หลวงพ่อสุด วัดกาหลง

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย jamejirayu, 27 มิถุนายน 2011.

1. เปิดโลก

เปิดโลก เป็นที่รู้จักกันดี

โชคดี มีสุข ทุกๆท่านครับ

.....ยินดีต้อนรับเพื่อนสมาชิกใหม่ทุกๆท่านครับ รู้สึกอบอุ่นมากครับ ได้มาเจอกันก็คงต้องมีการเกื้อกูลกันมาแต่สมัยไหนซักสมัยนึงล่ะครับ มีหลวงปู่สุดของเราเป็นที่รักและเคารพไว้สูงสุด

-คุณอัสนีครับ
    ...ขอบคุณมากครับสำหรับวัตถุมงคล เพิ่งได้รับวันนี้ เข้าใจว่าหายสาบสูญไปแล้ว(ต้องขอโทษการไปรษณีย์ด้วยที่คิดไปในทางไม่ดี) แต่สภาพที่มา"เยิน"เลยครับ หลวงปู่ทวดเนื้อว่านแตกบิ่นไปหน่อย รูปหลวงปู่ศุขชอบมากครับ เหรียญหลวงปู่ทวดอาจารย์ทวีหลังเจ้าคุณนรฯสร้างประมาณปีไหนครับ ทันพิธีปี13มั๊ยครับ เหรียญหลวงปู่สงฆ์ขอรายละเอียดเพิ่มเติมได้มั๊ยครับ สมกับที่คุณอัสนีบอกไว้เลย เป็นสิ่งมงคลที่สูงพุทธคุณทั้งนั้น ขอขอบคุณอย่างสูงอีกครั้งครับ

-คุณschorlanzครับ
    ...ยินดีต้อนรับนะครับ ไม่ต้องขนาดฝากเนื้อฝากตัวหรอกครับ พี่น้องกันทั้งนั้นครับ ถ้าอยากจะฝาก ขออนุญาตหาช้างเผือกมาฝากน้องดอกรักของผมดีกว่าครับ ส่วนเรื่องเหรียญปี17พิมพ์A ต้องรอคุณไพศาลครับ แต่ที่เห็นเค้าเล่นกันก็ต้องมีขีดที่นิ้วมือขวาหลวงปู่ ที่เรียกว่า"คีบบุหรี่"(ลองกลับไปดูภาพหน้าแรกๆนะครับ แต่ไม่มีภาพชี้ตำหนิเพราะทำไม่เป็นครับ5555)

-คุณpkchalermครับ
    ...สงสัยต้องรอคุณไพศาลครับ เพราะพิมพ์นี้เป็นพิมพ์ปราบ"เซียน" ต้องให้ระดับ"ตอง"มาเองครับ ผมก็หลุดพิมพ์นี้แหละ ไม่กล้าเสนอหน้าอีกเลย ลองเปรียบเทียบกับภาพหน้าแรกๆก่อนนะครับ คุณไพศาลว่างแล้วคงเข้ามาครับ

-ท่านนายกฯครับ
    ...อืม..หรือว่าแอบพาช้างเผือกไปพบให้ตื่นเต้นจะดีมั๊ยเนี๊ยะ5555 อาทิตย์นี้ไม่แน่ใจว่าพวกพี่น้องจะกลับมาบ้านหรือเปล่า เพราะเป็นวันพ่อจะมารวมตัวกัน พาพ่อไปเที่ยว กินข้าว พูดคุยกัน ยังไงรอฟังเรื่องเล่าล่ะกัน ท่านนายกฯปลูกบ้านใหม่ ลองปลูกบ้านมาช่าด้วยก็ดีนะครับ เผื่อมีวาสนาได้ไปเยี่ยมชม และถ้ามีอะไรให้ช่วย รบกวนแจ้งมาด้วยนะครับ เอ..หลานชัยฯไปไหนเนี๊ยะ

2. เปิดโลก

ปรีเปรมเกษมสันต์ ทุกๆท่านครับ

.....ก็พรุ่งนี้วันหยุดบวกวันพ่อ ขอให้คุณพ่อทุกท่านสุขภาพแข็งแรง สุขกายสุขใจ มีลูกหลานกตัญญูครับ

.....สงสัยว่าคุณนวโกฏิหายไป โทรไปถามเค้าบอกว่า เข้ามาอ่านเตรียมจะโพสต์เกิดง่วงนอนทุกที(เคยหลับหน้าคอมฯเลย) วันนั้นผมก็แบบนี้แหละ กำลังพิมพ์อยู่เลย วูบหลับตาลืมไม่ขึ้นเลย เอ..ยังหนุ่มกันอยู่แท้ๆ

.....ขอปิดด้วย เหรียญรุ่นสอง เนื้อเงิน หลวงปู่สุด วัดกาหลง (ยืมภาพไข่ท่าฉลอมมา)

