หลวงพ่อสุด วัดกาหลง

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย jamejirayu, 27 มิถุนายน 2011.

1. นวโกฏิ

นวโกฏิ เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีครับ...ทุกท่าน...
    -คุณดอกรักครับ บ้านผมอยู่เขตพระนคร โชคดีน้ำไม่ท่วมครับ แต่บ้านกลายเป็นสถานที่พักพิงของครอบครัวแม่ยาย ซึ่งหนีน้ำมา จากวัดมะพร้าวเตี้ย จรัลฯ 13 จนบัดนี้ น้ำยังท่วมประมาณหัวเข่า คงต้องอยู่อีกหลายเดือน กว่าน้ำลด และซ่อมบ้านเสร็จ...
    -คุณ mrchinarong ครับ อย่าเข้าใจผิดที่คุณพี่เปิดโลกว่า ผมเป็นร้านถ่ายรูป ผมมือสมัครเล่นครับ ใช้กล้องถูกๆถ่าย อาศัยศึกษาจากในเว็ปต่างๆนี้ล่ะครับ ...ถ้ามีเวลาจะมาเล่าประสบการณ์บางอย่างใหฟัง ไม่มีบู้ มีแต่เมตตาค้าขายเท่านั้นครับ
    -ลากันเหรียญจตุรพิธพรชัย หลวงปู่กวย วัดบ้านแค จ.ชัยนาท ที่ติดตัวผมประจำครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      164.1 KB
      เปิดดู:
      71
      ขนาดไฟล์:
      153.4 KB
      เปิดดู:
      59
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 24 พฤศจิกายน 2011
  2. punpraya

punpraya เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีครับ พี่ๆน้องๆทุกท่าน

-ยินดีกับคุณ ตี๋ ตอเรส ด้วยครับที่มีเหรียญหลวงปู่ไว้ครอบครอง :)

-น้องชัยครับ ขอให้ปลอดภัยจากมรสุมต่างๆนะครับ ผมยินดีจริงๆที่ น้องเป็นคนแบบ ทำเอาโล่ ครับ ทำไปเลยครับ อย่าไปหยุดครับ 555 เรื่องสาวๆที่hackมานี่ คงแบ่งน้องไม่ได้ครับ ไม่กลัวคนที่หาดใหญ่จะจับได้เหรอคร๊าบบบ

-พี่เปิดโลกครับ ถ้าหาคนแซวไม่ได้ก็แซวน้องๆ ที่ทำงานก็ได้ครับ อ๊ะ ๆ ๆ อย่าบอกว่า ล้างมือแล้วนะครับ แฮ่ๆๆ

ช่วงนี้ผมไม่ค่อยมีเวลามากเท่าไร เลยไม่ค่อยได้ไปไหนไม่ค่อยมีอะไรมาเล่ากันครับ คิดถึงทุกๆคนครับ

โพสเสร็จเพิ่งเห็นพี่ นวโกฏิ เข้ามา สวัสดีครับพี่ ผมก็นึกว่าพี่ทำร้านถ่ายรูปนะนี่

พระชุดจตุรพิธฯ นี่มีแต่สุดยอดๆทั้งนั้น เป็นที่ใฝ่หาจริงๆครับ

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 24 พฤศจิกายน 2011
  3. mrchainarong

mrchainarong เป็นที่รู้จักกันดี

31 สิงหาคม 2011
    สวัสดีคร๊าบบบยามดึก...
    ...วันนี้ยังไม่มีใครมาปล่อยของอีกน้าา หรือว่าหมดสต็อคกันแล้ว คริๆ..
    ...สวัสดีครับคุณอานวโกฏิ ถ้ากล้องคุณอาถูกๆถ่ายแล้วชัดแบบนี้ผมจะไปซื้อมั่งอ่ะ(ปรกติผมถ่ายไม่ค่อยเอาไหน 555+) ยังงัยขอให้คุณอามีเวลาว่างๆๆๆมากๆๆๆ สาธุๆๆ จะได้มีเรื่องมาเล่า ท่องยุทธจักรกับคุณอาเปิดโลกตั้งนานต้องมีเรื่องดีดี เยอะๆแน่เลย...
    ...เหรียญเสือน้อยชอบจังครับพี่ tee ถ้าคุณอาไพศาล ฟันธง!! แล้วสุดยอดดด
    ปล.แอบคอยติดตามผลงานคุณอาและพี่ๆต่อดีกว่า....ระวังน้องน้ำจะกลับมาด้วยนะครับ สู้ๆ

4. เปิดโลก

เปิดโลก เป็นที่รู้จักกันดี

กระชุ่มกระชวย ทุกๆท่านครับ

-มีคุณไพศาลเข้ามาบ่อยๆอย่างนี้ ห้องเราดูมีมาตรฐานขึ้นเยอะเลยครับ มาเลยครับปัญหาคำถามเชิงลึก กลัวที่ไหน(ถ้ามีคำถามมาจริงๆก็ตามเชิง โยนไปให้คุณไพศาลครับ)

