หลวงพ่อสิริ สิริวัฑฒโน

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย guawn, 13 มีนาคม 2010.

1. บุญเก่า

บุญเก่า เป็นที่รู้จักกันดี

22 กุมภาพันธ์ 2012
    เกศาที่เห็นด้านทางซ้ายมือมองตรงคือเกศาวันวิสาขบูชาครับและทางขวาคือวันพระ15 ค่ำที่ผ่านมาครับ เกศาของพระเดชพระคุณของหลวงพ่อบูชาไปเรื่อย ๆ จะรวมตัวจับกันเป็นก้อนครับลักษณะม้วนตัวรวมกันครับ(อ.จเร)

2. pana_mool

pana_mool เป็นที่รู้จักกันดี

29 พฤศจิกายน 2006
    ขอความกรุณาครับ อ.จเร
    ขอเรียนถามครับ

ในการที่เรา นำเอาเกศา ของครูบาอาจารย์มาบูชา
    มีหลักการที่ต้องทำเพื่อเป็นการบูชาอย่างไรบ้าง
    มีอะไรที่ต้องระมัดระวังบ้างครับ

และ วัตถุประสงค์จริงๆ ในการนำเกศาครูบาอาจารย์ มาบูชาเพื่อเป็นการบูชา พระคุณของครูบาอาจารย์ใช่้ไหมครับ

ผมสงสัยอีกเรื่องคือ การนำเอาเกศา ของครูบาอาจารย์ ผสมมวลสารในการทำพระเครื่อง หรือ วัตถุ กรณีนี้มีข้อดี อย่างไรครับ

ขอบพระคุณครับ

3. บุญเก่า

ตอบครับ การนำเกศาของครูบาอาจารย์สำหรับพระมีทั้งดีและไม่ดีเราไม่สามารถว่าท่านได้เพราะพระบางรูปอาจเป็นครูบาอาจารย์ของคนอื่นที่เขาเคารพนับถือแต่อาจจะไม่ดีสำหรับเรา การที่เราเอาเกศาครูบาอาจารย์ของเรามาบูชานั้นเปรียบเหมือนได้สักการะครูบาอาจารย์อีกรูปแบบหนึ่งแต่ครูบาอาจารย์ของผมพระเดชพระคุณหลวงพ่อ สิริ สิริวัฒโน สำหรับผมและคณะลูกศิษย์ผมที่ได้เขาไปกราบบอกกันเสียงเดียวว่าสุดยอดมิมีที่ติเตียนผมเป็นบุคคลที่กราบพระมามากมายในคณะเกจิอาจารย์ ดัง ๆ ของประเทศรับใช้มาก็มากมายดีบ้างไม่ดีบ้างศรัทธาบ้างไม่ศรัทธาบ้างสมัยก่อนยังไม่รู้ซึ่งเห็นองค์ไหนดังก็วิ่งเขาไปกราบไม่รู้ว่าเขาเชียร์หรือโปรโมทย์กันเราก็ไม่รู้ผมมาสังเกตุการณ์อยู่เกือบ ๒๐ ปีได้ผลรู้อะไรเป็นอะไร เกี่ยวกับเรื่องพระมากมาย การสร้างพระการเสกพระผมโดนหรอกมาพอประมาณเมื่อ ๒๐ ปีที่แล้วแต่ตอนนี้หมดโอกาสหรอกผมแล้วครับรู้ซึ่งถึงการสร้างการเสกครับ(บางครั้งผมก็เสกของเองให้กับลูกศิษย์ ทุกอย่างอยู่ที่เจตนาครับ)พระหลวงพ่อสิริโปรดสังเกตุสั้่งจากโรงงานทุกองค์อยู่ที่การเสกและเจตนาของผู้เสกมากกว่าของหลวงพ่อผมเก็บกับลูกศิษย์กันมากมายเอาอะไรมาแลกก็ต้องพิารณากันหน่อย - ท่านทำอะไรท่านมีเหตุมีผลและท่านไตร่ตรองด้วยคุณงามความดีพิจารณาตลอดเวลา และการที่เอาพระมาผสมกับเกศาส่วนดีก็มีส่วนไม่ดีก็ต้องระวังถ้าทำไม่ดีถ้าเป็นเกศาของพระอริยะสงฆ์ต้องระวังทำอะไรผิดไปมันไม่ดีต้องระวังให้มาก พระดีผสมก็ดี พระไม่ดีผม
    ไปก็.........นั่น
    และก่อนออกพรรษานี้ก็จะทำลูกอมผสมมวลสารของหลวงพ่อ มี หมากพลู ธูปบูชาพระ ผงพุทธคุณ พระผงแตกหัก ทิชชูของท่าน เทียนน้ำมนต์และผสมเกศาแจกผู้ร่วมบุญสร้างพระถวายกฐินฟรีกับผู้ที่ได้ร่วมบุญกำลังผสมมวลสารอยู่ รอมวลสารขี้ธูปวัดพระแก้ว มวลขี้ธูปหลวงพ่อโบสถ์น้อย ขี้ธูปหลวงพ่อใหญ่พิษณุโลก มาผสมเพื่อทำลูกอมกายสิทธิ์( หลวงพ่อสิริ )108 ลูกครับ

