เรื่องเด่น ห้องประสบการณ์หลวงพ่อเกษม เขมโก สามารถเข้ามาคุยกันได้ครับ

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย เศรษฐาพล, 27 สิงหาคม 2010.

1. bearkery

bearkery เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณครับ อนุโมทนาบุญครับ
    ผมขออนุญาต PM ไปหานะครับ :cool:

2. motana2008

motana2008 เป็นที่รู้จักกันดี

3 พฤศจิกายน 2008
    กราบหลวงปู่เกษม
    สวัสดีพี่นิติกูล พี่เอ็ม พี่gentooและลูกหลานหลวงปู่เกษมทุกท่านครับ

แปลกเข้ามาติดตามทุกวัน แต่ไม่เห็นกระทู้ร่วมสนุก ..

พระปรกมะขามสวยงามมากครับ ดูร่มเย็นด้วยควรคู่การบูชาอีกทั้งหลวงปู่เกษมมนต์ให้ด้วย
    ขออนุโมทนากับคุณ gentoo ด้วยนะครับ และยินดีกับพี่เอ็ม และอีกท่าน ด้วยนะครับ :cool:

3. charoen.b

charoen.b เป็นที่รู้จักกันดี

10 สิงหาคม 2006
    อนุโมทนากับผู้ให้ ยินดีกับผู้รับด้วยครับผม

4. gentoo

gentoo เป็นที่รู้จักกันดี

ครูบาเจ้าเกษม เขมโก (๗) โดย อ.เล็ก พลูโต

อีกเรื่องหนึ่งที่คุณปู่ก๊กจึง ได้กรุณาเล่าให้ฟังถึง การพูดกับสัตว์ด้วยอำนาจจิต คือ เรื่องที่เกิดขึ้นที่สุสานแห่งหนึ่ง จำไม่ได้ว่า เป็นที่สุสานวัดพิชัย หรือ สุสานป่าช้าศาลาวังทาน (ปัจจุบันเป็นสถานีโทรทัศน์ ช่อง ๘ ลำปาง) ซึ่งคุณปู่ก๊กจึง แซ่ซอ บอกว่า ได้เคยไปกราบหลวงพ่อทุกป่าช้า ที่หลวงพ่อเคยอยู่
                    วันนั้น ....(เรื่องผ่านมาเกือบ ๓๐ ปีแล้ว นับจากวันที่เล่าเรื่องนี้ให้ฟังในราวปี พ.ศ. ๒๕๒๗) ได้ซื้อของไปถวายหลวงพ่อ และรอดูหลวงพ่อฉันภัตตาหารอยู่เงียบ ๆ วันนั้นหลวงพ่อฉันจังหันน้อยมากเหมือนเดิม
                    ขณะนั้นมีหนูตัวหนึ่งไต่อยู่บนกอไผ่ด้านซ้ายมือหลวงพ่อ ท่านได้แบ่งข้าวสุกวางกองไว้ซ้ายมือ และใช้มือตบพื้น ๓ ครั้ง แล้วพูดกับหนูว่า
                    “หนู....หนู....มากินข้าว....”
                    หนูตัวนั้นก็ไต่ต้นไผ่ และวิ่งตามพื้นมากินข้าวที่หลวงพ่อกองไว้ให้นั้น.....
                    ขณะนั้นที่กอไผ่ด้านขวามือหลวงพ่อ ปรากฏร่างงูขึ้นตัวหนึ่ง คล้ายเป็นงูสิงตัวไม่โตนัก หลวงพ่อก็หยิบข้าวสุกมาหยิบมือหนึ่ง และวางไว้ทางขวามือ พลางพูดกับงูว่า
                    “ไอ้ตัวยาว....มากินข้าวซะ...” แล้วตบพื้น ๓ ครั้ง
                    เป็นที่น่าประหลาด งูตัวนั้นเลื้อยลงจากต้นไผ่อย่างว่าง่าย และเลื้อยตามพื้นดินตรงมาที่กองข้าวที่หลวงพ่อเมตตาวางไว้ให้ และกินข้าวนั้น ยังความประหลาดใจแก่หนุ่มใหญ่ก๊กมาก เพราะตามปกติงูจะไม่กินอาหารที่ไม่มีชีวิต
                    เผลอไปแผล็บเดียว  ปรากฏว่าที่กองข้าวซ้ายมือหลวงพ่อ มีหนูมากินเพิ่มอีกหลายตัว และข้าวสุกก็หมดไป พวกหนูได้เข้ามาแย่งข้าวของงูกิน จึงโดนงูฉกเอา...แต่หนูหลบได้ และรุมกัดงู จนเป็นแผลขาวเว่อ....เห็นเกล็ดเยินหลายแห่ง งูทำท่าแย่....
                    ทันใดหลวงพ่อได้พูดว่า
                    “ไม่เอา...รุมกันนี้...ไป๊ ไป...ไป๊...”
                    กล่าวพลางหลวงพ่อก็ชี้ไปที่ต้นไผ่ซ้ายมือ เกิดเหตุอัศจรรย์อีกครั้ง บรรดาหนูหลายตัวได้พากันเดินไปขึ้นต้นไผ่ทางซ้ายมือ และหายตัวไปทั้งหมด
                    หลวงพ่อได้หันมาทางงูตัวนั้น ซึ่งกำลังบิดลำตัวไปมาด้วยความเจ็บปวด และเป่าให้หลายครั้ง เป็นที่น่าประหลาด แผลเหวอะหวะตามตัวงูค่อย ๆ ปิดสนิท ดูดีกว่าตอนถูกกัดใหม่ ๆ มาก
                    หลวงพ่อจึงพูดกับงูว่า “ไปเถอะ...ตัวยาว...รุมกัดกัน...น้ำน้อยย่อมแพ้ไฟเน้อ...”
                    งูตัวนั้นค่อย ๆ เลื้อยไปที่กอไผ่ทางขวามือหลวงพ่อ และเลื้อยหายไป....
                    นี่เป็นความทรงจำของคุณปู่ก๊กจึง แซ่ซอ ที่กรุณาเล่าเรื่องในอดีตอันยาวนานให้ผมฟัง และถ่ายทอดมาสู่ผู้อ่าน... ผมขอกราบขอบพระคุณคุณปู่ก๊กจึง ไว้ ณ ที่นี้เป็นอย่างสูง...
                    สำหรับตัวคุณปู่นั้น ก็มีความแปลกอยู่บ้าง คือ ดูตามหน้าตาเป็นคนรูปหล่อในสมัยหนุ่ม และเป็นคนร่างสูงใหญ่สมชายชาตรี แต่คุณปู่ก็ครองความเป็นโสดมาจนถึงปัจจุบัน (พ.ศ. ๒๕๓๔) ในปีที่หลวงพ่อมีอายุครบรอบ ๘๐ ปี คุณปู่ก๊กจึงก็ยังมีชีวิตอยู่ และเชื่อว่าท่านคงครองตัวเป็นโสดจนตายน่ะแหละ
    พระพุทธเจ้าอยู่ไหน ? นี่เป็นอีกเรื่องหนึ่งที่คุณปู่ก๊กจึง ที่กรุณาเล่าให้ผมฟัง
                    ข้อนี้ ...คุณปู่ได้เล่าให้ฟังสั้น ๆ ว่า เหตุการณ์นี้เกิดขึ้นมานานมากแล้วเช่นกัน
                    จู่ ๆ วันหนึ่ง เมื่อคุณปู่ไปนมัสการหลวงพ่อ ท่านได้ถามว่า
                    “สามก๊ก...รู้ไหม ว่า พระพุทธเจ้าอยู่ที่ไหน...” (หลวงพ่อเรียกนายก๊กจึงว่าสามก๊กมานานแล้ว)
                    หนุ่มใหญ่ก๊กจึง สมัยนั้นประณมมือไหว้หลวงพ่อพลางตอบว่า
                    “ผมไม่ทราบครับหลวงพ่อ”
                    ทันใดนั้น หลวงพ่อได้ชี้นิ้วเฉียงขึ้นไปบนฟ้า พลางกล่าวว่า
                    “พระพุทธเจ้าไม่ได้อยู่ในโลกนี้ ท่านอยู่นอกโลก....”

5. kang_som

kang_som เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณเรื่องราวดีๆ ที่พี่ <!-- google_ad_section_start(weight=ignore) -->gentoo นำมาบอกเล่าครับ หลวงพ่อท่านเมตตาต่อทุกสรรพสิ่งจริงๆครับ...สาธุ....

6. hmg

hmg เป็นที่รู้จักกันดี

13 ธันวาคม 2011
    นำมาให้อ่านเรื่อยๆนะครับ อ่านแล้วเย็นใจมากครับ

7. motana2008

จริงครับชอบทุกบทความและประสบกราณ์ครับ
    ขอขอบคุณครับ

8. gentoo

บุญญฤทธิ์ โชคลาภ
                    เรื่องนี้เกิดขึ้นมาหลายปีแล้วเช่นกัน...ขณะที่ผม (คุณทวี เย็นฉ่ำ) เป็น บ.ก. ศักดิ์สิทธิ์อยู่ ผมได้ขึ้นไปเยี่ยมบ้านที่จังหวัดกำแพงเพชร และที่บ้านผมก็มีรูปเหมือนหลวงพ่ออยู่หลายองค์
                    ขณะนั้น น้องชายคนหนึ่งของผม อายุตอนนั้นประมาณ ๓๐ ปีเศษ ได้ตะโกนขึ้นว่า...(เขาเป็นคนแปลก ๆ อยู่เสมอแหละ)
                    “ถ้าหลวงพ่อเกษมแน่จริง ให้ผมถูกหวย โดยไม่ต้องเล่น”
                    ผมงี้ใจหาย “คิดว่าเป็นไปไม่ได้” แต่น่าประหลาดครับ ในเมื่อน้องชายของผม ในงวดนั้นถูกหวยรัฐบาล โดยไม่ได้เล่น....
                    น้องชายได้เล่าว่า เมื่อตนได้กล่าววาจานั้นไปแล้ว ก็เดินไปตามถนน และเก็บล็อตเตอรี่รัฐบาลได้ ๑ คู่ เมื่อหวยรัฐได้ประกาศออกมาทางวิทยุ ปรากฎว่า ถูกเลข ๓ ตัวล่าง ได้เงิน แล้วแบ่งไป ๑๐๐ บาท นำไปถวายหลวงพ่อเกษม เขมโก  ที่สุสานไตรลักษณ์ ลำปาง
                    เมื่อได้เข้านมัสการถวายเงิน ๑๐๐ บาทแล้วนั้น ปรากฏว่าหลวงพ่อได้นำไปเป่าและมนต์ แล้วยื่นคืนให้ บอกว่าเป็นแบงก์ก้นถุง
                    เมื่อน้องชายของผมผู้บันทึกเรื่องนี้....กลับมาที่จังหวัดกำแพงเพชรแล้ว ต่อมาได้นำเลขท้ายแบงก์ร้อยที่หลวงพ่อคืนมาให้ ไปเล่น “๓ ตัวบน” ปรากฏในงวดนั้น หวยออกมาตรงเผง คือ เลข ๑๔๗
                    นี่เป็นเหตุการณ์ในอดีตที่ผ่านมาหลายปีแล้ว ท่านผู้อ่านจะเห็นได้ว่า เป็นเรื่องเป็นไปได้ยากที่เกิดปาฏิหาริย์เช่นนั้นได้ ถ้าไม่มีบุญบารมีจริง ๆ
                    เรื่องบุญญฤทธิ์ของหลวงปู่เกษมด้านลาภผล ที่คุณทวี เย็นฉ่ำ นำมาเล่าบันทึกข้างต้นนี้ ผม อ.เล็ก พลูโต ขอยืนยันครับว่า เกิดขึ้นได้จริง ๆ เพราะผมเองก็เป็นคนหนึ่งที่ได้รับประสบการณ์ด้านลาภผลถูกล็อตเตอรี่ หลังจากเข้านมัสการ และนำเงินไปถวายหลวงปู่เกษม แม้ท่านจะไม่ได้คืนธนบัตรที่ผมถวายไปมาให้ (จำได้ว่าถวายธนบัตรใบละ ๕๐๐ บาท จำนวน ๒ ใบ) แต่ในงวดวันที่ ๑๖ เมษายน ของปีที่ผมไปเมืองไทยครานั้น (ประมาณ พ.ศ. ๒๕๓๖ – ๒๕๓๗) ผมถูกรางวัลเลขท้าย ๓ ตัวล่าง สลากกินแบ่งรัฐบาล ๑ คู่ โดยที่ไม่ได้นำตัวเลขในธนบัตรไปซื้อแต่อย่างใด ส่วนมากผมจะซื้อล็อตเตอรี่จากคนพิการตาบอด ให้เขาช่วยหยิบให้ ถูกหรือไม่ ไม่เคยคิด ถือเสียว่า ได้ช่วยเหลือคนพิการตาบอดให้มีงานทำ มีรายได้ ผมก็สุขใจแล้ว
                    เรื่องลาภผลจากการถูกล็อตเตอรี่ หรือ ลาภลอยใด ๆ หลวงปู่เกษมท่านเคยกล่าวเอาไว้ สำหรับผู้ที่พกพาวัตถุมงคลของหลวงปู่ และบนบานศาลกล่าวขอลาภผลจากหลวงปู่ หลวงปู่เกษมท่านเคยกล่าวเอาไว้กับศิษย์ใกล้ชิด ทำนองว่า ตามที่ท่านได้อธิษฐานจิตให้วัตถุมงคลของท่าน สามารถดลบันดาลให้บังเกิดลาภผลกับผู้สักการะบูชานั้น เป็นสิ่งที่ท่านได้ประพฤติปฏิบัติมา หรือบำเพ็ญบารมีมาด้วยความยากลำบาก สะสมบุญญฤทธิ์ด้านนี้มานาน ดังนั้น ท่านจะไม่ให้ใครง่าย ๆ นอกเสียจากว่า ท่านผู้นั้น เคยสร้างสมทานบารมีเอาไว้บ้าง ไม่มากก็น้อย สะสมเรื่อยมาแต่ชาติปางก่อน แม้แต่ในปัจจุบันชาติ เหมือนกับการที่ท่านนำเงินไปฝากธนาคาร เมื่อคราวที่ท่านขัดสน ท่านก็สามารถเบิกเงินที่ท่านฝากมาใช้ได้ เรื่องการสร้างบุญกุศลทานบารมีก็เช่นกัน เมื่อท่านทำบ่อย ๆ สะสมไว้เรื่อย ๆ ถึงคราวท่านขัดสน ท่านก็เบิกบุญทานการกุศลที่ท่านทำไว้มาใช้เป็นทุนได้

9. gentoo

คุณบุญทวงศ์ ณ ลำปาง ได้เขียนเรื่องราวเกี่ยวกับบุญญฤทธิ์ของหลวงปู่เกษม เขมโก ไว้ในหนังสืออนุสรณ์ครบรอบวันเกิด ๘๐ ปี เมื่อปี พ.ศ. ๒๕๓๔ เอาไว้ว่า
                    เมื่อเอ่ยถึง คุณครูสุพรรณ นุชเนียม แล้ว ชาวลำปาง โดยเฉพาะศิษย์เก่าโรงเรียนบุญวาทย์วิทยาลัย สมัยมีแค่ ม.๖ (ม.ศ.๓)  ทก่อนสงครามโลกครั้งที่ ๒ หรือสงครามญี่ปุ่น ไม่มีใครที่ไม่รู้จัก
                    คุณครูสุพรรณ เป็นครูอยู่โรงเรียนบุญวาทย์ฯ มาหลายปี มีลูกศิษย์ลูกหามากมาย คุณครูได้ลาออกจากโรงเรียนมาประกอบอาชีพค้าขายส่วนตัว ในช่วงสงครามมหาเอเซียบูรพา แต่ใคร ๆ ก็ยังเรียกว่า “คุณครู” อยู่ ผมเองก็เป็นลูกศิษย์คนหนึ่งของคุณครู คุณครูเป็นคนมีนิสัยกร้าว และทรนง เชื่อมั่นในตัวเอง เป็นคนหัวใหม่ เชื่อในเหตุและผล นับเป็นลูกผู้ชายเต็มตัว
                    หลังจากไปประกอบอาชีพทำสวนอยู่ที่บ้านแลง ต.บ้านแลง อ.เมืองลำปางแล้ว คุณครูได้ย้ายมาปักหลักอยู่บ้านปงวัง ต.พิชัย อ.เมืองลำปาง และผลสุดท้าย ได้มาใช้ชีวิตอยู่กับภรรยาคนที่สอง ที่ถนนรอบเวียง ต.หัวเวียง อ.เมืองลำปาง จนวาระสุดท้าย
                    เมื่อกิตติศัพท์ของหลวงพ่อเกษม เขมโก ชักจะโด่งดังขึ้นในราวปี พ.ศ. ๒๔๙๙ เกี่ยวกับเรื่องโชคลาภ คุณครูสุพรรณ ก็เป็นผู้หนึ่งที่เกิดเลื่อมใสศรัทธาในตัวหลวงพ่อ ตั้งใจไว้ว่า สักวันหนึ่งจะต้องไปหา ไปพบตัวหลวงพ่อให้ได้ และวันนั้น ก็มาถึง
                    คุณครูสุพรรณ ควบเจ้าแล็มเบร็ตต้าคู่ชีพ จากบ้านถนนรอบเวียงตรงไปยังสุสานไตรลักษณ์ ประตูม้า ซึ่งสมัยนั้นยังค่อนข้างเป็นป่ารกชัฏ ไม่เหมือนสมัยนี้ เมื่อหาที่จอดรถ และตั้งรถไว้เรียบร้อยแล้ว คุณครูเห็นหลวงพ่อกำลังนั่งอยู่ที่กุฏิไม้ไผ่ด้านนอก หลังคามุงจาก ลูกศิษย์ลูกหากำลังล้อมหน้าล้อมหลังอยู่หลายคน คุณครูจึงเดินตรงเข้าไปหา พอหลวงพ่อเหลือบเห็นเข้าเท่านั้น ท่านก็ใช้ ๒ มือ เล็งแบบยิงปืนยาวมาที่คุณครู แล้วโบกมือห้ามไม่ให้เข้าไปหา พลางชี้ให้คุณครูไปนั่งที่ใต้ต้นตะโก ซึ่งอยู่ห่างจากกุฏิไปประมาณ ๓๐ เมตร
                    คุณครูสุพรรณ จำเป็นต้องหันกลับไปนั่งที่ใต้ต้นตะโก พลางนึกในใจว่า “เราตั้งใจและศรัทธาจะมากราบไหว้ ไม่ใช่จะมารบกวนขอเลขหวยเลขแชร์อะไร ไม่น่าจะมาห้ามเราเลย มิหนำยังแสดงว่าเราเคยเป็นมือปืนเสียด้วย อันที่จริง เราก็เคยยิงสัตว์ใหญ่สัตว์เล็กมามาก สมัยหนุ่ม ๆ แต่เดี๋ยวนี้เราเลิกหมดแล้ว”
                    คุณครูสุพรรณเล่าให้ผมฟังตอนหลังว่า วันนั้น คุณครูอารมณ์เสียมาก แต่ด้วยความมีศรัทธา และความมีมานะบากบั่น ผลที่สุด คุณครูสุพรรณก็เข้าหาหลวงพ่อ และเข้านอกออกในได้ เหมือนลูกศิษย์คนหนึ่ง ความใกล้ชิดในตัวหลวงพ่อ ประกอบกับด้วยความช่างสังเกตของชนชั้นอาจารย์อย่างคุณครูสุพรรณ ซึ่งรอบรู้สารพัดอย่าง ทำให้คุณครูเกิดความเชื่อมั่นว่า หลวงพ่อเกษม เขมโก ไม่ใช่พระธรรมดา ๆ องค์หนึ่งเท่านั้น หลวงพ่อจะต้องขึ้นถึงขั้นพระอรหันต์อย่างไม่ต้องสงสัย
                    เมื่อเกิดสงสัย ก็จำเป็นที่จะต้องทดสอบ เป็นไงก็เป็นกัน ตามธรรมดาหลวงพ่อจะสอนให้ลูกศิษย์และประชาชนทั่วไป ทำการกราบไหว้พระสงฆ์ และหลวงพ่อ ๑ หน แล้วให้ว่า “สังฆัง นะมามิ” ไปด้วย ซึ่งหมายถึงว่า “ข้าพเจ้าขอกราบไหว้ผู้เป็นสงฆ์” การกราบ ๓ หน นั้น ท่านว่า กราบเฉพาะพระพุทธรูปเท่านั้น เมื่อกราบพระพุทธ ๑ หน กราบพระธรรม ๑ หน และกราบพระสงฆ์ ๑ หน รวมเป็น ๓ หน หรือ ๓ ครั้ง ถ้าจะกราบพระสงฆ์โดด ๆ แล้ว ท่านว่า ให้กราบหนเดียวก็พอ แต่อย่าลืมว่า “สังฆัง นะมามิ” ไปด้วย
                    คุณครูสุพรรณ ออกจากบ้านตั้งใจจะไปทดสอบหลวงพ่อถึงสุสานที่พำนัก เมื่อไปถึงปรากฏว่าหลวงพ่อกำลังจำวัดอยู่ เพราะเป็นช่วงบ่าย หลวงพ่อนอนหงาย เอาศีรษะหนุนแขนข้างหนึ่ง หลับตาสนิท ไม่กระดุกกระดิกเลย แสดงว่า กำลังจำวัดอยู่จริง ๆ คุณครูสุพรรณตรงดิ่งไปที่ปลายเท้าหลวงพ่อ ก้มลงกราบที่เท้า และแทนที่จะว่าคำ “สังฆัง นะมามิ” อย่างทุกครั้ง แต่คุณครูกลับอธิษฐานแต่เพียงในใจว่า “อะระหัง นะมามิ” (ข้าพเจ้าขอกราบเคารพพระอรหันต์เจ้า) พออธิษฐานเสร็จ ยังไม่ทันเงยหน้าขึ้นดี หลวงพ่อซึ่งกำลังจำวัดอยู่ก็พรวดพราดลุกขึ้นนั่ง พลางชี้หน้าคุณครูสุพรรณทำนองติเตียนว่า
                    “แค่ สังฆังนะมามิ ก็พอแล้ว”
                    คุณครูสุพรรณถึงกับตกตะลึง เพราะไม่ได้เอ่ยวาจาใด ๆ ทั้งสิ้น แต่.....หลวงพ่อได้ยินได้อย่างไร ?

10. tee_tores

tee_tores กะยิราเจ กะยิราเถนัง สมาชิก Premium

อนุโมทนากับท่านที่ร่วมยินดีกับผมด้วยนะครับ ท่านที่ส่งเมลล์มา ผมจะส่งให้พรุ่งนี้นะครับ

วันนี้หลวงพ่อ ท่านเมตตาผมอีกแล้วครับ เป็นวันของผมจริงๆ (เรื่องเดิม ส่งท้าย _/\_)

11. motana2008

ยิ่งอ่าน ยิ่งคิดถึงหลวงปู่เกษมเป็นที่สุด

ขอขอบคุณพี่gentoo ่และลูกหลานหลวงปู่ทุกท่านครับ

12. bearkery

bearkery เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณครับผม:cool:

13. tee_tores

tee_tores กะยิราเจ กะยิราเถนัง สมาชิก Premium

กราบหลวงพ่อเกษม

สังฆังนะมามิ

สวัสดีทุกๆท่านในตอนเช้าๆ วันจันทร์ด้วยครับ เช้านี้ทำบุญใส่บาตรให้หลวงพ่อท่านแล้วครับผม

14. kraisorn_pithsanulok

kraisorn_pithsanulok เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดียามเช้าทุกท่านครับ ช่วงนี้อากาศเปลี่ยนแปลงบ่อยเดี๋ยวร้อน เดี๋ยวฝน ยังไงก็รักษาสุขภาพด้วยนะครับ ส่วนผมนั้นโดนไปเรียบร้อย หวัด100%กินยาไปเลยมาทำงานยังมึนๆอยู่คับ

เมื่อคืนฝันร้ายครับฝันว่าพระเครื่องที่ผมสะสมมาหายไปหมดเลยเหลือแต่กล่อง ตอนเช้ารีบมาที่ทำงานกลัวว่าพระในลิ้นชักจะหาย พอเปิดดูแล้วโล่่งอกครับ ยังอยู่ครบ หลังจากนั้นก็เปิดโน๊ตบุ๊กเข้ามาดูกระทู้มีข้อความเข้าจากคุณพี่ Gentoo โอ้ฝันร้ายกลายเป็นดีนี่เอง ไม่น่าเชื่อนะครับ แต่ยังไงก็ขอขอบคุณอีกครั้งนะครับ

15. เพชรฉลูกัน

เพชรฉลูกัน ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ สมาชิก Premium

8 พฤศจิกายน 2007
    กระทู้เรื่องเด่น:
    24
    สวัสดีเช้าวันจันทร์อันแสนชุ่มฉ่ำครับคณะผู้ศรัทธาหลวงพ่อเกษมทุกท่าน ขอให้ทุกท่านมีความสุขตลอดกาลด้วยบารมีขององค์หลวงพ่อเกษมนะครับ....เขมโกภิกขุ เมนาโถ ภันเตโหตุ:cool:

16. tee_tores

ผมส่งเมลล์ให้กับท่านที่ขอหนังสือไปแล้วนะครับ

ผมว่าจะไม่เล่าแล้วขอนิดนึง เมื่อคืนฝันถึงหลวงพ่อเกษมท่านเล็กๆ อีกแล้วครับ แต่ผมเดาว่าเพราะผมคิดถึงท่านมากไป เพราะก่อนนอนจะอ่านหนังสือเล่มนี้ นิดๆหน่อยก่อนนอนมาสัก 2-3 คืนแล้ว และแทบจะทั้งวัน ผมจะดูๆ แต่วัตถุมงคลหลวงพ่อท่าน เป็นแบบนั้น ส่วนในฝันๆ ว่าได้ไปจุดธูปกราบหลวงพ่อท่านประมาณนี้ครั

ต้องบอกก่อนว่าผมไม่ได้อะไรมากมาย เรื่องฝันขอแนะนำว่า ถ้าท่านๆ อยากฝันถึงท่านบ้างลองระลึกๆ ถึงท่านบ่อยๆ อ่านหนังสือหรือประวัติท่านบ่อยๆ จิตน่าจะสื่อหรือฝันถึงท่านได้นะครับ เป็นแค่ความคิดแนะนำ ผิด-ถูกต้องขออภัยครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

17. Bob deland

Bob deland เป็นที่รู้จักกันดี

สิ่งดีๆเกิดขึ้นในห้องนี้เสมอ

สังฆะรูปังวันมาทิหัง สังฆังนะมามิ
    กราบหลวงพ่อเกษม เขมโก

geento ทำดีแล้วที่มีการแจมพระปกโพธ์ น้องเหมือนกับ จาตุรงค์ และทุกๆคน ที่ ทำดีแล้ว อย่าหวังสิ่งตอบแทน

ความดีนั้นจะสะท้อนกลับมาหาในจิตใต้สำนึกของเราเอง

Bob ratchawat

18. kraisorn_pithsanulok

kraisorn_pithsanulok เป็นที่รู้จักกันดี

[​IMG][​IMG][​IMG]
    สวยมากเลยครับพี่บ๊อบ ผมอ่านถึงหน้านี้แลัว คงจะตามพี่ตี๋ไม่ทันแน่ๆ สภาพร่างกายไม่เต็มร้อย

19. พลศิริ

พลศิริ เป็นที่รู้จักกันดี

22 มิถุนายน 2010

อนุโมทนาด้วยครับอ้าย

ยินดีกับท่านผู้โชคดีด้วยครับผม:cool::cool:

20. tee_tores

แฮะๆ ขอขุด เอาประสบการณ์ ของตัวเองมาให้ท่าน ๆ ที่ยังไม่เคยอ่าน มาให้อ่านกันบ้างครับ เหรียญนี้ปัจจุบัน ก็อยู่บนคอผมอีกเหรียญ กว่าจะได้เหรียญนี้มา ลุ้นเหนื่อยจริงๆครับ