-ถ้าเรื่องปฏิบัติธรรม ทางห้องเราก็มีคุณอัสนีคอยแนะนำส่งเสริม ให้เห็นทางนิพพาน สาธุ

-เรื่องบำเพ็ญประโยชน์ ช่วยเหลือสังคม ก็มีท่านนายกสมาคมไสยศาสตร์ เครื่องลางและหวย(คุณดอกรัก) เป็นผู้เสียสละลงมือทำเองและประสานงานทุกกรณี

-เรื่องข้อมูลปลีกย่อยทั้งวัตถุมงคลและการถ่ายภาพ ตอนนี้เราก็ได้คุณนวโกฏิเข้ามาเสริม ช่วยๆทำงานด้วยครับ เพราะญาติมากันเยอะยึดห้อง"นวโกฏิโฟโต้" ผมเลยยังไม่ได้ถ่ายภาพเลย

.....และทุกท่านที่เข้ามาอ่าน ทั้งที่ประสงค์ออกนามและไม่ออกนาม ล้วนเป็นกลไกสำคัญที่ทำให้เราได้มาพบกัน ได้รู้เรื่องราวของหลวงปู่สุด ผู้เป็นที่รักและเคารพของศิษย์และบุคคลทั่วไป ท่านเป็นพระที่กราบได้อย่างสนิทใจ ผมได้เจอกับตัวเองไม่ได้ฟังเรื่องเล่าของใครมา ตัดเรื่องอภินิหารอิทธิฤทธิ์ของท่านออกไป หลวงปู่ก็เป็นพระที่กราบได้ด้วยความรักและเคารพสนิทใจเหมือนเดิม กราบหลวงปู่ครับ

5. punpraya

อ้าว ... แหมๆๆ ไม่มีใครปล่อยของเหรอ งั้นจัดไปครับ

1.ตะกรุดเงินคู่ หลวงพ่อสุนทร วัดหนองสะเดา ครับ(รับมาจากพี่ชายคนหนึ่ง เป็นของแทนใจครับ)

2.ภาพแปลกๆ คนในรูปห้อย ปฐวีธาตุหลวงพ่อประสิทธิ์ วัดป่าหมู่ใหม่ครับ อันนี้ตามวิจรณญาณ นะครับ เอามาให้ดูแปลกดีครับ อาจเกิดจากกล้องก็ได้ครับ

อ้าว สวัสดึครับพี่เปิดโลก แหมเข้ามาตอนผมโพสพอดีเลย

ที่พี่โพสไว้ยังขาดไปคนหนึ่งครับ

-ในด้านการปลุกระดม หลอกล่อ ชักจูง หาข้อมูล หาภาพวัตถุมงคล หาเรื่อง(เล่า)ให้ทุกคนได้เข้ามาพูดคุยกัน ก็ยังมีพี่เปิดโลก อีกท่านหนึ่งครับ

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 24 พฤศจิกายน 2011
  6. dollyta

dollyta เป็นที่รู้จักกันดี

-คุณdollytaครับ
    ...มีข้อมูลเกี่ยวกับตระกรุดหลวงปู่สายมั๊ยครับ ว่าลักษณะของตระกรุดโทนเป็นยังไงมีกี่แบบ เป็นแบบเปลือยหรือถักลงรัก ตระกรุดนพเก้ามีกี่รุ่นครับ เหรียญปี09ที่ผมได้มา ไม่ค่อยมีประสบการณ์หรือครับ แต่ผมชอบมากเลยมีทั้งพระพุทธศิลาและหลวงปู่สาย พระ1008ไฟมีข้อมูลอะไร ก็ขอรบกวนนำมาบอกเล่าด้วยนะครับ ขอบคุณมากครับ

ไม่มีข้อมูลครับ เท่าที่เกิดมา ผมก็เคยเอาแต่ล็อคเก็ตท่านมาระเบิด เอาตระกรุดสามสีมาพันกับ ด้ายสี่เหลืองที่เราไปตามงานครับรู้สึกเท่ห์ดีปัจจุบันยังอยู่ (ตอนเด็กๆ ทำพระหายทำเสีย ไปเยอะ แต่ทำใจได้แล้วครับ) ที่ได้ข้อมูลเพราะคนรู้จักเขาเล่าให้ฟังเรื่องหลวงพ่อสาย ที่ดินยายที่ยกให้แม่ก็ไม่ห่างจากวัดครับตอนเล็กๆไปงานศพญาติบ่อย แต่ที่บ้านผมพ่อเขาให้ไปหมด เหลือแต่ 16 23 22 24 กับผ้ายันต์ครับ รุ่นแรกๆ ผมไม่มี แต่ผมจำได้ยิ่งโตพระยิ่งหาย ผมว่าเล็กๆมีเยอะกว่านี้นะ
    พระพันแปดไฟ กว่าจะมาเป็นพระพันแปดไฟเห็นเขาเล่าว่า(แต่ผมไม่ค่อยเชื่อ) หลวงพ่อปลุกเสก แล้วเอาไปให้โยมใส่ปลาช่อนหลอมจนกว่าจะฟันปลากระเด้งเป็นอันใช้ได้ อันนี้ผมไม่ค่อยเชื่อเพราะทำบาปครับ

