หลวงพ่อสิริ สิริวัฑฒโน

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย guawn, 13 มีนาคม 2010.

1. คนตลาดพลู

คนตลาดพลู เป็นที่รู้จักกันดี

22 สิงหาคม 2012
    เหรียญกลมองค์ที่ ๒

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      213.3 KB
      เปิดดู:
      91
      ขนาดไฟล์:
      240.9 KB
      เปิดดู:
      78
  2. คนตลาดพลู

เหรียญกลม องค์ที่ ๓

ขนาดไฟล์:
      230.4 KB
      เปิดดู:
      79
      ขนาดไฟล์:
      223.8 KB
      เปิดดู:
      64
      ขนาดไฟล์:
      223.9 KB
      เปิดดู:
      80
      ขนาดไฟล์:
      243.3 KB
      เปิดดู:
      63
  3. คนตลาดพลู

ผ้ายันต์ผืนนี้ จำไม่ได้ว่าพี่คนใดไปวัดตาล และมาฝากผม ๑ ผืน

ขนาดไฟล์:
      222 KB
      เปิดดู:
      88
      ขนาดไฟล์:
      238 KB
      เปิดดู:
      61
      ขนาดไฟล์:
      236.2 KB
      เปิดดู:
      69
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 15 กันยายน 2012
  4. sunny2

sunny2 เป็นที่รู้จักกันดี

15 สิงหาคม 2011
    เหรียญรุ่นแรกนี่หายากมากครับนานๆจะเจอสักครั้งหนึ่ง วัตถุมงคลจำพวกผ้ายันต์หรือตะกรุดนี่หลวงพ่อท่านเขียนหรือจารด้วยตนเองทั้งหมด มีหลายรูปแบบมากครับ นับเป็นบุญตาที่ได้เห็นของเก่าๆของหลวงพ่อครับ :cool:

5. sunny2

เหรียญรุ่นแรกนี่อายุกว่าสี่สิบปีแล้วนะครับ ที่แปลกและมีเสน่ห์เป็นเอกลัษณ์ของเหรียญรุ่นนี้ของหลวงพ่อก็ตรงชื่อที่พิมพ์เป็น "พระสะสิ" นี่แหละครับ ผมว่าแปลกดีไม่แน่ใจว่าเขียนผิดหรือผู้สร้างตั้งใจจะให้เป็นแบบนั้นหรืออย่างไร พี่คนตลาดพลูพอทราบหรือเปล่าครับ

6. คนตลาดพลู

ผมเคยถามพี่ๆเหมือนกันเมื่อสิบปีที่แล้ว เสียดายว่าปัจจุบันนี้พี่คนนั้นย้ายบ้านและหากันไม่พบแล้ว ข้อมูลไ่ม่ทราบว่าถูกต้องรึเปล่านะครับ ผมขอเล่าตามที่พี่เขาเคยบอกไว้เท่าที่ผมจำได้นะครับ พี่เคยเล่าว่า "เหรียญรุ่นนี้โยมพ่อของหลวงพ่อได้ร่วมกับกรรมการวัดสร้าง เพราะมีศิษย์ที่ศรัทธาท่านอยากจะได้ สร้างจำนวนน้อยมาก แต่สร้างเมื่อปี พ.ศ. ใดพี่ก็ไม่ทราบ แต่พี่บอกว่าศิลปะการแกะบล็อกเป็นแบบช่างชาวบ้าน คงราวๆปี ๒๕๐๐ หรือระหว่าง ๒๕๑๐ ช่วงราวๆนั้น บล็อคช่างแกะมาผิด แต่เมื่อผิดแล้ว ก็เลยตามเลย เลยกลายเป็นเสน่ห์อย่างที่คุณ Sunny 2 ว่าละครับ ผมได้รับมา ๑ เหรียญ พี่ชายผม ๑ เหรียญ และพี่ที่เล่าให้ผมฟังมี ๑ เหรียญ และขอเมตตาหลวงพ่อจารเอาไว้ทั้ง ๓ เหรียญ มาตอนหลังพี่ที่เล่าเห็นผมศรัทธาก็เลยมอบให้ผมมาเมื่อ ๑๐ ปีที่แล้ว และสั่งไว้ว่า ให้รักษาไว้ดีๆ อีกหน่อยจะเป็นเหรียญของหลวงพ่อในตำนาน คนพื้นที่หวงแหนมาก และอีกหน่อยพระเครื่องชุดเก่าหลวงพ่อชุดที่อยู่กับลูกศิษย์ย่านตลาดพลู ที่หลวงพ่อเคยมาเมตตา จะเป็นชุดที่จะหาชมได้ยาก" พี่เขาเคยเล่ามาแบบนี้เมื่อ ๑๐ ปี ที่แล้วครับ