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 14 กันยายน 2012
  4. pana_mool

---------------

5. PraKhoonPhan

PraKhoonPhan เป็นที่รู้จักกันดี

14 กันยายน 2010
    อยากได้เกศาหลวงพ่อมาบูชาบ้างครับ

6. kang_som

kang_som เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณ.จเร มากครับสำหรับข้อมูลและขออนุโมทนากับงานบุญครับ

7. ธรรมประทีป

ธรรมประทีป เป็นที่รู้จักกันดี

อนุโมทนาบุญกับอ.จเรดวงธรรมครับ

เดี๋ยวผมจัดหามวลสารดีๆมาเพิ่มให้ ตอนนี้เท่าที่นึกออก มี
    1.พระธาตุ(ที่หลวงพ่อเกิด วัดเขาดินอัญเชิญ)จากถ้ำตะพาบ อุทัยธานี
    2.ผงลูกแก้วจักรพรรดิ์หลวงพ่อดู่
    3.ผงพระธรรมธาตุที่กระเทาะออกเองจากองค์พระสมเด็จ, พระหลวงพ่อทวดของหลวงพ่อสิริ

หากใครศรัทธา อยากชวนให้นำมวลสารดีๆส่งให้อ.จเร
    มาช่วยกันทำลูกอมมวลสารสุดยอดกันนะครับ

...

8. schorlanz

schorlanz เป็นที่รู้จักกันดี

กราบหลวงพ่อสิริ ครับ

9. บุญเก่า

ขอกราบพระเดชพระคุณครูบาอาจารย์(หลวงพ่อ สิริ สิริวัฒฑโน)

