เรื่องเด่น ห้องประสบการณ์หลวงพ่อเกษม เขมโก สามารถเข้ามาคุยกันได้ครับ

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย เศรษฐาพล, 27 สิงหาคม 2010.

1. tee_tores

tee_tores กะยิราเจ กะยิราเถนัง สมาชิก Premium

[​IMG] [​IMG] [​IMG] [​IMG]

2. ruguest93

ruguest93 เป็นที่รู้จักกันดี

17 พฤศจิกายน 2011

3. นะโมพุทธาย

นะโมพุทธาย สมาชิก

20 กุมภาพันธ์ 2013
    กราบเท้าพระโพธิเจ้าหลวงปู่ดู่ด้วยชีวิต สาธุๆๆๆๆ กราบเท้าพระอรหันต์เจ้าหลวงพ่อเกษม สาธุๆๆ

4. monkeyboy55

monkeyboy55 เป็นที่รู้จักกันดี

ขอความรู้เรื่องเหรียญระฆัง 16 หน่อยครับ

ว่าเป็นรุ่นที่มีปัญหาอะไรหรือเปล่าครับ เห็นมีหลายบล็อคและราคาต่างกันพอสมควร

และถ้าผมจะหาพระก่อนปี 18 สักองค มีแนะนำควรเก็บรุ่นไหนบ้างไหมครับ ที่จบและเป็นมาตรฐาน ไม่มีปัญหา เก๊ เสริม ไม่ได้เสก

ไม่มีความรู้เลย ขอคำแนะนำด้วยนะครับ

5. tee_tores

tee_tores กะยิราเจ กะยิราเถนัง สมาชิก Premium

รุ่นศาลากลาง แบบพระพุทธ หรือ รูปเหมือนท่าน ปี 17 กิ่งไผ่ เพราะราคาไม่แพงน่าใช้ครับ :cool::cool:

6. เทพศาสตรา

เทพศาสตรา Active Member

หลังจากมีประสบการณ์ ของวีรชน 14 ตุลา เหรียญระฆัง 16 มีราคาเพราะมีผู้ศรัทธาเสาะหากันและเหรียญก็จำหน่ายหมดลงอย่างรวดเร็ว และมีข่าวออกมาว่ามีการขโมยบล๊อคออกมาทำเสริม แต่ได้หยิบบล๊อคหน้าหลังสลับกัน หากไม่มีข่าวนี้ออกมา ป่านนี้ เหรียญระฆัง16 ราคาคุยกันไม่รู้เรื่อง เหรียญดังของทุกอาจารย์มักจะมีทำปลอมออกมาปลอมยังไงก็ไม่ร้ายเท่า การทำเสริมทำปลอมจากบล๊อคเดิม ต้องศึกษาหาข้อมูลเยอะๆครับ ถ้าศรัทธาท่านรุ่นไหนก็ได้ ที่ท่านปลุกเสก จากประสบการณ์ที่ได้ศึกษาท่านมานานกว่า 30 ปี ขอรับรองว่าวัตถุมงคลของหลวงพ่อเกษม ยอดเยี่ยมที่สุดครับขอให้โชคดีครับ

7. tee_tores

อนุโมทนากับการให้ข้อมูลดีๆแบบนี้ด้วยครับ

8. atcharut

atcharut เป็นที่รู้จักกันดี

9 พฤศจิกายน 2008
    เพิ่มเติมนิดนึงครับ ถ้าเป็นเหรียญศาลากลางขอให้เลือกแบบผิวแห้งๆเหลือบน้ำตาลไว้ก่อนนะครับ ทราบมาว่ามีทำเสริม แบบผิวรมดำสนิท มันๆ ครับ

9. เทพศาสตรา

ชุดศาลากลางจังหวัดปี 17หลวงพ่อเกษม อธิฐานจิตตั้้งแต่ เวลา ประมาณ 23 น.ถึง 5 น. เป็นเวลา 6 ชั่วโมง บล๊อคแม่พิมพ์ บรรจุไว้ที่ฐานพระหลวงพ่อดำ(พระพุทธนิรโรคันตราย ชัยวัฒน์จตุรทิศ) เหรียญรูปหลวงพ่อเกษม มีปลอมแล้ว เหรียญหลวงพ่อดำยังไม่พบแต่คิดว่าคงจะมีปลอมตามมาแน่ๆเพราะราคากำลังมีความเคลื่อนไหว

10. เทพศาสตรา

ขอเพิ่มเติม เหตุที่มีข่าวว่าสร้างเสริมเพราะเมื่อมีการสร้างพระชุดนี้ก็มีผู้ศรัทธาจองจนหมดถึงขนาดซื้อใบจองกันแต่พอมีงานประจำปีหรืองานอะไรไม่แน่ใจที่ทางจังหวัดจัดกลับมีพระชุดนี้จำหน่ายในงานทำให้คนกลัวเสริมกลัวว่าพระชุดหลังนี้ไม่ได้ปลุกเสกทำให้ไม่มีคนให้ความสนใจไปเลย แต่โดยส่วนตัวคิว่า ทางจังหวัดน่าจะกันพระไว้จำนวนหนึ่งเพื่อจำหน่ายในงานจึงทำให้เกิดความสงสัยของผู้ศรัทธาดังกล่าวอันนี้เป็นความคิดส่วนตัวนะครับ ใครสร้างเสริมพระของหลวงพ่อเกษมมีอันเป็นไปทุกคน คนที่คิดปลอมระวังให้ดีนะครับ