หลวงพ่อสุดผมก็เหลือ รุ่นแรกผมก็ไม่มีอีก

ผมไม่ได้สะสมครับ แต่ ผมได้จากพ่อมาทั้งนั้นครับ
    จริงๆผมต้องเรียกพี่ว่าคุณอาด้วยซ้ำ:'(

สรุปพระที่ดังที่สุดในลุ่มน้ำคลองดำเนินทอดผ่านย่านผม หลักสี่ -หลัก 8 คือเหรียญเสมาเล็กหลวงพ่อเชยวัดโชติ ได้ยินมาแต่เล็ก และไม่ใช่พระปั่นครับ สุดๆจริงๆ ยากได้มาให้ลูกแขวนครับ

ตอนนี้ก็ว่าจะให้ใช้ปรกมะขามไปก่อนพรางๆแต่ดันหากรอบไม่ได้เลยเอา พระชัยวัฒน์ยอดธง เนื้อผงผสมว่าน ไปเข้ากรอบเงินสำเร็จแถวบ้านแทน ว่าจะไปร้านเชนมหาชัยอัดกรอบกันน้ำแต่วนไป แล้วหาที่จอดไม่ค่อยได้ เลยไม่อัดแล้วกันน้ำ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 24 พฤศจิกายน 2011
  7. เปิดโลก

มีสุข มีเงิน ทุกๆท่านครับ

-คุณdollytaครับ
    ...พอจะทราบมั๊ยครับว่า วัตถุมงคลของหลวงปู่สายแบบไหน ที่พุทธคุณหนักทางค้าขายเจริญรุ่งเรือง ได้ยินว่าลูกศิษย์บูชาแล้วเจริญรุ่งเรืองกันหลายคน ขอบคุณครับ

.....เมื่อวานผมได้อ่านที่ห้องกระทู้อื่น มีท่านหนึ่งโพสต์เข้ามาให้ความเห็นเกี่ยวกับวัตถุมงคล แล้วก็มีอีกท่านหนึ่งเข้ามาต่อว่า ถ้ารู้ไม่จริงอย่าเข้ามาโพสต์ ผมก็เข้าใจทั้ง2ฝ่ายว่าเจตนาดีด้วยกันทั้งหมด นั่งนึกดูเวลาผมโพสต์บางเรื่องก็ฟังเค้ามา ถ้ามีอะไรผิดพลาดอย่าต่อว่าผมรุนแรงนะครับ ผมเป็นโรคหัวใจครับ5555

8. เปิดโลก

สวัสดียามบ่ายครับ

.....เงียบๆจังครับ ไม่มีอะไรตื่นเต้นเลยครับ หรือจะเป็นคลื่นลมสงบ ก่อนเกิดพายุร้าย เลยไปเอาภาพของไข่ท่าฉลอมมาดูครับ เป็นหน้าที่ตามคำของท่านนายกฯครับ
    .....เหรียญเสือเผ่นปี17 สภาพเดิมๆสวยดี

