เรื่องเด่น ห้องประสบการณ์หลวงพ่อเกษม เขมโก สามารถเข้ามาคุยกันได้ครับ

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย เศรษฐาพล, 27 สิงหาคม 2010.

1. atcharut

atcharut เป็นที่รู้จักกันดี

9 พฤศจิกายน 2008
    ขอบคุณมากเลยครับคุณ Stitwong สำหรับข้อมูลดีๆแบบนี้

ในความคิดผมนะครับ การที่เราเช่าเหรียญของหลวงปู่หรือของเกจิอื่นๆที่มีราคาแพงๆ ผมว่ามันจะเกิดความไม่แน่ใจครับ เกิดความลังเล ขนาดเหรียญศาลากลางปี 17 ผมเช่ามาจากกรรมการตัดสินพระหลวงพ่อเกษม เป็นเซียนอยู่พันทิพ อัธยาศัยดี ผมเช่ามา 900 บาท ผมยังลังเลเลยครับ เพราะเหรียญเด๋วนี้ไม่รู้ปลอมไปได้ขนาดไหนแล้ว เร่งเก่าก็ได้ ตำหนิก็ได้ เหลืออย่างเดียวคือ ต้องใช้ความรู้สึกอย่างเดียว เพราะ ผมเคยอ่านหนังสือของอาจารย์หนึ่งคน เค้าบอกถ้าเรียงลำดับจากความง่ายในการปลอมพระ พระเหรียญปลอมได้ง่ายสุด 99% เหลืออีก 1 เปอร์เซ็นต์คือต้องเทียบรอยขีดข่วนกับของแท้

ประเด็นคือ เหรียญปั้มมาตั้งเป็นหมื่นๆเหรียญ บล็อคไหนบ้างก็ไม่รู้ ไปเถียบจากไหนก็ไม่ได้ ง่ายสุด google แถมไม่รู้อีกว่า google อันไหนเป็นเหรียญแท้ 555

ไหนจะฟังจากประสบการณ์จากคนอื่นๆอีก ทำให้พอเราได้มาแล้ว เกิดความรู้สึกอยากมีประสบกาณ์เร็วๆ ผมเชื่อว่าหลายคนต้องเป็นแบบผม พอเฝ้ารอประสบการณ์ แต่ เอ...ทำไมยังไม่เกิดประสบการณ์อะไรเลยหว้า ไหนคนนู้นคนนี้บอกว่าดี คราวนี้กลับมานึกว่า เห้ย..เหรียญเราแท้ป่าววะ ลังเลอีก คราวนี้ใจเสียแล้ว ผมไม่รู้ผมเป็นคนเดียวหรือป่าวนะครับ

จนผมกลับมาทบทวนกับคำพูดของหลวงพ่อเกษมครับ " ถ้าศรัทธาเรา แค่รูปเราก็ได้ ไม่ต้องมนต์" สุดยอดมากๆนะครับ คำพูดนี้ จนหลังๆ ผมพยายามต้องก้าวผ่านความลังเลให้ได้ ผมนึกถึงหลวงพ่อบ่อยครับ ผมไม่ทราบว่าทำไมผมถึงไม่ได้สนใจพระองค์อื่นเท่าหลวงพ่อ

ล็อคเกตคือสิ่งที่ผมว่า ทำให้เราสื่อถึงหลวงพ่อมากที่สุด ไม่จำเป็นต้องรุ่นนั้นรุ่นนี้ รุ่นไหนก็ได้ แค่รูปหลวงพ่อ ผมเคยมีประสบกาณ์เกี่ยวกับล็อคเกตหลวงพ่อนะครับ ถึงแม่้ว่าจะเป็นปีหลังๆ ตอนนั้นผมใจไม่โลเลครับ ชอบเป็นพื้นฐาน ไม่ได้สนใจเก๊แท้ เลยได้ประสบการณ แล้วก็รู้สึกดีด้วยครับ