7. คนตลาดพลู

ค้นตระกรุดของหลวงพ่อสิริของพี่ชายได้อีก ๒ ดอก แต่ผมต้องขออนุญาตไม่คลี่ออกมาถ่ายภาพนะครับ อยากจะอนุรักษ์ไว้ให้คงเดิมที่สุด

ขนาดไฟล์:
      211.3 KB
      เปิดดู:
      72
      ขนาดไฟล์:
      176 KB
      เปิดดู:
      62
  8. คนตลาดพลู

พระสมเด็จองค์นี้ผมไม่ทราบประวัติที่แท้จริงนะครับ เป็นของพี่ที่เล่าเรื่องเหรียญเหมือนกัน แต่เห็นมีลายมือเขียนใส่กระดาษเป็นประวัติไว้ว่า พระสมเด็จรุ่นแรก คุณเง็กบางลำภู สร้างจากผงพระเก่าที่แตกหัก ถวายหลวงพ่อสิริ ไม่ทราบว่าใช่หรือเปล่า ถ้าไม่ใช่มีศิษย์ผู้รู้ทราบช่วยอนุเคาระห์ด้วยนะครับ

ขนาดไฟล์:
      202 KB
      เปิดดู:
      90
      ขนาดไฟล์:
      221 KB
      เปิดดู:
      101
  9. คนตลาดพลู

พระไพรีพินาศ หลวงพ่อสิริ รู้ประวัติแต่เพียงว่า เมื่อ ๒๐ ปีที่แล้ว ลูกศิษย์กลุ่มตลาดพลู เป็นผู้สร้างถวายหลวงพ่อสิริ

ขนาดไฟล์:
      220.5 KB
      เปิดดู:
      64
      ขนาดไฟล์:
      238.1 KB
      เปิดดู:
      81
  10. บุญเก่า

บุญเก่า เป็นที่รู้จักกันดี

22 กุมภาพันธ์ 2012
    สมเด็จเป็นรุ่น1 ของหลวงพ่อครับและพิมพ์ไพรีพินาศหลังหนุมาณก็น่าจะสร้างพร้อมกับสมเด็จหลวงพ่อที่เขียนว่ารุ่นแรกครับเนื้อหาและมวลสารเดียวกันครับและยังมีด้านหน้าสมเด็จพิมพ์เล็กด้านหน้าเป็นหลวงปู่ทวดด้านหหลังเป็นลายเส้นรูปเหมือนหลวงพ่อครับจากการได้รับมาหลายปีแล้วหลังลายเส้นผู้ให้บอกว่าเป็นรุ่น 1 ครับและก็ยังมีสมเด็จรูปเหมือนหลวงพ่อเขียนว่าร่นแรกและมียันต์ตรีครับแล้วจะเอารูปมาลงให้ชมกันครับ

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 15 กันยายน 2012
  11. คนตลาดพลู

ขอบพระคุณอาจารย์จเรมากครับ

12. sunny2

ข้อมูลที่ผมเคยได้ยินมาก็คือแกะบล็อกผิดเหมือนกันครับ แสดงว่าข้อมูลตรงนี้ตรงกัน แต่เหรียญนี้หลวงพ่อเคยให้สัมภาษณ์หนังสือพิมพ์คมชัดลึกไว้ว่าเหรียญรุ่นแรกของท่านสร้างเมื่อท่านมีอายุ 28 ปี ตอนนั้นได้ 8 พรรษา ผมลองคำนวณดูแล้วเหรียญนี้น่าจะราวๆ พ.ศ.2511 ถึง 2512 นะครับ แต่ลายจารหลวงพ่อนี่เหมือนเดิมเลยครับ

13. คนตลาดพลู

ขอบพระคุณมากนะครับ ได้ความรู้ใหม่เพิ่มเลยครับ

14. sunny2

ตะกรุดของหลวงพ่อยุคหลังๆนี่ท่านจะม้วนหลวมๆครับ แต่บางดอกที่ม้วนแน่นๆก็มีเหมือนกันครับ ของผมส่วนใหญ่เก็บซีลพลาสติกอย่างดี ผ่านไปสิบปียังดูใหม่เหมือนเดิม ไม่รู้เป็นข้อดีหรือข้อเสียเดี๋ยวต่อไปเค้าจะว่าเนื้อหาเก่าไม่ถึงยุค 555

พระที่เป็นแบบหลังลายเส้นแบบนี้มีหลายพิมพ์เหมือนกันนะครับ มีเป็นพระสมเด็จพิมพ์ใหญ่พิมพ์เล็ก มีเป็นแบบด้านหน้าหลวงปู่ทวดหลังเป็นรูปหลวงพ่อเป็นลายเส้นก็มี ศิลปะลายเส้นรูปหลวงพ่อหลังองค์พระเป็นแบบเดียวกันเลยครับ คนสร้างน่าจะเป็นชุดเดียวกันครับ

มีพระของหลวงพ่อที่เป็นรูปหลวงพ่อหลังยันต์ตรีที่ อ.จเร ว่าไว้เนื้อหามวลสารเดียวกันกับพระไพรีพินาศนี้เลยครับ คนสร้างน่าจะเป็นชุดเดียวกันครับ

15. pana_mool

pana_mool เป็นที่รู้จักกันดี

29 พฤศจิกายน 2006
    <table class="tborder" border="0" cellpadding="6" cellspacing="1" width="100%"><tbody><tr><td class="thead">ณะนี้มีคนกำลังดูกระทู้นี้อยู่ : 3 คน ( เป็นสมาชิก 3 คน และ บุคคลทั่วไป 0 คน ) </td> <td class="thead" width="14%"> [ แนะนำเรื่องเด่น ] </td> </tr> <tr> <td class="alt1" colspan="2" width="100%"> panamool, sunny2

สวัสดีครับ พี่ Sunny2
    นอนดึกเหมือนกันนะครับ

</td></tr></tbody></table>

16. ธรรมประทีป

ธรรมประทีป เป็นที่รู้จักกันดี

.

ขอแจ้งข่าวงานบุญสร้างพระกฐินปี'๕๕ถวายหลวงพ่อสิริ ตามนี้ครับ

กราบเรียนเชิญทุกท่านร่วมเป็นเจ้าภาพสร้างพระผง รูปแบบสมเด็จ

ด้านหน้าเป็นรูปหลวงปู่เทพโลกอุดร นั่งบนโต๊ะ มีพระคาถา "ทุสะนิมะ"
    ด้านหลังเป็นรูปหลวงปู่ศุข วัดปากคลองมะขามเฒ่า มีพระคาถา "จิเจรุนิ"

เพื่อสร้างถวาย "หลวงพ่อสิริ สิริวัฒโน" จำนวน 56,000 องค์ๆละ 2 บาท
    งบประมาณ 120,000 บาท สำหรับแจกในงานทอดกฐิน 2 วัด คือ

1. วัดคลองกี่ นครราชสีมา ทอดกฐินในวันที่ 3 พ.ย. 2555

2. วัดชอนน้อย ลพบุรี
    ทอดกฐินในวันที่ 10 พ.ย. 2555

จึงขอเรียนเชิญชวนท่านผู้มีจิตศรัทธาร่วมกันสร้างพระแจกในงานกฐินประจำปี 2555 โดยมีพระเดชพระคุณหลวงพ่อสิริ สิริวัฒโนเป็นเจ้าภาพ

จึงบอกบุญมาให้ทราบโดยทั่วกัน

ร.ต.กฤตพล เกิดผล
    (อาจารย์จเร ดวงธรรม)
    อาศรมปฏิบัติธรรมมหาสิทธิโชค (ศิริสมบัติ)

.................

และมีการเปิดกระทู้งานบุญน้ ที่ห้องวัตถุมงคลเพื่อการกุศล
    ตาม Link ข้างล่างนี้ครับ

ขอเรียนเชิญร่วมเป็นเจ้าภาพสร้างพระแจกกฐิน ถวายหลวงพ่อสิริ สิริวัฒโน

...

17. คนตลาดพลู

เหรียญนี้เคยตามพี่ๆไปวัดตาล หลวงพ่อแจกมาให้สักการะเมื่อ ๒๐ กว่าปีที่แล้ว ไม่ทราบว่าเรียกว่าเหรียญรุ่นใด พยามยามเก็บรักษาไว้อย่างดี

ขนาดไฟล์:
      231.7 KB
      เปิดดู:
      83
      ขนาดไฟล์:
      220.1 KB
      เปิดดู:
      68
  18. คนตลาดพลู

องค์นี้ก็ได้รับแจกเช่นกัน

ขนาดไฟล์:
      199.9 KB
      เปิดดู:
      945
      ขนาดไฟล์:
      177.1 KB
      เปิดดู:
      65
  19. kang_som

kang_som เป็นที่รู้จักกันดี

กราบหลวงพ่อสิริครับ

ขอบคุณพี่ๆ ที่เอาวัตถุมงคลและเรื่องราวของหลวงพ่อมาให้อ่านครับ

20. คนตลาดพลู

พระไพรีพินาศ องค์ที่ ๒

ขนาดไฟล์:
      212.4 KB
      เปิดดู:
      109
      ขนาดไฟล์:
      218.4 KB
      เปิดดู:
      78