป...แต่...เป้าหมายที่สองนี่..ซิ..แปลก....เพราะ....ยันต์นี้ยัง
    ติดไปจนถึง...ลูกชายคนหัวปีด้วย....ซึ่งพบหลายราย..และมีชื่อ
    ตัวตนจริง...ตอนเิกิดใหม่ๆ..ผมเด็กยังไม่หนา...ยันต์..จะเป็น..รอย
    สีแดงๆ...อยู่ที่กลาง..กระโหลก..เหมือนพ่อ...................
    .....ผมอยากให้ผู้อ่านจินตาการตามไปว่า...เป้าหมายที่..สองนี่
    ...ยันต์ไปติดได้ยังไง..คงเหมือนว่า..จะฝังไป..กับ..sperm...
    หรือ..ไปกับ..DNA...ผมก็ว่ายากจะคาดเดา...แสดงถึง...
    ฌานอัน
    ลึกล้ำ
    ...ที่กำหนดเป้าหมายที่ ๒ ไว้...หรือความเลิศฤทธิ์ของวิชาลง
    กระหม่อม
    .......แต่รูปแบบใกล้เคียงกันนี้..กลับไปเกิดอีกที่หนึ่ง.....
    ......ที่..อยุธยา...ผมว่าส่วนใหญ่ก็รู้แล้วว่า..หมายถึงหลวงพ่อองค์ไหน
    ...................................................................................
    ............ที่..เสนา....หลวงพ่อปาน วัดบางนมโค......วิชายันต์เกราะ
    เพชร..ของท่าน....ขึ้นชื่อลือชา....ถึงความศักสิทธิ์.................
    ......วิธีการของท่านพิสดารยิ่งกว่า..เพราะของท่านได้..ทั้งชาย
    ...หญิง..เพราะเป็นการ..เป่ายันต์...แต่ขบวนการขั้นตอน..พิธีการ
    จะยุ่งยาก..และเสียเวลา..ในขั้นต้น..มาก..แต่หลังจากนั้น..สามารถ
    .....ทำได้..จำนวนมาก..(ไปหาอ่านได้..ในประวัติหลวงพ่อปาน)
    ...การเป่า...นั่น..ก็คือ..การใช้..นะัปัดตลอด..ส่งไป..ยังวัตถุ..เป้า
    หมาย..แรก..แต่ไม่ใช่..แค่..กระโหลก...ความจริงของ..หลวงพ่อ
    คง...เป้าหมายแรก..จริงๆ..ก็ไม่ใช่แค่นั้น..คือเข้าไปข้างในทั้งหัว
    เพียงแต่..เวลาเผา..สิ่งที่เหลือให้เห็นได้คือ..กระดูก
    .....เช่นเดียวกับ
    หลวงพ่อคง....มีบุคคลจริงมีชื่อยืนยัน..หลายคนเช่นกัน...แต่..ยันต์เกราะ
    เพชรที่ไปติดอยู่..กระโหลกหน้าผาก..และเป็น..ของผู้หญิงด้วย......
    ...และก็คล้ายกัน..ต่อมาที่...ผู้ได้รับยันต์เกราะเพชร.มีลูก....ตอนคลอด
    ใหม่ๆ..ยันต์ก็ติดอยู่ที่หน้าผากเด็กเป็นรอยแดงๆ...เช่นกัน........
    ..........นี่แหละครับผมเกริ่นมาก่อน...เข้าเรื่องของผม...ให้เห็นอานุภาพ
    ของ...วิชานะปัดตลอด...ว่า..แทบไม่มีขีดจำกัด....ขึ้นกับ...พลังแห่ง..
    ..จิต..ฌาน...ความช่ำชอง...ในการใช้
    ...ก็สามารถใช้ตามประสงค์
    ได้.................
    ...........สำหรับตอนหน้า....ก็จะเข้า..การวิเคราะห์...ของผม...กับ..
    นะปัดตลอด..ของหลวงพ่อศุข..ที่เกิดขึ้น..ที่รูปท่าน.....................
    .........ขอบคุณทุกท่านที่ติดตามอ่านกันมา............
    .....................................สวัสดี.........................