ไฟล์ที่แนบมา:

3. อัสนี

อัสนี เป็นที่รู้จักกันดี

-ครับยินดีต้อนรับทุกท่านครับ ทั้งที่แวะเวียนเข้ามาดูและเขามาโพส มาเล่าประสบการณ์ทั้งของหลวงพ่อสุดและเกจิอาจารย์ท่านอื่นๆ หรือเรื่อเล่าที่ต้องการบอกเพื่อนหรือคำปรึกษา ก็ได้น่ะครับยินดีครับ
    -อื่อ...สงสัยไปรษณีย์บ้านแพ้ว นำส่งวิ่งผ่านสุพรรณ เลาะออกถนนสายสุ1000-ชัยนาท ไปทางกำแพงขึ้นเหนือวกไปแม่ฮ่องสอนย้อนลงมาที่แม่ระมาดมาแม่สอด-อุ้มผาง - ตัดเข้าบ้านไร่เลาะแนวชายแดนไทย-พม่า วกลงกิ่งหนองปรือ-อ.บ่อพลอย- อ.เมืองกาญ- บ้านโป่ง- ราชบุรี- สงคราม - สาคร-ขึ้นเรือข้ามฝั่ง -ท่าฉลอมที่หมายปลายทาง ฮ่า....ฮ่า....ฮ่า.....
    -ถ้าชุดแรกไม่ถึงกระผมเตรียมชุดสองส่งไปแล้วน่ะ ส่วนเหรียญอาศรมชีปะขาวนั้นกระผมไม่แน่ใจว่าสร้างเมื่อไรบอกตามตรงเมื่อก่อนไม่ค่อยได้สนใจเท่าไหรเลย แต่ที่แน่ๆมีคนมาขอไปเยอะมากๆเห็นคนที่เขานำไปคล้องมีประสบการณ์ในทางที่ดีๆมากๆสร้างมานานแล้วหล่ะ และเหรียญหลวงปู่สงฆ์ วัดปัจฉิมาวาส อ.เรณูนคร จ.นครพนมครับ
    ส่วนภาพหลวงปู่ศุข หลวงพ่อเอีย วัดบ้านด่าน ปราจีนบุรี ประมาณปี2516ครับ
    [​IMG] [​IMG]
    [​IMG] [​IMG]

เหรียญธนาคาร ศรีนคร เป็นหลวงพ่อสุดที่ดูแล้ว สวยอีกเหรียญหนึ่ง รายละเอียดความคมชัดมองดูแบบสบายตา แต่ถ้าไปเจอประเภท ตัวหนังสือเบลอ ไม่คมชัด อย่างไปเอามาน่ะครับเดียวท่านจะโดน.......​

4. punpraya

punpraya เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีครับพี่ๆน้องๆทุกท่าน
    สงสัยว่าพรุ่งนี้จะไม่ได้ไปวัดกาหลงซะแล้ว บ้านยัง คาๆ อยู่ สงสัยต้องเลื่อนไปอีกสัก 2-3วัน แย่จัง

5. เปิดโลก

...ผมลืมถามไป หลวงปู่ทวดเนื้อว่านเนี๊ยะ ของท่านอาจารย์ทวีหรือเปล่าครับ(ถ้าใช่ว่าจะขออนุญาตมอบให้คุณนวโกฏิ) และเหรียญอาศรมชีปะขาวทันอาจารย์ทวีหรือเปล่าครับ ต้องขอรบกวนสอบถามนะครับ ขอบคุณมากๆครับ

...ปลูกบ้านเที่ยวนี้ เอ..หรือปลูกเรือนหอครับ ขออนุญาตแสดงความยินดีล่วงหน้านะครับ ผมกับคุณอัสนีจะเตรียมรับไหว้น้องสะใภ้ครับ เอาสบายๆนะครับ ใจเย็นๆค่อยๆดูค่อยๆทำ เรื่องทุกอย่างต้องมีอะไรติดขัด ท่านนายกฯก็รู้อยู่ ผ่านทะเลได้ก็ไม่กลัวลำคลองแล้ว5555

.....เห็นคุณอัสนีเล่าถึงเรื่องการสักยันต์ตระกร้อ พรุ่งนี้ว่าจะไปคุยกับศิษย์รุ่นเก่า ถามถึงขั้นตอนการสัก การเสก การทำพิธียกครู เคยได้ยินว่าตอนยกครูต้องเอาอาวุธนานาชนิดมาไว้ในพิธีด้วย คนนี้เค้าสักตระกร้อ2ลูกเลยที่หลังซ้ายขวา วันนี้ดูเงียบๆนะครับ

