หลวงพ่อสุด วัดกาหลง

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย jamejirayu, 27 มิถุนายน 2011.

1. tee_tores

tee_tores กะยิราเจ กะยิราเถนัง สมาชิก Premium

สวัสดีทุกๆท่านด้วยครับผม เห็นสมาชิกเข้ามาพูดคุยกันบ้างแล้ว ก็ดีใจครับ นึกว่าจะได้เฝ้ากระท่อมอยู่คนเดียวซะแล้ว มันเสียวๆ นะครับ ผีไม่กลัว กลัวคน 555 พระท่านติงนัง สวยมากๆครับ

เฮียเปิดโลกครับ เหรียญหลวงปู่ทิม สวยนะครับ แต่ไม่มีความรู้เลยครับ อีกอย่างของแรง ไม่กล้าเข้าใกล้ ส่วนตัวมีลูกอมบรอนซ์ชิ้นเดียวที่มั่นใจ ที่เหลือไม่ค่อยมั่นใจแล้วละครับว่าทันท่านใหม

พระหลวงพ่อสุดท่าน ผมว่าที่ทันๆท่านน่าใช้กว่าครับ ผมว่าเกจิรุ่นๆเดียวกับท่่าน ที่แบบว่า วัตถุมงคลยังมีให้บูชาที่วัดอยู่นี่ แทบจะหาไม่ค่อยเจอนะครับ ผมเลยอยากกลับไปเก็บอีกสัก 2-3 รุ่นนะครับ

2. tee_tores

tee_tores กะยิราเจ กะยิราเถนัง สมาชิก Premium

เรื่องหลวงพ่อคูณ เชื่อพี่จัมโบ้ ได้เลยครับ ผมเองเคยปรึกษาพี่มาบ้างแล้ว ส่วนเรื่อง หลวงพ่อสมชาย อยากไปที่วัดบ้างครับ ไม่แน่ใจว่า ถ้าขับรถไปเองจะสะดวกใหม หรือนั่งรถเมลล์ ไป สายอะไร

3. stocknavy

stocknavy เป็นที่รู้จักกันดี

18 กันยายน 2012
    เงียบๆเหง่าๆ ไม่รู้จะโชว์อะไรเลยเอาสามพี่น้องออกวัดประทุมคนาวาส จว.สมุทรสงคราม แล้วก็มีของฝากลูกหลานสมเด็จพระเจ้าตากสินฯ กับเสด็นในกรม กรมหลวงชุมพรฯ ครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      2.5 MB
      เปิดดู:
      74
      ขนาดไฟล์:
      2.3 MB
      เปิดดู:
      67
      ขนาดไฟล์:
      2.6 MB
      เปิดดู:
      51
      ขนาดไฟล์:
      2.7 MB
      เปิดดู:
      68
      ขนาดไฟล์:
      4.1 MB
      เปิดดู:
      54
      ขนาดไฟล์:
      4.1 MB
      เปิดดู:
      50
      ขนาดไฟล์:
      4 MB
      เปิดดู:
      48
      ขนาดไฟล์:
      4.6 MB
      เปิดดู:
      96
      ขนาดไฟล์:
      4.2 MB
      เปิดดู:
      42
      ขนาดไฟล์:
      4.2 MB
      เปิดดู:
      71
  4. mrchainarong