15. ต้นน้ำเพชร

คุณอาอธิบายสิ่งที่เรียกว่า...วิทยาศาสตร์ทางจิต...ได้น่าฟังมากครับ

16. tong5959

tong5959 เป็นที่รู้จักกันดี

31 กรกฎาคม 2009

17. KT_PK

KT_PK เชิญบูชาพญาแมงภู่คำ เพื่อสร้างโรงเรียนเชื้อชาติ

30 พฤษภาคม 2009
    อธิบายชัดเจนดีครับ
    ได้ยินเขาเล่ามาว่า ผู้ที่จะมียันต์ติดกะโหลกไปถึงลูกได้นั้น ต้องปฏิบัติตามคำครูอย่างเคร่งครัด เช่น ถือศีล ใช่ไหมครับ

ถามเพิ่มเติมครับว่า ปัจจุบันศิษย์สายหลวงพ่อทองศุขที่สำเร็จวิชานะปัดตลอดนี้
    ยังมีที่ทรงสังขารอยู่อีกหรือไม่ครับ

18. modpong

.....ขอบคุณครับ.คุณ ต้นน้ำเพชร..คุณ Tong5959..คุณ KT_PK..........
    ........ที่ชมและให้กำลังใจผม..รวมถึง..ผู้ที่ติดตามอ่านกันทุกท่าน....
    ........................ผมก็ดีใจครับที่...มีคนที่เข้าใจในสิ่งที่ผมอธิบาย....
    ..........อย่างที่..ผมเคยเล่าไว้ใน..ตอนที่กล่าวถึง..นะปัดตลอด..ทั้ง ๒
    ตอนที่ผ่านมา...วิชาทางพุทธศาสนา...เป็น..ไสยขาว..หรือ.......
    ไสยบริสุทธิ์...เป็น..สิ่งมงคล..อานุภาพของ..พุทธคุณ..จะเต็มที่..
    ก็..ต้องมี..ศีลเป็นสิ่งที่ยึดถือ...นอกจากนี้..ยังขึ้นกับ..ขั้นตอนขณะ
    ที่รับวิชา...ไม่ว่า..จะเป็น..ลงกระหม่อมของ..หลวงพ่อคง....
    ...หรือ..เป่ายันต์กระเพชร..ของ..หลวงพ่อปาน...ต้องมีสมาธิ....
    ...ระหว่างช่วงเวลานั้น..ด้วย
    ....นั่นจะเป็นคำตอบให้.กับ คุณKT_PK
    ครับ...และเป็นคำตอบให้กับ...หลายคนที่สงสัย...ว่า...ยันต์..ไม่ว่าของท่าน
    ไหน..จะไปให้ถึง...ลูกได้...ย่อมแสดง..ว่า..อานุภาพ..ของยันต์...สมบูรณ์
    ซึ่งต้องประกอบทั้ง ๒ ประการที่ ผมกล่าวถึง....ส่วนมาก..ก็..ไม่ติด....
    ..กระโหลกของผู้รับ(เป้าหมายแรก)..ไม่ปรากฎ...แค่ส่วน..น้อยเท่านั้น
    ที่จะไปถึงลูก.................................................
    .............หลวงอาของผม..ท่านเป็นลูกศิษย์ของ..หลวงพ่อปาน..และได้
    เรียน..ยันต์เกราะเพชร..มา...ท่านจะบอกไว้..ในข้อสำคัญ..๒ ข้อนี้....
    ถ้า..ยิ่งเป็น..หลวงพ่อปานเป็นคนเป่าเอง....แล้วคนรับ..คืนก่อนหน้า...แอบ
    ไปกินเหล้า....เรียบร้อยเลย....หลังจากได้รับการเป่า...ผู้นั้นนอกจากจะไม่
    ได้อะไร..จากยันต์แล้ว...จะต้องปวดหัวอย่างหนักไป ๓ วัน ๓ คืน....