11. atcharut

atcharut เป็นที่รู้จักกันดี

9 พฤศจิกายน 2008
    คุณเทพศาสตรามีวิธีการดูเนื้อเหรียญมั้ยครับ หรือตำหนิเหรียญศาลากลาง รบกวนแชร์ให้เพื่อนๆหน่อยน้าครับ ^^

12. monkeyboy55

monkeyboy55 เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบพระคุณสำหรับข้อมูลครับ

แล้วรุ่น มทบ 7 ปี 18 เป็นอย่างไรบ้างครับ น่าเล่นหาบูชา หรือมีข่าวไม่ดีไหมครับ

อยากได้ของท่าน แต่กลัวจะเจอแบบที่พี่ว่า เรื่องเสริม เรื่องไม่ได้เสก เรื่องยัด มากเลยครับ

13. เทพศาสตรา

เหรียญหลวงพ่อดำจะมีโค๊ตตอกครับพื้นเหรียญจะมีลักษณะเหนอะๆ บางๆไม่เรียบเหมือนเหรียญทั่วไปเหรียญจะค่อนข้างหนากว่าเหรียญทั่วไปเล็กน้อย ดูความคมชัดของลายกนกขอบเหรียญดูหูของเหรียญมีความเรียบร้อย ปัจจุบันการปลอมแปลงเหรียญใช้เทคโนโลยีเข้ามาใช้ทำให้การทำปลอมใกล้เคียงถึง 90-95 เปอร์เซ็นแม้แต่เซียนบางทีหงายท้องเลยทีเดียว สำหรับเหรียญ มทบ.7ไม่ได้มีข้อมูลว่าสร้างเสริมแต่มีการทำปลอมโดยใช้วิธีการดังกล่าว ตำหนิครบแต่ความคมชัดของหลวงพ่อถ้านำเหรียญแท้มาเทียบจะแตกต่าง ให้สังเกตุดูซอกจีวรของหลวงพ่อจะมีเส้นขนแมวเส้นบางๆแต่ชัดเจน ดูความเรียบร้อยของกงจักรตรงหูเหรียญ ทั้งหมดนี้แค่ดูเป็นเบื้องต้นก่อนนะครับ โปรดจำไว้นิดนึงนะครับของฟลุคพบยากมาก ยังไงถ้าจะเช่าก็ให้มีการรับประกันแท้ไว้ก่อน เช่าแพงแต่แท้ไม่เป็นไร ถ้าเช่าถูกกว่าราคาเล่นหากันมากผิดปรกติต้องคิดเยอะครับ เพราะคนให้เช่าพระเป็นอาชีพเขาไม่โง่ไม่รู้ราคาพวกนี้เขี้ยวลากปูนซิเมนต์เลยครับ

14. Deawtpong

Deawtpong ThaiAmuletOnline.com

21 กันยายน 2012
    สนับสนุนกระทู้ดีๆครับ กราบครูบาเจ้าเกษม เขมโก...

15. jaturong_tae

jaturong_tae เป็นที่รู้จักกันดี

27 มิถุนายน 2009
    กราบหลวงปู่เกษม เขมโก

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      337.5 KB
      เปิดดู:
      93
  16. ruguest93

สมเด็จพระทานพร...รุ่นนี้พิมพ์ใหญ่และเล็ก...มีคนเล่าว่าพิธีดี มีเกจิร่วมมนตืเพียบ....พี่น้องท่านใดพอทราบราคาเล่นหาทั้งสองพืมพ์ไหม...กรุณาช่วยให้คำแนะนำด้วย...เด้อ

17. ๑ขาหมู๑

๑ขาหมู๑ สมาชิกใหม่

25 พฤษภาคม 2013
    รบกวนช่วยดูรุปหล่อรุ่นนี้ครับอยากทราบว่าหลวงพ่อเกษมได้มนต์ไหมถ้าได้มนต์แล้วมีพระเสริมไหมครับแล้วแท้ออกจากวัดไหมครับ ขอบคุณมากครับ

18. ruguest93

พระร่วง......

19. อุปาทาน

อุปาทาน เป็นที่รู้จักกันดี

19 กุมภาพันธ์ 2008
    สวัสดีครับทุกท่าน วันนี้แวะเอาชุดหลวงพ่อมาฝากครับ
    1.บารมี81 เนื้อเงิน
    2.ระฆัง16 บล็อคเสาอากาศ
    3.ระฆัง18 วัดพระบรมธาตุเสด็จ
    4.แตงโม บล็อคหัวหนาม มี A
    5.แตงโม บล็อคขอนไม้
    6.พระร่วงหลังรางปืนปี14

แก้ไขครั้งล่าสุด: 7 กันยายน 2014
  20. ๑ขาหมู๑

๑ขาหมู๑ สมาชิกใหม่

25 พฤษภาคม 2013
    (cry);9k:':)'(