mrchainarong เป็นที่รู้จักกันดี

31 สิงหาคม 2011
    สวัสดียามเช้าก่อนจะวุ่นวายครับพี่ๆทุกคนน...
    ...ช่วงนี้กระท่อมเรากลับมาคึกคักอีกแล้ว คงต้องยกเครดิตให้พี่ตี๋ ใช้มนต์คาถามหาเสนห์ ตามเหล่าวรยุทธ์ทั้งหลายกลับกระท่อมได้ อิอิ @พี่สกอร์ ยินดีด้วยครับขอให้ประสบความสำเร็จในหน้าที่การงาน อดทนๆ เข้มแข็ง เข้าไว้แล้วจะดีเอง ครับ ส่วนตัวผมก็มีของวัดปริวาสติดตัวเหมือนกัน มีพี่ชายใจดีส่งมาให้จากกระท่อมน้อยๆนี่แหล่ะเห็นว่าเราชอบเสือเลยแวะทำบุญมาฝาก เป็นเสือน้อยๆที่ผมติดตัวอยู่เสมอ ครับ กราบขอบพระคุณอีกครัง ครับ อิอิ @พี่ตี๋รูปในสติคเกอร์ก็รูปหลวงปู่สุดงัยครับ @พี่จัมโบ้ออกมาจากสระบุรี ลืมกราบลาพี่เลย ฮ่าๆๆ มีโอกาสคงได้เจอกันครับ @พี่เด่นชัย จริงๆ ผมก็กลัวนะครับ มาซะครบมือขนาดนั้น เราว่าทะลุเลียบทางดินไปได้น้าาาา เกือบพรุนซะแล้ว จริงๆผมก็ไม่เห็นด่านด้วย เค้าเลยคิดว่าผมจะหนี ยังคิดในใจเลยว่าดีเลยมีเพื่อนร่วมทางเป็นรถตำรวจ แต่งั๊ยมาไล่ตรวจเราเองนี่น่าาา ฮ่าๆๆๆ... @พี่ติงนัง ครับ ส่วนตัวผมก็เพิ่งไปทำบุญรุ่นไตรมาส มานี่แหล่ะ ครับ ส่วนปิดตารุ่นนี้ ยังไม่มีเลยครับ ส่วนใหญ่เวลาอาราธนาก็ให้เน้น เมตตา แคล้วคลาดซะส่วนใหญ่ เพราะกลัวเจ็บอ่ะ ไม่อยากลองเหนียว ฮ่าๆๆๆ @อ้าวเฮียครับ ถ้าพี่นายกได้เสือ เค้าไม่ได้ เค้าไม่ยอมนะ แงๆๆ เน้อพี่นาวี (เกี่ยวกันจนได้....) แอบไปทำงานก่อนคร๊าบบบ......แว๊บ

5. MirageCity

MirageCity เป็นที่รู้จักกันดี

22 กันยายน 2008
    คุณ mrchainarong ครับ ที่วัดยังมีรุ่นไตรมาศให้บูชาด้วยเหรอครับ ต้องทำบุญเท่าไรครับ

6. tee_tores

เอาภาพไปทำบุญที่วัดบางปลา เมื่อวันอาทิตย์ที่ผ่านมา มาให้ชมครับ

[​IMG] [​IMG] [​IMG] [​IMG] [​IMG] [​IMG] [​IMG] [​IMG]

7. tee_tores

สวัสดีครับ

ขอบคุณน้องชัยณรงค์มากที่ยอ จริงแล้วไม่ได้ใช้คาถาอะไรเลยครับ เป็นเพราะบารมีหลวงพ่อสุดท่าน ต่างหาก ถึงทำให้ต้องมีลูกศิษย์และคนที่นับถือท่าน อย่างเราๆ ต้องเข้ามาพูดคุยในห้องนี้

ส่่วนเรื่องเสือวัดปริวาส สนใจมานาน แต่ไม่เคยแสวงหา ต่อไปคงต้องเริ่มมองๆ บ้างแล้วครับ

8. mrchainarong

mrchainarong เป็นที่รู้จักกันดี

31 สิงหาคม 2011
    @พี่ติงนัง บอกราคาน่าจะไม่เป็นการดี ลองย้อนไปดูหน้า 412 ตามลายแทงพี่ตี๋ได้เลยครับพี่ ได้ทำบุญที่วัด ได้กราบหลวงปู่ด้วย อิ่มบุญอิ่มใจ ครับ...

9. MirageCity

ขอบคุณมากสำหรับคำแนะนำครับ

10. tee_tores

เหรียญสวยมากครับ

11. MirageCity

ได้อ่านเจอว่า เหรียญเสือกลับหลวงพ่อสุด ปี 21 มีคนทำปลอมออกมาแล้ว ใครดูเป็นรบกวนช่วยขยายให้บ้างนะครับ กำลังเช่าหาอยู่ครับ

ระวังเหรียญหลวงพ่อสุดปี21ออกวัดรวกปลอม

เหรียญนี้ผมดูแบบคนไม่มีประสบการณ์ว่าสวย ท่านอื่นช่วยคอมเมนต์ให้หน่อยก็ดีครับ

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 22 ตุลาคม 2013
  12. tee_tores