    เพราะ..หลวงอาผมบอกว่า..หลางพ่อปานท่านอธิษฐานไว้ว่า...
    ...วิชาทั้งหลายของท่าน..จะไม่ช่วยอะไรกับ..คนที่กินเหล้า...
    ..เพราะท่านเกลียด..คนกินเหล้า..นอกจากนี้...ยังได้ผลพวงจาก
    การผิดศีล..ข้อนี้ด้วย................
    ....หลวงอาผม...เตือนผมว่า...ถ้าคิดจะกินเหล้า...อย่าแขวน..
    ..พระหลวงพ่อปาน...แขวนพระอื่นแทน...ท่านไม่ช่วยหรอก..
    ...............และที่ถามผมว่า...ศิษย์หลวงพ่อศุข...ที่เรียน..นะปัดตลอด
    ..............ผมเชื่อว่า...ทุกท่านละครับที่เรียน..กับ..หลวงพ่อศุข...ต้องเรียน
    ....เพราะวิชาทางของ..หลวงพ่อศุขต้องเน้น..เรื่อง..พลัง..ฌาน...อยู่แล้ว
    ....เพื่อเพิ่มความศักสิทธ์..เอาอย่างงี้...ถ้าท่านลืม..ก็กลับไปอ่าน...หน้า
    แรก..ตอนแรก...ที่ผมเล่า..เรื่องที่หลวงพ่อศุข..โด่งดัง..ไปจนทั่ว..ก็เพราะ
    ...การลงกระหม่อม..การนำ..ยันต์ครู..ที่กระหม่อมเข้าไปสู่..ร่างกายได้
    ...ก้ต้องอาศัย..นะปัดตลอด..นั่นเอง....และผมเชื่อ..ว่าลูกศิษย์ของท่าน
    ทุกองค์...ก็ต้องเรียน..วิชาลงกระหม่อม...ของท่าน..ลองคิดดูว่า...คงไม่
    มี..ลูกศิษย์ท่าน..องค์ไหนที่..ไม่ได้เรียน..ยันต์ครู...เพราะเป็น..หัวใจ..ของ
    ..วิชาท่าน..ทั้งหมด...ลงกระหม่อม...ลงตะกรุด...สักยันต์..ลงผ้ายันต์....
    ..และ ลงฯลฯ....
    ..........................แต่อะไรก็ไม่สำคัญ...เท่ากับ...พลัง...ฌาน...ที่จะทำ
    ให้..นะปัดตลอด..ของท่าน..แต่ละองค์...มีประสิทธิภาพ...มากน้อยต่างกัน
    ...ดั่งที่ผมได้เคยอธิบายไปแล้ว....
    ......................................................................
    .........................ท่านทั้งหลาย..ก็คงได้อ่าน..ประวัติ..ของหลวงพ่อศุข
    ที่..ท่านแสดงวิชา..นะปัดตลอด...แต่ผมจะบอกให้ทราบ...ว่า..รายละเอียด
    ..ส่วนนี้...สมัยก่อน กับ สมัยปัจจุบัน....ไม่เหมือนกัน....ผมก็ไม่ทราบ
    ....ว่า..อันไหน..ถูก..หรือ...ผิด....แต่ผม...ดูที่..ความน่าจะเป็น...
    ..ประกอบ...
    สมัยก่อน...ที่มา
    ๑. เป็นเรื่องเล่าลือ..มาแต่เดิม..และพ่อผมก็ได้รับทราบมา
    ตั้งแต่สมัย..ที่อยู่เมืองเพชร
    ๒. เรื่องเหมือนกัน...มีปรากฎอยู่ใน..หนังสือ.."พระดีเมือง