จิตหนึ่งอยู่ในกาย ร่างกายสลายไปแต่จิตยัง
    อมตะนิพพานัง จิตเราย่อมไม่พังเหมือนร่างกาย
    คนตายนั้นอาจไม่ตายจริง กายของเราร่างของเราโดนเผ่าสิ้นซาก
    แต่จิตเรายังวนเวียนตาม บาปบุญถามตามเราไปนั้น
    จะเป็นเทพเป็นคนหรือเป็นสัตว์ เพราะความรักในร่างของกายตน
    หนทางที่จ้องจะหลุดพ้น สักกี่คนที่เราจะหาเจอ
    สักพันหมื่นโลกธาตุ มันยากลำบากคิดสับสน
    สุดท้ายก็คือร่างกายของตน ตัดให้สิ้นเพียงตัวเดียว
    ครูบาอาจารย์ที่ดีที่สูงที่เคารพ กว่าจะพบค้นหามาแสนนาน
    เพื่อได้กราบได้เคารพเพื่อบูชา แม้จะตายก็ขอไหว้ให้สนิทไม่ติดใจ
    ขอกราบไหว้บูชาหาที่เปรียบ เทียบมิได้คือท่านอาจารย์ สิริ องค์นี้
    ดีเลิศประเสริฐที่สุดเลย​
    ทาน การให้เพื่อละกิเลสความโลภอยากได้( ครูบาอาจารย์เรามี )
    ศ๊ล มีสัจจะไม่ยอมทำความชั่วเกรงกลัวบาปถ้มีศีลครบคือผุ้มีเมตตา มีปัญญา ไม่ทำอันตราย ไม่ทำร้ายผู้อื่นทั้งกาย วาจาใจ( ครูบาอาจารย์เราทำ)
    สมาธิ จิตมีสติรู้ตัวว้่าทำดีทำชั่ว ให้ระลึกถึงพระบรมศาสนดสัมมาสัมพุทธเจ้า มีพระธรรม คือพระนิพพาน มีพระอริยสงฆ์สาวกของพระผู้มีพระภาคเจ้า ซึ่งถ่ายทอดพระธรรม คำสั่งสอนจนมาถึงลูก ๆ หลาน ๆ สมาธิคือจิตตั้งมั่นมองดูสรรพสิ่งทุกอย่าง เป็นของสูญแตกสลาย กลายเป็นความว่างเปล่า สมาธิมีตั้งหลายวิธี(๔๐วิธี) แตกเป็นแขนงย่อย ๆ ได้๑๐๐๘ วิธี ดีทั้งนั้ไม่มีเลวเลย ไม่มีเสียเลย อยู่ที่จิตตั้งมั่นอยู่ในความดี รู้ความเป็นจริง ของชีวิตว่า มีแตความแปรปรวนเป็นทุกขื แล้วสูญสลาย เป็น ดิน น้ำ ลมไฟ ตามธรรมชาติของธาตุไป (ครูบาอาจารย์เราปฏิบัติ) แล้วตัวเราละจะทำอย่างไรดี จะดี จะทำ จะปฏิบัติเราจะทำกันเมื่อไร ถ้าไม่ทำกันซะตอนนี้ ทำเถอะครับความดี ปฏิบัติเถอะครับการเจริญสติจะได้เกิดเป็นปัญญาต่อไป (ธรรมะอะไรดีๆงามๆ อยู่ที่ตัวท่านทั้งนั้นจะไปไหนเสียถ้าเราไม่ทำมันก็ไม่เกิด ถ้าเราทำมันก็เิกิด ) ขอให้โชคดีมีปัญญากันทุกท่านเทอญ สาธุ

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 14 กันยายน 2012
  10. watjang2

watjang2 เป็นที่รู้จักกันดี

อาจารย์จเร ดวงธรรม
    ศิษย์ใกล้ชิดหลวงพ่อสิริ

มาตอบเอง
    เป็นข้อมูลที่น่าเชื่อถือที่สุด
    พวกเราบางครั้ง ก็ได้รับข้อมูล
    จากอาจารย์ นำมาถ่ายทอดอีกที

แก้ไขครั้งล่าสุด: 14 กันยายน 2012
  11. คนตลาดพลู

คนตลาดพลู เป็นที่รู้จักกันดี

22 สิงหาคม 2012
    หลวงพ่อเคยเมตตามาฉันเพลที่เพื่อนข้างบ้านเมื่อ ๒๐ กว่าปีที่แล้ว ผมพบหลวงพ่อท่านครั้งแรก ในงานที่ท่านมาพุทธาภิเษกที่วัดประดู่ฉิมพลี ปัจจุบันนี้ไม่ทราบท่านอยู่ที่ใด ถ้ามีวาสนาคงได้กราบท่านอีก น้อมกราบหลวงพ่อสิริครับ จากศิษย์ที่คิดถึงหลวงพ่อมาตลอด ๒๐ ปี และในวันนั้นท่านได้มอบสังฆฏิที่ท่านครอง และผ้าเช็ดปากสีแดงไว้ให้สักการะ พร้อมทั้งหลวงพ่อยังเมตตาจารอักขระยันต์ไว้ที่ผ้าเช็ดปาก ตระกรุดทองแดงอีก ๓๐ ดอก เหรียญกลมรุ่น ๑ อีก ๓ เหรียญ ธง และอีกมากมาย ไว้มีโอกาสจะถ่ายภาพมาศึกษากันครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      238.5 KB
      เปิดดู:
      152
      ขนาดไฟล์:
      253 KB
      เปิดดู:
      130
      ขนาดไฟล์:
      182 KB
      เปิดดู:
      163
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 14 กันยายน 2012
  12. sunny2