9. อัสนี

อัสนี เป็นที่รู้จักกันดี

-คลื่นลมสงบแต่ไม่สยบความเงียบน่ะ สวัสดีทุกท่านครับ ที่เงียบหายกลายเป็นซุ่มไปหาข้อมูลต่างๆมา เหมือนคุณดอกรักหนังสือพระเก่าๆก็ยังอยู่ที่พักเก่ายังไม่ได้รื้อค้นมาเติมข้อมูลให้เพื่อนๆน้องๆอ่านกันแบบจุใจ ไว้ค่อยๆแงงัด ปัดฝุ่นเมื่อไหร่ล่ะก็ ไม่มีเบื่อ เคยอ่านบางกอก ติดไหมล่ะ(รุ่นใหม่ๆสงสัยไม่มีแล้ว)อย่างนั้นเลยเรียกว่านิยายจบเป็นตอนๆให้คอยติดตามอ่านกันแบบอยากให้ถึงเวลาออกไวๆ สมัยอยู่ฐานก็อย่างนี้แหล่ะไม่มีไฟฟ้าใช้มีอย่างเดียววิทยุ AM เก่าๆอยู่ชายแดนเมืองกาญ โน้นไปติดสถานีถ่ายทอดเสียงที่จ.พิษณุโลก ได้ฟังเป็นเพื่อนคลายเหงา และได้ไปหยิบบางกอกเก่าๆเล่มหนึ่งที่กำลังเป็นเชื้อไฟก่อเตาถ่านหุงอาหาร ได้เรื่อง ต้องติดตามอ่านทุกตอน จนทำให้ต้องจัดคิวซื้อกันอาทิตย์ละคน แล้ววนเวียนกันอ่านแบบแปะโป้งใครออกเงินอ่านก่อน ส่วนใครไม่ออกเงินก็อ่านทีหลังแถมไม่ครบเพราะบางคนอ่านแล้ว ฉีกเอาไปมวนยาเส้นสูบไปอ่านไปปฏิบัติกิจไป(ในห้องหนัก)โอ้ย..มันส์พะยะค่ะ นี่แหละหนาชีวิตลูกทุ่งข่าวสารต่างๆไม่ต้องไปหาวันไหนในรอบเดือนได้ฮ.ส่งอาหารหรือรถที่ชาวบ้านขึ้นไปหาของป่าและรถเหมืองแร่เข้าไปที่เหมืองนั่นแหละจะได้หนังสือพิมพ์ทั้งเก่าทั้งไหม่เอาไปอ่านกันเรียกได้ว่า อ่านหนังแผ่นจนหมดทุกตอน ส่วนประเภทปลุกใจก็เป็นหนังแผ่น นวลนาง หรือ นางแบบ นี่แหละขาดแล้วขาดอีก ก็ยังมีเก็บกัน ฮิ..ฮิ..ลูกทุ่ง..ลูกทุ่ง..
    -วันนี้ท่องไปไปพบตะกรุดหลวงพ่อสาย วัดหนองสองห้อง เห็นข้อมูลของทางเวปบอกท่านสร้างน้อยมากๆใครได้ไปก็หวงแหนชนิดไม่ปล่อย เฮ้อ ...คุณเปิดโลกจะได้ไหมเนี่ย..
    ตะกรุด นพเก้า หลวงปู่สาย วัดหนองสองห้อง บ้านแพ้ว สมุทรสาคร
    หายากมากๆ สำหรับตะกรุด นพเก้า ของหลวงปู่สาย เนื่องเพราะจำนวนการสร้างก็น้อยมากๆ และมิหน่ำซ้ำใครมีก็ห่วงแหนกันมากนัก ไม่โชคดีจริงๆ คงไม่มีโอกาสได้ครอบครองครับ ใครมีเ็ก็บไว้ให้ดีๆ เพราะหากหลุดมือไปแล้วจะหาใหม่คงจะยากหรืออาจไม่มีโอกาสได้ครอบครองอีกต่อไป

ว่ากันว่า ใครได้แขวนบูชาตะกรุดนพเก้านี้ เดินเข้าบ้านใคร มีสุนัข สุนัขไม่กล้าเข้าใกล้ เรียกว่าหนีกระเจิง หรือถ้าพวกซ่าๆ จะงับ ข้ากรรไกรค้างเลยมีผู้เคยลองมาแล้ว สุดๆ ครับ งูเงี้ยวเขี้ยวขอไม่ได้แอ้มแน่นอน.............ครับ
    +++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++
    พระเครื่องหลวงปู่สาย กับความศรัทธา สิ่งอัศจรรย์ย่อมบังเกิด

มีคนเคยพูดกับผมว่า เขาเล่นพระมานาน เห็นแต่พระเครื่องหลวงปู่สายนี่แหละ ที่ใครนับถือ บูชาพระเครื่องท่าน ผมเห็นแต่ เป็นเจ้าสัว หรือไม่ก็เป็นเศรษฐีทั้งนั้นเลย ก็พอจะมีเค้าเหมือนกัน เพราะตั้งแต่ผมเก็บพระเครื่องของท่านมาร่วม 10 ปี ก็บอกได้เลยว่า ทำมาค้าขายเจริญรุ่งเรือง ตามลำดับ จะบอกว่า ก้าวกระโดดก็ว่าได้ เป็นอย่างนั้นจริงๆ ครับ
    เรื่องจริงจากปากผู้ใกล้ชิดหลวงปู่สาย