    เพชร"..ซึ่งเป็นหนังสือ..รวบรวม..อาจารย์..ของเมืองเพชร..ฉบับ
    แรก..เมื่อ ๓๐ กว่าปีก่อน..เป็น ป็อกเก็ตบุ๊ค..ปกอ่อน
    ........................................................
    ...............เรื่องของ..อักขระที่เขียนบน..ใบโพธิ์...ที่ท่านให้เอา
    มาซ้อนกัน...แล้ว..ท่านใช้..นะปัดตลอด..ทำให้..อักขระติดที่ใบโพธิ์
    ...ทุกใบ...............
    ............อักขระที่ระบุ..ตาม..สมัยก่อนคือ อักขระขอม..ตัว "นะ"
    ...ตัวเดียว............
    .........ผมตั้งข้อสังเกต..จาก..การศึกษา..ข้อมูล..ประกอบ
    ความเป็นไปได้..ดังนี้...อันเป็นความเห็นส่วนตัวครับ...ไม่ได้..บังคับ
    ให้ใครเชื่อ..ขึ้น..กับ..วิจารณญาน..ของแต่ละท่าน
    ............................................................
    .......๑. ตัว นะ ตัวเดียว เป็น สิ่งที่ปรากฎ..ที่กลาง..ยันต์ครู
    ด้าน..ล่าง
    ๒. ตัว นะ ตัวเดียว...ท่าน..เขียน ไว้บน..วัตถุมงคล...ของ
    ท่านคือ....แหวน......
    .......................................แต่..ข้อมูล..ปัจจุบัน..ไหง..กลายเป็น
    ...นะ โม พุท ธา ยะ ไปได้...........................
    ......................................ทั้งๆที่...ของขลังทั้งหลายท่าน
    ....ไม่เห็น..ปรากฎ..ว่าท่าน..เคย..ลง..นะ โม พุท ธา ยะ ที่ไหน..
    .................................................................................
    ...แต่..ไม่สำคัญ..หรอกครับ...ผมเพียงแต่..เล่าให้ฟัง..ว่า..ไม่ว่า
    ท่านได้ข้อมูลใด..รับทราบไว้ให้หมด...แล้ววิเคราะห์...ความน่าจะ
    เป็น..ด้วย..เหตุ..และ..ผล..ประกอบ.....แล้วประเมิน..ท่านย่อมไม่
    หลงทาง..ง่ายๆ..แน่นอน(ใช้ได้กับ..ทุกเรื่อง..นะครับ)
    ....................................................................................................
    .................พอดี..มีคำถามที่ดี..มา...ผมก็เลย..พยายาม..อธิบายเท่าที่
    ความสามารถ..จะทำได้.........ตอนหน้าก็จะเข้าสู่..การวิเคราะห์...ที่มา
    ..ยันต์ครู..ในรูปท่าน....................
    ...............ขอบคุณทุกท่านที่ติดตามกัน.........ขอบคุณ..ครับ...
    ....................................สวัสดี...................ง