6. jamejirayu

jamejirayu Active Member

22 กันยายน 2007
    สวัสดีพี่ๆทุกท่านครับ
    ช่วงนี้ใกล้วันพ่อแล้วครับ อย่าลืมบอกรักคุณพ่อด้วยนะครับ
    สำหรับผม คงไม่ได้บอกรักพ่อในวันพ่อครับเพราะ พรุ่งนี้ต้องเข้ากรุงเทพไปร่วมงานที่สนามหลวง TT วันนี้ไปสนามพระก่อน ได้ล็อกเก็ตหลวงพ่อสุดมาองค์หนึ่งครับ
    ไม่ทราบว่ารุ่นไหน เป็นรูปหลวงพ่อสุด ครึ่งองค์ ด้านล่างเขียนว่า หลวงพ่อวัดกาหลง
    ท่านใดทราบประวัติการสร้างยังไงช่วยบอกเป็นความรู้ด้วยนะครับ
    น่าจะเป็นกระดาษหนังไก่ครับ ขอบคุณครับ

7. เปิดโลก

สวัสดีมีสุข ทุกๆท่านครับ

.....วันนี้ไม่พบลูกศิษย์ที่สักตระกร้อ2ลูก พรุ่งนี้ไปหาใหม่ แต่เคยได้ยินไต๋เรือคนดังเล่าให้ฟังว่า จะสักยันต์ตระกร้อนี่ต้องอดทน เพราะหลวงปู่จะไม่ค่อยสักให้ใครทีเดียวหมด ต้องหมั่นไปสักต่อ ตัวไต๋เองเล่าว่า บางทีไปถึงหลวงปู่สักอัขระให้แค่2ตัว ไม่สักแล้ว จำได้ว่าอาจารย์วัติเคยบอกว่า ไต๋เรือยังสักไม่เต็มเลย แต่ได้ลูกตระกร้อและยันต์ในตระกร้อแล้ว แค่นี้ก็ตลุยไปทั่วไทยมีชื่อเสียงมากแล้ว บางคนก็สักได้แค่ยอดตระกร้อ บางคนได้ลูกตระกร้อล้วนๆไม่มียันต์และยอด กว่าจะได้ครบบางคนเป็นปีๆก็มี

.....ในยุคผมตอนนั้นประมาณปี2523 หลวงปู่แทบจะไม่ได้สักเองแล้ว มอบให้อาจารย์พยนต์ที่วัดนาขวางเป็นผู้สัก แล้วมาลงปลุกเสกยกครูกับหลวงปู่ แต่ผมได้ยินว่าก่อนช่วงนั้นก็มี2คนได้สักกับมือหลวงปู่เอง เป็นเณรองค์นึงอีกคนไม่รู้ใคร ผมก็เลยขอสักกับหลวงปู่บ้าง พอดีตอนนั้นท่านไม่ค่อยสบายท่านบอกว่า ถ้าท่านสบายดีแล้ว "หลวงปู่จะไม่ขัดเองเลย" ก็เลยไม่ได้รบกวนท่าน เรื่องนี้รู้สึกเคยเล่าแล้วครั้งนึง ตอนนั้นผมบอกรู้สึกเสียดาย แต่ตอนนี้ผมรู้สึกดีแล้ว ที่ไม่ได้รบกวนท่าน วันนี้ได้ยินคนที่เค้าไปกราบหลวงปู่ก่อนมรณภาพบอกว่า เห็นหลวงปู่นอนเหมือนไม่มีแรงเลย ผมเพิ่งรู้และได้ยินเป็นครั้งแรกครับ ผมมีท่านอยู่เหนือหัวแล้ว ยันต์ตระกร้ออยู่แค่หลัง ผมจะเอาอะไรอีก กราบหลวงปู่ครับ

8. อัสนี

-กระผมก็ลืมบอกเช่นกัน หลวงปู่ทวดเนื้อว่าน นั้นปลุกเสก๙วัด เพื่อนำไปแจกทหารตำรวจสามจังหวัดชายแดนใต้ พี่เขาเอามาให้จำนวนหนึ่ง พอประมาณไม่มากครับ ว่าจะให้คุณดอกรักไว้บ้าง สงสัยปลูกเรือนหอรอรัก อยู่แต่จากรูปถ่ายบ้านหลังเก่าก็คลาสสิกดีจังเดียวนี้ไม่ต้องปลูกดีมามายหรอกปลูกแบบมีใต้ถุนหรือมีโป๊ะ ด้านล่างน่ะเวลาน้ำมาก็จะได้ไม่จมน้ำ อย่างไรก็คุณเปิดโลกให้คุณนวโกฏิก่อนก็ได้เดียวกระผมส่งให้ใหม่จะห่ออย่างดีกันแตกด้วย (แต่มันนานจังกว่าจะถึง)
    -ช่วงนี้สงสัยล้างบ้านกันเงียบเหงาเหมือนเดิม วันพ่อหรือไม่วันพ่อก็รักพ่อเหมือนเดิมเสมอๆๆๆๆๆๆๆๆ
    -อย่าลืมทำตามที่กระผมแจ้งไว้ เมื่อ02/12/2554 ทำให้ท่านแล้วชีวิตเจริญรุ่งเรืองดีมากๆเลยครับ
    พระบาทสมเด็จพระปรมินทร มหาภูมิพลอดุลยเดชมหิตลาธิเบศรามาธิบดี
    จักรีนฤบดินทร สยามินทราธิราช บรมนาถบพิตร