ยังมีเรื่องเล่าอีกเรื่องที่ผมฟังมากับหูตัวเอง ซึ่งผู้เล่าเป็นลูกค้าผม อายุราวๆ 70 กว่าแล้ว ผมเีรียกท่านว่า อาแป๊ะ ท่านบอกว่า ท่านเคยไปกราบหลวงปุ่สาย วัดหนองสองห้อง เป็นประจำ จนท่านสนิทสนมกับหลวงปู่มาก ในงานปีแต่ละครั้งท่านก็จะช่วยในการจัดงานหาทุนให้ ทุกปีวัดจะมีงิ้วประชันกันถึง 2 โรง พอได้เงินมาจากการหาทุนก็จะมีกรรมการวัดเก็บเงินชุดหนึ่งจะคอยเก็บเงินไว้ แต่ไม่ยอมให้เอาเงินออกมาใช้ เวลามีงานก็ต้องใช้เงิน อาแป๊ะท่านนี้ก็บอกว่า เงินที่อยู่ในตู้ ให้กรรมการช่วยเอาออกมาจะได้นำไปใช้จ่ายในการจัดงาน แล้วอาแป๊ะจะหาให้เพิ่มอีก แต่กรรมก็ไม่ยอม เนื่องจากกลัวนำเงินไปหมดเพราะ ตัวกรรมการเองจะคอยเก็บไว้ใช้เอง ซึ่งเป็นที่รู้ๆกันอยู่ แม้หลวงปู่้ก็บอกให้กรรมการเปิดตู้นำเงินมาให้ แต่กรรมการวัดก็ทำเป็นบอกว่า กุญแจไม่อยู่ ท่าโน้นท่านี้ อาแป๊ะท่านนี้ก็เลยบอกว่า ถ้าอย่างนี้ไม่ยอมเปิดตู้หละก็จะสะเดาะกุญแจเอง โดยใช้คาถาที่หลวงปู่สายท่านสอนให้ บอกกับกรรมการ แล้วก็หันไปมองหลวงปู่ หลวงปู่ก็ได้แต่ยิ้มๆ อาแป๊ะก็เลยเดินไป ที่กุญแจ แล้วบ่นพึมพลัม ก็เป่าพรวดลงไปที่กุญแจ ปรากฏว่า กุญแจ หลุดออกจากการล๊อกทันที เป็นทีอัศจรรย์จริงๆ กรรมการก็งง ตัวอาแป๊ะก็งง ว่าทำไมออกมาได้ แต่ไม่ได้คิดว่าตัวเองเก่งหลอก ท่านบอกว่า พอท่านหันไปที่หลวงปู่สาย หลวงปู่ก็ได้แต่ยิ้มๆ แล้วพยักหน้าให้ ทำให้อาแป๊ะรู้ได้ทันทีว่า ที่กุญแจออกนั้นเป็นเพราะหลวงปู่ท่าน ช่วยเป่าคาถา้อยุ่ด้านหลังให้นั่นเอง ผมยังถามอาแป๊ะว่า แล้วแป๊ะ ท่องคาถาอะไรหละตอนนั้น ท่านบอกว่า ก็ท่อง นะโมตะสะ เท่านั้น ก็อั้วไม่เ็ป็นเรื่องคาถานี่หว่า ก็รู้เท่านี้เองจะทำไงได้...ท่านยังบอกอีกว่า อั้วอายุปูนนี้แล้ว บอกได้เลยว่า หลวงปู่สายนี่แหละสุดยอด ท่านเก่งจริงๆ และท่านต้องเป็นอรหันต์แน่ เพราะเนื้อตัวท่านเป็นสีเหลืองเหมือนทองเลยที่เดียว ไม่เคยเห็นนพระอย่างหลวงปู่สาย เลยแม้จะได้ไปกราบพระมามากมายแล้วก็ตาม

ปัจจุบันอาแป๊ะ ท่านนี้ อายุ 80 กว่าแล้วแต่ยังแข็งแรง ท่านยังบอกอีกว่า ยังมีเรื่องราวที่แปลกๆ อีกแยะที่ท่านได้เจะเจอ วันหลังจะมาเล่าให้ฟังอีก ต้องขอบคุณอาแป๊ะมากๆครับ ที่ทำให้ท่านผู้อ่านและผมในฐานะเป็นศิษย์ของพระพุทธองค์ได้ทราบว่า ในโลกใบนี้ก็มีสิ่งที่ เร้นลับและปราฏิหาริย์อีกมากมาย ทำให้เราเชื่อใน คำสอนและสิ่งที่เกิดขึ้นเพิ่มความศรัทธาในองค์สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้ายิ่งๆขึ้นไปอีกมากเลยครับ
    บัญญัติ 10 ประการของนักนิยมพระเครื่อง เพื่อเป็นข้อคิดแก่ผู้คนที่สนใจคือ
    1. ใจเย็น
    2. เล่นซื่อ
    3. มือถืง
    4. ตรึงราคา รู้ราคาปัจจุบันของตลาดอย่างดี
    5. ไม่บ้าลม
    6. อย่านิยมถ้าสงสัย
    7. คิดไกลดีกว่าใกล้
    8. ไม่ถือตัว
    9. ไม่กลัวถ้าของแท้ โอกาสมาแล้ว
    10. ใจแน่วแน่ถ้าผิดพลาด

บัญญัติ ๑๐ ประการของนักนิยมพระเครื่อง คงจะให้แนวความคิดแก่ท่านที่สนใจพอสมควร การเป็นนักสะสมนิยมพระเครื่องที่ดีมีมาตรฐาน จะต้องใช้ความรู้ สติปัญญา ความรอบคอบสุขุม มีจริยธรรม ที่สำคัญคือ

มีสติ กับ มีสตังค์
    ขอขอบคุณข้อมูลของ
    ร้าน พรวศิน คำตอบสุดท้ายของคนรักษ์พระ
    ครับ