sunny2 เป็นที่รู้จักกันดี

15 สิงหาคม 2011
    สุดยอดครับพี่คนตลาดพลู หลวงพ่อท่านเมตตาคณะพี่คนตลาดพลูมากเลยครับ อยากให้ลูกศิษย์หลวงพ่อมาแชร์ข้อมูลกันครับเพราะข้อมูลของหลวงพ่อน้อยมาก รอชมภาพอยู่นะครับ อนุโมทนาครับ

13. คนตลาดพลู

ขอบคุณมากครับ

14. บุญเก่า

อนุโมทนากับคนตลาดพลูด้วยครับ ถ้าท่านจะเข้าไปกราบเข้าไปพร้อมผมก็ได้ครับวันที่ 18 ก.ย.55 ผมเข้าไปกราบหลวงพ่อครับ

15. pana_mool

กราบ กราบ กราบ หลวงพ่อสิริ

สวัสดีครับยามเช้าครับ อาจารย์จเร
    ขอความกรุณาอาจารย์ เล่าปฏิปทา ของหลวงพ่อ ให้ฟังด้วยครับ

16. บุญเก่า

ปฏิปทาคือการกระทำของเรา ( ปฏิปทาของหลวงพ่อก็คือกิจวัตรของพระเดชพระคุณของหลวงพ่อที่ท่านต้องปฏิบัติเป็นประจำ)ทางทหารเขาก็เรียกว่าระเบียบปฏิบัติประจำก็คือ (รปจ.)
    เท่าที่ทราบและรู้นะครับพระเดชพระคุณครูบาอาจารย์ท่านต้องปฏิบัติตัวท่านเองเป็นกิจวัตรสิ่งพวกนี้เราไม่ควรรู้แต่ที่แน่ ๆ ที่ท่านต้องมีปฏิปทาของท่านคือต้องส่งพลังจิตของท่านช่วยบ้านเมือง,ส่งพลังจิตถึงองค์ประมุขพ่อหลวงพระมหากษัตริย์ไทยทุกพระองค์พระเดชพระคุณครูบาอาจารย์ท่านต้องทำเป็นประจำ- กิจวัตรของเป็นพระอริสงฆ์ผู้มีเมตตากับบุคคลทุกระดับชั้นไม่มีแบ่งชั้นวรรณะเลยผู้เขาพบท่านได้พบทุกคนตอนท่านอยู่วัดตาลผมจำได้เลยว่าผมไป6 โมงเย็นแต่เขากราบตอนตีสองเท่าที่จำได้ตอนนั้นเขาไปพบกับท่านผู้ว่าจังหวัดนนทบุรี( ท่านวิเชียร พุฒฒิวิญญู ) แล้วพบเขาพบท่านตอน ตีสองนับว่าท่านให้เขาพบทุกระดับและไม่กำจัดเวลาเมื่อท่านเริ่มรับญาติโยมก็รับจนกว่าจะหมดคนที่เข้าไปกราบท่านเวลาว่างของท่านเท่าที่พิจารณดูวัตถุมงคลของท่านที่จะออกแปลก ๆ คือบางองค์สมเด็จติดกับหลวงปู่ทวดแล้วนำมาแจก สมเด็จบางองค์แปะรูปหลวงปู่เอี่ยมบ้างแปะพระปิดตาบ้างและบางองค์ก็ปิดรูปพ่อหลวงจูงมือหลวงปู่โต๊ะ แปะหมากพลูกับองค์พระสมเด็จบ้างคือท่านใช่เวลาที่ทำทุกวินาทีที่ว่างเป็นสมาธิตลอดเวลาเพื่อทำอะำรอย่างไรอย่างหนึ่งโดยท่านทำแบบไม่ลดละที่สำคัญวัตถุมงคลของท่านที่มีลายมือท่านนั้นท่านนั่งเขียนอัคขระด้วยลายมือของท่านเอง- และก็ยังมีสมาธินำเกศาของท่านมาแปะหลังพระสมเด็จแล้วนำมาแจกท่านพยายามทำเพื่อให้เป็นสมาธิและให้เป็นสิ่งดีที่สุดเท่าที่จะดีได้การที่ทำทำด้วยสติและปัญญาของท่านคณะลูกศิษย์ผมทุกท่านนับถือและศรัทธาในกิจวัตรและปฏิปทาของท่านมากทุกคนเพราะทานเราสามารถพูดได้เต็มปากของเราว่า " คำว่าพระ" พระอย่างพระเดชพระคุณครูบาอาจารย์ที่สูงสุดยอดจนหาที่เปรียบมิได้ ที่ดีจนมากกว่าเม็ดทรายใต้ท้องทะเลจนนับไม่ได้ผมว่าจะไปหาที่ไหนจะมีอีกผมว่าผมตายไปแล้วผมคงหาไม่เจอผมเลยมีปฏิปทาของตัวเองขอรับใช้ท่านจนกว่าชีวิตตัวเองจะหาไม่จะทำให้ดีที่สุดเท่าที่ทำได้ไม่ว่าจะมากจะน้อยเพียงใดเราก็ต้องทำเราต้องทำการของเราให้สำเร็จและลุล่วงไปให้ได้เหมือนพระเดชพระคุณครูบาอาจารย์ที่ท่านมีปฏิปทาของท่านเองเราเป็นผู้ปฏิบัติตามทำคุณงามความดีตามท่านเท่าที่ทำได้นั้นคือภารกิจของศิษยานุศิษย์ของพระเดชพระคุณครูบาอาจารย์ หลวงพ่อ สิริ สิริวัฒฑโน ผู้เปี่ยมด้วยความเมตตาปราณี วัตถุมงคลของท่านมีค่าทุกอย่างไม่ว่าจะเป็นสิ่งใดที่ผ่านมือท่าน