ผู้ปิดทองหลังพระ - คาราบาว

เมื่อมายุสิบเก้าพรรษา ทวยไทยทั่วหล้ากราบบังคมทูล

ด้วยบุญญาบารมีเป็นที่ตั้ง ถึงกระนั้นยังไม่พอ
    พระราชกรณียกิจ หนักหน่วงเหน็ดเหนื่อยปานใดไม่ท้อ
    ประเทศไทยมีวันนี้หนอ ก็ใครเล่าพระเจ้าแผ่นดิน
    พระองค์ทรงเสียสละเพียงไหน มีใครได้เห็นได้ยิน
    ก็ใครหนอใครดวงใจใฝ่ถวิลเป็นผู้ปิดทองหลังพระ
    ผู้ปิดทองหลังพระ ผู้ปิดทองหลังพระ

หกสิบห้าปีทำเพื่อราษ ทวยไทยทั้งชาติสมควรภาคภูมิ
    มีพระมหากษัตริย์เฝ้าคอยห่วงใย ทุ่มเทพระวรกายเพื่อเรา
    ค้นคิดแนวทางพระราชดำริ ตลอดการครองราชอันยืนยาว
    ในน้ำมีปลา ในนามีข้าว ล้นเกล้าชาวไทยมีพระองค์ท่าน
    พระองค์ทรงเสียสละเพียงไหน มีใครเห็นใจสงสาร
    ก็ใครหนอใครค่ำเช้าเฝ้าทรงงาน เป็นผู้ปิดทองหลังพระ
    ผู้ปิดทองหลังพระ ผู้ปิดทองหลังพระ

พระบาทสมเด็จพระปรมินทร มหาภูมิพลอดุลยเดช มหิตลาธิเบศรรามาธิบดี
    จักรีนฤบดินทร สยามินทราธิราช บรมนาถบพิตร
    ทรงสถิตเหนือเกล้าชาวไทย เป็นดวงใจของแผ่นดิน
    ทรงสถิตเหนือเกล้าชาวไทย ศูนย์รวมใจแผ่นดิน

พระบาทสมเด็จพระปรมินทร มหาภูมิพลอดุลยเดช มหิตลาธิเบศรรามาธิบดี
    ทรงสถิตเหนือเกล้าชาวไทย เป็นดวงใจของแผ่นดิน
    ทรงสถิตเหนือเกล้าชาวไทย ศูนย์รวมใจแผ่นดิน

จักรีนฤบดินทร สยามินทราธิรา บรมนาถบพิตร
    ทรงสถิตเหนือเกล้าชาวไทย ศูนย์รวมพลังแห่งแผ่นดิน

ขอเดชะฝ่าละอองธุลีพระบาท ปกเกล้าปกกระหม่อม
    ขอพระราชทานอัญเชิญพระบรมฉายาลักษณ์

ทรงพระเจริญ ทรงพระเจริญ ทรงพระเจริญ

9. punpraya

-สวัสดีน้องเจมส์ครับ หายไปพักใหญ่เลย
    -สวัสดีพี่อัสนีครับ ขอบคุณมากครับสำหรับเรื่องราวดีๆที่มาแบ่งปันน้องๆ
    -สวัสดีพี่เปิดโลกครับ ตามหาให้เจอนะครับ ผมรอลุ้นอยู่ ชอบครับเรื่องข้อมูลลึกๆ ถ้าไม่บันทึกบอกเล่ากันไว้นานไปคงลืมกันหมด
    -น้องชัยไปไหนเอ่ย?