10. เปิดโลก

-คุณอัสนีครับ
    ...ขอบคุณมากครับสำหรับข้อมูลตระกรุดหลวงปู่สาย เห็นทีจะไม่มีวาสนาได้ครอบครองตระกรุดซะแล้ว คงได้รับเมตตาแต่เหรียญ แต่เหรียญที่ผมได้มานี้ผมชอบนะครับไม่รู้ทำไม และผมได้ยินว่าญาติห่างๆผมที่เป็นลูกศิษย์หลวงปู่สุด เคยไปกราบหลวงปู่สาย เดี๋ยวต้องมีการตามหาอะไรซักอย่างแล้ว แต่ผมไม่เห็นเค้าแขวนหลวงปู่สายนา เห็นมีแต่เหรียญหลวงปู่เหล็ง หลวงปู่รุ่ง หลวงปู่รอด และก็หลวงปู่สุด อืม..(กำลังคิดวางแผน)

.....คนอื่นออกหาข้อมูลทำการบ้านมากัน อาทิตย์นี้ต้องออกหาข้อมูลเพิ่มบ้างแล้ว อ้อ..ท่านนายกฯลืมทุกทีจะบอกเรื่องภาพถ่ายปาฏิหาริย์หลวงปู่แก้ว เห็นเค้าเล่ากันว่าช่างถ่ายภาพยืนยันไม่ได้แต่งภาพ เป็นออกมาอย่างนั้นเอง อาทิตย์นี้จะหาข้อมูลมาเพิ่มนะครับ
    .....เจ้าของกระทู้ซุ่มเงียบอีกแล้วครับ คุณนพรัตน์ก็เงียบนานแล้ว คิดถึงทุกๆคนนะครับ ขอสลายตัวครับ เดี๋ยวท่านนายกฯคงเข้ามาครับ

11. punpraya

สวัสดีครับพี่ๆน้องๆทุกท่าน

-ขอบคุณพี่อัสนี สำหรับเรื่องราวดีๆ ครับพี่ ถึงผมจะเป็นเด็กหนุ่มรุ่นใหม่วัยละอ่อน แต่ก็ขอบอกว่า ผมก็อ่าน บางกอก เหมือนกัน ครับ 555 แต่ไม่ได้อ่านมา2-3ปีแล้ว ตอนทำงานอ่านประจำครับ เพราะ ช่วงหนึ่งซึ่งก็หลายปีอยู่ ผทต้องทำงานเข้ากะกลางคืน ซึ่งลูกน้องช่างของผมมักจะง่วง ผมเองก็ง่วง ก็เลยต้องหานิยายมั่ง การ์ตูนมั่ง มานั่งอ่าน เวลาคุมเครื่องจักรไปด้วย (เครื่องมันทำงานออโต้อยู่แล้ว) และบางกอกนี่แหละครับ 555 ที่ติดกันงอมแงม อ่านกันจนเปื่อย
    ***เอ่อ แต่ว่าที่โรงงานผมไม่มี นางนวล นวลนาง อะไรนี่นะครับ พี่อัสนียังพอมีเหลือมั่งไหมครับ?

-ขอส่งกำลังใจไปสู่น้องชัยครับ ดูข่าวภาคใต้น้ำกำลังมา ขอให้ปลอดภัยนะครับ

-พี่เปิดโลกครับ ขอบคุณมากครับเรื่องข้อมูลภาพกายทิพย์หลวงปู่แก้ว ตอนนี้ผมเองก็ หมดๆข้อมูลเหมือนกันนี่ก็ตั้งใจว่าต้นเดือนนี้ พอมีตังค์จะออกทัวร์หาเรื่องมาเล่าๆกันอยู่เหมือนกันครับ

ช่วงนี้สมาชิกเงียบๆกันไปเหมือนกัน คงจะไปซุ่มทำอะไรกันแน่ อิอิ

ลาไปด้วยเสื้อยันต์วิรุณจำบัง หลวงพ่อคง วัดบางกระพ้อม แล้วกันครับ ตัวนี้เป็นของญาติผมเอง ขอเขาถ่ายมาไม่ชัดนักนะครับ ของแท้ๆครับ

ขนาดไฟล์:
      23.8 KB
      เปิดดู:
      62
      ขนาดไฟล์:
      21 KB
      เปิดดู:
      74
      ขนาดไฟล์:
      19.5 KB
      เปิดดู:
      66
      ขนาดไฟล์:
      16.2 KB
      เปิดดู:
      51
      ขนาดไฟล์:
      18.2 KB
      เปิดดู:
      55
  12. เปิดโลก

สุขกาย สบายใจ ทุกๆท่านครับ

.....ตอนเช้า2วันมาแล้วเห็นน้ำขึ้นสูงเหมือนกัน ฝั่งมหาชัยเริ่มมีน้ำเอ่อขึ้นมา แต่ก็เป็นเหตุการณ์ปกติ เดี๋ยวน้ำก็ลง

-ท่านนายกฯครับ
    ...หนังสือบางกอกนี่ติดกันขนาดนั้นเลยหรือครับ เคยเห็นแต่ไม่เคยตามอ่านเลย เสียดายย้อนกลับไปอ่านได้มั๊ยเนี๊ยะ