ลองทบทวนใจตัวเองดูนะครับ ไม่จำเป็นต้องเลือกแบบที่เค้าว่ามีประสบการร์เยอะ เอารูปแบบที่เราชอบและอุ่นใจที่ได้มา แต่ไม่ได้ความว่า ผมมาตำหนิพระแพงๆหลวงพ่อนะครับ ผมก็อยากได้ แต่ถ้าใครสามารถตัดเรื่องความลังเลว่าเก๊แท้ไปได้ นั่นแหละครับสุดยอด

2. ruguest93

ruguest93 เป็นที่รู้จักกันดี

17 พฤศจิกายน 2011
    ผมรู้จักโรงงานแกะพิมพ์พระเมื่อเกือนยี่ิบปีก่อนจากการที่ไปขายนำ้มันสปาร์คพิมพ์ สมัยโบราณใช้น้ำมันกาด โรงงานนี้(ยี่สิบปีที่แล้ว)เปิดมา๓รุ่น ปู่ พ่อ ลูก.....ถามเฮียเจ้าของ...ได้ความว่า...สมัยก่อนเกจิดังๆ...ส่วนมากโรงงานนี้ทำพิมพ์เกือบทั้งหมด...ตย.เช่น ลพ.คุณรุ่นแรก๒๕๑๒ ลพ.เกษม เหรียญแตงโม ระฆัง๒๕๑๖ เป็นต้น เฮียเป็นพุทธ...แต่ก็ไม่ได้เลื่อมใสอะไรมากมาย จำได้ว่ามีเหรียยต่างเหลืออยู่มามาย ส่วนมากจะเป็นตะกั่ว ซึ่งใช้ปั้มลองพิมพ์
    เท่าที่จำได้ ถึงเฮียจะไม่ได้เลื่อมใสพระมากมาย...แต่เฮียแกก็ไม่ทำพิมพ์พระเก๊...ทั้งที่ถ้าเฮียแกทำ...คงจะเนียนมากแน่
    อีกเรื่องจำได้ว่าอ่านในเวปนี้ พูดถึงความศัีกดิ์สิทธิ์ลพ.เกษม มีนายธนาคารท่านหนึ่งนับถือ+เลื่อมใสลพ.มาก...แต่อยู่กทม. ได้ไปเช่าพระลพ.มาห้อยคอ ๑ องค์ พอมีโอกาสได้ไปสุสานไตรลักษณ์..พอไปถึง...มีเณรรูปหนึ่งเดินเข้ามาถามว่า"มาจากกทมฬใช่ไหม...ลพ.เกษมที่นรออยู่" เมื่อเข้ากราบลพ. ลพ.ท่านทักว่า...พระที่คอไม่ใช่ของเรา แต่เราจะทำให้เป็นของเรา เอาไว้ใช้นะ ไปซื้อขายบ่ได้ แล้วท่านก็มนต์ให้......ก็ได้อ่านมาทำนองนี้แหละครับ

3. tee_tores

tee_tores กะยิราเจ กะยิราเถนัง สมาชิก Premium

ขอบพระคุณมากๆครับ พี่รีเครส สำหรับ ข้อมูลเล็กๆน้อยๆ ว่างๆ มาแชร์หน่อยนะครับผม ส่วนตัวคิดว่าพี่ น่าจะมีข้อมูลดีๆ อีกมากมายแน่นอนครับ :cool::cool:

4. ปิยณรา

ปิยณรา เป็นที่รู้จักกันดี

21 กรกฎาคม 2009
    กราบหลวงพ่อเกษมค่ะ
    กระทู้นี้ยาวจริง อ่านได้ไม่เท่าไร
    ตั้งใจจะเข้ามาช่วยประกาศเกียรติคุณของหลวงพ่อด้วยคนนะคะ
    ส่วนตัวบูชาพระเครื่องหลายอาจารย์
    ศักดิ์สิทธิ์หมดทุกองค์ค่ะ
    แต่ของหลวงพ่อเกษมนี่ชัดเจนมาก
    จนไม่ว่าดิฉันจะเปลี่ยนพระเครื่องกี่องค์ๆ
    จะต้องมีอยู่องค์หนึ่งยืนพื้นติดกายไม่สามารถทำใจปลดออกได้
    คือพระผงของหลวงพ่อเกษมนี่เองค่ะ บูชายาว
    ดิฉันถือว่าท่านคือ"พระเครื่องคู่ชีวิต"เลยค่ะ

กราบหลวงพ่อเกษมด้วยความรักและบูชาอย่างสูงสุด

5. tee_tores

tee_tores กะยิราเจ กะยิราเถนัง สมาชิก Premium

อนุโมทนาด้วย อย่างยิ่งครับผม พอมีประสบการณ์อะไร มาเล่าสู่กันฟังบ้างนะครับผม :cool::cool::cool:

6. ปิยณรา

ขอบพระคุณค่ะคุณตี๋ที่อนุโมทนา
    ดิฉันพยายามจะไม่เล่าเรื่องให้ดูมหัศจรรย์พันลึกอะไรมากมายนะคะ
    ขอเล่าเรื่องที่เริ่มทำให้ต้องบูชาท่านแล้วกันค่ะ
    ความจริงดิฉันได้พระเครื่องของท่านมาในตอนแรก
    ยังไม่ได้บูชาขึ้นคอค่ะ เพราะบูชาองค์อื่นอยู่
    เก็บไว้ในกล่องพระ (ขณะนั้นมาอาศัยอยู่จ.ลำปางค่ะ)
    ทีนี้ตอนที่ดิฉันต้องย้ายกลับมาทำงานกรุงเทพบ้านเกิด
    ปรากฎว่าพระผงหลวงพ่อเกษมในกล่องหายไป
    เป็นเพียงองค์เดียวในกล่องที่เลี่ยมทองไว้แล้ว องค์อื่นไม่ได้เลี่ยมค่ะ
    กล่องพระไม่มีที่ล็อก วางไว้บนหัวนอนเฉยๆ
    เป็นความสะเพร่าของดิฉันเอง แถมยังไม่เคยตรวจหลายเดือน
    เพราะในใจดิฉันไว้วางใจแม่บ้านที่ทำความสะอาดมาก
    แต่ก็ต้องสอบถาม ซึ่งเธอปฏิเสธว่าไม่เคยได้เปิดกล่องพระที่หัวนอนดิฉันเลย
    แต่เคยจ้างเด็กอีกคนหนึ่งมาทำงานแทนไม่กี่ครั้ง
    จึงให้สอบถามไปที่เด็กคนนั้น ซึ่งก็ปฏิเสธไม่รู้เห็นใดๆ
    ตอนนั้นดิฉันรู้สึกเสียดายและเสียใจอย่างที่สุด
    กลัวว่าจะไม่ได้ท่านกลับคืน
    ทั้งๆที่ยังไม่เคยนำท่านขึ้นคอหรือบูชาท่านเป็นจริงเป็นจังเลย
    ในใจตอนนั้นไม่รู้ว่าจะทำอย่างไรดี
    จึงจุดธูปยกมือไหว้หน้าบ้านแล้วหันไปทางสุสานไตรลักษณ์
    อธิษฐานขอให้ได้คืนแล้วจะนำขึ้นคอบูชา
    ไหว้เสร็จเดินเข้าบ้าน
    จำได้ว่าน้ำตายังซึมที่ตาอยู่ด้วยความเสียใจเลยค่ะ
    พอเข้าบ้านปุ๊บกำลังจะนั่ง
    ตกใจค่ะพบพระผงหลวงพ่อเกษมวางเรียบร้อยอยู่บนโต๊ะคอมพ์ที่ใช้อยู่ทุกวัน
    ทั้งที่ก่อนหน้านี้ไม่เห็นเลยค่ะ ดิฉันดีใจอย่างที่สุด
    นี่เป็นประสบการณ์ชัดเจนครั้งแรกของดิฉันที่มีต่อหลวงพ่อเกษม เขมโก
    หนึ่งในหลายเรื่องที่พบเจอนะคะ

กราบหลวงพ่อเกษมค่ะ

7. tee_tores

อนุโมทนา ด้วยครับ ขอบคุณมากๆ ที่นำมาเล่าสู่กันฟัง ส่วนตัว ถ้าเรื่องเกี่ยวกับหลวงพ่อเกษม แล้ว ชอบฟังครับ แม้บางเรื่องอาจจะเหมือนแต่ง หรือนิยาย แต่ด้วยศรัทธาแล้ว ผมถือว่า เผยแพร่บารมีท่าน ไปในตัวครับ :cool::cool:

8. MirageCity

MirageCity เป็นที่รู้จักกันดี

22 กันยายน 2008
    ขอรบกวนผู้รู้ช่วยดูเหรียญศาลากลางให้ผมสักเหรียญนะครับ ไม่มีประสบการณ์การดูเหรียญของหลวงพ่อเลยขอรบกวนครับ กำลังจะได้มาครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

9. ปิยณรา

ความเห็นส่วนตัวดิฉัน เหรียญนี้แท้และสวยค่ะ
    ดีใจด้วยนะคะ
    ลองบูชาดูค่ะ จะทราบถึงความเมตตาของพระอริยเจ้าองค์นี้
    ความเมตตาของท่านไม่มีประมาณ
    ถ้าไม่ขอในสิ่งที่เกินบุญและเกินกรรม
    เป็นพระที่มาเพื่อช่วยบรรเทาทุกข์ได้จริง

กราบหลวงพ่อเกษมด้วยความรักและเคารพอย่างยิ่งค่ะ

10. MirageCity

ขอบคุณมากครับ

ส่วนตัวผมเคยเจอประสบการณ์จากเหรียญลายสือไทยของหลวงพ่อมาก่อนครับ แล้วมาอ่านเจอเหรียญศาลากลางเลยสนใจหามาบูชาเพิ่มเติมครับ

11. atcharut

ผมว่าแท้นะครับ เหรียญนี้สร้างตั้ง 50,000 เหรียญ เช่นเดียวกับเหรียญแตงโม ดังนั้นผมว่าต้องมีหลายบล็อคแน่นอน แต่เหรียญศาลากลางผมได้ยินมาจากผู้รู้ว่า ดูความเก่าครับ เหรียญต้องไม่มัน รมดำมันๆ นี่ยั้งใจไว้ก่อนครับ

บูชาพระหลวงปู่โดยที่ศรัทธาในวัตรปฏิบัติจากหลวงปู่นะครับ ดูการปฏิบัตรของท่าน ผมว่าเรื่องประสบการณ์เป็นเรื่องรองครับ เพราะ ประสบการณ์แต่ละคนไม่เหมือนกัน กรรมของเราสร้างไว้ไม่เหมือนกัน ความบริสุทธิ์ของจิต ความไม่ลังเล ก้าวผ่านความเก๊แท้ หรือมนต์ไม่มนต์ไปเลย เอาที่บูชาพระหลวงพ่อแล้วรู้สึกมีความสุข ไม่มีการลังเล ผมว่าดีนะครับ

หลวงปู่ท่านบอกว่า "ถ้าอยากฟังธรรมะ ให้ไปหาท่านพุทธทาสภิกขุ" ผมเลยไปหาหนังสือท่านอ่าน แล้วพิจารณาคำสอนท่านด้วยปัญญา มีหนังสือเล่มนึงของท่านกล่าวไว้ว่า " ถ้าเรายึดมั่นสิ่งใด ด้วยกิเลสตันณหาแล้ว มักจะเป็นทุกข์เสมอ เพราะ ทุกสิ่งมีเกิดขึ้น ตั้งอยู่ และดับไป" ถ้าเราบูชาพระหลวงปู่ด้วยการได้ยิน หรือฟังมาจากคนอื่นๆ แล้วไม่เกิดประสบการณ์จากเรา สิ่งนั้นคือ ความยึดมั่นในกิเลสของเราครับ มักจะย้อนกลับมาทำร้ายเรา ทำให้เราลังเลว่า นี่เราได้พระแท้หรือเทียมนะ กำลังใจตกครับ แต่ถ้าเราบูชาพระท่านด้วยความศรัทธาในการปฏิบัตรของท่าน ดูการบำเพ็ญภาวนาของท่านสิครับ นั่งภาวนากลางแดด กลางฝน กลางอากาศหนาว ผมชอบมากๆครับ แล้วสิ่งที่เราเจอปัญหาบางอย่าง มันจะเทียบได้กับการนั่งสมาธิ บำเพ็ญภาวนา ของท่าน ท่ามกลางความยากลำบาก ได้หรือครับ

เหมือนหลวงปู่ท่านรู้ว่า ของท่านมีของเก๊เยอะ ท่านเลยบอกว่า " แค่รูปเรา ก็ใช้ได้ ไม่ต้องมนต์ " คิดดูสิครับ จะมีพระแค่ไหน ที่กล้าบอกแบบนี้ ผมชอบคำนี้มากๆๆ

ญาณพระอริยะจะยังคงอยู่ครับ ถ้าพูดในแง่วิทยาศาสตร์คงจะเป็นพลังงานทางจิต ในรูปแบบหนึ่ง ที่คนธรรมดาอย่างเราไม่สามารถเข้าถึงได้ครับหรือที่ ไอนสไตน์บอกว่านี่คือ E=MC กำลังสอง 5555

สู้ๆครับ ผมก็เป็นคนนึงที่ศรัทธาหลวงพ่อเต็มร้อย แต่พยายามจะใช้ ปัญญา พิจารณาในการสร้างกำลังใจและผ่านความลังเลครับ เพราะ สิ่งสำคัญที่สุดคือการสร้างจิตใต้สำนึกให้กับเรา จะเกิดเป็นพลังให้เราสู้ต่อไปในสถานการณ์ต่างๆครับ

ผมเป็นคนนึง ที่เคยลังเล สับสน มาเหมือนกันครับ เอาใจช่วยครับๆ เป็นศิษย์แล้วย่อมไม่แคล้วคลาดครับ พระเครื่องมีเป็นพันๆ การที่เราได้มาเจอพระหลวงปู่เกษมแล้ว ถือว่าเราเป็นศิษย์ท่านแล้วครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 28 มิถุนายน 2014
  12. tee_tores

ได้อ่านแล้ว รู้สึกดีมากๆครับ :cool::cool:

13. Little Dragon

Little Dragon เป็นที่รู้จักกันดี

ผมว่าแท้ครับ เขาว่าให้ดูดอกบัวตรงตำแหน่ง 4 นาฬิกา ขอบบนของบัวจะยื่นเข้าไป 1 ดอกครับ ส่วนอื่นๆ จะเหมือนกันหมด

14. เบญจมงคล

เบญจมงคล เป็นที่รู้จักกันดี

16 กรกฎาคม 2012

แม่นแล้วครับคุณหมอ
    Confirmอีกเสียง

15. nitikoon kongkhaw

nitikoon kongkhaw เป็นที่รู้จักกันดี

16. MirageCity

ขอบคุณทุกความเห็นครับ

17. tee_tores

เมื่อวานไปเดินตลาดพระโลตัสคำเที่ยง เห็นพระเก๊ รุ่นนี้ด้วยครับ เป็นเก๊ ที่ดูง่ายๆคือ หน้าไม่เหมือน ตัวหนังสือ ไม่คมชัด เบลอๆ ครับ

18. atcharut

แล้วเป็นไปได้ไหมครับ ที่พิมพ์ใช่ บัวใช่ แต่เนื้อใหม่เกินอะครับ ไม่ทราว่าไปถึงแบบนั้นหรือยังครับ เพราะว่า เห็นมีคนบอกว่ามีของเสริมด้วยนะครับ

19. tee_tores

ขอบคุณคุณหมอมาก ผมเองเพิ่งสังเกตุเหรียญที่ตัวเองแขวน เลยเอาภาพประกอบมาให้ชมครับ

20. *Superman*

*Superman* เป็นที่รู้จักกันดี

13 มิถุนายน 2009
    กราบหลวงพ่อเกษมครับ