วันนี้มีรูปมาฝากกันครับ ขอบคุณท่านเจ้าของภาพไว้ด้วยครับ จำไม่ได้เหมือนกันว่าดูดมาจากไหน ขอบคุณครับ

10. อัสนี

-สวัสดีในวันมหามงคลของปวงชนชาวไทยทุกท่านครับ
    -ช่วงวันหยุดนี้ก็ไม่ได้เคลื่อนไปไหนไกลๆ เพราะเพื่อนๆหลายท่านยังสาละวนอยู่กับการเข้าไปดูน้ำที่ท่วมบ้านโดยเฉพาะแถวบางบัวทอง เมื่อวานออกจากสมุทรสาครไปทางถ.เศรษฐกิจไปทางแยกพุทธสาครขึ้นสะพานข้ามแยกแถวนี้ทางสภ.กระทุ่มแบนได้เคลียร์รถออกหมดแล้วเห็นแจ้งจำนวน217คันที่ไปจอดที่สะพานข้ามแยก ผ่านเข้าสายสี่ ที่ถนนทางเลนซ้ายบางที่ยังท่วมขัง จนมาถึงพุทธมณฑล ที่ลานพื้นที่ยังมีน้ำท่วมขังอยู่มากเมื่อขึ้นสะพานลงไปทางปิ่นเกล้า น้ำครับเต็มๆรถเล็กไม่สามารถวิ่งได้เว้นรถกระบะ ที่ยกสูงเท่านั้นของผมกระบะสิบกว่าปีแล้วยกสูงตั้งแต่แรกๆยกจากเดิมไปสี่นิ้ว วัดจากพื้นก็ประมาณ50CM
    ยังพอได้วิ่งลุยเลนขวามาประมาณสาม กม.กว่าๆนิดๆตลอดระยะทางน้ำยังสูงประมาณ50cmขนาดเลนขวาน่ะ จนมาถึงทางยกระดับจึงขึ้นทางยกระดับคู่ขนานลอยฟ้า มองลงมาบางพื้นที่น้ำยังท่วมอยู่เลยเสร็จแล้วก็ไปเสาฉิ่งช้า เพื่อไปเอาบาตรสั่งเขาไว้สามชุดเตรียมเอาไปถวายพระวัดป่าสายอีสาน เนื่องจากครั้งแรกนัดกับเพื่อนๆไว้ว่าจะไปทอดกฐินกันแต่ภาวะน้ำที่เขามาเที่ยวหลายจังหวัดในภาคกลาง ทำให้ทุกอย่างต้องเลื่อนไปหมดครับ จนใกล้จะปกติแล้ว ก็เลยเตรียมกันใหม่
    -วันนี้ได้ไปเจอปฏิหาริย์หลวงพ่อสุด ที่เพื่อนๆได้นำมาโพสลงไว้มาให้อ่านกันครับ
    มาอ่านเรื่องประสบการณ์ กันน่ะ ครับ

1.มีผู้หญิงคนหนึ่งบ้านอยู่แถววัดกาหลง ครับ โดนรถชนลอยไปฟาดกับถนน นึกว่ากะโหลกจะแตก หรือขาแข้งหัก สภาพรถยับเลยครับกระจกแตกกระจาย
    ชนแรงมาก ครับ ปรากฏว่า ผู้หญิงคนนั้นไม่เป็นอะไรเลย ครับ แค่เคล็ดยอกๆเท่านั้น
    โดยผู้หญิงคนนั้นแขวนเหรียญหลวงพ่อสุดรุ่นเสือเผ่นเพียงเหรียญเดียวเท่านั้น ครับ

เรื่องที่ 2คุณสวิง จันทรวิมล เป็นโรคที่ตามีความจำเป็นต้องผ่าตัด ปรากฏว่า เข็มฉีดยา และมีดผ่าตัด ยังไงก็ไม่เข้า
    เอาพระเครื่องและเครื่องรางออกก็แล้ว คุณสวิงจึงนึกได้ว่า ได้รับการสักน้ำมันจากหลวงพ่อสุด เลยต้องไปนิมนหลวงพ่อมาถอนของให้ครับ
    การผ่าตัดจึงไปได้ด้วยดี เหอๆๆ

เรื่องที่ 3 จากคุณสมเกียรติ (ปัจจุบันบวชอยู่ครับและก็ยังไม่สึก หากพิดพลาดก็ขออภัย ครับ เพราะหนังสือหลายปีแล้ว) เป็นคนหาปลา มีอยู่วันนึงมีเรื่องกับเพื่อนด้วยกัน ปรากฏว่าพวกของคนที่มีเรื่องด้วยฟ้าสปาตาร์ฟันเข้าที่ชายโคลงดับตั๊บ พอดีจังหวะนั้นมีคนมาห้ามปรากฏว่า
    พอเปิดดูมีแต่ลอยช้ำข้อเลือด ท่านก็เล่ยเล่าให้ฟังว่า ที่ตัวมีเหรียญเสือเผ่น พ.ศ. 2517 และเคยสักหมึกกับพระครูพยนต์ สมัยท่านอยู่วัดนาขวาง
    ท่านพระครูพยนต์ เป็นศิษสายตรงหลวงพ่อสุด ครับ
    และยังมีเหตุการอีกหลายครั้ง ที่รอดมาได้ ครับ

ย่อๆเอาประมาณนี้นะครับ ขอบคุณครับ

ขอเพิ่มเติมเกี่ยวกับยันต์ตะกร้อหน่อย ครับ เคยมีคนถามว่าทำไมหลวงพ่อถึงใช้ยันต์ตะกร้อ
    หลวงพ่อท่านก็ว่าเคยเห็นใหม ใครเตะตะกร้อและพังในที2ที ส่วนมากตะกร้อทนและเหนียว ใครเตะเท้าป่าวก็เจ็บเท้า
    เพราะตะกร้อทนทาน นั่นเอง ครับ หลวงพ่อท่านบอกว่า เคยคิดจะเขียนยันต์อะไรดีที่ไม่ให้ซ้ำกับพระเกจิรูปอื่น
    พอดีท่านหันไปเห็นเด็กในวัดเล่นตะกร้อกัน จึงนึกขึ้นมาได้ ตะกร้อมีความสวยงามและปราณีตมาก(ตะกร้อสมัยก่อน)
    และยังทนทาน อีก เตะยังไงก็ไม่พัง

ครับ ใครที่มีประสบการณ์ ของหลวงพ่อทุกอย่างมาลงไว้ให้เพื่อนๆอ่านกัน น่ะครับจะได้เป็นวิทยาทาน แก่ท่านอื่นๆครับ

ขนาดไฟล์:
      80.6 KB
      เปิดดู:
      2,005
  11. jamejirayu

jamejirayu Active Member

22 กันยายน 2007
    วันนี้เข้ากรุงเทพมาถ่ายรูปเหรียญ 17 ครับ

ขนาดไฟล์:
      821.1 KB
      เปิดดู:
      204
      ขนาดไฟล์:
      814.8 KB
      เปิดดู:
      207
  12. เปิดโลก

อิ่มบุญวันพ่อ ทุกๆท่านครับ

...ขอบคุณมากครับสำหรับหลวงปู่ทวด อืม..เกรงใจครับ เอาสะดวกๆเป็นหลักนะครับ พวกเราพี่น้องกันสบายๆอยู่แล้วครับ คือผมเห็นคุณนวโกฏินับถืออาจารย์ทวี ก็เลยอยากให้ไปน่ะครับ แล้วเหรียญทันอาจารย์ทวีมั๊ยครับ ขอรบกวนถามหน่อยนะครับ ขอบคุณมากครับ

-น้องเจมส์ครับ
    ...เหรียญปี17แท้แน่นอนครับ ศิษย์สายเบี้ยวฟันธง

...เจอแล้วครับแต่ไม่สมบูรณ์ครับ

.....เมื่อกี้เจอลูกศิษย์รุ่นอาผมแล้ว(ที่สักตระกร้อ2ลูก)เค้าเล่าว่า สมัยนั้นหลวงปู่ยังไม่ค่อยดัง มีแต่คนพื้นที่สักกันและมีประสบการณ์ เค้าก็เลยไปขอสักบ้าง น่าแปลกที่หลวงปู่สักให้ด้านหนึ่งก่อน ทั้งๆที่ปกติก็เริ่มสักกลางหลังเลย พอสักไปด้านหนึ่ง อีกด้านหนึ่งว่างก็เลยสักอีกด้านหนึ่งเลย เค้าเล่าว่าหลวงปู่ใช้เข็มไม่ยาวมาก น่าจะประมาณฟุตเศษๆ บางคนสักก็มีคนจับขึงหนังให้ตึง บางคนก็ไม่มีใช้นั่งก้มหน้าให้แผ่นหลังตึง สักกันในห้องท่านบ้าง หรือที่สะดวกแล้วแต่

.....ศิษย์รุ่นอาเล่าว่าเค้าต้องใช้เวลาสักเป็นเดือนถึงจะเสร็จ เคยได้ยินว่าหลวงปู่มือหนัก เค้าบอกว่า"ไม่รู้สิ ก็ธรรมดาๆ" แต่บางคนบอกหนักมากถึงกลับมาเป็นไข้ เวลาหลวงปู่สักก็จะเสกกำกับคาถาไปด้วย เค้าเล่าว่าหลวงปู่พูดว่า"ถ้าข้าลืมท่องคาถาไปตัวนึง เอ็งก็เจ็บตัวเปล่าล่ะ" หลวงปู่เป็นอย่างนี้จริงๆ ตอนผมไปกราบท่านสมัยนั้น ผมเคยพูดกับหลวงปู่ว่า อยากจะมาบวชกับหลวงปู่ หลวงปู่ก็ยิ้มๆแล้วบอกว่า"เอ็งต้องสวดบทขอบวชให้ได้ก่อนนา ถ้าสวดไม่ได้หลวงปู่ไม่บวชให้เอ็งนา"แล้วท่านก็หัวเราะ

.....หลังจากสักเสร็จ บางคนก็จะมาเข้าพิธี"ยกครู" แต่ศิษย์รุ่นอาคนนี้ไม่สะดวกไป ผมเลยไม่รู้ว่าพิธีเป็นยังไง เรื่องนี้ต้องขอรบกวนคุณไพศาลด้วยนะครับ หรืออาทิตย์หน้าผมจะไปถามคนที่เคยไปในพิธีอีกครั้ง เท่าที่รู้มาจะทำพิธีในโบสถ์ แล้วนำอาวุธหลากหลายมาทำพิธี"ตัดไม้ข่มนาม" คนที่ไปสักหลวงปู่จะสอนว่า อย่าด่าพ่อด่าแม่ อย่าเป็นชู้กับลูกเมียคนอื่น

.....ในยุคปลายของหลวงปู่ ก็จะให้อาจารย์พยนต์ที่วัดนาขวางหรือมีพระอีกองค์ที่วัดกาหลงเองเป็นผู้สัก แล้วมาให้หลวงปู่เสกคาถากำกับอีกทีก็มี เคยได้ยินว่ามีคนสักจากที่ไหนไม่รู้แน่ชัด สักแล้วแพ้พิษไฟการสัก ต้องมาให้หลวงปู่เสกคาถาดับให้

.....แถมเรื่องหลวงปู่สาย วัดหนองสองห้อง สักเล็กน้อย เค้าเล่าว่าแม้แต่"องค์พระเทพฯ"ยังเสด็จไปพบ และเป็นองค์อุปถัมถ์ด้วย เค้าเล่าว่าหลวงปู่สายผิวพรรณดีมีราศรี คนที่วัดบอกว่าช่วงเข้าพรรษา ไม่เคยมีใครเห็นหลวงปู่สายสรงน้ำ แต่หลวงปู่จะสั่งให้ตักน้ำเตรียมผ้าไว้ทุกครั้ง ใครมีข้อมูลเพิ่มเติมรบกวนมาให้วิทยาทานด้วยนะครับ

13. schorlanz

schorlanz เป็นที่รู้จักกันดี

ดูยังไงหรอครับว่าของแท้อ่ะครับ คุณพี่เปิดโลก

14. punpraya

-ได้กำหนดการใหม่แล้วครับจะไปวัดกาหลงบ่ายวันที่7นี้ เคลียร์คิวเรียบร้อย ขอให้อย่ามีอะไรอีกเลย...
    -ยินดีกับน้องเจมส์ด้วยครับ เหรียญแท้ๆ มีคุณค่าสูงมาก:)
    -ขอบคุณพี่เปิดโลกครับ สำหรับข้อมูล สักวันสงสัยทริปต่อไปต้องเป็นวัดหนองสองห้องซะแล้ว ต้องลงไปหาข้อมูลซะแล้ว

วันนี้ลาไปด้วยตะกรุดสักดอก เจ้าของเดิมเขาว่าของหลวงพ่อเทียม แต่ก็ยังไม่ยืนยันครับ

ขนาดไฟล์:
      121.1 KB
      เปิดดู:
      117
  15. เปิดโลก

.....คือเหรียญนี้ ผมก็แขวนอยู่เห็นจนชินตา(แต่หลักการนี้ใช้ไม่ได้ร้อยเปอร์เซ็นนะครับ) ประกอบกับตำหนิที่เคยได้ยินมา เช่นขีดที่ร่องนิ้วมือหลวงปู่ ตรงหัวเข่าขวาจะมีรอยเว้าเล็กน้อย(ตำหนินี้ผมสังเกตุเอง) และขีดต่างๆถูกสัดส่วนทุกอย่างครับ หน้าเสือก็ไม่เพี้ยนนะครับ ทักมานี่ สะดุ้งเหมือนกันนะเนี๊ยะ ยิ่งกลัวๆอยู่ เค้ายิ่งว่ากันอยู่ไม่รู้จริงอย่ามาเขียนดีกว่า 5555

.....ขอแวะหาท่านนายกฯหน่อยนะครับ รับทราบและขอโมทนาล่วงหน้า ฝากกราบหลวงปู่ให้ด้วยนะครับ รบกวนขอรายละเอียดวัตถุมงคลปัจจุบันเหลืออะไรบ้างครับ เห็นเพื่อนๆสอบถามกันมาบ่อย

16. อัสนี

-กรณีเหรียญนี้ไม่แน่ใจครับเดียวเจอแฟนจะถามให้ว่าท่านสร้างเมื่อไหรและเจออาจารย์ทวีหรือไม่ แต่ที่แน่ๆผู้ที่นำไปบูชาไม่เคยถอดเลยครับ แถมเลี่ยมทองอีกตาหาก (สงสัยช่วงทองถูก) เห็นคล้องจนเป็นคราบความเก่า มากๆครับ
    -เอ้อ...คุณดอกรักปลูกเรือนหออยู่ก็เลยไม่ค่อยได้ตอบข้อความเท่าไหรไม่เป็นไรว่างๆก็มาตอบก็ได้ น่ะครับ
    -ท่องเวปไปเจอตะกรุด ที่เพื่อนๆเอามาโชว์ เป็นตะกรุด 108 และตะกรุดโทน หลวงพ่อสุด ดูแล้วสวยงามมากๆเจ้าของคงหวงหน้าดู แถมรอยหลวงพ่อจารมือยังมองเห็นร่องรอยครับ

นี่แหละที่มีทั้ง108 และตะกรุดโทน ที่ตี๋ใหญ่มีด้วย ถ้าเจ้าของเบื่อเมื่อไหรบอกด้วยเน้อ
    รอยจารอักษรเลขยันต์ที่หลวงพ่อลงแทบทะลุเลย​

ขนาดไฟล์:
      147.6 KB
      เปิดดู:
      2,782
      ขนาดไฟล์:
      51.7 KB
      เปิดดู:
      2,345
      ขนาดไฟล์:
      36.2 KB
      เปิดดู:
      1,961
  17. schorlanz

schorlanz เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณพี่เปิดโลกครับ ผมจะเก็บไว้ในเมมเบรนครับ

18. เด็กสมุทร

เด็กสมุทร สมาชิก

17 พฤศจิกายน 2011
    สวัสดีทุก ๆ ท่านครับ..เปิดเทิมซะทีปิดมานานเบื่อเลยผม..วันนี้ขอความเห็นหน่อยครับเป็นตะกรุด108ดอกครับ..ไม่แน่ใจว่าของอาจารย์ท่านใด ได้มาจากคนแถวบ้านครับเขาเป็นทหารอยู่ที่ภาคใต้ครับ(แต่ตอนนี้ไม่ได้เป็นแล้ว)...ประสบการณ์น่าหวาดเสียวครับ..

ขนาดไฟล์:
      2.2 MB
      เปิดดู:
      278
    • 1 (1).JPG
      1 (1).JPG
      ขนาดไฟล์:
      2.3 MB
      เปิดดู:
      163
    • 1 (2).JPG
      1 (2).JPG
      ขนาดไฟล์:
      2.3 MB
      เปิดดู:
      154
  19. mrchainarong

mrchainarong เป็นที่รู้จักกันดี

31 สิงหาคม 2011
    กลับมาแล้วววว สวัสดีคร๊าบบ คุณอาและพี่ๆและเพื่อนๆใหม่ๆกันทุกๆคนครับบบ....
    ...ดีใจจังมีคนบ่นคิดถึง 555+ หนีงานกลับบ้านวันพ่อมาน่ะครับหายไปซะหลายวันตอนนี้ก็กลับมาประจำการที่ ภูเก็ตเหมือนเคย หายไปหลายวันที่บ้านก็ไม่มีเน็ต ไม่ได้ต่อไว้เพราะไม่มีใครใช้ คิดถึงทุกคนเลย(ตอบแบบดารา) ทั้งคุณอาเปิดโลก คุณอาอัสนี คุณอานายก พี่เจมส์ และพี่ๆศิษย์ร่วมสำนักกาหลงทุกๆคนครับ... ก่อนอื่นต้องขอบคุณ ข้อคิดและแนวทางปฏิบัติดีดีของคุณอาอัสนีก่อน ผมขอ Save "คำขอขมาและอธิฐานจิต" ของคุณอาไว้ใช้เลยนะครับ หยุดยาวซะหลายวันได้ทำอะไรอย่างที่ตั้งใจซักที คือ กลับไปอาราธนาหลวงปู่สุดขึ้นคอแล้ว หลังจากที่ไม่ได้ใส่สร้อยคอมานาน ตั้งใจอยู่แล้วว่าจะอังสะหลวงปู่สุดที่คุณอาเปิดโลกให้ไว้มาเข้าชุดด้วยกันซักที ปลื้มมากๆครับ แล้วก็แอบแขวนหลวงปู่สุภาไว้เพื่อเป็นการระลึกถึงที่เคยกราบนมัสการท่านตอนอยู่ภูเก็ต ได้ออกมาสมใจซักที...
    ...หายไปหลายวันผมตกข่าวไปเลย คุณอานายกจะปลูกเรือนหอแล้วหร๋อครับ วู้ๆ ดีใจจริงๆครับ 555+

ขนาดไฟล์:
      257.4 KB
      เปิดดู:
      176
  20. punpraya

-สวัสดีครับ น้องชัย มีพระชุดนี้ มีเธอ สู้ได้ทั้งโลก 555 พระสวยงามครับ
    ผมไม่ได้ปลูกเรือนหอครับ พวกท่านผู้อาวุโส ทั้งหลายเล่นผมซะแหล่ววว ผมปลูกบ้านธรรมดาๆครับ