-หลานชัยณรงค์ครับ
    ...ดูแลสุขภาพด้วยนะครับ ตามคำหลวงปู่ดู่ บุญเป็นที่พึ่งได้จริง พวกเรามีทั้งหลวงปู่สุด อีกทั้งครูบาอาจารย์หลายองค์ ท่านแผ่บารมีปกป้องเราได้แน่นอนครับ

.....ทุกๆท่านก็ขอให้โชคดี มีสุข ปลอดภัยกันทุกท่านครับ ปิดท้ายด้วยเหรียญหลวงปูสุด รุ่นลายเซ็นต์ครับ

13. mrchainarong

mrchainarong เป็นที่รู้จักกันดี

31 สิงหาคม 2011
    สวัสดีคร๊าบบคุณอาและพี่ๆทุกคน....
    ...ช่วงนี้สุ่มเงียบ แต่ต้องเข้ามาแอบเปิดอ่านทุกวันน่ะครับ ตอนนี้งานกำลังโดนมนต์นักการเมืองครอบงำ..อิอิ ออกอากาศไม่ได้ ขอบคุณครับคุณอาเปิดโลกและคุณอานายกสำหรับคำอวยพรครับ อิ่มบุญอิ่มใจ อยู่ีที่ไหนก็เป็นสุข ครับ ขอให้พระคุณหลวงปู่สุด พระคุณหลวงปู่ดู่ตลอดจนครูบาอาจายร์ที่ทุกท่านนับถือคุ้มครองคุณอาและพี่ๆทุกๆเหมือนกันครับ...สู้ๆ ปัญหาน้ำภาคใต้นี่แก้ไม่หายกันจริงๆต้องประสบกันทุกปีถ้าถึงฤดูมรสุม...เฮ้อๆ(เดี๊ยวนอกเรื่องเป็นสายการเมือง 555+)
    ...ขอบคุณครับคุณอาอัสนีสำหรับเรื่องราวของตะกรุดและข้อคิดดีดีที่นำมาฝาก ก็ได้ความรู้จากการตามอ่านนี่แหล่ะครับของดีดีทั้งนั้น หรือว่าเราจะเปลี่ยนหัวข้อเป็น หลวงพ่อสุด วัดกาหลง และคณาจารย์สายสมุทรสาคร ดีน้าาา... อิอิ แต่ต้องขออนุญาติพี่เจมส์ก่อน 555+
    ...โอ้ โฮ้ คุณอานายกเดี๋ยวนี้ต้องไปค้นของจากบ้านญาติแล้วหร๋อครับแต่ไปค้นมาอีกน้าา ชอบๆๆ สวยจังครับ...
    ด้วยความเคารพคุณอาและพี่ๆทุกคนคร๊าบบบ.....

14. เด็กสมุทร

เด็กสมุทร สมาชิก

17 พฤศจิกายน 2011
    ....พี่อัสนี ตะกรุดสวยมาก และแถมยังมีประวัติและประสบการณ์ดี ๆ อีกนำมาให้ชมอีกนะครับ
    ....พี่เปิดโลก มีของดีมาฝากกันให้ชมอยู่เรื่อย ๆ เลย ขอบคุณครับ..
    ....พี่ดอกรัก เสื้อยันต์ในตำนานเลยนะเนี่ย สุด ๆ ครับ

15. อัสนี

-เป็นธรรมดาครับทุกท่าน ครูบาอาจารย์ที่เรารักแต่ล่ะท่าน ทุกท่านปฏิบัติดีปฏิบัติชอบ และเราคณะศิษย์ที่มีพลังศรัทธาทุกท่าน ช่วยกันโพสแลกเปลี่ยนโดยไม่ต้องเน้นหรอกครับว่าจะต้องเป็นท่านนั้นท่านนี้ แลกเปลี่ยนกันน่ะครับ คุณเจมส์ คงไม่ว่าอะไรหรอกเห็นว่าอยู่แถว โคราช เกจิอาจารย์ที่ขมังเวทย์ก็เยอะน่ะทางด้านนั้นน่ะ...
    -ซุ่มเงียบวางหนังสือบางกอกให้คุณดอกรักอ่านให้เพลิน ไปเจอมา "แผ่นหลังใครเอ่ย...."
    ตัวเลขอักขระเรียงสวยงามดูอย่างไรก็ไม่เบื่อ กระผมคิดว่ายันต์ตะกร้อ นี่ดูแล้วไม่ค่อยเลอะน่ะ รายละเอียดเลขยันต์เรียงสวยงามดีมากเลยครับ
    <DD id=Blog1_cmt-8439324643144358863 class=comment-body>ศิษย์หลวงปู่สุดวัดกาหลงที่ปัจจุบันยังมีหลวงปู่ฉลองที่ยังสืบอยู่แต่กว่าจะสักยากมากต้องไปสักถึงสามครั้งกว่าสักเสร็จตีหนึ่งตีสองหลวงปู่แทงเจ็บแบบสุดๆหลวงปู่ท่านเมตาสุดๆนอกจากยันต์ตระกร้อแล้วผมยังได้เสือเผ่นที่อกสุดยอดเลยจากศิษย์กรุงเทพฯการสักสายหลวงปู่ไม่ได้สักให้ง่ายๆท่านดูคนพุทธคุณของยันต์ตระกร้อนั้นครอบคลุมทุกด้านและไม่สามารถคัดหรือถอนออกได้ศิษย์บางคนขนาดเสียชีวิตแล้วเผ่าศพยันต์ตระกร้อยังไม่ไหม้เลยอยากให้ช่วยสืบยันต์นี้ไว้เพราะในอนาคตอาจสาบสูญได้ตี๋ใหญ่ไม่ได้สักยันต์ตระกร้อเพียงแค่ใช้คาถากับตระกรุดของหลวงปู่สุดเท่านั้น
    </DD><DD class=comment-body>เครดิต โดย คุณ HIKARI ที่นำข้อมูลมาให้เพื่อนๆครับ
    </DD>

