หลวงพ่อมหาวิบูลย์ พุทธญาโณ พระอริยเจ้าผู้มากไปด้วยบุญฤทธิ์ แห่งวัดโพธิ์คุณ

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย มันตรัย, 7 กุมภาพันธ์ 2012.

1. มันตรัย

มันตรัย เป็นที่รู้จักกันดี

จากใจพี่วรายุทธ ศิษย์หลวงพ่อครับ

"...ไม่มีเสียงที่อบรมสั่งสอน
    ไม่มีเสียงที่ว่ากล่าวตักเตือน
    ไม่มีรูปร่างให้ลูกได้ก้มกราบ
    ไม่มีธรรมะที่ปลอบใจเมื่อลูกทุกข์
    ไม่มีรอยยิ้มเมื่อเห็นความสุขของลูก..."

ทำไม อนิจจํ ทุกขํ อนตฺตา มันไม่ชัดเจนในใจลูกเลย
    เข้าใจแล้วว่าเมื่อคราวองค์พระจอมไตรกำลังเสด็จเข้าสู่พระนิพพาน
    "...พระอานนท์พุทธอนุชาท่านแอบร้องไห้เพราะเหตุนี้..."
    ธรรมะใดๆก็ไม่กระจ่างสำหรับลูกเลย

จะขอพักกระทู้ไว้เท่านี้ก่อนนะครับพี่ๆน้องๆ
    ทำใจรับรสชาติไตรลักษณ์มากขึ้นเมื่อใดจะเข้ามาโพสใหม่ครับ

<!-- / message --><!-- attachments -->

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      50.9 KB
      เปิดดู:
      206
  2. มันตรัย

ภาพงานฯหลวงพ่อมหาวิบูลย์ มีให้ชมในยูทูปแล้วนะครับ
    [ame=http://www.youtube.com/watch?v=v_tIj98RrUY&feature=relmfu]ฌาปนกิจศพ พระมหาวิบูลย์ 1/23 - YouTube[/ame]

3. มันตรัย

มี23คลิปนะครับ ขออนุโมทนาให้กับผู้ที่โพสด้วยครับ สาธุ

4. มันตรัย

รูปนี้สร้าง160ใบ

ก่อนอื่นต้องกราบขอบพระคุณพี่ นริศ สมะบุณยะ ที่ฝากสิ่งมงคลมาให้น้องที่ไม่เคยได้มีโอกาสไหว้พี่เลย
    และคุณหมี ผู้ที่ขอสิ่งมงคลชิ้นนี้มาให้ครับเสมือน"บุญญานุฑูต"(ตั้งเองนะตำแหน่งนี้หมายถึงผู้นำบุญมาเผยแผ่) นั่นคือสิ่งที่ผมอยากได้มากที่สุด ด้วยว่าเป็นคนชอบวัตถุมงคลลักษณะนี้มาแต่ดั้งเดิม นั่นคือ รูปถ่ายของหลวงพ่อมหาวิบูลย์ ที่สร้างเพียง๑๖๐ใบ อันที่จริงวัตถุมงคลของหลวงพ่อ ยังมีอีกมากมายหลายแบบ แต่ส่วนตัวชอบรูปถ่ายของท่านมากครับ ขอบคุณพี่นริศ และคุณหมีแห่งร่มโพธิ์ไทร อีกครั้ง

5. มันตรัย

พระปิดตารุ่นแรก

ปิดตารุ่นแรกจำนวนการสร้าง 3,000 องค์

จากมวลสารว่าน 108 ผสมรักตามสูตรวัดเครือวัลย์

บางองค์ฝังเข็มทอง บางองค์ก็ไม่ฝังครับ

ขนาดไฟล์:
      78.4 KB
      เปิดดู:
      341
      ขนาดไฟล์:
      76.6 KB
      เปิดดู:
      484
  6. มันตรัย

เหรียญเยือนอินเดีย

แจกสมนาคุณแด่ผู้ที่ร่วมออกปัจจัย

ค่าใช้จ่ายถวายหลวงพ่อเมื่อคราวไป

อินเดียในครั้งที่ 2 ประมาณปี 2523 ครับ

ปรกติจะเป็นการลงยาสีน้ำเงิน

แต่บางเหรียญที่อยู่ในอุณหภูมิที่

ร้อนหรือเย็นจัดๆ สีของยาที่ลงจะเปลี่ยนไปครับ

เช่นสีเขียว สีม่วง สีเขียวอมดำ สีดำ เป็นต้น

เหรียญนี้เปลี่ยนเป็นสีเขียวอมดำครับ :cool:
    <!-- / message --><!-- attachments -->

ขนาดไฟล์:
      70.8 KB
      เปิดดู:
      209
      ขนาดไฟล์:
      106.8 KB
      เปิดดู:
      210
  7. มันตรัย

หลวงพ่อท่านเห็นการศึกษาเป็นสำคัญ

ข้อมูลจากท่านเจ้าอาวาสวัดอินทาราม

จำนวนการสร้าง ๑๙๙ องค์ครับ

จัดสร้างโดยคุณอุทัย มีส่วนผสมคือ

เนื้อที่เหลือจากการปั๊มเหรียญรัตนรังสีและเงินบริสุทธิ์

โดยแจกแด่ผู้ที่ร่วมปัจจัยงานบุญ

เพื่อการศึกษาในโครงการณ์ของหลวงพ่อมหาวิบูลย์

8. fon-dekwat

fon-dekwat เป็นที่รู้จักกันดี

15 สิงหาคม 2011
    พระสมเด็จองค์เล็ก สอบถามไปสอบถามมาทราบว่าพระอาจารย์ของผมเป็นคนสร้างถวายหลวงพ่อมหาวิบูลย์ ราวๆปี 2533 จำนวนประมาณ 24,000 องค์ หลวงพ่อมหาวิบูลย์เมตตาอธิษฐานจิตให้ 1 พรรษา แล้วขอท่านกลับคืนมา 3,000 องค์ แล้วหลวงพ่อมหาวิบูลย์ก็น่าจะนำลงกรุที่วัดโพธิคุณ และแจกลูกศิษย์บ้าง และมีอีกแบบนึงพิมพ์เดียวกัน แต่เนื้อต่างกันสร้าง 25,000 องค์ หลวงปู่โทน กันตสีโล วัดสะพือ อ.ตระการพืชผล จ.อุบลราชธานี ปลุกเสกให้ 1 พรรษา นำลงกรุใต้ฐานพระประธานวัดจังกาจิตต์ สาขาที่ 23 วัดหนองป่าพง แต่รุ่นนี้สร้างราวปี 2532

ขนาดไฟล์:
      231.1 KB
      เปิดดู:
      239
  9. มันตรัย

ขอบคุณสำหรับข้อมูลที่เป็นประโยชน์ครับ ขออนุโมทนาด้วยครับ อยากให้หลวงพ่อเป็นที่รู้จักกว้างจวางเพราะท่านเป็นพระแท้ๆจริงที่หาได้ยากยิ่งในปัจจุบันครับ ผมเองยังไม่มีพระสมเด็จรุ่นนี้ ถ้าแบ่งให้หรือให้เช่าบูชาสักองค์ก็จักเป็นพระคุณยิ่งครับ พระของท่านที่ผมลงภาพให้ชม เป็นภาพที่ลูกศิษย์ให้ยืมมา ทั้งสิ้นครับ ลำพังไม่มีปัจจัยหาบูชามาครับ

10. fon-dekwat

ครับ หลวงพ่อเป็นพระอริยเจ้าอีกองค์ที่น่าเคารพศรัทธา แม้จะไม่มีโอกาสได้กราบไหว้ท่านก็ตาม ก็พึ่งได้มาศึกษาประวัติท่านก็ตอนหลวงปู่(ครูบาอาจารย์ผม)ท่านบอกให้จองตั๋วไปแม่สอดให้ ไปร่วมงานพระราชทานเพลิงศพหลวงพ่อมหาวิบูลย์ ด้วยเป็นสมาชิกเว็บพลังจิต ก็ผ่านหูผ่านตากระทู้นี้ ก็ได้ลองศึกษาประวัติท่านจากที่นี่บ้าง เว็บร่มโพธิ์ไทรบ้าง และก็ได้ไปเห็นภาพพระสมเด็จองค์เล็กจากเว็บร่มโพธิื์ไทร เห็นบอกว่าหลวงพ่อมหาวิบูลย์แจก(ที่ผมก็มี ได้จากหลวงปู่) เลยสอบถามไปยังหลวงปู่ ก็ได้ทราบว่าท่านทำถวายหลวงพ่อมหาวิบูลย์ ท่านเคยจำพรรษาร่วมกับหลวงพ่อมหาวิบูลย์ที่วัดอินทารามตั้งแต่สมัยก่อน และหลวงพ่อมหาวิบูลย์เมตตาอธิษฐานจิตให้.......และอีกองค์นึงเห็นที่เว็บร่มโพธิืไทร คือพระพุทธแสงเพชร ก็พึ่งทราบว่าเป็นพระหลวงพ่อมหาวิบูลย์อีก แต่ก่อนก็ไม่ทราบก็เอาออกมาแจกบ้างที่ห้องแจกฟรี เว็บพลังจิตนี้ ถ้ารู้ก็คงเก็บไว้ อิอิ.....สำหรับพระสมเด็จองค์เล็กนี้ก็คิดคร่าวๆว่าจะนำมาบอกบุญหาปัจจัยค่าเครื่องบินถวายหลวงปู่ และปัจจัยค่าเดินที่จะไปเอาบริขารหลวงปู่ชาที่บุรีรัมย์ โดยขอความเมตตาหลวงปู่เก็บไว้เป็นอนุสรณ์รำลึกถึงหลวงปู่ชา ซึ่งเป็นพระอาจารย์ของหลวงปู่ เพราะท่านเคยจำพรรษาที่วัดหนองป่าพง เป็นลูกศิษย์หลวงปู่ชา และมีบริขารหลายชิ้นที่ได้รับจากหลวงปู่ชา ท่านก็ได้เก็บไว้ ผมเลยขอท่านเก็บรักษาต่อ โดยจะจัดแสดงไว้ที่วัดให้ประชาชนได้กราบสักการะแทนองค์หลวงปู่ชา และเป็นอนุสรณ์เครื่องรำลึกถึงองค์หลวงปู่ใหญ่แห่งวัดหนองป่าพง

11. กำธร นครปฐม

กำธร นครปฐม เป็นที่รู้จักกันดี

27 กรกฎาคม 2007
    ขอบคุณท่าน อ.มันตรัย และทุก ๆ ท่านที่ให้ความรู้ครับ กราบหลวงพ่อมหาวิบูลย์ ครับ

12. fon-dekwat

ขออนุญาตบอกบุญนะครับ รับพระสมเด็จองค์เล็กหลวงพ่อมหาวิบูลย์ อธิษฐานจิตปลุกเสก เป็นที่ระลึกตามลิงค์นี้เลยครับ
    (ขออนุญาตผู้ดูแลครับ) ร่วมบุญถวายปัจจัยค่าเครื่องบินครูบาอาจารย์ รับพระที่ระลึก

13. มันตรัย

เหรียญพระเจ้าตากสิน

มี 3 เนื้อคือ

1 ฺเนื้อรัตนโลหะ

เป็นเหรียญที่สร้างจำนวน 99 เหรียญ

สาเหตุที่เรียกรัตนโลหะเพราะส่วนผสมนั้น

มีทองคำ เงินและก้อนนวะโลหะครับ

สร้างในปี 2547

2. เหรียญนวะกะไหล่ทองครับ

แจกกรรมการ

ขนาดไฟล์:
      74.3 KB
      เปิดดู:
      230
      ขนาดไฟล์:
      72.8 KB
      เปิดดู:
      221
      ขนาดไฟล์:
      48 KB
      เปิดดู:
      187
      ขนาดไฟล์:
      48.8 KB
      เปิดดู:
      170
  14. มันตรัย

3.ทองแดง
    ขอขอบคุณบ้านสารพัดดี แลเวปร่มโพธิ์ไทร ด้วยนะครับ สำหรับรูปภาพและรายละเอียด

ขนาดไฟล์:
      73.8 KB
      เปิดดู:
      146
      ขนาดไฟล์:
      76.4 KB
      เปิดดู:
      158
  15. มันตรัย

ภาพสวยๆและธรรมมะ

ผลงานของพี่น้อยแห่งพิจิตรเฟรม แม่สอด ครับ
    ขอขอบพระคุณและอนุโมทนาด้วยครับ:cool::cool::cool:

ขนาดไฟล์:
      306.4 KB
      เปิดดู:
      160
      ขนาดไฟล์:
      322.1 KB
      เปิดดู:
      168
      ขนาดไฟล์:
      308.4 KB
      เปิดดู:
      141
      ขนาดไฟล์:
      313.5 KB
      เปิดดู:
      152
  16. มันตรัย

สวยงามากครับ

สิ่งใดก็ตามที่ทำด้วยความศรัทธาอย่างจริงใจ มักจะออกมาสวยงามเสมอ:cool::cool::cool:

ขนาดไฟล์:
      302.8 KB
      เปิดดู:
      250
      ขนาดไฟล์:
      302.9 KB
      เปิดดู:
      122
      ขนาดไฟล์:
      315.8 KB
      เปิดดู:
      135
      ขนาดไฟล์:
      308.6 KB
      เปิดดู:
      160
      ขนาดไฟล์:
      308.5 KB
      เปิดดู:
      185
  17. นพเก้ามหา

นพเก้ามหา Active Member

15 พฤศจิกายน 2011
    เมื่อวานผมได้ไปวัดมาครับ ตั้งใจจะไปทำบุญบูชาเหรียญรุ่นแรกกับพระปิด และพระสมเด็จที่เห็นในป้ายกระทู้หน้า14หรือ15 เดินหากุฎิเจ้าอาวาสอยู่นานเหมือนกันครับ พอเจอท่าน
    ท่านก็ถามว่า มาอะไรหรอโยม
    มาบูชาพระหลวงพ่อชุดที่สร้างมูลนิธิครับครับ
    ท่านบอกว่าที่วัด ไม่มีบูชา
    ผมเลยบอกท่านไม่เป็นไรครับไหนๆๆได้มาแล้วขอร่วมทำบุญเฉยๆแล้วกันครับ เลยหยอดลงตู้บริจาค
    ท่านถาม ว่ามาจากไหน
    ผมตอบ มาจากกรุงเทพ มาตรวจรับงานที่แม่สอดครับ ผ่านมาเลยมาทำบุญครับ
    ท่านเดินกลับกุฏิ เอาหนังสือและพระมาให้ครับ
    ก่อนกลับผมได้ไปไหว้ประประธานในอุโบสถ พระประธานสวยงามมากครับ

18. มันตรัย

ขออนุโมทนากับคุณ นพเก้ามหา ด้วยครับ ขอความสุขความเจริญจงบังเกิดแก่คุณครับ

19. มรรค 8 ประการ

มรรค 8 ประการ เป็นที่รู้จักกันดี

29 กรกฎาคม 2007
    ต้องไปบูชาที่วัดอย่างเดียวเลยหรือครับ

20. นพเก้ามหา

นพเก้ามหา Active Member

15 พฤศจิกายน 2011
    ไม่แน่ใจนะครับเท่าที่ทราบที่วัดไม่มีตู้วัตถุมงคลนะครับ
    พระของหลวงพ่อแจกญาติโยมที่มาทำบุญ
    ผิดถูกประการใด ขออภัยไว้ ณ ที่นี้ด้วยนะครับ