19. modpong

.........ขอบคุณครับ..ทุกท่านที่ติดตามกัน................ตามเลยครับ.ครับ
    ..........................................................................................................
    ......ผมกล่าวไปถึง....หลวงพ่อศุข..หรือ..แม้แต่...ลูกศิษย์ท่าน...ที่ต้อง
    เชี่ยวชาญ..นะปัดตลอด..เพราะ..ต้องใช้ประกอบ..กับวิชาลงกระหม่อม
    ของท่าน...ได้เกริ่น..ถึง..นะปัดตลอด..ว่า..สามารถ..พลิกแพลง..การใช้
    ได้ขนาดไหน....................ผมขอกลับเข้าเรื่องซะที.........
    ......................................................................................................
    .............ความจริงระหว่างกลับจาก..วัดมฤคทายวัน...ก็ไม่ไำด้ดิ่งเข้า.....
    กรุงเทพ..เพราะเมื่อเข้า..เขตท่ายาง...เรา..ก็..เลี้ยวขวา...ไป..วัดโตนด
    หลวง
    ...ทั้ง..พ่อ..แม่..และ..ผม..ก็ขึ้นไป..บนศาลา...ก็พอดี..ได้พบ...
    กับ..หลวงพ่อแผ่ว..ซึ่งถือ..ว่าตอนนั้น..ท่านยังไม่แก่...พ่อข้องใจเรื่อง
    รูปที่..แขวนไว้ที่นี่...หายไปไหน...ตั้งแต่..เมื่อไหร่....หลวงพ่อแผ่ว..ซึ่งตอนนี้เป็น..เจ้าอาวาสแล้ว..ท่านบอกว่า..ท่า่นจำได้ว่า..รูปหายไปก่อน
    หลวงพ่อศุข...เสีย...
    .............พวกเราก็ได้สนทนา..กับท่านพอสมตวร...ท่านก็ได้ให้เหรียญ
    ท่าน..กับ..สมเด็จเคลือบหลังยันต์ครู...ของท่านมาให้ด้วย..........
    ............จากนั้น..ซักพักจึงได้ลาท่านกลับ........................
    .............................................................................................
    ..จากข้อมูลที่ได้จาก...หลวงพ่อแผ่ว....ก็..กระจ่างขึ้น...พอที่จะประเมิน
    หาข้อ..สรุปได้..๒-๓..แนวทางคือ......
    ๑. ต้องมี..ลูกศิษย์ที่..สนิทกับท่านมากๆ..มาขอรูปที่วัดไป..โดยก่อน
    เอาไป..ขอให้ท่านลงให้..เพื่อเป็น..ศิริมงคล..และ..คุ้มครอง..ทำนองนี้
    ...เมื่อ..หลวงพ่อศุข..เอาดินสอ..มาลง..ยันต์ครูให้...ท่านก็คง..รำลึกถึง
    ..พ่อ..ที่ได้ถ่ายรูปนี้ไว้...แต่ท่านไม่ได้ลงให้..เพราะไม่ได้เอามา.......
    ....ท่านจึง..แถม..ให้...ด้วย นะปัดตลอด..อันลือชื่อ..ของท่าน..
    เป็น..สือ่..ในการพา..เอา..สำเนา(ที่..มีความศักสิทธิ์)ยันต์ครู..ไป
    ติดไว้ที่หลังรูปที่บ้าน
    ..ที่เป็นเป้าหมาย....
    .....................................................................................
    ๒. ท่านอาจนึกขึ้น...เองได้..หลังจากที่..พ่อนำรูปไปให้ท่านที่วัด