16. tee_tores

tee_tores กะยิราเจ กะยิราเถนัง สมาชิก Premium

ขอบคุณพี่ paisan yuoun มากครับ ที่บอกกล่าว ส่วนเหรียญนี้ ยังไม่ใช่ของผมนะครับพี่ ดอกรัก แค่ผมเห็นเค้ามีอยู่เลยขอดู ถามราคาเค้าๆบอกว่า เจ็ดแดง ว่าจะต่ออีก 4-5 จะได้หรือป่าว ว่าแต่ราคาเค้าเล่นกันประมาณเท่าไหร่ครับเหรียญแบบนี้

17. ekarad

ekarad เป็นที่รู้จักกันดี

วัสดีครับพี่นวโกฏิผมก็แขวนเหรียญ จตุรพิธพรชัย หลวงปู่กวย ตลอดเหมือนกันครับ

18. ekarad

ekarad เป็นที่รู้จักกันดี

ตะกรุดของหลวงพ่อสุนทรผมชอบมากครับแต่ยังไม่มีเลย :'(

19. อัสนี

-เจอแล้วคุณดอกรักขอยืม เสื้อยันต์ ใส่ไปจับจรเข้ หน่อยซิ่ เดียวหาหอก อสโตรโลหะ ครบเลยเริ่มถ่อแพตั้งแต่อ้อมน้อยไปยันพุทธมณฑล แบบว่าเจอที่ไหนจับที่นั่น เอาเทียนพรรษา ปักหัวแพไป ตั้งขบวนไปกันซักสาม สี่แพ ทำอย่างนี้ซักอาทิตย์ แค่นี้ก็ลงข่าวกันไม่ไหวแล้วคุณดอกรัก เรียกว่า ดังยิ่งกว่าดาราจอแก้วอีก ฮิ...ฮิ...ฮิ...

-สำหรับแม่คนนี้ไม่ต้องไปหาเสื้อยันต์ให้เธอใส่หรอก เธอมีอยู่แล้ว เอาไว้ให้เธอขึ้นแพ เป็นผู้ช่วย คุณดอกรักล่ะ กัน หวังว่าคงไม่ถ่อแพไปหาจรเข้ ในตรอกซอกซอย ที่มันเปลี่ยวลับตาคนน่ะ ...คุณดอกรัก .....55555555​
    ดูหน้าคุณเธอตอนมาสัก กับอาจารย์หนู ดูซิ่เจ็บขนาดไหนใครอยากได้รอยสักก็คิดดูน่ะ และศึกษาข้อห้ามต่างๆด้วยก่อนที่จะลงมือเจ็บตัว​

แก้ไขครั้งล่าสุด: 26 พฤศจิกายน 2011
  20. dollyta

dollyta เป็นที่รู้จักกันดี

ต้องรอถามพี่ๆเขาอ่ะครับเดี๋ยวถามมาให้ นะครับ ตั้งแต่กล้องหาย และเมียไม่ค่อยสนับสนุนให้มีการมาพูดคุย- มาหาผมแล้วคุยเรื่องพระงานเข้าทุกที
    จำเรื่องที่วัดที่ผมไปทำงานมาได้ไหมคุณ อา
    ผมขอถ่ายเฉพาะฐานพระ เก็บไว้ดู เอามาฝาก เพื่อทำให้คุ้นไว้ครับ
    (หลวงพ่อให้ เหรียญช้างสามเศรียรแบบมีหูให้ พี่ที่โรงไฟฟ้า รบ. ที่ขึ้นไปดูด้วยกันไปด้วย มาถามพี่ที่บ้านบอกเป็นเหรียญประดับผ้า ส่วนผมไม่กล้าเอาอะไรกลัว) เพราะเคยทุบดินใต้ฐานพระรัชกาลทิ้งเพราะพี่ในเว็บเขาบอกไม่ถึงยุค ทุบซะเกลี้ยงเลยพ่อผมเปลี่ยนมาจากวัดดอนโคตั้ง 5000 โดนด่าเละ