หลวงพ่อสุด วัดกาหลง

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย jamejirayu, 27 มิถุนายน 2011.

1. เปิดโลก

เปิดโลก เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีครับ ทุกๆท่าน

.....เอ่อ!ไปไหนกันหมดครับเนี่ย กินเจปีนี้ก็ดูไม่ค่อยคึกคักเท่าไหร่ อาหารก็แพงขึ้น แพงขึ้นก็ไม่เท่าไหร่แต่บางร้านทำท่าไม่ง้อลูกค้าซะอีก ขายดีเกินไปล่ะมั๊ง จะสั่งอะไรก็ไม่ค่อยสนใจ หรือเค้าดูออกว่าผมไม่ค่อยมีเงิน ดีไม่คอยจ้องว่าผมจะขโมยของหรือเปล่าก็ดีแล้วล่ะครับ5555

.....ให้อิ่มบุญอิ่มใจ มีความสุขกันทุกๆท่านนะครับ

2. stocknavy

stocknavy เป็นที่รู้จักกันดี

18 กันยายน 2012
    ..สวัสดีครับทุกๆ ท่านใครจะกล้าคิดครับว่าเฮียไม่มีตัง
    ช่วงนี้ไม่มีอะไรมาโชว์ พอดี วันก่อนเดินตลาดนัดได้หลวงปู่ คูหาฯ มาสองเหรียญเลยเอามาให้ชมกันครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      1.9 MB
      เปิดดู:
      113
      ขนาดไฟล์:
      2.2 MB
      เปิดดู:
      101
  3. stocknavy

stocknavy เป็นที่รู้จักกันดี

18 กันยายน 2012
    .....พอดีมีโอกาศไปช่วยงาน 100 ปี องค์สมเด็จฯ เห็นเหรียญสวยๆ เลยบูชามาครับ

ขนาดไฟล์:
      1.4 MB
      เปิดดู:
      57
      ขนาดไฟล์:
      1.3 MB
      เปิดดู:
      60
      ขนาดไฟล์:
      1.2 MB
      เปิดดู:
      55
      ขนาดไฟล์:
      1 MB
      เปิดดู:
      70
      ขนาดไฟล์:
      1.3 MB
      เปิดดู:
      55
      ขนาดไฟล์:
      1.3 MB
      เปิดดู:
      60
  4. Cherry boy

Cherry boy เป็นที่รู้จักกันดี

4 มิถุนายน 2012
    สวัสดีครับทุกๆๆท่าน ช่วงนี้ก็ถือศีลกินเจ บำเพ็ญสมาธิครับเลยไม่ค่อยมีเวลามาสนทนา อิอิ โอ้โห...จารย์ โอ๊ต ผมมาแล้วนึกว่าติด แหม่มพัดยาไปแล้วสะอีกกก

5. punpraya

punpraya เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีครับต็อกเหรียญ สมเด็จท่าน สวยมากเลย แล้วที่เป็นโรคไข่(จับ)สั่น หายหรือยังครับต็อก

สวัสดีครับบอย กินเจผมไม่เถียง แต่ถือศีลบำเพ็ญเหรอ.....งงงงงงง

ผมเห็นท่านไปมั่วอยู่ตามรูปสาวๆ ในเฟสนะครับ กดไลค์ขยี้เลยที่เดียว

ท่านนี้เชื่อไม่ไหวเลยจริงๆ ส่วนจารย์โอ๊ตก็ กด(ไลค์)แต่รูปเพศทางเลือก...

ผมเองถึงไม่ค่อยได้เข้าเนต ... แต่ผมก็แอบเฝ้ามองพวกคุณอยู่ นะครับ ...

6. punpraya

สวัสดีครับพี่ๆน้องๆทุกท่าน
    เนื่องด้วยผมได้รับข่าวจากพิราบสื่อสารว่าวันอาทิตย์นี้พี่น้องในกระท่อมเราจะไปถ้ำสว่างฯเลยอยากขอ

อนุญาติประชาสัมพันธิ์ เรื่องเหรียญหลวงพ่อมหาเจียน ถ้ำสว่างอารมณ์ ณ.เขาบันไดอิฐ ที่ผมเคยลงภาพร่างไปน่ะครับ

เหรียญรุ่นนี้เท่าที่ผมได้คุยกับลุงนัน (ผู้สร้าง) คร่าวๆ ลุงนันได้บอกว่า ที่จัดทำเหรียญนี้ขึ้นมาทั้งๆที่คุณลุงไม่เคยคิดจะทำ และไม่เคยทำมาก่อน เพราะว่า ในตอนที่หลวงพ่อไปรักษาตัวที่ศิริราชนั้น คุณหมอสุชาติ (ขออภัยจำนามสกุลไม่ได้ครับ)หมอที่รักษาหลวงพ่ออยู่ได้ ขอให้หลวงพ่อช่วยอนุเคราะห์ เครื่องมือแพทย์(เป็นกล้องส่องดูอวัยวะภายในผมเรียกชื่อไม่ถูก) เนื่องจากที่ใช้อยู่นั้นเก่าและมีประสิทธิภาพสู้ของรุ่นใหม่ซึ่งจะเห็นได้ชัดเจนกว่า ซึ่งคุณหมอก็ได้ให้ลุงนันลองดูภาพ ที่ส่องมาด้วย

คุณหมอได้ขอกับหลวงพ่อถึง2ครั้ง ต่างวาระกัน แต่หลวงพ่อนิ่งไม่ได้ตอบอะไร

หลังจากการขอครั้งที่2 เมื่อกลับมาถึงถ้ำ ลุงนันได้เข้าไปขอกับหลวงพ่อว่า
    ขอสร้างเหรียญเพื่อหาเงินมาช่วยซื้อเครื่องมือชิ้นนั้น(ซึ่งหลวงพ่อก็ใช้ด้วย) ให้ตามที่คุณหมอขอมาจะได้ไหม

ซึ่งหลวงพ่อก็ยิ้มและพยักหน้า (แบบเดียวกับที่ผมเคยไปขอสร้างรูปถ่ายเล็กของหลวงพ่อไว้ใช้เองเลย)

หลังจากนั้นลุงนัน จึงได้ร่วมกับลูกศิษย์ของหลวงพ่อ ซึ่งมีความชำนาญในด้านการสร้างเหรียญ ได้ออกแบบจัดทำบล็อกต่างๆ

ซึ่งในขณะนี้ได้ปั๊มเหรียญตัวอย่างออกมาแล้ว1ครั้ง แต่หลังจากลุงนันได้พิจารณาแล้วยังไม่พอใจ จึงให้กลับไปแก้บล็อกใหม่

ซึ่งในขณะนี้แก้เรียบร้อยแล้วแต่ผมไม่ทราบว่า เป็นที่พอใจของผู้สร้างหรือยัง

เหรียญรุ่นนี้ลุงนันได้ขออนุญาติต่อหลวงพ่อขอใช้ยันต์เหมือนกับเหรียญรุ่นแรก ในวันที่เอาแบบร่างมาให้หลวงพ่อดู

พอดีผมอยู่ในเหตุการณ์ จึงยืนยันได้ว่าหลวงพ่อรับรู้ เรื่องเหรียญรุ่นนี้อย่างแน่นอน ซึ่งเฮียเปี๊ยกได้ เข้าไปอธิบายเรื่องรูปแบบเหรียญ

และยันต์ด้านหลัง ให้หลวงพ่อได้ชมภาพอย่างละเอียด

เหรียญรุ่นนี้สร้างทุกเนื้อรวมกันประมาณเกือบ 3000เหรียญ (ไม่รวมเนื้อทองคำที่ทำตามสั่ง) ไม่สร้างเนื้อทองแดงนะครับ

มีเงินกับนวะและทองคำเท่านั้น ตอกโค๊ต และหมายเลข ทุกเหรียญ รับวัตถุมงคลที่ถ้ำฯวันที่31 ม.ค. 2557 ครับ

สำหรับผมเองแล้วไม่ได้ตื่นเต้นกับวัตถุมงคลของหลวงพ่อเท่าไรนัก เพราะว่ามีของที่ทำไปเองแล้วให้หลวงพ่อเป่าให้ก็พอแล้ว

แต่ผมอยากให้มองไปว่า นี่เป็นโอกาสที่ได้ทำบุญกับโรงพยาบาล ผ่านหลวงพ่อ ไม่อยากให้คิดเรื่องเหรียญ

แต่พระอย่างหลวงพ่อ ที่ยังมีชีวิตอยู่นั้น ผมว่าหายาก หลวงพ่อเป็นพระที่หายาก ใครเคยไปกราบก็คงรู้ว่าหายากยังไง

เป็นโอกาสดีที่จะได้ทำบุญครับ...

ขออนุโมทนากับพี่น้องที่จะไปหาหลวงพ่อในอาทิตย์นี้ด้วยครับ เสียดายที่ผมติดงานจริงๆ ไม่งั้นคงต้องร่วมทริปนี้แน่นอน
    คิดถึงพี่น้องที่เคยตะลอนทัวร์กันด้วยครับ

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 10 ตุลาคม 2013
  7. mrchainarong

mrchainarong เป็นที่รู้จักกันดี

31 สิงหาคม 2011
    ขอบคุณครับพี่นายกที่นำข่าวบุญ มาฝากคร๊าบบบบ....
    แล้วจะติดตามอย่างต่อเนื่อง ครับ อิอิ

8. Cherry boy

สรุป คือ ท่านนายกเป็นพวกถ้ำมอง ชอบแอบดูว่างั้น...อิอิ แห๋มเรื่องกดไลท์คนเรามีบ้างครับแต่เรื่องขยี้ แล้วดมเเนี่ย ไม่เคยยยจิงๆๆครับ

9. punpraya

เนื่องจากช่วงนี้ เหล่าสมาชิกไม่ค่อยเข้ามา ดังนั้นผมจะถือโอกาสยึดครองกระท่อมเอาไปปู้ยี่ปู้ยำให้หนำใจเลยทีเดียว ซะเลย ฮะฮะฮะ

กระท่อมแห่งนี้เดินทางกันมาก็เกือบ2ปีแล้วนะครับ ย้อนกลับไป มีเรื่องราวเปลี่ยนแปลงมากมาย บางท่านก็ผันตัวเองจากเซียนหลักสิบ ไปเป็นหลักพัน บางท่าน ไปถึงหลักแสน
    บางท่านขายยาแผนปัจจุบัน แต่ปัจจุบันผันไปขายยาปลุกSEX แถมยังกินเองก็มี แต่หนักกว่านั้นบางท่านก็ผันไปชอบกระเทยก็มี555

ผมเองก็ยังนึกๆว่าแต่ก่อนดูเหรียญหลวงพ่อสุด ไม่เป็นเลย แต่ตอนนี้ก็พอดูได้บางรุ่น
    เพราะได้ผ่านตาของแท้และของปลอมมาพอควร ทั้งนี้ต้องขอบคุณเฮียเปิดโลกที่มีของแท้ๆ ไว้ให้น้องๆอ้างอิง

10. Cherry boy

งามมากครับท่านนนนนนน

11. เปิดโลก

.....กำหนดการที่จะไปกราบหลวงพ่อเจียนในวันพรุ่งนี้ เกิดการยกเลิกซะแล้วล่ะครับ จากความไม่พร้อมหลายประการ อีกทั้งหลวงพ่อท่านเกิดอาพาธเข้ามารักษาที่โรงพยาบาลในกรุงเทพ ขอให้พวกเราเหล่าลูกศิษย์และผู้ที่เคารพศรัทธาท่าน ส่งแรงใจแรงบุญไปให้ท่านหายอาพาธโดยเร็วนะครับ สาธุ

.....มีความสุขกันมากๆนะครับ

12. LordNU

LordNU เป็นที่รู้จักกันดี

26 ธันวาคม 2012
    ผมก็สนใจเหรียญหลวงพ่อเจียนเหมือนกันนะครับ รบกวนพี่ดอกรักแจ้งข่าวให้ทราบด้วยนะครับว่าเปิดจองเมื่อไหร่ ต้องการร่วมทำบุญด้วยครับ

(ปล.ฝากรูปทิ้งท้ายไว้ด้วย ผ้ายันต์สี่ยอดแบบของเฮียเปิดโลกที่เพิ่งนิมนต์มาครับ)

13. หน้ากาล

หน้ากาล เป็นที่รู้จักกันดี

13 สิงหาคม 2012
    เพิ่งได้มาครับ เป็นยังไงบ้างครับ พี่เปิดโลก

ขนาดไฟล์:
      1.3 MB
      เปิดดู:
      149
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 13 ตุลาคม 2013
  14. หน้ากาล

ได้นี่อีกอย่างไม่รู้ทันหลวงพ่อหรือเปล่า รบกวน p'เปิดโลกด้วย

15. หน้ากาล

เมื่อกี้รูปไม่มา ขอโทษครับ

16. เปิดโลก

-ผ้ายันต์สี่ยอดของคุณนุสวยงามมากๆเลยยินดีด้วย หาไม่ใช่ง่ายๆนะครับ ช่วงนี้รู้สึกคุณนุได้ของดีราคาเยาวชนอีกต่างหาก มีเข้ามาไม่ขาดสายเลย ยอดเยี่ยมมากครับ

-คุณหน้ากาลแข็งแรงยังรวยๆอยู่นะครับ ไม่เห็นนานเลย เหรียญเสือเผ่นผมดูไม่ออกครับ จากธรรมชาติและพิมพ์เบื้องต้นดูดีครับ แต่เหรียญรุ่นนี้ตอนนี้ต้องดูขอบเหรียญด้วยครับ ด้านหลังปลอมรุ่นล่าสุด เค้าทิ้งตำหนิเป็นรอยคล้ายเล็บจิก ตรงยันต์เหนือลูกตระกร้อไว้ ส่วนผ้ายันต์รุ่นนี้ก็ไม่ค่อยได้พบเห็น แต่น่าจะเป็นรุ่นแรกๆเหมือนกันครับ จากรูปลักษณะแบบนี้เคยผ่านตาเหมือนกัน แต่ส่วนตัวไม่เคยมีล่ะครับ

.....เพิ่งกลับมาจากส่งเจ้าขึ้นสวรรค์ ก็ถือว่าจบเทศกาลกินเจแล้ว พรุ่งนี้บางคนก็ยังกินเจอีกมื้อหนึ่ง แต่ผมเล็งข้าวไข่เจียวหมูสับไว้แล้วล่ะครับ5555 ความเชื่อความศรัทธาของคนเรา จะลบหลู่หรือก้าวก่ายกันไม่ได้จริงๆ ไม่ต้องอื่นไกลหรอกครับ แค่ความชอบในการกินอาหารเนี่ย คนนึงจะกินข้าวมันไก่ อีกคนจะกินก๋วยเตี๋ยว จะไปบังคับให้เค้ามาชอบกินเหมือนเราก็ไม่ถูกต้องนัก ก็ว่ากันไปตามความชอบความศรัทธาของแต่ละคน ไม่มีผิดไม่มีถูก ไม่มีรูปธรรมเป็นคุณค่าทางอารมณ์ของคน

.....มีความสุขกันมากๆนะครับ

17. tee_tores

tee_tores กะยิราเจ กะยิราเถนัง สมาชิก Premium

เพิ่งกลับจากวัดกาหลง ครับ ได้มีโอกาสไปกราบหลวงพ่อท่าน และร่วมทำบุญที่วัดซะที หลังจากมาอยู่นี้ได้ 5 เดือนกว่าๆ ได้พระผงที่ทันท่านมาองค์เดียวเองครับ จริงๆ พระที่ทันท่านก็มีพอหลายรายการที่ไม่แพง เด่ว อย่างไรถ้ามีโอกาสไปอีกคงได้เก็บมาอีกสักหน่อยนะครับ

[​IMG] [​IMG] [​IMG] [​IMG] [​IMG] [​IMG] [​IMG] [​IMG] [​IMG] [​IMG] [​IMG] [​IMG] [​IMG] [​IMG] [​IMG] [​IMG]

18. punpraya

อนุโมทนาครับคุณตี๋...ถ่ายภาพมาฝากกันด้วยดูแล้วผมขนลุกยังไงไม่รู้..

เฮียเปิดโลก เด่นขัยออเปาะ จารย์โอ๊ตครับ ไปถ้ำมาเป้นไงบ้าง

ผมอยากจะโทรไปถามเฮียแต่โทรศัพท์ผมมันโทรออกไม่ได้ยังไงส่งข่าวมาบ้างนะครับ

ขอฝากบทความใหม่ที่ผมรวบรวมเอาเรื่องเล่าของหลวงพ่อในกระทู้นี้และที่อื่นมารวมไว้

ครับ หลวงพ่อสุด วัดกาหลง:ด้วยความรักจากความทรงจำของศิษย์ : เว็บ-พระ.คอม

และบทความเก่าเรื่องยันต์ตะกร้อ

ยันต์ตะกร้อหลวงพ่อสุด วัดกาหลง กับความนัยที่ซ่อนไว้ : เว็บ-พระ.คอม

สำหรับพระเครื่องของหลวงพ่อสุดนั้นช่วงนี้ผมไปคุยกับใครก็มักจะได้ยินประสบการณ์

เรื่องยิงไม่ออกยิงไม่เข้า หนาหู เก็บไว้เถอะครับพระของท่าน แขวนเถอะครับถ้ามี

ประสบการณ์ดีจริง

ปล.คุณนุครับ เหรียญลพ.เจียน เปิดจองแล้วที่ถ้ำครับ รับเหรียญ31ม.ค.57 ถ้าผมมีโอกาสไปจะบอกไปอีกครั้งนะครับสำหรับท่านที่จะฝากจอง

19. tee_tores

tee_tores กะยิราเจ กะยิราเถนัง สมาชิก Premium

ขอบคุณมากครับ คุณดอกรัก เพิ่งได้ไปกราบท่านนะครับ อยากมีพระที่ทันปลุกเศก ติดตัวบ้างตั้งนานเพิ่งรู้ว่า พระที่ทันท่านและราคาไม่แพง ยังมีอยู่พอสมควร อย่างไรจะติดตามอ่านเรื่องราวที่ลงในเวบพระนะครับ

20. tee_tores

รุ่นนี้ ปี 2526 เค้าว่าเป็นรุ่นสุดท้ายที่ทัน ใช่ใหมครับ ถ้าใช่ สิ้นเดือนนี้เจอกันแน่ๆ

[​IMG] [​IMG]