    แล้ว...ท่านก็คงเอ็นดู..เหมือนที่เคยเป็นกันมา..แต่ไม่ได้บอกให้ทราบ
    ....โดย..ลงยันต์ครูที่รูปที่วัด..หรืออาจเป็นกระดาษอื่นก็ได้...แล้ว..ใช้
    นะปัดตลอด..ส่งไปที่..เป้าหมาย..ที่บ้านผม...ส่วนรูปที่หายอาจถูก
    โขมยไปจริง...โดยลูกสิษย์หรือผู้ที่นับถือท่าน...แต่ไม่กล้าขอ..
    .......................................................................................
    ............ผมว่าท่าน..เกือบทั้งหมดคง..หาว่าผม..มั่วเรื่อง..เอาเอง
    ...แต่เดี๋ยวครับ...ลองอ่าน..เหตุผล..ของผมก่อน.ค่อยใช้วิจารณ
    ญาน..ไตร่ตรองอีกที.......
    ............................................เมื่อท่าน...คิดจะ..ส่งสำเนา..
    จากต้นทาง...พระอภิญญา(ผมว่าส่วนใหญ่..ท่านทั้งหลายคงไม่
    ปฎิเสธ...ด้วยการ..หยั่งรู้..ทั้ง..ปัจจุบัน...อนาคต..แบบที่ผม..
    เคยเล่าไป..แล้ว ..เรื่อง..อดีต...คงไม่ยาก..)อย่าง..ท่าน..ใช้
    เวลา..แค่..คิด..เพราะท่านจำได้ว่า..พ่อบอกว่า..ว่า..อีกรูปอยู่ที่
    บ้าน..จิตเพียงแค่กำหนด..วัตถุเป้าหมาย..(ในที่นี่..ก็คือ..รูปที่
    เหมือนกัน..อีกใบ)...แต่ที่ถือเป็นสิ่งที่แสดงถึงพลัง..ฌาน..อันไร้
    ขีดจำกัดของท่าน...เพราะ..ระยะทาง...จากวัดโตนดหลวง....
    ....ไปถึงตัวเมืองเพชร..และไปถึงห้องพระที่บ้านพ่อ..ตั้ง ๓๐-๔๐
    กิโลเมตร...นั่นแสดงถึง..ความเป็นสุดยอด..ของ..นะปัดตลอด..
    ..ของท่าน..ความเชี่ยวชาญ..จิตที่ยอดเยี่ยมของท่าน....ในการ
    ........ส่ง..สำเนาจากต้นทาง..ฝ่า..และ ผ่าน..ทุกอย่าง..ไปที่
    เป้าหมาย...ไม่ใช่แบบ FAX..แต่เป็น..เส้นลายดินสอ..ชัดเจน...
    ..เหมือนกับ..เขียนจริงๆที่รูป.......
    ........
    .......ผมอ่าน..ประวัติอาจารย์...ต่างๆ..มาหลายๆปี...ก็ไม่เคย
    ได้ทราบถึง..การใช้..นะปัดตลอด..ในระยะทางไกล..แบบ..หลวง
    พ่อศุข(อาจมี..แต่ขออภัยที่ผมไม่ทราบ)...........
    .............ผมใช้เวลาวิเคราะห์..หลายปี..หาคำตอบ...นี่เป็น...
    ..ผลสรุป..ของการวิเคราะห์ของผมเอง...ท่านที่อ่านทั้งหลาย..ก็
    ควรวิเคราะห์..ความเป็นไปได้ด้วยตัวเอง.......อย่าเชื่อง่ายๆครับ
    ....
    .................
    วันนี้..เขียนมายาว...คงต้องพักก่อน.....ไว้เจอกัน........
    .........ตอนหน้า....เมื่อครบ ๑ เดือนที่..จะกลับไป..วัดมฤคทายวัน..
    ........................ขอบคุณทุกท่านที่ติดตาม..ขอบคุณ..ครับ....
    ...................................สวัสดี..................................