ขอบคุณที่ช่วยกระจายข่าวนะครับ

13. punpraya

punpraya เป็นที่รู้จักกันดี

เหรียญวัดรวก จำไม่ได้ว่าเคยมาชี้ชัดกันไปหน้าไหนนะครับ

ลองกลับไปค้นดูกันนะครับ สำหรับผมแล้วจำง่ายๆ เอาให้เหมือนเหรียญของ

เฮียเคี้ยงไว้ก่อนปลอดภัย

เท่าที่เคยเจอมาของเลียนแบบรุ่นนี้ยังไม่ค่อยเหมือนนะครับ

14. MirageCity

คุณดอกรักหมายถึงหน้านี้หรือเปล่าครับ

ดูเหรียญวัดรวก

ดูเหรียญวัดรวก 2

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 23 ตุลาคม 2013
  15. เปิดโลก

เปิดโลก เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีครับ ทุกๆท่าน

.....เหรียญเสือกลับที่ทางวัดรวกฯจัดสร้าง เป็นอีกเหรียญหนึ่งที่มีประสบการณ์มาก ทั้งหลวงปู่ปลุกเสกเดี่ยวและจัดพิธีพุทธาภิเษกที่วัดรวกฯ เหรียญที่ได้รับการปลุกเสกและเข้าพิธีติดตัวไว้แคล้วคลาดปลอดภัยแน่นอนครับ

.....เหรียญปลอมหรือเหรียญเสริมก็ได้ยินมานานแล้วครับ(เท็จจริงยังไงไม่ทราบนะครับ) ส่วนตัวก็เคยเห็นในสมัยนั้นมีแค่พิมพ์เดียว ต่อมาบางคนบอกมี2พิมพ์ ซึ่งสุดท้ายแล้วพิมพ์ที่2ก็ไม่มีคนเล่นตีปลอมครับ

.....บางครั้งผมก็สงสัยนะครับว่าพระจะแท้หรือปลอมเนี่ย ถ้าเป็นพระยุคเก่าๆที่มีคนดูเป็นน้อย ต้องขึ้นอยู่กับผู้รู้ไม่กี่คน ถ้าเค้าบอกแท้ก็แท้ บอกปลอมก็ปลอม แต่อย่างว่าล่ะครับก็ไม่มีใครรู้นี่ครับ สมัยหลังๆมานี่ก็เลยหันมาเช่าหาพระใหม่ๆกัน ซึ่งยังทันและรู้ประวัติการสร้างชัดเจน ดูเป็นอ้างอิงกันได้หลายคนถือเป็นมาตรฐาน ส่วนเรื่องเหรียญเสริมก็เป็นปัญหามาตั้งแต่ไหนแต่ไรแล้ว สอบถามเซียนเค้าก็ไม่บอกหรอกครับ

.....มีโชคมีชัย สำเร็จดังใจทุกๆท่านนะครับ

16. tee_tores

สวัสดีทุกๆท่านด้วยครับ เนื่องในวันนี้เป็นวันปิยะมหาราช ขอนำเอาประวัติมาลงหน่อยเผื่อบางที บางคนอาจจะยังไม่เคยได้อ่านกัน

พระมหากรุณาธิคุณอันยิ่งใหญ่ของพระบาทสมเด็จพระจุลจอมเกล้าเจ้าอยู่หัว รัชกาลที่ 5 คือ การประกาศเลิกทาส ทำให้ปวงชนชาวไทยได้เป็นไทมาจวบจนทุกวันนี้

ในรัชสมัยของพระองค์ สยามประเทศได้เกิดการเปลี่ยนแปลงที่สร้างความวัฒนาให้กับชาติเป็นจำนวนมาก ไม่ว่าจะเป็น การไฟฟ้า การไปรษณีย์ โทรเลข โทรศัพท์ ฯลฯ ด้วยพระราชกรณียกิจที่ยังความผาสุกให้เกิดแก่ประชาชน ทวยราษฎร์ทั้งปวงจึงน้อมใจแสดงความจงรักภักดี ด้วยการถวายพระนามว่า "พระปิยมหาราช" หรือพระพุทธเจ้าหลวง และกำหนดให้ทุกวันที่ 23 ตุลาคม เป็น วันปิยมหาราช

พระบาทสมเด็จพระจุลจอมเกล้าเจ้าอยู่หัว มีพระนามเดิมว่า สมเด็จเจ้าฟ้าจุฬาลงกรณ์ พระราชสมภพเมื่อวันที่ 20 กันยายน พ.ศ.2396 เป็นพระราชโอรสองค์ที่ 4 ในพระบาทสมเด็จพระจอมเกล้าเจ้าอยู่หัว และพระนางเจ้าฟ้ารำเพยภมราภิรมย์ (สมเด็จพระเทพศิรินทรา พระบรมราชินี) เมื่อพระชนมายุได้ 9 พรรษา ทรงได้รับสถาปนาขึ้นเป็น "กรมหมื่นพิฆเนศวรสุรลังกาศ" ต่อมาเมื่อพระชนมายุได้ 13 พรรษา ทรงได้รับสถาปนาขึ้นเป็น "กรมขุนพินิตประชานาถ" บรมราชาภิเษกครั้งแรกเมื่อวันที่ 11 พฤศจิกายน พ.ศ.2411 ทรงพระนามว่า "พระบาทสมเด็จพระปรมินทรมหาจุฬาลงกรณ์ พระจุลจอมเกล้าเจ้าอยู่หัว"

เนื่องจากขณะนั้นมีพระชันษาเพียง 16 ปี ยังไม่ทรงบรรลุนิติภาวะ สมเด็จพระยาบรมมหาศรีสุริยวงศ์ (ช่วง บุนนาค) จึงเป็นผู้สำเร็จราชการแผ่นดิน และสถาปนากรมหมื่นบวรวิชัยชาญ พระโอรสองค์ใหญ่ของพระบาทสมเด็จพระปิ่นเกล้าเจ้าอยู่หัว เป็นกรมพระราชวังบวรวิชัยชาญพระมหาอุปราช

ระหว่างที่สมเด็จพระยาบรมมหาศรีสุริยวงศ์ เป็นผู้สำเร็จราชการอยู่นั้น สมเด็จพระจุลจอมเกล้าฯ ก็ทรงใช้เวลาศึกษาเล่าเรียนศิลปวิทยาเป็นอันมาก เช่น โบราณราชประเพณี รัฐประศาสน์ โบราณคดี ภาษาบาลี ภาษาอังกฤษ วิชาปืนไฟ วิชามวยปล้ำ วิชากระบี่กระบอง และวิชาวิศวกรรม

ในตอนนี้ยังได้เสด็จประพาสสิงคโปร์และชวา 2 ครั้ง เสด็จประพาสอินเดีย 1 ครั้ง การเสด็จประพาสนี้มิใช่เพื่อสำราญพระราชหฤทัย แต่เพื่อทอดพระเนตรแบบแผนการปกครองที่ชาวยุโรปนำมาใช้ปกครองเมืองขึ้นของตน เพื่อจะได้นำมาแก้ไขการปกครองของไทยให้เหมาะสมแก่สมัยยิ่งขึ้น ตลอดจนการแต่งตัว การตัดผม การเข้าเฝ้าในพระราชฐานก็ใช้ยืน และนั่งตามโอกาสสมควร ไม่จำเป็นต้องหมอบคลานเหมือนแต่ก่อน

เมื่อพระชนมายุบรรลุพระราชนิติภาวะ ได้ทรงผนวชเป็นเวลา 2 สัปดาห์ แล้วจึงประกอบพระราชพิธีบรมราชาภิเษกเป็นครั้งที่ 2 เมื่อวันที่ 15 พฤศจิกายน พ.ศ. 2416 และนับจากนั้นมาก็ทรงพระราชอำนาจเด็ดขาดในการบริหารราชการแผ่นดิน

ตลอดระยะเวลาที่ทรงครองสิริราชสมบัติ ทรงปกครองทำนุบำรุงพระราชอาณาจักรให้มั่งคั่งสมบูรณ์ ดัวยรัฐสมบัติ พิทักษ์พสกนิกรให้อยู่เย็นเป็นสุข บำบัดภัยอันตรายทั้งภายในภายนอกประเทศ ทรงบำเพ็ญพระราชกรณียกิจต่างๆ อันก่อให้เกิดคุณประโยชน์แก่ประเทศชาติ ให้รอดพ้นจากวิกฤตการณ์ และสามารถธำรงเอกราชไว้ตราบจนทุกวันนี้

พระบาทสมเด็จพระจุลจอมเกล้าเจ้าอยู่หัวสวรรคตเมื่อวันที่ 23 ตุลาคม พ.ศ.2453 รวมพระชนมายุได้ 58 พรรษา ครองราชสมบัติมานานถึง 42 ปี

พ.ศ.2411 เสด็จขึ้นครองราชสมบัติ

พ.ศ.2412 ทรงโปรดเกล้าให้สร้างวัดราชบพิธสถิตมหาสีมารามซึ่งเป็นวัดประจำรัชกาลของพระองค์

พ.ศ.2413 เสด็จประพาสสิงคโปร์และชวา, โปรดฯ ให้ยกเลิกการไว้ผมทรงมหาดไทย

พ.ศ.2415 ทรงปรับปรุงการทหารครั้งใหญ่, โปรดให้ใช้เสื้อราชปะแตน, โปรดให้สร้างโรงเรียนหลวงสอนภาษาอังกฤษแห่งแรกขึ้นในพระบรมหาราชวัง

พ.ศ.2416 ทรงออกผนวชตามโบราณราชประเพณี, โปรดให้เลิกประเพณีหมอบคลานในเวลาเข้าเฝ้า

พ.ศ.2417 โปรดให้สร้างสภาที่ปรึกษาราชการแผ่นดิน, ตั้งโรงเรียนกุลสตรีวังหลัง (ปัจจุบันคือ โรงเรียนวัฒนาวิทยาลัย) และให้ใช้อัฐกระดาษแทนเหรียญทองแดง

พ.ศ.2424 เริ่มทดลองใช้โทรศัพท์ครั้งแรก เป็นสายระหว่างกรุงเทพฯ–สมุทรปราการ, สมโภชพระนครครบ 100 ปี มีการฉลอง 7 คืน 7 วัน

พ.ศ.2426 โปรดให้ตั้งกรมไปรษณีย์ เริ่มบริการไปรษณีย์ในพระนคร, ตั้งกรมโทรเลข และเกิดสงครามปราบฮ่อครั้งที่ 2

พ.ศ.2427 โปรดฯ ให้ตั้งโรงเรียนราษฎร์ทั่วไปตามวัด โรงเรียนแห่งแรกคือ โรงเรียนวัดมหรรณพาราม

พ.ศ.2429 โปรดฯ ให้เลิกตำแหน่งมหาอุปราช ทรงประกาศตั้งตำแหน่งมกุฏราชกุมารขึ้นแทน

พ.ศ.2431 เสียดินแดนแคว้นสิบสองจุไทให้แก่ฝรั่งเศส, เริ่มการทดลองปกครองส่วนกลางใหม่, เปิดโรงพยาบาลศิริราช, โปรดฯให้เลิกรัตนโกสินทร์ศก โดยใช้พุทธศักราชแทน

พ.ศ.2434 ตั้งกระทรวงยุติธรรม, ตั้งกรมรถไฟ เริ่มก่อสร้างทางรถไฟสายกรุงเทพ-นครราชสีมา

พ.ศ.2436 ทรงเปิดเดินรถไฟสายเอกชน ระหว่างกรุงเทพฯ-ปากน้ำ, กำเนิดสภาอุนาโลมแดง (สภากาชาดไทย)

พ.ศ.2440 ทรงเสด็จประพาสยุโรปเป็นครั้งแรก

พ.ศ.2445 เสียดินแดนฝั่งขวาแม่น้ำโขงให้แก่ฝรั่งเศส

พ.ศ.2448 ตราพระราชบัญญัติยกเลิกการมีทาสโดยสิ้นเชิง

พ.ศ.2451 เปิดพระบรมรูปทรงม้า

พ.ศ.2453 เสด็จสวรรคต

ด้วยพระมหากรุณาธิคุณของพระบาทสมเด็จพระจุลจอมเกล้าเจ้าอยู่หัว พระบรมวงศานุวงศ์ข้าราชการ พ่อค้า คหบดี ปวงชนชาวไทยทุกหมู่เหล่าผู้สำนึกในพระมหากรุณาธิคุณ ได้ร่วมใจกันรวบรวมเงินจัดสร้างอนุสาวรีย์ถวายเพื่อเป็นสัญลักษณ์แห่งพระเกียรติคุณของพระบาทสมเด็จพระปิยมหาราช ผู้ทรงสร้างพระที่นั่งอนันตสมาคม และเนื่องในมหามงคลสมัยที่ทรงครองราชย์นานถึง 40 ปี

พระบรมรูปทรงม้านี้ หล่อด้วยโลหะชนิดทองบรอนซ์ พระองค์ใหญ่กว่าขนาดจริงเล็กน้อย ประดิษฐานบนแท่นหินอ่อนอันเป็นแท่นรองสูงประมาณ 6 เมตร กว้าง 2 เมตรครึ่ง ยาว 5 เมตร ห่างจากฐานของแท่นออกมามีรั้วเตี้ยๆ ลักษณะเป็นสายโซ่ขึงระหว่างเสาล้อมรอบกว้าง 9 เมตร ยาว 11 เมตร ที่แท่นด้านหน้ามีคำจารึกบนแผ่นโลหะติดประดับสรรญเสริญว่า "คำจารึกฐานองค์พระบรมรูปทรงม้า ศุภมัสดุ พระพุทธศาสนากาลล่วงแล้ว 2451พรรษา จำเดิมแต่พระมหาจักรีบรมราชวงศ์ ได้ประดิษฐาน แลดำรงกรุงเทพมหานคร อมรรัตนโกสินทร์ มหินทราอยุธยาเป็นปีที่ 127 โดยนิยม"

สำหรับแบบรูปของพระบรมราชานุสาวรีย์ฯ ได้จ้างช่างหล่อชาวฝรั่งเศส แห่งบริษัทซูซ เซอร์เฟรส ฟองเดอร์เป็นผู้หล่อ ณ กรุงปารีส เลียนแบบพระบรมรูปทรงม้าของพระเจ้าหลุยส์ที่ 14 ที่ประดิษฐานอยู่หน้าพระราชวังแวร์ซายส์ ในประเทศฝรั่งเศส เมื่อคราวที่พระบาทสมเด็จพระปิยมหาราช รัชกาลที่ 5 เสด็จประพาสยุโรปครั้งที่ 2 ในปี พ.ศ.2450 พระองค์ได้เสด็จประทับให้ช่างปั้นพระบรมรูป เมื่อวันที่ 22 สิงหคม ศกนั้น พระบรมรูปเสร็จเรียบร้อย และส่งเข้ามายังกรุงรัตนโกสินทร์ในทางเรือ

เมื่อ พ.ศ.2451 โปรดให้ประดิษฐานไว้ ณ พระลานหน้าพระราชวังดุสิต ระหว่างพระราชวังสวนอัมพรกับบสนามเสือป่า ทางทิศตะวันออกของพระที่นั่งอนันตสมาคม ทรงประกอบพระราชพิธีเปิดพระบรมรูปนี้ในวันที่ 11 พฤศจิกายน พ.ศ.2451 ตรงกับวันพระราชพิธีรัชมังคลาภิเษกครองราชสมบัติได้ 40 ปี

เจ้าพนักงานได้อัญเชิญพระบรมรูปทรงม้า ขึ้นประดิษฐานบนแท่นรองที่หน้าพระลานพระราชวังดุสิต ที่ประจักษ์อยู่ในปัจจุบันนี้ โดยพระบาทสมเด็จพระรามาธิบดีศรีสุนทรมหาวชิราวุธ พระมงกุฎเกล้าเจ้าอยู่หัว ขณะดำรงพระราชอิสริยยศเป็นสมเด็จพระบรมโอรสาธิราช เจ้าฟ้ามหาวชิราวุธ สยามมกุฎราชกุมาร ทรงอ่านคำถวายพระพรชัยมงคล เสร็จแล้วจึงน้อมเกล้าฯ ถวายพระบรมรูปทรงม้า กราบบังคมทูลอัญเชิญให้พระบาทสมเด็จพระปิยมหาราช พระราชบิดาให้ทรงเปิดผ้าคลุมพระบรมราชานุสาวรีย์เป็นปฐมฤกษ์ เพื่อประกาศเกียรติคุณในพระบาทสมเด็จพระปรมินทรมหาจุฬาลงกรณ์ พระจุลจอมเกล้าเจ้าอยู่หัว รัชกาลที่ 5 ให้สถิตสถาพรปรากฏสืบไปชั่วกาลนาน

[​IMG] [​IMG]

17. Cherry boy

Cherry boy เป็นที่รู้จักกันดี

4 มิถุนายน 2012
    สวัสดีเฮียและท่านดอกรักและทุกท่านครับ บางทีแอบมาอ่านแต่ไม่ได้โพส คอยฟังท่านอื่นคุยสนุกกว่า555

18. MirageCity

รุ่นนี้ที่วัดกาหลงยังมีให้บูชาอีกมั้ยครับเพื่อนๆ

19. tee_tores

ตอนผมไปยังมีอยู่นะครับ แต่ล่าสุด น้องชัยณรงค์ไป ต้องรอฟังดูอีกทีครับ

20. MirageCity

ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ

เท่าที่หาข้อมูลมา รุ่นนี้ออกประมาณปี 2521 ซึ่งถึงปีปัจจุบันก็เข้า 36 ปีแล้ว แสดงว่าทางวัดสร้างไว้เยอะทีเดียว หรือเพราะคนยังไม่ค่อยรู้จักก็ไม่ทราบนะครับ