    ****ผมจะเล่าประสบการเกี่ยวกับน้ำมนต์ของท่านให้ฟังและพิจารณาดู***
    พระหลวงปู่ทวดที่ผสมจีวรหลวงพ่อและกนะเบื้ององค์น้ำมนต์เก่าที่ผมถวายให้คุณธรรมประทีปไปร่วมบุญให้กับสงฆ์อาพาธนั้นผมถือว่าสุดยอด***
    ผมได้นำพระหลวงปู่ทวดมาแช่น้ำมนต์ 2 ถาด 1 ถาดแช่น้ำมนต์หลวงพ่อ สิริ และอีกถาดแช่น้ำมนต์พระองค์อื่นก็คือน้ำมนต์เหมือนกัน(ไม่บอกนามครับ)
    ถาดที่แช่น้ำมนต์หลวงพ่อสิริ ขึ้นเป็นพระธรรมธาตุอย่างงดงามมาก***และพระสมเด็จผมได้บูชาไว้ใต้หิ้งพระประมาณ 200องค์ ผมไม่ได้ดูแลแต่ผมได้ย้ายโต๊ะหมู่บูชาและรื้อออกมาสภาพที่เห็นก็คือพระองค์ที่คุณ ซันนี่ได้ถ่ายรูปลงไปให้ชมกันขึ้นพระธรรมธาตุอย่างมหัศจรรย์มาก ปฏิปทาหรือความเป็นมงคลกับบารมีพระเดชพระคุณครูบาอาจารย์ไม่ต้องพูดกันมากบอกได้เลย ปฏิปทาของพระเดชพระคุณครูบาอาจารย์ องค์นี้นับว่า หนึ่งไม่มีสองแน่นอน
    สำหรับตัวผมในจิตใจในใจ สู่จิตสู่ใจของผมทุกลมหายใจเขาออกสามารถบอกได้เลยว่าถ้าหัวใจผมร้องได้เป็นจังหายใจเขาออกคงออกเสียงเขาสิริ ออกวัฒฑโน โตด้วยอารมณ์กรรมฐานเป็นแน่แท้( โทษที่ครับมิได้ยกยอครูบาอาจารย์และผมศรัทธาและเชื่อมั่นเป็นการส่วนตัวจึงเล่าเหตุการณ์และปฏิปทาให้ฟังครับ สาธุ ครูบาอาจารย์ หากข้าพเจ้าได้ล่วงเกินไปไม่ว่าต่อหน้าหรือลับหลังก่อตามเจตนาก็ดี ไม่เจตนาก็ดี ข้าพเจ้าอาจารย์ จเรกราบขออโหสิกรรมทุกลมหายใจเข้าออก ขมามิ ภันเต วันทามิ อโสิกรรม สาธุ
    การเกิดที่ดีที่สุด คือการเกิดกุศลและผลบุญที่ท่านทำ( หลักของพระพุทธเจ้าทรงสอนไว้ วันเกิดจะมีความหมายได้ทันที คือ ทำใจให้เกิดเมตตา เกิดศรัทธา เกิดความร่าเริง เกิดความแจ่มใส่ เกิดความอิ่มใจ เป็นต้นพูดสั้น ๆ ว่า ทำกุศลให้เกิดขึ้นมา ก็สมชื่อว่าเป็นวันเิกิด จะทำอะไรให้เกิดกุศลกรรมเกิดขึ้นเป็นความเกิดที่ดีที่สุด คือการตรัสขององค์สมเด็จสัมมาสัมพุทธเจ้า คือการเกิดแห่งกุศลกรรมเพราะการเกิดอยู่ทุกขณะในตัวท่าน มีทั้งเกิดไม่ดี เกิดร้าย เกิดเลว เกิดความทุกข์ เกิดความเศร้า การอย่างนี้คือเกิดไม่ดี
    การเิกิดที่ดีคือ เกิดปิติ เกิดความสุข เกิดความสดชื่น เกิดความเบิกบานใจ เกิดศรัทธา เกิดเป็นความเมตตาปราณี เกิดเป็นสมาธิ เกิดความขยัน จนเกิดขึ้นเป็นสติและมีปัญญาตามมา สิ่งเหล่าที่ที่ว่า ครูบาอาจารย์พระเดชพระคุณหลวงพ่อ สิริผม เิกิดมี ทุกอย่างในของเรื่องเกิดเป็นมงคลทุกเรื่อง ขอแค่นี้ก่อนคอยพบกับการเกิดการปฏิบัติ ด้วยกฏธรรมชาติ*****