20. modpong

........ขอบคุณทุกท่านที่ได้...ติดตามกัน.........................................
    ..............................ก็มาว่ากันต่อเลยครับ...........................
    .........หลังจากครบ ๑ เดือน..โดยประมาณ....ช่วงสุดสัปดาห์.....พ่อ..แม่
    ...และ..ผม..๓..คน...ก็กลับไปที่วัดมฤคทายวัน..อีกครั้ง..โดยไม่ต้องบอก
    หรือ..นัดแนะ..เหมือนเดิม......พอไปถึง..ก็เหมือนเดิม..อีกท่านห่มลดไหล่
    อย่างเรียบร้อย..รอ..อยู่(ไม่ต้องโทรมือถือ..ไปนัดเหมือนเดี๋ยวนี้)...พร้อม
    กับ...รูปหล่อหลวงพ่อศุัขที่วางอยู่..หน้าท่าน...เมื่อ..กราบท่านเรียบร้อย
    .....ท่านก็ชี้ให้ดูที่ด้านบน..กลางโต๊ะหมู่บูชาพระของท่าน................
    .........ก็ปรากฎ...รูปถ่ายหลวงพ่อศุขที่ขยาย...เป็นขนาด..ประมาณ
    ๒ ฟุต x ๓ ฟุต อยู่ในกรอบ..สวยงามอย่างดี..(ท่านที่..อยากเห็น
    รูปนี้...ก็ไปดูได้ที่...วัดมฤคทายวัน...แต่..ผมไม่แน่ใจ..ว่าหลังท่าน
    เสีย..จะมีใครย้าย..ไปไหนหรือไม่)...ส่วน..เหลือบลงมา..ตรงกลาง
    โต๊ะฯ..รูปหล่อหลวงพ่อศุขที่..พ่อ..ถวายท่าน..ก็..วางเด่นเป็นสง่า
    อยู่ที่นั่น..สะท้อนกับแสงที่เข้ามาจากประตู...เหลืองอร่ามดี.....
    ................หลังจาก...พวกเราได้ชื่นชม..ทั้งรูปขยาย..และรูปหล่อ
    ...สักพัก...หลวงพ่อจ้นทร์...ก็เรียก..พ่อ..เข้าไปหา....ท่านก็บอกว่า
    ....ทำให้เต็มที่เลย..ปลุกเสกทุกคืน...แล้วท่านก็หงายรูปหล่อให้ดู
    ด้านล่าง...ปรากฎว่า....มีชันนางโรง..แปะอยู่เต็ม..ใต้ฐาน...และ
    มี..ยันต์..หลายอย่าง..ประทับอยู่ด้วย...
    ............ท่านบอกว่า...ใต้ชันนางโรง..ท่านประจุ..ของไว้..หลาย
    อย่าง..แต่ท่านก็ไม่บอก..ว่า..มีอะไรบ้าง...ทั้ง..พ่อ..และ..ผม..
    ..ก็..เลย..ไม่ถาม..ต่อ...เพราะถ้าท่านอยากบอก..ก็คงบอกไปแล้ว
    ....................แต่ท่านบอกเป็นนัย..แค่นี้...ก็รู้ได้เอง..ว่าเป็นของ
    ศักสิทธิ์..หลายอย่าง.................................
    ...........................ท่าน..ก็..ให้.พ่อ..กราบ..รูปใหญ่ล่าสุด
    หลวงพ่อศุข...บานใหม่ของท่าน...แล้วท่านก็ประคอง...รูปหล่อ..
    หลวงพ่อศุข..ทำการมอบโดย..ว่าคาถาอยู่พักหนึ่ง....เป็นอันเสร็จ
    พิธี.....พ่อ..ก็..กราบรูปหลวงพ่อศุข..แล้ว..กลับมากราบท่าน(..ท่าน
    บอกให้..กราบคุณพ่อ(หลวงพอศุข)ก่อน..).....
    .....................หลังจากนั้นท่านก็.หยิบ..ซองน้ำตาล...ที่ใส่รูปต้น
    ฉบับ..ของพ่อ..แล้วท่านยิ้ม..และบอกว่า..ท่านกำชับลูกศิษย์อย่าง
    เข้มงวด..บอก..ร้านขยายภาพที่..หัวหิน...พยายามระมัดระวังอย่า
    ให้ต้นฉบับ..ชำรุดเด็ดขาด...ท่านบอก..เจ้าของร้านฯก็เป็นลุกศิษย์
    ท่าน...ไม่มีปัญหา..ท่านก็ดึงภาพ...ออกจากซองมาให้..พ่อดู..
    พร้อมกับส่งซอง..คืนภาพให้พ่อ.........
    ........เราทั้ง ๓ คน..ก็สนทนา..กับท่าน..ต่อ...ผมที่ลืมคราวที่แล้ว
    ที่ไม่ได้ถาม..ก็..เก็บมาถามคราวนี้.........แล้วท่านก็..ให้เหรียญ..
    ของท่านมาเพิ่มอีก....ก่อนกลับ...ท่านก็รดน้ำมนต์...ให้กับ..พวก
    เรา.......................................
    .................ตอนนี้ที่ห้องพระ..ของพ่อ...ก็มีรูปหล่อฃองหลวง
    พ่อศุข..ตั้งคู่..กับ...รูปท่าน...สมความมุ่งหมายของพ่อ...และพ่อ
    ก็ไม่เคย..ลืมที่จะไหว้....หลวงพ่อศุข..ที่รักเคารพ..นับถือ...และ
    เทอดทูน...ตลอดมา..........................................
    .............................สวัสดี.....................