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 15 กันยายน 2012
  17. pana_mool

สาธุ สาธุ สาธุ

18. คนตลาดพลู

ขอบพระคุณในน้ำใจท่านอาจารย์จเรอย่างสูง เนื่องด้วยวันที่ ๑๘ ก.ย. ที่อาจารย์จะเข้ากราบหลวงพ่อ เวลาสำหรับผมกระทันหันเหลือเกิน ถ้าผมสะสางงานพร้อมแล้ว คงขออนุญาตสอบถามอาจารย์จเรอีกครั้ง ว่าจะไปกราบหลวงพ่ออีกเมื่อใด ผมขอขอบคุณอาจารย์จเรล่วงหน้านะครับ

19. บุญเก่า

ไม่เป็นไรครับคงได้เจอกันครั้งหน้าครับ อ.จเร

20. คนตลาดพลู

ในครั้งที่ พี่ข้างบ้านนิมนต์หลวงพ่อฉันเพล เนื่องในงานทำบุญบ้าน หลวงพ่อสิริท่านนำธงที่ใช้ก้านธูปทำเป็นไม้ธง มามอบให้เฉพาะเจ้าบ้านเพื่อเป็นสิริมงคล บังเอิญในขณะนั้นผมได้ช่วยยก เก็บอาหารที่หลวงพ่อท่านฉันแล้วเพื่อจะทานต่อเป็นสิริมงคลในจังหวะนั้นพอดี ผมจึงได้รับด้วย ๑ ธง

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      231.5 KB
      เปิดดู:
      76
      ขนาดไฟล์:
      239.2 KB
      เปิดดู:
      81
      ขนาดไฟล์:
      229 KB
      เปิดดู: